Kumekucha Afrika! E, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mary Mgawe, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis Oktoba 13, mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu hivi leo, tunakuarifu kuwa Burundi imeamua kujitoa kwenye mahakama ya uhalifu ya kimataifa ICC. Je, wachambuzi wanasema nini? Sheria ya ICC ni kwamba taifa hata likijiondoa katika ICC, kuondoka kule hakuwezi kukaathiri kwa vyovyote kesi ambazo zinaendelea au zinazoendelea kuchunguzwa. Na katika taarifa nyingine, ugonjwa wa kimeta wazuka huko Ngorongoro nchini Tanzania, huku wataalamu wakitoa wa onyo kwa watu kujikinga na maambukizi na uzuri katika jamii ya Wamasai kimeta wengi wanakifahamu, dalili zake zina, wanazitambua, kwa hiyo waite mamlaka husika ili wasaidiane katika kuteketeza kwa kuchoma moto mizoga yote. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikiletwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Wanasheria wa chama cha upinzani nchini Ghana cha National Democratic Party, NDP, wanapanga kufungua kesi mahakamani katika mji mkuu Akra leo Alhamis, wakitoa wa changamoto kufuatia uamuzi wa tume ya uchaguzi nchini humo kutomwidhinisha mgombea urais wa chama chao Nana Konadu Ajiming Rawlings, ambaye ni mke wa zamani wa rais nchini humo kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Disemba 7. Katibu mkuu wa NDP Mohamed Frimbong anasema kutolewa jina la mgombea huyo kunaonekana kuchochewa kisiasa ili kuhakikisha Bibi Rawlings hawezi na haweki kitisho chochote kwa rais aliyoko sasa madarakani, John Dramani Mahama wa chama tawala cha National Democratic Congress NDC ambaye anatarajiwa kukabiliana na changamoto kutoka kiongozi mkuu wa upinzani Nana Ado Dankwa Akof Ado kutoka chama cha New Patriotic Part NPP. Bunge la Burundi limeidhinisha hatua ya serikali ya kujiondoa kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita, ICC. Waziri wa Burundi wa sheria akiwafafanulia wabunge umuhimu wa kujiondoa amesema mahakama hiyo imekuwa chombo cha mataifa yaliyoendelea kukandamiza viongozi barani Afrika. Hatua hii imechukuliwa kukiwa na ripoti inayotuhumu mamlaka za serikali kufanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Uamuzi huo pia umechukuliwa siku moja baada ya uamuzi mwingine wa kusimamisha ushirikiano wa serikali ya Burundi na ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa. Taarifa zaidi utazipata kwenye matangazo haya baadaye. Mgombea urais wa Republican hapa Marekani Donald Trump amesema kwamba huenda yupo kwenye nafasi nzuri bila kupata uungaji mkono wa watu dhaifu ndani ya chama chake akiwemo spika wa bunge Paul Ryan. Alisema katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Fox News hapa Marekani kwamba Ryan na wanachama wengine bungeni walikuwa hawampendi na kukataa kumuunga mkono katika ugombea wake wa urais. Matamshi hayo yamekuja siku kadhaa baada ya mkanda wa video uliorekodiwa mwaka elfu mbili na tano ambapo Trump alitoa matamshi mabaya kuhusu kuwadhalilisha wanawake na kupelekea wabunge kadhaa wa Republican kusema hawatamuunga mkono katika harakati zake za kuingia White House. Trump alisema kwenye mtandao wa Twitter kwamba ni vizuri kuona kwamba wale wasionitaka wamejitoa na hivi sasa ninaweza kuwapigania Wamarekani kwa namna ninavyotaka kuendesha kampeni yangu. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya masuala ya haki za binadamu, Zaid Rad Al Hussein, anashutumu Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kushindwa kuchukua hatua zaidi dhidi ya ushambuliaji wa mabomu huko Mashariki mwa Aleppo, Kaskazini mwa Syria kunakofanywa na serikali ya Bashar al Asad na mshirika wake Russia. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anatuarifu zaidi kutoka Jeneva na Mery Mgawe anasimulia taarifa hiyo. Kamishna Zaid Al Hussein ameeleza hali ya dharura inayohitaji uwajibikaji wa haraka wa dunia katika maeneo kadhaa ikiwemo Siria, Yemen, Myanmar, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na Burundi miongoni mwao wa hali mbaya y mashariki mwa Alepo imetumbukiza watu zaidi ya laki mbili katika janga kubwa, lakini zaidi anasema hakuna hatua ya muhimu inayochukuliwa anasema ni wazi kwamba mashambulizi ya mabomu kwa njia ya anga bado yanaendelea. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa alikuweza kuchukua hatua zozote mashariki mwa Alepo wiki iliyopita akijibu swali lingine kutoka VOA amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu hali ya kutokuwa na uthabiti DRC. Anasema hali inadhidi kuwa mbaya zaidi, na kama isipodhibitiwa, basi umwagaji damu unaweza kuongezeka zaidi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, katika matangazo ya Kumekucha Afrika hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kukutana na waziri mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov na washirika wengine muhimu huko Switzerland Jumamosi, katika juhudi nyingine kutafuta suluhisho la kidiplomasia dhidi ya mzozo wa Siria. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema mazungumzo huko Lusan ni sehemu ya ushirikiano wa pande tatu baada ya Marekani kuitisha mazungumzo ya moja kwa moja na Moscow kuhusu sitisho la mapigano na msaada wa kibinadamu. Bwana Kerry pia atajadili kuhusu Syria katika mkutano huo na washirika wa kieneo na kimataifa Jumamosi mjini London. Utafiti ulio tolewa wiki hii na kituo cha kupambana na ugaidi kwenye shule ya mafunzo ya kijeshi hapa Marekani, huko West Point unaonyesha kwamba kumekuwepo na udhaifu katika kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita katika utengenezaji wa teknolojia kwenye mtandao wa kundi la Islamic State IS. Umeshuka kutoka video 761 ilizotoa kwa mwezi mmoja wa Agosti mwaka jana hadi video 194 mwaka mmoja baadaye. Kifaa kinachotumika kwa propaganda za kundi la Islamic State IS zinafahamika kwa kiasi kikubwa kusaidia kundi la ugaidi kutoa mafunzo kwa wapiganaji wapatao elfu thelathini wa kigeni na kutuma kwenye mtandao idadi kadhaa ya video na picha ilizochukua mwaka mmoja uliopita. Na hivi sasa linaonekana kundi kutaabika kiuzalishaji, huku likiwa chini ya shinikizo kutoka maeneo ya mapigano ya maadui, kwa mujibu wa watafiti <muchasimu> Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Bunge la Burundi limeidhinisha hatua ya serikali ya kujiondoa kwenye mahakama ya uhalifu wa vita ICC. Waziri wa Burundi wa sheria akifafanulia wa bunge umuhimu wa kujiondoa, amesema mahakama hiyo imekuwa chombo cha kimataifa kinachokandamiza viongozi barani Afrika. Hatua hii imechukuliwa kukiwa na ripoti inayotuhumu mamlaka za serikali kufanya ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo kwa zaidi ya mwaka mmoja. Lakini kujua kama sheria kisheria, kama hilo linawezekana, mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na wakili Haru Ndumbi kutoka Kenya, naye anafafanua zaidi. Mkataba wa Roma unahitaji kwamba kila taifa ambalo limeridhia kwamba ICC ama ile mahakama ya kimataifa ya jinai, taifa likiridhia kuingia na ku, kuweka saini ule mkataba, kwamba taifa hilo limekubali kuingia katika ule mkataba wa ICC, na nchi ya Burundi na nyinginezo nyingi za Afrika bara la Afrika ndilo linalo mataifa mengi zaidi kujiingiza katika mkataba wa ICC kwa ridhaa zao. Kwa hivyo, kuingia, waliingia kwa hiari, lakini kujitoa, licha ya kwamba bunge la Burundi limepiga hiyo kura, tuliona hata wakati wa kesi zilizokuwa zikiendelea dhidi ya rais wa Kenya na naibu wake, vilevile bunge la Kenya lilipiga kura mara mbili kusema kwamba wangependa Kenya ijiondoe, lakini sheria ya ICC ni kwamba taifa haliwezi hata nikijiondoa katika ICC kuondoka kule hakuwezi kukaathiri kwa vyovyote kesi ambazo zinaendelea au uh, zinazoendelea kuchunguzwa. Fikiri labda Bujumbura amekuwa na hofu kwamba kwa sababu ya maswala ambayo yanaendelea kule ya kicama, huenda wakaangaziwa na mahakama ile, ndio sasa wanatishia kuondoka. Kuna hatari gani katika siku za mbele iwapo mataifa ya Afrika kwa mfano yatafaulu kujiondoa kwenye mahakama ya jinai ya ICC? Hatari inayoweza ikajitokeza, ikiwa mataifa yale ya Afrika yanaweza kujiondoa, yakifaulu kujiondoa yote kwa ujumla, ni kwamba wananchi wa Afrika watakuwa wamekuwa exposed. Kwa mfano kusema kwamba ikiwa kiongozi yeyote ambaye ataelekeza nchi yake kwa maafa uh, baada baada ya kujiondoa nchi hiyo haiwezi kuwajibika kwa ICC. Lakini hata nikisema hivyo, ni vizuri niongezee uh, mapema kwamba ile Security Council ina uwezo kuwahalalisha uchunguzi katika nchi yoyote, hata kama nchi hiyo sio mmojawapo katika wale wanachama wa ICC. La bora nchi ile hiyo ni wanachama wa na ni kwa nini imekuwa kwamba mataifa mengi ya Afrika ndiyo yanayoshughulika na kuonekana kwamba yana ari ya kujitoa kwenye mahakama ya jinai ya ICC? Kunaweza kukatokea au kukazuliwa dhana kwamba Afrika imelengwa sana. Hilo ndilo linaweza kuwa pigo kwa kudhaniwa kimataifa kwamba ICC eh, imechukua au imetumia muda mrefu E, katika ku, kuangazia mambo ambayo yanafanyika katika bara la Afrika, licha ya maswala kama hayo hayo ya shi, e, maswala makubwa kama hayo au makosa makubwa kama hayo kutendeka katika bara zingine kama bara ya Asia e, katika e, sehemu za Middle East na kwingine. Ni wakili Harun Dumbi kutoka Kenya akizungumza na sauti ya Amerika. endelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mwaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wa www.voaswahili.com sasa ni habari zaidi za dunia mwanamuziki maarufu katika miondoko ya pop hapa Marekani, Janet Jackson amepata ujauzito akiwa na umri wa miaka hamsini. Jackson alitoka hadharani na taarifa zake za mtoto mpya katika jarida la magazine, alisema tunamshukuru Mungu kwa baraka zake. Janet Jackson ameolewa na bilionea Wissam Almana. Mwanamuziki huyo alionyesha kuna kitu juu yake wakati alipoakhirisha ziara yake ya kimuziki na kudai kulikuwa na sababu binafsi, lakini katika mtandao wa Twitter aliandika, nadhani ni muhimu uwe wa kwanza kujua, mume wangu na mimi tunapanga familia yetu, kwa hiyo nitachelewesha ziara yangu. Alinukuliwa akisema maneno hayo mwezi Aprili. Kimbunga Matthew kilichopiga katika ukanda wa bahari ya Atlantic siku chache zilizopita, na wiki hii hali imebadilika na kuwa na jua lililochomoza huku mawingu yakionekana ya rangi ya buluu katika mwambao wa mashariki mwa Marekani, lakini katika maeneo mengine ya jimbo la North Carolina, mafuriko makubwa yaliyotokea huko bado yanaonyesha madhara. Polisi na wafanyakazi wa zima moto wamepita katika mitaa mbalimbali mashariki mwa North Carolina hiyo jana wakitoa maonyo kuwataka watu kutoka kwenye nyumba zao kabla madhara ya mafuriko yaliyosababishwa na kimbunga hicho kuwakumba. Kimbunga Matthew kilimwaga takriban sentimita 45 za mvua wiki iliyopita katikati na mashariki mwa jimbo la North Carolina. Maafisa wa usalama wana mpango wa kwenda nyumba hadi nyumba kuwaonya watu kuondoka kwenye maeneo yenye hatari. Katika taarifa nyingine, mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, anaripoti kuwa polisi wilayani Rakai, kusini mashariki mwa Kampala, Uganda, wamelazimika kutumia risasi kuwatawanya raia waliolenga kuwaua wenzao, wakiwashuku kufukua maiti na kula nyama yake. Polisi wanaripoti kuongezeka hofu kati ya raia, na wanaripoti visa vya binadamu kuliwa na binadamu wenzao kutoka jamii moja. Hebu tumsikilize. Hofu ya wakazi wa kijiji cha Kasambia eneo la Chotera wilayani Raka inatokana na maiti kutoweka katika kaburi la mtu aliyezikwa siku mbili zilizopita, kaburi likisalia bila chochote. Wakazi wa kijiji hiki wakiwa wamejihami kwa panga na rungu walivamia makao ya washukiwa watatu, Flavia na Matovu, Vincent Lule na Paul Sembatia, wakiwa na lengo la kuwaua wakidaiwa kufukua mwili wa marehemu James Bakalenzenti na kuugeuza kitoweo. Licha ya taarifa kwamba maiti katika eneo hilo hudungwa kiasi kikubwa cha dawa ili kuwazuia watu kufukua na kumla <tipa> polisi wamefika katika eneo la tukio, lakini licha ya kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya watu wenye hasira, hawakuweza kutawanyika na badala yake kuonekana kuwatishia polisi kwa panga <tipa> polisi walifyatua risasi hewani mara kadhaa, ndipo wakafanikiwa kuwaokoa washukiwa na kuondoka nao. Mkuu wa upelelezi wilayani Rakai, David Ivanda, ameeleza Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba hofu imeongezeka wilayani humo baada ya raia kutangaza vita dhidi ya jamii inayoaminika kuwala watu. David hata hivyo, amesema kwamba katika tukio la leo, polisi hawajaweza kupata ushahidi dhidi ya washukiwa licha ya kaburi la mfu kusalia kuwa bure, lakini uchunguzi unaendelea. Nyama ya mtu iko maiti ya mtu kwa nyumba ya huyo, tunajaribu kutangaza mambo ya sheria, namna ninatembea kama polisi kwa mahali yote kwa district yangu ya Rakai, lakini mambo na mbona wanaendelea tu. David anasema kwamba visa kadhaa vya watu kuliwa katika wilaya ya Rakai, hasa maiti kufukuliwa na kuliwa Vimekuwa vikiripotiwa na raia lakini ushahidi hukosekana. Kuna kesi mahakamani kuhusu tukio la mama na mtoto wake kuliwa katika wilaya hiyo ya Rakai. Wakazi kutoka jamii zingine katika wilaya ya Rakai walitangaza kuweka ulinzi wao wenyewe dhidi ya watu wanaomezea mate nyama ya binadamu. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Naam. Na katika kuendeleza sera ya kubana matumizi nchini Tanzania, Rais John Magufuli amezuia viongozi wote wa serikali kutoshiriki sherehe za kuzima mwenge zinazotarajiwa kufanyika Oktoba kumi na nne mwaka huu mkoani Simiyu. Dina Chali anatupasha zaidi. Ni utaratibu uliozoeleka nchini Tanzania, viongozi mbalimbali kuhudhuria sherehe za kuzima mwenge ambazo, katika miaka ya hivi karibuni, tangu kufariki kwa baba wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere Oktoba 14 mwaka 1999, uzimaji wa mwenge huambatana na kumbukumbu ya maadhimisho ya kifo cha mwasisi huyo wa taifa la Tanzania katika mkoa utakaochaguliwa kitaifa. Hata hivyo, katika taarifa iliyotolewa leo Ikulu jijini Dar es Salaam na katibu mkuu kiongozi balozi John Kijazi, imeeleza kuwa rais John Magufuli ametoa maagizo ya kuzuia viongozi wote kushiriki kuzima mwenge mkoani Simiyu, ikiwa ni utekelezaji wa azma ya serikali yake ya awamu ya tano ya kubana matumizi yasiyo ya lazima, na wale ambao walishalipwa fedha za posho kwa ajili ya safari hiyo wazirejeshe. Wale walioalikwa rasmi katika sherehe hizi kutoka katika mikoa na wilaya zote za Tanzania ambao idadi yao ni zaidi ya 540 wasisafiri kwenda Bariadi Simiyu. Viongozi hao ni wakuu wa mikoa wote, makatibu tawala wa mikoa wote, wakuu wa wilaya wote, wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa wote na mamea na wenye viti wa halmashauri wote. Ieleweke kwamba hawa 540 ni wale ambao walitumiwa mialiko rasmi. Lakini ukweli ni kwamba watakaposafiri wanaandamana na watumishi wengine kwa hiyo hapa tunazungumzia serikali kugharamia zaidi ya watumishi elfu moja au elfu moja mia tano na ndio maana Mheshimiwa Rais amefanya uamuzi huo ili kuokoa fedha ambayo ingetumika kusafirisha watumishi wote hawa kwenda Simiu. Agizo hilo limewataka viongozi wote wa mikoa na wilaya kubaki katika maeneo yao ya kazi na kujiwekea utaratibu wa jinsi ya kuienzi siku hiyo ya kumbukumbu ya kifo cha Mwalimu Nyerere. Wapange jinsi gani watakavyo yenzi siku hii ya kumkumbuka baba wa taifa katika maeneo yao. Kwa zile wilaya ambazo zimefanya vizuri katika shughuli za maendeleo wakati mwenge ulipokuwa katika maeneo yao, wilaya hizo zitatambuliwa kwa kutangazwa rasmi siku ya kilele. Kwa maana hiyo, hata wale washindi ambao wanapaswa kuzawadiwa siku hii ya kilele cha mbio za mwenge, wilaya ambazo zimefanya vizuri, hawapaswi kwenda Simiu. Mgeni rasmi katika sherehe za kuzima mwenge wa uhuru mwaka huu atakuwa rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Ali Muhamed Shein ambaye atamwakilisha rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Magufuli. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Na, na watafiti na wataalamu wa magonjwa ya wanyamapori pori nchini Tanzania wameanza kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa kimeta ulioibuka katika baadhi ya vijiji vilivyoko kwenye wilaya ya Ngorongoro kaskazini mwa nchi hiyo, ambao licha ya kuwa idadi kubwa ya mifuko, mifugo sasa umeanza kushambulia binadamu. Mwandishi wetu wa Siraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Akizungumzia zoezi hilo mkurugenzi wa utafiti kutoka taasisi ya utafiti wa magonjwa ya wanyamapori nchini Tanzania, Tawiri, Dr. Julius Keyu, amesema zoezi hilo linafanyika kwa ushirikiano wa wadau mbalimbali. Kama mpaka sasa wataalamu wanafuatilia mwenendo wa um, mlipuko huu wa kimeta katika wilaya ya Ngorongoro. Tatizo mpaka sasa tuwatoe hofu, uh, wananchi wa wilaya ya Ngorongoro vile vile na watalii kwamba hali ni salama, kwa sababu na ugonjwa huu sasa hivi umeshaanza kudhibitiwa kuthibitiwa. Kwa hiyo hakuna haja ya kuwa na hofu. Vimelea hivi vinakuwa viko katika udongo, na mnyama anaambukizwa anapokula majani ya chini, ana wakati mwingine kumeza udongo, na ndio maana utakuta milipuko imetokea katika hivi vijiji vinne ambavyo viko katika uwanda wa chini ambapo udongo ni wa alkali. Pamoja na maelezo hayo, Dr. K amesema dawa za kutibu magonjwa hayo zipo, na amewashauri wananchi watakaona dalili zozote kuwa hospitalini. Watu wasile nyama au kugusa mizoga ya wanyama ambao wamekufa kwa ugonjwa wa kimeta au ugonjwa wowote wa, wawaite wataalamu wa afya ya jamii au wa afya ya wanyama. Na uzuri mamlaka ya Ngorongoro ina kitengo cha madaktari wa wanyama pori, wawaite watu waje wachunguze, ili wajue ni nini na wawashauri tufanyeje, na kwa wanyama wanaokufa kwa sasa. Na uzuri katika jamii ya Wamasai, kimeta wengi wanakifahamu dalili zake zina, wanazitambua kwa hiyo waite mamlaka husika ili wasaidiane katika kuteketeza kwa kuchoma moto mizoga yote. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania, mimi ni Asraji Mvungi. Asante sana, Asraji Mvungi, kwa taarifa hiyo. Na tukiwa tunaendelea na matangazo yetu, basi sasa sikiliza muktasari wa habari ukiletwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Wanasheria wa chama cha upinzani nchini Ghana cha National Democratic Party NDP wanapanga kufungua kesi mahakamani katika mji mkuu Akra leo Alhamis wakitoa changamoto kufuatia uamuzi wa tume ya uchaguzi kutomwidhinisha mgombea urais wa chama chao Nana Konadu Agyeman Rawlings ambaye ni mke wa rais wa zamani nchini humo kushiriki katika uchaguzi mkuu wa Disemba saba. Bunge la Burundi limeidhinisha hatua ya serikali ya kujiondoa kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita ICC. Waziri wa Burundi wa sheria, akifafanua wabunge umuhimu wa kujiondoa, amesema mahakama hiyo imekuwa chombo cha mataifa yaliyoendelea kukandamiza viongozi barani Afrika. Mwanamuziki maarufu katika miondoko ya pop hapa Marekani, Janet Jackson amepata ujauzito akiwa na umri wa miaka hamsini. Jackson alitoka hadharani na taarifa yake ya mtoto mpya katika jarida la People. Mgombea urais wa Republican hapa Marekani, Donald Trump amesema kwamba huenda yupo kwenye nafasi nzuri bila kupata uungaji mkono wa watu dhaifu ndani ya chama chake akiwemo spika wa bunge Paul Ryan. Alisema katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Fox News hapa nchini kwamba Ryan na wanachama wengine bungeni walikuwa hawampendi na kukataa kumuunga mkono katika ugombea wake wa urais. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anatarajiwa kukutana na waziri mwenzake wa Rusia Sergey Lavrov na washirika wengine muhimu huko Switzerland Jumamosi, katika juhudi nyingine za kutafuta suluhu la kidiplomasia dhidi ya mzozo wa Siria, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema mazungumzo huko Lusan ni sehemu ya ushirikiano wa pande tatu. Naam, na sasa sikiliza taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Miaka 41 iliyopita mkataba wa Helsinki ulitambua umuhimu wa haki za binadamu na uhuru wa kimsingi duniani na kuitaka kila nchi iliyosaini kuendeleza na kuhamasisha utekelezaji wa haki hizo. Katika hotuba yake katika mkutano wa Jumuia ya Usalama na Ushirikiano kuhusiana na mzozo wa kibinadamu huko Ulaya, naibu waziri wa masuala ya demokrasia haki za binadamu na ajira wa Marekani Tom Malinowski alisema kwamba kila kitisho kwa usalama wa Ulaya kinatokana na hatua za mataifa ambayo yanakataa haki za binadamu kwa watu wa watu wake wenyewe. Wakati wote wa mkutano wa masuala ya kibinadamu, kama naibu waziri alivyoeleza, ukweli mmoja uliendelea kujitokeza, nao ni haja ya kuhamasisha hali ya kuvumiliana na kuhakikisha kuwepo na taasisi za kiraia zenye nguvu na zenye kufanya kazi na kupambana na changamoto mbalimbali kama zile zinazotokana na itikadi kali za kidini, katika mtazamo wa OSCE wa kukabiliana kwa usalama kwa ujumla namna ya kukabiliana na mzozo wa kibinadamu una athari zake moja kwa moja katika suala zima la usalama na uchumi. Kama waziri Mainoski alivyosema katika maelezo yake, serikali zinazowatesa wale inaowaita majasusi wa nje, makundi ya kiraia ambayo ni muhimu sana ili kuitizama serikali na kuhakikisha kuwa usawa katika serikali yoyote ya kidemokrasia, ni wazi wanavunja mkataba wa Helsinki, wanaumiza na kutowaheshimu watu wao. Kwa mfano, Rusia, Azerbaijan na nchi nyingine kadhaa za Asia ya kati zinayakandamiza makundi ya kiraia ikiwa ni pamoja na wale waliotoa mhanga maisha yao kupambana mateso kuelimisha kuhusu HIV au AIDS na hata kulinda ndege wanaohamahama. Licha ya shinikizo linaloendelea katika mataifa mengi yanayopambana dhidi ya makundi ya kiraia na vyombo vya habari binafsi, wawakilishi wa makundi ya kiraia walizungumza kwa hamasa katika mkutano wa mwaka huu wa njia ya kibinadam kuhusiana na hali halisi ya haki za binadam katika mataifa kadhaa ikiwa ni pamoja na Rusia, Azerbaijan na nchi kadhaa za Asia ya kati. Marekani itaendelea kuunga mkono mawazo yaliyopo kwenye mkataba wa Helsinki. Tutaendelea kulinda OSCE, alisema naibu waziri Malinowski, na kupinga juhudi za kudhoofisha taasisi zake na dhamira zetu za pamoja. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri, VOA Express, baadaye hivi leo. Hapa studio niko na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, mwendeshaji wa matangazo ni Deodon Chibairo na mimi hapa ni Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tuwatakieni nyote asubuhi njema.