Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo hii tukizungumzia mdahalo wa ugombea urais wa Marekani na kumbukumbu ya mwanamuziki maarufu Lucky Dube. Zifuatazo kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Tanzania imekanusha shutuma kwamba baadhi ya meli za Korea Kaskazini zimekuwa zikipeperusha bendera ya Tanzania ikiwa ni ukiukwaji wa vikwazo vya kimataifa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Abdallah Hussein, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya bahari huko Zanzibar, amesema shutuma hizo ni uongo mtupu na kuongezea kuwa Tanzania inaheshimu maazimio yote ya Umoja wa Mataifa yaliyoilenga Korea Kaskazini. Utafiti na uchambuzi uliofanywa na kundi moja umeripoti kwenye mtandao wake mapema mwezi huu kuwa takriban meli 50 zinazomilikiwa na Korea Kaskazini zimeondoa bendera ya nchi yao na kupeperusha ile ya Tanzania, na hilo limefanyika tangu mwezi Machi mwaka huu. Meli hizo zinasadikiwa kuwa zimesajiliwa katika visiwa vya Zanzibar kupitia mamlaka ya bahari ya Zanzibar. Uchaguzi wa rais wa Marekani kwa sasa uko kwenye darubini ya ulimwengu, lakini katika pembe ya Afrika harakati za uchaguzi zinaendelea huko kwa ajili ya uchaguzi wa Somalia ambao unatarajiwa kufanyika mwisho wa mwezi huu na utajumuisha uchaguzi wa rais pamoja na wabunge wa mabaraza mawili ya bunge. Mbunge wa Somalia, Abdiweli Kanyare, amesema kwa jumla maandalizi ya uchaguzi huo yanaendelea vyema. Anasema kufikia sasa hawajapata malalamiko yoyote, japokuwa kila uchaguzi unapofanyika hakukosi wale wanaolalamika, ulalamika kuwa sio wa haki. Mwakilishi maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia, Michael Keating amesema kuna changamoto za kiusalama katika kuandaa uchaguzi huo kutokana na mapigano ya zaidi ya miongo mitatu na ukosefu wa sheria pamoja na tishio kutoka kundi la kigaidi la Al-Shabab. Afisa wa Somalia amesema kuwa shambulizi la kwenye gari la kujitoa mhanga katika mji wa Afgoye Jumanne limeua watu 11 wakiwemo wafanyakazi wa serikali. Wanamgambo wa Al-Shabab ambao wamekuwa wakifanya mashambulizi nchini humo Waliendesha gari lililokuwa na mabomu kwenye kituo cha polisi na kisha kuanza kushambulia maafisa wa usalama kwa bunduki. Mkuu wa wilaya ya Afgoy Abdinasir Muallim ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa washambuliaji sita pia waliuawa kwenye shambulizi hilo. Mji wa Afgoy uko takriban kilomita 30 kusini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewaeleza wasichana 21 wa Chiboko waliookolewa wiki hii kwamba ataongeza maradufu juhudi za kuwatafuta wale ambao bado hawajapatikana miaka miwili baada ya kutekwa nyara. Buhari amesema hivi leo kwamba mbale ya kuwaokoa pia wanachukua jukumu kwa maisha yao binafsi, elimu ya na malengo yao ya kitaaluma katika maisha yao, na kuongezea kuwa bado hawajachelewa kurejea tena shule na kuendelea na azma yao ya kusoma. Takriban wasichana mia tatu walichukuliwa kutoka kwenye shule yao mwaka 2014 huko Chibok kaskazini mashariki mwa nchi katika jimbo la Bono ambako Boko Haram wamekuwa wakifanya uasi wa takriban miaka saba uliolenga kuunda taifa la Kiislamu na kuua maelfu ya watu na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amependekeza kuwekwa kwa sheria ya muda utakaoweza kuhudumu wabunge katika bunge la Marekani ikiwa mojawapo ya hatua ambazo amesema zinanuia kusafisha siasa za Marekani. Trump amesema hayo Jumanne wakati akifanya kampeni katika jimbo la Colorado akisema hatua hiyo itamaliza ufisadi kwenye serikali pamoja na kudumaa kwa uchumi kunakoshuhudiwa hivi sasa. Kikatiba, marais wa Marekani wanaweza kuhudumu kwa mihula miwili pekee, lakini hakuna muda uliowekwa kwa wabunge wa baraza la wawakilishi hata wale wa baraza la Senate. Katika uchaguzi wa mwaka 2012 asilimia 90 ya wabunge walikuwa wakihudumu awali, walichaguliwa tena. Hata hivyo, Jumanne Rais Obama alimlaumu Donald Trump na kwa kumsifu Rais wa Russia Vladimir Putin. Hizo basi zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukukupa maelezo na no ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi ni Sunday Shomari. Nam, kwa undani leo. Basi tunaanza na kinyang'anyiro cha urais wa Marekani, ambapo leo wagombea wanaingia katika mdahalo wa tatu na wa mwisho utakaofanyika huko katika chuo kikuu cha Nevada, Las Vegas, UNLV, kwa kawaida hapa Marekani. Mdahalo huu ndio nafasi ya mwisho kwa wagombea kutoa kile ambacho ni kikubwa, ambacho unaweza kukapa mfano, kama vile kwenye pambano la ngumi, wanaweza kuita ile ngumi ya mwisho au knockout ya kumpiga mpinzani wako uweze kummaliza kabisa. Lakini leo tunamulika kwa undani. Je, wagombea hawa watajadili pamoja na mambo mengine sera za masuala ya uchumi, uhamiaji, deni la taifa na majaji wa mahakama kuu? Pia mdawalo huu umezungukwa na mambo mengi, zikiwa ni pamoja na mbwembwe na wengineyo, kama vile ambapo mgombea wa chama cha Republican Donald Trump ameendelea na mbwembwe akiamua kwamba katika mdawalo huu kumwalika yule ambaye ni kaka wa kambo wa rais Barack Obama, ambaye anamuunga mkono Donald Trump. Jina lake ni bwana Malik Obama. Vilevile vile Trump amewaalika wazazi wa raia wa, wa Marekani waliowawa wa kule Bengazi, Libya. Mmojawapo ni Pat Smith na vilevile vile rafiki wa Trump, mwanamuziki Wayne Newton. Kwa upande wa Bill Clinton, yeye amemwalika mmiliki wa timu ya Dallas Cowboys, timu hii ya mpira wa American football Vilevile amemwalika CEO wa kampuni ya kutengeneza kompyuta Hewlett Packard HP Megan Whitman. Hali kadhalika mwanafunzi asiye na vibali vya ukazi hapa Marekani Astrid Silva pamoja na mtoto wa miaka 11 huyu anaitwa Carla Ortiz ambaye alizungumza kwenye mkutano mkuu wa chama cha Democratic kuhusu kuogopa wazazi wake kufukuzwa nje ya nchi kwa sababu hawana nyaraka za ukazi. Basi moja kwa moja kuzungumza haya kwa undani, tutakuwa naye mkazi wa New York Haji Hamisi, hali kadhalika Profesa George Kakoti kutoka Nashville, Tennessee, mwandishi wa habari wa Associated Press uh, Patrick Rodrick uh, Ngoi akiwa uh, kule Boston. Lakini moja kwa moja ni kukaribisha Haji Hamisi, utueleze kutoka pale New York ni kwa nini unafikiri hivi sasa mdahalo huu una umuhimu wa pekee. Wengi wa wapiga kura tayari wameshaamua kura zao wamtenani, isipokuwa huu mdahalo zaidi unawahusu zaidi wale ambao ni, ni swing voters. Okay. Na maana gani? unasema swing voters, wale ambao bado hawajaamua wampigie nani, wale ambao hawana chama, wale ambao wao wanatizama nani anazungumza maneno ambayo yanawafurahisha yana wampe kura. Sasa hao ni swing voters. Lakini mm -hmm. Kuna wale ambao undecided wao mara nyingi hawapigii chama, wana chama lakini huenda vilevile wakapigia upande wa pili. Sasa kwa hawa wagombea wawili tulionao hapa mbele yetu, mmoja ni mgombea ambaye tunaweza tukasema ni over-qualified. Ana-qualify rosm yake ni kubwa zaidi, amefanya mambo mengi tayari kwa nchi, anajua siasa na kuna mwingine ambaye hana idea. Huyu inazungumzia ambaye yuko overqualified inazungumzia Secretary Clinton kwa historia yake na mambo mengi yalioweza kuifanyia nchi, sio nchi tu, mpaka jimbo letu hapa New York wakati akiwa senator wa hapa New York. Kweli status yake haina mfano na huyu mwingine ambaye hajui, anaingia katika bahari na atakuta nini huko. Trump nafikiri ni, ni, amesukumwa ame zaidi na wale ambao labda wa, wa, wa, hawajielewi. Wale ambao hawajielewi hawampimi mgombea kwa uwezo wake, wanapima mgombea kwa maneno yake tu matamu ambayo anaweza kuyasema mtu yoyote, kwa sababu hajui ukubwa wa ile kazi ambayo anaigombea. Kwa hivyo wanaropoka ivo. Ameonyesha kuwa ni mropokaji zaidi kuliko mtu ambaye anafahamu anachokiingia. Asante uh, sana uh kutoka New York Haji Hamisi. Basi moja kwa moja nikupe nafasi Professor George Kakoti kutoka kule Tennessee na hali kadhalika Roderick Ngoi unayetokea ukiwa hapo Boston mwandishi wa AP. Niambieni kwa upande mnaoona hivi sasa, kwamba leo huu mdahalo ni wa aina yake, ni wa mwisho. Nafasi ya mwisho kwa hawa wazungumzaji. Na pengine kuna sera mbalimbali kama nilivyozungumza hapo awali. Kwa mfano, sera ya uhamiaji. Labda tuangalie kwa upande huo Clinton anayapi yapi na hasa upande wa Trump ana yapi? Profesa George Kakoti, karibu. Asante, nadhani tofauti kati ya wagombea hasa kwa upande wa uhamiaji iko wazi. Donald Trump mawazo yake ni kwamba wahamiaji wote ambao wako nchini kinyume cha sheria wanatakiwa warudi huku walikotoka, na kwamba atachukua hatua za kuweza kuwaondoa hao watu ukweli wenyewe uwezo huo haupo serikali haina haina rasilimali za kuweza kufanya hivyo kwa sababu tunaongelea watu ambao ni zaidi ya milioni kumi na moja na ukweli wenyewe hawa watu sio kama wako mahali wamejipanga wanaweza kaonekana kwa hiyo kuna ugumu vilevile vile kuna mchangao mkubwa mchangao mkubwa sana katika uchumi kiasi ambacho kama hata ingewezekana kuwaondoa kungekuwa na hatari kubwa kwa upande mwingine uh, Hillary Clinton yeye anadhani kwamba iko njia nyingine tofauti ya kuweza kushughulikia hili swala la wahamiaji ambao wamekuja nchini kinyume. Yeye anawaita wale ambao hawana makaratasi, kwa hiyo hawana nyaraka. Yeye yeah, anasema anakiri, ana na anakubali kwamba uwezekano wa kuweza kuwarudisha wale wote sio rahisi, na vilevile, kwa kuwa wako kwa kwa wengi ambao ukiacha hilo swala la kwamba waliingia hapa kinyume cha taratibu au wamebaki hapa kinyume cha taratibu lakini wamekuwa wakiishi kufuatana kufu, kufu na uh, sheria za nchi, na ni wafanyakazi, ni wachapa kazi. Kwa hiyo hiyo ndio tofauti kubwa kwamba uh, Hillary Clinton anasema uwezekano wa kuweza kuwaondoa hata ungetaka, ha, haupo, wakati ambapo bwana Trump pamoja na kwamba haja, hajaweza kuonyesha wazi ni njia ni mbinu zipi ata, ataweza kuwaondoa hawa watu, lakini ameonekana bado kusimamia kushikilia msimamo kwamba hawaamiaji waondoke. Asante Profesa George Kakoti, labda usubiri hapoapo, ni mpe nafasi mwandishi wa Associated Press uh, Rodrick Ngol, ukiwa kule Boston. Hebu tuambie kwa upande wako huu, mdahalo wa leo una umuhimu wa pekee kwa hawawagombea na kwa siasa za Marekani kihistoria kwa ujumla, unafikiri ni kwa nini hilo linakuwepo? Ni mdahalo um, huu umekuja wakati ambapo Bwana Trump anakabiliwa na tuhuma za unyenyesaji wa kijinsia wa wanawake mbalimbali mbali, na hii inakuwa ni nafasi yake ya pekee sasa hivi ya kuweza kujikosha dhidi ya tuhuma hizo na vilevile vile kujaribu kujionyesha kwamba yeye atakuwa pengine ni tumaini la watu wote ambao wamekuwa wamekata tamaa kwamba wanasiasa ambao walikuwa katika siasa za Marekani za miaka mingi wanaweza wakafanya mabadiliko ya kweli na kwa Clinton yeye, hii inakuwa ni nafasi yake ya kuweza kujaribu ku- kuwahakikishia watu wote ambao wanamuunga mkono na hata wapinzani wake ambao baadhi yao, wengi wao wameamua kumuunga mkono kwa sababu anamuona kwamba Trump ni tishio, kuhakikishia hao kwamba yeye anaweza akajaribu ku-, ku kuunganisha nchi baada ya mpasuko mkubwa uliotokana na na kipindi cha kampeni ambayo imekuwa na kashfa, matusi na kudhalilishana kwa, kwa, kwa wagombea hawa. Na pengine vile vile tukiangalia hapo hapo baada ya hizi kashfa zote kutokea, uongozi wa Clinton umeonekana kwenye kura za maoni ukiongezeka zaidi mpaka kufikia asilimia tisa kwa sasa, lakini kama mnavyoona kwamba kila wakati kunapokuwa na jambo mambo haya uongozi ya uongozi yanabadilika nafasi hii, mara nyingine anarudi tena Trump. Na ukiangalia katika maeneo kama Uhayo, bado Trump yeye anaongoza kwa asilimia chache. Sasa labda tuangalie kwenye swala zima la uchumi. Pengine je, sera za uchumi zinaonekana kwamba zinawavutia wengi zaidi kwa upande wa Trump kuliko Clinton? Na kama hilo ni kweli, ni kwa nini? Na leo nini ambacho wagombea hawa watafanya kuweza kujiweka sawa kwa swala hilo? Ni kirudi kwako Profesa Kakoti. Nadhani kwa bahati mbaya Donald Trump ana anamuono kuhusu namna ya kubadili taifa, lakini anakuwa ukimuuliza aweze kuchambua na kueleza kwa upana namna atakavyofikisha ya malengo inakuwa kidogo vigumu, na hajibu maswali kama anavyoulizwa kuweza kufafanua. Kwa hiyo lakini, kimsingi kwa mfano, kwa upande wa kodi za uh, mapato ye anataka kuzipunguza na anataka kupunguza nafasi ya serikali katika mambo mengi na kwa hiyo na anataka kuhakikisha kwamba Marekani kama taifa ha, iwe na nafasi nzuri katika biashara za kimataifa. Kwa hiyo anasema anataka kufuta ma, mikataba ya kimataifa ambayo anaona kwamba hainufaishi Marekani kwa hai hiyo. Kwa upande mwingine kwenye hiyo mikataba ya kimataifa, naona na, na ya kimataifa anaona Hillary Clinton kidogo naye amesubiria kwenye upande huo, hasa kwenye mkataba kima wa kimataifa uh, wa Pacific lakini kwa vitu vingi ze, kama kodi wako tofauti. Hillary Clinton anataka kuongeza kodi kwa wale watu ambao ni matajiri, ili kusudi ile kodi iweze kunufaisha watu wengine. Kwa mfano elimu ya ya vyuo iwe bure au iwe kwa kiwango kidogo sana kulinganisha kipato cha familia. Na pengine nikigeukia upande huo huo uh, kwako kwa, kwa Rodrick Ngowi eh, katika kufuatilia fuatilia pitapita zako, ukiangalia kwa upande mwingine ni kwamba wagombea hawa wana sera tofauti, lakini vilevile wana nafasi kubwa ya kuchagua majaji wa mahakama kuu. Pengine hilo umuhimu wake kwa wapiga kura wa Marekani, hasa wakiwa wanaangalia usiku huu wakizungumzia swala hilo, pengine unaweza wakatuambia ni nini hasa kwao na tofauti ya hawa wagombea wawili katika swala hilo. Uh, tofauti zao ni kubwa sana na hii swala la uteuzi wa jaji wa mahakama kuu ndio suala pekee ambalo Donald Trump ameweza kulitumia kuweza kupata kuungwa mkono na sehemu kubwa sana ya viongozi wa dini wenye mrengo wa kati. Yeye ametoa orodha ya majaji ambao wamewaahidi viongozi hao wa dini kwamba atateua kutokana miongoni mwao, na wote hao wanahistoria kwamba wanataka kufuta ile sh -ile sheria ya nchi na ruhusu wanawake kutengua ujauzito wakiambapo, uh, wasipotaka kupata kupa ujauzito na kuongeza nafasi na kupunguza kodi kwa baadhi ya taasisi za kidini. Sasa hilo pe, jambo hilo pekee limefanya Donald Trump apate kuungwa mkono na watu ambao, viongozi wa dini ambao kwa kawaida hawawezi kumuunga mkono mtu ambaye amekuwa kwa miaka mingi sana akizungumzia kwamba anaunga mkono haki ya mwanamke kutoa ujauzito wake, wa, ambaye amekuwa na sifa ya kwamba ya kupenda wanawake na kubadilisha wanawake kila mara lakini yeye kwa Clinton, yeye hajataka kuonyesha anasimama vipi, ni mtu wa aina gani ambaye anaweza kumteua katika mahakama kuu hizo zam, mm -hmm. A, cho, mekua, kito, msistizo, izi, za Marekani acho kitu ambacho amekuwa akitoa msisitizo siku zote hizi za wakati wa kampeni ni kuitaka baraza la seneti la Marekani lipige kura ya kuamua ama kuunga mkono ama kukataa uteuzi wa Rais Barack Obama wa jaji ambaye anachukua nafasi ya tisa ambayo imeachwa wazi kutokana na kifo cha jaji mmoja mwaka huu. Sawa kabisa na pengine, tukiangalia swala jingine ambalo watalizungumzia deni la taifa. Je, unafikiri suala hili kwa upande wa wagombea wawili lina tofauti ya aina yoyote, na kama ipo ni ipi, profesa George Kakoti? Wote wanadai wana kusudi, kusudi lao ni kupunguza deni la taifa, kwa sababu limekuwa likiongezeka, lakini ukweli wenyewe kwa jinsi uchumi na, na ulivyo uwezekano wa kufanya hivyo ni mgumu sana, kwa sababu haitegemei tu Marekani lakini inategemea na mahusiano ya kimataifa, lakini huwa ni kitu ambacho ni vizuri kwa wananchi kusikia. Kwa hiyo wote wana wana ajenda tofauti, sera tofauti, kwa jinsi atakavyoweza kupunguza hilo deni la taifa. Na kwa maelezo ya wataalamu ambao inasemekana wana upande ule uh, mpango wa Hillary Clinton una ushawishi zaidi kwa wachumi kuhusu namna atakavyoweza na ku, uh, kujaribu kushusha ilo deni la taifa kulinganisha na mpango wa Donald Trump ambao ukisema kweli unakuwa hauna uhakika, hauna ufafanuzi. Anakuwa na anaonyesha ajenda, lakini namna ya kufikia ilo lengo kidogo unakuwa na mashaka mashaka kidogo. Sawa kabisa na hilo ni swala ambalo pengine itaangaliwa kwa undani kuona nini tofauti ambayo itakuja kutokana na hilo, lakini pia kuna swala jingine ambalo wapiga kura watakuwa waliangalia na hawa wagombea. Leo ni nafasi yao ya, ku, ya kujiweka sawa na wapiga kura wao. Kuna swala la uaminifu kwa wagombea. Clinton, swala lake la imail linamsumbua, kama tulivyosikia. Kwa upande wa Trump, swala la udhalilishaji wa upande wa wanawake. Na ukiangalia wageni walioalikwa hii leo, Trump amemwalika kaka wa kambo wa Rais Obama kuweza kuwepo kwenye huu mdahalo, kama nilivyosema hapo awali. Sasa bwana Malik Obama atakuwepo, hali kadhalika Clinton amealika watu wake, kama vile yule mmiliki wa Dallas Mavericks, timu ya mpira wa Marekani, ambaye amekuwa akimkosoa wa Trump. Pengine hawa wageni wanaoalikwa, pembeni kuwepo katika ukumbi huu wa mda halo, je, wa nafasi gani ya kubadilisha watu au nini ambacho wagombea hao wanafikiri kwamba ni muhimu kuwaweka hawa katika huu mda halo? Kwako eh, Rodrik Ngoe, kuwaleta Watu ambao wanakosoa wanamkosoa mpinzani wako, hiyo huu ni mkakati wa kumfanya mpinzani wako akose kujiamini wakati yuko pale jukwaani. Inamfanya ajihisi kwamba pengine kuna siri nyingine itakayokuja kutolewa peng, baada ya mdahalo huo wakati hao watu watakapopata nafasi kuzungumza na waandishi wa habari na kuwafanya watu washindwe kuzungumza kwa ufasaha ama kwa uhakika ama kwa undani wakijua wakihisi kwamba pengine mambo yanaweza yakaharibika zaidi baadaye, kwa hiyo, hiyo ndio ndio mkakati wao wa kuwaleta wapinzani wao katika jukwaa na kuwaweka karibu kabisa ya jukwaa ili wakati wanazungumza wapinzani wao waone watu ambao wanaweza wakawakosoa baadaye. Sa. nashukuru sana basi, moja kwa moja hapa ndo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya m kwa undani alikuwa hapo Profesa George Kekoti kutoka Nashville, Tennessee, alikadhalika mwandishi Rodrick Ngowi kutoka pale Boston, na wa washukuru sana kuungana nasi katika hii sehemu ya kwanza. Sasa tunakwenda katika sehemu yetu ya pili, nam msikilizaji, basi moja kwa moja naelekea kwenye sehemu ya pili, ambapo sehemu ya pili ya kwa undani tunamulika maisha ya mwanamuziki wa Afrika Kusini na mkongwe wa muziki wa rege kwa Afrika kwa ujumla, Lucky Dube ambaye sasa imetimia miaka tisa hapo jana tangu alipofariki dunia Oktoba 18, 2007. Nikibao hicho Prisoner, sauti hiyo, kama ukisikiliza na, na, na kumbusha mambo mengi sana, nafikiri. Jamaa anasema, nilipokuwa mdogo, he said to me, crime does not pay, lakini sikusikiza. Sasa najipata kwenye jela ni maneno yake, Lucky Dube, ama Lucky Philip Dube, aliyezaliwa kama ulivyosema tarehe 3 Agosti mwaka wa 1964. Asante sana. Naye Ras Karaba ambaye ni mpenzi mashuhuri kabisa wa reggae akiwa kule Atlanta, Georgia. Karibuni katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, sauti hiyo ya Lucky Dube, I'm a prisoner. Prisona. Lucky Dube jamani, ameacha pengo la aina yake. Lucky Dube amepiga muziki kwa staili ya aina yake wa reggae ambao unatambulika dunia, dunia nzima kwa ujumla. Niambie Harrison Kamau, kwa upande wako mko kufuatilia maisha ya Lucky Dube, hebu tuambie kwa undani hali ambayo umeyapata, unaweza kutuambia kuhusu Lucky Dube. Basi jambo ambalo nidaweza nikasema la lakidube ni kwamba ana mengi sana, tukianza kuyasema tutayasema kwa siku nyingi mno. Lakini Lakidube kidube kama nilivyosema, aliwahi kuzaliwa Agosti mwaka 1964 na kukifupi, kwa kifupi ni kwamba aliwahi kurekodi albamu ishirini na mbili kwa lugha za Kizulu Kizungu na Kiafrikanzi, yani ile ni lugha ya Afrika Kusini. Na katika kipindi cha miaka ishirini na mitano alikuwa mwanamuziki wa rege mwenye sifa na umaarufu mkubwa zaidi ya Afrika Kusini kabla ya kuuawa Oktoba 18, mwaka wa elfu ishirini, elfu mbili na saba. Asante sana, basi hayo, nashukuru Kamau. Nije kwako Raskaraba ambayo unaongana nasi kutoka Atlanta, Georgia. Rasi Karaba, hebu tueleze pengine unavyomfahamu La Kidube, muziki wake na lile pengo ambalo ameliacha mpaka sasa kwenye bendi yake halijaweza kuzibwa, au pengine nini ambacho unafahamu kinaendelea kwa upande wa bendi ya La Kidube. Yule ni mwanamziki. Asante sana bana kwa kukaribisha, na ule ni mwanamziki mmoja hata saulika duniani nzima kwa sababu maagizo yake, mawaida yake, kutokana na mziki wake ulitia fora sana. Mpaka wa leo nikisikia ule tu mziki ninachangamka, ninajisikia mpya mpya tena, maanake hatasaulika, maanake alikuwa na sauti yake ya kando kabisa, kulingana na vile alikuwa na uchupavu wa mziki wake. Kwa hivyo ni ndugu tutakaye mkosa kwa kwenda miaka arudi mziki wake sawa kabisa. Nikija kwako, uh, Ras uh, Anto, wewe unapiga muziki wa rege mara zote na pengine unamfuatilia Lakidube, unamfahamu vizuri muziki wake yeye. Amekuwa yeah. na historia ndefu, labda utueleze tu yale ambayo unayaona ni ya pekee sana katika muziki wa Lakidube ambayo ameyafanya pale Afrika Kusini na Afrika kwa ujumla, tutakayoyakumbuka siku zote. Um, sana sana ni venye muziki wake saa tu waona venye vile vitu ambaye aliongea mda mwenye alikuwa ana, ana, ana, anaishi uh, ina, ina, inaonekana saa ile later on um, uh, uh, in his life vile ile mziki ni kama prophecy. Most of his uh, lyrics, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mziki zake ni kama prophecy ya mambo yenye yanatendeka saa hii. Uh, wewe Ras Anto tumeshawahi kuwa na wewe siku za awali kwenye vipindi na tukamkumbuka na kumwenzi Lucky Dube na tukaangalia miziki ya rege kwa undani kabisa. Lakini inakuuliza kwamba tangu Lucky Dube alipotuacha wewe unaona kama kuna mtu amejaza pengo la miziki ya Lucky Dube? Uh, uh, kutoka Afrika, hapana na sasa labda pengine unaona kama wasanii wa kisasa wa mtindo wa rege, wewe ukiwa unawajua wasanii wengi, ninavyokujua na kukufahamu, ni kwamba unawajua maelfu ya wasanii wa rege. Kuna mwingine ambaye unaweza ukamfananisha na Lakidube kutoka Afrika mwenye amekaribia kidogo, ni Alpha Blondi namna. Ah, ah, ile bendi yenye Lakidube yenye aliacha, ya wanaitwa The Slaves wenye kidogo wamekaribia, um, kujaza hiyo pengo na sijui kama Ras Anto, kwamba katika hali yako ya kuweza kucheza miziki ya rege, kuna nyimbo jipya jipya kabisa umekutana nazo kutoka kwa bendi ya lakidube hiyo? Uh, ni za kitambo kidogo, lakini hakuna, um, mpya nimesikia na moja kwa moja basi Harison Kamao, labda utuambie kwa upande mwingine Lakidube ameacha bendi yake. Mimi Laki Dube namkumbuka kwa sababu nilipata nafasi au bahati ya kukutana naye alipotembelea Tanzania e, kwa mara ya kwanza, nakwenda kupiga kwenye ukumbi. Alialika kwenye redio ambao nilikuwa nafanya kazi, tukapata nafasi ya kuzungumza naye. Naam, alikuwa ni na mtu mtaratibu sana, ambaye kama vile anaonekana mtu mwenye aibu na nikashangaa Laki Dube, wee, ukiwa kwenye ukumbi unaimba unabadilika vipi? Hapa unaaibu aibu, lakini, lakini alichokizungumza akasema, mimi ninapokuwa kwenye mziki ninakuwa ni mtu mwingine kabisa. Na hata akiwa anapiga mziki anasema yeye mara nyingi anakunywa maji, hatumii hata kileo. Tukamuuliza kuhusu bangi kama anavuta akasema hata bangi hajawahi kuvuta, lakini alipoingia kwenye ukumbi nilioyaona kama nilishindwa ku, kuchoka na hachoki yule jamaa, na alikuwa anapiga kinanda kwa staili ya ajabu sana mpaka akitumia mikono mpaka na kidevu chake alikuwa anafanya kazi nzuri sana kwenye kupiga kinanda. Kulingana na muda, Asante Shomari, naona kuna jambo ambalo lingehitaji kabisa kabisa tuweze kuliguzia na ni kitu ambacho ningetaka kabisa kusema ni kwamba watu wengi wameuliza kwamba wasia wake ama aliacha uh, laini ya mziki ikiwa vipi, lakini kitu ambacho ningetaka kuangazia hapa kwamba binti yake Lucky Dube, kwa jina, Nkulee Dube amefanya na kufuata nyao za baba yake na amekuwa akichapa ngoma hata kwenye mataifa ya nje. Katika mahojiano na chombo cha habari cha uh, City Press Nkulei Dube alikubali kuwa wakati mwingi anajihisi kuwa hawezi kamwe kutoshea kwenye viatu vya baba yake, na vile vile ningetaka kutaja kwamba mwanae wa kiume Dhokozani Dube walikuwa na yeye wakati wa kifo uh, wakati alipopigwa risasi Lucky Dube. Ameweza kufanya filamu ya kufuatilia maisha ya baba yake, na filamu yenyewe ameweza kuifanyia Afrika Kusini, vile vile kule mjini London na halikadhalika wakafanyia kule Jamaica alipokuwa akifuata hatua na rafiki wale wa zamani wa dhati kimziki wa baba yake Lucky Dube. Kwa hivyo filamu hiyo yaweza ikafuatiliwa na ukaona maisha ya Lucky Dube kwenye YouTube na mitandao ingi, mingine ya kijamii. Asante sana Harrison Kamau, kumefuatilia vizuri kabisa na kutoka kule Worcester. Eh, napanachukua nafasi hii kuwashukuru DJ wa rege kule Worcester Anto na Ras Karaba, mpenzi wa rege kutoka Atlanta Georgia, kwa kweli Kazi iliyofanyika sio ndogo, na kwa awali hapo tulikuwa naye Profesa George Kakoti kutoka Tennessee, mwandishi wa AP Rodrick Ngoe. Pia napenda kuwashukuru kushiriki kipindi hiki cha kwa undani. Msimamizi wa kipindi hiki alikuwa ni Hadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa kushirikiana naye Saida kutoka hapa Washington. Tukiwa tunakamilisha, tunawacha na, yes, uh, hapa na kibao cha good girl la Lucky Dube. Langu jina Harizon, kuwa na usiku mwanana. Na vilevile wakati tunaagana na kibao hicho, napenda niseme tu, Bernard Kiproch kutoka kwenye Facebook anasema Trump astahili kuwa rais kwa sababu ya ubaguzi wake wa rangi, nave kwa tamshi yake mabaya dhidi ya walemavu na wanawake. Rajab Wanga, tunashukuru, anasema Trump ni mtu ambaye hafai kupewa nchi. Asanteni na kwa herini kutoka kwa undani.