Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo hii, mojawapo ya maswala tutakayozungumzia ni kuhusu tuzo za Nobel na vilevile wanajeshi ambao wanahudumu wa Kenya wanaohudumu nchini Somalia. Lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Serikali ya Rais Barack Obama imetangaza hivi leo kwamba inapunguza vikwazo vya Cuba katika juhudi ya kubuni hali bora zaidi ya kiuchumi kati ya nchi zote mbili. Utawala umeidhinisha mabadiliko ya masharti kadhaa ambayo yana lengo la kupanua uhusiano wa kisayansi, kibinadamu, kiuchumi na kibiashara kati ya marekani na Cuba. Rais Barack Obama amesema tofauti za kweli kuhusu demokrasia na haki za binadamu zingalipo kati ya nchi zote mbili, lakini njia bora zaidi za kukabiliana na tofauti hizi ni kupitia ushirikiano. Mabadiliko hayo yataanza kutekelezwa Oktoba 17 na kuchukuliwa kama hatua nyingine ya mpango wa rais Barack Obama kurudisha uhusiano mzuri na Cuba. Makamu rais wa zamani wa Sudan Kusini aliye uhamishoni Riek Machar anasema hataki kuongoza kundi lake katika vita vipya, lakini atalazami, atalazimika kufanya hivyo ikiwa makubaliano ya amani na serikali hayataweza kudumishwa tena. Machar, kiongozi wa kundi la SPLMIO, ameambia Sauti ya Amerika jana jioni kwamba kundi lake linajipanga upya ili kufanya kile alichokieleza ni upinzani wa umma wenye silaha kupinga serikali ya rais Salva Kiir. Wakati huo huo, al alisema kwamba anataka kufufua makubaliano ya amani ya Agosti mwaka wa 2015 kati ya kundi lake na serikali. Amesema mataifa matatu yaliyounga mkono makubaliano ya amani yaani Uingereza, Marekani na Norway yanalazimika kuitisha mkutano wa dharura kujadili mzozo wa kisiasa nchini humo. Shirika la kimataifa la wahamiaji IOM linaonya kwamba mzozo wa wakimbizi unatarajiwa kulipuka tena huko Yemen na Jibuti na utaweza kuwa na athari mbaya katika nchi zote za pembe ya Afrika. IOM imeeleza hivi leo kwamba kuna wahamiaji elfu kumi, wengi wao kutoka Ethiopia, wanaofanya safari hatari kuvuka jangwa hadi Jibuti kila mwezi. Kutokea hapo, wanafanya safari nyingine ndefu na yenye hatari ya kuelekea Yemen inayokumbwa na vita kuelekea Saudi Arabia kutafuta ajira. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kundi linalofuatilia vita vya Siria linaeleza kwamba ndege za kivita za Russia na zile za serikali ya Siria zimefanya mashambulizi ya anga zikilenga maeneo yanayoshikiliwa na waasi mjini Aleppo usiku wa kuamkia leo. Kundi hilo la Syrian Observatory for Human Rights limeripoti mapema leo kuwa darzeni ya mashambulizi yamelenga mashariki mwa Aleppo usiku kucha, huku mapigano ya ardhi yakiendelea kwenye mipaka ya kaskazini na mashariki mwa mji huo. Kulingana na kituo cha habari mjini Aleppo kinachomilikiwa na wanaharakati, mashambulizi hayo yamekuwa au hata yameua na au hata kujeruhi watu wengi, ingawa idadi kamili haijulikani, huku ikiaminika kuwa watu wengi wangali wamefunikwa kwenye vifusi. Mataifa ya magharibi yamelaumu Rasia ya na Siria pamoja na washirika wake kwa mashambulizi dhidi ya mahospitali na misafara ya kuleta msaada mjini Alepo wakati wakati wakisaka waasi wanaonuia kupindua serikali ya Rais Bashar al Assad. Na mahakama moja ya Uholanzi imeamua hivi leo kwamba waendesha mashtaka huko Uholanzi wanaweza kuendelea na mpango wao wa kumfungulia mashtaka mwanasiasa wa mrengo wa kulia Gart Wilders kwa hotuba yake iliyochukuliwa kuwa ya chuki dhidi ya Uislamu. Wilders na mawakili wake walimtaka jaji, wakati wa kikao cha awali cha kesi hiyo mwezi uliopita, alitupilia mbali mashtaka hayo, wakidai waendesha mashtaka walishawishiwa kisiasa katika lengo la kumharibia juhudi zake katika uchaguzi wa mwezi Machi mwakani. Katika uamuzi wake hata hivyo jaji katika mahakama ya wilaya ya The Hague alikataa madai ya Wilders akisema kwamba waendesha mashtaka hao hawawezi kuathiri uhuru wake wa kisiasa. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau. Jiandaye tunapojitosa kwenye makala ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA hapa Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sandei Shomari. Nam, kwa undani hii leo, tunaanza kuangalia huko nchini Kenya, ambako jeshi la nchi hiyo KDF limetimiza miaka mitano sasa tangu walipokwenda nchini Somalia kwa maana kundi la kigaidi la Al-Shababu Oktoba 16 mwaka 2011 katika jina la operesheni Linda Nchi. Hii inaonekana kama ilikuwa ni hatua ya kujaribu kuangamiza kabisa kundi hili la Al-Shababu ambao limekuwa likifanya mashambulizi kadhaa katika nchi ya Kenya hasa upande wa kaskazini kwenye mpaka wake na Somalia, ikielezwa kwamba operesheni hii pia ilipata baraka za serikali ya Somalia, na wakati huo ilionekana kwa mujibu wa vyombo vya habari mbalimbali kwamba imeungwa mkono na wananchi wa Kenya. Sasa kuangalia haya kwa undani, tunaye Bwana Simiu Warunga, mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya, na Bwana Mbijiwe Mwenda ambaye ni askari wa jeshi mstaafu na pia mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya mwandishi wetu Mombasa, Josephat Kioko. Basi niwakaribishe na moja kwa moja nianze nawe eh, bwana Mbijiwe, utueleze tu bwana Mbijiwe, utueleze hali ilivyo sasa tofauti ya usalama nchini Kenya baada ya kuona hawa askari wa Kenya wamekusha kwenda katika muda huu wa miaka mitano. Karibu sana. asante Nashukuru kwa hapa na wasalimu wenzangu hasa eh, captain, I mean, meja mstaafu Werunga. Imekuwa siku nyingi hatua nani Nairobi sasa tangia jeshi letu enyewe liende kule nchini <coughs> Somalia ya pasa miaka mitano iliyopita, kama ulivyosema, pamekuwepo na mabadiliko makubwa ya usalama wa taifa letu. Kwanza kabisa walipoenda kule, usa usalama wa taifa ni kama uvamizi wa kigaidi ni kama uliongezeka, basi ikaleta lile dhana la kuwa usalama umedorora lakini wajua, hizo kwa kimombo ni zile tunaita kwa kimombo kicks of a dying horse, manake jeshi letu kuruka kwenda kule, kule Somali ili, iliashiria kwamba tuko tayari kukabiliana na kundi hili la Alshabab na um, licha kuwa mashambulizi ma yaliongezeka, e, yale ya Westgate, baadaye kule Garisa University, kule Mandera sasa. Lakini siku za, za majui ya pasa mwaka mmoja uliopita usalama wa nchi umeimarika kabisa. Na utajua kwamba tumekuwa na makongamano makubwa ya kimataifa hapa nchini Kenya, usalama umekuwa umeimarika, hapajakuwa na vitisho vya usalama. Kwa hivyo miaka mitano baadaye, nafikiri tumepiga hatua mbele kiusalama katika taifa letu. Mmepiga hatua mbele za kiusalama, nashukuru kutueleza hilo la kupiga hatua mbele za kiusalama. Lakini basi nije kwake meja mstaafu uh, Simiyu Warunga, hebu tueleze kwa upande wako wewe, tofauti no unayoiona hivi sasa baada ya jeshi la Kenya kuelekea huko nchini Somalia ni ipi? Kuna tofauti uh, kiasi, ingawa bado tunaona hawa majangili bado wanaleta matatizo katika nchi yetu, lakini uwazi ni kwamba tangu jeshi la Kenya lipelekwe Somalia, imekuwa ni ime, imepunguza uwezo wa maharamia kujaribu kuleta matatizo ambayo yale ni makubwa ambayo yanasumbua nchi yetu lakini kwa muda sasa ingawa bado wanatupiga vita katika mpaka mpaka, uwezo ni kwamba jeshi tangu lipelekwe kule, wamepunguziwa uwezo, wamepunguziwa nafasi ya kutembea kila mahala, na inawafanya wawe ni lazima wajipange vyema na lazima wawe na mikakati ya kutosha ili walete mikasa katika nchi yetu ya Kenya. Na pengine kwa mpaka sasa unavyoona e, katika utaalamu wako wa usalama na uchambuzi hii swala la hawa na jeshi kuwepo kule mpaka sasa, unafikiri ni kitu ambacho kilikuwa ni uamuzi mzuri uliofanyika wakati ule, kuendelea kuwepo kwa jeshi, au pengine kama walivyokuwa waraia wengine wakitoa maelezo yao, kama pengine jeshi irudi nyumbani? Na nadhani mara ya kwanza tulipoenda ya Somalia ilikuwa ni vema kwa sababu tulienda kama nchi, yaani tulichukua ile, kwa kimombo tunaita unilateral decision, kama nchi tukajipeleka Somalia. Na mambo yote ambayo yalikuwa yanafanywa na jeshi la Kenya ni mambo ambayo nchi ilikuwa imeamua kwamba yatafanyika wakiwa Somalia. Tatizo ni kwamba wakati walijiunga na kikosi cha AMISOM uwezo wa kutoa uamuzi kama nchi ukaisha, na ikawa ni lazima chochote ambacho wanafanya kule Somalia lazima iwe katika ile mikakati ya African Union. Ilipunguza uwezo wa Kenya kama uh, nchi, ikapunguza uwezo wa jeshi la Kenya kama jeshi, na ikawa ni vigumu wanajeshi wa Kenya kuamua mambo ambayo walikuwa wanafikiria angekuwa mema kwa nchi ya Kenya, uh, ila lazima wapitie katika uh, umoja wa Afrika, na hapo tunajua kwamba ilipunguza uwezo na ile freedom of, uh, action kwa kimombo, kuwapea uwezo wa kuendeleza yale ambayo wangefikiria wangeyafanya na lazima ikawa ni warudi katika mpangilio ya African Union, na kwa namna hiyo ikawapunguzia uwezo kabisa wa kufanya yale ambayo nchi kwa kibinafsi ingependa kufanya. Na pengine mpaka sasa kuna wengi wanajiuliza, hakukuwa na idadi wakati wametokea mashambulizi dhidi ya jeshi la Kenya, walipouwaa wanajeshi Unafikiri hilo ni kwa nini linakuwepo na kuna shindwa kutolewa idadi mpaka sasa? Najua kuna kuna kuna sababu nyingi. Moja ni kwamba hatuwezi kupenda kuwasaidia wanamgambo katika ile hali ya propaganda, kwa sababu mkipea namba na ijulikane ulimwengu mzima kwamba nchi yetu nchi ya Kenya ilipoteza wanajeshi kiasi fulani itakuwa ni kama kuwapigia debe a wanamgambo na kuonyesha ulimwengu kwamba walifanya kazi kulingana na uwezo wao. Ya pili ni kwamba wanajeshi pia ni binadamu na ni lazima wakati wanachukuliwa kikazi, iwe ni kwamba ni kazi inachukuliwa ikijukua kwamba wana familia, wana wenzao ambao stori ikitokea kwamba inafanyika na majina yanapeanwa, ama namba inapeanwa, upande wa moral itawasumbua So kwa matatizo hayo hizo, uh, hizo viwango viwili inaonyesha kwamba ni vigumu nchi kusema kwamba wanajeshi kiasi fulani wameuawa. Ya tatu ndugu yangu ni kwamba wakati wewe kama nchi umejipeleka Somalia, umejipeleka ukisema una uwezo wa kupambana na lile tatizo ambalo limekupeleka huko, wakati unapoteza wanajeshi wako kwa namba ambayo sisi tunafikiria Kenya ilipoteza wanajeshi itakuwa ni vigumu sana kama taifa kutaja namba ya wale wanajeshi ambao wameuawa, na huu ni mtindo ulimwengu mzima. Asante uh, sana Meja mstaafu Simiyu Werunga. Sasa nikirudi kwako, eh, Bwana Mbijiwe, hebu tueleze kwa upande wako, pengine nini ambazo unaona ni changamoto kijeshi hasa unapokuwa katika eneo kama lile ambalo kama ilivyoelezwa na afisa mwenzako kwamba kuna changamoto tofauti na vita nyingine ambazo pengine watu wamezisikia zikiendelea katika bara la Afrika? Eh, kwanza kabisa, changamoto ya kwanza nikubaliana na mwenzangu hapo, Bwana Werunga, ni kwamba jeshi la Kenya kule Somalia, ama kikosi cha jeshi la Kenya li kilipunguziwa ile nguvu ya wa uamuzi wakati ambapo liliunganishwa na Umoja wa Afrika hivi. E, punde tu hapo awali wenzako waliponiita wali nilikuwa kwenye darasa ambapo hoja hiyo iliibuka leo jioni. Hata sikujua ndio tunayo discuss hapa hivi leo, na pakawepo na wale ambao wanafikiria kwamba hata lile eneo ambalo Al-Shabab hawajaweza kuangamizwa lile eneo la Gedo, Baidoa ambayo inaitwa sector three katika ile strategy ya ya, ya kuangamiza Alshabab kule eneo hilo bado liko katika udhibiti wa jeshi la Ethiopia, kulingana na vile walipewa sectors wale mataifa yale mataifa yaliyokule. Lakini Ethiopia hawakuweza kuangamiza Alshabab katika eneo lile, sasa inakuwa ni vigumu jeshi la nchi yote hasa lile la Kenya kufanya uamuzi wa kwenda ku, kuangamiza Alshabab ama wanamgambo katika eneo hilo na changamoto ya pili ambayo pia utajua imekuwepo hadi juzi, mpaka Uganda wakasema wataondoa majeshi wao yao, ni ile changamoto ya ufadhili ama pesa, manake kuwa na wanajeshi pale inamaanisha gharama kubwa ya vifaa, ya mishahara ya wale wanajeshi na e, welfare yao. Sasa kama hapana, kama hakuna pesa za kutosha, basi na hiyo unakuta pia imeangamiza ama imepunguza e, ile nguvu ya jeshi lile kufanya kazi. Na mwisho kabisa e, ambayo labda ndugu yangu Werunga atakubaliana nayo ni kuwa hatuna clear timelines, ama wakati ambao tunakisia ama kusudia kwamba kazi hiyo ya wanajeshi wetu kule Somali itaisha. Sasa changamoto ile, msipokuwa na clear timelines, basi hamna zile zinaitwa milestones ambazo lazima mseme, mpaka wakati huu hadi huu tuwe tumefanya hivi, hadi huu mpaka hivi tuwe twafanya hivi. Kwa hivyo tukiweza kuwa na clear timeline za wakati upi operation hii itaisha, basi huenda tukawa na hizo timeline, na baadaye itatusaidia katika operation hiyo. Asante sana. Nikija kwako mwandishi wetu Josephat Kioko pale Mombasa. Hebu niambie Josephat, kwa upande wa huko Mombasa na pengine kwa ufuatiliaji wako hivi sasa, wananchi nchini Kenya wanazungumza nini kuhusu muda huu wote ambapo jeshi limekuwa hapo nchini Somalia. Haya, naona bahati mbaya tumempoteza hapo Josephat Kioka, tukikupata tena tutarudi kwako. Basi rudi kwako uh, meja mstaafu mbijiwe Mwenda, pengine kwa upande wako wewe, uh, unazungumza kila siku na wananchi mbalimbali mbali, katika maeneo mbalimbali nini ambacho uh, wanazungumza kutokana na jeshi kuwepo kule? Eh, kusema ukweli tangia mwanzo wa taifa letu kuingia pale, kama vile Werunga alivyotangulia kusema ni kwamba eh, palikuwepo na ile support ya taifa, unilateral decision tuliyoichukua sisi. Palikuwepo na uunguaji mkono mkubwa wa operesheni hiyo, na si kwamba umepungua. Lakini kwa mfano, shambulizi la hapo Januari la LAD, ambapo tuliweza kuwapoteza namba ya askari ambao tusiwajua ni wangapi na pakawa na maafa makubwa na ushambulizi ule uka- shambulizi ile e, likaleta matatizo makubwa katika kile kikosi. E, kwa, kwa, kwa, kwa mbali wengi, hasa ule mlengo wa upinzani katika siasa palianza kuingia tashiwishi e, na maongeo ya kwamba jeshi letu labda halifai kuwa pale na sasa E, pakawepo na namba kubwa ya Wakenya ambao wanahisia wana, wana za kwamba jeshi letu labda liko kule kwa muda mrefu ambao usiofaa, ama ile tunasema outlasting yo, yo youthfulness. Lakini e, matatizo hayo ama misemo hiyo haijazidi ile ya wananchi wa Kenya kuunga mkono e, jeshi letu, na utaona kama siku ya leo hata zile jumbe ambazo zimekuwa kwa mitandao ya kijamii ya kulipongeza jeshi letu wakati wa kuadhimisha miaka mitano ya KDF Day Habari eh, hizi ama jumbe hizi zote zimekuwa ziki nyingi, hasa zikiegemea Somalia, na kuambia asanteni kwa kujitolea kufanyia taifa letu kazi kule Somalia, tunawapongeza, tunawatakieni heri na fanaka. Kwa hivyo ina, bado inaashiria kwamba wananchi wengi bado wanaipa support, eh, wanalipa support jeshi letu na nafikiri hata operesheni hile bado wanaiunga mkono mpaka taifa la Somalia liweze kuwa na amani na eneo hili la Afrika liwe na amani. Asante sana bwana Jiwe Mwenda. Naona Josephat Kioko amekusha patikana tena kwenye laini, karibu kwa undani Josephat Kioko. Hebu Josephat, leo tueleze kwa upande wako huko Mombasa, Kenya, shughuli zilivyokuwa na jinsi gani wananchi wanavyozungumza kuhusu kuendelea kuwepo, eh, kwa jeshi au kikosi cha kijeshi kule Somalia. Asante Shomari, ni, ni ni jambo la kutia moyo kwanza familia za wale waliopoteza vijana wao ama wanajeshi wa Kenya wakiwa wamekwenda katika vita Somalia au nchi nyingine, familia zimekuwa zikikutana na wanajeshi wa katika ihi za KDF. Kama leo familia zimejitokeza katika kambi kubwa ya hapa Mombasa, kambi iitwayo Mtongwe Base na kuwakumbuka wale waliofariki, na hapo wakaona kweli serikali na ina moyo mkubwa kwa hizi familia. Kuna wale wengine wameeleza wa, wa, wa wazi kwamba washafidiwa na serikali baada ya kupoteza wapendwa katika nchi hiyo. Na lamuna zaidi, ukizungumza wana, wananchi mitaani wana maoni tofauti. Kuna wale wanaohisi wa kweli, kama vile mbiji amesema, wanaolalamika wa ni wachache kuliko wale wanaounga mkono jeshi la Kenya kusaidia Somalia. Mvutano bado hupo, umekuwa ni wa kisiasa Bunge lenyewe limekuwa na malumbano kuhusu suala la jeshi letu kusalia Somalia, lakini la mno zaidi eh, vile hali ya usalama inazidi kushuhudiwa katika nchi hii, unaweza ukazungumza kwamba kweli kuna, kuna mwelekeo mzuri. Lakini kile kimenishangaza nikitembea mwezi huu mzima ni kwamba katika zoezi la kusajili vijana kujiunga na vikosi, vile vijana walikuwa wakijitokeza kwa wingi zamani hii idadi ni kama kuna uoga fulani. Mtu akisikia anaenda kujiunga na polisi au jeshi la Kenya, idadi inakuwa ikipungua. Nadhani kuna hiyo dhana kwamba eh, ukiingia jeshini unakuwa vitani na kuna madhara. Hilo pengine ndio changamoto ambalo basi itaendelea kupambana e, na jeshi la Kenya. Napenda nikushukuru sana e, mwenzangu kule Mombasa e, Josephat Kiyoko, hali kadhalika maafisa wa safu wa jeshi Simeyu Werunga na Mbijiwe Mwenda ambao pia ni wachambuzi wa masuala ya usalama kutoka nchini Kenya. Asanteni sana. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Kaa tayari kwa sehemu ya pili. Hii ni kwa Undani na tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kipindi hiki, ambako hivi sasa tunamulika kuhusu nishani ya Nobel, na itakumbukwa kwamba, msikilizaji, dunia jana ilishuhudia mwanamuziki mkongwe wa Marekani Bob Dylan akishinda tuzo ya nishani ya Nobel ya mwaka huu katika fasihi, akiwa mtunzi wa kwanza wa nyimbo kupata tuzo hiyo ya kifahari basi hebu tuangalie kwa undani tuzo hii ina maana gani wanapata watu gani wanapata vipi mpango wake mzima ukoje basi nao hapa studio wenzangu harrison kamau hali kadhalika hadi jariami kuweza kuchambua swala hilo kwa undani zaidi na moja kwa moja basi harrison kamau hebu tuanzie kwako wewe utuambie tuzo hii ina maana gani na ilianza vipi na lini hasa Asanti sana Sande, kwa kunipa nafasi hii. Nikirudi kidogo kwenye historia ya tuzo ya Nobel, ni kwamba kwa kawaida tuzo hii huwatambiwa waliofanya vyema kabisa na kutambuliwa kwenye nyanja tano muhimu ulimwenguni, na nyanja hizo, kwanza kabisa, ni katika nyanja ya kemia ama ukiniruhusu kidogo kwenye Kiingereza, wengine watauliza mara wan, wan, wan, wan, nyingi wanazisema kwa kizungu ni ya chemistry. Kuna ile ya fizia ambayo ni ya physics, kuna ya fisiolojia ya physiology, au nyingine ya fasihi ndiyo wanasema ni ya literature. Tuzo hizo mwanzo wake ulikuwa ni karne ya ishirini na alianzisha ni mwanaviwanda na pia mvumbuzi kutoka Sweden kwa jina Alfred Nobel. Kuanzia mwaka wa 1901, tuzo hizo zimekuwa zikitolewa kila mwaka, wakati mwingine kizitambua waliojaribu sana katika kuleta uwiano baina ya mataifa yaliyozozana na hatimaye kuzingatia amani kulingana na wosia ulioachwa na Alfred Nobel. Washindi huchaguliwa na kamati ya wanachama watano wanaoteuliwa na bunge la Norway. Tangu mwaka wa 1990 tuzo hiyo hutolewa Disemba 10 kwenye ukumbi wa mji wa Oslo kila mwaka basi. Kabla ya hapo tuzo hizo zilikuwa zikitolewa kwenye chuo kikuu cha Oslo kitengo cha sheria tangu mwaka wa 1947 hadi pale mwaka wa 89, lakini mbele kidogo, katika miaka ya mwanzo mwanzo pale miaka ya karne ya 20 tuzo hizo zilikuwa zikitolewa kwenye taasisi ya Nobel huko Norway. Kabla ya hapo zilifanyika kwenye bunge Asante sana Arison Kamao. Basi vilevile, Hadija Riami, hebu tuambie kwa upande wako, pengine utueleze taasisi zimetajwa, pengine ni taasisi gani zinahusika katika kutoa eh, tuzo hizi? Yeah, eh, sawa. Asante Shomari, lakini kabla hatujaendelea, amezungumzia tuzo tano, lakini kasahau tuzo ya amani, tuzo ya uchumi. Hizo pia zinatolewa na si Norwe peke yake ambayo inatoa tuzo hizo. Stockholm Sweden pia inatoa tuzo ya amani ya Nobel ambayo hiyo pia wanatoa pamoja na dola milioni moja. Lakini kuna taasisi kama nne ambazo zinahusika katika kuchagua washindi wa tuzo hizo. Kuna Royal Swedish Academy of Sciences, kuna Nobel Assembly ambayo hii ni taasisi ya Karolinska huko huko Sweden. Kuna Swedish Academy ambayo hii pia nayo inahusika katika utoaji wa tuzo na pia sasa, Norwe, kuna Nobel ya Norwe. Hii kwa mfano Norwe, hii ni bunge la Norwe huteua wanachama karibu ish, hamsini ambao wanakuwa kwenye hii tu, uh, Nobel ya Norwe alafu hao hamsini wanachagua kamati maalum, na kamati hii inakuwa ni kamati ambayo wataalamu wake wanafanya kazi kwa miaka mitatu kwa ajili ya kushughulikia hii tuzo ya Nobel tu. Mm-hmm. Sawa kabisa. Pengine kama kwa upande wako ulikuwa unaendelea kuzungumza, unataka kuniambia kuhusu tuzo hizi. Ulikuwa unaongeza nini hapa? Ah, ninataka kusema kidogo kwamba wanawania, watu wengi hujiuliza nani hatimaye hupata ushindi huu. Ushindi huu uanzia mbali sana na kuna wale ambao wanaamini kwamba wana mambo fulani ambao wamefanya na kwamba wanaweza wakafaulu kuweza kufuzu ama kuweza kupewa kutuzwa. Kwa hivyo kinachofanyika ni kwamba mwezi Februari, kabla ya tuzo kutolewa mwisho wa mwaka, wengi hutuma maombi yao, na maombi huwa mengi, wakati mwingine hata zaidi ya mia mbili ya watu katika kila sekta ambao wangetaka ku, ku, ku, kutathminiwa na kuangaliwa na ile kamati ili kuidhinishwa na hatimaye kupata mshindi. Na jambo kidogo ningetaka kuliguzia, ndio mwaka huu ni kwamba kati ya washindi wa tuzo ya mwaka huu hasa ya amani sande, ningetaka tuangalie kidogo mshindi wa tuzo ya amani ambaye ni rais Juan Manuel Santos wa Colombia, ambaye tarehe ishirini na sita mwezi uliopita aliungana na marais wa kieneo pamoja na viongozi kwenye hafla ya kihistoria kutia saini mkataba wa amani baina ya serikali yake na kundi la uasi la zaidi ya miongo mitano la FARC. Lakini siku sita baadaye, wapiga kura nchini humo, yani Colombia, walipinga mkataba huo wa rais Santos, lakini licha ya hayo kamati ya Nobel Ijumaa iliyopita iliamua kuwa yeye ndiye mshindi wa tuzo ya amani ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita kwa kusisitiza kwa, kwa kuweza kusitisha vurugu na zaidi, kwa zaidi ya miaka hamsini na miwili nchini Colombia. Nalotaka kusema ni hivi kwamba mshindi sana sana anaweza akawa kwake nchini haonekani kama alifanya kitu, unasikia wapiga kura bado walimpinga, lakini kimataifa akaonekana kwamba alipiga hatua mwafaka kabisa, amepata zaidi. Zaidi. Kwa kwa liyo, kabisa, lakini piyano. Alizungumzia kuhusu wale ambao huwasilisha maombi, labda ni kujaribu tu kuwaeleza wasikilizaji wetu kwamba hakuna mtu binafsi anayeruhusiwa kujiteua mwenyewe kuwania tuzo hii. Utaratibu unabainisha wazi kwamba wale ambao majina yao inawasilishwa inakuwa, kuna maelfu ya wasomi, maprofesa wa vyuo vikuu, wanasayansi, washindi wa zamani wa Nobeli, wabunge na mabunge mbalimbali ambao wao hawa hutaja baadhi ya watu binafsi na taasisi ambao hawa wanawafanya kwamba ni wagombea. Kwa hiyo wanaenda kule, majina yao yanapelekwa, yanaangaliwa, alafu ndo wagombea wanateuliwa, lakini mtu binafsi hawezi kuwasilisha Mbezi. Mm, na kama inakuwa hivyo basi, pengine kama tunavyosema, majina yanakuwa ni mengi sana. Kama wamesema hapo wanakuwa zaidi ya mia mbili. Sasa pengine, Hadija, baada ya hawa watu kuteuliwa, tunapata mshindi. Je, wale ambao wanakuwa hawakupata ushindi kwa upande huo inakuwaje? Kwanza, kwa mfano kwa mujibu wa mtandao wa Nobelprize.org mwaka huu kulikuwa na wagombea mia tatu sabini na sita kwa ajili ya tuzo ya amani ya Nobel kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita ambapo kati ya hao watu binafsi walikuwa mia mbili ishirini na nane na taasisi zilikuwa mia moja arobaini na nane kwa hiyo kati ya wale ambao wameteuliwa safari hii wale watakaobaki majina yao sasa yanabaki kuwa ni siri kwa muda gani kwa mujibu wa kanuni na sheria kwa muda wa miaka hamsini huwezi kutangaza kwamba hawa walikuwa kwenye huu utaratibu wa kugombea mm. ushindi wa tuzo ya Nobel. Kwa hiyo kwa, kwa miaka hamsini kama ulichaguliwa kwa miaka hamsini pengine <laughs> unaweza kuwa umeshakufa wakati huo, kwa hiyo hutojua, pengine labda wajukuu au vitukundo watajua <laughs> ah, kumbe <laughs> babu alichaguliwa. Kwa hiyo ndo hivyo pengine, nami pia nilikuwemo, sijui manake, baada ya miaka hamsini kusema sasa pia kusemaasa labda, <laughs> ugusie kwa upande mwingine kwamba pengine, sawa, tumetaja hizi nchi mbalimbali, lakini je, kuna wahusika maalum kwamba nani anahusika katika pengine kutoa hizi tuzo wakati wa kutolewa? Ah, wahusika kivipi, kwamba wakati wa kutoa hizi tuzo pengine kuna nchi kama vyotaja, ndio zinazohusika hizo nchi peke yake au kuna watoaji maalum? Nchi zinazohusika ni mbili. Nchi ambazo hutoa tuzo ni Stockholm, Sweden, isipokuwa tuzo ya amani ya Nobeli, hiyo huzawadiwa na Oslo, Norway. Na tuzo hizi zote mbili zinaambiwa ni tuzo kubwa sana, zinaheshimiwa sana, na hutolewa katika nyanja ya fasihi, afya, fizikia, kemia, amani na uchumi na saa nyingine tuzo moja labda ya fasihi, labda safari hii tu ndio imekuwa ni mtu mmoja, lakini inaweza mm, kuwa labda watu watatu, labda ya afya ikawa watu wanne au watatu au mmoja, inategemea. Lakini nchi zinazotoa ni hizi hizi mbili, Sweden na Norway tu. mm-hmm. Safi kabisa, nashukuru sana Hadija Riyami, nashukuru sana Harrison Kamau kuwepo hapa studio, hali kadhalika mwandishi wetu kule Mombasa Josephat Kio kwenye sehemu ya kwanza, maafisa wa jeshi Simiyu Warunga na Mbijui Mweni na Boni, wastaafu na wachambuzi wa maswala wa ya usalama. Shukran pia kwa wasikilizaji wetu wote kwa kuungana nasi kutoka hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi Aida Isa na watekeni wote usiku mwema kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC.