Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Alhamisi Oktoba 13 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express leo, nchini Tanzania, katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka 17 ya kifo cha mwasisi wa taifa hilo wa Tanzania waaswa wa kutafakari misingi iliyoachwa na baba wa taifa hilo. Nafasi nzuri ya kutafakari tunakwenda wapi, ili kuwaje, kosa la nani hata hali ikawa hivi ilivyo. Tunasema kelinguu nyamame kuwa mchafu koge. Ni Alhaji Ali Hassan Mwinyi, rais mstaafu wa awamu ya pili wa Tanzania, akizungumza. Mimi ni Sunday Shomhari na mimi ni Harrison Kamau. Na katika makala yetu ya mapishi mapishi, leo tutakuletea mapishi ya kutoka huko Italia, kuku ambaye, mapishi haya ni ya Kitaliano. Kuku huyu anaitwa chicken kasiatore. Uh, kuku huyu ni rahisi sana kumpika. Jaribu kufuatilia vizuri kwa umakini, utaweza kuwafurahisha famili, au kama ni resipi mpya katika restaurant yako. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo ya VOA Express, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Madai zaidi yamejitokeza jana Jumatano dhidi ya mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, kutoka kwa wanawake kadhaa kwamba aliwatomasa na kuabusu kwenye ndege katika jengo lake la Trump Towers mjini New York na kwenye klabu yake ya Mar-a-Lago iliyoko Florida. Huku kampeni ya mgombea wa chama cha Democrat ikiendelea kukumbwa na utata wa barua pepe zilizoibwa na kuandikwa na wafanyakazi wa wizara yake na kuchapishwa na kampuni ya mtandao inayotoboa siri ya WikiLeaks. Trump, mawakili wake pamoja na timu ya kampeni Jumatano, wamekanusha madai ya wanawake hao. Gazeti la The New York Times lilionyesha wanawake wawili akiwemo mmoja mfanyabiashara aliyeeleza kuketi karibu na Trump kwenye ndege wakielekea New York. Mwanamke huyo kwa jina Jessica Leeds amedai kuwa Trump alijaribu kumshikashika kila mahali kwa njia isiyofaa. Jeshi la Marekani limesema hivi leo limepiga maeneo mawili ya rada nchini Yemen. Ikiwa ni majibu ya urushaji makombora uliofanywa kutoka eneo linalodhibitiwa na waasi wa kihudhi ambao waliilenga manowari ya jeshi la majini ya Marekani. Taarifa ya Pentagon imesema kuwa manowari USS Nitze ilifyatua makombora ya Tomahawk kwenye maeneo ya rada kwenye ufukwe wa bahari ya Sham nchini Yemen, kaskazini mwa mlango wa bahari wa Betel Mandeb. Taarifa imesema kuwa kuharibu maeneo hayo kutapunguza uwezo wa kufuatilia na kuzilenga meli katika siku za baadaye. Msemaji wa Pentagon Peter Cook ameelezea mashambulizi hayo ni hatua ya kujitetea ili kulinda wafanyakazi na meli za Kimarekani. Maafisa wa Nigeria wamesema kuwa wasichana 21 miongoni mwa waliotekwa nyara na kundi la kigaidi la Boko Haram mwaka wa 2014 wameachiliwa. Msemaji wa rais Muhamadu Buhari, Malam Gaba Shehu amesema mapema leo kupitia ujumbe wa Twitter kuwa wasichana hao sasa wamepewa hifadhi na idara ya huduma za serikali. Ameongezea kuwa kuachiliwa kwao kumetokana na mazungumzo kati ya serikali ya Buhari na Boko Haramu yaliyofadhiliwa na shirika la Msalaba Mwekundu kwa ushirika na serikali ya Uswizi. Amesema kuwa mazungumzo yataendelea na kwamba majina ya wasichana hao yatatolewa kwa umma hivi karibuni. Kundi la Boko Haram liliteka karibu wasichana mia tatu wa shule ya upili kwenye jimbo la Borno nchini mjini Chibok Aprili 2014 ambapo zaidi ya 50 walitoroka huku wengine 219 wakibaki mateka. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Wasichana ishirini na wawili kutoka Liberia wanamaliza ziara yao ya Washington iliyokuwa sehemu ya mradi wa serikali ya Marekani uliopewa jina Let Girls Learn. Kuja kwao kunafuatia ziara iliyofanywa na Michelle Obama, mke wa rais Obama, nchini Liberia na Moroco mwezi Juni kumulika umuhimu wa elimu ya wasichana na uungaji mkono kutoka Marekani. Wakati wa ziara hiyo ya wiki moja, wasichana hao tayari wametembelea jumba jipya la makumbusho la historia ya Marekani mweusi. Vilevile vile wamehudhuria warsha kadhaa na kutembelea ikulu ya Marekani ili kutazama filamu iliyotengenezwa na shirika la habari la CNN We Will Rise, Michelle Obama's Mission to Educate Girls Around the World, inayozingatia elimu ya wasichana. Wakati wa ufunguzi wa hafla hiyo kwenye ubalozi wa, hapa, wa Liberia hapa Washington, wasichana hao walielezea changamoto wanazokabiliana nazo wakati wakitafuta elimu nchini mwao. Mwanamziki mkongwe wa Marekani Bob Dylan ameshinda tuzo ya Nobel ya mwaka huu katika fasihi, akiwa mtunzi wa kwanza nyimbo kupata tuzo hiyo ya kifahari. Taasisi ya Sweden inayofanya maamuzi ya watakaopokea tuzo hiyo kila mwaka imesema kuwa Dylan ametambuliwa kwa kubuni mbinu mpya ya kishairi kwenye tamaduni ya utunzi wa nyimbo za Kimarekani. Watu wengi waliokuwa wamekusanyika kwenye ukumbi mjini Stockholm kule Sweden walishangilia kwa furaha pale jina la Dylan lilipotangazwa. Dylan alitajwa kuwa na uwezekano wa kushinda tuzo ya Nobel katika miaka iliyopita, lakini hakuonekana kupata ushindi huo. Dylan ndiye Mmarekani wa kwanza kushinda tuzo hiyo ya Nobel tangu mwaka wa 1992 ambayo ilishindwa na Toni Morrison katika, uh, katika kinyaganyiro cha tuzo hiyo. Na maelfu ya watu wameandamana kwenye mji wa Colombia, Jumatano, kwenye miji ya Colombia Jumatano wakiunga mkono mkataba wa amani uliotiwa saini baina ya serikali na kundi la waasi ambao wamekuwa wakipigana kwa zaidi ya miongo mitano. Maandamano ya Jumatano ni ya pili kufanywa na Wakolombia kuunga mkono mkataba huo wa serikali na kundi la Revolutionary Armed Forces of Colombia, yani FARC na ambao ulikataliwa na wapiga kura. Hayo yanajiri wakati mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka wa 2016 na ambaye ni rais wa Colombia, Juan Manuel Santos akiendelea na mazungumzo na wanasiasa wa upinzani pamoja na wawakilishi wa FARC katika juhudi ya kuokoa mkataba huo wa amani. Wapiga kura walipinga mkataba huo kwa wingi mdogo wa asilimia 52 dhidi ya asilimia 49.7, jambo lililowashangaza viongozi wengi wa Colombia kwa kuwa uchaguzi uchaguzi wa maoni kabla ya kura hiyo ulionyesha kuwa wapiga kura wangeunga mkono mkataba huo. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC moja kwa moja. Basi msikilizaji, tunaanza ripoti zetu huko nchini Tanzania, ambapo katika maadhimisho ya kumbukumbu ya miaka kumi na saba ya kifo cha mwasisi wa taifa hilo hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, taifa hilo limetakiwa kutafakari wapi lilipojikwaa na kuacha misingi aliyoijenga ya kutathmini utu, uadilifu na umoja wa kitaifa huku rasilimali za taifa hilo zikitumika kwa faida ya watu wote. Mwandishi wetu George Njogopa, mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Oktoba 14 kila mwaka tangu kufariki Mwalimu Nyerere mwaka 1999, Watanzania wamekuwa wakiadhimisha kumbukumbu ya kifo cha baba huyo wa taifa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ambapo leo jijini Dar es Salaam kumefanyika kongamano maalumu lililobeba ujumbe wa mafundisho kwa viongozi wa sasa na kizazi cha baadaye. Akizungumza katika kongamano hilo, rais mstaafu wa awamu ya pili Alhaji Ali Hassan Mwinyi amelitaka taifa litafakari misingi iliyoachwa na baba wa taifa mwalimu Julius Nyerere ya kuzingatia uadilifu na umoja wa kitaifa na kuhoji kinachosababisha uadilifu kuporomoka kama gari lililokosa usukani. Sina hakika hata kidogo kwamba uadilifu wa mwalimu tungalinao, sijui nijiramie au tujilaumu sisi wenyewe mambo yanakwenda yendavyo tu, kana kwamba gari iliyokatika sukani. Mkutano huu ni fursa nzuri ya kusema tutakayoyasema kinywani, lakini vile vile nafasi nzuri ya kutafakari tunakwenda wapi, ili kuwaje? Kosa la nani hata hali ikawa hivi ilivyo? tunasema kene guu nyamaa amekuwa mchafu koge. Kwa, kwa upande wake mtoa wa mada mkuu Profesa Issa Shivji ambaye ni mkurugenzi wa Kavazi cha Mwalimu Nyerere amewakosoa baadhi ya wanasiasa ambao amesema wamekuwa wakitumia dhana ya uzalendo kuchochea ubaguzi, udini, ukanda na ukabila na kwamba hiyo ni hatari kubwa katika ujenzi wa taifa imara. Isitoshe, baadhi ya wanasiasa hawaoni aibu kutumia itikadi hizi finyu kama mtaji wao wa kisiasa. Sisi hatukurithi taifa kutoka kwa wakoloni, tulirithi nchi kama eneo la kijiografia, sio taifa. Taifa lilitakiwa kujengwa. Akitoa hotuba yake huko yuna malimu, alisema jamii hiyo ilikuwa imegawanyika katika makabila. Yeye aliona jukumu lake kubwa lilikuwa kujenga taifa. Joseph Butiku, afisa mtendaji mkuu, taasisi ya Mwalimu Nyerere, alisisitiza kwamba ujenzi wa taifa sio tu kujenga barabara na madaraja, bali ni kuweka misingi imara itakayochochea kuwepo kwa umoja wa kitaifa. Wakati akizungumza katika Bunge mwezi Julai, akiaga kama rais wetu, sasa anamatuka, alisema alipoanza kazi ya urais alikuwa na lengo moja tu, kujenga taifa lenye umoja kwa kutumia misingi na kukumbuka misingi ya watu, umoja wao, usawa wao, uhuru wao, heshima yao, haki zao zote na nafasi ya kutumia mali asili yao kwa faida ya wote. Kupitia kongamano hilo la kumwenzi rais huyo wa kwanza wa Tanzania, Mwalimu Nyerere, lililoandaliwa na taasisi ya uongozi kwa pamoja na asasi ya urafiki ya China na Tanzania pamoja na ubalozi wa China, kulizinduliwa vitabu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kichina ambavyo ni Uhuru na Umoja, Uhuru na Ujamaa, na Uhuru na Maendeleo. Nikiripotia Vo Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante ah, sana, sana Dina Chahali na ripoti hiyo. Basi kutoka huko, bado tubaki Tanzania. Chama cha wanasheria nchini humo, yani Tanganyika Law Society, kimeorodhesha jumla ya sheria kumi zinazodaiwa kuwa zinakwaza ustawi wa wananchi na hivyo kimeanzisha mchakato wa kukusanya maoni ili kuanzisha mjadala wa kubadilishwa kwa sheria hizo. Mwandishi wetu Dares Salaam George Njogopa anayo taarifa zaidi. Chama hicho kimezitaja baadhi ya sheria hizo ikiwemo sheria inahusu mikopo kwa wanafunzi wanaosoma elimu ya juu, sheria ambayo iko mbioni kubadilishwa ili kuwabana zaidi wanafunzi pindi wanapohitimu masomo yao. Pia imeorodheshwa sheria inahusu uhuru wa vyombo vya habari ambayo kwa sasa imeanza kujadiliwa baada ya kusoma bungeni hivi karibuni. Akizungumzia sheria hizo, ofisa maboresho wa sheria na kesi mkakati wa chama hicho bwana Macfaso Buberwa alisema kuna haja kwa sheria hizo kujadiliwa upya kwa vile zinakwaza mustakabala halisi wa mwananchi. Na kwa nini tumeamua kuzipik hizi sheria? Ni kwa sababu ya umuhimu wake na the way inavyowagusa wananchi kwa ujumla. Ukiangalia sheria ya loans board, kwa mfano, ya elimu ya mkopo wa elimu ya juu unawagusa karibia mtu yeyote ambaye amewahi kupitia kwenye vioo vya vi, vi, elimu ya juu, na tumekuwa tukipata um, malalamiko mengi na imekuwa ni recent imekuwa ni, ni, ni issue ambayo inazungumziwa sana kwenye vyombo vya habari kuhusiana na mikopo ya elimu ya juu lakini kwa nini pia tumetarget uh, kwa mfano sheria ya mazingira ni kwamba kuna miradi ambayo inaanzishwa sasa hivi sasa tunatakiwa tufanye vitu kama impact environment assessment sasa tukiwa kuna sheria ambayo ina mapungufu hatutaweza kuhakisha kwamba mazingira yetu yamelindwa vizuri. Wanasheria wanasema kwamba iwako hali ya mambo itaachwa kama ilivyo hivi sasa, basi kuna uwezekano mkubwa kukajitokeza mkwama wa mambo katika siku za usoni, kwa vile nyingi ya sheria hizo haziendi na wakati. Kwa mara hiyo, chama hicho kimewataka wananchi kuanza kujitokeza na kutoa maoni yao kuhusu sheria hizo, ili baadaye maoni hayo yawasilishwa serikalini. Mara kwa mara, chama hicho kimekuwa kikianzisha mjadala wa kisheria kwa lengo la kuleta usawa kwa wananchi. Akizungumzia matarajio ya kampeni hiyo iliyoanzishwa, ofisa mtendaji mkuu wa chama hicho Bwana Kalebu Gamaya alisema kupitia maoni hayo ya wananchi sheria hizo zinaweza kufanyiwa marekebisho. E, mradi huu au kampeni hii tunayoifanya, e, kwa sisi tu hatuwezi kutosha. E, tunahitaji waandishi wa habari katika steji mbalimbali, tutakuwa tunakusanya hayo maoni. Tukishayakusanya tutaweka pamoja tutayapeleka kwenye vyombo vinavyostahiki na baada ya kuwapeleka kwenye vyombo vinavyostahiki tutawaambia, kwenye vyombo hivi tumepeleka maoni moja, mbili, tatu. E, kila tukipeleka, kama tutapeleka kwenye kamati ya Bunge, tutawaambia tumeambia kamati ya Bunge swala hili na hili na kadhalika, ili tuwawezeshe wananchi wote washiriki katika utungwaji wa sheria na ili sheria zetu sasa ziwe na ufahamu mzuri e, wa taifa. Wanasheria hawa wanaamini kwamba kufanyia marekebisho kwa sheria hizo kutasaidia kutafsiri dhana ya utawala bora unaozingatia sheria na haki. Inayoarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante ah, sana George Njogopa. Basi tukiongelea katika maswala ya muziki, Kamau, tunaelekea wapi? Naona tunao muziki wa mwanamuziki mkongwe wa Marekani Bob Dylan. Kama mlivyosikia kwenye habari za dunia ameshinda tuzo ya Nobel mwaka huu katika maswala ya fasihi huyu basi akiwa ni mtunzi wa kwanza wa nyimbo anasema kupata tuzo hii kubwa ya kifahari. Kama hebu tuambie, nafanya vitu gani na wimbo gani unakuja hapa, aliweza kupata kwanza kabisa? Ni kueleze kwamba katibu wa kudumu katika taasisi inayoteua na kupatiana tuzo hizi alisema kwamba yule Sara, uh, Sara Daniels alisema kwamba huyu jamaa amekuwa na akijua nakuwa akiwa makinifu kabisa katika utunzi wa nyimbo kwa miaka hamsini na minne. Kwa hivyo amesema nyimbo zake zina uadilifu na pia zina fasihi kuu ah, sana wakati anafanya uandishi wake. Asante sana. Basi sikiliza kitu hicho, someday baby, Bob Dylan you Someday, baby, you ain't gonna worry Nakwambia ni wimbo Someday uwake uh, mshindi wa tuzo ya Nobel ya upande wa fasihi Bob Dylan. Wimbo anasema I don't care what you do, I don't care what you say, I don't care where you go or how long you stay. Someday, baby, you ain't gonna worry about me anymore. Kwa kweli ndipo <laughs> ndio naonekana kwa sababu ya kushinda. Unaona alivyoandika, ameandika vizuri sana, sana, nyimbo zake kweli kabisa. Ni mtu makini kwenye utunzi wa nyimbo barabara, barabara, kabisa. Basi moja kwa moja tunaelekea kwenye makala ya teknolojia, ambapo hivi leo kampuni ya mawasiliano ya Safaricom nchini Kenya inaendelea kuimarisha uwepo wake katika nchi za nje kwa kuchukua hatua mbalimbali mbali za kuimarisha huduma zake. Hatua ya hivi karibuni ni ile ya kupunguza ada inayotoza wateja wake wanaotumia huduma zake wakiwa katika nchi za nje. Mwenzangu BMJ Muridhi anayo ripoti kamili. Kulingana na mkuu wa kampuni hiyo ya Safaricom bob Kalimo, hatua hiyo imefuatia makubaliano ya kampuni hiyo na zaidi ya makampuni mia mbili e katika mataifa mbalimbali ulimwenguni ambayo yanashirikiana na Safaricom kwa huduma hiyo. Taarifa iliyotolewa na mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya ilisema kuwa idadi ya wateja waliokuwa wanapiga simu kutoka nje ya nchi imepungua mno. Vivyo hivyo mamlaka hiyo ilisema kwamba waliokuwa wanapiga simu kutoka Kenya kwenda nje ya nchi wamepungua. Alisema kwamba sasa bei imepunguzwa hadi shilingi 14 za Kenya kwa kila megabaiti katika mataifa hamsini na mawili nchini China. Kwa mfano, wateja watakaotumia mtandao wa Safaricom kupiga simu nchini Kenya kupitia kampuni ya mawasiliano ya Mobil sasa watalipa shilingi 50 kwa dakika na shilingi kumi kwa dakika kwa simu ambazo zitapigwa ndani ya China. Wataalamu wa masuala ya mawasiliano wamenukuliwa na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya wakisema kuwa umaarufu wa simu za kutoka na kwenda nje umeathiriwa mno na ongezeko la huduma za mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na Twitter. Awali, ada ya kupiga simu kutoka China hadi Kenya ilikuwa shilingi 360 na shilingi 130 kupiga simu ndani ya nchi hiyo. Mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya pia imesema kuwa jumbe fupi zilizotumwa kwa kipindi cha miezi mitatu iliyopita ziliteremka kwa asilimia 11.1. Hata hivyo, jumbe zilizotumwa kutoka Kenya kwenda nje ya nchi ziliongezeka katika kipindi hicho hicho. Asante uh, sana BMJ Muridhi. Basi msikilizaji, hivi sasa baada ya kusikiliza hayo makala ya teknolojia, tunaangalia upande mwingine. mm. mm. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja. Basi katika upande mwingine tunaangalia masuala ya mapishi, mapishi Al basi hebu angalia leo, Lucy Patrick ametuandalia nini masuala ya makula kula, hebu sikiliza mambo haya, msikilizaji. Karibu mpenzi msikilizaji, katika mapishi mapishi. Mimi ni Lucy Patrick, na siku ya leo niko na Chef Isa. Chef Isa leo ametuandalia kuku moja matata sana. Karibu uweze kuambatana nami leo, tutakuwa tuna mafunzo ya kujifunza kutengeneza kuku ambaye mapishi haya ni ya Kitaliano. Kuku huyu anaitwa chicken cacciatore Uh, kuku huyu ni rahisi sana kumpika. Jaribu kufuatilia vizuri kwa umakini, utaweza kuwafurahisha family au kama ni recipe mpya katika restaurant yako. Mahitaji ya kwanza, unatakiwa uwe na vipande vya kuku, either una kuku mzima, mkatekate katika vipande vya wastan, kawaida tulivyozoea katika portions za kawaida katika majumba yetu. Kwa hiyo uwe na kuku. Pili, uwe na carrot tatu, uwe na kitunguu maji. Nne, uwe na rosemary. Tano, uwe na kitunguu saumu. Sita, uwe na leeks ambazo utazikata kidogo kidogo cubes, na karoti pia kata -kata ziwe cubes kidogo. Saba, uwe na tomato paste au rojo lile la nyanya. Nane, uwe na chumvi na pilipili manga kidogo. Tisa, uweze kuwa na mushroom. Na mwisho uwe na mafuta kwa ajili ya, ya kukaangia mwanzo. Uh, chukua kikaango, weka kitunguu swaumu na mafuta, pate moto vizuri kisha tupia vipande vile vya kuku pamoja na majani ya rosemary. Mafuta ni ya wastani tu kwa kikaango. Kuku yule hakikisha una mkaanga anapata rangi ya kahawia upande wa kwanza, pata rangi ya kahawia upande wa pili, kisha pata rangi ya kahawia kahawia pande zote. Kisha tupia vipande pande vile vidogo vya carrot pamoja na leeks. Uh, endelea kukaanga kidogo kisha mimina uh, wine. Natakiwa uwe na mvinyo mweupe au white wine, kwa ingredients ni kumi na moja. Kwa hiyo unachukua wine kiwango unachotaka wewe, kwa sababu haina shida, kile kilevi chote kina, kina kina, evaporate, kinayeyuka na, na moto. Mwagia wine aidha kikombe kimoja, viwili, vitatu, bi unapata ladha ile zabibu ile sindikwa. Kisha unaweka tomato paste, unaweka tomato paste, tegemea na wewe unataka rojo kiasi gani, unaweza kuweka gramu tano au unaweza kuweka lita nzima ya nyanya, nategemea na wewe mpenda. Iache ichemke kidogo, kama dakika mbili tatu, kisha weka uh, mushroom mwagia uyoga wako humo, mwagia chumvi na pilipili manga. Acha ichemke ichemke ichemke, nyanya iweze kuiva vizuri, na kuku iweze kuiva vizuri, nyanya na viungo vyote vile viweze kuingia vizuri kwenye kuku yule. E, na wine pia nayo ijichemshe iweze kuondoa pombe yote na baki ladha ya zabibu iliyosindikwa kwa, utapata rojo zito kabisa la nyanya ambayo itakuwa ime, ime, imeshrink, imejishika vizuri kabisa kwenye kuku yako. Kuku huyu ni rahisi sana kumpika na hachukui muda mrefu. Pakua chakula kikiwa cha moto, unaweza kula kwa wali, viazi, chipsi, whatever chochote, ugali safi kabisa. Ni rahisi kama ulivyoona na ni nzuri sana sana. Shukrani sana Chef Isa kwa kuweza kutuandalia hili pishi la leo, pishi tamu sana. Yaani msikilizaji waweza kujaribu kupika hapo nyumbani na mambo yakawa mazuri sana sana. Mimi nakuwa sina la ziada katika mapishi mapishi, jina langu ni Lucy Patrick. Msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, jiunge nasi leo saa 2 usiku, saa za Afrika ya Kati, saa tatu saa za Afrika Mashariki, kwa kipindi cha Kwa Undani hii leo, tukiangalia kwa undani zaidi swala la upungufu wa dawa katika baadhi ya hospitali na taasisi za afya nchini Tanzania. Serikali ilisemaje mwezi uliopita, hali ya upatikanaji wa dawa itaimarika zaidi mwezi Oktoba mwaka huu. Je, serikali imetimiza ahadi zake? Wananchi wanasemaje? Hali kadhalika tutaangazia mvutano ulioibuka baina ya Kenya na Uganda kuhusu ni nani hasa anaruhusiwa kuvua samaki kwa baadhi ya visiwa vya ziwa Viktoria. Sintofahamu hii inaletwa na nini? Kawaida yetu kama wavuvi tunajua kwamba maji haya hayana mpaka. Pata mengi kwa kina zaidi kuhusu maswala haya saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, tatu usiku saa za Afrika Mashariki ni kwa undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi. Basi yote hayo unaendelea kuyapata kupitia VOE express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mwenzangu Sande Shomari naona amejiandaa kwelikweli kuleta yanayovuma mitandaoni. Sande, tupe mambo. Mambo ni mengi yanayoendelea kwenye mitandao mbalimbali mbali, na yanayovuma. Basi yale machache ambayo tumeweza kupatia hapa, msikilizaji ni taarifa kule nchini Tanzania, ya Rais John Magufuli kumteua Profesa Ana Tibaijuka, ambaye aliwahi kuwa waziri wa ardhi katika serikali iliyopita ya Rais Jakaya Kikwete kwamba aende kumwakilisha katika mkutano wa Habitat katika mji wa Quito huko Ecuador. Basi wengi kwenye mtandao wamezungumza mambo mbalimbali, lakini kwa nini hii inatokana na nini? Hatujui ameteuliwa. Abasi Guidoti anasema safi sana profesa huyu. Godfrey Victor Mlamla akiwa Lunyungu anasema kila la heri mama Tibaijoka. Baraka Bukusi anasema kila la heri mama, tunakutakia mema kumwakilisha Rais Magufuli, heshima ilioje. Haya, Alex Molele anasema kule Rwanda, kwamba jamani, ye mama, mbona upo vizuri tu, tatizo ni escrow. Haya, Moshi Changai naye anaongeza anasema, mama, tatizo ni escrow, lakini Kahera Kamboga wa jamani kanafaa maana, kama itakumbukwa, waziri huyu aliwai kuondolewa kutokana mm -hmm. na kashfa ya yeah, escrow wakati wa utawala wa Kikwete. nam upande mwingine, basi kule nchini Kenya, kwenye mitandao mbalimbali tunaona taarifa ya Doctors Without Borders ya kusema kwamba kuna taarifa ya kulazimishwa kurudi nyumbani wale wakimbizi wa Somalia kutoka kambi ya Dadaab. Basi wengi wamezungumza hapa. Waithera anasema jamani, tuwaonee huruma hawa wakimbizi, wanahitaji msaada wetu. Mubezi anasema jamani, tumechoka sana hawa watu waende tu, maana Kenya inabeba mzigo mkubwa sana. Sasa haya yote yanazungumza na watu. Ukiangalia kwingineko kwenye Twitter kule Kampala Uganda, ni taarifa ilosemwa na msemaji wa polisi kule, bwana Felix Kawesi akisema kwamba pamoja na kufukuzwa kazi polisi mia mbili nchini humo, hakuna polisi wapya watakaoajiriwa. Watakaobaki ni wachache walewale wale ambao ni waaminifu na wachapakazi. Charles Kawoli anasema hii ndio Uganda, Museveni anataka wachapakazi tu. Ukiangalia kwake, Allen Mutesi kutoka Uganda anasema tunaendelea kupata shida, hawa polisi wafukuzwe tu kwani hawafai. Basi ni hayo tu inayotamba kwenye mitandao ya kijamii kwa sasa. Haya, msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi upande wa pili Aida Isa, akasaidiwa na Solange kutoka hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari langu, Harizon Kamau, tunakuaga kutoka Washington DC, tunakuambia tunakutakia alasiri njema na kwaherini.