Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kwa kipindi cha Kwa Undani, ambacho kinaangalia kwa kina baadhi ya habari ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari. Lakini kabla ya hapo, kidogo nikupe habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. Gazeti moja maarufu nchini Somalia limefungwa na serikali na mhariri wake kuendelea kuwa kizuizini mjini Mogadishu kwa siku ya pili mfululizo. Wafanyakazi wa gazeti linalochapishwa kila siku la Co Ogal Wamesema kuwa majeshi ya serikali ya Somalia yalivamia afisi Jumamosi usiku na kumkamata mhariri Abdi Aden Guled na kuchukua vifaa vingi vya uchapishaji. Mwenyekiti wa gazeti hilo, Muhamed Muhamud Aden alisema kuwa maafisa wa serikali walivamia afisi zao bila kuwapa onyo kwamba wangefika au kuonyesha hati yoyote. Chama cha kitaifa cha waandishi wa habari nchini Somalia kimelaani hatua hiyo ya serikali na kuitaka imwachilie huru mhariri huyo. Sauti Amerika imejaribu kuzungumza na wizara ya usalama wa ndani ya Somalia kuhusiana na uvamizi huo, lakini hakuna yeyote ambaye ametoa kauli kuhusu suala hilo. Serikali ya Ethiopia imedhibiti vyombo vya habari vya upinzani vinavyoripoti kutoka nje na vilevile kudhibiti usafiri wa wanadiplomasia wa kigeni katika hatua mpya ambayo ni ya hali eh, baada ya kutangazwa kwa hali ya hatari nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, serikali hiyo ilitangaza hali ya dharura siku nane zilizopita katika kujaribu kukabiliana na wimbi la maandamano ambayo hayajawahi kushuhudiwa tena nchini humo kupinga utawala wa kidhalimu ambao umesababisha vifo vya mamia ya watu. Hatua wa hizo mpya ambazo zilichapishwa na magazeti ya Ethiopia jana Jumapili pia zimelitaja eneo la kilomita 50 mraba ambalo watu hawaruhusiwi kuingia wakiwa na silaha. Kundi la wazazi kutoka Nigeria hapo jana liliungana na wasichana wa shule ishirini na moja ambao walikuwa wametekwa nyara na wanamgambo zaidi ya miaka miwili iliyopita. Wasichana hao waliachiliwa huru siku ya Alhamisi na wakasafirishwa kwa ndege moja kwa moja hadi huko mjini Abuja, ambao ni mji mkuu wa Nigeria, lakini ilichukua siku kadhaa kabla ya wazazi wa watoto hao kuwasili kutoka vijijini walimokuwa. Hii ni mara ya kwanza kwa wasichana hao wa Chibok kuachiliwa huru kufuatia makubaliano yaliyoongozwa na shirika la Msalaba Mwekundu na serikali ya Uswizi. Karibu wasichana mia tatu walitekwa kutoka shule shuleni mwao mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nne katika kijiji cha Chibok kilichopo katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Nigeria ambako kundi la Boko Haram limekuwa likipigana likitaka kuanzisha taifa la Kiislamu na kuwaua maelfu ya watu na kuacha zaidi ya milioni mbili wakiwa bila makao unaendelea kusikiliza habari hizi zikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukiwa tunasubiri hivi punde kidogo tutapata kipindi cha kwa undani vikosi vya iraq leo jumaatatu vimeanza mashambulizi ya ardhini yaliyosubiriwa kwa muda mrefu kujaribu kukomboa tena mji wa kaskazini mwa mosul kutoka kwa wanamgambo wa islamic state operesheni hiyo ndiyo kubwa zaidi ya kijeshi nchini iraq tangu wanajeshi wa Marekani kuondoka miaka mitano iliyopita na inawahusisha wapiganaji wa Kikurdi, polisi wa serikali kuu, wapiganaji wa kabila la Suni na wanamgambo wa Kishia pamoja na mashambulizi ya anga na msaada kutoka kwa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Marekani. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia. Haya basi, naona mwenzangu hapa Harrison Kamau yuko tayari kabisa kukuletea kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Asante sana BMJ Muridhi kwa taarifa hizo nzuri kabisa za dunia. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau, na leo hii naungana na mbunge Muhindo Nzangi kutoka kule Goma, DRC, vilevile waziri wa afya wa nchi hiyo ya DRC, Kabange Numbi. Baadaye tutakuwa na mwandishi wetu kutoka kule Dar es Salaam, Dina Chahali, na mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam, Abdul Nondo. Nama, kwa undani leo hii tunaanza na kuangalia suala la hali ya kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo katika siku za karibuni ghasia zimeendelea kushuhudiwa hasa ilipodhihirika kwamba uchaguzi uliopangwa kufanyika mwisho wa mwaka hautawezekana tena. Wiki kadhaa zilizopita, tume ya uchaguzi ilisema kuwa muda ulioko hautoshi kuandikisha wapiga kura na kupanga mikakati mingine ya kupiga kura. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kundi la linalofuatilia masuala ya mizozo lenye makao yake mjini Brussels, Ubelgiji, hali ya kisiasa imedumaza uchumi na kuhatarisha hata usalama nchini DRC. Ripoti hiyo iliyotolewa mwisho wa juma lililopita, inasema kuwa huku kipindi cha utawala wa rais Kabila kikikaribia kumalizika bila maelewano yoyote na vyama vya upinzani, basi kuna uwezekano wa hali ya ghasia na mapigano kuzuka nchini humo. Onyo hilo limetolewa baada ya ghasia kuzuka kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji kwenye mji mkuu wa Kinshasa mwezi uliopita. Juma lililopita kikosi cha Umoja wa Mataifa chenye wanachama 18 nchini Congo kilisema nchi hiyo imefikia mwisho wake na kwamba labda umoja huo hautaweza kusaidia raia iwapo mapigano yatazuka. Basi mwisho wa juma, baadhi ya washikadau wa kisiasa nchini DRC wameafikiana kuhusu njia mwafaka ya kudhibiti hali nchini humo, hasa baada ya muda wa kikatiba wa utawala wa Rais Kabila kumalizika Desemba 19. Kulingana na mtandao wa African News, pendekezo la muda lililotolewa na washikadau hao ni kwamba Rais Kabila ataendelea na utawala wake akisaidiana na waziri mkuu kutoka kwa upande wa upinzani. Hata hivyo, baadhi ya vyama vya upinzani vilisusia kikao hicho. Mpango huo unapendekeza wenye kuwania nyadhifa tofauti kuwasilisha majina yao kufikia Oktoba mwaka wa 2017 huku uchaguzi ukifa, ufanyike baadaye miezi sita a, katika mwezi wa Aprili mwaka wa 2018. Kwenye laini ninaye mbunge wa Goma Muhindo Nzangi wa chama cha MSR ambacho ni mojawapo wa muungano wa upinzani wa G7. Nzangi, hebu tueleze zaidi kuhusu mpango huo. Unaujua Hali ya siasa inakuwa tu ni mbaya. Unajua, kama kunakuwa wapinzani wa wamoja wadogo wadogo kabisa ambao walikwenda na pamoja wa na rais kwenye mjadala huu ambao unafanyika unaofanyizwa na, lakini wapinzani wote wakubwa hawakuenda kwa mjadala huu, sababu wakisema kuna shuti moja ambacho lazima rais aweze kuzifanya mbele wao waingie kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hiyo na sahizi hali ni kwamba uku kwenye mkutano ambao unafanyika mchana ambao Kabila anaofanya na wapinzani wa moja moja, wanaweza kushikiana makubaliano makubaliano ambayo wapinzani wengine ambao wanakuwa nje na ambao wanakuwa wengi na wakubwa wakubwa hawakubaliani nayo. Kumetokea suala la kuwa na waziri mkuu. Inasemekana kwamba kabla ya uchaguzi mwingine kufanyika, kutakuwa na tume ambayo itachagua waziri mkuu ambaye atatoka kwa upande wa upinzani alafu wawe na Rais Kabila hadi pale uchaguzi utakapofanyika. Swala hili mumelichukulia namna gani na limekubalika swala hili? Halijakubalika bado, sababu unajua lazima ma-mazungumuzo yawe mazungumzo ya haki na ya kweli, sababu mazungumzo ambayo yanafanyika sasa inakuwa kusema, sababu hawakuweza kufanya ku, ku, uchaguzi kwa muda unaofaa wanamwongezea ka, ka Kabila aweze kuendelea kuongoza ini naye anakuwa kama napana zawadi ya kusema watu wa upinzani waweze kumchagua waziri mkuu. Lakini sii, tunasema swala so haliwezi kutataliwa hivyo, lazima mambo yote yaweko kwenye meza, wako waseme hivyo. Ni kwamba rais Kabila alikuwa na jukumu na kuweza kufanyisha uchaguzi katika muda unaofaa, ambao katiba tayari imeiweka. Hakuweza kufanya hiyo kazi, alafu ni kusema huu muda ambao unakuwa muda wa mpito utakaowezesha Kongo kuweza kufanya uchaguzi wa urais. Haiwezi kuwa vizuri kusema mtu ambaye ameshindwa kufanya kazi ndiye achue madaraka yote ya kuweza kusema ataendelesha kufanya uchaguzi japokuwa akuweza kufanya, kufanya kwa miaka tano. Ndio maana kwa sisi upande wa upinzani ambao na haki nje, tunasema lazima mambo yote yawekwe mezani na tuweze kusema kama ni mtu atakuwa rais ataongoza kwa wakati huo pipo akuwe anakuwa na lengo moja tu, lengo la kuweza kufanya uchaguzi na kuonekana kwamba hauwezi tena. Akisha kuingia kwa muda huo kufanya mambo ambayo yatamchukulia kufanya hiyo plani yake ya ambayo yanakuwa aweze kubakia hapo aweze kufanyisha referendum na kuweza na kubaki katiba, ma -ma -ma kwenye madaraka, hata kama katiba tiba imewesha kumkataza kufanya hiyo. Hiyo ndiyo maneno makuu makuu aayo tayari hayako kwenye mkataba huo ayo metaliwa na rais Kabila pamoja na wapinzani wadogo ambao walipenda kumpata na sasa hivi tunapozungumza, ni kwamba katiba ama mahakama ya kikatiba constitutional court wanaendelea kufanya kikao. Tunafikiria kwamba hili ni jambo ambalo linaonekana wanachukua njia ya sheria kuweza kusuluhisha matatizo yaliyoko. Hakuna njia ya sheria, sababu imekuwa siku kama hii ndivyo. Mahakama makuu yanakwenda yaikae ya ya mambo hayo, lakini hayakuweza kukaa sababu wengine Uh, jaji wengi wanasema hawakubaliana na mambo hiyo. Nasema unajua, katiba haiwaruhusu duhusu ma, maaka w makuu kuweza kufanya mambo, mambo ya uchaguzi ni mambo ambayo yameandikwa kabisa zahili katika katiba. Katiba imesema uh, miezi tatu kabla ya mwisho wa muhula wa rais lazima uchaguzi ufanyike. Hiyo ni katiba imesema hivyo, na katiba inasema kama wakati ambayo inafanyisha uchaguzi itaona kama kwa muda huo haitaweza kufanya uchaguzi inaweza kuomba uchaguzi uweze kuahirishwa kwa miezi tatu. Hiyo ndio imaandiwa katiba, na hawezi kuendelea baada ya hiyo miezi tatu. Lakini wao wameisha kuipatia e, Mahakama Kuu vipengele ya kuambia waweze kusema uchaguzi uahirishwa kwa miaka mbili na wa majaji -ma wakuu wanajua kama hiyo kusema uchaguzi wa ishi kwa maka mbili haiheshimii katiba. So ndio tunasema kwamba mambo yote ambayo wanataka kufanya hapa ni mambo ya kuweza kukiuka sheria na kukiuka katiba, na sisi hatuwezi kukubaliana na mambo kama hayo. na sasa, una lolote la kusema kuhusiana na tetesi kwamba vyama vya upinzani vinapanga kufanya maandamano ya kitaifa? Hiyo ni kweli sababu katiba inawaruhusu kufanya hivyo. Kipengele sitini na nne ya katiba inasema kama kunakuwa watu ama mtu mmoja ambaye anataka kuchukua kuchukua si, madaraka bila kuheshimu katiba, lazima raia waweze kumwonoa kumu, wa. Eh, katiba inasema -raia ra, ra, ra, kila raia wa Kongo anakuwa na, na jukumu la kuweza kuhu, kuandamana ili kumfanya mtu huyo ambaye anataka kuchukua madaraka bila mbalimbali eh, eh, eh, ya katiba asiweze kufanya hivyo. Na nadhani hiyo inaruhusiwa na katiba na jea la upinzani zinasema kama hakuna makubaliano kamili zaidi ambayo yanasema waziwazi namo na uchaguzi utaweza kufanyika hapo, hawana budi watakuwa tu na hawana budi wengine, ili kuweza kuambia raia waweze kuenda barabarani. Mheshimiwa Nzangi, unajua sasa hivi mawaziri kutoka moja wa Ulaya sasa hivi wanatathmini jinsi ya kuweka vikwazo kwa nchi ya DRC. Hauoni kama vikwazo hivi vitaathiri uchumi na mambo ya DRC na labda pengine kufanya hali ya kisiasa ikawa ngumu zaidi. Tayari uchumi umeyoyoma, tayari hali ya kisiasa imekuwa mbaya, tayari hali ya ukiukwaji wa haki ya binada za binadamu inakuwa mbaya. Hapa wanasikia kama watu ambao waliandamana waliuawa, kunakuwa watu ambao wanashikwa, kunakuwa watu ambao, wagombea wengine ambao tayari wamekwenda nje, kufukuzwa na sheria ambayo inafanywa vibaya. Ni kusema tayari hali ya usalama inaweza kuyoyoma, na sisi kama wapinzani tunashukuru Umoja wa Ulaya haki na Marekani kwa vikwazo ambavyo wanaendelea kuwekea watu ambao wanafanya njama zote za kuweza kuua demokrasia katika Jamhuri ya Kidemokrasia kongo. Ditenye, nina, kuhajia, kuhu, ya Kongo na kuweza kukiuka katiba ambayo tayari imesha kuwekea vipengele vinaweza kuheshimika kwa ajili ya kuweza kuchukua madaraka Jamhuri ya Kidemokrasia tunafurahisha na hiyo wa sababu kama watu hao hawahitiki kuheshimu katiba, tayari nchi inayoingia katika utata na katika mgogoro ambao unaweza kuwa mgogoro, hautakuwa tu kiuchumi, lakini mgogoro wa kisiasa huo unaweza kuwa hata mgogoro wa kiusalama. Na nadhani kuchukua vikwazo hiyo mbele ya wa wakati inaweza kusaidia nji kutokuingia kwa mgogoro huo. Naam uh, Kabange Numbi, wewe ni waziri wa afya na uko upande wa serikali. Umemsikia vizuri uh, mbunge Muhindo Nzangi akisema kwamba si vyama vyote vya upinzani vyo vinakubaliana na mikakati hiyo na wala ha, hawajali sana kama kutakuwa na vikwazo, kwa sababu anasema tayari uchumi umeharibika. Lakini sasa, hebu waziri, tuelezee kwa upande wa serikali, msimamo wenyu ni upi? Najua kwamba mlikuwa kwenye mkutano, nyinyi kwa upande wa serikali mnasemaje kuhusu mipango hii? ishoni yetu inasema ya kama si wa jamhuri ya Congo kama mandate yake inamalizika ina anapasha kuendelea kufika wakati watachagua tena uh, rais mwingine. Lakini uh, mandate ya baba rais Joseph Kabila Kabangi ilipasha kumalizika uh, tarehe kumi na nane eh, kumi na kenda ya mwezi wa Disemba. Na ni kweli kisha ile tarehe tutaendelea naye lakini tunatokea mkuisha mkusanyiko kubwa sana kesho, ndio uh, siku ya pili ndio tutafika uh, kistari pa ile accord politique uh, na tunasema ya kama uh, Prime Minister atatokea ku opposition na ile juu ya ku uh, kuprivilege amani, amani ikuwe katika nchi yetu, kufika wakati kutakuwa uchaguzi. Uh, ya sasa katika nchi ya uh, democratic republic ya Congo. Na sasa waziri, vyama vyote vya upinzani vimekubali hatua hiyo ya kuwa na waziri mkuu? Ni kweli vyama vyote, hata hapa tulikaa, kwa sababu mnajua kama uh, constitution inasema vile, na kulikuwa assemblee nationale wa depute wetu wa parlementaire waliendaka wali ku cour constitutionel, na kwa kufika kwa ile koti kubwa sana waliuliza koti kusema kama ni kweli rais anaweza kuendelea wala wapana, lakini walileta jibu ya kusema kufuatana na konsitisheni yetu anapasha kuendelea. Na hapa wakati tunamaliza leo mikutaniko yetu ama dialogue politiki nasional, umoja wa Ulaya ama ule European Union, wanasema kwamba wanataka kuwekea DRC vikwazo kwa sababu DRC imekataa kufuata mipango ya uchaguzi na kuongeza muda. Mambo ya vikwazo, unavyonaje? kwa sababu wanasema kwamba lazima uchaguzi ufanyike mahali ambapo umepangwa. Nadhani tunapasha kusema kama ulimwengu mzima inapasha kusaidia DRC. DRC tunatokea muma... Uh, mashida mbalimbali vita na vitu mbalimbali tulifanya mbali. Election ya kwanza ilikuwa mu uh, uh, elfu mbili na sita na ya pili ilikuwa mu elfu mbili na kumi na moja Wakati tulifanya ile ya kwanza community international ama uh, ulimwengu mzima ilitusaidia sana, nadhani ilikuwa ilikuwa, ilikuwa tu ni usaidizi wa kutoka ulimwengu mzima, wakati tunafika mu uh, elfu mbili na kumi na moja Uh, government ilifanya nguvu sana pepere eighty uh, percent uh, ya ile budget yote ya election ilikuwa ni ya government, lakini leo inakuwa hundred percent yote inakuwa a government inafanya, na kunakuwa shida kubwa kasana katika Kongo yetu, wakati hii election haifinyizike. Na wakati commission electoral yetu ilikuja inasema kama inakuwa inakuwa na lazima ya ya san ndogo wakati mdogo kufika mu Julai uh, Uh, makumi mbili na kumi na uh, saba njo wataisha ile periodi tunasema ya ro ama uh, wale watu watenda kuchagua wanapasha kujiandikisha, na ina uh, mrefu sana, na kisha baadaye pale tunapasha kusona miezi wala sita wala kumi wala kumi na mbili juu ya kufanya ile uchaguzi lakini inakuwa ile shida mbalimbali tulipata ma uh, nchi zingine na uh, kabla na nchi ya kigeni na nchi ya Ulaya, nchi ya Amerika walisema tunapasha kurespekta uh, ile constitution yetu inasema, kisha miaka tano inapasha uchaguzi uko wingine. Asanti sana waziri wa afya wa DRC Kabange Numbi na mbunge Muhindo Nzangi kutoka Goma kwa kuweza kututokezea zaidi maneno yalivyo kule DRC. Naona tunajiandaa kuingia katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kila siku itakuwa inakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Marekani. Msikilizaji, uungana nasi kila siku kwenye matangazo yetu ya jioni na vilevile vile kwa matangazo yetu ya alfajiri ya kupata habari moto moto kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu tarehe 8. Yote hayo ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante sana, karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukiingia katika sehemu ya pili, basi baadhi ya wanafunzi wanaosoma chuo kikuu cha Dar es Salaam pamoja na wanaotarajiwa kuingia masomoni chuoni humo wamezungumzia namna serikali kupitia wizara ya elimu nchini humo inavyowakosesha wanafunzi wengi kupata mikopo baada ya kuweka vigezo vipya vya utoaji wa mikopo. Ni naye mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam kutueleza kwa undani swala hili. Abdul Nundo, karibu, utueleze kwa nini hasa na ni nini kinachoendelea kuhusiana na mikopo ya wanafunzi, wewe ukiwa mmoja wao nchini Tanzania. Aa, nashukuru sana. Ni kwamba tatizo hili limeanza kwa sababu kuna mwaka wa amba amba amba kwanza ambao mm, wamekuja hapo mwaka wa kwanza wa masomo ambao wanakuja kuanza festi hapo shuleni, ambapo katika kufika wanafunzi huwa wanalipiwa fedha na bodi ya mikopo lakini mnamo tarehe kumi na nne kuna taarifa ambayo ilitoka kutoka wizara ya elimu kupitia bodi ya mikopo ikisema kwamba wanafunzi watakaopewa fedha ni wanafunzi waliosoma sayansi, ni wanafunzi walemavu na wale ambao ni yatima. Ukiangalia so, chuo kikuu cha Dar es salaam kuna kozi za yani yani za, za za za jamii kama vile ualimu wa history his na Kiingereza, kozi za kozi za uchumi Kwayo kwa hiyo, kwa taarifa ambayo ilitoka ikaonyesha kama kuwabagua wanafunzi kwamba hawatoweza kupata mkopo na kunufaika na hiyo. Ilikuja dhahiri juzi, walitoa majina ya wanafunzi. Chuo kikuu cha Dar es Salaam kina wanafunzi zaidi ya mwaka wa kwanza zaidi ya elfu tisa, lakini majina waliotoa, moja ni mkopo, ni majina elfu tatu tu. Kwa hiyo hiyo, hiyo ni dhahiri kabisa, ilikuwa inaweka wanafunzi wakati mgumu kwa sababu wanafunzi wanategemea fedha kutoka bodi ya mikopo ili kuweza kufanya usajili na ili kuweza kukabidhiwa jumba waweze kuishi na. na ili kuweza pia kupata fedha za kujikimu. Sasa Abdul. hawaelewi, na hawana pa... na kuulizaji sasa, inaonekana kwamba masomo ya sayansi yanazingatiwa zaidi ya masomo mengine ya sanaa. Je, ni mikakati ya serikali kuweza kuzingatia zaidi sayansi kuliko masomo mengine? Aa, ndiyo kwa taarifa ambayo serikali ilitoa, ilitoa tarehe kumi na nne ilitoa taarifa kwa kuweza kuunganisha mpango wa pili, mpango wa pili mpango wa pili wa miaka mitano wa serikali kuifanya serikali kuifanya nchi ya viwanda, pia wakaunganisha na mpango mpaka kufikia miaka ishirini na tano na pia hapo hapo wakiweza kuunganisha na sera ya elimu ambayo inazungumzia vipaumbele kwa, kwa, kwa, kwa, kwa masomo ya sayansi. Lakini kwetu sio jambo so, lenye mata sana. Kusubabu, mkuu, kwa sababu mkuu unaweza nikakwambia wanafunzi wa shule za serikali wanapata wakati mgumu sana sana sana kusoma sayansi kutokana na mazingira kuwa mabovu, kutokana na mazingira kuwa sio rafiki kwa wanafunzi kusoma sayansi. Mi nadhani tungeelekeza macho yetu sekondari o level kutengeneza mazingira mazuri sana, ili huku juu tuwe na wanafunzi wa sayansi wengi kuliko kuto kutengeneza mazingira ambapo wanafunzi wote wanajikita katika masomo ya sanaa, ambapo wanaishi sana kuja mpaka kufika form six, wanakwenda kwenda chuo, wanaambiwa kwamba mpaka msome sayansi huku. Basi tunaendelea kusaidia wanafunzi waliosoma fedha, waliosoma shule za international, waliosoma shule kubwa kubwa, ambao kuna mazingira rafiki ya masomo ya sayansi, ambao pia wanafunzi wanauwezo wa kujimpia fedha karibuni milioni nne, milioni tano. Lakini yule ambaye akupata mazingira mazuri ya sayansi anaambiwa kwamba wewe, kwa sababu haukusoma sayansi, hivyo basi hauwezi ikiwa ni mwanafunzi ambaye ni maskini. Kwa hiyo inasikitisha sana ikiwa hali zao za mm -hmm. kiuchumi sio nzuri, bado pia hawapewi kipaumbele katika kupewa mkopo. Aha. Naibu wa Waziri wa Elimu alisisitiza kwamba katika utekelezaji wa utoaji mikopo serikali huandaa sifa na vigezo mm. vya utoaji mikopo kila mwaka ili kuendana na malengo mm. na matarajio mm. yaliyopo katika mipango na mikakati ya kitaifa. Je, mm. wale wanafunzi wanaokosa mm. mikopo na ambao wanafanya tajriba za sanaa, ina maana kwamba wanapotelea na hawasomi mm. kamwe? Ni kweli. Kwanza jana nimepata taarifa kutoka kwa wanafunzi wachache kwamba sasa hivi wamesharejea nyumbani kwa sababu ya mazingira kuwa magumu sana kuweza kusoma. Pia wanafunzi wa sanaa wengi wanaweza kwenda kupoteza, kupoteza, kupoteza nafasi yao ya kupata elimu vyuo vikuu, kwa sababu inaonyesha kwamba wamepelekezwa, inaonyesha kwamba hawazingatiwi kama wapo ikiwa hizi programs zipo, political science, sheria, uchumi zipo katika vyuo. Kwa hiyo itimizi kwamba hizi programs zikuwepo, zina uhitaji wa watu katika se, katika nchi yetu. Nchi yetu haiwezi kuwa na professionals wa science tu. Nchi yetu inahitaji watu wengi, watu aina mbalimbali wa, wa, watu wa sanaa. Kwa hiyo bodi ya mikopo na serikali kwa ujumla, kuto kuwapa kipaumbele wanafunzi wa sanaa ina maana kwamba wanafunzi hawa tunaweza kuwapoteza kwa sababu wengi wametoka katika mazingira magumu sana, hawawezi kujilipia fedha kuanzia milioni moja na kuendelea. Kwa hiyo lazima tuwapoteze, na inasikitisha kweli kuona kwamba tunawaacha kusaidia hawa ambao ni masikini Tunakwenda kusema kusaidia wanafunzi ambao ni wanasoma science ambao wamesoma wana katika shule kubwa sana olevo mpaka advance ambao walikuwa wakilipa milioni tano, milioni sita, lakini hawa ambao walikuwa wakisoma sanaa ambao hakuna mazingira rafiki kwao, wanasema kwamba hawawezi kulipiwa ferkari, na serikali, na wanaachwa. Hii inasikitisha sana na tunaenda kuwapoteza wanafunzi wengi wanaosoma sanaa, mkuu wangu. Asante sana Abdul, ukiwa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Dina cha hali pia, ukiwa Dar es Salaam, umeweza kulifuatilia swala hili kwa kina, na awali uliweza kutuletea ukatule, ripoti kuhusiana na jambo lote zima hili la mikopo kwa wanafunzi. Je, hebu tueleze kwa undani ni yapi mengine uliweza kuyapekuapekua? Uh, uh, kama nilipata bahati ya kuongea na msemaji wa bodi ya mikopo ya wanafunzi wa elimu ya juu lakini licha ya kwamba hakusema kwamba hiyo ni taarifa rasmi, alisema bado wa, watendaji wa wizara ya elimu pamoja na bodi ya mikopo wanaendelea na mikutano. Uh, katika kuendelea kujadili hili tatizo linaloonekana ku, kuwapata wanafunzi wanaosoma sayansi na akasema, lakini hata hivyo, kwa leo tu tuendelee ku, ku, ku, ku- kuendelea na hiyo taarifa ambayo alitoa naibu waziri juu ya vigezo ambavyo vimetumika kwa sasa kwa ajili ya kutoa, ya kutoa mikopo kwa wanafunzi wa elimu ya juu, lakini pengine tu itakuwa sio ni, ni, ni hitimisho labda tusubiri tena watendaji watasema nini baada ya hili tatizo kuonekana sasa limekuwa kubwa sana. Nadina nikuulize, kama tatizo hili liko katika chuo kikuu cha Dar es Salaam peke yake ama ni katika vyuo vyote vikuu nchini? Hapana, kwa leo ni watu chuo kikuu cha Dar es Salaam ndio wamezungumza, lakini ni, ni, ni, ni tatizo katika vyuo vyote vikuu, kwa sababu sasa hivi wengi, hata kuna watu wengine wa chuo kikuu kishiriki cha ardhi nao bado hawajapata mikopo kutokana na kwamba sasa hivi bado wako kwenye huo kungojea, kwamba wamalizwe sana wa, wa kwanza wanafunzi wa vigezo hivyo ambavyo serikali imeviweka ndio pengine wao waanze kufikiriwa kupata mikopo. Lakini sasa, Kamau, vyuo vimeshafunguliwa toka tarehe kumi. Kwa Dar es Salaam imekuwa krisis kubwa, kwa sababu wanafunzi wanatoka mikoani, wanakuja Dar es Salaam, wanakuja hapa wakijua vyuo vimefunguliwa mwezi wa kumi na wanapata mikopo. Wanafika pale sasa, hawawezi kusajiliwa, hawawezi kuingia kwenye hosteli, hawana pesa kwa sababu hawajapata mikopo. Kwa hiyo ndio maana inakuwa tatizo, linakuwa kubwa kiasi hiko. Na tumemsikia mwanafunzi yule aliyezungumza pale akisema kwamba kwa kweli wanafunzi wanaofanya masomo ya sanaa hawazingatiwi je katika maisha ya kawaida. Ijapokuwa najua kwamba ajira imekuwa ni tatizo uh, katika maisha ya kawaida ni, ni, ni kweli ama inadhihirika kwamba wanafunzi wanaofanya sanaa hawana ajira, hawana nafasi za ajira katika jamii? Hapana, hiyo sio hivyo, lakini kulingana na matamshi ya Naibu Waziri wa Elimu ni kwamba serikali kwa sasa ina vipaumbele vyake kama alivyosema wanafuata dira ya maendeleo, wanafuata mpango wa taifa ishirini ishirini na tano, wanafuata pia ilani ya uchaguzi wa Chama cha Mapinduzi, ambacho chama ndio kilichounda serikali, kwamba sera ya elimu sasa hivi inasema nini. Kwa hiyo nadhani sasa hivi vipaumbele vyao, kutokana na kwamba wanataka serikali, hii nchi hii kuwa nchi ya viwanda, wameamua kuweka sana kwenye mambo ya sayansi, gesi, kwa sababu pia wanaosomea gesi wapo katika vigezi wanaopata mikopo. Kwa hiyo inategemea serikali sasa, sasa hivi mm -hmm. imejikita ime kwenye nini, lakini Nashukuru sana Dina, hakika hili ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa kina hata zaidi. Nakushukuru sana wewe Dina, ah, mwanafunzi tuliyekuwa naye kwenye kipindi, waziri na pia mbunge kutoka DRC. kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau, tukutane tena mwingine kwa undani na vipindi vingine kutoka Washington, na kutakia usiku mwanana usio na usi buta.