Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Jumaa Oktoba 14 mwaka naon wa 2016, katika matangazo ya VOA hivi leo. Jeshi la Kenya la KDF laendelea kuimarishwa huku misaada zaidi ikitolewa kukabiliana na ugaidi nchini ya kikosi cha AMISOM nchini Somalia. Wananchi wanasemaje ya kwamba ni jukumu letu wa kuunga mkono jeshi letu kwa Somalia mpaka tutakavyowaondosha pale, na tumewadidimisha, tumewaangamisha. Tunaunga mkono serikali yetu na tunawapa heko jeshi letu. Ni mmoja wa raia wa Kenya akitoa maoni yake kuhusiana na juhudi za kuimarisha jeshi nchini humo na pia vita dhidi ya ugaidi. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harizon Kamau, na leo kwenye jicho letu tunaangazia changamoto zinazomkabili mtoto wa kike hasa anapomaliza shule. Mzazi anamwambia mwanangu, elimu uliokuwa nayo inatosha, wewe sasa hivi tu ni wa kuolewa upate mwanaume, mambo yake aende vizuri, atakatu vizuri, mwanangu basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express arasili ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Baa la njaa limepiga katika eneo la vijijini la Sudani Kusini, katika eneo ambalo inaelezwa kuwa watoto wengi watafariki dunia kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, kwenye eneo ambalo linashikiliwa na serikali la Bahar el Ghazal kuna viashiria vya, vya njaa huku makadirio yakibainisha kuwa robo tatu ya wa watoto katika eneo hilo wana utapiamlo wa hali ya juu. Kama rasilimali zitaendelea kuwa chache, watoto wengi zaidi watafariki dunia, alisema Mahimbo Mdoe, mwakilishi wa UNICEF nchini Sudani Kusini. Mzozo wa chakula ni ushahidi wa wazi jinsi gani vita vimeathiri uwezo wa Sudani kusini kufanya shughuli zake. Tangu Desemba 2013 maelfu ya watu wameuawa, zaidi ya wakimbizi milioni moja wamekimbia nchi hiyo. Umoja wa Mataifa umehitaja Sudani kusini kwa moja ya mzozo mbaya kuliko yote duniani. Mke wa rais wa Nigeria ameuliza wazi wazi ikiwa mume wake Rais Muhamadu Buhari ana uwezo wa kuongoza nchi na kusema huenda asimfanyie kampeni kama akigombea muhula wa pili. Katika mahojiano na BBC Mama Aisha Buhari amesema mume wake hakujua wateule wengi wa juu wa serikali na kuwalaumu kwa kutofahamu maono ya chama chake All Progressive Party, lakini hakutaja majina. Buhari alikuwa dikteta wa kijeshi kwa muda mfupi katika miaka ya themanini. Alichaguliwa alipogombea kwa mara ya nne kwa mara, kwa mara ya elfu mbili na kumi na tano akiwa katika muungano ambao unajumuisha wapinzani wake wa zamani na wale waliokuwa wakitafuta nafasi walioachana na chama tawala cha zamani cha rais aliyeshindwa Goodluck Jonathan. Msafara uliobeba mwili wa mfalme wa Thailand Bomimbol Adulyadej umewasili katika kasri kuu ya mjini Bangkok. Mwana wa mfalme wa Thailand, Maha Vajiralongkorn aliwasili katika hospitali kupokea mwili wa baba yake, na baadaye yeye na dada yake Maha Sirindorn waliongoza msafara huku maelfu ya watu wakisimama kandoni mwa barabara ili kutoa heshima zao za mwisho. Jeneza lilobebwa kwenye gari la Mercedes lenye rangi ya bluu na nyeupe lilisindikizwa na watawa huku msafara ukivuka mto wa Chao Phraya ukielekea kwenye hekalu ndani ya kasri ya mfalme. Taifa hilo lenye wananchi milioni 67 lilianza kuomboleza kuanzia hii leo Ijumaa, baada ya kifo cha mfalme huyo kutangazwa, ambacho kinaaminika kutokana na magonjwa yanayoandamana na uzee. Mfalme Aduliadej, aliyefariki siku ya Alhamisi, alikuwa na umri wa miaka 88 na amekuwa akiugua kwa miaka kadhaa. Mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Tunaendelea na bahari, na habari muhimu za dunia. Kundi linalofuatilia vita vya Siria linaeleza kwamba ndege za kivita za Rusia na zile za serikali ya Siria zimefanya mashambulizi ya anga zikilenga maeneo yanayoshikiliwa na waasi mjini Aleppo usiku wa kuamkia leo. Kundi hilo la Syrian Observatory for Human Rights limeripoti mapema leo kwa darizeni ya mashambulizi yamelenga mashariki mwa Alepo usiku kucha, huku mapigano ya ardhi yakiendelea kwenye mipaka ya kaskazini na mashariki mwa mji huo. Kulingana na ripoti na kituo cha habari mjini Alepo kinachomilikiwa na wanaharakati, mashambulizi hayo yameua au hata kujeruhi watu wengi, ingawa idadi kamili haijajulikana huku ikiaminika kuwa watu wengi wangali wamefunikwa kwenye vifusi. Mataifa ya magharibi yamelaumu Rusia na Siria pamoja na washirika wake kwa mashambulizi dhidi ya hospitali na misafara ya kuleta misaada mjini Aleppo wakati wa kisaka wa kisaka waasi wanaonuia kupindua serikali ya Rais Bashar al-Assad. Waendesha mashtaka huko Uholanzi wanaweza kufungua mashtaka ya hotuba za chuki yaliyofunguliwa dhidi ya mwanasiasa mwenye mrengo wa kulia Git Wilders kwa hotuba yake ya chuki dhidi ya Uislamu. Mahakama moja wa Uholanzi ilitoa maamuzi Ijumaa. Wilders na mawakili wake wakati wa usikilizaji wa awali hiyo, no pita, hayo, wa kesi hiyo mwezi uliopita, walitupilia mbali mashtaka hayo, wakidai waendeshe mashtaka walisukumwa na mrengo wa kisiasa wa kutafuta na ubaya, wakilenga kumwangusha katika uchaguzi. Katika maamuzi yake, hata hivyo Jaji katika mahakama ya wilaya huko Hague alikataa madai ya Wilders akisema kwamba waendesha mashtaka hao hawawezi kuathiri uhuru wake, wake siyasa, wa kisiasa au wa chama chake. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos alisema jana Alhamisi kwamba alikubaliana kuongeza muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la waasi la kimaksi nchini humo akitumai kufufua tena makubaliano ya amani yaliyokataliwa na wananchi. Muda wa makubaliano ya awali ya kusitisha mapigano kati ya serikali ya Colombia na kundi la kijeshi la FARC ulikuwa umalizike mwishoni mwa Oktoba, lakini kwa sasa utaongezwa mpaka mwishoni mwa mwaka. Rais amesema amefanya maamuzi ya kuongeza mazungumzo ya pande mbili mpaka Desemba 31, akiongeza na kusema, hili liwe wazi kwamba si onyo la mwisho. Lakini natumaini kwamba hatua nzima ya kupata makubaliano mapya itakamilika kabisa kabla ya hapo, Santos alisema katika televisheni. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matumaini yangu yakiwa kwamba ijumaa yako inaendelea vizuri popote ulipo. Pia sisi hapa Washington tunaendelea kufurahia na tukiangalia, katika taarifa tulizozipa kipaumbele, mojawapo ni nchini Tanzania ambapo China imefuata mfano wa Marekani kwa kutoa msaada wa vifaa kusaidia majeshi ya muungano wa AMISOM yanayolinda amani nchini Somalia. Hafla ya kupokea vifaa hivyo imefanyika katika mji wa Mombasa nchini Kenya, ambako jeshi la KDF ama Kenya Defence, Defence Forces limeadhimisha miaka mitatu tangu lilipoingia Somalia kuwakabili wapiganaji wa Al-Shabab. Mwandishi wetu Josephat Kioko ameandaa taarifa zaidi. Huu ndio msimamo wa Rais Uhuru Kenyatta msimamo wake kwa taifa la Kenya. Rais Kenyatta hapa aliutaja ushirika wa serikali yake na muungano wa AMISOM katika kukabili magaidi nchi ya Somalia, akisema kusaidia nchi jirani pia ni kusaidia usalama wa taifa la Kenya ambalo pia limekuwa likipokea watu wengi kutoka Somalia. Rais Kenyatta alikuwa anatarajiwa katika mji huu wa Mombasa leo hii wakati wa hafla ya wanajeshi wa Kenya, KDF ikiwa ni pamoja na kuadhimisha miaka mitano tangu jeshi lilipoingia Somalia kuwakabili wanamgambo wa Al-Shababu. Lakini aliyeonekana kuongoza hafla hiyo ni waziri wa ulinzi Bi Resho Mamo akiandamana na maafisa wa ngazi ya juu katika wizara ya ulinzi. Mapema asubuhi ilikuwepo ibada maalum ya kuwakumbuka wanajeshi wote waliofariki katika vita hasa walioangamia katika nchi hiyo ya Somalia na kabla ya hafla hii ya kijeshi kuandaliwa siku ya leo katika kambi kuu ya majeshi hapa Mombasa, hivi majuzi nikiwakilisha Sauti ya Amerika, nilihudhuria ya maziko ya mwanajeshi mmoja baada ya kupoteza maisha ya kihudumu huko nchini Somalia. Ilikuwa ni huzuni tele kwa jamaa zake <mulia> na kwa maana hiyo nikataka kufahamu kauli za wahusika juu ya jeshi la Kenya kuweko nchini Somalia. Mimi naitwa Juma Mabeha. Serikali ni kujaribu, naiomba tu ijaribu kuharakisha, japo kuwa ni kazi ngumu kweli, tunaona kwao ni changamoto kusudi, kadri familia zinavyokuwa ziko katika hali ya utatanishi, hazijui mtu wao ako hai, huwa wanaishi na hali ya unyonge kwa muda mrefu, ambao pia ni dhiki sana, ni uchungu zaidi, ni kasi <laughs> Hatutaacha kusema kuwa wale ambao wanafaulu kwenda jeshi basi wakatae, manake nchi yetu ni nchi miongoni mwa watu ambao wanaweka amani aa, na usalama. Hafla nyingine iliyofanyika mapema leo hapo Mombasa ni ujumbe wa serikali ya China kuwasilisha vifaa kwa jeshi la Kenya KDF kusaidiana na AMISOM huko nchini Somalia. Waziri wa Ulinzi Birecho Mamo amekuwa katika hafla hiyo kupokea vifaa hivyo kwa niaba ya Rais Uhuru Kenyatta ni sawa na mchango mkubwa unaotolewa na serikali ya Marekani kusaidia mataifa mbalimbali ukabili ugaidi, na hilo linaungwa mkono na Wakenya wengi, ya kwamba ni jukumu letu wa kuungwa mkono jeshi letu kwa Somalia mpaka tutakavyowaondosha pale, na tumewadidimisha, tumewaangamisha. Tunaunga mkono serikali yetu na tunawapa heko jeshi letu. Kwa niaba ya VOA Express, ni mimi Josephat Kioko kutoka Mombasa. Asante sana Josphat Kioko kutoka Mombasa. Moja kwa moja turudi hapa Marekani, ambapo mke wa rais Barack Obama Michelle aliwaambia wafuasi wa mgombea kiti cha urais wa chama cha Demokrat Hillary Clinton kutoka jimbo la kaskazini mashariki la New Hampshire kwamba matamshi ya mpinzani wake juu ya wanawake hawayawezi kupuziliwa, na kwa hivyo atachukuliwa kuwa ni kitendo kingine cha kukera katika msimu huu wa kampeni zenye kusikitisha za uchaguzi wa rais. Abdi Shakur Abud anatusomea ripoti ya Ellen Barros kutoka hapa Washington. Akizungumza kwa hamasa na kuonekana akiwa na usikitifu, Bi Michelle alisema, hili si gumzo la kawaida la kudhalilisha, hili si gumzo katika vyumba vya wanamichezo. Huyu ni mtu mwenye ushawishi mkubwa, akizungumza anavyotaka na hadharani juu ya tabia ya ghasia za ngono, na hasa kujigamba kuhusu kuwapiga busu na kuwakamata wanawake akitumia lugha ya utovu wa adabu ambayo wengi wetu tuna wasiwasi kuhusu watoto wetu kusikia wanapofungua televisheni. Akizungumza katika mkutano huo wa hadhara wa mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic Hillary Clinton, mjini Manchester, New Hampshire, mke wa rais alisema matamshi ya Trump yalimshtusha kwa dhati The The disrespect of our ambitions, matamshi yake ya aibu kuhusu mwili wetu, ukosefu wa heshima kwa malengo na akili zetu, kujiamini kwamba unaweza kumfanyia lolote mwanamke ukitaka. It is, ni ukatili, inatisha na kwa kweli inaumiza. Katika mahojiano na gazeti la New York Times, wanawake wawili walimtuhumu Trump kwa kuwashika kwa njia isiyo kawaida, madai ambayo Trump amekanusha vikali hapo jana, na hiyo jana vilevile Rais Obama akiwa anamfanyia Clinton campaign alilaani matamshi ya Trump na kusema ni jambo lisiokubalika. Kampeni ya Trump hivi sasa inakabiliwa na changamoto kubwa ya kukabiliana na tuhuma hizo ambazo wachambuzi wanasema zinazidi kujitokeza na kuharibu sifa zake na kumpa changamoto katika kupambana na Bill Clinton. Na uchunguzi mpya wa maoni unaonyesha mmoja kati ya Warepublican watano wanadhani matamshi hayo ya Trump ya kudhalilisha wanawake yanabidi kumwondoa kutoka kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais na uchunguzi huo huo unaonyesha Clinton akiongoza katika majimbo mengi yenye ushindani na vilevile akiongoza dhidi ya Trump katika uchaguzi wa kitaifa kwa karibu asilimia nane. Basi, sandei shomari, wakati umefika. Unakumbuka hivi majuzi, rais wa Afrika Kusini aliweza kutembea kule nchini Kenya na wakawa na miondoko ya Kiafrika Kusini. Basi moja kwa moja tuelekee Afrika Kusini. Mizito pale ilikuwa sio mchezo, mpaka watu walimsifu sana kule Kenya kwa kucheza kwake. Nataka tuelekee Afrika Kusini, tukute wimbo gani wanasema, ni wale kikundi cha Zahara wanasema Loliwa, tupate mambo Maloliwa, loliwa wale kidada zahara kutoka kule Afrika ya Kusini. Sauti nzuri kweli, kama mtindo ya Kiafrika nakwambia. Taratibu jioni kama hii, basi mambo yanakuwa safi, inatoa nyoka pangoni. Lakini itabidi tuendelee na kuangalia mambo ambapo basi ambapo, wakati umewadia wa hoja kwa hoja, na leo ikiwa kwamba zaidi ya wanawake milioni 1.3 katika maeneo kame nchini uh, Kenya na kule pwani na janga, kuna janga ya njaa na ukosefu wa maji safi kwa matumizi ya kibinadamu na mifugo. Ah, basi katika pwani ya Kenya maeneo ya Kilifi na Kwale pia yameathirika huku wafugaji wakilalamika hasara ya maelfu ya pesa kufuatia kufariki kwa mifugo wao. Amina Chombo amekutana na baadhi ya wa wafugaji hao na wameweza kutoa hoja zao. Mufugo, matatizo ni kwamba ni maji na maji yenyewe zinapata kunywa, lakini tuseme manyasi huku hakuna. Hakuna manyasi na ng'ombe zimekufa hamsini na tano. Mbuzi nikawa na mia tatu ikafa hamsini na sita. E, ndo matatizo huku. Hiyo hasara ambayo yaweza kuingia, inaweza kuwa hizo mbuzi zenyewe zinaweza kuchukua kama laki moja na hizo ng'ombe nazo zaidi ya laki moja inaweza kufika. Hatujapata msaada wowote sinikali, si tunapenda hii benesi ipanuliwe e, zaidi na ile mfugo ambao wetu umepotea e, tusaidiwe tupate kuziendeleza tena, sisi vile munavyoona tunakunywa maji haya haya, hatuna maji mengine ya kunywa mahali. Vile mnavyoona ile ng'ombe inakufa pale, na kisha sisi basi tunakunywa pale pale. Sasa kwa hivyo tunataka serikali itupatie msaada, angaa hata maji ya kutuletea usudi, tusinywe huu ugonjwa. Sasa hakuna mtu yoyote huku anayepata maji sipokuwa ni haya, ukiona okay, pikipiki basi maji ni haya na watoto kila mtu anakunywa maji kama na haya, kisha inaisha. Ikiisha haya maji e, tuseme pengine ng'ombe tutazipeleka Galana, hawa watu tuwapeleka wapi? Kwa hivyo sisi tunaomba haraka iwezekanavyo tupate msaada wa ile maji na ile chakula ile, yeah, kitu tunataka ifanyike haraka sana, kwa sababu watu watakufa na njaa. Na hata shule nyingine hapa Karimani kuna watoto ambao wanalala pale, baada ya kuisha ile maji pale msarani, hawalali tena kwa sababu hakuna maji kulingana na huu kama tangu wanze, tangu mwezi wa saba au wa nane hapo mpaka sasa kuna kama ng'ombe karibu elfu kumi na tano zimepotea zimepotea kabisa, na zinaendelea kukufa hata huko kando kando. Kama vile mkiwa mnakuja, nafikiri mmeona ng'ombe nyingine. Kila njia, kila njia ukifuata lazima utaona ng'ombe imekufa. Kulikuwa kuna ile Drought Management Authority walikuja huku, wakawa wanasema kuwa tunataka kujua huo kame ambao huku, lakini vile walivyofanya walizunguka sehemu sehemu, alafu sehemu zingine hazikufika. Kwa mfano hapa Goshi walikuwa wanasema watakuja na walikuja, alafu akaenda. Hawakuzungumza na wakulima kama sisi na wafugaji kama sisi ambao tumekuja huku kutafuta manyasi na, na maji. Mfugo sasa haichinjwi tena. Mfugo wote ukiwa umeanga, ume, umeangamia unaachwa hivyo hivyo mpaka uoze. Hata pale kuna moja pale juu pale imeachwa imeoza pale, kuna nyingine si ndio? Ile pale nayo hiyo imeachwa imeoza. Kwa hivyo hakuna tena ng'ombe ambayo mtu anaweza akapoteza wakati wake kwa kuchinja. Basi yote haya ni VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika jicho letu leo, Rahab Fredi anamulika maisha na changamoto zinazomkabili mtoto wa kike, ikiwa juma hili kumekuwa na sherehe za kumkumbuka mtoto wa kike. Hebu tuwatazame jicho lao na nyinyi. Jumanne ya wiki hii kumekuwa na maadhimisho ya siku ya mtoto wa kike na leo jicho linatazama swala hilo hilo la changamoto zinazowakabili watoto wa kike. Mimi ni Rahabu Fredi, na changamoto ambazo zitajadiliwa hapa ni kwa yule binti ambaye amemaliza masomo yake na anataraji kusubiri kujiunga na masomo mengine. Nimeona dada zangu, tuseme ni wasichana wengi wanaomaliza form 4 katika ile kipindi cha kusubiria matokeo na kuingia form 5. Unaweza ukakuta labda msichana an, anakuwa na vishawishi vingi sana. Unaweza ukakuta saa nyingine, mzazi anamwambia, mwanangu, elimu uliokuwa nayo inatosha, wewe sasa hivi tu ni ukuolewa upate mwanaume, mambo yake waende vizuri, atakaa tu vizuri, mwanangu. Binti anapomaliza form 4 anaposubiria matokeo yake, anaharibikiwa sana. Kwa sababu gani? Kwanza pale anapata vishawishi kutoka kwa marafiki, labda kuna stori ambazo alikuwa anapata wakati akiwa shuleni, ama kuna ahadi ambazo alikuwa ameziweka kwamba labda mimi nitafanya mapenzi nikimaliza shule, ama nita nitaenda labda kusoma kompyuta, nikienda kusoma kompyuta nitakutana na mvulana labda tutapendana, mambo kama hayo ambayo yanachangia msichana huyu labda kupata mimba asizozitegemea ama ukimwi ni maisha yanakuwa magumu kwa sababu wakiwa katika shule anakuwa ni wako zaidi katika mikononi ya wazazi wao, maana wanakuwa labda wakiomba kitu hiki wanakuwa wanapata kwa urahisi. Hasa wanapokuwa wakimaliza shule unatokea ugumu fulani wa mzazi katika kumsaidia, na ndicho hicho ambacho kinachangia kwamba anaingia katika vishawishi ambavyo asivyokuwa amevitarajia. Kwa nini huyu binti akiwa shule anatimizwa mahitaji yake na sasa amemaliza wazazi wanakuwa wagumu kumtimizia yeye mahitaji kwa sababu anamchukulia bado anakuwa ni mwanafunzi alafu anamchukua labda kama bado ni mdogo, lakini akishamaliza shule wanamwona kwamba ameshakuwa mwanajamii. Kwa hiyo wanakuwa hawamwangalii sana kwa macho melo, wanakuwa wana ma, masomo stadi ameshayamaliza wazazi sana sana. ni kweli kwamba wanamjali mtoto akiwa shuleni, kwa sababu gani? pale anapokuwa shuleni wazazi wanahitaji kwamba yule mtoto asome kwa bidii na asipate shida yoyote. na ndio maana wanakuwa wanamjari zaidi ya yeye anapokuwa amekaa nyumbani. Wanasahau kwamba nyumbani kuna vishawishi vingi ambavyo vinaweza kumpelekea kuharibu maisha yake, asiweze kuendelea na form five ama na mambo mengine ambayo yatamsaidia ya katika maisha yake. Kwa hiyo mimi naona sana sana ni wazazi wenyewe kwamba wanakuwa wamelemea upande wa shuleni sana kuliko upande wa nyumbani mtoto akiwepo. Kwa upande mwingine tunaweza tusiwalaumu wazazi. Labda binti alivyomaliza form 4, labda wazazi wake akawa anamwangalia sana, anaenda anaambia wazazi wake, mimi nishakuwa, nishakuwa mkubwa sasa hivi, sitaki kuchungwa sijui nini. Kwa mzazi anapungua hata ule moyo wa kusema ngoja sasa nimwangalie mwanangu, hata ile moyo unaondoka. Kwa hiyo anaweza kukutana hata na mvulana akamwambia, mimi si ninatoa maamuzi yangu Ninachokitaka mimi ndo ninachokifanya, lakini kaenda kwa nini? Uamuzi wa mtu kwa ndo hivyo, anakuwa anaharibikiwa. Na sasa hizi changamoto za hivyo vishawishi akabiliane nazo vipi? Mtoto anapomaliza form four, ni mzazi kumtafutia kitu ambacho kitamfanya awe bizi, labda kama mzazi anamradi, anamweka pale dukani, ama ampeleke labda chuo cha kompyuta, lakini huko anamwelezea pia ya mtoto wake madhara ambayo yapo katika jamii na pia Sio kwamba wataanza kumwelezea baada ya kumaliza form 4. Hapana, ni malezi pia, jinsi wanavyomlea mtoto. Kama walimlea kwa malezi mabaya, yule mtoto hata kama wakija kumwelezea akiwa wamemaliza form 4, hata waelewa. Lakini wanatakiwa waanze kumlea tangu udogo wake. Shukrani mabinti wote mliochanganua mada ya leo ya changamoto zinazompata mtoto wa kike pindi anaposubiri matokeo yake ya kujiunga na masomo mengine. Jicho letu kwa leo limetia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. <mimu> na msikilizaji, sasa ni wakati wa kusikiliza yale yanayotamba na, na kuvuma kwenye mitandao mbalimbali. Mambo yakoje Harrison Kamau? Asanti sana Sunday. Katika yavuma kwenye mitandao hivi leo, kwa hakika jambo moja ambalo haliwezi kuepukika ni la siasa za hapa Marekani. Kampeni zimeendelea kupamba moto kati ya mgombea urais wa chama cha Democrat Hillary Clinton na mwenzake kutoka chama cha Republican Donald Trump hasa katika kipindi cha wiki moja sasa, huku wakitupiana maneno mara nyingine yakionekana kuwa yenye matusi. Watu wamekuwa wakijitetea kutokana na kashfa mbalimbali, Trump akidai kuwa wanawake wanaodai kudhulumiwa naye wanamharibia jina tu. Na pia kwenye kipindi cha televisheni cha Ellen DeGeneres Hillary Clinton amesema kuwa walipokuwa kwenye mdahalo Jumapili iliyopita, Trump alimfuatafuta kwa njia isiyofaa wakati akizungumza kiasi cha kumtia wasiwasi. Amesema kuwa Trump alionekana mwenye hasira labda pengine kutokana na video iliyokuwa imetolewa awali yenye maneno ya aibu dhidi ya wanawake. Kufuatia matamshi hayo ya Clinton, wengi kwenye mitandao ya Yahoo na Twitter wameendelea kutoa maoni yao. LPF anasema kuwa Hillary anatumia makosa ya Trump kuficha makosa ya mumewe Clinton. Bilvary anasema kuwa Hilary ndiye aliyesimama mbele ya Trump wakati wa mdahalo huo, makosa ni yake. Ov anasema kuwa yeye ni mkongwe kutoka chama cha Republican, lakini mambo yanavyoendelea ya pinga matamshi ya Trump, huku Mikel akisema kuwa kama angepata chama cha tatu chenye nguvu kabisa, hangelipigia Trump wala Clinton kura zake. Kumbuka kwamba mke wa rais Michelle Obama siku ya jana alitoa matamshi akisema kwamba matamshi ya Trump yanakera na yanaleta aibu hasa mbele ya watoto wadogo wanaomtazama, akisema maneno yasiyoweza tamkwa mbele ya umma, akisema kwamba imekuwa ni aibu na kwamba Trump na matamshi yake ameaibisha wanaume wengi wenye hadhi. Na tukiachana na hayo ya Marekani, tuelekee nchini Kenya ambapo madaktari wasio na mipaka amesema kuwa wakimbizi walio kwenye kambi ya Dadaab kaskazini mwa Kenya wanalazimishwa kuondoka kurudi Somalia, lakini serikali imekanusha madai hayo, ikisema kuwa wengi wanaondoka kwa hiari yao na kwamba nia ya madaktari hao ni kubaki kwenye kambi hiyo ili kuzoa mishahara minono. Basi maoni tofauti yametolewa hasa kwenye Twitter. Robert Ngila anasema dawa ya kuangamiza ugaidi ni kufunga kambi hiyo. Josephat Koech anasema kuwa serikali imethibitisha kuwa wengi wanaoishi kwenye kambi hiyo hata sio wakimbizi. Globalist anasema kuwa kama wachuuzi wanafukuzwa kutoka katikati mwa miji mbona wakimbizi wasirudishwe makwao? Reverend Parin anasema wakati wa ukweli kusemwa ni sasa, wakimbizi waondoke na madaktari hao wapelekwe kwenye mahospitali, wakatoe huduma kwa wagonjwa wa kawaida. Ni baadhi ya mambo tu kwenye mitandao ya kijamii. Furahia wikendi yako. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Baa la njaa limepiga katika eneo la vijijini la Sudani Kusini, katika eneo ambalo inaelezwa kuwa watoto wengi watafariki dunia kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Kwenye eneo ambalo linashikiliwa na serikali la Bahar El Ghazar kuna viashiria vya njaa, huku makadirio yakibainisha kuwa robo tatu wa watoto katika eneo hilo wana utapia mlo wa hali ya juu. Mke wa rais wa Nigeria ameuliza wazi wazi ikiwa mume wake rais Muhammadu Buhari ana uwezo wa kuongoza nchi na kusema huenda asimfanyie kampeni kama akigombea muhula wa pili msafara wa mwili wa mfalme wa Thailand Bumibol Adulia Dej umewasili katika kasri ya mji mkuu Bangkok. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express arasli ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadi Joriami, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Sunday Shomari, pamoja tukisema kwamba tunakutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.