Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mridhi na hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tarehe 14 Oktoba mwaka 2016, tunasikika kupitia pia 107.5 FM huko Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita 19, 22 na 31. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea kipindi chetu cha Live Talk ambapo tutaangazia uchaguzi hapa Marekani kwa kina zaidi na kukupa nafasi wa msikilizaji kupata kuchangia mada ya leo na katika taarifa nyingine, Marekani imetangaza kupunguza baadhi ya vikwazo vya biashara na kiuchumi na Cuba. Hizo ni miongoni tu mwa zile ambazo tumekuandalia hii leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, msikilizaji. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisomwa hapa studio na Abdu Shakur Abud. na habari muhimu kwa hii leo ni kwamba makamu rais wa zamani wa Sudan Kusini aliyeuhamishoni Rick Machar amesema hataki kuongoza kundi lake katika vita vipya, lakini atalazimika kufanya hivyo ikiwa makubaliano ya amani na serikali haitoweza kudumishwa tena. Mashar, kiongozi wa kundi la SPLMIO, ameiambia Sauti Amerika jana jioni kwamba kundi lake linajipanga upya ili kufanya kile alicho kieleza ni upinzani wa umma wenye silaha kupinga serikali ya rais Salva Kiir. Wakati huo huo, alisema anataka kufufua makubaliano ya amani ya augusti 2015 kati ya kundi lake na serikali. Anasema mataifa matatu yaliyounga mkono makubaliano ya amani yani, Uingereza, Marekani na Norway, yanalazimika kuitisha mkutano wa dharura kujadili mzozo wa kisiasa nchini mwake. Serikali ya rais Barack Obama imetangaza hii leo kwamba inapunguza vikwazo kwa Cuba katika juhudi za kubuni hali bora zaidi ya kiuchumi kati ya nchi hizi mbili. Utawala wa Washington umeidhinisha mabadiliko ya masharti kadhaa ambayo yana lengo la kupanua uhusiano wa kisayansi, kibinadamu, kiuchumi na kibiashara kati ya mataifa haya mawili, Marekani na Cuba. Rais Barack Obama amesema tofauti za kweli kuhusu demokrasia na haki za binadamu zingali zipo kati ya nchi zimbili, lakini njia bora kukabiliana na tofauti hizi ni kupitia ushirikiano. Mabadiliko hayo yataanza kutekelezwa Oktoba 17 na kuchukuliwa kama hatua nyingine ya mpango wa rais Obama kurudisha uhusiano mzuri kati ya Cuba na Marekani. Shirika za Umoja wa Mataifa zina laani mashambulio yaliyofanywa na wapiganaji wa kundi la zamani la Seleka huko Jamhuri ya Afrika ya Kati na kutoa wito wa pande zote kustahamiliana ili ghasia zisiendelee zaidi. Mvutano katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kati ya Waislamu wa kundi la Seleka na wa kristo katika kundi la Antibalaka umekuwa ukiongezeka tangu Septemba kumi na mbili. Huo ni wakati kundi la zamani la Seleka kuingia katika hospitali huko Kaga Bandoro, kaskazini mwa nchi, na kuomba kutibiwa kwa moja wa wanachama wake. Mnamo mwezi uliopita, kumekuwepo na matukio kadhaa, ambayo ikiwa ni pamoja kushambuliwa wa raia na vitendo vya ghasia dhidi ya wafanyakazi wa huduma dharura. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM, IOM linaonya kwamba mzozo wa wakimbizi unatarajiwa kulipuka huko Yemen na Jibuti na utaweza kuwa na athari mbaya katika nchi zote za pembe mwa Afrika. IOM imeeleza hii leo kwamba kuna wahamiaji elfu kumi, wengi wao kutoka Ethiopia, wanaofanya safari ya hatari kuvuka jangwa hadi Jibuti kila mwezi. Kutokea hapo, wanafanya safari nyingine ndefu na ya hatari kupitia Yemen inayokumbwa na vita kuelekea Saudi Arabia ili kutafuta kazi. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Rais wa Colombia Juan Miguel Santos alisema jana Alhamisi kwamba alikubaliana na kiu, kuongoza alikubali kuongeza muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano na kundi la waasi la kimaxis nchini humo akitumaini kufufua tena makubaliano ya amani yaliyokataliwa na wananchi. Muda wa makubaliano ya awali ya kusitisha mapigano kati ya serikali ya Colombia na kundi la kijeshi la FARC ulikuwa umalizike mwishoni mwa Oktoba, lakini kwa sasa utaongezwa mpaka mwishoni mwa mwaka huu. Rais Santos amesema amefanya maamuzi ya kuongeza mazungumzo ya pande mbili mpaka Disemba 31, akiongeza kusema hili liwe wazi kwamba si onyo la mwisho, lakini matumaini kwamba hatua nzima ya kupata makubaliano mapya itakamilika kabla ya hapo, alisema Santos akizungumza katika televisheni ya taifa. Mke wa rais wa Nigeria ame uuliza wazi wazi ikiwa mume wake rais Muhammadu Buhari ana uwezo wa kuongoza nchi na kusema huenda asimfanyie kampeni kama anagombea muhula wa pili. Rais Buhari alimjibu mke wake hapo hii leo akiwa ziarani huko Jerumani akisema yeye anafahamu vyema hali ya siasa na mke wake hana la kusema katika jambo hilo. Kundi linalofuatilia vita vya Syria linaeleza kwamba ndege za kivita za Russia na zile za serikali ya Syria zimefanya mashambulizi ya anga zikilenga maeneo yanayoshikiliwa na waasi mjini Aleppo usiku wa jana kuamkia hii leo. Kundi hilo la Syria Observatory for Human Rights limeripoti mapema leo kuwa darzeni ya mashambulizi yamelenga mashariki mwa Alepo usiku kuchwa, huku mapigano ya ardhi yakiendelea kwenye mipaka ya kaskazini na mashariki wa mji huo. Kulingana na kituo cha habari mjini Alepo kinachomilikiwa na wanaharakati, mashambulizi hayo ya maua au hata kujeruhi watu wengi, ingawa idadi kamili haijulikani, huku ikiaminika kuwa watu wengi wangali wamefunikwa kwenye vifusi. Mataifa ya Magharibi yamelaumu Rusia na Siria pamoja na washirika wake kutokana na mashambulizi dhidi ya hospitali na misafara ya kuleta misaada mjini Alepo wakati waki, wakisaka waasi wanaonuia kupindua serikali ya Rais Bashar al Assad. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika. Nam msikilizaji, unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi yetu, uh, tunakuletea live talk ambayo ni matangazo ya moja kwa moja, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji, ili kuweza kuchangia mada ya leo na leo tunaangalia kwa kina zaidi uchaguzi wa mwaka huu hapa Marekani. Kukuendeshea live talk hii leo hapa studio ni mimi BMJ Mridhi, na nimeshirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Labud. Kwa kifupi, ni kwamba awamu ya mwisho katika kinyang'anyiro cha kuwania urais hapa Marekani ilianza mwezi Julai mwaka huu pale wagombea wawili, mfanya biashara Donald Trump na ambaye ni wa chama cha Republican kama mnavyojua, na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje hapa Marekani Hillary Clinton, naye akisimama kwa chama cha Democratic Party, walikubali rasmi uteuzi wa vyama vyao wakati wa mikutano mikuu ya vyama ambayo ilifanyika mijini Cleveland katika jimbo la Ohio na Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania mtawalia. Hapo kwa kifupi, wakizungumza kwa lugha ya Kiingereza, wanakubali rasmi uteuzi kutoka kwa vyama vyao. Na sasa baada ya hapo, imekuwa ni vuta ni kuvute, huku wagombea hao wakifanya mikutano eh, katika miji mbalimbali hapa Marekani kuwarai wapiga kura, eh, huku pia wakitafuta uungwaji mkono kutoka kwa wanasiasa na, na wadau wengine. Uchaguzi wa mwaka huu unaendelea kuzua hisia tofauti, na sio tu hapa Marekani lakini ulimwenguni kote kwa jumla. Lakini je, unajua jinsi uchaguzi wa Marekani unavyofanyika? Kwa mfano, ni wajumbe wangapi wa baraza la Congress na lile la Senate ambao watachaguliwa pamoja na rais na makamu wake, wakati itafika tarehe hiyo nane mwezi Novemba mwaka huu? Na je unajua kwamba pamoja na wajumbe wa baraza la wawakilishi na vilevile vile lile la Senate, baadhi ya majimbo pia yatachagua magavana wao? Hayo ni baadhi tu ya mambo ambayo tutazungumzia hii leo kwenye kipindi chetu cha Live Talk, na kumbuka kwamba kama nilivyokuarifu, msikilizaji, popote pale ulipo wewe, pia unaweza kushiriki moja kwa moja kwa kutupigia simu au kutuandikia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter na ili kuweza kutathmini hili kwa kina zaidi eh, tuko naye kwenye laini ya simu sasa hivi mhadhiri wa chuo kikuu katika jimbo la New York, David Monda. Eh, profesa wengi wa wasikilizaji wetu wanajua kwamba kama tulivyotaja Hillary Clinton na Trump wanagombea, lakini kuna maswala mengine ambayo hayagongi vichwa vya habari. Hebu tuanze na ni lipi ambalo ni muhimu sana ambalo unadhani kwamba wanafaa kujua kuhusu uchaguzi huu? Uh, kusema kweli uh, uchaguzi huu umekuwa na pilika pilika na vuta ni kuvute tangu ilipoanza uh, wakati wa uchaguzi wa Bill Clinton na uh, bwana uh, Donald Trump. Jambo la kwanza ningependa kusisitiza ni kwamba wasikilizaji wafahamu ya kwamba kuna wagombea wengi wengine ambao um, uh, hawajafahamika kwenye uchaguzi huu ambao wanawania ugombeaji wa uraisi. Kuna chama cha Libertarian, kuna chama cha uh, Black Panther Party, kuna vyama vingi ambao pia wanawagombea wao, lakini uh, kwenye televisheni, kwenye redio hivi uh, wanaangazia wanahabari, hususan uh, kwenye vyombo vikuu, wameangazia sana Bi Hillary Clinton na uh, bwana Trump. Jambo la pili ni kwamba hapa Marekani tunapopiga kura, uamuzi wa atakayeshinda uchaguzi uh, huwa unaamuliwa kwa, kwa, kwa yule atakayeshinda majimbo mengi. Uamuzi huo haufanyiwi kupitia wingi wa kura wa umma. Kwa hivyo kuna mtindo tunaoita Electoral College hapa Marekani na ugombea wa uchaguzi wa urais unazingatia hususan yule mgombea atakayeweza kushinda jimbo nyingi zaidi kuliko yule mwingine. Kuna nambari elfu mbili sabini ambapo idadi uh, ya kura ya majimbo lazima ifikie kiwango cha, elfu, uh, cha mia mbili uh, sabini ili mgombea aweze kushinda uchaguzi mkuu. Kwa hivyo jambo la kusisitiza huku ni kwamba uchaguzi hauamuliwi kwenye kura za umma, hususan linazingatia yule mgombea atakayeshinda majimbo zaidi ya mwingine. Sasa Profesa Monda, kuna swala hili, hao wajumbe kutoka majimbo inaamuliwa vipi? Wanamuunga mkono nani? Inategemea vipi kwamba jimbo fulani limekwenda kwa mtu fulani, au jimbo fulani limekwenda kwa mtu mwingine? Wanataguliwa vipi? Kwa hivyo kwenye msururi wa, wa uchaguzi, watu wote watapiga kura. Hakuwezi kuwa na kura za jimbo uh, kama umma hawajitokezi kupiga kura. Hilo ni jambo la kwanza lakini vile waandalizi wa katiba siku za nyuma wali, waliunda mfumo wa Marekani. Ni kusema wacha umma wapige kura, raia wa kawaida wapige kura, lakini ule uamuzi wa mwisho lazima upitie uh, mfumo mwingine, na huu ndio mfumo wa majimbo. Kwa hivyo kwa mfano uh, kule California wapigaji kura watapiga kura, na yule atakayeshinda kura za umma, kura za kawaida za za raia, yule atakayeshinda zaidi zaidi ya uh, asilimia hamsini na moja kwenda juu ndiye atakayeweza kushinda zile kura zote za jimbo kule California, kwa mfano tunawa inaamuliwa hivi mfumo wa, wa wa kura za jimbo zinaamuliwa hivi. Inaongezewa idadi ya wajumbe wa wa jimbo kwenye Kongress, chumba cha cha chini House of Representatives, tena utaongezea uh, na wale eh, wajumbe wa Senate. Kwa mfano, kule California wana wajumbe hamsini na tatu uh, kwenye eh, chumbo, chumba cha House of Representatives, na kule kwenye seneti wana jumbe wawili kwa hivyo kwenye kura za jimbo za California watakuwa na idadi ya kura za uh, wapiganaji kura za, za jimbo zitakuwa hamsini na tano kwa jimbo la California. Ukiangazia hivyo kwa majimbo yote mengine kama New York thelathini eh, na nane, Washington DC ina kura ya ya ya, ya rufaa Manake, uh, Washington DC sio jimbo ni mji ni, mkuu ni, ni, ni, ni, ni wilaya kuu inayoongozwa ku. na, na majimbo kwa yote. Kwa hivyo hesabu hiyo yote itafanywa kwa majimbo yote hamsini na atakayeweza kupata kura za jimbo 270, kura za jimbo 270, pole pole, samahani Kondrade, 270 kati ya uh, kura uh, mia tatu thelathini na nane atakayepita mia mbili sabini ndiye atakayeshinda uchaguzi mkuu. Kwa hivyo hauzingatii uh, kura za umma, sana sana inazingatia zile kura za zile kura za jimbo, na itakuwa idadi ya kura mia mbili sabini, na hiyo ni idadi zaidi kidogo zaidi ya nusu ya zile kura za jimbo mia tano thelathini na nane. Kwa hivyo ni mfumo tofauti kidogo na mataifa mengine, na, na imefanyiwa hivyo maanake waandalizi wa, wa, wa, wa katibu waliamua kwamba lazima a, haki ya umma ieleweke, lakini wakati mwingine umma huwa inafanya uh, uamuzi ambao haufai. Kwa hivyo na, na asante, asante Profesa na labda nitaje kwa wasikilizaji kwamba tuko na washiriki wa wengine kwenye live talk hii leo, ikiwa ni pamoja na mmoja wa washiriki kutoka hapa hapa Marekani, Ras Karaba, mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa Marekani, na vilevile vile tuko naye kwenye laini ya simu uh, Joe Hamisi, ni mchambuzi na yeye pia ashawahi kuwa mbunge kule nchini Kenya. Na uh, kwa, tukiwa kwa hilo Uh, Jo Hamisi nakukaribisha kwa live talk, na uh, kwanza, hebu tuzungumzie kidogo tu, ili manake wasikilizaji wengi wetu wako pande ile, uh, kwenye maziwa makuu. Hebu zungumzia kufananisha au uh, kutofautisha mfumo wa hapa Marekani na kule, uh, nchini Kenya, kwa mfano uh, manake wewe ushakuwa katika bunge la Kenya. Uh, asante sana Bwana Murithi uh, kunikaribisha katika kipindi hiki. Uh, nafikiri tofauti zilizoko ni nyingi kwa sababu kama unavyojua demokrasia ya nchi hii ya Amerika ni demokrasia ya miaka mingi sana. Uh, sisi katika nchi ya Kenya na nchi nyingi za Afrika uh, tumekuwa huru katika miaka hamsini labda miaka hamsini na tano hivi uh, na bado hatujakakamuka zaidi katika upande wa uchaguzi. Kwa hivyo tukiangalia kwa upande wa kura kwa mfano, uh, kuna taratibu kali sana zinazochukuliwa hapa uh, kuhakikisha kwamba mfumo huu wa kura unatendwa katika hali ya usawa uh, na uhuru uh, na taratibu hizi zinawezesha kuimarisha ile demokrasia ya nchi hii na pia kutekeleza yale majukumu ambayo yaliwekwa na wale wa, wa mama baba, hasa wa katiba ya nchi hii. Kwa hivyo, mimi jambo la kustaajabisha zaidi katika uchaguzi huu ni kwamba nimesikia baadhi ya wagombea wa uchaguzi wakianza kulia kwamba kuna kura ambazo zitaibiwa au kuna uwezekano kwamba kura zitaibiwa. Na huu ni msemo ambao sisi tumeusikia sana katika Kenya na katika nchi nyingi za Afrika Mashariki, lakini unastaajabisha kwamba jambo hili linaweza kutokea katika nchi hii, na nimeona kwamba wachambuzi wengi wa habari wameweza kulipuuza jambo hili na kusema kwamba taratibu zilizoko hazitaweza ku, kuingizwa katika, katika uchaguzi huu. Tofauti nyingine kubwa ambayo nimeiona ni kwamba viongozi wa hapa Amerika au katika kampeni za hapa Amerika Unaona kwamba viongozi wanazuku, wanajaribu sana kuzungumzia juu ya masuala ambayo yanahusu uh, wananchi wa Amerika uh, mwaka huu. Kwa bahati mbaya yametokea masuala ya kibinafsi ambayo yametende ya, ya ni inaonekana kwamba yameshika sana katika uchaguzi huu ambapo mgombea Trump anajaribu kumshutumu uh, mgombea Clinton kwa masuala ya kibinafsi ambayo pengine alipitia mume wake. Upande wa Clinton nao unajaribu kushtaki upande wa Trump kwa sababu ya maneno ambayo ya kashfa ambayo aliyasema hivi majuzi. Kwa hivyo ni kama uchaguzi huu umechafuka zaidi kushinda chaguzi ambazo, ambazo umeweza kuziona katika katika nchi hii siku zilizopita na katika nchi zetu za Kiafrika. Uh, hasa katika nchi ya Kenya uh, huwa sana ni mambo ya ya ukabila. Ukabila ndio unatanda una sana katika siasa za kampeni za kikwetu, na vilevile jambo lingine linalotanda ni utoaji wa pesa eh, ambapo viongozi wanawajibika kuhonga wapiga kura uh, au kuhonga maafisa wa tume za kupiga kura ili kwamba wapate kushinda katika uchaguzi huo. Haya mambo mimi siyaoni hapa. Naona watu wanafika kwenye mikutano kwa nafsi zao wenyewe, wanasikiza, wakimaliza mkutano wanakwenda zao nyumbani, kesho kutwa tena wanarudi tena kwa mkutano mwingine. Lakini huwezi kusikia masuala kwamba ati mjumbe ame, ameleta, ameleta malori ya magari kutoka sehemu mbalimbali kuja kuhudhuria mkutano katika sehemu fulani au kuwalipa mayuthu winga kuja kufanya fujo. Hayo kidogo hayapo sana katika nchi. Kwa hivyo mi naona tofauti nyingi. Bila shaka juu Hamisi umezungumzia swala hilo kwamba hawatumii pesa, lakini hapa Marekani katika uchaguzi wa rais na uchaguzi wa bunge wabunge na wagombea kiti wanatumia fedha chungu nzima, mamilioni ya dola. Kwa hivyo unaweza kueleza kidogo nini wanaotumia fedha hizo, uh, maybe... Hata kule kwetu tunatumia pesa nyingi sana katika wagombea uchaguzi wa viti mbalimbali, inabidi watumie pesa nyingi sana na hata mwaka huu tumeona kwamba kuna mswada ambao ulikuwa unapitishwa huko Kenya, aa, au sheria fulani ambayo inaweka, ina viwango fulani vya juu zaidi, mabilioni ya pesa kwa watu ambao wanapigania, wana, wana, wana kiti cha urais. Lakini pesa ambazo mi nazungumzia mimi ni zile za kupeana mfukoni, zile unatoa pesa mfukoni unampa mgombea ujua, mpiga kura, au unatoa pesa mfukoni unampa mtu fulani ili aweze kuhudhuria mkutano wako. Mimi hayo ndio nazungumza, lakini kwa upande wa matumizi ya pesa inabidi utumie pesa nyingi sana, na na hasa katika nchi zetu za Kiafrika. Sasa imekuwa ikiwa huna pesa haina maana tena wewe kusimama, hutapata kitu. Naam, asante na vile vile kwenye simu yuko Ras Karaba. Aa, karibu sana. Unaweza kutueleza wewe, uchaguzi huu unaangalia namna gani, kama Jo Hamisi alivyoeleza kwamba umechafuka sana kwa maneno ya kibinafsi? Je, katika majimbo mbalimbali wagombea viti wa bunge au wagombea viti wa governor hali ikoje katika eneo hilo lako? Shukrani sana kwa kunikaribisha kwenye jopo hili. Tuwazungumzia hapa upande wa Jojia hapa bado, mnajua bado huku watu wanang'ang'ana bado kama in mahali pengine popote, na vile watu nimetembea mtaani huku na nasikia wanavyozungumzia, wanasema hawajawahi kuona kampeni nyingine kama hii hapo kale, kama Bwana Hamisi amevyotaja. Manake wamekuwa na mambo ya ajabu ya kuleta ya kibinafsi hawajakuwa na yale maneno sana. Watu wanahitaji kusikia ni sera, lakini haswa imechafuka vibaya sana, mpaka huku unakuta watu wanaangalia na kwa jisho pevu kama vile tunavyosema. Unajua pale waafrika vile wanasema ni ukabila huku sio, sasa ukabila unaangaliwa na rangi yako. Sasa ukionekana wewe ni mtu wa rangi fulani au ni mtu wa anaye ulimi wake sio mzaliwa hapa. Sana sana wanakukashifu na kusema, haswa wanajua uko upande wa upinzani au uko upande wa, wa demokrasia. Na kwa hivyo kuna machangamoto sana hapa, watu wanaonekana kidogo hawazungumzi, lakini unaweza kuona mazungumzo ya mwili wao, yani body language. Unaona mtu haswa ana wakati huu kuna hali ya mababaiko, mababaiko, watu wanakaa Hawaja heshimiana vile walikuwa wanaishi hapo mwanzo. Naam, asante sana Ras Karaba, ukiwa hapo Atlanta, jimbo la Georgia. Msiondoke nyinyi washiriki, maanake tuna mengi ya kuzungumza. Aa, ikiwa ni pamoja na kuzungumzia suala la upigaji kura wa mapema ambao unaendelea sasa hivi, lakini eh, kabla hapo naenda kwa mwelekezi wetu tupate ujumbe kutoka hapa studio. Usikose kuungana nasi leo saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo miongoni mwa ambayo tutakayomulika hii leo ni miaka mitano ya jeshi la Kenya nchini Somalia kupambana na kundi la Al Shababu. Mapambano pa ambayo nchi za Afrika ama Kenya inapambana kule Somalia ni pambano ambalo tunaita asymmetrical warfare kwa Kiingereza, yaani huwo unapambana na adui ambaye humjui namba na yake, adui ambaye hujui yako sehemu gani adui ambaye hujui atakuja wakati gani na haujui ni vyombo gani ama silaha gani anatumia. Basi usikose kuungana nasi saa tatu kamili kutoka hapa, Sauti Amerika, VOA Washington. Naam, asante sana, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukiwa katika LiveTalk kwenye simu. Vilevile vile kuna Fostin Masanja huko Tanzania, unaweza kutueleza mnapokea vipi au mnaangalia vipi uchaguzi huu wa Marekani? Asante sana kwa hapo. Kwa sisi Afrika Mashariki hapa, namna unavyochukulia uchaguzi wa pale, kwa sababu Marekani ni taifa kubwa, na sisi kama Afrika Mashariki tuna tuna mtazamo wetu tunavyoona sisi. Mara nyingi unapopita kwenye vijiwe, maeneo mbalimbali, watu wanazungumzia habari hiyo, na mara nyingi wanaana zaidi katika wanataja zaidi jina la B. Clinton B. Clinton lioio ana, anataja zaidi kwa sababu watu wa Afrika Mashariki wanafahamu zaidi jina hilo, lakini kwa Donald Trump hana nafasi sana kwa Afrika Mashariki, kwa namna anavyoona. Mimi kwa sababu ya kufahamika kwake watu wamekuja kulisikia jina kipindi cha uchaguzi, lakini B. Clinton umeanza kumsikia siku nyingi, ndo anayeonekana kwamba ndo mwenye nguvu na ndio atakayechukua atakayechukua nafasi ya urais kwa taifa la Amerikani mara nyingi wamekuwa wakizungumza, wanazungumza watu wanaomsapoti Trump, lakini wengi hao wanamsapoti zaidi ikiwa wanamfahamu wengi, tofauti na Trump ambayo anafahamika kwa Afrika Mashariki. Na wanapozungumzia Clinton, wanafikiri ataleta tofauti gani katika sera za Marekani kuelekea Afrika au Trump? E, Trump kwa sera za Marekani, mimi binafsi na watu mbalimbali wa Afrika Mashariki wanaona ambaye ana ubaguzi, anabagua. Hasa anapobagua watu weusi, ndio pale inapokuja kazi kubwa zaidi. Anabagua watu weusi, analeta ubaguzi wa dini. Sasa sera zile kwa Afrika tunaona kwa, kama ni watu ambao tunaelekea kutengwa, utaonekana kwamba endapo Trump atapata nafasi gani, kama kwa Afrika ambayo ina watu weusi watakuwa na nafasi kubwa kama walivyo sasa. Shukran sana shukran eh, msikilizaji wetu ukiwa huko Tanzania, uh, usiondoke pia, maanake tutaingia katika sehemu ya pili. Msikilizaji wetu wa redio, tunafika mwisho wa matangazo yetu kwa njia hiyo, na washukuru wote walioshiriki pamoja na wale ambao wanaendelea kushiriki kwa kutuandikia jumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kwingineko. Uh, ni sehemu ya kwanza, tutaingia katika sehemu ya pili Baadaye kidogo kutoka hapa. Mimi ni BMJ Murithi na nimeshirikiana na mwenzangu hapa Abdu Shakur Abud. Kwa hivyo usiondoke endapo utakuwa pale kwenye www.voaswahili.com. Tuendelee na matangazo yetu. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya Live Talk, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ambapo hii leo tunazungumzia swala la siasa za hapa Marekani, tukiangalia kwa kina zaidi kuweza kuelewa hasa uchaguzi wa hapa Marekani unahusu nini, nani na wapi na ni lini. Kuendeshea matangazo haya, kama alivyokuarifu, mimi ni BMJ Mridi, tuko hapa na Abdu Shakur Abu, na tuko na washiriki wetu chungu nzima wako kwenye laini ya simu aa. Na Abdu Shakur, sijui kama ulikuwa na swali kwa mmoja wa wale ambao Tukianza, turudi kwa David Monda, profesa huko New York. Kama ulivyosikia maswali, ambapo tumesema imekuwa uchafufuzi. Je, katika mashindano ya magavana au katika mashindano ya wabunge, kuna lile swala kwamba mwanzo uchaguzi ulipoanza wa Republican walikuwa na uhakika kuweza kudhibiti baraza la Senate na baraza la wawakilishi, lakini hali iko tofauti kabisa. Unaweza kueleza kidogo juu ya swala hilo? Jambo, jambo, jambo la kwanza ni kukumbuka ya kwamba upande wa wana uh, Republican um, wengi wao wamekuwa wakimkashifu bwana Trump, manake uh, matusi haya yote anayoyatoa yanadhofisha hali ya uchaguzi kwenye nyumba jumba la House of Representatives. Kuna idadi ya viti mia nne thelathini na tano kwa hivyo wengi wao wana Republican wangalipenda kuwa na mgombea atakayeweka kipaumbele sera za chama ili nao pia waweze kushinda viti vyao kwenye chumba cha House of Representatives. Kwa hivyo kwenye chumba cha House of Representatives kwa wakati huu wana Republican ndio uh, wako mbele kwenye viti uh, kwa mwaka huu uh, kwa idadi ya viti mia mbili arobaini na sita wana Democrat Uh, nao wana viti mia moja themanini uh, na sita. Kwa hivyo baada ya uchaguzi uh, msururu huu viti uh, uh, vyama uh, idadi ya viti itabadilika, hususan ya kwenye kiwango cha wanademokrat na wanarepublican. Upande wa Senate uh, pia kuna um, jimbo tofauti kama kama West Virginia kama North Carolina Uh, ambapo uh, magavana wa jimbo hizo uh, wata, wata wataenda kwenye debe ku, kuumba um, hatamu nyingine, lakini mfumo huu wa Marekani, kila kukiwa na uchaguzi mkuu uh, au uchaguzi baada ya mi, uh, miaka miwili kwenye House of Representatives, idadi ya um, Uh, thuluthi moja kwa tatu huu, cha wanasenet uh, huwa uh, wana, wamejiandaa wa kwa, kwa, kwa uchaguzi. Kwa hivyo idadi ya uh, kiasi cha asilimia thelathini uh, na tatu hivi cha viti kwenye senet kati ya viti mia moja uh, huwa viko uh, kileleni kwa uh, uchaguzi. Kwa hivyo kwa mwaka huu idadi ya asilimia thelathini na tatu yn yani karibu viti Uh, thelathini na tatu hivi thelathini na mbili vitakuwa kwenye uh, uchaguzi uh, kwa mfumo huu. Na wadepa, na wademokrat wanahitaji viti vitano tu kuweza kuchukua udhibiti wa bunge hilo. Je, kuna uwezekano hivi sasa kutokana na kashfa zinazotokea wakachukua udhibiti? Ndiyo, inawezekana, inawezekana sana maanake mvuto e, wa mgombea wa, wa urais Uh, wa Republican ni ni dhaifu sana, kwa hivyo kwenye majimbo angalau um, magavana wa Republican wana sita, sita sana manake, wengi wao huenda wakapoteza viti vyao, na kwenye Senate uh, wana Democrat pia wakaweza kupata uongozi. Kwa hivyo uh, mgogoro wa uh, kisiasa mwaka ujao utakuwa mkubwa, manake Senate, Eh, ni muhimu sana kuidhinisha vitu vingi vinavyopitishwa um, uh, na rais kwenye masuala ya kimataifa na pia masuala ya, ya, ya Marekani. Naam, tukirudi kwako Jo Hamisi, ulisikia nilitaja kwamba tuzungumzie suala hili la upigaji kura wa mapema ambalo hasa katika demokrasia zile zilizoko barani Afrika huasi kawaida sana kuona uh, zoezi hili likifanyika mapema kabla ya uchaguzi. Hebu e, tuelezee labda vile umeyaona haya na iwapo una takwimu jinsi ambavyo wanapiga kura hasa pale ulipo katika jimbo la California. Um... Kusema kweli hivi majuzi nilikuwa nikifikiria juu ya jambo hilo uh, kuhusisha uh, kuhusiana hasa na nchi yetu uh, na nikaona kwamba pengine ni ni wazo zuri kwamba watu waweze kupata nafasi ya kupiga kura kupitia kura za mapema uh, kwa sababu hiyo inaondoa vile ile milolongo mirefu ambayo sisi huwa tunaiona katika katika siku ya kupiga kura, hasa katika nchi zetu, na mara nyingi utaona akina mama wazee wanasimama kwenye jua mchana kutwa kujaribu kupiga kura, ambalo jambo hilo si zuri sana ikiwa kuna uwezekano wa watu kuweza kupiga kura kwa wakati wao wenyewe, waende katika vituo vya kupiga kura vilivyo karibu na wao, waweze kupiga kura uh, Nafikiri itakuwa ni jambo zuri kuweza ku, ku, ku, ku, ku, ku, kuboresha mifumo ya upigaji kura, lakini mi naona katika Afrika hiyo itakuwa ni shida, kwa sababu mara nyingi kuna hizi tashwishi kama nilivyotaja pale mapema za wizi wa kura, na iwapo hakutakuwa na mikakati ya kutosha ya kuhakikisha kwamba kura hizo zinazopigwa mapema hazidhibitiwi vizuri basi ni wazi kwamba kura zile zitapigwa zitaibiwa, kama vile vile tunavyoona madebe katika nchi zetu ambayo ni matupu, lakini yanakuja yanajazwa kura Uh, za watu wengine na unakuta mtu anashinda bila kuwa ameshinda. Naam profe, profe, profe, profesa, hebu e, tu, tuongee profesa kidogo. Mfumo huu mfumo huu wa kupiga kura mapema, hizi ni sheria ambazo zimetungwa na majimbo au ni sheria za kitaifa? Hususan upigaji kura mapema um, umetungwa kwenye majimbo, na utapata ya kwamba uh, sheria za kila jimbo zinatofautiana. Uh, jimbo zingine huenda unaweza kupiga mapema zaidi, majimbo mengine unaweza kupiga kura uh, wakati mbadala. Kwa hivyo inategemea, na pia tusahau ya kwamba unaweza kupiga kura mapema, unaweza kuiweka kwenye sanduku la posta ukaliweka, uh, likahesabiwa. Na pia unaweza kungojea hadi siku ya kupiga kura, unaweza piga kura kwenye tuvuti kwa, kwa hivyo kuna mifumo tofauti tofauti, lakini vigezo vyote vinahalalishwa uh, kimajimbo. Kila jimbo lina mfumo wake tofauti na kwa hivyo hii hasa inaruhusu watu kupiga kura mapema, kwa sababu ya kama alivyosema Hamisi, kama watu wazima wanaweza kupiga mapema, lakini zaidi pia inatokana na ile hali kwamba Wamarekani wanaoishi nchi za nje kuweza kupiga kura mapema. Ndiyo, uh, hilo ni swali hilo ni jambo hilo ni hoja moja, na uh, pia ina, in, in, inapatia wapigaji kura nafasi, wale walioamua ambao wanafikiria uamuzi wao hauwezi kugeuka wanaweza kupiga kura mapema, lakini pia tusisahau ya kwamba kuna wapigaji kura wengi ambao wangependa kungojea hadi Novemba tarehe nane, hususan kwenye msururu huu ambapo kila kukicha kuna jambo tofauti la kiajabu linajitokeza. Kwa hivyo wengi wapigaji kura wanasema wacha wangojee hadi, hadi Novemba tarehe nane ili watoe uamuzi wa wao wa mwisho. Asante sana uh, profesa na nasikia tuna msikilizaji ambaye ampiga simu kutoka uh, huko Tanzania jina lake Joe Matle. Karibu msikilizaji, natoa maoni au mchango wako kwa live talk. Asante sana uh, katika uchaguzi wa Marekani inaonekana sasa kuna mchuano mkali huko, na ndio maana hata Donald Trump amejaribu kukashifu wanawake kwa kujidai kwamba yeye ndo kidume, lakini Hillary Clinton nayo ana uwezo. Kwa alivyojaribu kwenye kampeni zake, ninaona anaweza akashinda majimbo kama matatu hivi ya California na na Washington mjini pale. Lakini katika maoni yangu, naam, ndio maoni yangu, eh, yangu naweza kusema kwamba uh, ingekuwa ni mimi yani ni, ni, ni, eh, tunaweza kusema kwamba mimi ningekuwa ni, ni, ni mpiga kura wa huko, nisingempigia eh, kurangu Donald Trump na asante sana. Ni msikilizaji Joe Matle huyo akitoa maoni yake, ikiwa msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk eh, matangazo, kipindi ambacho ni matangazo ya moja kwa moja tunayokurushia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Na kabla hatujaenda kuangalia ni yapi yamejiri kwenye mitandao, manake naona wasikilizaji wengi kweli wameingia pale kwenye ukurasa wetu na kutoa michango ya kila aina na maoni na kila kitu. Uh, kwanza uh, ametulia sana huyu Karaba akiwa huko Atlanta uh, Karaba kuna juzi tulizungumza na wewe katika moja ya vipindi vyetu na ukatueleza jinsi ambavyo uh, siasa zinakwenda sasa. Unafikiri ni maswala yapi nyeti ambayo sasa ya, kutoka sasa kuelekea uchaguzi wa tarehe nane yatachangia katika kuhakikisha kwamba mmoja wao amechukua kiti hiki? Shukran. Suala nyeti sasa hivi ni kuangalia utu wa mtu, maanake wajua, mgombea mmoja amepatikana na mambo ya aibu, mambo ya kukashifu wanawake, kuwa, kuwadhurumu, na amejaribu kujitetea, ingawa mambo yote yako kwenye video ame, amenaswa kwenye mazungumzo. Kwa hivyo changamoto sasa zitakuwa huyu bwana sasa ni kusema tu, ndio unasikia naropoko anasema mambo ya taibi, kura zitaibiwa. Hakuna kura zitakayeibiwa, ni kwa sababu anayeona ushindi hata ufaulu lazima atafute nafasi zingine na njia zingine za kulete Heka, heka za kusema labda ni kama niliibiwa votes, niliibiwa kura zangu, lakini hamna hilo. Kwa hivyo wakati huu kutakuwa vuta ni kuvute sana sana. Mtu huyu anaitwa Bwana Trump, ndio atakuwa na kazi ngumu mno maanake mambo yake yanaonekana yanayoyoma, maanake ukweli mtupu unaonekana. Na wakati anapokuwa na jopo, ni mtu hajawahi kusimama kidete akasema samahani, kwa sababu kila binadamu tunajua anaweza kukosea na anaweza kuomba radi. Huyu ni bwana, hajaonekana akiomba radi, na akiomba radi anaongeza na kusema, haikuwa hivi. Mambo yake haiangaliwi usawa. Kwa hivyo ni mtu anaonekana, mikakati yake, msimamo wake, sio hawezi kulinganishwa na ha. Shukran, karaba ukiwa hapo Atlanta. Uh, naona ni wakati mzuri Abdu Shakur, tuangalie ni yapi wanasema kwenye mitandao. Naam, kuna watu wengi kabisa wamechangia katika ukurasa wetu wa Facebook. Lucas Alberto Meseti wa Dar es Salaam anasema, kwa kweli uchaguzi wa awamu huu wa kushindana zaidi, lakini kwa upande wangu anaona huruma kwa Republican, kwani walichangia sana kumpitisha Trump, lakini amekuwa akitoa kauli ambazo hazina hata chembe ya busara namwona na huyu Princess Evia anasema ako nchini Kenya, hakusema ako mji upi au yu wapi, lakini uko nchini Kenya asema siasa na sarakasi tunazoshuhudia ni ubabe wa kuimarika, lakini tunavyoshuhudia kila mgombeaji hivi sasa ana sarakasi zake. Kwa kweli ulingo wa siasa Marekani usije ukageuka kuwa ka kaa na tope na Dasmas, uh, Dama, Damasi Petro wa Tegeta Dar es Salaam anasema hii sio nzuri. Je, nini anachagua? kis, kiso chechemea kila mtu anataka chema sana, kwa nini hapa kidogo sijaelewa lugha anayotumia hapa , lakini leo hii akichaguliwa kuongoza taifa hili atafanya nini, anauliza. Hii lazima anazungumzia Trump bila shaka. Na huyu padri Moshi asema akis, akis, yuko kule kotela Moshi, Tanzania, anasema yangu macho kuona nini kitajiri katika uchaguzi wa Marekani ambao unasubiriwa kwa hamu sana kipekee, niwatakie kila la heri katika e uchaguzi huu ambao unamwonyesha Trump kuwa katika hali mbaya ya kashfa, na kuwadhalilisha wanawake na maneno yasiyo salama, kwani mimi namtakia kila laheri Hillary Clinton. Hapo anazungumzia yale ambayo Karaba amekuwa akisema, na ni wengi sana ambao wamechangia, ya wengi wanachangia swala hili, mvutano kati ya Trump na Clinton. Tukirudi kwako, David Monda, tukiangalia ni maswala gani, ikiwa mashambuliano haya hayakuwepo, ni maswala gani ambao Wamarekani hasa wana wasiwasi mwaka huu? Maanake kila mwaka wanafanya utafiti kuona ni maswala gani yanaohusu zaidi. Kwa maoni yangu um, jambo la kwanza ni kiuchumi. Kiuchumi Marekani maneno hayaendi vyema, ukuaji wa wa uchumi hapa Marekani unaenda kwa mwendo usiofurahisha, um, usio uh, inabidi huwe unaenda kwa mwendo wa kasi, vijana wapate kazi, kuwepo na uwekezaji zaidi. Na pia jambo jingine ni ile hali ya matumizi ya serikali kuu. Matumizi ya serikali kuu yamekuwa makubwa sana, na hili ni jambo linatia motisha sana kampeni ya bwana Trump. Amekuwa akishutumu eh, serikali ya bwana Obama kwa kutowajibika kwa matumizi ya serikali, kwa sera za ng'ambo. Hapa Marekani kuna ile hofu ya vikundi uh, kama ISIS, vikundi kama Al-Shabab, na yanayotokea Mashariki ya Kati, hususan yanavyoelekezwa hapa Marekani. Tusahau ya kwamba hivi karibuni hapa New York kulikuwa na uh, mashambuliaji ya kigaidi Uh, yaliyotokea hivi. Kwa hivyo kuna ile uh, kuna kuna ile hali ya sintofahamu kwenye mambo na sera ya ya, ya kimataifa hususan kwenye ugaidi, na vile itaweza kuwa pigo kwa hili taifa la Marekani. Kwa hivyo sera za kiuchumi na pira, pia ile hali ya kudhibiti uh, ugaidi kwenye mataifa mengine, ili wasishambulie Marekani na kushambulia mataifa mengine Uh, yaliyoagana uh, agana na sera za Marekani Marekani. Naam, bila shaka profesa uh, Trump anatumia suala hilo kwamba hali ya Marekani iko mbaya kabisa, ndio maana anasema ataifanya Marekani kuwa taifa kuu tena, lakini Hillary anataka kukumbusha na kina Obama kwamba miaka minane Obama ameleta mabadiliko makubwa ya kiuchumi, hasa ukichukulia kwamba alichukua madaraka, uchumi ulikuwa umedorora. Kwa nini wa Marekani kwa wakati huu miaka minane baada ya Rais Obama kubadilisha hali ya kiuchumi bado anahisi uchumi ni mbaya? Ni, ni, ni, ni kwa vile, eh, Bwana Obama Rais Obama aliweza kusema kwamba atafanya zaidi ya yale aliyoyafanya. Wakati huu alisema ukuaji wa uchumi utakuwa zaidi ya vile ilivyo wakati huu. Alisema ya kwamba atadhibiti vikundi vya ugaidi wasije wakatoa shambulizi hapa Marekani, haijafanyika hivyo. Alisema pato ya watu weusi, hususan uchumi unavyowaangazia kwenye miji mikuu kama Chicago, New York, Los Angeles, penye watu wa uh, wa asili ya kiafrika wanakaa, uh, mapato yao yameendelea kudorora uh, nafsi na nafasi za ukuaji wa uchumi kwa wanawake hapa hayajaimarika uh, ilivyotarajiwa. Kwa hivyo Bwana Trump anaangazia jambo hili sana na kuliweka kipaumbele. Kilichodhofisha kampeni yake, vile tumesema hapo nyuma, ni kwamba kuna hizi kashfa zake za zinazotenga za, um, uh, masuala yake uh, muhimu za kiuchumi na kisiasa. Hizi kashfa ah. za ku, ku, kuwabaka wa, wanawake na vitu hivyo vingine, kwa hivyo kisera bwana eh, Obama amejaribu sana, lakini kuna ile patashika eh, ile ile hofu ya kwamba hajafanya vile alivyoamua alivyo, kiwango kile cha ukuaji wa uchumi eh, umekuwa u--umedhoofika. Shukrani, profesa. Pia tuna msikilizaji kwenye laini ya simu kutoka Tanzania, gendani zilikane, kama nimetamka jina hilo safi kabisa, labda uendelee kutoa ujumbe au maoni yako. Naitwa okay, deda nio sa mzilikana anapatikana Kasulu Kigoma, okay, nchini Tanzania. Mimi nilikuwa kama na dukuduku tu au maoni au ushauri nam endelea. Kabisa, endelea, uko live talk, uko live sasa hivi, endelea. Kwanza nawatakia kwanza uchaguzi mwema wa Marekani, afanya uchaguzi wenye kupata wenye kupata sheria wafanye uchaguzi kwa amani, waondole vikwazo pia na, na wasihi watulie kabisa, kwa sababu mara nyingi nchi nyingi, nyingi zinazofanya uchaguzi kuna vitu vinavyotokea, mara ugomvi, mara wengine wanasababisha maafa. Sa so, nilikuwa nawaomba tu wao watulivu wafanye uchaguzi, hatimaye mwisho wa siku wapate kiongozi aliyo bora bora sana, kiongozi. Shukran sana Deda Nzilikane, ukiwa hapo Tanzania. Nirudi kwako kwa Joe Hamisi. Eh, tuangalie swala hili la uh, opinion polls, wengine wazita kura za maoni, ambapo wewe umeandika vitabu uh, hasa katika kuhusu siasa na uh, maoni hapa wakati mwingine kura hizo zinapopigwa inaonekana saa zingine hayatoki jinsi ambavyo watu walifikiria. Je, unadhani jinsi ambavyo hali iko sasa hivi itachangia vipi kufikia uh, siku ya tarehe nane mwezi Novemba kuhusiana na uchaguzi huu? Unajua, mambo ya kura za maoni uh, huenda juu, mara huenda chini, kulingana na ile mijadala ambayo ipo na vile wananchi wenyewe wanavyobadilisha maoni yao kuhusu mambo mbalimbali. Uh, lakini mpaka wa sasa hivi, sasa tunapozungumza, uh, inaonekana Clinton uh, yuko mbele sana katika kura za maoni nyingi ambazo zime, zimefanywa, isipokuwa katika eneo pengine la Ohio ambalo pia ni la muhimu zaidi ambapo uh, wanaonekana kwamba wako kidogo shingo kwa shingo pale uh, yeye pamoja na Trump. Lakini iwapo hali hii itaendelea uh, basi mimi sina shaka kwamba huenda huyu Bibi Hillary Clinton akaweza kushinda. Sisi tumejaribu katika nchi zetu za kiafrika kufanya hizi kura za maoni lakini vile vile kama unavyojua uh, hali ya ufisadi na kadhalika, baadhi ya hizi kura za maoni zimeonekana hazina uh, zinaelekea upande mmoja uh, na hapa pia zipo kura za maoni ambazo zinaelekea upande mmoja, maanake kuna siasa za, za wale ambao wako upande wa kulia, kuna siasa za wale ambao wako upande wa kushoto uh, na kati uh, kwa hivyo tunaona kwamba wale ambao wako upande wa, wa Trump mara nyingi wanabashiri wana kwamba Trump ameshinda katika kura nyingi za maoni, na vilevile kwa upande ule mwingine tunaona hivyo hivyo. Lakini ukijumlisha haya yote, unaona kwamba kuna umuhimu wa hizi kura za maoni, na zinatoa mwamko na mwelekeo wa jinsi kura zitakavyopigwa, na mara nyingi huwa zinatoka zina katika hali ambayo ni ya usawa na kueleweka. Kwa hivyo mimi na, naunga mkono kwa hizi za maoni, na nafikiri tungeweza kuzizingatia zaidi katika nchi zetu kupitia kwa njia bora uh, za mifumo ya, ya, ya, ya kuchambua haya wananchi ni utafiti ambao unafanyika sana katika nchi zinazoendelea, manake wana uwezo, manake inabidi kuwa na uwezo wa kutumia utafiti huu wa kisayansi, ambapo kupima maoni ya watu wakati huo. Kwa hivyo upande wake wa David Monda, manake hapa kila wiki pakitokea swala, panakuwa na uchunguzi wa maoni wa watu. Unaweza kufanua vipi hii inafanyika? Eh, sana sana kura maoni, eh, wanasayansi wa kisiasa huwa wanachukua idadi ndogo ya sehemu ya wapigaji kura kwa jumla, na wanaangazia, wanauliza maswali tofauti tofauti kwenye simu sana sana, eh, na kujaribu kubashiri um, fikra za umma ziko wapi lakini lazima ni tahadharishe hapa ya kwamba kila kukicha, kura hizi za maoni mara kwa mara hazijakuwa zikiwa sawa. Yani uamuzi wa wao umekuwa tofauti na vile manene yamekuwa ikitokea. Siku za mwanzo Bwana Trump hakuna yule aliyefikiria au aliyebashiri ya kwamba ataweza ku kuwa mwania upande wa wana Republicans leo hii yuko kileleni. Uh, siku za nyuma bwana Obama pia vile alianza uchaguzi wa, wake kura za maoni hazikuweza kubashiria kwamba atashinda. Kwa hivyo ningesema ya kwamba uamuzi mkuu utafanyika Novemba tarehe nane, lakini dalili zinazoonekana kwa wakati huu kwa kura za maoni zinampatia Bi Hillary Clinton uh, kipao mbele ya kwamba atashinda uchaguzi, lakini kuna bado uh, wiki tatu hivi kabla uchaguzi, huenda kukawa pigo la kigaidi uh, hapa Marekani, huenda ukazorotesha ukasambaratisha kura za maoni zaidi. Huenda kukawa na kashfa nyingine. Upande wa Bi Clinton ana kashfa zake nyingi kuhusa kuhusu mambo ya mabenki kule Arkansas mambo ya uh, barua pepe, huenda kukawa na bumbu wazi au pigo kubwa lingine ambayo litatokea, hatuwezi kujua mambo yanageuka sana kisiasa. Kwa hivyo wiki tatu ni muda mkubwa, muda mrefu sana kwa kisiasa, na uamuzi mkuu utafanyika baada ya tarehe nane Novemba. Karaba, wewe pia unaweza kulizungumzia hili la uchunguzi wa maoni, maanake eh, maeneo tofauti tofauti yanalichukulia suala hili kwa njia tofauti. Kuna uh, hata baadhi ya magazeti ambayo yanaenziwa sana hapa Marekani, saa zingine yanatoa uh, utabiri wake, lakini haitokei jinsi ambavyo wanatabiri. E, huko Georgia wanasemaje? Nakubaliana na mwenzangu aliyonena akasema, tunakubaliana kuangalia mwanzo ndio tujue ni vipi na hali ya nambali na watangazaji wanavyosema dalili ya mvua ni mawingu. Tumeona kabisa yule bwana, kulingana na zile nambari, maoni ya mapema na watu wanao vote mapema yanaleta mabadiliko sana, na haswa haswa kabisa, vile amesema, hiyo ni kweli, maanake tumeona dalili. Msingi ni yupi? Hapa tunaangalia tunaona kama hapa Georgia anaongoza sana na nambari zake hapa upande wa Atlanta na mambo yamekuwa yame kama vile tunavyotarajia kuyaona mwishowe. Kwa hivyo magazeti vile yanavyoandika, sio uvumi, ni vile haswa yanayoendelea, na vile watu wanaoona maoni yao, maanake wale wataandika kulingana na wananchi vile wanavyozungumza. Na mazungumzo ni hayo hayo, kama mwenzangu vile amenena, eti yale mnaona sasa, sana sana, ingawa siku zile zimebaki ni chache ni Mi... lakini tarehe nane tunaona dalili ni Mi... kipi kitakapokuwa kitakadhaliwa mm -hmm. Naam, kwako wewe Johamisi kumaliza. Kwa hivyo tukiangalia uchaguzi huu namna unavyoendelea, upande huko California, watu vilevile wanasema nini zaidi, na hasa tukiacha swala la ushindani wa kitaifa, uchaguzi huu kama unachoma una mioyo na unachoma akili za watu wa Amerika sana mwaka huu, na hasa ni kwa sababu pengine hii ni mara ya kwanza kwa ku, ku, mwanamke huweze kugombea uchaguzi mkuu wa kiti cha urais, na kumetokea chechemko nyingi sio uh, tu miongoni mwa wanawake lakini miongoni mwa Waamerika kwa jumla. Uh, kwamba pengine hii ndio nafasi moja kubwa ya kuweza kumchagua mwanamke, lakini suala hili mm -hmm, la wanawake pia limegawanyisha wanawake wenyewe, kwa sababu kuna wanawake wengi ambao pia wanapinga uchaguzi wa Bill Clinton, na wana masuala yao wenyewe, wana sababu zao kwa nini wanapinga uh, lakini hizi kashfa ambazo zimetokea jana na juzi na wiki hii. Uh, inaonekana kwamba zimeweza kuvu, kuvuta watu kuwatoa wanawake, baadhi ya wanawake kutoka kambi ya Trump na kuwatia katika kambi ya Clinton, au kuwaweka katika kambi za wale wagombea wengine wadogo wadogo. Kwa hivyo kwa jumla, mi inavyoona katika maoni ya watu ni kwamba hali hii e, haijulikani mpaka hiyo tarehe nane kama tunavyosema. Nashukuru sana dalili ambazo tunaziona na dalili zenyewe zina Asante uh, sana Joe Hamisi ukiwa hapo California na vilevile vile tushukuru uh, Profesa David Monda kwa mchango wake katika live talk hii leo, na vilevile Ras Karaba kwa kwa kuwa nasi kwa lisaa lizima, uh, kutoka hapo Atlanta. Msikilizaji, tumefika mwisho wa matangazo yetu uh, kwa leo. Msikose kujiunga nasi baadaye kidogo, wakati tutakuwa na kipindi cha Kwaundani. Kwa niaba ya wote walofanikisha walo matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa, Msimamizi ya hadija Riami. Mimi ni bmj Muridhi, nimeshirikiana hapa na abdu shakur Abud. Asanteni kwa kutusikiliza.