Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale mlipo. Katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza hivi sasa saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 Saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud hapa na naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Oktoba 17, mwaka 2016. Karibuni katika Kumekucha Afrika kwa siku hii ya leo, tuna ripoti juu ya amri ya kutotoka nje huko Beni, mashariki mwa DRC, kutokana na kuwasili kwa wapiganaji wa kundi la Maimai mai. Hivi kwa sasa raia wanaishi na hofu, kwa sababu hawajui nini kitatokea. Kile kikundi kimekuja Beni kusema aaa kusaidia FARDC ili tuweze kusaka ades nalu ambayo imesumbua wanaishi wa Beni. Idadi ya wa wakimbizi kutoka Sudan Kusini wanaoingia Uganda imefikia milioni moja kulingana na idara ya wa wakimbizi ya Umoja wa Mataifa, UNHCR. Na katika makala ya jamii na maendeleo tunazungumzia juhudi za jamii ya Mkonde kutambua kama raia Kenya, baada ya kuwasili nchini humo tangu enzi ya ukoloni, kati ya wale settlers. Tukawa sisi sasa. Hapa ninao ushahidi, ninao hao wazee walio hapo, wamepitia enzi za ukoloni mpaka kupatikana uhuru Kenya hii. Kwa hivyo sisi hakuna nchi nyingine tunayeitambua ni Kenya, ambapo ni kwetu. Nam basi, hizo ni baadhi tu za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www VOA Swahili com. Tunaomba usikilize matangazo yetu kwa nusu saa hapa. Kwanza Mkamiti Kibayasi na habari za dunia. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya huko Luxembourg unatarajiwa leo Jumaatatu kukubaliana juu ya taarifa ambayo itaweka bayana kwamba marufuku ya safari na kuzuia mali za baadhi ya maafisa wa serikali wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, ni kitisho cha kweli ikiwa uchaguzi mkuu hautafanyika kati ya mwaka huu na mapema mwaka 2017. Wanadiplomasia wanasema umoja wa Ulaya utatangaza vikwazo vya kiuchumi kwa DRC endapo muungano unaotawala nchini humo hautatayarisha uchaguzi mpya baada ya uchaguzi wa mwezi ujao kucheleweshwa. Rais Joseph Kabila wa DRC alitarajiwa kumaliza muda wake madarakani mwishoni mwa mwaka huu, hapo mwezi Disemba lakini maafisa uchaguzi wa tume ya uchaguzi wameakhirisha uchaguzi mkuu hadi Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane wakieleza kutokana na sababu za kiufundi zilizojitokeza. Kundi moja la wazazi huko Nigeria liliungana jana na wasichana wa shule ishirini na mmoja waliotekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram zaidi ya miaka miwili iliyopita. Takriban wasichana mia tatu walitekwa nyara kutoka shuleni kwao mwaka elfu mbili kumi na nne huko Chibok, katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Bono, mahala ambako wanamgambo wa Boko Haram wanafanya uasi kwa miaka saba unaolenga kuunda taifa la Kiislam na kuwaua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Wiki iliyopita waasi hao waliwaachia wasichana wa shule ishirini na moja kutokana na majadiliano ya kwanza yaliyosimamiwa na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu na serikali ya Uswisi. Wasichana hao waliachiwa Alhamis na kusafirishwa kwenda Abuja, mji mkuu wa Nigeria, lakini ilichukua siku kadhaa kwa wazazi kuwasili kutoka vijijini. Serikali ya Nigeria inasema majadiliano yanaendelea ili kuachiwa huru kwa wasichana wa shule waliobaki. Viongozi wa jumuia ya mataifa matano yanayoinukia BRICS wameahidi kushirikiana zaidi katika nyanja za biashara na uchumi, wakati uchumi wa dunia ukiendelea kuyumba yumba. Wakimaliza mkutano wao mjini huko in, India, viongozi hao wametoa tangazo la pamoja juu ya hatua kadhaa za kuchukuliwa, ikiwa ni pamoja na kupambana na watu kukwepa ulipaji wa kodi hadi ugaidi. Abdushakur Abod anaisoma ripoti hiyo. Marais Jacob Zuma wa Afrika Kusini, Vladimir Putin wa Russia, Xi Jinping wa China, Michel Tena wa Brazil na waziri mkuu wa India Narendra Modi walikutana kwa mkutano wao wa kila mwaka kujadili namna ya kukabiliana na hali ya kudorora kwa uchumi duniani mataifa hayo matano yenye karibu asilimia 53 ya wa wakazi wote duniani yanakabiliwa na kupunguka kwa mahitaji na bei za bidhaa duniani na baadhi kukabiliwa na kashfa za ulaji rushwa. Uchumi wa Russia na Brazil umetumbukia kufikia hali ya kudorora na uchumi wa China unakuwa polepole pole, na Afrika Kusini imenusurika hivi karibuni kutumbukia katika hali ya kudorora kwa uchumi wake. Jumuiya ya BRICS ilianzishwa mwaka 2011 na ilitarajiwa kuwa na nguvu katika uchumi na soko la kibiashara duniani, lakini hatua kuu iliyoweza kufanywa hadi hivi sasa ni kuunda benki ya pamoja iliyosawa na benki kuu ya dunia na shirika la kifedha la kimataifa. Katika tangazo lao viongozi hawakuweza kubaliana juu ya namna ya kushughulikia swala la ugaidi, lakini wameahidi kwamba wataungana kupambana na ugaidi wa kuvuka mpaka na kuimarisha uchumi, biashara na utamaduni kati ya nchi zao tano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mapendekezo yote yanaendelea kuwa wazi kwa Marekani na washirika wake huko Siria, lakini anakiri kwamba Marekani na Ulaya hawana hamu ya kuchukua hatua za kijeshi hata wakati ambapo Rusia inakataa kusitisha mapigano. Kerry alikuwa na mazungumzo huko London jana na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson Siku moja baada ya Keri kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov pamoja na wanadiplomasia wengine wa vyeo vya juu huko Uswisi, Keri alisema haijabidi mtu yeyote kuwasha moto wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikiendelea au kuzusha vita kati ya mataifa makuu mawili. Mgombea urais wa Republican Donald Trump alikiri jana Jumaapili kwamba anapoteza uungwaji mkono kutoka kwa wanawake, lakini lawama zote anazitupia vyombo vya habari kwa kuwasikiliza wanawake ambao anasema wametoa shutuma za uongo zinazohusu ngono dhidi yake. Trump aliandika kwenye ukurasa wa Twitter kuwa uchunguzi wa maoni unaonyesha kinyang'anyiro dhidi ya mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton bado ni kikali, lakini anasema amepoteza idadi kubwa ya kura za wanawake kutokana na matukio yaliyoandaliwa ambayo hayajawahi kutokea. Trump alirudia madai yake kwamba vyombo vya habari vinamwangamiza katika juhudi zilizoandaliwa na kampeni ya Clinton kwa kuweka taarifa ambazo hazijawahi kutokea kuwa habari. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Tukiendelea hivi sasa na habari yenye uzito alfajiri ya hii leo ni kwamba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetoa amri ya watu kutotembea usiku katika mji wa Beni huko mashariki, kutokana na kuzorota kwa hali ya usalama, hasa kutokana na kuwasili kwa vijana wa kundi la Maimai mai katika mji huo. Kwa lengo la kushirikiana na jeshi la Kongo kuwasaka waasi wa ADF NALU wanaodhaniwa kuhusika na mauaji ya watu zaidi ya mia za, kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Oster Malivika anatuletea ripoti kutoka Goma akizungumza na wananchi katika mji wa Beni. Nyonyi, Bwana Kawa, kiongozi wa mji wa Beni, amesema kwamba wamechukua hatua ya watu kutotembea usiku kutokana na hali ya kiusalama na ni kuanja saa mbili za jioni hadi saa 12 za asubuhi. E, couvre feu inaanza leo kuanzia na 20 heur. Donc kuanzia 20 heur tutasii, kila mtu akuwe deja kwake, itupermetre tujue est-ce que kuko mtu mwenyewe atapatikana inje mwenyewe atujue sababu yake. Kama atujue sababu yake, acha servise ziwezi kwa kuji ukipenayo. Ifahamike kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua hiyo kufuatia uwepo wa wapiganaji Maimai katika mji wa Beni ambao haijulikane wametoka wapi. Maimai walitoka Mtembo, eh wanatafuta adui pi, lakini lengo lao ikiwa ni kuwasaka waasi wa ADF Maji maji mpaka saa hizi sisi hatujajua kama kweli ni maji maji, kwa sababu hawajajitambulisha bado, na anabaye atajua ni mkuu wa mji, kwa sababu tumepata habari kwamba mkubwa wa mji aliweza kuwapokea jana. Wanazunguka mjini Beni wakifanya doria sehemu za malepe na hata katika mji mzima hivi kwa sasa raia wanaishi na hofu, kwa sababu hawajui nini kitatokea. Kile kikundi kimekuja Beni kusema tataa kuja kusaidia FRDC ili kiweze kusaka ADF Nalu ambayo imesumbua wanaishi wa Beni. Kulikuweko kundi la vijana ambao waliingia kwenye misitu wakisema kwamba wanasaka waasi wa ADF. Wa kuhusiana na swala hilo, nimezungumza naye Etienne Kambale, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia, mkuu wa Kivu Kaskazini. Hiyo mambo ya majimaji ni kuwa ni, ni wakaaji wa eneo ambao wana hasira na wameona kuna kuwa mauaji ambayo imepindukia, na wao hawawezi kukaa hawaseme lolote, na ni kwa sababu wanaangalia kuwa kunakuwa kama udhaifu kidogo kwa jeshi na udhaifu kwa brigedi wa Monisco. Hata hivyo, nilizungumza naye Adolbert Kiyenge ambaye ni mwananchi katika mji wa Goma na wankuraje: hata nami nikapata wakati ndaenda kuungana nao, tuendeleze sie wote ile vita, tuhakikisha kwamba ADF tumewarudisha kwao Uganda, kwa sababu tuitike kukufa kwa sababu wandugu zetu wamekufa. Hakuna hata mtu mmoja wa hapa kwa West wa hapa Mnoru Kivu mwenye ndugu yake hayakufa kule, wandugu wetu wamekufa na hatutapachika mikono wandugu wetu waendelee kukufa. Siku ya Jumamosi katika mji wa Butembo, watu wanaozaniwa kuwa ni wapiganaji maimai mai walishambuliwa na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa roketi, lakini jeshi ikisema kwamba siyo jeshi la serikali bali ni wao walinyang'anya roketi jeshi la serikali. Swala la Beni laomba hivi sasa kutafutiwa suluhisho kwa sababu wananchi washutumu Umoja wa Mataifa kushindwa kazi yake, hasa sana kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa. Sera Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Nam, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa Sauti ya Amerika. Na sasa tuendelee na habari zaidi Marekani, Uingereza na mwakilishi wa amani wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen walitoa wa wito jana kwa pande zinazohasimiana huko Yemen kutangaza haraka na bila masharti sitisho la mapigano. Huu ni wakati wa kutekeleza usitishaji mapigano bila masharti na kisha kusonga mbele kwenye meza ya majadiliano Alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry baada ya mkutano huko London na wawakilishi wa amani wa umoja wa Mataifa Ismail Old Sheikh Ahmed na mawaziri wenzake kutoka Uingereza, Umoja wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia, ambayo inaongoza kampeni ya mashambulizi ya anga huko Yemen. Kerry alisema walikuwa wanatoa wito wa kutekelezwa mpango wa kusitisha mapigano haraka iwezekanavyo. Ikimaanisha leo Jumatatu au kesho, wakati ambapo wote wanakubaliana, kunahitajika mkakati wa haraka kumaliza ghasia huko Yemen. Rais wa Russia Vladimir Putin amekana madai ya karibuni ya Marekani kwamba Kremlin imeongoza mashambulizi ya mtandao dhidi ya Washington. Pamoja na kukemea vitisho vya vi Marekani vya kulipiza kisasi, majaribio yoyote ya Russia ya kuingilia kati uchaguzi ujao wa Marekani. Putin alizungumza jana huko India kwenye mkutano na waandishi wa habari kwa njia ya televisheni akieleza shutuma za mashambulizi ya mtandao ni juhudi za kuwapotosha wa Marekani kutokana na matatizo mengi yanayoikabili nchi yao. Matamshi ya Putin yametolewa chini ya siku mbili baada ya makamu rais wa Marekani Joe Biden alipoonya kwamba wanatuma ujumbe kwa Putin. Akizungumza kwenye kituo cha televisheni cha NBC siku ya Ijumaa, Biden alisema kwamba Marekani italipiza mashambulizi ya mtandao ya Rusia na itakuwa wakati mwafaka na kwa namna itakuwa na athari kubwa kabisa. Nam, tukiendelea na ripoti za waandishi wetu kutoka Kumekucha Afrika ni kwamba idadi ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini kuingia Uganda inaendelea kuongezeka, na idara ya kushughulikia wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR inaeleza kwamba wakimbizi wamefika milioni moja hivi sasa kutoka Sudan Kusini. Wanawake na watoto ndio wengi katika kambi za wakimbizi nchini Sudan, wakikabiliwa na ukosefu wa lishe bora, hasa akinamama wanaonyonyesha. Kutoka Kampala, Kenneth Bwire ana ripoti. Jinsi idadi ya wakimbizi kutoka nchini sudani Kusini wanaoingia Uganda inavyoongezeka ndivyo hali ya mateso na kukata tamaa maishani inavyoongezeka kwa wakimbizi hao. Mama walio na watoto wachanga ndio wanaopitia changamoto nyingi, hasa mzigo wa kuwalisha wanao. Mm, akina mama wanategemea uji au wali wanaopewa kambini kama lishe kwa watoto wao. The mother said to us, mama wa mtoto huyo alitueleza kwamba hawezi kunywa uji iwapo mtoto wake hana cha kukula. Maziwa ya ng'ombe kama kinywaji mbadala yameadimika kambini. Chandiru Irene ni mhudumu wa jamii katika kambi ya wakimbizi ya Yumbe iliyo kwenye mpaka wa Uganda na Sudani Kusini. Tulikuwa tukiletewa maziwa ambayo tulikosa like, imani nayo really kwani watoto walikuwa wakigonjeka kila mara. Hivyo tukapiga marufuku maziwa kambini. Really, wahudumu katika kambi za wakimbizi vile vile wana tatizo la kuwashughulikia watoto wasio na wazazi baada ya wazazi wao kuuawa katika vita walipokuwa wakitoroka nchini mwao. Pia kuna watoto wachanga ambao wazazi wao hawajulikani walipo. Mapacha hawa waliletwa kwetu na wasamaria were... tuliambiwa mama yao aliuawa kwa kupigwa risasi alipokuwa akikimbia vita nchini mwao. Wana shida ya utapia mlo na uzito wao ni mdogo sana. Kwa mfano huyu ana kilo moja tu. Tunawapa mlo wa dharura kunusuru maisha yao. Wamekuwa hapa kwa muda wa wiki mbili. Idadi kubwa ya watoto kambini wanaugua utapia mlo. Kuna mama ambao walijifungua kabla ya kutimiza miaka kumi na sita na hawajui kuwanyonyesha watoto wao, na licha ya juhudi za wahudumu kambini kuwapa mafunzo ya kuwanyonyesha watoto, hawanyonyeshi. Shirika yes, la kuwashughulia wakimbizi UNHCR linasema wakimbizi milioni moja wamekimbia vita au hofu ya kuzuka vita nchini Sudani kusini tangu mwezi Julai tarehe nane. Idadi kubwa wakimbizi wamekimbilia nchini Uganda, Kenya, Sudan na Ethiopia, huku kambi za wakimbizi za Uganda zikiwa zimejaa. Kennes Bwire, Sauti ya America, Kampala na msikilizaji unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America Amerika hapa Washington DC. Tukirudi hapa nchini Marekani, ikiwa takriban zimebaki wiki tatu hivi kabla ya Wamarekani kwenda kupiga kura katika uchaguzi mkuu, basi mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican, Donald Trump anawaambia tena wafuasi wake kwamba kuna wizi wa kura uliopangwa dhidi yake. Abdu Shakur, kama tunavyofahamu, suala hili limezusha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wafuasi wake, na vilevile vile hata mwandishi wa Sauti Amerika anaripoti kwamba ikiwa Trump atashindwa na mpinzani wake Hilary Clinton, je, atakubali hilo au atadai kura zimeibiwa? Abdu Shakur, najua umefuatilia story hii kwa kwa kina, basi tueleze kwa undani zaidi. Kwa hakika basi, mkamiti kutolewa hotuba ya kukiri kushindwa imekuwa ni utamaduni unaoheshimiwa hapa nchini. Mara ya mwisho Mitt Romney wa chama cha Republican katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na mbili alisema I have just called President Obama to congratulate him on his victory, nimempigia simu Rais Obama kumpongeza ushindi wake. Ninaomba dua rais atafanikiwa kuliongoza taifa hili, mwisho wa kumnukuu mgombea anayeshindwa kwa kawaida hutoa wito wa kuwepo umoja wa kitaifa baada ya mapambano makali ya kampeni za uchaguzi. Sasa kila mtu anayojiuliza, je, Trump atakubali kwa heshima akishindwa? Katika mdahalo wa kwanza alisema atakubali matokeo ya uchaguzi. The answer is, if she wins, I will absolutely... jibu langu ni ndio, akishinda, yani Clinton, bila shaka nitamwunga mkono lakini ujumbe wake wa siku za hivi karibuni unaonekana ni tofauti kabisa. System, huu ni mfumo uliopangwa kuiba kura wenzangu, alisema wakati wa mkutano wa hadhara huko Florida, akiwa anakabiliwa na mashambulio makali kwenye vyombo vya habari juu ya tuhuma za tabia zake kuhusiana na ngono zinazotokana na matamshi yake mwenyewe pamoja na kujitokeza kwa wanawake karibu wanane hivi sasa wanaodai aliwatendea vibaya. Trump anadai hivi sasa kwamba yeye ni mwathiriwa kampeni ya kumchafua ili kunyimwa urais media... Anasema uchaguzi umepangwa na vyombo vya habari vilivyojaa rushwa ili kumwibia kura kwa kutangaza tuhuma za uongo katika juhudi za kumchagua Hillary Clinton kuwa rais. Na isitoshe mfanyabiashara huyo ameonya juu ya ubadhirifu kwenye vituo vya upigaji kura, akiwaambia wafuasi wake, so and and, nendeni kupiga kura na halafu kagueni maeneo ya kura, kwa sababu mambo mengi mabaya yanatokea na hatutaki kupoteza. Kwa sababu hiyo mgombea mwenza wa B. Clinton Tim Kaine anasema ni jambo la kusikitisha. Analaumu vyombo vya habari, anawalaumu wa Republicans every... anasema Marekani haina uwezo wa kufanya uchaguzi wa haki, hiyo ni dalili ya kwamba anashindwa. Wafuasi sugu wa Trump wanakubaliana naye, lakini wasiwasi wasi umezuka miongoni mwa viongozi wa chama hicho cha Republican wasiokubaliana na matamshi hayo. Msemaji wa spika wa baraza la wawakilishi Paul Ryan anasema demokrasia Marekani inategemea uaminifu katika matokeo ya uchaguzi, na spika ana imani kabisa majimbo yote yataongoza na kufanya uchaguzi kwa uaminifu. Uchaguzi hapa Marekani unafanywa na serikali za majimbo na wala siyo serikali kuu. Wahamiaji kutoka mataifa tofauti ya Afrika Mashariki wamekuwa wakizuru Kenya kwa miaka mingi na kufanya kazi na kupata hifadhi ya kudumu, ila wengi wakijaribu bila kufanikiwa kupata uraia wa nchi hiyo. Wiki iliyopita jamii ya Makonde yenye asili kutoka Msumbiji iliungana na watu wengine wenye asili ya Rwanda na Burundi na kushiriki katika matembezi ya amani kutoka pwani ya Kenya kuelekea makao makuu mjini Nairobi walikutana na Rais Uhuru Kenyatta ambaye alitambua kwa makonde ni wa Kenya. Basi mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko katika Jamii na Maendeleo, anaangazia shinikizo la wamakonde wa, wa Kenya. Huu ni msafara wa watu zaidi ya elfu moja kutoka kijiji kiitwacho Makongeni, Msambweni, kaunti ya Kwale. Thomas Nguli ndiye mwenyekiti na ameongoza msafara huu wa kilomita 600 kutoka Msambweni kuelekea Nairobi. kilio chetu hakikuanza leo, kilianza toka kitambo. Sisi watu wa UN walisikia kilio chetu kwa sababu tuliandika barua kuhusu tabu tunazozipata. Wale watu wa UN walikuwa wanashirikiana na Kenya Human Rights. Sasa baadaye tulishtukia tu napigiwa simu kwamba, Chamani, mnyinyi mnahitajika, mwende Nairobi. Sasa kumbe ilikuwa inazungumzia mambo ya stateless, kati ya wale stateless tukawa sisi. Sasa hapa ninao ushahidi, ninao hao wazee walio hapo wamepitia enzi za ukoloni mpaka kupatikana uhuru Kenya hii. Kwa hivyo sisi hakuna nchi nyingine tunayeitambua ni Kenya ambapo ni kwetu. Naitwa Esther Thomas, niko na miaka ishirini, saa hii ilizaliwa Kwale hino najivunia kuwa makonde wa Kenya sio wa Msumbiji. Hakuna babu yangu wala nyanya yangu. Ama watoto wa kimakonde ikifika kesi pita ndio watu wapata shida. Sababu watu ambao tutoe birth certificate, some of us kama mimi sina birth certificate, nitaitoa wapi? Kwa mfano hao wenzetu ambao tuishi nao hapa, wananichukulia tu kama mtu wa Kenya. Msumbiji, mm -hmm. Kwenye pia siju vile kulivyo. So mtu kikuja kinaambia mimi ni Msumbiji sijui nitakujibuje. Hicho basi ndio kilio halisi cha watu kutoka jamii ya Makonde. Mababu zao waliingia Kenya miaka ya zamani, hata wakati wa ukoloni, na wakaendelea kufanya kazi katika mashamba ya makonge. Wengi wamezaliwa hapa na sasa wanazeeka. Hata matembezi haya yanashirikisha watu wanaowakilisha wengine wengi. Wengine ni wakongwe, hata hawawezi kutembea. Mama huyu ambaye katu hakuweza kutembea Nairobi anaunga mkono matembezi hayo ya amani, na kwanza akaeleza historia yake kifupi. Uzaliwa huko, nimezaliwa huko kwetu bala Mazambiki, lakini sasa miaka sijui. Nilikuwa najikaria tu huku, nimekuja nikachukuliwa na wanaume bado sana kidogo nikaja huko, eh nimekaa miaka mingi sana. hmm. Sawa, watoto wangu watoto wangu iko kama wewe tena, wewe mdogo sana, na wajukuu chungu nzima, na tuwajui wazee wa huku kwetu. Sasa wale tuliowacha wameku, wamekufa wote, tofauti na miaka ya zamani ambapo makonge wengi walikuwa si wasomi. Kwa kutangamana na Wakenya, wengi wamekuwa ni wasomi na katika matembezi haya ya kutaka jamii nzima yepewe haki kupitia serikali ya Kenya, wameungana wasomi na hata watetezi wa haki za kibinadamu kutoka jamii hiyo b filsuza. Wazazi wangu ni watu waliokuja kutoka kule kitambo walituingiza kwenye mashule tu hivyo hivyo, tukaendelea na wenzetu, tukaishi na wenzetu katika communities hizi. Nikakuwa na wenzangu hata wengi wakawa wakijua kana kwamba mimi ni Mkikuu, lakini mimi ni Mmakonde kutoka Mozambiki. wengi wetu tumezika Kisauni, hata wazazi wale waliotutangulia wengi tumewazika pale Kisauni, licha ya kuwa sikuwa na chochote, stakabadhi zozote, lakini kwa sababu nimekuwa katika hii community wamenijua na wamenielewa na wakaniandika kazi kupitia marriage certificate, ilinisaidia sana. Mambo haya ya Wamakonde yalianza zamani, enzi za rais wa kwanza hayati Mzee Jomo Kenyatta. Akafariki, akaingia rais wa pili Daniel Moi, naye akastaafu. Rais Kibaki akaingia mamlakani, na wanasema rais wa sasa Uhuru Kenyatta ameonyesha nia ya kuwasajili na hata kuwapa vitambulisho. Wakati wa kusajiliwa mwaka jana, Sauti ya Amerika ilikuwa papo katika vituo kufuatilia zoezi hilo. Hebu sikiliza. Habari zenu, nasema hivi watu wamepewa siku nne za kusajiliwa. Sawa sawa, tunakwenda kulingana na utaratibu wa jana tuliopanga, kwamba kuna karatasi listi inafuatiliwa. Lengo ni watu wote wasajiliwe. Nashukuru sana kujumuika. Wa Makonde, sisi tuwe pamoja na watu wa Kenya, wasitunyanyase na situitwe wana Kenya. Leo kuna mkutano tuitwe, tunaenda na vitambulisho vyetu. Kuna kura na sisi tuende tukapige kura. Hilo ndilo naloomba, amani iwe, amani na nashukuru sana. Yesu asifiwe, amen. Sauti hiyo ya matumaini makubwa kutoka jamii ya wamakonde hapa Kenya inakamilisha makala hii ya jamii na maendeleo. Kwa niaba ya sauti Amerika, mimi ni Josphat Kioko kutoka mjini Mombasa, Kenya. Haya yalikuwa ni makala yetu ya jamii na maendeleo kutoka Washington DC. Punde tu Mkamiti Kibayasi atatusomea muktasari wa habari. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa Umoja wa Ulaya huko Luxembourg unatarajiwa leo Jumatatu kukubaliana juu ya taarifa ambayo itaweka bayana marufuku ya safari na kuzuia mali za baadhi ya maafisa wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. ni kitisho cha kweli ikiwa uchaguzi mkuu hautafanyika kati ya mwaka huu na mapema mwaka ujao. Kundi moja la wazazi huko Nigeria liliungana jana na wasichana wa shule 21 waliotekwa na wanamgambo wa Boko Haram zaidi ya miaka miwili iliyopita takriban wasichana mia tatu walitekwa kutoka shuleni kwao mwaka elfu mbili kumi na nne huko Chiboko katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Bono, mahala ambako wanamgambo wa Boko Haram wanafanya uwasi kwa miaka saba unaolenga kuunda taifa la Kiislamu na kuwaua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anasema mapendekezo yote yanaendelea kuwa wazi kwa Marekani na washirika wake huko Siria, lakini anakiri kwamba Marekani na Ulaya hawana hamu ya kuchukua hatua za kijeshi hata wakati ambapo Rusia inakataa kusitisha mapigano. Kerry alikuwa na mazungumzo huko London jana na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Boris Johnson, siku moja kabla ya Kerry kukutana na waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Lavrov, pamoja wa na wanadiplomasia wengine wa vyeo vya juu huko Uswisi. Mgombea urais wa Republican Donald Trump alikiri jana kwamba anapoteza uungwaji mkono kutoka kwa wanawake, lakini lawama zote anazitupia vyombo vya habari kwa kuwasikiliza wanawake ambao wanasema wametoa shutuma za uongo zinazohusu ngono dhidi yake. Trump aliandika kwenye ukurasa wa Twitter kuwa uchunguzi wa maoni unaonyesha kinyang'anyiro dhidi ya mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton bado ni kikali lakini anasema anapoteza idadi kubwa ya kura za wanawake. Na, mwisho wa muhtasari wa habari nakamilisha matangazo yetu ya leo Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kusikiliza Vio Express baadaye hapo saa kumi unusu na kwa undani na matangazo yetu ya jioni. Basi, kwa niaba wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya yetu hapa studio mkamiti kibayasi, mimi Abdu Shakur Abud mwelekezi wa matangazo sidi, mimi nasema kwaherini.