Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi ni BMJ Muridhi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, ikiwa ni Oktoba 12 mwaka 2016 12, 12. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19, 22 na 31. Karibuni na katika matangazo yetu ya leo, huko DRC waasi wa Ituri wanasema watatoka msituni ikiwa serikali itakubali madai yao ya kusamehewa. Kuba ya Kongo hawakuamini, tuliomba amnistia, tuliomba reconnaissance, tuliomba liberation de nos prisonniers, tuliomba na mpaka pale hakuna kitu ambaye gavumenti ya Kongo anaji, anaji kwa sisi. Na katika taarifa nyingine kwenye makala yetu ya afya leo tutamulika ugonjwa wa saratani. Kuna wale mtu ambaye ukiwa ukikaribia sana mtu ambaye anavuta sigara na kule kuna uwezekano wewe pia fanya kukamatwa na nini, kushikwa na ugonjwa wa kansa vilevile. Hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Mlipuko umetokea huko Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria hii leo na kuwaua takriban watu saba na kujeruhi wengine kumi na watano. Mamlaka ya kitaifa kusimamia maswala ya dharura imesema kuwa watu sita walikufa papo hapo na mmoja akafariki akiwa hospitalini. Limeongeza kuwa watu hao kumi na watano walijeruhiwa, waliojeruhiwa wanaendelea kupokea matibabu. Kufikia sasa hakuna yeyote wala kundi lolote lililodai kuhusika kwa mlipuko huo ambao ulitokea pale gari la abiria la taxi lilipokaribia kituo cha petroli. Miili ya waliouawa ilionekana kutapakaa karibu na gari hilo, huku maafisa wa dharura wakikagua eneo hilo la tukio. Kaskazini mashariki mwa Nigeria kumekuwa kitovu cha mashambulizi ambayo yamekuwa yakitekelezwa na kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram ambayo yamewacha zaidi ya watu elfu ishirini wakiwa wamekufa katika kipindi cha miaka saba. Mabaraza mawili ya bunge la Burundi yamepiga kura ya kwa kauli moja hii leo sheria ya kutaka kujiondoa kutoka kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC e, kutokana na ombi la serikali ya Bujumbura. Uamuzi huo unachukuliwa kufuatia uchunguzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu katika e, taifa hilo la Afrika Mashariki. Nchi hiyo ilitumbukia katika mzozo wa kisiasa baada ya rais wa sasa Pierre Nkurunziza kushinda uchaguzi baada ya kuwania kwa muhula wa tatu, hatua ambayo ilitajwa na wengi e, kuwa ya kukiuka katiba ya Burundi. Tangu Nkurunziza kutangaza azima yake ya kuwania muhula wa tatu mnamo mwaka wa 2015 vurugu kufuatia maandamano ya barabarani e, kupotea kwa watu na mauaji ya kuwalenga watu yamepelekea vifo vya mamia ya watu huku zaidi ya raia laki mbili wakitoroka nchini mwao. Wiki mbili zilizopita, Umoja wa Mataifa ulianza uchunguzi wa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu. Juzi Jumatatu, Burundi iliwazuia kuingia nchini wachunguzi watatu wa umoja huo kufuatia kutolewa kwa ripoti iliyoonya juu ya kuwepo kwa uhalifu wa kivita na kwamba kuna hatari ya nchi hiyo kutumbukia katika hali itakayopelekea mauaji ya halaiki. Na kundi la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch limetoa wito kwa Umoja wa Ulaya na jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua kali dhidi ya Ethiopia. Wito huo ulitolewa mbele ya kikao cha Bunge la Ulaya juu ya haki za binadamu na maendeleo hii leo. Sandey Shomari anaisoma ripoti yake Madha van der Wolf. Jumuiya ya kimataifa kwa kiasi kikubwa haijajihusisha kwenye maswala ya ukiukaji wa haki za binadamu na kukandamiza uhuru wa kujieleza nchini Ethiopia kwa mujibu wa mashirika ya haki za binadamu. Mtafiti mwandamizi wa shirika la haki za binadamu Felix Horn, anasema anaamini kwamba kuna nia ya kuto kuzungumzia masuala magumu na Ethiopia kwa sababu ina mahusiano makubwa na washirika wake wa kimataifa katika maendeleo, uhamiaji na usalama. Maandamano ya kudai uhuru zaidi wa kisiasa yamekuwa yakiendelea na kupelekea serikali ya Ethiopia hivi karibuni kuitangaza hali ya dharura kwa miezi sita kwa mara ya kwanza katika kipindi cha zaidi ya miaka ishirini. Ethiopia ni mpokeaji mkubwa kuliko wote wa misaada kutoka Umoja wa Ulaya. Umoja wa Ulaya ulipitisha azimio Januari mwaka jana ukilaani ghasia zinazofanywa na majeshi ya Ethiopia. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel ametembelea Ethiopia wiki hii na ingawa alikataa kuhutubia bunge la nchi hiyo kutokana na kuto kuwepo na upinzani, alihimiza serikali kuruhusu uhuru wa kisiasa. Na mnaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea sasa na habari muhimu za dunia. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa juu ya haki za binadamu amesema leo kwamba iwapo Donald Trump atachaguliwa kama rais wa Marekani, mwanasiasa huyo atakuwa hatari katika mtazamo wa kimataifa. Zaid Rad Al Hussein alitaja baadhi ya misimamo ya Trump kuhusu jamii zilizokandamizwa na kuhusu kuwatesa washukiwa kama ambazo zinaogofya. Kauli yake kwa waandishi wa habari hii leo mjini Geneva Uswizi imejiri mwezi mmoja tu baada ya kusema kuwa wanasiasa kama Trump na kiongozi wa kiholansi Geert Wilders ambao wanaomba kura kutoka kwa wananchi na kutoa kwa kutoa ahadi za ulimwengu ambao haujawahi kuonekana hawafai kusikilizwa na wapiga kura. Zeid amesema leo kwamba hana nia ya kusitisha kauli kama hizo ambazo amekuwa akitoa. Na kiongozi mkuu wa kanisa la Katoliki Papa Francis leo ametoa wito wa kusitishwa kwa mapigano nchini Syria. Katika hotuba yake anayoitoa kila wiki Papa Francis alitaka pande zinazopigana kusitisha vita hivyo kwa muda wa kutosha, ili kuwapa nafasi raia na hususan watoto kutoroka maeneo ambayo yanalengwa na mabomu. Juhudi za awali za jamii kima ya kimataifa kutaka mapigano yasitishwe ziliangulia patupu katika nchi hiyo ambako vita vimekuwa vikiendelea kwa zaidi ya miaka mitano. Mfano wa hivi karibuni ni ule wa mwezi jana ambapo usitishaji wa mapigano ulidumu kwa muda mfupi tu baada ya makubaliano yaliyoongozwa na Marekani na Russia, na yaliyolenga mji wa kaskazini mwa nchi hiyo ulioharibiwa kabisa na vita, mji wa Aleppo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Burundi ambapo mabaraza mawili ya bunge la nchi hiyo yameidhinisha hatua ya serikali ya kutaka kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Waziri wa sheria wa Burundi akifanua kwa wabunge umuhimu wa kujiondoa, amesema mahakama hiyo imekuwa chombo cha mataifa yaliyoendelea kukandamiza viongozi barani Afrika. Hatua hii imechukuliwa kukiwa na ripoti inayotuhumu mamlaka za serikali kufanya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakizimana, anayo taarifa kamili. Wabunge hasa waliochaguliwa kupitia muungano wa upinzani wa Mizero ya Barundi wameutaja uamuzi huo kama kosa kubwa la kisiasa na kidiplomasia. Ko twawonya vantu vichwa agavagwa imitima, tulishuhudia watu kuawa na kudokolewa roho. Watu walipotezwa mara moja na makosa hayo yanaendelea kushuhudiwa. Je, kujiondoa kwenye mahakama hiyo ndiyo itaturahisishia? Kumbukeni kuwa serikali iliwahi kusema kuwa haiwezi kumkamata mwanajeshi aliyekuwa akitupa watu katika mto wa Ruvuu kwa hoja kwamba jeshi linaweza kufanya vurugu, anasema mbunge huyu, ambaye mwishowe amepinga mswada huu kumufata lakini kwa mjibu wa mwanasheria Fabien Segatwa, aliyewahi kuhudumu kama wakili mtetezi katika mahakama ya Arusha iliyofunguliwa watuhumiwa wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda, anasema wakati huu, kukiwa na ripoti inayotuhumu mamlaka za serikali kufanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, si wakati mzuri wa kuchukua mamzi kama haya. Anasema kujiondoa sio suluhu. Suluhu ni kuandaa ripoti inayona aidha, makosa haya ya kufanyika, aidha, yalifanywa na watu ambao serikali ilikubali kuadhibu kwa mtazamo kama huo Burundi, kama nchi nyingine, ingeonekana kama nchi yenye mtazamo sawa na dunia nzima wa kupambana dhidi ya makosa ya makosa yanayoangamiza jamii. Anasema hapa, baadhi ya wananchi wana maoni yafuatayo. Kwa wakati kama serikali imepania kwamba faida ni kuondoka ndo zaidi basi wao waondoke, na kama madhara ni madogo haina shida. Hiyo inawezekana, lakini tunataka kujua kwanza nini inafanya nchi kutaka kujiondoa juu, hiyo sahii kujiondoa ndani ya ICC juu kama hata hauko mwanachama hiyo ICC inaweza fuatilia e, mtu wa nchi yenyewe haiko tena mwanachama. Kikao hicho kilichopeperushwa moja kwa moja kwenye televisheni ya taifa na redio kimefanyika ikiwa ni siku moja tu baada ya serikali kuchukua uamuzi mwingine wa kusimamisha ushirikiano wake ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa mwenye makao yake mjini Geneva, maamuzi yanayoonekana kwa mtazamo wa upinzani kama namna ya Burundi kuendelea kujitenga na jamii ya kimataifa. Wabunge 94 wamepiga kura ya ndio kupitisha mswada huo, 14 hawakubaini msimamo wao, huku wabunge wawili pekee wamepinga mswada huo, kwa jumla ya wabunge 110 waliohudhuria kikao cha leo. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Shukran sana mwenzetu Haidala Kizimana ukiwa huko Burundi. Na sasa msikilizaji, tunaendelea na habari muhimu za dunia. Barua ya siri kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa iliyopatikana na vyombo vya habari inaeleza kwamba serikali ya Sudani Kusini inadumaza juhudi za Baraza la Usalama la umoja huo za kuwapeleka wanajeshi elfu nne zaidi wa kulinda amani na hivyo basi kupelekea uwezekano wa kuwekewa vikwazo vya silaha huku mapigano yakiendelea katika nchi hiyo iliyochanga zaidi duniani. Shirika la habari la AP linaeleza kuwa barua hiyo iliyoandikwa na katibu mkuu Ban Ki-moon siku ya Jumatatu. Aidha, iliorodhesha vizingiti vingi kutoka kwa serikali kuzuia juhudi za ujumbe huo wa Umoja wa Mataifa wa kutafuta amani katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na vita tangu mwaka wa 2013. Moja ya vizingiti hivyo ni kutoa masharti kwamba wanajeshi wa Sudan Kusini wahusishwe katika juhudi za kupeleka misaada ya kibinadamu. Barua hiyo ya Bwana Ban inasema kuwa huo ni ukiukaji ulio wazi wa makubaliano yaliyoafikiwa kati ya serikali ya Sudan Kusini na Umoja wa Mataifa. Majaji kadhaa wa mahakama kuu ya Nigeria wamekamatwa na kufungwa jela kwa shutuma za ulaji rushwa na makosa mengine ya kutowajibika kitaaluma. Vikosi vya kiusalama vilivamia manyumba ya majaji hao siku ya Ijumaa na Jumamosi. Ripoti moja kutoka kwa vyombo vya habari nchini humo, ambayo iliwanukuu maafisa wa usalama, ilisema kwamba takriban dola milioni mbili zilipatikana zikiwa zimefichwa ndani ya nyumba ya mmoja wa majaji hao. Hatua hiyo dhidi ya majaji hao zilianza, hatua dhidi ya majaji hao zilianza kuchukuliwa baada ya tuhuma za ufisadi kuibuka. Waziri wa sheria wa Nigeria, Abubakar Malame, amesema kuwa operesheni hiyo hailengi mahakama kama taasisi, bali ni njia moja ya kuwachunguza, uh, kuchunguza visa vya ufisadi vilivyoripotiwa uh, kutekelezwa na watu binafsi kwenye idara ya mahakama. Na mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump ameapa kwamba ataendelea kufanya kampeni zake bila kutegemea baadhi ya viongozi wa ngazi za juu katika chama hicho ambao wanaendelea kujitenga naye kufuatia video iliyoibuka ya mwaka wa 2005 ikimwonyesha mwanasiasa huyo akitoa matamshi ya kudhalilisha wanawake na kujigamba kuhusu uwezo wake wa kuwatongoza wanawake hao. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Kampala, Uganda, ambapo kampuni za ujenzi tano kutoka nchini China zimeamrishwa kurejesha kiasi cha shilingi bilioni 47 kwa serikali ya Uganda ndani ya kipindi cha saa 24, la sivyo zichukuliwe hatua kali za kisheria. Kampuni hizo za ujenzi wa barabara, badala ya kutoa fedha hizo kama fidia kwa raia wa uganda waliopatwa na matatizo ya ujenzi wa barabara, zilituma fedha kwenye akaunti zao nchini China ili kupata riba. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anayo ripoti kamili. Kampuni hizo ni China Railway No. 5 Group iliyopewa kazi ya kukarabati barabara ya kutoka mjini Gulu hadi Acholi, China Railway Third Group ya kukarabati barabara ya kutoka Msita hadi Lumino na Busia, kampuni ya kimataifa ya ukarabati ya Chongqing, ching China Railway No. 3 Group na kampuni ya kundi la wahandisi ya Zhongmei, China Railway 18 Group. Where are you? Zhongmei. Wakilishi wa kampuni ya China Railway 18 Group mpo wapi? Mlifanya biashara na pesa hizo na kupata faida ya shilingi bilioni 1.26. Tunataka pesa hizo zote so, pamoja na faida mliopata, yes, siyo pesa zenu. Pesa hizi mtazileta lini? As well as majibizano yalizuka kati ya wawakilishi wa kampuni hizo na wabunge. Wachina wakiamua kutumia lugha yao pasipo wabunge kuelewa walichokuwa wakisema, na baada ya wabunge kutoa vitisho vya kuwafungulia Wachina hao katika majengo ya Bunge, walikubali kurejesha pesa hizo. Haifahamiki jinsi kampuni hizo zilivyotimiza ajenda moja ya kuweka pesa za Uganda katika benki nchini China licha ya kwamba ni kampuni tofauti chini ya usimamizi tofauti. Mbona to no, mlipeleka pesa hizo nchini China? Hapana. Tulizitumia wakati mradi uliposimama kwa sababu tulihitaji pesa, lakini tumeelekeza wakubwa wetu kuzirejesha na pesa hizo zitarudishwa. Now it's under procedure. Kulingana na ripoti ya mkaguzi mkuu wa serikali, kwa jumla shilingi bilioni arobaini na saba nukta saba zilipewa kampuni hizo za ujenzi kutoka China ili kutolewa kama fidia kwa Waganda waliotatizwa na ukarabati wa barabara mpya nchini Uganda, lakini pesa hizo hazikutolewa. Kampuni hizo kutoka China pia zimeeleza kamati hiyo ya bunge kwamba hazina pesa kuendelea na ujenzi wa barabara. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika Kampala. Nam, asante sana Kenneth Bwire kutoka kule Kampala, Uganda. Sasa tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na upande wa mashariki ambapo waasi wa FRPI kutoka Ituri wameipa serikali ya nchi hiyo masharti ili waweze kuondoka msituni. Mwandishi wetu Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Wapiganaji hao wa FRPI wanaokuwa katika misitu ya Ituri hapa kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema kwamba wako tayari kujiunga na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo endapo itatekeleza madai yao, ikiwa kwanza ni kutoa msamaha kwa wapiganaji hao, vilevile serikali kukubali ranga zao pamoja na kuachilia wafungwa wao waliokamatwa katika wilaya ya Ituri. Kwenye laini ya simu najiunga na mmoja wa makamanda wa wasi hao wa FRPI ambao yuko kwenye milima katika misitu ya Ituri, ikiwa ni kundi la waasi. Mimi naitika na jina la Mbadu Adiodu Richal, colonel ya FRPI kwa Ituri. Objective yetu ni kutumikia Kongo sawa kongomani, alafu wakubwa ya Kongo hawakuamini. Tuliomba amnesty, tuliomba reconnaissance de cas, tuliomba liberation de nos prisonniers, tuliomba na mpaka pale hakuna kitu ambaye gavumenti ya Kongo anaji, anaji, kwa sisi ndio maana leo tuko kwa poli juu ya no respect ya esharge yetu. Na kama vile inavyokusikiliza ni kwamba mko tayari kuondoka katika misitu? Kama wanajibu kaidesharge yetu tuko tayari kutoka msituni na aminist vile iko tayari. Wakati huo yakiarifiwa vyama tawala vimegawanyika katika mkoa Kivu ya Kusini, huku chama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila, wamoja wao wakiandamana kwenye ofisi ya gavana na kumwomba ngwatuke kwa haraka. Kwenye laini ya simu niko na mkaaji, ilikuwa ni wa, watu walikuwa wanafanya maandamano wanaitwa wana kama wazalendo PPRD, walienda kwa ofisi yanuali watendekaa pale k wanapiga masataamshiki aache madaraka. Ni kwa nini? Hawa watu ya PPRD ni chama tawala, wanaomba tena mwenzao aondoke madarakani. Wanasema kama kutumika yake, jinsi anafanya kazi aifurahishe anatumika kufaida bu, yake binafsi, atumikie na raia vile vile nimezungumza naye Joele Akongwa mmoja wa chama hicho cha PPRD, ambaye yeye hakuandamana. Tunapaswa fata mfano ya president wa chama letu, maana yake rais Joseph Kabila Kabange ni mtu anapenda amani, ni hivyo kunaita watu kwenye dialogue, kwenye mazungumzo, ili waikale kuangalia ma- maproblemi za zaiti namna gani pamoja wanaweza kupata masuluhisho, na sisi kama a mambo ya chama lake tunaposha kupata hiyo hiyo mfano maana yake wale watu venye kuandamana tunawaita kucimia waitale fasi moya watatoa hiyo maneno upande mwingine nimejaribu kuzungumza naye gavana Marcel Chishambo juhudi zetu zikagonga mwamba ifahamike kwamba sasa hivi kumekuwa na hali ya kutoelewana katika vyama vingi viwe vya upinzani kama vile vya matawala Osel malivika sauti amerika goma Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia sheria kali iliundwa nchini Uganda ili kudhibiti uvutaji wa sigara ambao umehatarisha maisha ya binadamu. Lakini pamoja na sheria hiyo kupitishwa, serikali ya Uganda imeshindwa kuhakikisha utekelezaji wake. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Bwire, anayo taarifa zaidi katika makala haya. Mwaka mmoja baada ya sheria inayodhibiti uuzaji na uvutaji wa sigara kupitishwa nchini Uganda, Serikali imekosa kuitekeleza na hakuna lililobadilika. Mimi huwa natembea mjini hapa Kampala. Lakini unakuta ya kwamba watu wanafuta sigara bila kujali ni nani ambaye ako karibu na yeye. Wizara ya Afya ya Uganda kupitia kwa Katibu Mkuu Dr. Sumani Lukwago inasema kwamba haijapokea pesa kuisaidia kutekeleza sheria hiyo. Polisi nao wanasema hawajapokea mafunzo jinsi ya kutekeleza sheria hiyo. Unaweza jikuta ati hiyo sheria haijatekelezwa liajili pengine watu wengine ukubwa ndani ya serikali wanayo namna yenye wanapata faida kwa, kwa mambo hii ya uvutaji sigara. Hii sheria dhidi ya sigara inaharamisha uvutaji wa sigara katika maeneo ya umma ofisi, na kwenye magari ya umma. Inawalazimu watengenezaji wa sigara kutoa onyo kali la afya kwa picha na maandishi kwenye paketi za sigara, maeneo yote ya umma na binafsi kuwekwa maandishi ya onyo kuzuia uvutaji sigara watu walio chini ya umri wa miaka ishirini na moja kutouziwa sigara na sigara kuuzwa kwa paketi na wala sio kijiti kimoja. Serikali ya Uganda inatumia pesa nyingi kila mwaka ili kuaswa kwa kutafuta kuleta madawa ya kutibu kansa. Jinsi ni kwanza, watu wengi wanaugua kansa na sio kwa kwa kuvuta sigara peke yake, pia kuna wale wanaoitwa passive smoking, mtu ambaye ukiwa ukikaribia sana mtu ambaye anavuta sigara, kuna kule kuna uwezekano wao pia fanya nini kukamatwa na nini kushikwa na ugonjwa wa kansa. Vile vile sheria hiyo pia inatoa adabu ya dola za Marekani 1228 au shilingi milioni 4.5 za Uganda kwa wanaoivunja. Lakini licha ya uzuri na sifa zake tele, kuwalinda wanaovuta na wasiovuta sigara, sheria hiyo imesalia kimya. Mimi ningependa kama wizara pengine, wizara ya afya pengine wizara ambayo inahusika, kama wengekaa waona ya kwamba serikali ama polisi wanaanza kufanya, wanaweka hii ili, ili, ili sheria katika uh, kuwepo, itakuwa ni vizuri, watakuwa wamenisaidia mimi, watakuwa wamesaidia mtoto wangu ambaye anaenda shuleni, watakuwa wamesaidia mwananchi yoyote ambaye hafuti sigara na hata wale ambao wanafuta sigara. Mimi ningewapatia mawaidha ma, ma, ya kwamba wawachani nayo kwa maana Uh, sigara ni mbaya sana katika afya yetu. Kulingana na shirika la afya duniani WHO, uvutaji wa sigara husababisha magonjwa hatari ya moyo, saratani ya koo na mapafu, na kwamba uvutaji wa sigara huua watu milioni sita kila mwaka kote duniani, wakiwemo wale wasiovuta lakini wanaopumua tu hewa iliyo na moshi wa sigara. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala. Asante sana Kenes Bwire kwenye hayo makala ya afya. Basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunapenda pia kukumbusha msikilizaji, baadaye hapo saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, usikose kuungana nasi kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani moja kwa moja, tukiungana nasi kwenye Facebook. Pia unaweza kutusikiliza tukizungumzia kuhusu swala la Burundi kutaka kujitoa kwenye mkataba wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC hivi sasa. Basi kaa tayari kabisa kusikiliza muktasari wa habari. Mabaraza mawili ya bunge la Burundi yamepiga kura kwa kauli moja leo kupitisha sheria ya kutaka kujiondoa kutoka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Uamuzi huo umechukuliwa kufuatia uchunguzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Barua ya siri kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun, iliyopatikana na vyombo vya habari inaeleza kwamba serikali ya Sudani Kusini inadumaza juhudi za baraza la usalama la umoja huo za kuwapeleka wanajeshi elfu nne zaidi wa kulinda amani nchini humo. Mlipuko umetokea huko Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria, na kuwaua takriban watu saba na kujeruhi wengine kumi na watano. Na tukisalia huko huko Nigeria, majaji kadhaa mahaka wa mahakama kuu wamekamatwa na kufungwa jela kwa shutuma za ulaji rushwa na makosa mengine ya kutowajibika kitaaluma. Uh, ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika kumrazi mskelezaji naweza sera za serikali ya Amerika. Ezeddin Abdel Khalil ambaye anajulikana zaidi kwa jina la Yasin al Suri ni kiongozi mwandamizi wa kundi la Al Qaida akiishi nchini Iran huku wakisafirisha fedha na kuandikisha wengine katika kundi la kigaidi kote mashariki ya kati. Ni raia wa Siria, Mkurdi. Ana nywele nyeusi na macho yake ni ya Kenya rangi ya kawaia. Tangu mwaka elfu mbili na tano amekuwa akifanya operesheni nje ya Iran chini ya makubaliano na serikali ya huko kama sehemu ya msaada wake katika ugaidi wa kimataifa. Yasin al Suri aliwezesha harakati za Alqaida kutoka guba ya Persian hadi Pakistan na Afghanistan. Pia ni mchangiaji muhimu wa fedha kwa ajili ya kundi hilo na amekusanya fedha kutoka kwa wachangiaji wengine na kutuma kwa viongozi wa Alqaida huko Afghanistan na Iraq. Pia anafanya maandalizi kwa wajumbe wengine wa Alqaida walioshikiliwa katika jela ya Iran ili waachiliwe na kupelekwa Pakistan. Programu ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni kumi kwa ajili ya kupatikana taarifa ya kuwezesha kujulisha alipo Yasin al Suri. Marekani inahakikisha kwamba taarifa zote zinahifadhiwa na uchunguzi unafanywa na utambulisho wa wote watakaotoa maelezo unahifadhiwa kwa siri. Kama itabidi, Marekani imejiandaa kuwahamisha watakaotoa maelezo. Kama una taarifa zozote za mtu huyo wasiliana na ofisi ya usalama iliyo karibu nawe kwenye ubalozi wa Marekani au tuma taarifa katika mtandao wa www Rewards for Justice net au tumia barua pepe RFJ at state gov. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika naweza sera ya serikali ya Marekani ikitukamilishia matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kuandaa matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud na mwelekezi Aida Isa, fundi mitambo Curtis Bynum kutoka Washington DC. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni BMJ Mridhi tukiwaga usiku mwema kutoka hapa makao makuu ya Marekani, Washington DC.