Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo tukiangazia suala la mdahalo wa urais uliofanyika usiku wa jana hapa Marekani. Lakini kabla ya hapo, hapa kwanza ni habari muhimu za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau kutoka hapo Washington DC. Mgombea urais kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump jana usiku alisisitiza yale ambayo amekuwa akiyasema kwenye kampeni zake kuwa uchaguzi tayari umeibwa, na hata akakataa kusema iwapo atakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba 8. Trump aliyekuwa akizungumza wakati wa mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea urais ambao amba ulifanyika katika chuo kikuu cha Nevada Las Vegas alisema kuwa atasema iwapo atakubali matokeo hayo wakati huo ukifika. Mwanasiasa huyo aidha alidai kuwa vyombo vya habari vimechafua kampeni yake na kwamba mpinzani wake kwa tiketi ya chama cha Democratic Hillary Clinton hakufaa kukubaliwa kuwania urais wa Marekani. Richard Herrera, mhariri wa chuo kikuu cha Arizona, alisema kuwa kauli ya Trump haijawahi kutolewa na mgombea wa chama kikuu cha Marekani na huenda ikachangia kuwavunja moyo wapiga kura ambao hawajaamua watakayemchagua. Lakini habari za hivi punde zinasema kuwa Trump amethibitisha kuwa iwapo hataibuka mshindi basi atakubali matokeo ya uchaguzi huo. Wakimbizi kadhaa wa Sudan Kusini waliojiandikisha katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaelezwa kuwa idadi yao imeongezeka mara mbili mwezi uliopita na kufikia takriban watu 1554 kwa mujibu wa idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi. Mapigano makali yanaendelea kulikumba taifa hilo changa duniani. Shirika lahabari la habari la Reuters limesema katika ripoti yake kwamba mamia ya wananchi wa Sudan Kusini wameuawa katika mapambano ambayo yamezuka mwezi Julai kati ya wanajeshi wanaotii mahasimu wa muda mrefu Rais Salva Kiir na makamu wake rais wa zamani Riek Machar. Darzeni zaidi wamefariki katika mapigano ya mwishoni mwa wiki. Msemaji wa UNHCR amesema haiko bayana idadi ya wakimbizi wapya wanaowasili huko Afrika ya Kati, lakini mwiminiko wa wakimbizi unaendelea kutokana na mzozo unaendelea. Kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Serikali ya Somalia imemwachia huru mwandishi wa habari wa shirika la Al Jazeera Hamza Muhamed pamoja na fundi mitambo na mpiga picha siku mbili tu baada ya kukamatwa kwao. Maafisa wa usalama waliwazuilia watatu hao mjini Mogadishu ili kufanya uchunguzi baada yao kwenda kwenye eneo linaloshikiliwa na wanamgambo wa Al-Shabab. Waziri wa habari wa Somalia, Mohamed Abdi Mareye, ameambia VOA kuwa wanaume hao waliingia Somalia bila kibali cha serikali na kisha kusafiri kwenye eneo la magaidi na kwamba walipanga kuondoka nchini na kile alichokitaja kuwa taarifa inayoegemea upande mmoja. Shirika la habari la Al Jazira kwa ushirikiano na lile la wanahabari la Somalia yamefadhili kuachiliwa kwao. Katibu mkuu wa shirika la wanahabari la Somalia, Muhamed Ibrahim Mwalimu, amesema kuwa wanahabari huulizwa, huzuiliwa nchini humo bila hata hati ya kukamatwa. Maafisa wa kijeshi wa Marekani na Korea Kusini wamesema kuwa kuna dalili kubwa kwamba jaribio la kurushia kombora lililofanywa na Korea Kaskazini karibu na mji wa kaskazini wa magharibi wa kusong halikufaulu. Katika taarifa, kituo cha ulinzi wa angani cha Marekani ya Kaskazini, NORAD, kilisema kuwa kuna uwezekano kwamba Korea Kaskazini ilirusha kombora aina ya ma Musudan mapema leo. Marekani na Korea Kusini zimesema kuwa inaonekana kana kwamba kombora hilo lililipuka punde tu baada ya kurushwa na hivyo kutokuwa na madhara yoyote. Na Rasia imesema kuwa imeamuru muda wa upelekaji wa misaada ya kibinadamu mjini Alepo nchini Siria uongezwe kwa saa 24. Siria na Rasia walisitisha mashambulizi ya anga mjini Alepo Jumanne, na muda huo ulitarajiwa kumalizika usiku wa leo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu likiwa Harrison Kamau namwona Sande Shomari amejiandaa vilivyo kuendeleza kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, kujaribu kuchumbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani, na mimi ni Sandey Shomari. Naam, kwa undani hii leo, tunaanza na kinyang'anyiro cha uchaguzi wa rais hapa Marekani, tukiangalia kwa undani mahali ambapo hivi sasa walipofikia wagombea baada ya kukamilika kwa mdahalo wa tatu na wa mwisho katika chuo kikuu cha Nevada kule las Vegas. Je, hali ya msimamo wa wagombea imefikia wapi kwa sasa, na wagombea hawa nini mitazamo yao na wapi wanapoelekea na hivi sasa basi matarajio yapiga kura yako kwa upande gani? Tutaungana na mchambuzi wa siasa hapa Marekani, Bwana Isaac Kineti. Hali kadhalika tutaungana na Profesa George Kakoti kutoka kule Tennessee, na muda mfupi uliopita nipata nafasi ya kuzungumza na Bwana Isaac Kineti, na kwanza kutaka kujua yeye alivyoona mdahalo huo wa jana usiku. Jana imekuwa ni siku tofauti sana na siku zingine mbili zilizopita kwa sababu uh, hasa Bi Clinton alizingatia kabisa kujibu maswali yalivyoulizwa, hakuweza kuteleza, hakuweza kwenda kando, ingawaje bwana Trump alitumia wakati mwingi sana kumlaumu bibi Clinton kwa kuwa siasa miaka mingi na bila kufanya chochote. Na pengine kwa sababu jana unasema mdahalo ulikuwa tofauti kabisa, sasa pengine umeona tofauti gani kubwa iliyopo? Wakati wanaanza kueleza sera zao, kwa hao wagombea wawili, tofauti zao kubwa kabisa hasa ni ile e, Bi Clinton kuonyesha ya kwamba yeye ana angalia masilahi ya Amerika sana, na aliongea sana kuhusu vile ataweza kutekeleza mambo kuhusu Wamerikani wa uchumi, elimu na hata e, mambo ya kigeni. Lakini wakati Bwana Trump aliulizwa maswali, kila wakati aliongea kidogo na akarudi kumlaumu Bi Clinton kwa miaka thelathini. Na mimi mwenyewe nilijiuliza kidogo e, kwani Bi Clinton alikuwa mtawala? Nikaona ya kwamba yeye hakuwa mtawala, alikuwa bado tu ni mbunge wa Marekani, lakini hakuwa mtawala. Kwa hivyo pengine hakuna haja sana ya kumlaumu kwa mambo yaliyofanya na watawala wengine. Na pengine unafikiri katika kujieleza kwao ile jana, sasa kuna wale wapiga kura ambao hawajafanya maamuzi Unafikiri pengine katika wao wawili kila mmoja ameweza me, kusaidia kwafikia wale wapiga kura ambao bado hawajaamua bado? Eh, bwana Trump wanao muunga mkono, wanamuunga mkono sababu bado anaongea mambo yale, yale yale alikuwa naongea kuhusu kujenga ukuta, kuhusu ataudisha marekani eh, kuwa nzuri, na hayo hayo ndio ameongea kila wakati, lakini jana nisikia machache mageni kutoka kwa Bill Clinton. Kwa hivyo pengine Bill Clinton ameongeza pengine wapiganaa kura wengine wachache. Na pengine unafikiri kwa swala ambalo hivi sasa limekuwa likigusa wengi, shutuma zimekuwa zikitolewa mbalimbali kwa pande zote mbili, upande wa Clinton kuhusu email, upande wa Trump kuhusu hawa wanawake waliojitokeza na, na jana alikataa kabisa. Lakini pia kuna kitu kingine cha msingi ambacho aliulizwa kuhusu kukubali matokeo ya uchaguzi. Trump hakukubali kusema kwamba atayakubali, lakini akasema anawaacha kuwa na mashaka. Hili mlipokea vipi? Kwanza, kabla ya kujibu hilo swali, ningependa kwenda kidogo kinyume kidogo, sababu nimeguzia habari kuhusu eh, uh, matizo ya hawa wagombea uchaguzi wawili. Kwa miaka mingi iliyopita, Marekani imekuwa mfano bora sana kwa nchi zingine nje ya Marekani, na hasa pia kwa wapiganiaji wa haki ya binadamu ambao wametumia Marekani kama mfano wa msingi bora wa kisiasa wa kidemokrasia, na hata kwa uchunguzi mkali wawagombea uchaguzi. Lakini hivi, hivi eh, kwa hii uchaguzi tulio nao sasa, Amerikani imeonekana ya kwamba umekuwa tofauti sana, sababu wote wawili Bill Clinton na bona Trump wako na mizigo mizito sana, ambayo inahusika na mambo ambayo machafu yalifanyika. Kwa hivyo eh, naonelea kwamba wapiganiaji hasa wa binadamu katika dunia wako na pigo kubwa sana sababu watakuwa na ugumu wa kutumia merekani kama mfano. Nikiguzia hasa kuhusu e, jambo ambalo imeuliza, naona ya kwamba bwana Trump ako na tabu fulani yake ya kipekee kipeke, sababu vile amesema ya kwamba uchaguzi umesha kuibiwa, ni ya kwamba ameshakataa uchaguzi kabla ya uchaguzi kufanywa. Kwa hivyo kusema ya kwamba atagojea mpaka siku ya uchaguzi ni kusema ya kwamba atapiga muhuri kukataa uchaguzi wakati uchaguzi utafanywa kama atashindwa. Asante sana bwana Isaac Kiniti kutoka kule Connecticut. Sasa nakupa nafasi eh, Profesa George Kakoti. Hebu tueleze profesa Kakoti, baada ya mdahalo huu kukamilika, sasa pengine hivi sasa tunaweza kuona yale ambayo yatajitokeza baada ya kukamilika, na pengine kura za maoni na uchunguzi utafanyika, tutaona matokeo mengine ya tofauti. Lakini pengine kwa mtazamo wako unaweza ukatuambia, ulipoangalia jana kwa undani mdahalo ule, wagombea hawa wameweza kuwafikia wale ambao hawajafanya maamuzi ya kujua nani wanampigia kura. Nadhani kwa wale ambao watu uh, ambao mpaka sasa hivi hawajaamua hawaja, ambao bado wanajumba, sijui wako wapi, kwanza hawa watu <whBlue> lakini, kama wapo, nadhani kwa, kwa kwa mdahalo wa jana Trump amekuwa na amekuwa bora zaidi tuseme, amekuwa na hoja kidogo nzito zaidi kuliko katika midahalo iliyotangulia. Kwa hiyo inaonyesha kwamba alikuwa amejiandaa lakini nadhani kitu ambacho kiwenda kikawatia wasiwasi wapiga kura wa kawaida ambao hawana upande wowote ni pale ambavyo kama bwana Bwana Kimiti alivyosema, kwamba yeye anadhani uchaguzi utaibiwa, umeshaibiwa na mpaka ha, sasa haiko tayari kusema kwamba atakubali matokeo ya uchaguzi, mpaka baadaye atakapoangalia, na hasa kama alivyozungumza leo, amesema kwamba atakubali tu ikiwa atashinda yeye, ndi atakubali matokeo ya uchaguzi. Sasa hii ndio hii, kama ilivyosemwa na huyo bwana uh, Kimiti alivyohojiwa, ni kwamba huo sasa unakuwa kama mataifa mataifa changa, ambako uh, chama ambacho kiko kwenye upinzani kinangojea kulaumu au kukataa matokeo kwa kuwa tu matokeo hayakuwa kama wanavyotaka. Sasa ukichukulia kwamba Marekani imekuwa taifa kwa zaidi ya miaka mia mbili na arobaini akitokea mgombea kusema yeye ana mashaka na kwamba uchaguzi huu huenda umechaka usuliwa umeijiwa kidogo, nadhani kwa wale watu ambao kweli walikuwa wajaamua upande, nadhani hiyo ni pointi mbaya dhidi ya bwana Trump, na pengine kuna madai ya kutoheshimika au kutoaminika katika wapiga kura kwa upande wa oma Clinton, kama ambavyo Trump amekuwa akizungumza kwenye mdahalo jana akigusia eh, matatizo mbalimbali ambayo amekumbana nayo katika kipindi cha, cha miaka thelathini ya uongozi wake. Sasa pengine ukituambia kwa undani jinsi ulivyoona Hillary alivyokuwa akijibu yale mashambulizi, hasa kuhusu uzoefu wake wa miaka thelathini katika serikali. Pengine umeona Clinton ameweza kujieleza, kusaidia kuondoa dhana ya wingu ambalo limemzunguka yeye. Nadhani amefanikiwa vizuri sana kwa kweli, ningekuwa Bwana Trump ningemshawishi asiwa anauliza swali ambalo uh, anampa silaha mwenzie kwa sababu bi Clinton aliweza kuonyesha kwamba kutoa mifano mingi sana ambayo katika hiyo miaka thelathini ya katika uongozi vitu gani ambavyo amekuwa amefanya kwa ajili ya maslahi ya wananchi, especially akiongelea kuhusu watoto kina Obama. Kwa hiyo imeonyesha kwamba katika miaka hiyo thelathini amekuwa akifanya vitu ambavyo ni kwa maslahi ya wengi na sio kwa maslahi yake mwenyewe, na papo akalinganisha na vitu ambavyo amekuwa akifanya bwana Trump katika miaka hiyo thelathini iliyopita. Nadhani ilimpa nafasi, kwa sababu huenda alitarajia kwamba swale kama hilo litaulizwa, kwa sababu ilishaulizwa siku za nyuma. Nadhani aliweza kuliweka sawa katika majibu yake, na pengine kama ulivyozungumza, Trump alivyoeleza kuhusu kuwa na wasiwasi wasi na mfumo mzima wa upigaji kura Umetueleza Profesa, huu mfumo tayari una muda mrefu, demokrasia imekwisha kuwa nchi hii miaka mia mbili. Lakini pengine kuna mifano ambayo Trump aliitoa jana akigusia kwamba hiyo ndio inayomfanya yeye awe na wasiwasi wasi na huu wizi wa kura unaotokea ambapo hata wale wasaidizi wake walikuwa wakiizungumzia. Pengine kwa ufupi, profesa, unaweza ukatueleza mfumo huu wa Marekani ulivyo, uko vipi na inakuwaje kwamba hauwezi kuwa na matatizo yoyote kama anavyodai bwana Donald Trump. Kwa sababu kwanza ni kwamba tofauti na mataifa mengine, hakuna baraza moja ambalo linasimamia uchaguzi. Kwa hiyo kila jimbo linakuwa na wasimamizi wake, na ukichukulia na katika kaunti, tuseme kama tarafa, zinakuwa pia zinajisimamia, na mpaka hivi sasa majimbo yaliyo mengi yako chini ya chama cha Republicans. Kwa hiyo ni vigumu sana kutarajia kwamba wasimamizi wa chama cha Republicans wataweza kuruhusu namna yeyote ya kuchakachuliwa ili chama chao ki-kisishinde. Hiyo sio haileti hai, hai, hai, akili hata kidogo. Vilevile Bwana Trump alikuwa akizungumzia kwamba kuna taarifa ambayo ilionyesha kwamba kuna idadi ya watu wengi sana ambao hawastahili hawa kupiga kura. Nafikiri alichotaka kusema au sijui kama limaka maksudi ni kwamba kweli katika ile orodha ya wapigaji kura, sehemu nyingi nyingi huwa bado wale watu ambao simba alishafariki, majina yao yanakuwa hajaondolewa kwenye ile orodha, kwa sababu utaratibu unakuwa unafanyika kila baada ya muda fulani. Sasa taifa ni kubwa, lina wananchi wa raia wengi, na katika kipindi kila baada ya uchaguzi mwingine, hapa katikati kuna watu huwa wanafariki, kwa hiyo majina yao yanakuwa bado yapo kwenye orodha wapiga, ya wapiga kura, lakini hiyo haimaanishi kwamba hao watu wanapiga kura kweli. Ni kwamba wako kwenye orodha, hawajaondolewa kwenye ile orodha, hakuweza kutoa na kwa kweli kwa Marekani ni vigumu sana kufanya hivyo kwa sababu taifa ni kubwa na wanaosimamia chaguzi hizi ni wengi, na ni, unajua unachukua miaka mingi kuweza kuboresha mfumo, na Marekani wamekuwa wakifanya hivi kwa zaidi ya miaka mia mbili, na hivyo kadri muda umekuwa ukipita, wamekuwa wakijaribu kuboresha kwa hiyo ni vigumu kwa kweli mtu yoyote kuamini kwa kwamba kunaweza kukatokea wizi wa kura kwa kiwango ambacho kinaweza kikaasili matokeo. Lakini pia kumekuwa na shutuma nyingine ambazo Trump alizizungumza jana, profesa, kwamba chama cha Democrat kishirikiana na Hilary Clinton wamekuwa wakifanya vurugu, au zile email za WikiLeaks zimetoka zikionyesha kwamba wamekuwa wakifanya vurugu uh, wakisababisha au uh, kuchochea vurugu zifanyike kwenye mikutano ya Trump. Pengine hili kwa upande wako ulivyoliona lina uwezo wa kuumiza kampeni ya Hillary Clinton kwa sababu Clinton hakulijibu moja kwa moja ile swala. Ah, Clinton hakulijibu moja kwa moja moja moja kwa kwa sababu yu, yule mtu nani nani, nani alisema kwamba kuna kuna video na ni kweli, kuna mtu mmoja nadhani katika jimbo la Ohio kama nakumbuka sawa sawa, ni ambayo kwanza yeye sio mwanachama wa chama, chama cha Democrat na ushiani na namna yote ya chama cha Democrat, alikuwa kwenye uh, shiriki, shirika fulani ambalo ina uh, himiza watu kupiga kura, na hilo shirika lilimfukuza mara moja baada ya hizo taarifa kutokea, lakini inadaiwa kwamba alikuwa akichukua, akiwatafuta wale watu ambao hawana makazi na hawana kazi na kuwa kuwapa pesa ili uende kwenye mikutano ya ya chama cha Republican na kupiga piga kelele na, na kuleta vurugu. Lakini katika unavyosema kuleta vurugu, ni nadhani ilikuwa ni kuwa na mabango yanayompinga na uh, hili, na ni Trump. Donald Trump lakini hujue kwamba wafuasi wa Donald Trump ni ambao kwa kweli wana sifa ya kuto kuwa na uvumilivu. Kwa hiyo mtu yoyote anapoingia kwenye mikutano yao na kuonyesha hata kujaribu kuleta chokochoko, nadhani vurugu itampata yeye, na pengine kuna swala la sifa ya kuwa kiongozi wa nchi ni moja ya mambo ambayo yalizungumzwa jana na Trump. Moja kwa moja akalichukulia hilo kulipeleka kwa Clinton na kusema kwamba zile email, zile barua pepe ni moja ya mambo ambayo yanamfanya yeye, Bi Hillary asi fae kuwa kiongozi wa nchi. Je, pengine unafikiri hili linampa nguvu Trump kwa upande wake na kudidimiza kampeni ya Hilary? Hapana. Ukifikiria kwamba kwa kipindi cha miaka zaidi ya ishirini sasa, kumekuwa na tafiti nyingi chunguzi nyingi katika uh, baraza la mawakilishi la Marekani kujaribu kuona kama Hilary Clinton kuna mahali amekosea amevunja sheria na wamekuwa wakifanya mara nyingi tu, na hawajawahi kupata ushahidi wa aina yoyote. Na ukiangalia katika hizo nani za WikiLeaks, ni zimekuwa ni email sio za Clinton mwenyewe, ni email ambazo zimetumwa kwa Clinton, na ukiziangalia kwa undani hazina uzito huo. Ni hili jambo limekuwa likizungumzwa kwa muda mrefu tu, lakini ujue, ukiwa unatafuta hoja zaidi ya mwenzio, unatafuta mahali popote ambako pana unadhani pana udhaifu. Na ni kweli katika hizo email zingine hazikuleta picha nzuri sana kwa kwa asante. Kwa asante na kushukuru sana Profesa George Kakoti kuungana nasi kutoka kule Tennessee, na hivi basi ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Kaa tayari kuingia katika sehemu ya pili. Asante sana msikilizaji, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo tunamulika kuapishwa kwa mwanasheria mkuu nchini Kenya, Bwana David Kenani Maraga. Uteuzi wake uliongojewa kwa hamu sana, kwa sababu ni mojawapo ya idara kuu ambao zimekuwa zikilaumiwa na rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, kwa kulemaza vita dhidi ya ufisadi, na hilo lilizungumzwa tena alipokuwa akiapishwa jaji huyo, Siku moja tu baada ya jaji kuidhinishwa kwa kauli moja na bunge la kitaifa nchini Kenya, Rais Kenyatta alimtaka jaji huyo mkuu kuhakikisha kwamba mrundikano wa kesi unaoripotiwa katika mahakama nchini humo unapunguzwa kwa haraka iwezekanavyo. Basi msikilizaji, kujadili haya kwa undani, naye mwandishi wetu wa Nairobi, Kenya, Kennedy Wandera, hali kadhalika mwanaharakati nchini Kenya Bwana Eric Karisa, na mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi. Moja kwa moja Muridhi, hebu tueleze tu kwa kifupi Huyu jaji ni nani hasa, David Maraga? na asante sande, Shomari. Jaji Maraga, uh, kwa kusema kweli, ana historia refu ndefu kweli kweli, manake ana umri wa miaka sitini na minne, na, na ma... <laughs> Uh, tuangalie ni kwa nini amefika pahali amefika, uh, jinsi amefika pale. Tukiangalia kwa kifupi, ye ni nani? ana umri wa miaka sitini na minne na katika katiba ya Kenya hataweza kuwania tena kuwa jaji mkuu baada ya kumaliza muhula huu, maanake anafikisha miaka sabini uh, baada ya miaka mitano. Alafu sasa pia yeye atakuwa ni jaji wa nambari kumi na nne. E, wa majaji wakuu e, katika taifa la Kenya na vilevile vile yeye ni mtu ambaye ni muumini wa dini inayojulikana kama Seventh Day Adventist. E, hiyo ni muhimu kujua kwa sababu pale Kenya pia kuna dini tofauti tofauti, na jinsi ambavyo unaegemea e, hasa unapofanya kazi ya ardhi ya juu kama jaji mkuu, watu utaka kujua. Wewe, dini yako ni ipi? Atakuwa, ali, ali, aliwahi kuwa kiongozi a, alisimamia uh, jopo ambalo lilimuondoa mmoja wa majaji katika mahakama kuu, Joseph Mutava, na labda sande niseme, manake najua Uh, mwandishi wetu wa Nairobi yuko kwenye laini ya simu na ataeleza mengi zaidi. Uh, swala moja ambalo limezua mtafaruku au uh, um, kuzua mjadala um, nchini Kenya ni vazi ambalo alivaa uh, siku ambapo aliapishwa hiyo jana ambalo ni vazi ambalo lilikuwa linavaliwa na majaji uh, kutoka siku za, za zamani kabla, nam, nam, kabla ya uh, kuapishwa kwa majaji ambao sasa huyu jaji mkuu aliyeondoka Uh, alileta mavazi tofauti yenye rangi ya kijani, lakini huyu jaji amesema mimi narejea kwa vazi lile yeah, la zamani. na, na, na, na, na ile kofia ile ya kutoka upande wa Uingereza sasa, sasa swala hilo <laughs> alinimezua mazungumzo eh, lakini hayo labda tutazungumzia wakati mwingine. Sawa kabisa. Na kushukuru sana BMJ Muridhi nikichukua nafasi hii kukaribisha Kennedy Wandera kutoka pale Nairobi, Kenya. Hebu tupe tu kwa undani hatua ambazo zimefanyika mpaka jaji huyu mkuu kupatikana, kwa sababu kama wengi wanavyosema, mchakato huu haukuwa mwepesi Kennedy. Naam uh, mchakato huu haujakuwa mwepesi, maanake Wakenya wengi walikuwa wametarajia kwamba jaji wa mahakama kuu atatoka miongoni mwa wale majaji ambao wamekuwa kati uh, wamekuwa miongoni mwa wale ambao wameweza kuongozwa na aliyekuwa aliyestaafu, uh, Willy Mtunga akiwemo, uh, Jackton Ojwang' na uh, Smokin Wanjala. Hao ndio Wakenya wengi walitarajia, lakini walipofika mbele ya, kama, ya tume ile ambayo ni ya huduma kwa mahakama Uh, inaonekana kwamba tume hiyo ilikuwa na mwelekeo tofauti jinsi ulivyoripoti hapo jana. Uh, ripoti zilikuwepo kwamba kulikuwepo na mta-na mipasuko hasa uh, tofauti kati ya wale uh, makamishna wa tume hiyo zikizuka uh, pande tofauti kwamba uh, kuna pande zinazotaka yule uh, yule Alnasri uh, uh, Vitram na wengine wakimtaka Msaga Mbogoli lakini kutokana na kutoelewana kuto huku inaripotiwa kwamba wote sasa walisema kwamba afadhali tumchukue, tum, tum huyu David Maraga ambaye sasa ana uwezo na tajriba ya kuhakikisha kwamba anaiweka mahakama na kuupa uongozi ambao unahitajika, hasa kumrithi aliyekuwa aliyestaafu jaji Wili Mtunga. Lakini mchakato huu pia haujakuwa mwepesi jinsi labda Wakenya wanavyojua. Kwa ni kwamba ni mchakato ambao umepitia hatua zote za kisheria. Hata baada ya rais kuweka kidole au kuweka sahihi, ili fa kwanza bunge hakicho i, iwe tayari imepitisha ndipo rais aweze kuweka sahihi ile. Lakini kuwepo kwake sasa ni ni ni dhihirisho ni, ni, ni wazi kwamba sasa rasmi tumempata jaji wa pili chini ya katiba iliyoidhinishwa mwaka elfu mbili na kumi. Asante ah, sana Kennedy Wandera. Hali kadhalika basi, hebu nije kwako Bwana Eric ambayo upo kwenye simu utuambie kwa upande wako pengine matarajio ambayo unaona hivi sasa ni yapi hasa baada ya kupatikana huyu bwana wewe ukiwa kama mwanaharakati bwana Eric Karisa hebu tueleze uh, mimi kwa majina naitwa Eric Karisa Mgoja na mimi ni mwanaharakati wa kutetezi wa haki za kibinadam eh, katika eh, eneo hili la pwani ya Kenya kusema tu ule ukweli jana Rais wa Jamhuri ya nchi ya Kenya, ambaye ni rais eh, Uhuru Muigai Kenyatta aliweza kumwapisha rasmi eh, jaji wa pili baada ya Wakenya kupitisha katiba mpya, ambaye jaji mkuu huyu anaitwa David Kinani Maraga. Na baada ya kuapishwa eh, jaji mkuu huyu, tunaona kwamba Wakenya wengi wako na matarajio mengi, kwa sababu tukizingatia kwamba Eh, tatizo la ufisadi ama jambo eh, la ufisadi Kenya limekithiri kwa undani sana. Ni swala ambalo halipeani usingizi viongozi wengi na wananchi wengi. Kila kukicha watu wanalalamika, lalama zatokezea kila kona, watu wakisema kwamba ufisadi umekithiri hasa katika idara ya serikali na idara zingine katika nchi ya Kenya. Kwa hivyo matarajio ambayo sisi wa Kenya tuko nayo na hasa sisi kama watetezi wa haki za kibinadam na jamii yote ya Kenya ni kwamba tunatarajia kwamba zile kesi nyingi ambazo ziko pale mahakamani katika meza ambayo zilikuwa zikiendeshwa na jaji mkuu ambaye amestaafu, eh, Willy Mutunga, basi David Maraga ataweza kuchukua eh, kesi zile, ataongoza mahakama hii yeye kama rais wa mahakama na pia vilevile vile kama eh, rais wa ile court of appeal. Rais David Maraga ataweza kuona kwamba anaharakisha uamuzi wa, wa zile kesi za ufisadi na wale wote ambao wanahusika na mambo ya ufisadi, basi kuona kwamba sheria inachukua mkondo wake na hawa watu wachukue hatua za kisheria. Asante sana Bwana Eric Karisa BMJ, ulikuwa pia ukifuatilia swala hili kwa upande wa wananchi. Naam, asante sana sasa. Na swali ul, loniuliza, kwanza, ni vizuri pia nitaje na ni muhimu sana kwamba huyu jamaa huyu bwana aliweza kufuzu kutoka uh, chuo kikuu cha Nairobi mwaka wa 1977 alafu na, na kuingia Kenya School of Law mwaka uliofuata, na tangu hapo amekuwa katika shughuli za kwenye, kwenye mahakama, uh, kutoka uh, m, akiwa si jaji wa chini, alafu sasa mpaka kufikia hapa sasa. Kuna wengi ambao hilo ambalo amezungumza huyo uh, kaka ni kwamba uh, kuna wengi ambao wanazungumzia hili, na rais Kenyatta mwenyewe alisema haya, na hivi ndivyo ambavyo baadhi ya Wakenya wanasema kuhusu swala hili. Hapo sioni matokeo mazuri hata kidogo, kwa sababu aliyestahili kuwa jaji ni mtu wa makao. Huyu Maraga amekuja tu kwa sababu yeye amependelewa na serikali ama wale ambao ni mafisadi kama hao wengine. Atajaribu kusabu, kwa sababu kwenye mmoja ambao alisema kwamba yeye atakuwa na alternative resolution kumaanisha kwamba hataegemea koti kumaliza kesi zote. Bwana Maraga ako na rekodi yake, so inabidi apewe time kwanza, tusikimbilie tukasema hatamaliza ufisadi. Inategemea environment yenye yako na wenye, venye atashikiliwa mkono na wenzake pale. Kwangu sitiona kama imebadilisha kitu chochote, kwa sababu yule ambaye ametoka alijaribu kupigana na ufisadi, lakini bado aliacha hiyo pengo ambayo wakenya bado wanalilia. Sasa sidaraji pia atafanya ma, mageni zaidi. Asante sana. Hao ni raia wa Kenya wakitoa maoni yao, lakini pia kuna swala la ufinyu wa rasilimali ambao limezungumzwa. Wandera, pengine hii changamoto itakuwaje kwa upande wa jaji mkuu? Na, mara nyingi mahakama imelalamikia ufinyu wa, wa rasilimali lakini alipokuwa akizungumza rais wakati wa mkutano wa kupigia darubini uongozi wake hasa uwajibikaji, rais alisema kwamba mahakama hiyo imepewa pesa nyingi sana ambazo hata uh, ina uwezo wa kuhakikisha kwamba inaleta mageuzi katika mahakama hiyo. Muda, muda wetu, wetu, wetu, wetu unakwisha ura Kennedy Wandera wa wa, naomba nikushukuru sana kutoka Nairobi. Hali kadhalika Eric Karisa, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya. Hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, mwenzangu BMJ Muridhi, asanteni sana watakieni wote usiku mwema kutoka Washington DC.