Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Alhamis Oktoba 20 mwaka 2016. Karibuni katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tunazungumzia mdahalo wa mwisho wa urais uliofanyika jana usiku hapa Marekani kati ya Donald Trump na Hillary clinton. Now John Nam, na waandamanaji huko mashariki ya Kongo wapambana na polisi wakipinga makubaliano ya kuongeza muda wa utawala wa Rais Joseph Kabila. Mwenye anataka kutembelea hizi nchi, anauona ni rahisi kabisa. Kama anataka kuja Afrika Mashariki, anaenda kwa online system, anafanya application moja, analipa mara moja, lakini kupata visa kwa kila nchi ni shida mingi. Basi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni hali ya sintofahamu na ukosefu wa ushirikiano inayoendelea kujitokeza kati ya nchi zinazounda jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa katika suala la utalii na hizo basi, ni baadhi ya ripoti ya kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti ya anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza, huyu hapa Mkamiti akitusomea taarifa ya habari. Mdahalo wa mwisho wa wagombea urais hapa Marekani umefanyika jana usiku huko Las Vegas, katika jimbo la Nevada, kati ya mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump. Wagombea wote walikuwa na fursa ya kutumia dakika 90 kujieleza juu ya mipango yao iwapo mmoja wao atafanikiwa kuingia White House hapo Novemba 8. Hillary Clinton alisema kwamba Wamarekani wa, wa daraja la kati wanaimarika, nchi ina maendeleo, na kwamba mpango wake wa kiuchumi utawapatia Wamarekani wa daraja la kati fursa nyingi. Aliendelea kusema kwamba mpango wake utabuni ajira mpya milioni kumi, ikiwemo miundo mbinu, nishati safi, kuwasaidia wafanya biashara wadogo wadogo kuongeza mshahara wa kima cha chini na kuondoa madeni kwenye vyuo. Wakati huo huo, Trump aliuita mpango wa kodi wa Hilary ni janga, na badala yake utasababisha ongezeko kubwa la kodi. Alielezea kwamba chini ya Rais Barak Obama nchi ina asilimia moja ya ukuaji wa kiuchumi na ina ripoti mbaya ya ajira. Aliahidi kufumua mkataba wa biashara huru Marekani kaskazini unaoungwa mkono na Clinton na kuutupilia mbali na kuandika mkataba mwingine, huku akikiri kwamba Clinton ana uzoefu mkubwa katika huduma za umma kuliko yeye, lakini alisema uzoefu huo ulikuwa hakuwa na maana kutokana na maamuzi yasiyo sahihi. Maafisa wa Somalia wamemkamata mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazira, Hamza Mohamed, msaidizi wake pamoja na mpiga picha baada ya kurudi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kutoka eneo linalodhibitiwa na wanamgambo wa Al Shabab. Katibu mkuu wa chama cha kitaifa cha waandishi wa habari cha Somalia, Mohamed Ibrahim Moalem, aliwatembelea jela watu hao watatu hapo jana. Amesema kwamba Hamza alimwambia walikwenda nje ya Mogadishu kufanya kazi yao na kwamba wakiwa njiani wanarudi walisimamishwa na idara ya ujasusi na usalama wa taifa huko Somalia, NISA, na kwamba maafisa wa usalama waliowakamata. Mwalimu alisema anahimiza serikali kuwaachia watu hao mara moja. Waziri wa habari wa Somalia, Mohamed Abdi Mareye, katika mahojiano na Sauti Amerika VOA alithibitisha kukamatwa kwa waandishi hao watatu, na anasema maafisa wa usalama wa wanaendelea kuwahoji. Mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC imempata na hatia kwa mara ya pili kiongozi wa zamani wa upinzani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Jean Pierre Bemba na washauri wake wanne kwa kuwashawishi mashahidi. Hiyo inachukuliwa kama kesi ya kihistoria inayosisitiza umuhimu wa kuwepo na mfumo wa mahakama huru na ya haki. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti ya Lisa Bryant kutoka Paris. Katika kesi hii ya pili kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC, makamu rais wa zamani wa Congo Jean Pierre Bemba na washauri wake wane wa timu yake ya mawakili wamepatikana na hatia ya kuhonga na kuwashawishi mashahidi 14 wa upande wa mashtaka ili kuweza kuleta mabadiliko katika kesi yake ya kwanza. Hivi sasa wanakabiliwa na kifungo cha miaka mingine mitano. Hiyo ni mbali na kifungo cha miaka kumi na nane aliyopatiwa kwa ajili ya uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu kutokana na ukiukaji mkubwa uliofanywa na wapiganaji wake huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hii ni kesi ya kwanza ya ICC inayohusiana na kushawishi kuingilia kati mashahidi na huenda isiyo ya mwisho. Tuhuma kama hizo zimejitokeza katika kesi nyingine za ICC ikiwa ni pamoja na ile inayohusiana na ghasia baada ya uchaguzi mkuu wa Kenya. Kesi dhidi ya Rais Uhuru Kenyatta na Naibu Rais wake William Ruto zilifutwa kutokana na ukosefu wa shahidi wa kutosha. Hata hivyo, waendesha mashtaka wanadai kulikuwepo na ushawishi wa mashahidi na kutolewa hongo na vitisho. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais wa Nigeria Muhamad Buhari amewaambia wasichana 21 wa shule ya Chibok waliookolewa wiki iliyopita kwamba ataongeza juhudi za kuwatafuta wasichana ambao bado wamepotea kwa miaka miwili tangu walipotekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram. Takriban wasichana wa shule mia tatu walichukuliwa kutoka shuleni kwao mwaka 2014 huko Chibok kaskazini mashariki mwa jimbo la Bono, mahala ambapo kundi la Boko Haram limekuwa likifanya uasi kwa miaka saba wakilenga kuundwa kwa taifa la Kiislamu na kuwaua maelfu ya watu pamoja na kuwakosesha makazi zaidi ya watu milioni mbili. Wiki iliyopita waasi waliwaachia wasichana 21 kufuatia majadiliano ya kwanza ya kuachiwa wasichana hao yaliyosimamiwa na ushirika na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu na serikali ya Uswisi. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema mkataba umefikiwa hii leo wa kupeleka kikosi cha polisi wenye silaha kutoka jumuiya ya ushirikiano wa usalama wa Ulaya, OSCE hadi Ukraine mashariki inayoshikiliwa na wanaotaka kujitenga ili kusaidia utekelezwaji wa mkataba wa amani wa Minski. Makubaliano yalifikiwa jana kwenye mazungumzo huko Berlin ambayo yaliwajumuisha pia viongozi kutoka Rusia, Ufaransa na Ujerumani. Mpango kamili wa kazi za OSCE inabidi kutayarishwa pamoja na mpango kamili juu ya utekelezwaji wa mkataba wa Minski wa kusitisha mapigano. Jukumu kuu la polisi wa OSCE litakuwa kuhakikisha usalama kwa uchaguzi wa serikali za wilaya na mitaa huko Ukraine Mashariki, sharti kuu kwenye mkataba wa Minsk. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa habari yenye uzito kama unavyosikia kwenye taarifa ya habari ni mdahalo wa mwisho ambao unachukuliwa kwamba ni muhimu kabisa katika uchaguzi wa raisi, katika uchaguzi huu wa raisi katika kupigania kiti cha rais kati ya Donald Trump na Hillary Clinton. Mkamiti umeona mjadala ulikuwa mkali kwelikweli haswa, na mjadala umekuwa ukiangaliwa na vyombo mbalimbali vya habari hapa nchini Marekani, na kuzungumziwa kwamba ni mjadala wa kihistoria, mbali ya kwamba ndio mjadala wa mwisho kwa wagombea hao wa urais kuelekea uchaguzi mkuu wa Novemba nane, na wachambuzi wanasema kwamba wote wawili walikuwa wamejitayarisha vilivyo. Kwa hivyo mimi kwenye simu nipo pamoja na Joel Ulomi ambaye yuko huko Texas. Uh, Joel, unaweza kutuambia wewe umeonaje mjadala huu kuhusu Clinton na Trump ukilinganisha okay, na midaalo miwili iliyopita? Kusema kweli, mjadala leo ulikuwa ni mkali na kila mgombea aliyokuwa Alionyesha kabisa kwamba anajua umuhimu wa mdahalo kwa sababu ni mdahalo wa mwisho. Wote wameweza kuzungumza vizuri na kutetea nafasi zao ambazo nyingi ni za kiitikadi, na ukiangalia maswala aliyoulizwa, manake mwendesha mdahalo Chris Wallace ameweza kuwadhibiti, ukilinganisha na mdahalo wa kwanza. Unafikiri nani ameweza kujibu maswala zaidi ambayo ameulizwa? Kusema kweli uki, ukiangalia, inategemea na hasa walikuwa wanazungumzia ya vitu gani. Kuna ishu kama kiangalia ishu za afya za mama pamoja na utoaji mimba. Aa, kwa kiasi fulani nadhani Trump aliweza kujibu vizuri, lakini kuja kwenye ishu nyingine ambazo za masuala ya kimataifa na ishu ambazo zinahusu uchumi wa taifa la Marekani na uchumi wa dunia kwa ujumla nadhani mama Clinton ameweza kuzungumza vizuri sana kwenye hiyo, lakini nakubaliana kwe, ni kweli kabisa kwamba msimamie mdahalo wa leo Chris Wallace aliweza kwamba usimamia vizuri na kuwaweza kuwaweka sawa pale wale wagombea walipokuwa wakishambuliana au wakitoka nje ya mada. Swala muhimu hii leo ni kwamba kufikia hivi sasa watu wengi walikuwa bado hawajaamua wanampigia nani. Unafikiri mdahalo huu umeweza kuwasaidia wapigaji kura ambao wamebaki kuamua? Nadhani kwa, uh, kwa kiasi fulani umeweza kuwasaidia na nadhani uh, especially kama kwenye suala ambalo uh, mgombea huyu wa Republican Donald Trump anakuwa anapata shida sana kwenye kwa wanawake hasa kwa leo, kwa jinsi alivyokuwa akimwataki na alivyokuwa akijibu maswali, na baadhi ya maswali mengine alikuwa akiulizwa akipinga, akisema kwamba sikusema hivi au sikusema vile, wakati ni kweli kabisa vitu alivyozungumza na kwenye video zipo. Nadhani hapo kidogo itakuwa mafanya wale watu ambao walikuwa wanampa benefit of the doubt wa waende upande mwingine, lakini kikubwa nachoweza kusema ni vile Trump naye amefanikiwa, kwa sababu leo alikuwa anaangalia, kama asingeweza kutoa mchuano mkali wa leo aliotoa leo kama alivyotoa kwenye uh, mdawalo wa kwanza, basi nadhani kampeni yake ingekuwa imeisha. Kwa hiyo, kwa kiasi fulani, naye ameweza kustopisha momonyoko kwenye kampeni yake. So, kujibu swali lako naam, suala kubwa lilikuwa la uhamiaji. Amewauliza kila moja mpango wake. Je, unafikiri wameweza kufafanua vilivyo? Ah, kweli, uh, so, mama nadhani mama Clinton ameweza kufafanua msimamo wake, kwa sababu yeye Trump kikubwa anachozungumza kwenye suala la uhamiaji ni kwamba ni kujenga kujenga, kujenga boda huku mpakani na Mexico. Na akiulizwa kwamba utalipa vipi, anasema tu kwamba Mexico atalipa, kitu ambacho kinajulikana kabisa kwamba Mexico wameshasema hawatalipa. Aa, na pia anasema kwamba uh, wasiletwe watu toka to, toka Syria ambao kuna wakimbizi wengi sana. Anasema, anasema ni kwamba ni kweli tunahitaji, tunahitajiakusudi uchumi ukue, unahitaji wahamiaji na unahitaji watu ambao watafanya kazi za special, kazi za chinizi. Kwa hiyo uchumi, uchumi uchumi kama uchumi unahitaji wahamiaji, lakini pia katika hali ya kibinadamu unapouona watu wanapouawa na kina mama wanakimbia kama wako Siria basi ni na kwa taifa kubwa lenye hadhi kubwa na lenye resource kubwa kama Marekani basi lina nafasi fulani ya kuchangia katika ku kuhakikisha kwamba hawa wakimbizi wanapata sehemu ya kuweza kuendelea na maisha yao. Kwa hiyo kusema kweli, swali nadhani litakuwa zaidi limejibiwa, lakini kila mtu amejibu tokana na itikadi, kwa sababu kama inayofanyika Republican wao msomao ni kwamba awapende wahamiaji wakati Democrats wao wanakutaka wana wahamiaji waje katika nchi Clinton kuingia katika mdahalo huu alikuwa anaongoza katika majimbo mengi na anapata nguvu. Unadhani namna alivyofanya itaengeza nguvu zake au amebaki katika kiwango kile kile, ameweza kuwavutia wengine? Uh, kweli nadhani ni swali gumu sana kujibu kwamba nini hasa kitatokea, kwa sababu itategemea itat, itat, na jinsi watu wa, lakini uh, kwa kwa majibu aliyotoa leo, nadhani kwamba hata kama atakuwa hajaweza kuwaleta watu wengine basi atakuwa hajafanya damage ambayo itafanya watu waondoke, na kwa kwa idadi ya pointi ambazo anaongoza katika majimbo ya, haya ambayo yanapambaniwa sasa hivi, nadhani basi atakuwa kwenye nafasi nzuri sana kuelekea kwenye uchaguzi wa Novemba. Kwa upande wake, Trump alichoweza kufanya kikubwa ni kwamba ni kuzuia naye momonyoko ambao ulikuwa unakuwa kwa kasi. Kwa hiyo nadhani wote wako kwenye position nzuri kutokana na mdalo huu uliofanyika leo. Naam, huyo ni Joel Ulomi akiwa huko Texas akizungumzia swala la uchaguzi U, mdahalo kati ya Trump na Clinton. Bila shaka utajadiliwa kwa muda mrefu, lakini naona muda na unakwenda mbio. Mkamita atasomea habari zaidi. Wapalestina wanataka kuwepo na azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litakaloweka kitisho cha kuwepo na adhabu kama Israel inaendelea kujenga makazi ya Wayahudi katika ardhi ambayo Wapalestina wanaitaka kwa taifa lao la baadaye. Balozi wa Palestina kwenye Umoja wa Mataifa Riyad Mansour anaishutumu Israel kwa kuendelea kuvunja sheria ya kimataifa. Alisema kusitishwa kabisa ujenzi wa makazi ya walowezi wa Israel na kuondoka kutoka ardhi za Wapalestina ni muhimu kabisa kuweza kupatikana kwa amani ya haki kamili na ya kudumu kati ya wa Wapalestina na Israel. Balozi wa Israel Dani Denon hakuzungumza kuhusu makazi katika hotuba yake kwenye baraza hilo, lakini alilaani kile alichosema kupitishwa azimio la upande mmoja dhidi ya Israel. Na tukirudi katika ripoti nyingine kwa hii leo, ni kwamba hali ya sintofahamu na ukosefu wa ushirikiano inaendelea kujitokeza kati ya nchi zinazounda Jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa katika sekta ya utalii. Hii ni baada ya Kenya, Uganda na Rwanda kuanzisha viza moja ya utalii na kuziacha nje Tanzania na Burundi. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ana ripoti. Siku chache baada ya waziri wa utalii wa Kenya Najib Balala kutangaza kwamba nchi ya Tanzania ilikuwa imejitoa katika mpango wa pamoja wa jumuiya ya Afrika Mashariki kutumia viza moja kwa wasafiri wake, Tanzania ilikana matamshi hayo na badala yake kuzilaumu Kenya, Uganda na Rwanda kwa kuanzisha mpango huo na kuibagua. Tetezi za Tanzania ni kwamba nchi wanachama hazijafikia makubaliano ya kutumia viza moja kwa watalii wake. Na ni kero kwa Kenya, Uganda na Rwanda kuanzisha mpango huo kwa kudania kwamba wenzao katika muungano hawataki. Boniface Byamukama, rais wa wahuduma wa utalii Afrika Mashariki, anasema kwamba hatua ya Kenya, Uganda na Rwanda kuanzisha mfumo huo wa utalii bila kuishirikisha Tanzania na Burundi ni ishara tosha kwamba kuna tatizo mahali lisiloweza kufichika. Ni shida ya kwa maana wakina matua oparetas wa maloji owners ni Tanzania, tuko nao kwa mikutano mingi, na vilevile vile mwisho hii week tulimaliza maji kwa Kenya, tulikuwa na matua oparetas wanatoka Tanzania. Sasa tunauza nchi zote kulingana na naan. Nchi wanachama zina hofu isiyojulikana kwamba nchi moja huenda ikapata faida kuliko nyingine kutokana na pesa zitakazolipwa na watalii kwa viza. Maoni yake ni kwamba Tanzania inahisi kwamba huenda watalii wengi wakaingia Afrika Mashariki kupitia Kenya, na hivyo kukosa pesa za visa, pamoja kwamba nchi anayotangulia kufika mtalii itafaidika sana kwani mtalii huyo huenda akatumia pesa nyingi katika nchi hiyo kuliko katika ziara yake nchi zingine. Iko na matatizo ndani ya hawa kufanya ma ama tuingie, ama tuingie lakini mi nafikiri mwisho wataingia, kwa maana sisi tunawanza kuuza East Africa pamoja kwa tourism, na vile vile kama wanakaa nje ndio wanakosa. Licha ya hofu hiyo, wahudumu katika sekta ya utalii wanataka nchi zote katika jumuiya kuangazia faida kubwa ya kufanya biashara ya utalii ya kwa pamoja. Siuone hapo matatizo ya kugopa, kwa maana wanasaidiana kwa tourism products. Hawa iko na Serengeti, Ngorongoro, Serengeti, Ngorongoro kuna Kenya. Hawa yuko na na mlima wa Kilimanjaro, kuna mlima wa Kilimanjaro kwa Kenya, lakini uh, bichi nzuri unaweza kupata Kenya Masai Mara, Masai wanaweza kupata Kenya vile vile. Na Tanzania, Kenya, Uganda na Rwanda kwa pamoja zinatoa viza moja kwa kila mtalii kwa gharama ya dola mia moja za Marekani. Ili hali Tanzania inatoa viza moja kwa dola mia moja hamsini. Tukuwa na visa moja kwa zote nchi zote Kenya, Tanzania, Rwanda, Uganda, Burundi, Southern Sudan, mwenye anataka kutembelea hizi nchi anauona ni ni rahisi kabisa. Kama anataka kuja Afrika Mashiriki anaenda kwa online system, anafanya application moja analipa mara moja, lakini kupata viza kwa kila nchi ni shida mingi. Kenya, Rwanda na Uganda pia zimekubaliana kufanya biashara ya utalii ya pamoja kuwakilisha Jumuiya ya Afrika Mashariki katika hafla itakayoshirikisha nchi zote duniani jijini London tarehe 7 Novemba bila ushiriki wa Tanzania na Burundi. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Na, na idadi kubwa ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameitikia wito wa vyama vya upinzani kufanya mgomo wa kitaifa hiyo jana kupinga makubaliano ya Kinshasa kuahirisha uchaguzi kwa miaka miwili na hivyo kumpatia Rais Joseph Kabila muda wa kubaki madarakani kwa miaka miwili zaidi. Mji mkuu wa Kinshasa ulifungwa kabisa, na uko Goma, waandamanaji wa upinzani wa walipambana na polisi. Oster Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. E, mazungumuzo ambayo haikushirikishwa kwa watu wote haikukuwa mazungumuzo ambayo ilishirikishwa kwa watu wote. Kweli ni kwamba hapa katika mji wa Goma, maandamano makali ya vyama vya upinzani ikiwemo na waendeshaji pikipiki imefanyika katika mitaa na kuelekea hadi kwenye ofisi ya gavana. Waandamanaji hao waliandamana bila kusumbuliwa na polisi, lakini walipojaribu kuingia katika ofisi ya gavana polisi ilikabiliana nao. Ifahamike kwamba vyama hivi vya, vya upinzani vimeandamana kupinga mazungumzo ambayo yamefanyika katika mji wa Kinshasa na ambayo wamekubaliana kwamba wanaandaa serikali ya mpito. Adalbert Kienge ni mmoja wa waandamanaji. E, tunaandamana kwa sababu unaona huko mjini Kinshasa e, kamere na watu wa majorite presidentielle wamesaini mkataba ya kusema wanaongezea tena Kabila miaka mbili bia deja mam, amemwongezea miaka mbili. Mtu anashindwa kuongoza nchi miaka yote, amefanya miaka kumi na tano na kisha tena tumongezee. Hatuna tena wakati ya kumwongezea hata mwaka moja, kwa sababu ni population nje tamutosha. Hata hivyo, mama huyu pamoja na wengine waandamanaji nimezungumza nao hapa katika maandamano. Sisi tunaandamana kumukumbusha, kumwavertir Kabila, kumwambia kama mwezi ya 12 ladies mbl hakutoka hatutatolere kitu sisi watu wa opposition tunamwalika kabila hapana kabila na watu wake tutamwalika kabila madaraka haiko ya jamaa ya kabila haiko ya familia yake madaraka ni ya population vyama tawala vyasemaje kuhusiana na maandamano hayo jiminjali tunawaza kama hii tu ni mchanganyiko tu wameona kwamba walicheza na siasa na siasa imewarudilia nyuma yote ambao wanaifanya hiyo ni kama mchezo tu wanafahamu za hawajui nini wanaifanya hiyo ndio tunaita distraction Eske kesho kabila taondoka? Kabila taondoka kwa gizi, katiba imepangilia dialoge, imekuwa mazungumzo, yamekuwa yameisha, watu wametia sahihi, mambo yataendelea katika kimya. Hatuna shina hata yote na kabila hatokake kwenye barabara. Ifahamike kwamba kwa dakika za mwisho, hali imekuwa mbaya na watoto kufunga barabara zote kwa mawe, huku polisi ikijaribu kukabiliana nao. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kila siku itakuwa inakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Marekani. Msikilizaji uungana nasi kila siku kwenye matangazo yetu ya jioni na vilevile kwenye matangazo yetu ya alfajiri kupata habari moto moto kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Yote hayo ni kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam, wapenda wasikilizaji, mpaka hapo Novemba nane, basi tutakuwa tukuletea katika matangazo yetu makala maalum kueleza jinsi wa Marekani wanavyopiga kura. Basi usikose kushiriki, na hasa katika Facebook yetu, uchangie utoe maoni yako juu ya yale unaohisi inafanyika katika uchaguzi wa Marekani. Ikiwa na maswali, uweze kutuletea maswali. Jumamosi tutakuwa na kipindi maalum cha maswali na majibu. Basi hivi sasa tuendelee na muhtasari wa habari. Mdahalo wa mwisho wa wagombea urais hapa Marekani umefanyika jana usiku huko Las Vegas, katika jimbo la Nevada, kati ya mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump. Maafisa wa Somalia wamemkamata mwandishi wa habari wa kituo cha televisheni cha Al Jazira, Hamza Muhamed, msaidizi wake pamoja na mpiga picha baada ya kurudi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kutoka eneo linalodhibitiwa na wanamgambo wa kundi la Al-Shababu. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amewaambia wasichana ishirini na moja wa shule wa Chibok waliookolewa wiki iliyopita kwamba ataongeza juhudi za kuwatafuta wasichana ambao bado wamepotea kwa miaka miwili tangu walipotekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haramu. Rais wa Ukraine Petro Poroshenko anasema mkataba umefikiwa hii leo wa kupeleka kikosi cha polisi wenye silaha kutoka Jumuiya ya Ushirikiano wa Usalama wa Ulaya OSCE hadi Ukraini mashariki inayoshikiliwa na wanaojitenga, ili kusaidia utekelezwaji wa mkataba wa amani wa Minski. Makubaliano yalifikiwa jana kwenye mazungumzo huko Berlin ambayo yaliwajumuisha pia viongozi wa Rusia, Ufaransa na Ujerumani. Wapalestina wanataka kuwepo na azimio la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litakaloweka kitisho cha kuwepo na adhabu kama Israel inaendelea kujenga makazi ya Wayahudi katika ardhi ambayo wapalestina wanaitaka kuwa taifa lao la baadaye. Naam, asante sana Mkamiti. Mwisho wa muktasari wa habari. Lakini kabla ya kuondoka hapa hii leo, kama kawaida, tunakuletea ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaeleza no msimamo wa serikali ya Marekani. Akizungumza katika mkutano wa baraza la biashara kati ya Marekani na Nigeria kuhusu biashara ndogo ndogo na kiwango cha kati au SME katika masuala ya kutoa mikopo na kufungua biashara huko Abuja, Nigeria, Oktoba 5, afisa wa Marekani katika masuala ya biashara David Young amesema Marekani imetoa zaidi ya dola nusu bilioni katika msaada wa mwaka kwa ajili ya Nigeria kwenye sekta za afya na usalama, lakini pia inalenga zaidi kwenye uthabiti wa uchumi na ukuaji wake katika nchi. Tunatambua kuwa mchango wetu katika afya na usalama unategemea uchumi wenye mafanikio. Bwana Young aligusia kwamba mkutano wa biashara kati ya Marekani na Afrika mjini New York, Rais Barack Obama alisema wakati nilipokwenda Senegal hadi Afrika Kusini, Waafrika walisisitiza kwamba sio tu wanataka msaada, wanataka biashara, wanataka washirika na sio watu wa kuwaongoza, wanataka kufanya biashara na kukuza biashara zao, na kwa mwelekeo huo Marekani imehakikisha kuwa mshirika wa muda mrefu. Bwana Yang alisisitiza kwamba Marekani inaunga mkono mafanikio ya uchumi wa Afrika chini ya Rais Obama, ikiwemo ongezeko la muda wa miaka kumi lililopitishwa na bunge kuhusu ukuaji wa Afrika na fursa au AGOA mwaka 2015 kwa mwongo mmoja. Hatua nyingine muhimu zilizochukuliwa na Marekani ni kuanzisha biashara Afrika na nishati ya umeme Afrika, kuanza kampeni ya kufanya biashara Afrika na kuongeza nia ya dhati ya Marekani kuuza na kuagiza bidhaa nje uwekezaji nje ya nchi na ushirikiano wa changamoto za milenia. Mkutano wa mwaka 2016 wa Nigeria wa Marekani SME kuhusu masuala ya fedha na uanzishaji biashara ndogondogo ni wa pande tatu na juhudi za uwekezaji ulioandaliwa na idara ya uchumi ya ubalozi wa Marekani nchini Nigeria. Marekani inajivunia kufanya kazi pamoja na mshirika wake Nigeria kuchochea uchumi kwa ajili ya manufaa ya Wanigeria wote eneo na dunia. Nam, hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ilioeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Wapenda sikilizaji, ndo tunafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Asanteni kwa pamoja nasi, msikose kuwa nasi kesho alfajiri. Lakini mchana wa leo katika Vio Express na jioni tutakuelezeni kwa undani mdahalo muhimu wa uchaguzi wa rais hapa Marekani. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kusikika hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi, mwongozi wa matangazo Sidi Diodone. Mimi ni Abdu Shakur, nikisema kwa hereni.