Zimegonga saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati na saa tatu saa za Afrika Mashariki. Karibu kwa kipindi cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo leo tutakuwa tukiangalia maswala ya azima ya nchi ya Burundi kujiondoa kutoka kwa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC na vilevile siasa za hapa Marekani. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Ni msomaji, ni mimi BMJ Murithi. Mabaraza mawili ya bunge la Burundi yamepiga kura kwa kauli moja hii leo na kupitisha sheria ya kutaka kujiondoa kutoka mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu ICC. Uamuzi huo umechukuliwa kufuatia uchunguzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa kuhusu ukiukaji wa haki za binadamu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Nchi hiyo ilitumbukia katika mzozo wa kisiasa baada ya rais wa sasa Pierre Nkurunziza kushinda uchaguzi baada ya kuwania kwa muhula watatu, hatua ambayo ilitajwa na wengi kuwa ya kukiuka katiba ya nchi hiyo. Tangu Ngurunziza kutangaza azima yake ya kuwania muhula watatu mnamo mwaka wa 2015 vurugu kufuatia maandamano ya barabarani, kupotea kwa watu na mauaji ya kuwalenga watu yamepelekea vifo vya mamia ya watu, huku zaidi ya raia laki mbili wakitoroka nchini mwao. Wiki mbili zilizopita Umoja wa Mataifa ulianza uchunguzi wa visa vya ukiukaji wa haki za binadamu, na juzi Jumatatu Burundi iliwazuia kuingia nchini wachunguzi watatu wa umoja huo kufuatia kutolewa kwa ripoti iliyoonyesha kwamba kulikuwepo na uhalifu wa kivita na kwamba kuna hatari ya nchi hiyo kutumbukia katika eh, hali itakayopelekea mauaji ya halaiki. Barua ya siri kutoka kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon iliyopatikana na vyombo vya habari inaeleza kwamba serikali ya Sudan Kusini inadumaza juhudi za Baraza la Usalama la Umoja huo za kuwapeleka wanajeshi elfu nne zaidi, e, wa kulinda amani na hivyo basi kupelekea uwezekano wa kuwekewa vikwazo vya, kis, vya silaha huku mapigano yakiendelea katika nchi hiyo iliyompya zaidi duniani. Shirika la habari la AP linaeleza kuwa barua hiyo iliyoandikwa na Katibu Mkuu Ban siku ya Jumatatu, aidha iliorodhesha vizingiti vingi kutoka kwa serikali kuzuia juhudi za umoja huo wa, Afri, wa, wa mataifa wa kutafuta amani katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na vita tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu. Moja ya vizingiti hivyo ni kutoa masharti kwamba wanajeshi wa Sudani Kusini wahusishwe katika juhudi za kupelekea kupeleka misaada ya kibinadamu. Barua hiyo ya Bwana Ban inasema kuwa huo ni ukiukaji ulio wazi wa makubaliano yaliyoafikiwa kati ya serikali ya nchi hiyo na Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza habari hizi zikiwa jia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mlipuko umetokea huko Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria, na kuwaua takriban watu saba na kujeruhi wengine kumi na watano. Mamlaka kita ya kitaifa ya kusimamia maswala ya dharura imesema kuwa watu sita walikufa papo hapo na mmoja akafia kafia hospitalini. Limeongeza kwamba watu hao kumi na tano waliojeruhiwa wanaendelea kupokea matibabu katika hospitali zilizo karibu na eneo la tukio. Kufikia sasa, hakuna yeyote wala kundi lolote lililodai kuhusika kwa mlipuko huo ambao ulitokea pale gari la abiria la teksi lilipokaribia kituo cha petroli. Mili ya waliouawa ilionekana kutapakaa kila mahali karibu na gari hilo, huku maafisa wa dharura wakikagua eneo hilo la tukio. Msikilizaji, hizo zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao tutajiunga naye Harrison Kamau, ambaye naona tayari ashaingia hapa studio akiwa tayari kabisa eh, kukuletea kipindi cha, uh, cha kwa undani, ambapo ah, mimi jina langu ni BMJ Muridi. Tutaonana tena panapo majaliwa. kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa Undani. Langu jina Harrison Kamau, hapa studioni nikishirikiana naye mwenzangu Sande Shomari, vilevile wakili Harun Dumbi kutoka Nairobi, Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura na kisha baadaye Profesa David Monda kutoka New York. Naam, karibu sana kwa Undani. Leo tunaanza kwa kuangalia swala la wanasiasa nchini Burundi ambao wameamua kwa wingi kupigia kura mpango wa kujiondoa kwenye mahakama ya kitaifa ya jinai ya ICC. Habari kutoka kwenye chumba chetu cha habari zinasema kuwa leo wajumbe kutoka mabaraza yote mawili ya Burundi wamepiga kura ya kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC vilevile vile, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Uamuzi huo unaendelea na umeendeleza utata ulioko kati ya Burundi na jumuiya ya kimataifa kuhusu haki za kibinadamu, hasa katika taifa hilo ambalo limeshuhudia zaidi ya kipindi cha mwaka mmoja chenye ghasia kutokana na uamuzi wa Rais Pierre Nkurunziza kuamua kuwania urais kwa muhula watatu. Kulingana na muungano unaounda mahakama ya ICC, hakuna taifa lililowahi kujiondoa kwenye mahakama hiyo iliyopewa jukumu ya kushughulikia mauaji ya halaiki uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Kati ya wanasiasa 110, 94 wamepiga kura ya kuunga mkono hatua ya Burundi ya kujitoa kwenye ICC na kusema kuwa inge chungu kwa kutokana na ICC kusema kwamba ingechunguza ukiukaji wa haki za kibinadamu wakati ghasia zikiendelea kushuhudiwa nchini humo. Kuzungumzia kwa undani swala hilo ni naye wakili Harun Dumbi akiwa Nairobi, Kenya. Sasa wakili, Burundi imeashiria azma yake ya kujiondoa kwenye ICC. Mikakati ni ipi? Ni jambo rahisi kufanyika kweli? Mkataba wa Roma unahitaji kwamba kila taifa ambalo limeridhia kwamba ICC ama moja ya mahakama ya kimataifa ya jinai wa taifa likiingia kuingia na ku- kuweka saini ule mkataba kwamba taifa hilo limekubali kuingia katika ule mkataba wa ICC. Na nchi ya Burundi na nyinginezo nyingi za Afrika, bara la Afrika ndilo linalo mataifa mengi zaidi jiingiza katika mkataba wa ICC kwa ridhaa zao. Kwa hivyo kuingia waliingia kwa hiari, lakini kujitoa licha ya kwamba bunge la Burundi limepiga hiyo kura, tuliona hata wakati wa kesi zilizokuwa zikiendelea dhidi ya rais wa Kenya na naibu wake, vilevile bunge la Kenya lilipiga kura mara mbili kusema kwamba wangependa Kenya ijiondoe, lakini sheria ya ICC ni kwamba taifa haliwezi hata nikijiondoa katika ICC kuondoka kule hakuwezi kukaathiri kwa vyovyote kesi ambazo zinaendelea au uh, zinazoendelea kuchunguzwa. Fikiri labda Bujumbura amekuwa na hofu kwamba kwa sababu ya ki maswala ambayo yanaendelea kule ya kicama huenda wakaangaziwa na mahakama ile, ndio sasa wanatishia kuondoka lakini kuondoka sio kwamba unasema tu kwamba unaondoka, ni lazima utoe e, arifa kwa e, Secretary General au katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Na arifa ile unayoitoa ama notice inachukua muda wa mwaka mmoja kabla ya kutiliwa maanani au kabla ya kutekelezeka. Kwa hivyo, ikiwa wakitoa arifa hii leo au kesho kwamba wanataka kujiondoa bado kama wanachama wa ICC. E, mwendeshaji mashtaka katika ICC akianzisha uchunguzi katika nchi ya Burundi, huko kujiondoa kwao hakutaathiri kwa, kwa vyovyote uchunguzi huo, ila tu tunajua kwamba kama serikali, kwa mfano ilivyotokea na Kenya, kwamba haikushirikiana na ile mahakama au kitengo cha uchunguzi, huenda wao wakakinai, lakini kwa mujibu wa sheria inawezekana kwamba kesi ambayo itakuwa imeanzishwa na mahakama ya jinai ya ICC, au mwezeshaji wa mashtaka wa ile mahakama inaweza kuendelezwa bila ya kuathiriwa na tisho hilo la kujiondoa. Kuna hatari gani ni katika siku za mbele, iwapo mataifa ya Afrika kwa mfano yatafaulu kujiondoa kwenye mahakama ya jinai ya ICC? Hatari inayoweza ikajitokeza ikiwa mataifa yale ya Afrika yanaweza kujiondoa yakifaulu kujiondoa yote kwa ujumla, ni kwamba wananchi wa Afrika watakuwa wamekuwa exposed kwa mfano kusema kwamba ikiwa kiongozi yeyote ambaye ataelekeza nchi yake kwa maafa, uh, baada baada ya kujiondoa, nchi hiyo haiwezi kuwajibika kwa ICC. Lakini hata nikisema hivyo, ni vizuri niongezee uh, mapema kwamba ile security council ina uwezo kuwahalalisha uchunguzi katika nchi yoyote, hata kama nchi hiyo mmojawapo katika wale wanachama wa ICC, la bora nchi ile hiyo ni mwanachama wa eh, United Nations. Ndio kwa mfano unavyoona kwamba serikali eh, ya Sudan, Rais Bashir na wenzake walipeleka ICC kupitia kwa dhaa na mamlaka ya Security UN Security Council, lakini sio eh, kwa mujibu wa ICC yenyewe. Kwa hivyo kujiondoa katika ICC, haukuwezi kukazuia mahakama ile kuingilia kati iwapo maswala ya jinai makubwa yatakuwa yametendeka katika nchi yoyote ile ulimwenguni, iwe ni nchi ya Afrika au nchi zingine. Lakini tunajua kwamba kwa siasa za kiulimwengu, huenda ikaonyesha kwamba Afrika kujiondoa kule imepiga dosari kubwa katika dhana ya kazi ya ICC. Lakini tunajua kwamba marais wa nchi nyingi za Afrika na siasa zao za uongozi wao huwa zinakaa kama zile ambazo hazikilii eh maanani ubora na, uh, na haki kwa wananchi, ila wao wanajiangazia kama viongozi na kutaka kuendeleza na kudumisha uongozi wa watu fulani. Itakuwa ni pigo kubwa kwa wananchi wa Afrika, mbali na kuwa pigo katika ile mahakama. Sio mataifa yote ya Afrika ambayo yangeridhia kujiondoa. Tunajua mataifa kama mfano wake Botswana, nchi kadha wa kadha zinaunga mkono kazi ambayo inafanywa na ICC. Kwa hivyo kuna wale ambao wanataka kujiondoa au wanatoa ishara ya kujaribu kujiondoa kwa sababu ya kisiasa. Wengine labda wafikirie kwamba E, wanataka kujiondoa kwa sababu ya kujisikiri kwamba wasije kushtakiwa baadaye ikiwa watafanya makosa uh -huh, ya kiasi kikubwa uh -huh, si ambacho kinaweza kuhusiana na mambo ya jinai. Na ni kwa nini imekuwa kwamba mataifa mengi ya Afrika ndiyo yanayoshughulika na kuonekana kwamba yana ari ya kujitoa kwenye mahakama ya jinai ya ICC? Kunaweza kukatokea au kukazuliwa dhana kwamba Afrika imelengwa sana na kwa sababu hilo ndio zingizio kubwa, mataifa mengi ya Afrika yanasema kwamba Afrika kama kama imelengwa kama, kama zaidi kwa kuchunguzwa na ICC, mba, na bara zingine e. Kwa hivyo e, nafikiri kwamba hilo ndio linaweza kuwa pigo kwa kudhaniwa kimataifa kwamba ICC e, imechukua au imetumia muda mrefu E, katika ku, kuangazia mambo ambayo yanafanyika katika bara la Afrika, licha ya maswala kama hayo hayo ya shi, e, maswala makubwa kama hayo au makosa makubwa kama hayo kutendeka katika bara zingine kama bara ya Asia e, katika sehemu za Middle East na kwingineko. Umemtaja Rais Al Bashir wa Sudan amewahi kutembea Afrika Kusini, amewahi kutembea nchi ya Uganda licha ya kuwa kwamba yeye anasakwa na mahakama ya kitaifa ya ICC. Je, waona kama mataifa haya ya Afrika ni kana kwamba hayaheshimu yale mahakama, kwa sababu licha ya hati ya kukamatwa kutolewa, inaonekana kwamba hawakushughulika kuweza kumkamata na kumpeleka kwa mbele ya mahakama, ukijua kwamba uongozi wa mataifa haya ni wanasiasa ambao wanajifikiri wanasaidiana kujifikiriana ndio sababu kuna, walipo alipokwenda Afrika Kusini, mashirika au asasi ambazo sio za serikali zilienda kotini wakapata ile tamko la mahakama kwamba akifika akamatwe na akatoroka walipopata kwamba kuna court order. E, vile vilevile alienda Nigeria, alipofika akapata kwamba vile vile NGO zimefika mahakamani ikatolewa ile arifa kwamba anaweza kukamatwa akatoroka. Ni Kenya tu alipoingia ambapo kabla ya mahakama kusikiliza kesi ambayo iliwekwa na ile tume ya asasi ya NGO inaitwa ICJ Kenya International Commission of Jurists. Wakapata taarifa ya mahakama kwamba akifika akamatwe, lakini uamuzi huo ulitolewa baada ya Bashir kurudi kwake. Licha ya kwamba mataifa mengi haya ya Afrika yamekubali kuingia katika himaya zao, ukweli ni kwamba si mataifa mengi ambayo yanamridhia kwa sababu za kujifikiria masuala ya kindani, masuala yao vile wanavyohusiana na mataifa mengine ya nje. Kwa hivyo tutapata kwamba ni mataifa machache yale yenye nguvu kidogo. Ukiona ameenda Nigeria, ameenda Afrika Kusini, ameenda, ameingia Kenya. Uganda walimwalika, lakini nilisikia kulikuwa na naibu wa waziri wa serikali ya Uganda aliyemwonya kwamba akifika atashikwa, hakuenda. Lakini yale mataifa mengine ambayo chumi zao sio e, kubwa, wanaogopa athari wanazoweza kujikabili wakimkubali kuingia kule, unaona kwamba haendi katika mataifa yale. Ambalo limesimama kidete kwamba akifika atashikwa ni Botswana peke yake, ambayo tunajua kwa miaka mingi imeendelea kutoa support kwa ile mahakama ya ICC. Asante sana wakili halun dumbi, ukiwa Nairobi naja kwako sasa. Uh, idala yakizimana, habari ya Bujumbura? Hebu tueleze mambo yanaendeleaje kufikia sasa. Uamuzi umefanywa na umemsikia mtaalam wa sheria akisema kwamba uh, sio lazima kwamba wakijiondoa kwenye mahakama ya kitaifa ikawa kwamba wameondolewa makosa walionayo. Sasa mambo yakoje na hali ikoje katika hasa mji wa Bujumbura? Na mko hakika uamuzi huu umetolewa leo ukiwa na siku mji ukiwa amekulia lakini uamuzi huu pia umewapa maoni tofauti wananchi. Mfano, kuna upande mmoja hasa wale ambao wako karibu na chama tawala, wao wanaona kwamba eh, hii ni fursa ya kuwa, ya Burundi kuwa na uhuru kamili, kwa sababu walikuwa wanasema kwamba shinikizo ya kuchukua uamuzi huu ni kwamba eh, mahakama hiyo ICC imekuwa ikiwalenga sana viongozi wa Afrika na kwamba imekuwa chombo E, cha mataifa ambayo yaliendelea kuweza kukandamiza nchi za bara la Afrika na Burundi ikiwemo. Sasa uamuzi huo kwao umeonekana kwamba ni namna ya kuwa uhuru kamili kwa taifa hili la Burundi. Lakini upande mwingine kuna wale ambao nimezungumza nao, wao wanaona kwamba pengine baada ya Burundi kutolewa au kujiondoa kwenye mahakama ya ICC, makosa ambayo yalifanyika kufuatia mgogoro huu ambao unaikabili nchi hii kwa zaidi ya mwe, ya mwaka mmoja yatakuwa kama vile yamesahaulika, yatakuwa kama vile yamesahaulika, mauaji ambayo yalifanyika na hayakufuatiliwa na vyombo vya sheria hapa Burundi. Lakini kauli hiyo ya wataalamu pengine na wataalamu wengine wa hapa inaonyesha kwamba eh, uoga huo hauwezi kuwepo kwa sababu wanasema licha ya kujiondoa kwenye mahakama hiyo kama alivyosema wakili hapo, eh, haimaanishi kwamba makosa ambayo yalitendeka hayatafuatiliwa. kwa hiyo Uh, baadhi ambao hawakuwa hawajajua msimamo huu walikuwa na oga kwamba pengine Mm-hmm. uongozi makosa na usiweze kufuatiliwa na mahakama Haidala. Haidala, wewe kama mwanahabari kila siku unapekua mambo na unayafuatilia kwa undani, kumbuka kwamba mazungumzo ya amani yalishindikana hivi majuzi, na pia kuna wale wale wachunguzi uh, wa, wa, wa, wa kimataifa ambao walikatazwa kuingia nchini Burundi siku tu za hivi karibuni. Mbona mambo yale yamepelekana haraka kukawa mazungumzo yamevunjika na wachunguzi wamekatazwa, halafu kisha Burundi inataka kujiondoa? Mbona haitaki kuhusisha washikadau katika uh, kuangalia ya swala lote hili la la, la fujo zinazoendelea nchini Burundi. Nam, hali hiyo ndiyo inaleta kabisa uwasiwasi miongoni mwa wananchi na hali ya sintofahamu, kwa sababu ukiangalia, eh, mazungumzo hayapigi hatua, na mazungumzo yasipopiga hatua maana yake, eh, pande ambazo zinahasimiana zinaweza kutumia nguvu mm-hmm, na hivyo wananchi wa, wa kawaida ndio wanakuwa na madhara wanaathiria na, na hali ya vita kwa sababu e, tunajua kwamba kuna uh, watu ambao walikimbia nchi zaidi ya laki tatu. Kuna wanasiasa ambao walitoka nchi, kuna hawa wandani ambao wanajizaa titi kwamba usalama umeimarika, na upande mwingine hawa wachunguzi sasa ndo chanzo cha haya yote kwa sababu ni wachunguzi ambao wangekuja eh, kuangalia kwamba makosa ambayo yalifanyika, je, yanastahili kufuatiliwa na mahakama hii ya ICC? Hao wachunguzi ndio walikatazwa, walipigwa marufuku kuweza kuja hapa. Na hatua nyingine ambayo inazidisha wasiwasi mzima wa raia ni hii ambayo ya jana ya kufunga au kusimamisha ushirikiano wowote. Sasa Haidala na... Haidala, naona pia wakati na, nao ni kama karibu umenipa kisogo, inatakiwa na, kuingia katika sehemu ya pili, lakini kuna swali moja tu ambalo linaulizwa na wengi. Inaonekana kwamba wale wajumbe walikuwa zaidi ya asilimia tisini waliounga mkono Burundi kujiondoa kwenye ICC. Sasa swali ni wameungana wote? Hadi wale wajumbe kutoka vyama vya upinzani wote wamekubaliana? Naam, hapo na nifanya nizungumzie picha ya, ya mabunge haya mawili kwa sababu unajua uchaguzi ambao ulifanyika mwaka jana ulisusiwa na upinzani. Kwa sasa picha ya bunge na seneta ni kwamba idadi kubwa ni wafuasi wa chama tawala, na vile vile, sasa kama ni chama tawala ambacho kimependekeza kitu kipite, kinapita kwa kwa urahisi. Ndio maana wale wachache wa upinzani, baadhi hawakuonyesha msimamo wao na wengine wamepinga, lakini kutokana na idadi kubwa ni ndogo haiwezekani kwamba uamuzi uweze kusimamishwa. Sa, sawa. Nafurahi sana nashukuru sana uh, kwako kutuletea na kututogezea mambo yalivyo huko Burundi, lakini inaonekana ni lazima kwamba tukaingia katika sehemu ya pili. Asante sana uh, Haidala Hakizimana kutoka Bujumbura Usana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kupitia idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC nam. Kinyanganyiro cha uchaguzi wa hapa Marekani na hasa cha urais kimeendelea kutia fora hasa baada ya mdahalo uliofanyika Jumapili kati ya mgombea wa chama cha Demokrat Hillary Clinton na mwenzake kutoka chama cha Republican Donald Trump. Tangu Ijumaa iliyopita kanda yenye matamshi ya mwaka wa 2005 yake Trump na yenye maneno yenye kuleta aibu kwa wanawake Mambo yamechukua mrengo mwingine kwenye kampeni, huku viongozi wengi wa chama chake wakijiondoa katika kumuunga mkono Trump. Pia hajakoma kuwakashifu na wote wale wanaomkosoa au hata kusema hawatamuunga mkono. Spika wa bunge Paul Ryan ya Jumanne alieleza wajumbe wa Republican kuwa yeye haungi mkono matamshi ya Trump, na ingawa hakusema kama anamuunga mkono au la alionekana kuwashawishi wenzake kufanya maamuzi ya busara, jambo lililompelekea Trump kumtaja kuwa kiongozi dhaifu asiyeweza kuongoza. Kwenye laini ya simu ninaye Profesa David Monda kutoka kule New York, na ninajua Profesa, ingawa uko safarini, waweza ukatudokezea mambo yalivyo na unavyoona ya, ya siasa za hapa Marekani. Karibu sana kwa undani, endelea profesa. Kwa hivyo kulikuwa na zile dukuduku za kisiasa uh, haswa baada ya mdahalo ule wa pili kati ya vigogo wawili n yani Hillary Clinton na bwana Donald Trump, na imeonekana ya kwamba kuna patashika nyingi kwenye chama cha Republican. Kuna wale wanamuunga bwana Donald Trump na wanataka uh, kiongozi wa uh, chumba cha waakilishi yani Paul Ryan aweze kumuunga mkono kwa dhati, angalau kama amekosea hapa na pale, lakini wanasema lazima chama wakiweke wa, wa, wa pamoja. Na upande mwingine, kuna shida tena ya kwamba uh, kuna wale vigogo wa chama ambao wameudhika sana na bwana Trump, mat, na matamshi yao lakini ni kama wako pahali pagumu manake, wakimfukuza Trump uh, huenda Trump akaanzisha chama chake na kukawa na gufa kuu katika chama cha Republican hususan baada ya kupoteza uchaguzi ujao a, siku ya Novemba nane. Profesa, kabla hujaendelea, Trump amekuwa akisema kwamba kampeni yake haihusu hao viongozi, anasema kwamba kampeni yake inategemea wale wapiga kura. Wewe unaona kama matamshi yake amebadilisha popote? uh, uh, wafuasi wake, matamshi yake hayajabadilisha, wafuasi wake usao ya kwamba bwana Trump anachojaribu kukifanya ni kuongeza motisha kwa wale wafuasi wake wa dhati, wale ambao wa, wamekuwa naye tangu siku za kwanza hadi akaweza kupata uteuzi kuwa mgombea wa upande wa Republican. Shida yake itakuwa kwenye uchaguzi mkuu, hususan kwenye haya majimbo muhimu kama Ohio, Florida Uh, na Michigan, Pennsylvania hivi ambako uh, sana sana majimbo hayo hayaegemea haya upande wa Republican wala upande wa Democrat, lakini kwa matamshi yale anayo yatoa ya, ya, ya kila wakati hususan kutowaheshimu wanawake na anaonekana kwamba hafikirii kwa, uh, kwa kina anayoyasema uh, wa wapiga kura wa mrengo wa kati wengi wao huenda wakampigia Bill Clinton kura au wakaamua wa, wa, wa, wa hawataki kupiga kura mm -hmm. Manake ni kama uchaguzi huu umekuwa ni kama ni porojo. Na sasa, profesa, tukirudi tena upande wa chama cha Democrat, umeona kwamba kila uchao uh, uh, kunatoka mambo kutoka kwa WikiLeaks yanayoelezea mambo kuhusu zile barua pepe za uh, Hillary Clinton. Je, unaona kama hili nalo litaadhiri wafuasi wake kwa upande wa Democrat? Alita, alita waadhiri wafuasi wa Bill Clinton upande wa wa Democrat, kila kitafanyika ni wale wafuasi wa mrengo wa kati ambao hawagemea, hawajaegemea upande wa chama cha Republican na upande wa wanaDemokrat, uh, huenda wakaumika na Bill Clinton na wakaamua watampigia kura uh, wana Trump au wasije kupiga kura Novemba tarehe eh, tarehe nane. Tusawi ya kwamba Bill Clinton amekuwa kwenye siasa miaka mingi na, na, na kuna kuna hisia ya kwamba haaminiki uh, kwa umma Ha, aminiki kwa umma, kwa hivyo hili ndilo shida lake kwa hizi siku chache ka zimebaki kabla uh, ya uchaguzi mkuu. Haya, nashukuru sana kwa muda wako uh, profesa David Monda, Monda kutoka kule New York. Najua huko safarini uh, lakini hapa studioni niko naye Sande Shomari ambaye kidogo atatuguzia kuhusu takwimu ambapo zimefika na asilimia ambazo zinaonekana hawa viongozi wawili kutoka Demokrati na Republican, mambo yanavyoendelea kutoka siku ya mdahalo jumapili. Karibu san. Asante sana Harison Kamao. Naam, baada ya mdahalo ule wa Jumapili na hasa pia baada ya video iliyoonekana ya maneno ya kashfa yaliozoewa ya Trump dhidi ya akinamama, kampeni ya Trump imejikuta kwenye matata hivi sasa. E, na uchunguzi wa maoni umeonekana kubadilika sana, na ukionyesha kwamba Hilari sasa akiwa e, anaongoza kwa pointi zipatazo 11 sasa tukiangalia vyombo mbalimbali ambavyo vinaonyesha uchunguzi wake, uchunguzi huu wa NBC na WSJ e, unamwonyesha Clinton akiwa katika asilimia46 wakati Trump akiwa na asilimia 35 na mgombea binafsi Gary Johnson akiwa na asilimia 9 wakati mgombea mwingine wa Green Party Jill Stein akiwa anazo asilimia mbili. Sasa basi hapa unaonyesha kwamba ni wagombea wote wakijumuishwa kwa pamoja, lakini kuna namna nyingine ambapo wamewekwa wagombea wawili peke yao, akiwemo Clinton na Trump. Sasa basi ukiangalia kwa Clinton na Trump wenyewe tu wawili, Clinton anapata asilimia 52 wakati Trump anapata asilimia 38 na katika uchaguzi wa wabunge na baraza la Seneti la Wademokrati unaonyesha kwamba kuna tofauti hapa kwa sababu hizi ni zile chaguzi ambazo zinafuata sasa. Kwa upande wa wagombea wa Senate unaambiwa kwamba walipoulizwa maswali, wapiga kura asilimia saba walipewa walishinda kwa asilimia saba zaidi wale wa, wa wapiga kura wa Demokrat kusema kwamba wanataka zaidi kule kushikwe na Wademokrat. Lakini katika mtandao mwingine, uchunguzi wa Rasmussen unaonyesha kwamba Clinton anaongoza kwa asilimia 4 tu akiwa na 43, Trump 39, Gary Johnson 9, Stein 2 lakini pia katika LA Times unaonyesha kwamba wako sare 44 kwa 44 kwa hivyo ni dhahiri Sande kwamba kutoka siku ya mdahalo na mambo yamechukua mrengo mwingine, kwa sababu inaonekana Trump ni kama anashuka kwa kiasi fulani, ama vipi? Wewe umeona. Sawa kabisa, hivyo ndivyo inavyoonekana. Basi asanteni sana wewe Sandey Shomari Haidala akizimana kutoka kule Bujumbura, wakili Harun Dumbi kutoka Nairobi na vilevile Profesa David Monda kutoka new York, mwelekezi Aida Isa na msimamizi Abdi Shakur Abud kutoka Washington. Langu jina Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usio na bughudha kutoka Washington DC