Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi ni BMJ Murithi. Na mimi ni Harrison Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumatano tarehe 19 mwezi nao ni Oktoba mwaka wa 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19, 22 na 31. Karibu sana <mulia> E, katika matangazo yetu jioni ya leo, mjomba wa rais Barack Obama said Obama anazungumza nasi moja kwa moja kutoka Nairobi kuhusu mwaliko uh, alioupata Malik Obama kutoka kwa mwanasiasa Donald Trump kuhudhuria mdahalo wa leo usiku ya kati ya wagombea wa urais hapa Marekani. Mjomba wake rais Obama anasemaje? husiano ya rais na, na kila mtu hapa ni nzuri japokuwa unajua, pia nikisikia vile Maliki anavyoongea ni kwamba kuna baadhi kwa ya vitu walikuwa anatarajia ndugu yake amfanyie. Na katika taarifa nyingine ni kwamba maandamano baridi yanafanyika katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupinga hatua ya kuahirisha uchaguzi nchini humo. Kamere na watu wa majorite presidentielle wamesaini mkataba ya kusema wanaongezea tena kabila miaka mbili. Mtu anashindwa kuongoza nchi miaka yote amefanya miaka 15, na kisha tena tumwongezee? Hatuna tena wakati ya kumwongezea hata mwaka moja. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia hii leo, msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza eh, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Afisa wa Somali amesema kuwa shambulizi la kwenye gari la kujitoa mhanga katika mji wa Afgoe Jumanne limeua watu 11 wakiwemo wafanyakazi wa serikali. Wanamgambo wa Al Shabab ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi nchini humo waliendesha gari lililokuwa na bomu kwenye kituo cha polisi na kisha kuanza kushambulia maafisa wa usalama kwa bunduki. Mkuu wa wilaya ya Afgoe Abdinasir Mwalim ameambia shirika la habari la Reuters kwamba washambulizi sita pia waliuawa kwenye shambulizi hilo. Mji wa Afgoe uko takriban kilomita 30 kusini magharibi mwa mji mkuu wa Mogadishu. Uchaguzi wa rais wa Marekani kwa sasa uko kwenye darubini ya ulimwengu. Lakini katika pembe ya Afrika harakati za uchaguzi zinaendelea huko kwa ajili ya uchaguzi wa Somalia ambao unatarajiwa mwisho wa mwezi huu ambao utajumuisha uchaguzi wa rais pamoja na wabunge wa mabaraza mawili. Mbunge wa Somalia Abdiweli Kanyare amesema kwa ujumla maandalizi ya uchaguzi huo yanaendelea vyema. Anasema kufikia sasa hawajapata malalamiko yoyote, ijapokuwa kila uchaguzi unapofanyika hakukosi wale wanaolalamika kuwa sio wa haki. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia, Michael Keating, amesema kuwa changamoto za kiusalama katika kuandaa uchaguzi huo kutokana na mapigano ya zaidi ya miongo mitano na ukosefu wa sheria pamoja na tishio kutoka kwa kundi la kigaidi la Al-Shabab ni masuala yanayozingatiwa na. Tukielekea huko nchini DRC ni kwamba leo kumefanyika maandamano ya vyama vya upinzani ambavyo havikushiriki mazungumzo ya Kinshasa kupinga makubaliano hayo na kupelekea viongozi wa upinzani kuitisha maandamano ya tahadhari kwake Rais Joseph Kabila, kama anavyoeleza Austel Marivika kutoka Goma. Ifahamike kwamba vyama hivi vya upinzani vimeandamana kupinga mazungumzo ambayo yamefanyika katika mji wa Kinshasa na ambayo wamekubaliana kwamba wanaandaa serikali ya mpito. Adalbert Kienge ni mmoja wa waandamanaji. Tunaandamana kwa sababu unaona, huko mjini Kinshasa kamere na watu wa majorite presidentielle wamesaini mkataba ya kusema wanaongezea tena kabila miaka mbili deja mamemongezea miaka mbili, mtu anashindwa kuongoza nchi miaka yote amefanya miaka kumi na tano na kisha tena tumeongezee, hatuna tena wakati ya kumongezea hata mwaka moya kwa sababu ni population nje itamtosha. Hata hivyo mama huyu pamoja na wengine waandamanaji nimezungumza nao hapa katika maandamano Lau sisi tunaandamana kumukumbusha kumwavertir Kabila, kumwambia kama mwezi ya kumi na mbili anapashwa kutoka, hatutatolere kitu. Vyama tawala vyasemaje kuhusiana na maandamano hayo? Jiminjali, tunawaza kama hii tu ni mchanganyiko tu, wameona kwamba walicheza na siasa na siasa imewarudilia nyuma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka jiji kuu cool la Marekani Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amempendekeza kuwekwa kwa sheria ya muda watakaoweza kuhudumu wa bunge katika bunge la Marekani ikiwa mojawapo ya hatua ambazo amesema zinainua na zinanuia kusafisha siasa za Marekani. Trump ameyasema hayo Jumanne wakati akifanya kampeni katika jimbo la Colorado akisema hatua hiyo itamaliza ufisadi kwenye serikali pamoja na kudumaa kwa uchumi kunakoshuhudiwa hivi sasa. Kikatiba marais wa Marekani wanaweza kuhudumu kwa mihula miwili pekee, lakini hakuna muda uliowekwa kwa wabunge wa baraza la wawakilishi au hata wale wa Senate. Na shirika la kutoa misaada la Save the Children limesema kwamba maelfu ya watu wamekimbia eneo la Mosul ili kuepuka mashambulizi ya majeshi ya Iraq na Wakurdi, wakati yakiendelea na juhudi zao za kukomboa mji huo kutoka kundi la Islamic State. Shirika hilo linasema wakimbizi wapatao elfu tano wamewasili katika kambi yake huko Siria katika siku kumi zilizopita na kwamba kambi hiyo iko hatarini kutokana na wingi wa watu huku wengine zaidi wakitarajiwa kuwasili. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Na mara baada ya habari hizo muhimu za dunia, hebu tuangalie ni yapi mengine yamejiri hapa Marekani. Marekani na dunia nzima kwa jumla zitashuhudia mdahalo watatu na wa mwisho wa wagombea urais ambao utafanyika katika chuo kikuu cha Las Vegas, jimbo la Nevada. Katika mdahalo wa leo mgombea Donald Trump amemwalika kaka wa kambo wa rais Obama, Malik Obama, ambaye anamuunga mkono. Na kufuatana na hayo, muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari ameweza kuzungumza na baba mdogo wa rais Obama, Bwana Said Obama aliyeko mjini Kisumu nchini Kenya, na kwanza akamuuliza wamepokea vipi taarifa hiyo. Kwa mshangao upande mmoja, lakini upande mwingine pia pia lazima tu tuelewe ya kwamba yeye anaweza aka akapiga kura huko Amerika. Kwa hivyo siwezi nikamkatasa yani, uh, right yake ya kupiga kura. Anaweza tu akapiga, lakini kutokana na vile huyo bwana Trump mwenyewe amekuwa akiongea uh, juu ya Wakenya, maanake unaweza ukafikiri hapo mbeleni alisema ya kwamba iwapo atashinda basi Wakenya watarejeshwa kwao, hiyo inaniogopesha na yeyote yule ambaye anatoka hapa Kenya hawezi akampigia kura, kutokana na vile uh, anataka kufanya. Kwa upande mwingine, lazima tukumbuke ya kwamba huyu ashasema bayana ya kwamba uh, iwapo atachaguliwa atafukuza Waislamu. Malik mwenyewe ni Muislamu, kwa hivyo sikutarajia kutarajia Malik awe ndiyo tena, anaweza kampigia kura. Lakini pia kama ulivyosema, ni haki ya mtu kupiga kura kwa yule anayemtaka hapa Marekani, mradi tu una uwezo au una haki, tumia kura yako. Sasa pengine labda, kwa upande mwingine, unaweza ukatueleza ni mahusiano yaliyopo kati yenu kifamilia, pengine kati ya Rais Obama, wewe na Malik. Labda pengine kuna swala la binafsi ambalo yeye linamfanya achukue hatua hiyo ambayo unalifahamu. Sioni maanake mara ya mwisho tulipokutana na rais alipozuru Kenya tuliongea tu kama familia na wala uh, si kuona chochote wakati wale, alikuwa akiongea na Bwana Mali na nimeshindwa, maanake mara nyingi nimeona huwa anarusharusha maneno, yani mtu atadhania ya ni kwamba hawasikizani, kama labda ana kitu moyoni ile anaona inamfanya yani asipende ndugu yake ama asipende vitu ambavyo ndugu yake anafanya, basi niyee mwenyewe ndio anajua, lakini kwa ndugu yake sidhani kama ana roho mbaya na naye. Kwa hivyo siwezi nikaongea mengi, lakini nimekuwa nikiona kila mara anarusharusha vitu na sielewi ni kwa nini. Uhusiano ya rahisi na, na kila mtu hapa ni nzuri, japo kuwa unajua pia nikisikia vile Maliki anavyoongea ni kwamba kuna baadhi ya vitu walikuwa anatarajia ndugu yake amfanyie, lakini pia lazima uelewe ya kwamba huyu ndio mtu mweusi wa kwanza kukuwa rais wa Amerika na kulikuwa na vikwazo vingi yani vimewekwa katika chochote ataka kufanya kwa hivyo haikuwa rahisi, na pia lazima tuelewe ya kwamba rais wa Amerikani ni tofauti na rais ya nchi yoyote hapa afrika ni babake mdogo rais barack obama said obama akizungumza nasi kutoka kisumu nchini kenya unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc tukiendelea nazo habari muhimu za dunia gari la polisi mapema leo limewagonga waandamanaji waliokuwa wakiandamana dhidi ya marekani nje ya ubalozi wa marekani mjini manila nchini ufilipino ambapo watu kadhaa wamejeruhiwa Takriban watu elfu moja walikuwa wamekusanyika nje ya ubalozi huo kulalamikia kuwepo kwa wanajeshi wa marekani nchini humo. Polisi wametumia gesi ya kutoa machozi pamoja na maji ya pilipili kuwatawanya waandamanaji hao. Picha za kwenye televisheni zimeonyesha waandamanaji hao wakizingira gari la polisi huku wakilishambulia kwa marungu kabla ya dereva wake kuanza kuwagonga nalo. Mmoja wa viongozi wa maandamano hayo Renato Reyes amesema kuwa takriban waandamanaji watatu wamepelekwa hospitali baada ya kugongwa na gari hilo huku darzeni wakikamatwa baada ya kuwarushia kundi la polisi ya rangi nyekundu. Jeshi la Marekani linasema kuwa mmoja wa wanajeshi wake pamoja na raia mmoja wameuawa mapema leo wakati wa ufiatuliaji risasi karibu na kituo kimoja cha jeshi la, la muungano mjini Kabul. Kulingana na taarifa rasmi, mwanajeshi mwingine pamoja na raia wawili wa Marekani wamejeruhiwa, lakini hali zao sio mbaya. Mshambuliaji huyo aliyekuwa amevaa sare za jeshi la Afghanistan amepigwa risasi na kuuawa mara moja na vikosi vya kimataifa. Jeshi la Marekani limesema kuwa waathirika hao walikuwa sehemu ya mpango wa shirika la NATO nchini Afghanistan wa kutoa mafunzo, ushauri na kutoa misaada kwa jeshi Wakati uchunguzi ukiendelea kubainisha lengo la shambulizi hilo. na maafisa hao wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI kwa ushirikiano na polisi wa jamhuri ya Czech pamoja leo wamekamata raia wa Russia mjini Prague kuhusiana na jaribio la kuiba taarifa za kimitandao za Marekani. Wiki iliyopita utawala wa Obama uliilaumu rasmi serikali ya Russia kwa kuiba taarifa za taasisi za Marekani likiwa jaribio la kuingilia matokeo ya uchaguzi wa urais ujao. Ingawa polisi hawajamhusisha mrusi aliyekamatwa na jaribio la kuiba kuhusu uchaguzi wa Marekani bila kutoa maelezo zaidi, mkuu wa idara ya polisi ya Czech David Scong amesema kwamba operesheni hiyo ililenga kumkamata raia huyo wa Urusi na kwamba walifanikiwa. Taarifa iliyotolewa inasema kuwa serikali ya Czech itafanya maamuzi iwapo mshukiwa huyo ataletwa ata Marekani kufunguliwa mashtaka. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi saa mbili kwa saa za Afrika ya kati na saa tatu saa za Afrika ya mashariki katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo leo tunaangalia kwa undani mdahalo wa tatu na wa mwisho wa kugombea nafasi ya urais wa Marekani. Je, nini nafasi ya mdahalo huu? Ni yapi atakayozungumzwa? nini kinatarajiwa? Clinton amesema tu wa revyu hawa watu Trump hajijui anachozungumza kwa sababu tayari ametoa kauli ambazo zinapinzana. Kwanza ameshasema, kwanza tuwazuie Waislamu wote wasiingie, na umuhimu mzima wa ujumla wa siasa za Marekani za mdahalo. Usikose ungana nasi saa tatu za usiku, ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka pia unaweza kushiriki kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na vilevile vile kututumia ujumbe kupitia Twitter na kutusikiliza kwa 107.5 kule Nairobi. Na sasa tuangalie baadhi ya yale ambayo yamejiri tena, kutoka kwa waandishi wetu. Mojawapo wa idara kuu ambazo zimekuwa zikilaumiwa sana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwamba zimekuwa zikidumaza vita dhidi ya ufisadi ni mahakama za nchi hiyo, hapo jana wakati wa mkutano uliopania kutoa tathmini katika uongozi wake, hususan jinsi serikali yake inavyowajibikia maswala ya kitaifa, rais Kenyatta aliwazomea vikali maafisa wakuu katika serikali yake na kutokaza, kwa kutokaza kamba dhidi ya zimu hilo la ufisadi, na hilo amelieleza tena katika wakati wa dhifa au wakati wa shughuli ya kuapishwa kwa jaji mkuu mpya David Kinani Magara, Maraga siku moja tu baada ya jaji huyo kuidhinishwa kwa kauli moja na bunge la kitaifa. Mwandishi wetu wa Nairobi sasa Kennedy Wandera ameweza kuzungumza na baadhi ya wa wakenya kuhusu matarajio walionayo kuhusu utendakazi wa jaji huyo mkuu na kutuandalia taarifa ifuatayo. Hatimaye Kenya imempata jaji mkuu wa pili chini ya katiba iliyoidhinishwa mwaka 2010. Jaji mkuu David Kenani Maraga alikuwa miongoni mwa wawaniaji kumi na mmoja waliokimezea mate kiti hicho wakiwemo majaji wa mahakama kuu Jackton Ojwang na Smokin Wanjala miongoni mwa wengine. Kibarua cha kwanza kinachomsubiri jaji mkuu ni kualisha kiapo wanajopo watakaotwikwa jukumu la kuwapigia msasa makamishna wapya wa tume ya uchaguzi nchini. Hata hivyo mchakato wa kumpata jaji mkuu haujakuwa mwepesi. Vigezo vilivyokuwa vikielekeza mkondo wa uteuzi wa jaji mkuu vilikuwa maadili, uwajibikaji na uwezo wa jaji mkuu kuweka uongozi mahakamani. Lakini hata vigezo hivyo vikiwa ni msingi wa kumpata jaji mkuu, nyufa miongoni mwa makamishna wa tume ya huduma kwa mahakama ziliripotiwa, pande kinzani zikizuka kuidhinisha pendekezo lake kwa misingi ya masuala yaliyopewa uzito. Hayo kando, pendekezo la jaji David Kenani Maraga likaidhinishwa baada ya rais Kenyatta kutuma jina lake rasmi kwa bunge kupigiwa msasa. Shutuma dhidi ya jaji huyo mteule zilipelekwa mbele ya bunge kusimamisha uteuzi wake, jaji Maraga akilaumiwa kutoa maamuzi yenye utata katika kesi ya aliyekuwa mbunge wa Ainamoi David Kimutai Too aliyepigwa risasi na kufariki mwaka 2008. Emmanuel Korir, aliyekuwa msaidizi wa mbunge huyo, kupitia kwenye hati ya kiapo, alimlaumu jaji Maraga kwa kutoheshimu katiba katika maamuzi yake. Lakini leo, baada ya kuapishwa rasmi katika ikulu ya Nairobi mbele ya rais Kenyatta, jaji mkuu David Maraga alieleza kuwa tayari ametambua mrundiko wa kesi mahakamani, ufisadi na ufinyu wa rasilimali kwa baadhi ya changamoto atakazotoa mwongozo kuzikabili. Jaji Maraga pia anasema kuwa mahakama kuu iko tayari kusuluhisha maswala yoyote yatakayotokana na uchaguzi mkuu na kuwataka Wakenya kuunga mkono jitihada zake. Tunatazamia kufanya kazi kwa pamoja kuwatumikia Wakenya. Changamoto zipo, lakini tutakabiliana vilivyo na changamoto hizo tunaamini kuwa kutokana na mwongozo wa Mungu tutaweza kufanya kazi niliyotwikwa na Wakenya. Na je, Wakenya wana matumaini yapi kutokana na kuteuliwa rasmi jaji mkuu David Kenani Maraga? Hapo sioni matokeo mazuri hata kidogo, kwa sababu aliyestahili kuwa jaji ni mtu wa makao. Huyu Maraga amekuja tu kwa sababu yeye amependelewa na serikali ama wale ambao ni wafisadi kama hao wengine. Atajaribu kwa sababu kwenye mmoja ambayo alisema kwamba yeye yeah, atakuwa na alternative resolution, kumaanisha kwamba hata gemea koti kumaliza kesi zote. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tukiendelea na mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani, leo hii tunazungumzia kura ya Wamarekani Waislamu. Katika miaka ya hivi karibuni, tumeona Wamarekani Waislamu ambao wamekuwa wakiegemea upande wa chama cha Republican, hivi sasa wengi wao wanaegemea upande wa Democratic na wanatarajiwa kushiriki zoezi la upigaji kura kwa idadi kubwa kumpigia kura mgombea wa Democratic Hillary Clinton. Mwandishi wa VOA Masud Fariva anaripoti na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Inakadiriwa takriban waislamu milioni tatu na nusu wanaishi hapa Marekani, ikiwa ni theluthi moja wa Marekani wenye asili ya Kiafrika. Waislamu hao wengi wao ni wahamiaji kutoka dazeni ya nchi za Asia, Afrika na Mashariki ya Kati. Kwa sababu wahamiaji wengi wa Kiislamu wanatokea kwenye nchi zenye demokrasia ndogo ya uchaguzi na viwango vya chini vya kujihusisha kijamii, hawakuwa na kawaida ya kupiga kura kwa idadi kubwa lakini hilo limebadilika tangu mwaka elfu mbili pale Wamarekani Waislamu walipo washawishi na taasisi za kijamii kujitokeza kwa wingi na kumuunga mkono mgombea wa chama cha Republican George W Bush. Mwaka elfu mbili na tatu zaidi asli ya asilimia tisini ya Wamarekani Waislamu walimpigia kura mgombea wa chama cha Democratic John Kerry, wakati ambapo mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili kumi na mbili walimpigia kura Barack Obama, mdemokrat mwingine aliyekuwa anawania urais wakati huo. Kwa nini waislamu wengi wamekihama chama cha Republican baada ya uchaguzi wa mwaka 2000? Wakati Bush alipotoa uhakikisho kwa Waislamu baada ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001, kwa Wamarekani, haikuwa katika vita na Uislamu. Sera za Republican na matamshi tangu wakati huo yameimarisha dhana miongoni mwa waislamu wengi kwamba chama hicho kinawaogopa Waislamu. Robert mccou wa baraza la uhusiano wa Marekani na Uislamu hapa Washington anasema sadly, inasikitisha chama cha Republican Paul katika muda wa miaka kumi na mitano iliyopita kimekuwa ni kiini cha kuogopa Uislamu na kupendekeza sera dhidi ya Waislamu au sheria dhidi ya wageni katika walau mabaraza kumi ya majimbo. Hili limesukuma kura za Waislamu kuondoka kwenye chama cha Republican. Utafiti uliofanywa mwaka 2011 na kituo cha utafiti cha Pew umeonyesha kwa Wamarekani Waislamu wamefikia sehemu ambapo wanaukubali ushoga na asilimia kubwa wanapendelea serikali kubwa ambayo itatoa huduma kwa wananchi. Makao ameelezea ukusanyaji maoni mwingine ambao umeonyesha kwa asilimia mia 55 ya Wamarekani Waislamu wakijielezea wenyewe kuwa ni wenye msimamo wa kadri, huku asilimia 26 ikijitaja kuwa ni Waislamu wa liberali car. Na wanachama wengine wa taasisi za baraza la Waislamu hapa Marekani wamezindua kampeni inayojulikana kama kampeni moja. Wana matumaini kuwa wataandikisha wapiga kura wapya milioni moja, ikiwa ni ongezeko la karibu laki tatu tangu uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na mbili kura wa Marekani wa islamu bado ni ndogo, lakini katika jamii zenye waislamu wengi kama Florida, Ohio, Virginia, Michigan na Pennsylvania, wanaharakati wa kiislamu wanasema kama wakijitokeza kwa idadi kubwa, kura yao huenda ikathibitika kuwa ni muhimu katika kinyang'anyiro kwenye majimbo makuu ambayo yanaweza kubainisha matokeo rasmi. Swala lingine ni lile la uandikishaji na kuhamasisha wapiga kura. Watu wa kujitolea wamekuwa wakitembea nyumba kwa nyumba katika jimbo muhimu la uchaguzi la Ohio la kupata wahamiaji wapya kushiriki uchaguzi. Mwandishi wa VOA Carolyn Prisuti anaziangalia jamii za waasia wa Afrika na watu kutoka mashariki ya kati, na Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Betula Musa hata hajatimu umri wa kupiga kura, lakini anafahamu fika umuhimu wa uchaguzi wa mwaka huu. Hii ni kwa wahamiaji wote, kura yako ni muhimu, inabidi utekeleze wajibu wako. Yeye na wenzake hupiga hodi karibu nyumba sitini mnamo siku nzuri katika mtaa wao mjini Columbus, Ohio. Wewe una umri wa miaka ishirini, kwa nini hutaki kupiga kura? Na hii leo ni mtu mmoja tu aliyejiandikisha. Hata wakati wa sala ya Ijumaa, imamu anawahimiza waumini kujiandikisha. Ni muhimu kwenu kushiriki, ni wajibu wa Kiislamu kuwa sehemu ya mfumo katika juhudi hizo zao zote kwa siku hii wamepata uhakika kwamba Halima Muhammad atapiga kura kwa mara ya kwanza katika maisha yake. Ikiwa unataka kuleta mabaadiliko, inabidi uchukue hatua ya kwanza. Katika mji wa Cleveland, katika jimbo hilo hilo la Ohio, wanaharakati wa kampein wanatoa mkate wa bure kuwavutia wapiga kura kutoka Amerika kusini wanaofahamika huku kama malatino ili kuweza kujiandikisha Gilbert Ruiz anasema wapiga kura wenzake wanataka uhakikisho. If you're not going to do anything for me, ikiwa utanifanyia chochote mimi, mimi nitajitokeza na kukupigia kura. Hilo ndilo jambo ambalo wakazi takriban wote walio wachache Marekani safari hii wanadai. Wanasema kwa miaka mingi wamedanganywa na wanasiasa wanaojitokeza wakati wa uchaguzi tu na kuahidi mambo, halafu hawaonekani tena hadi msimu mwingine. Katika mtaa mwingine kuna juhudi za kuwavutia wapiga kura wa Kiasia, nao pia wanahisi wameachwa nyuma. Tree Wong alikuwa mfuasi wa Bernie Sanders. even in Bernie's campaign he would give a list of all you know. Hata katika kampeni ya bani alikuwa anatoa orodha ya jamii ya walio wachache na mara kwa mara anawasahau wa Asia. kwa hakika hatuhisi kama tuna sauti hapa nchini ambayo inabidi tuwe nayo. Ni changamoto kuweza kuandikisha wapiga kura, lakini ni kazi nyingine kuhakikisha wanakwenda kupiga kura. Richard Exner, mchambuzi wa masuala ya takwimu katika idara ya cleveland.com, anafuatilia kwa makini takwimu zinazotokea. Jinsi watakavyopiga kura na jinsi watakavyojitokeza ni mambo tutaona wakati wa siku ya uchaguzi. Kwa vile wameongezeka haraka hivi karibuni, hatujue mwenendo wa kihistoria hapa Ohio. Idadi ya wa wahamiaji huko Ohio ni karibu asilimia nane ya wakazi wote. Kwa hakika ni idadi ndogo bado, lakini uchunguzi wa maoni hivi sasa unaonyesha wagombea kiti cha rais wako karibu sare katika jimbo hilo, ingawa Trump anaongoza kwa kidogo, ambapo ushindani uko mkali kabisa. Uli mtasari wa habari. Afisa wa Somalia asema kuwa shambulizi la kwenye gari limeua watu kumi na moja. Uchaguzi wa rais wa Marekani sasa uko kwenye darubini, lakini uchaguzi wa Somalia unatarajiwa kufanyika baadaye mwezi huu mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican, Donald Trump amesema kwamba ataweka sheria ya muda watakaoweza kuhudumu wa bunge katika bunge la Marekani. Naam, na kabla hatujafunga matangazo yetu, ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Kwa mtu yeyote anataka kuishi na kufanya kazi Marekani mwezi wa Oktoba ndio wakati mwafaka, kwani ndio mwanzo wa kipindi cha mpango wa bahati nasibu ya kupata kibali maalum au viza ambayo inafahamika kama green card lottery Mwaka huu wakati wa kuwasilisha ombi lako ili kuweza kupata nafasi ya kuhamia Marekani mwaka 2018 imeanza tangu Oktoba 4 mwaka 2016 na itamalizika Novemba 7 mwaka 2016 saa tatu asubuhi saa za Afrika Mashariki. Marekani ni taifa la wahamiaji na inaendelea kuwakaribisha wale wanaotaka kuifanya nchi hii kuwa nyumbani kwao. Wakati wote katika historia ya taifa hili makundi mbalimbali mbali ya wahamiaji yametoa mchango maalum kwa maisha ya Marekani. Bila ya mchango huu tusingeliweza kuwa taifa kuu la hii leo. Hata hivyo, sio makundi yote yanawakilishwa vya kutosha hapa nchini. Mpango wa visa ya mchanganyiko wa watu, yaani diversity visa DV, unasaidia kurekebisha upungufu huo. Kupitia mpango wa DV, kila mwaka Marekani hutoa nafasi elfu hamsini za viza za uhamiaji kwa watu wanaotaka kuishi na kufanya kazi Marekani. Ikiwa ombi lako linakubaliwa, unaweza kupata nafasi ya kuomba viza ya uhamiaji itakayokuruhusu kuhamia Marekani. Unaweza kuwaombea pia mke wako na watoto wako wenye umri wa chini ya miaka 21 kuingia hapa nchini. Cha muhimu hata hivyo, kumbuka kwamba maombi yote hufanyiwa kupitia mtandao, hakuna maombi kwa njia ya karatasi. Lazima uweke picha yako iliyopigwa chini ya miezi sita iliyopita, usitumie picha ya mwaka jana. Unaweza kujiandikisha mara moja peke yake, kwani ukijiandikisha zaidi ya mara moja, jina lako linaondolewa mara moja kutoka bahati nasibu hiyo. Watu wote wanachaguliwa kwa bahati nasibu, na hakikisha unatumia anwani ya barua yako pepe binafsi. Utaratibu wa kujiandikisha ni bure na rahisi. Tahadhari, usikubali mtu yeyote akakudanganya kwamba ataweza kuharakisha ombi lako na hivyo akakuomba umlipie akujazie fomu. Pia hakikisha unaweka nambari yako ya uthibitisho vizuri. Kuhifadhi nambari yako ya uthibitisho na anwani yako ya barua pepe itawazuia watapeli kukuibia. Kila la heri, bahati yako. Na hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington. E, kumbuka kwamba unaweza kutazama mdahalo wa leo kwenye tovuti yetu ni www.voaswahili.com saa 10 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo yetu ya leo, mwelekezi alikuwa ni Aida Isa. Matangazo yamesimamiwa na Khadija Riyami. Mimi hapa studio ni BMJ Muridhi nami ni Harrison Kamau, kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, tukisema muwe na usiku mwema.