hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Somaji ni mimi Mary Mgawe. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, amekiri Jumapili kwamba anapoteza uungwaji mkono wa wapiga kura wanawake, lakini akalaumu vyombo vya habari kutangaza taarifa za wanawake wanaodai aliwanyanyasa kingono zilizoathiri kuwa na mvuto kwa wapiga kura hao. Alisema katika mtandao wake wa Twitter kwamba utafiti wa taifa unaonyesha kwamba kampeni zake dhidi ya mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton bado zinakaribiana. Aliongeza kuwa unaweza kuamini kwamba nimepoteza wapiga kura wengi wanawake kutokana na matukio yaliyotengenezwa ambayo hayakuwahi kutokea. Vyombo vya habari vimeiba uchaguzi utafiti wa kura za maoni uliotolewa Jumaapili na mashirika ya habari ya The Washington Post na ABC unaonyesha kuwa Clinton anaongoza kwa asilimia 47 na Trump ana asilimia 43. Umoja wa Mataifa umesema takriban wakimbizi laki tatu na sabini walioandikishwa na wasiokuwaandikishwa wamerejea nyumbani kutoka nchi jirani ya Pakistan mwaka huu tangu mwezi Julai. Ofisi ya uratibu ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na masuala ya kibinadamu huko Kabul imetoa taarifa ikisema kuwa karibu raia elfu 52 wa Afghanistan walikatisha mpaka kuingia Afghanistan wiki iliyopita, ikiwa ni idadi kubwa kurekodiwa tangu kipindi cha mwaka 2009, imesema. Shirika la kuhudumia wakimbizi kwa kushirikiana na maafisa wa usalama na mashirika mengine ya msaada yanatoa msaada kwa wakimbizi wote. Wakati huo huo, vikosi vya usalama nchini Afghanistan vimedai kuwa vimesukuma nyuma kundi la Taliban kutoka maeneo muhimu kusini mwa mji mkuu wa jimbo la Helmand. Kundi hilo la uasi lilifanya uasi mkubwa katika mji wa Lashkargah kwenye jimbo la Helmand wiki moja iliyopita na kulazimisha kuingia katika baadhi ya maeneo. Dazani za wanajeshi wa Afghanistan waliuawa katika mapambano ya hivi karibuni huku wengine wakijeruhiwa vibaya na kulazimisha jeshi la Marekani kufanya mashambulizi ya anga kwa kusaidia vikosi vya serikali. Gavana wa jimbo hilo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba vikosi vya usalama vimechukua baadhi ya maeneo waliopoteza kwa Taliban baada ya kusaidiwa na mashambulizi ya anga. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Shambulizi la bomu limepiga katika eneo la kuabudia Washia leo Jumapili kwenye mji wa Baghdad na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine wanne. Hakukuwa na taarifa za haraka za aliyehusika katika shambulizi hilo, lakini linaonekana ni sawa na shambulizi lingine aliyowahi kufanywa na kundi la Islamic State. Mshambuliaji mwingine wa kujitoa muhanga ameua zaidi ya watu 35 na kujeruhi wengine 50 jana Jumamosi. Marekani na Iran wameshutumu mashambulizi hayo na kutuma salamu za rambirambi kwa waathirika. Kimbunga Sarika kimepiga Philippines kikiambatana na mvua kubwa, upepo mkali, hasa katika kisiwa cha Luzon mapema Jumapili. Mabadiliko ya hali ya hewa wamelazimu watu elfu kumi na mbili kuhama nyumba zao. Mvua hizo zimesababisha pia mmomonyoko wa udongo na kuharibu mazao. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kimbunga Sarika kilikuwa na upepo mkali uliosafiri kwa kilomita 130 kwa saa. Maafisa wa hali ya hewa wanasema kimbunga Sarika kinaelekea bahari ya South China. Zaidi ya safari za ndege za ndani 100 zimeahirishwa kutokana na hali ya hewa kubadilika. Na wafuasi wa upinzani nchini Nikaragua wameingia mitaani huko Lyon jana Jumamosi kudai uchaguzi wa haki, ikiwa zimebaki wiki chache tu kabla ya kufanyika uchaguzi wa rais Novemba 6. Rais wa Nicaragua Daniel Ortega amesema ana uhakika kwamba uchaguzi huu utafanyika kwa njia ya haki na amani na bila kuwa na ghasia, lakini wafuasi wa upinzani wanadai kuwa utaratibu wa tume ya uchaguzi hauko wazi, huku wengine wakidai kugomea uchaguzi huo. Taarifa zinasema kwamba rais Ortega alikataa wito wa kukaribisha waangalizi wa kimataifa kufuatia uchaguzi huo. Taifa hilo pia linapiga kura za wabunge 90 katika uchaguzi huo wa Novemba 6. Rais Otega mwenye umri wa miaka 70 amemchagua mke wake Rosario Muliro kuwa mgombea wake makamu wa rais. Karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi chako kingine chena cha salamu na muziki, anayokaribisha hii leo ni mimi Sandey Shomari. Tuungana nayo basi mpaka hapo mwisho wa kipindi hiki, moja kwa moja mwenye bahati ya kutufungulia kipindi cha salamu na muziki hii leo si mwingine ni wewe Mbaga Karim, kwa njia ya Facebook. Hapa nasoma salamu zenu msikilizaji Mbaga Karim wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania. Unapela salamu zako ziende kwa Mseto Matata, Saidi Juma, Nyanda Mayala na Jafari Kopo. Pia unasema hujamsahau Karigo Mshana, Stanza Mavundimwe na Neema Kimario wote hawa hukusema wako wapi lakini, unaambia ujumbe VOA mnavuma Afrika Mashariki kama kimbunga. Sante sana. zamuni yako Safari Mwinyereza, ukiwa Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unapeleka salamu zako ziende kwa ndugu zako, unasema wote kwa pamoja. Wakiwa wapi huku, unawataja Omari, Justin, BJ. Wote hawa unasema wako hapa Marekani. Umewakumbuka pia Gilbert Tantin wakiwa Bujumbura, Burundi, Alex A. Ange akiwa Canada unasema ukumsahau mzee Jesi Kazera Bozambo Morna na Zawadi hawote ukusema kwapi, na ujumbe unawambia unawapenda sana hawa. Haya, zamu ni yako Richard Patrick Jaco Jakodongo Richard, napenda salamu zako ziende kwa Patrick Macopolo akiwa Mara Tanzania, Marcelina Mazaro akiwa Buturi, Irene na Sebastia Pascopita unasema yuko kulekule Buturi ujumbe unawaambia mungu ni wa wote asante sana nashika zamu yako wewe sayenda mabule magesha ukiwa tanga tanzania unapata salamu zako ziende kwa amos magali emmanuel makande masanja mrongola wote hao unasema wako bariadi huku msahau lenga chapati wa muhaha bariadi mbogoshi jagira emmanuel butogwa na juma ramadhani wote hao unasema wako mkololo bariadi ujumbe unawaambia utamu wa chipsi unaujua mwenyewe. Haya, ah, bwana asante. Levi Manua, ukiwa wapi kule Kiambu nchini Kenya, unapenda salamu zako ziende kwa Winnie, Nancy, Andrew na w wazazi, wazazi wako wanasema wakiwa Kisii. Ujumbe unawaambia tuendelee kusikiliza vipindi vya VOA Kiswahili. Asante sana Levini Manua kwa ujumbe maridhawa kabisa huo. Aubini Buhendwa, zamuni yako hivi sasa unapenda salamu zako ukiwa kule Congo DRC ziende kwake Sudi Kivu. Salamu zako pia unapenda zimfikie marafiki zako kama vile Sabartini Habirangi Beki Kerekenji Papa David Buhendwa Pakashara Ijwi iw, uh, Sudi Heritia Hamisi Pamasisi hawa unasema, bila kumsahau Rafaeli Mwenda Mbali. Wote hao wako Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja, msikilizaji, baada ya salamu hizo, hebu tupate kibao cha muziki. Namwona mwana hapa, mwanamuziki machachari huyu, si mwingine ni mwanamuziki wa Tanzania, Diamond Diamond huyu Platnumz akiwa naye Davido, kichao kilichotamba sana kule Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla. E number one tat. body de my money de way Asante sana Diamond na video hayo, mambo ya number one, msikilizaji kutoka nchini kule Tanzania. Basi moja kwa moja nakamata zamu yako wewe, Emmanuel Mongoya, unapenda salamu zako ukiwa Mbulu Tanzania, ziwafikia mama yako mzazi Maria huko msababu, baba yako Eliya Mongoya, dada yako elijawa Neema elisante. Ujumbe unawambia hao wote tumtegemee Mungu. Zamu ni yako, Aubin Buhendwa, ukiwa kule Congo Bukavu, unapenda salamu zako ziende kwake Kumenki bila kumsahau Rafaeli Mwenda Mbeli na Papa Molebenda wote kwa Paul, ziendi, unasema kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aron Paul wa Dar es Salaam unapenda salamu zako ziende unasema kwa familia yako ikiwa pale Arusha, Mererani, na marafiki zako wote wa pale Arusha. Asante sana Oswini Bondai unapenda salamu zako hii leo ziende kwake Francis Peter akiwa Tokorado kule Ghana. Ajala Juma popote alipo Tanzania, umemkumbuka pia Raymond Kashmiri Mavura unasema popote alipo nchini Tanzania. Peter maridadi yuko Uingereza e, pia kumsahau Matias mbonda wa Dar es Salaam niko amsi wa Dar es Salaam, ujumbe unawaambia hapa kazi tu. hey, hey, haya bwana, kazi kubwa kwelikweli. Joshua mila, Joshua milia unapewa ukiwatanga Tanzania, unasema nawasalimieni nyie wote hapo studio. Asante sana kwa niaba ya wenzangu wote nakwambia asante, ndugu yangu jire ukiwa wapi Dije ukiwa Beni kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema salamu zako unapenda ziende kwa baba yako mzazi Kabambi Silvesta Hangi, umemkumbuka pia mama yako mzazi Germania Mokimbo Muhindo, pia umemkumbuka ndugu zako hawa unataja: Rodrige Yaniki, David Kabambi, Mordoche Kabambi, Safi Kabambi, Karini Kabambi na mwisho dada yako mkubwa unasema Sara Kabambi Abigail. Safi kabisa na kama hata kadi yako sasa, nikitoka kutoka Facebook na kadi yako Maganga S Maganga, sanduku la posta ni mia moja, Kigoma, Tanzania. Unapenda salamu zako ziende kwake Saidi Mkwizu akiwa NSSF Kahama, Daudi Kikoti ya Dodoma, Kashindi Maulidi akiwa Kigoma, Edward Kabamba akiwa Moshi, Bakari Ndikumana akiwa Burundi, Deusi Masunga kule Mwanza, Daniel Maduhu Dar es Salaam, Choma wa Choma akiwa Mpanda, Jofre Njereka akiwa Mkojuni, Mbeya, Mitwe Simitwe akiwa kule Kigoma, Hawa Mayahana akiwa Mtimbira, Masalu Ngupingo akiwa Mwanza, huku msahau pia Ali Maganga akiwa Mtimbira. Unawaambia ujumbe wa Tanzania wote tuienzi amani yetu, wabaya hawaipendi hali hii. Sawasawa kabisa ujumbe kutoka kwake huyo Maganga Ese Maganga. Narudi kwenye kadi, nakamata kadi ya nani huyo? Kadi yako wewe, si mwingine ni cloteri eh, Klo, kadondo akiwa beni DRC, unapata salamu zako, unasema ziende kwa watoto wako wote na marafiki zako wote eh, wanakutambua kama klotea. haya nafikiri wamepata ujumbe. Emmanuel Sylvester zamuni yako ukiwa Tanzania unapenda salamu zako ziende kwake kwake Emmanuel Kaizile Sylvester, Arnold Sylvester Iluminata Silvester, huku msahau pia Winfrida Silvester, Raiberatha Silvester, Edina Silvester na marafiki zako wote wanasema popote pale walipo. Zamuni yako King Majuto, ukiwa Geita, unapenda salamu zako ziende kwake Joseph Malambi Kasanda Kashije, huyu unasema mjomba wa watu Emmanuel uh, Mwaya Mnyampande, Cide Musa, Bosco Mushi, Zafachinga uh, au unamwita the big boss John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi Chinga na Salim Nasoro Sayungi, ujumbe unawaambia jamani, tukumbukane, tukumbukane kupitia Sauti ya America VOA. Saresara Nasoro Juma unasema salamu zako ukijiita Nsolo, ukiwa Dar es Salaam, unapenda ziende kwa kina nani? Dada Nyamizi unamwita huyu akiwa Tabora, Tanzania. Rema Tabit uko msahau Chausi, umemkumbuka pia Yasini Ligi wa Tabora, Kulwa akiwa Tabora na vilevile vile, unasema ujumbe unawapenda sana na furahi. Watakuwa wamependwa hawa watu vizuri sana. Nyanda Mayala ukiwa Majengo, Magu, Mwanza, unapesa salamu zako ziende kwake Goligota Magabe wa GGM Geita, King Majuto wa Geita, Elizabeth Daniel akiwa Ilula kule Majengo huko, sahau unasema familia yote ya Nyanda Mayala na pia Pastori Mayala akiwa Ihimbili, Magu ujumbe unaambia jamani, sikilizeni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika muda wote safi sana, kwa kuwapa hiyo muda wote. Noel Mbilinyi zamuni yako unasema halo pale, salamu zako nataka ziende kwa nani? Oklahoma city. Okay, city unaita hapa Marekani hapo, pia unapenda ziende kwake nani huyu, Mark Steven unasema mwanzilishi wa wa co Trevo, umemkumbuka uh, unasema nani hawote wa Trevo, kampuni ya Trevo hapa Marekani. Haya, Rahma Hamed, ukiwa wapi Rahma? Unapenda salamu zako ziende kwake yang Asha Muhamedi Bakari akiwa Mlandizi. Pia unapenda kumsalimia, unasema kaka yako Hosen Yakut akiwa Arusha. Haya, Vumilia Oleni kutoka Mbeya, Tanzania, unasema salamu zako unapenda ziwaenee Noah, Noa Kapindo, Thomas Wadox, Sandro Tara, unamwita Muza Sura huyu akiwa Mangamba kule Chunya, Happy Alphonse au Queen Baby. Haya, Dr. Andrea Alex Mwaliego, Hamza Adrin Isaya Mwila, unasema kuku huyu mwalimu classic. Dada yako Joi wa Kiela na Amani Mbilo wakiwa wapi Tunduma, Tanzania zamuni yako e. Francois Jerome unasema uko wapi Afrika Kusini naa salam zako kutoka Afrika Kusini ziende kwa rafiki zako wote wakiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Uvira. Amkumbuka mama yako mzazi Pastor Jerome unamkumbuka pia e, bwana mkubwa huyu unamwita Tresor Fadhili Bushagiluke, bila kusahau familia yote ya Mhigo Kaleha. Basi tupate kibao cha muziki kutoka kwa Sean Paul mjamaika huyu akishirikiana na Sia, Isa mzee wa urembo Mohamed Kachuru, Goligota Magabe, Juma Hassan Jaka na Juma Michael, wote unawatakia wote hawa siku njema. Salamu zamu ni yako hivi sasa, si mwingine ni wewe. Kadi yako nani? Nakamata kadi yako na, ili sio leba, unapenda salamu zako ziende kwake nani, mtangazaji wa zamu? Nakuambia asante sana. Unamkumbuka pia Jose Mosha, Shuku Mwachulo, Ras Sanli Nazareti mwa Kipembe, Lusajo mwa Mloka, Nota Bene mwa Kamala, Ima Sadala, Khalidi Saidi, Gachuru, Joseph Joakim Chua, Meshake mwa Mama, Juma Michael mwanaharakati, Jafari Kopo, pia kumsahau Neema Kimario, Rose Dagno, Sia Pasco Laswai, ana kesi na Charles Mjeshi. Haya, unamwita huyo mjeshi zamuni yako Magret Nyambura, ukiwa kule nchini Kenya, Nairobi, unapata zamu zako. Salamu ziende kwa, kwa mume wako mpenzi, bwana Kihara, watoto wenu Stella Waweru na Kihara. Hukumsahau somo Limwendia na familia ikiwa Nairobi. Pia umekumbuka Florence Muridhi e, unasema na jamii yake yote kule Nairobi. Pia unawakumbuka Kinyanjui Mwendia na familia yake akiwa Nairobi, Mercy ema bila kuwasahau hawa Dokta na Mama Mwendia wakiwa Kitale, Kenya. Ujumbe unawaambia unawapenda sana. E, zamuni yako Mokoliani Kipaleni ukiwa kwa Facebook unatuma salamu hizi ukiwa kule Mbeya, Tanzania. Unasema salamu zako ende kwake, Simon Emmanuel Mwasomola, Neema Mngereza, wote hao wako kule Mbeya. Ujumbe unawaambia unataka Mungu siku zote awe pamoja nao. Haya, Agatha Mapunda, zamuni yako sasa, ukiwa Mwanza, Nyakato unapata salamu zako ziende kwa wazazi wako mm Mr and Mrs unasema Mapunda, huku msahau dada zako, nasema Bebi Mapunda na Jorisi wakiwa Dar es Salaam, wakumbuka kaka zako Emma John na Paskali, wote wakiwa Dar es Salaam. Ujumbe unawambia jamani, undugu ni kufana, sio kufanana <laughs> h hey, jumbe safi kabisa huo. Nashukuru sana. Basi kutufikia hapa ndio tunakamilisha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kwa Jumapili ya leo. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakieni wote Jumapili njema kabisa. Msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha salamu na muziki. Sasa mimi Meri Mgawe na kusomea muktasari tukiwa ndio tunakamilisha matangazo yetu. Mgombea urais wa chama cha Republican Marekani, Donald Trump amesema Jumapili kwamba anapoteza uunguaji mkono wa wapiga kura wanawake, lakini akalaumu vyombo vya habari kutangaza taarifa za wanawake wanaodai aliwanyanyasa kingono zilizoathiri kuwa na mvuto kwa wapiga kura hao. Umoja wa Mataifa umesema takriban wakimbizi laki tatu na sabini walioandikishwa na wale ambao hawakuandikishwa wamerejea nyumbani kutoka nchi jirani ya Pakistan mwaka huu tangu mwezi Julai. Ofisi ya uratibu ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na masuala ya kibinadamu huko Kabul imetoa taarifa ikisema kuwa karibu raia hamsini na mbili elfu wa Afghanistan walikatisha mpaka kuingia Afghanistan wiki iliyopita, ikiwa ni idadi kubwa kurekodiwa tangu kipindi cha mwaka elfu mbili na tisa. Vikosi vya usalama nchini Afghanistan vimedai kuwa vimesukuma nyuma kundi la Taliban kutoka maeneo muhimu kusini mwa mji mkuu wa jimbo la Helmand. Kundi hilo la uasi lilifanya uasi mkubwa katika mji wa Lashkar Gar kwenye jimbo la Helmand wiki moja iliyopita, na kulazimisha kuingia katika baadhi ya maeneo na shambulizi la bomu limepiga katika eneo la kuabudia wa Shia leo Jumapili kwenye mji wa Baghdad na kuua takriban watu wawili na kujeruhi wengine wanne. Na kimbunga Sarika kimepiga Philippines kikiambatana na mvua kubwa, upepo mkali, hasa katika kisiwa cha Luzon mapema Jumapili. na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka washington dc