hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni Meri Mgawe na mimi ni Harizon Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Oktoba 21 mwaka naunua 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana <mulia> Kama kawaida basi, msikilizaji, ni jumaa na levo ni live talk. Tunazungumzia kuhusu siasa DRC ikiwemo kuahirisha uchaguzi hadi mwaka elfu mbili kumi na nane pamoja na hali ya uthabiti nchini humo, ghasia na madhara yake. Nani naua watu Sidi Kivu? Nani naua watu Lubero? nchi yote ya Kongo tuuma ipumue, acha sisi raia tuzigombanie sababu tumeachiliwa. Na katika habari zingine za dunia ni kwamba nchi ya Afrika Kusini yapanga kujiondoa kwenye mahakama ya kimataifa ya ICC. Naam, basi hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji. Kwanza kabisa tutaanza na habari za dunia na Harrison Kamau. Afrika Kusini inasema kwamba inajitoa kutoka mahakama ya kitaifa, ya kimataifa ya uhalifu ya ICC. Waziri wa sheria wa Afrika Kusini Michael Musuta amesema Ijumaa kuwa mswada utawasilishwa bungeni kupendekeza nchi yake ifute sheria ya Roma ambayo iliunda mahakama hiyo. Maamuzi hayo yanaleta kumbukumbu ya ziara yenye utata ya rais wa Sudan Omar El Bashir nchini humo mwaka jana kwenye mkutano wa viongozi wa nchi za Umoja wa Afrika. Maafisa wa Afrika Kusini walisema Bashir hakukamatwa kutokana na kinga ya kidiplomasia kama mjumbe kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika mjini Johannesburg. Zaidi ya wakimbizi na wahamiaji mia mbili wameokolewa Jumatano kwenye ufukwe wa Libya, katika bahari ya Mediterranean. Miili ipatayo mitano ya wahamiaji hao iliyopolewa. Waokozi kutoka shirika la kimataifa lisilo la kiserikali la Save the Children walishiriki kwenye operesheni za uokozi. Baadhi ya wahamiaji wameambia waandishi wa habari kwamba wakati walipokuwa nchini Libya, baadhi yao walifanya kazi za ujenzi na kujikuta wanalipwa mishahara kwa chakula. Baadhi yao wamesema wana hawakuruhusiwa kamwe kwenda Libya kwa kuwa kila mtu anamiliki silaha. Wahamiaji hao sasa watapelekwa nchini Itali. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata amewasiri Uturuki mapema leo kwa nia ya kuwashawishi, na kushawishi Ankara kuheshimu uhuru wa Iraq wakati akikutana na maafisa wa juu wa kisiasa na ulinzi wa Uturuki. Safari ya Kata mjini Ankara inakuja wakati Washington ikiendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kutokana na mvutano uliopo kwenye kampeni ya kuukomboa mji wa Mosul kutoka kundi la Islamic State. Uturuki inataka kupewa nafasi kubwa zaidi katika mapambano hayo ya kukomboa mji wa pili kwa ukubwa nchini Iraq. Lakini serikali ya Iraq haiungi mkono kuhusishwa kwa jeshi la Uturuki, huku Marekani ikiwa na wasiwasi wasi kuwa mvutano kati ya nchi hizo mbili huenda ukapelekea kuvunjika kwa mkataba ambao unazuia makundi hasimu ya kimadhehebu kutoingia Mosul. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Umoja wa Mataifa umelazimika kuahirisha upelekaji wa misaada ya madawa kwenye eneo la mashariki mwa mji wa Aleppo nchini Iraq kwa sababu uhakika wa usalama haukutolewa kwa makundi yanayopigana kwenye mji huo. Msemaji wa ofisi ya kutoa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa James Lack amesema shughuli za uokozi wa wagonjwa na watu waliojeruhiwa kutoka mjihu, mji, mjini humo uliahirishwa asubuhi ya leo kama ilivyopangwa kwa sababu za kiusalama. Lak hakufafanua ni makundi yapi yaliyokataa kuheshimu sitisho la mapigano lililoshawishiwa na Russia siku moja iliyopita huku akiongeza kuwa Umoja wa Mataifa pamoja na watu wa Aleppo wako katika hali ya hatari kubwa. Russia Alhamisi ilitoa ombi kwa makundi ya simu kuongeza muda wa sitisho la mapigano kwa muda wa saa 24. Miaka saba ya mazungumzo kuhusu biashara kati ya Umoja wa Ulaya na Canada huenda ikawa haina mafanikio baada ya viongozi wa EU kushindwa kushawishi wakazi wa, kazi wa waliona, Walonia eneo ambalo watu wake wanazungumza lugha ya Kifaransa nchini Ubelgiji kwa ajili ya kuidhinisha mazungumzo hayo kati ya Canada na EU yaliyopewa jina Sita yamemalizika hivi leo mjini Brussels bila kutolewa wakati wa mwisho wa kuafikiana. Sita inanuia kuondoa vikwazo vya kibiashara, lakini eneo la Wanolia lililoko kusini mwa Ubelgiji kufikia sasa limekataa kuidhinisha mkataba huo. Maafisa wa uchaguzi wa Venezuela wamezuia kura ya maoni ambayo ingeweza kupelekea rais Nicolas Maduro kuondolewa madarakani. Maamuzi hayo ya Alhamisi yanafuatia karibu mwaka mzima wa kampeni ya upinzani kuhusu kufanyika kwa kura hiyo. Maafisa hao wameeleza kwamba udanganyifu umefanyika kwenye ukusanyaji wa sahihi ambao ulikuwa ni sehemu ya hatua ya upinzani ya kumwondoa kiongozi huo wa sera za ujamaa kwenye sanduku la kupigia kura. Uamuzi huo rasmi umewashangaza waunga mkono wa kura hiyo, wakidai kuwa hatua hiyo ni kinyume cha sheria. Uamuzi huo pia umekuja saa kadhaa baada ya Maduro kuondoka Venezuela katika ziara ya mataifa ya Mashariki ya Kati na Pakistan imeomba makundi yanayozozana nchini humo kurejea katika mazungumzo ikiahidi kuwa kutaf... kufuata utaratibu wa serikali uliochaguliwa katika kutafuta amani na maridhiano na kundi la Taliban. Hayo amesemwa mapema leo na mshauri wa waziri mkuu kuhusu sera za kigeni Sajat Aziz wakati akifanya mkutano na washikadau wasio rasmi kwenye mazungumzo ya amani kati ya Pakistan na wabunge wa Afghanistan wapatanishi pamoja na wanaharakati wa asasi za kiraia. Aziza amesema Pakistan inaamini kuwa wanamgambo wa Taliban pamoja na vikundi vingine vinavyozusha ghasia vinahitaji kuelewa kuwa Afghanistan imebadilika miaka inavyoendelea, huku walio wengi wakiwa wanahofia kurudia mambo yaliyopita. Nam, asante sana msikilizaji kufuatana nasi. Sauti ya Amerika. Sasa umewadia ule wakati wa kusikiliza kile kipindi cha LiveTalk ambapo hivi leo tunaelekea moja kwa moja kule DRC tukipekuapekua kuhusu siasa za nchi hiyo na hali ya uthabiti. Basi hapa studio, kwa mara nyingine tena, mimi naitwa Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu, tukishirikiana kwa pamoja, Harrison Kamau. Itakumbukwa kuwa hivi karibuni rais Joseph Kabila aliitisha kikao cha dharura cha viongozi wa vyama vya kisiasa vilivyo chini ya utawala wake na kutaka kujadiliana kuhusu uchaguzi wa nchi hiyo. Hali ya kutoelewana ilizuka baadaye, baada ya e, baada mapendekezo kutoka taasisi mbalimbali, ikiwemo tume ya uchaguzi ya nchi hiyo, vyama vya siasa na viongozi vya utawala wa Kabila walipokubaliana katika mazungumzo ya taifa kwamba uchaguzi mkuu ufanyike mwaka 2018 haraka. Hali ya ghasia ilizuka nchini humo, chini ya maandamano yaliyopinga uamuzi huo. Magari yalichomwa moto, watu walidhuriwa, nyumba na mali viliteketezwa katika ghasia hizo. Swali ni kwamba, je, makubaliano yaliyofikiwa yalifikiwa kihalali? Bado kuna uchachu ndani yake. Baadhi ya vyama vya upinzani vinasema wenzao walioshiriki mazungumzo wamewasaliti au hawakuwa na nguvu kubwa. Leo katika Live Talk, tutakuwa naye Paluku Ngahangondi, huyu ni mwanaharakati wa pande zote. Mama Katungu Furaha, mtetezi wa haki za binadamu hasa kwa wanawake na watoto; kiongozi wa chama cha upinzani cha ARC, Neema Vitali Miraa. Sisi sote kwa pamoja tutakuwa tunajadili na kukuchambulia mambo jinsi yalivyo, lakini kwanza kabisa, msikilizaji, tutaanza na Mama Katungu Furaha na mama Katungu Furaha, kama unavyonisikiliza kwenye laini ya simu hapo, kwanza labda tuanze tu na wewe moja kwa moja, nikuulize, utuambie, tunasikia hali ya kisiasa huko DRC bado inaendelea kuwa tete kutokana na ghasia ambazo zimezuka hapa na pale. Tuambie kwa upande wako, wewe kama mfuatiliaji, hasa utetezi wa haki za kiraia, haki za kibinadamu kwa wanawake na watoto sijui unaona kuna madhara gani makubwa yaliyotokea eh, tangu mzozo huu wa siasa ulipozuka. Asante kwa kuweza kuniita kwenye simu, lakini zoa yangu ya simu si nzuri. Nimesikia pia kwamba namna gani mambo yanaendeshwa huko kwetu. Kwa kweli, mimi nitawajibisha ya kwamba tangu muda wa kutosha kabisa hiyo eh, mashariki ya hiyo eh, jimbo letu la Kivu ya Kaskazini, kumekuwa kabisa matatizo na magumu, kumekuwa mambo kabisa ya ukiukaji wa medusia, hayayete, rakamba, haki, ya dinakita, haki za binadamu, na kumekuwa mauaji kabisa ambayo haiwezekani kuelezwa namna gani, na wanawake na watoto zilezile wameguswa kwa mambo haya yote, na inakuwa magumu sana kuona ya kwamba haki za binadamu zinakiuka na hizo haki za wamama, haki za watoto ambao wamebakwa wameendelea kubakwa, watoto wamekimbia na kuenda ovyoovyo, wengine wanaingia hata ndani ya hali za kuingia ndani ya hawa ambao ni wapiganaji wa huko msitini wa porini ambao wamekosa, basi nyingine watafanya tena na wanajibeba hoja, kwa kuwa msaada hauonekana wakaweza kusaidia. Salama, Badija, mambo yote ya vita. Sawa sawa kabisa basi, kama nilivyokueleza hapo awali msikilizaji, kwamba hali tete DRC bado inaendelea, lakini ile iliyoshika kasi zaidi ni hasa kuhusu mzozo wa kisiasa ambao umelipuka baada ya jopo kukaa katika mazungumzo ya kitaifa na kujadiliana na kuweza kuamua kwamba pengine uchaguzi uairishwe hadi mwaka elfu mbili kumi na nane na mkataba kufikiwa. Sasa vyama vya siasa vilikuepo ndani yake na vile ambavyo vinasemekana kwamba ni vyama vikuu kikiwemo kile cha Chisekedi na Katumbu Chape wao wanaonekana kwamba hawakuwepo kushiriki. Lakini tunaye kiongozi wa chama cha upinzani cha ARC Neema Vitali Mira. Hebu Mama Vitali Mira tuambie kwa upande wa upinzani iwe ni wale walioshiriki ama ambao hawakushiriki. Je, makubaliano haya kwa mtazamo wako unaona yalifikiwa kialali? Makubaliano ambayo wamefanya dia na nane Kinshasa ni makubaliano ambayo inawatazamia wale watu wa wingi wa urahisi. Sisi kama vyama vya upinzani tunasema tunataka maongezi ambayo itakuwa maongezi ya vyama vya upinzani pamoja na bwana Joseph Kabila, maana bwana Joseph Kabila ndiye shida ya ya, ya ya magumu yote, ya yote ya na problemu yote yenyewe inapatikana DRC wakati bwana Kabila amepewa madaraka kwa muhula wa pili ili mbidi aweze kufanyisha uchaguzi, lakini bwana Kabila hakuweza kufanyisha uchaguzi na hakuweza kutayarisha wakongomani kwa uchaguzi, alafu anataka wamwongezee madaraka, ijapo katiba imesema Wakati umepewa madaraka kwa mhula wa pili, ukiisha inafaa unaacha madaraka na mtu mwingine anaenda kufanya kuendeleza pouvoir. Uh, alafu sisi kama <totim> vyama vya upinzani <announcing> tunasema Joseph Kabila aitike, kama watu wa Tanzania wanakuwa na waprezida ambao walishaka acha madaraka, yeye naye aitike. Katiba yetu inamruhusu aweze kubaki senateur Maisha yake yake paka kufa sawa sawa. Lakini, lakini, uh, neema madaraka kwa usalama neema mwingine achukue madaraka sawa. Neema lakini makubaliano haya ya kusogeza mbele uchaguzi hayakufikiwa na upande wa Kabila peke yake. Kulikuwepo na upinzani mle ndani na hapo awali uh, ushirikiano wa upinzani mlianza kwa pamoja, alafu baadaye mkagawanyika, wengine wakaingia kule. Je, huoni kwamba hawa kushiriki na kutia saini wameweza kuhalalisha makubaliano haya? Hmm. Yaani hakuna eh, upinzani ambao uh, uliingia uli ndani ya makubaliano hayo. Yule ambaye alikuwa anajiita mpinzani, sisi tulijua kama hayuko mpinzani, wakati alitoka kuachana na Joseph Kabila, awezi kukuja ya, ya ndani ya ya upinzani. Alikuwa tatu ndani ya upinzani, maana kama unaangalia vizuri, wakati tumefanya uchaguzi wa, wa mwaka kumi na moja aliweza kuchanganyisha watu wa upinzani ili wasiweze kuchagua alibeti mmoja alafu huyu, wakati anaenda, yeye alikuwa rafiki wa Joseph Kabila na wanaendelesha urafiki wao na kufanya mambo yale sawa sawa kabisa kufanya kwa jina yao wenyewe kwa jina ya, ya, ya sawa sawa. Tulia hapo hapo kwenye laini ya simu. Neema Vitali ni naye mshauri wa rais Profesa Ramadhani, ambaye amekuwa akishiriki pia na anafahamu, tumezungumza naye mara kadhaa kuhusu makubaliano haya. Profesa Ramadhani, tunakushukuru sana kuungana nasi. Hebu tupe mwelekeo kidogo kuhusu huu mkataba ambao tayari umekwisha kufikiwa. Kwa upande wa rais Kabila, tume ya uchaguzi imekubali na vilevile, tunaambiwa upinzani nao umekubali kuahirisha uchaguzi huu. Je, Kumradhi, kumradhi msikilizaji, naona laini ya simu haijakwenda vizuri sana, naona tumempoteza kidogo Profesa Ramadhani, alafu basi tutaweza kurejea naye tena hapo baadaye. Labda tuendelee, tunaye kwenye laini ya simu bila shaka Neema Vitali, Neema Vitali miraa na vilevile vile, huyu yeye ni, ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ARC na vilevile tunaye mama Katungu Furaha, mtetezi wa haki za binadamu. Labda tuendelee nao hao Wakati tunamtafuta Ramadhani ya ama, kwa kweli, labda ningeelekeza swali langu kwa Bi Neema Vitali. Kuna wakati mkakati ulisemekana kwamba baadhi ya mambo yaliyokubaliwa ni kwamba kutakuwa na waziri mkuu kwa upande wa upinzani hadi pale mwaka wa elfu mbili kumi na nane uchaguzi utakapofanyika. Je, wewe ukiwa kwa upande wa upinzani, jambo hili unalielewa na unaweza ukatufafanulia, kwa sababu inasemekana vyama vya upinzani vilikubali mkataba huo kutokana na kuwa watapata mmoja wao kwenye uongozi wa serikali. Yaani, ukitaka kutambua vizuri utajua ya kwamba o, u, u, u, watu wa upinzani na wale vigogo wa upinzani hawakuingia kanje ya, ya mazungumzo ambayo ilifanyikana Kinshasa. Yaani uh, wakati are anaingia kuongea na Joseph Kabila alienda kufanya mambo yake kama yeye e, Vital kamere na wakati anaenda kufanya mambo yake hiyo hai, hai, hai, haiangalie population sisi pamoja na mzee eh, wa IDPS eh, mzee wa IDPS tunaweza pamoja na rassamblema yote, tunasubiri hata ule waliweza kumpromete, wanasema watampatia uh, primatire, watampatia awe premier ministre. Ile ni mambo yake ambayo wanaenda kufanya, na wakati tutafanya dialogue yeye atakuwa kungambo ya urais ya, ya, ya, ya wingi wa urais na mm ingani -hmm. Tutaweza kuongea na wingi wa urais, yaani sisi hatuendi juu ya kwenda kutafuta cheo kila, lakini tunaenda juu ya kutafuta usalama wa population, amani ya population. Ukiangalia vizuri tangu bwana Joseph Kabila amefika pale, tukiweza kufanya bila ya watu ngapi wameweza kufariki, utaangalia na mwenyewe utaweza kushangaa. Kama unafika ndani ya nchi yetu ya Kongo kwa leo, uangalie wa maskini ni wangapi, utaweza kushangaa. Unatosha madiplome kila mwaka, wanafunzi wanaenda shule, wanaweza shule wanapata madiplome, lakini hakuna kazi. Halafu kwa ile tena Joseph Kabila anapenda tumwongezee miezi kumi na munane, hii kabisa tunakutana kama ni kufa ya population, sawa sawa kabisa. Basi basi, kama wana kama vyama vya upinzani tunapinga ile mambo ambayo wamefanya kisasa na tutaendelea kubakia ndani ya barabara kusudi pangre, kasharje, na waweze kutafuta mutu ili Joseph Kabila maelezo sawa sawa, kutafuta neema kabila neema bila shaka neema bila kani shaka, umeeleweka vizuri. Tunaye katika laini ya simu shushu Neomeabe, huyu yeye ni raia wa kawaida, nafikiri aliyoko ughaibuni. Hebu Shushu, kwanza tuambie kwa mchango wako, bila shaka unafuatilia yale wanaojiri kule DRC wewe nini mtazamo wako? asante sana asante. Aha, uh, endelea tu <laughs> Asante sana. Ninafuata kwa makini yale ambayo yanapatikana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na upande wangu, uh, mawazo ambayo ninakuwa nayo ni kuwa wanasiasa kwa sasa hawajali kuhusu pendekezo za raia, hawakutaka wajue pendekezo za raia ni gani raia wanapenda muhula iendelee, raia walipenda waone mabadiliko ama je? Yaani wanasiasa wao wanaona tu pendekezo zao wenyewe, ya kuya lazima sana. Ambayo mimi ninachunguza ni hali ya maisha ambayo inaendelea kuzorota nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali ya kiuchumi inazorota kwa zaidi na zaidi, pesa za Kongo zimepoteza thamani kwa asilimia ishirini mbele ya dola za Marekani. Hali za haki za binadamu tusiseme, raia wanaendelea kuuawa kila leo huko Beni, wanawake hata wajawazito walifungua, walifungua tungo zao na kutosha vitoto tumboni mwao, lakini wanasiasa hawaangalie hiyo yote. Sawa sawa, bila shaka, bila shaka, umejieleza umejieleza vizuri kabisa, shushu. Eh, kama nitakuwa nimekufuatilia vizuri ni kwamba wanasiasa DRC hawafuati mapendekezo ya raia. Basi hapo po, tukiwa tunaunganisha, tunaye msikilizaji kutoka Kenya Patrick Amiani. Hebu kwanza nawe toa maoni yako, alafu baadaye tutaendelea. Asante sana vile kunipatie hii nafasi. Mimi maoni yangu ni tangu jadi DRC imekuwa na na utata. Unakumbuka wakati wa uhuru, wakati wa Patrice Lumumba, alafu Kasavubu, alafu tukakuja kwa Mobutu na kadhalika. Mimi maoni yangu ningelionelea watu ama viongozi wangelifuata tu katiba vile iliwekwa pale, hiyo itasuluhisha mambo mengi sana. Lakini hii mambo ya kusema wanaongezea muhula ndio waendelee kutawala, hiyo sio vizuri. Ingawaji nimesikia wanasema wapinzani pia walikuwako kwa ile mkutano ilikuwa na kabila ndio ongezee ile miaka miezi kumi na nane, lakini nafikiri ingelikuwa vizuri kama kitengo chote cha upinzani kingelikuwako pale, na labda ndio watu wangelikubaliana na hayo. Sawa sawa, basi, basi hayo, ni mapende, hayo ni mapendekezo yako Patrick, na tunashukuru sana. Naona muda wetu unakwenda mbio, wakati kabla tukiwa tunaendelea, hebu tumrejeshe tena Neema Vital Miraa kwenye line ya simu. Neema, tumesikia jinsi wasikilizaji na waliotoa maoni, jinsi walivyosema, lakini swali so langu ni kwamba tayari makubaliano yameshafikia, na kama pale mwanzoni ulimsikia profesa Ramadhani ambaye yeye ni mshauri wa rais ameshaelezea kwamba tume yenyewe ya uchaguzi imesema haina muda wala haina vifaa vya kuandaa uchaguzi, muda ni mfupi sana, lakini upinzani ambao haujashiriki kwenye mazungumzo mmeshikilia kwamba bado mtaendelea kuwepo mtaani. Hamuoni kwamba kwa kuendelea kufanya hivi taathiri zaidi nchi na raia wa kawaida? Ha, yani, uta, uta, utajua ya, ya kwamba semi inashindwa kufanya kutayarisha uchaguzi ni sababu walitaka kuendea um, mipango ya bwana Joseph Kabila, alafu na sisi wakati tunakutana bwana Joseph Kabila hakutaka kufanyisha uchaguzi. Uchaguzi ni wakati sisi population tunaweza kumpatia mtu fulani, tunamupatia pouvoir, tunampatia manda, tunamwambia uende utimiki. Ninawaza kama ma maoni ambayo ya, ya wasikilizaji ninaendelea kuwa hapa kwenye simu ni maoni mazuri, katiba iko pale mwenzetu bwana Joseph Kabila hakupenda kutayarisha uchaguzi, inabidi wenyewe sisi wakaaji, sisi wananchi tunachukua tena ile madaraka yene tulimpatia Joseph Kabila, tunaipongeza mtu mwingine. Alafu wakati tunakutana kesiku zinakuwa kidogo na kuweza kufanyisha uchaguzi, tunasema basi, tunakubali kuenda kwenye Eh, ma mazungumuzo lakini mazungumuzo haya ambayo tutayafanya si mazungumuzo ambayo itamwongezea bwana Joseph Kabila madaraka tena. Kwa hiyo, kwa hiyo unamaanisha Nema ila tutafanya mazungumuzo ili tuweze kuangalia namna gani tutaweza kufanyisha tena uchaguzi tutatafuta mtu moja kama tutasema bwana Kisekedi ataikala pale siku ngapi, aweze kututayarishia uchaguzi, tutamweka pale na tunafanya uchaguzi ili tuweze kuchagula rais mwingine. sawa sawa, lakini Neema, unaona kwamba wale upinzani walioshiriki kwenye yale mazungumzo hawakuwa na nguvu au kwa sababu inasemekana kuna watu wa upinzani wame... wameweka sahihi zao pale na kukubaliana, utaangalia vizuri Bwana Kamere alienda kufanya mazungumzo, lakini sekretari jenerali wake wa chama yake alitoka akasema mambo ambayo bwana Kamere anaenda kufanya na bwana Kabila ni mambo ambayo itauisha wananchi. Hivi mimi kama mwananji na mwenye kupenda wananji, mi natoka kati ya haya mambo, ile ambayo Vitali Kamera anaendelea kufanya na Joseph Kabila ni mambo ambayo wanaendelea kufanya kama vile wangelifanya kongre, kongre, kongre, kongre, kongre, kongre yabo ya ya ya vyama vyao vya urahisi. Ni kama sisi watu wa upinzani tuliweza kufanya kongre yetu na tukatosha marezolusio yetu, hatukuweza kusumbua mtu. Kama watu wa urahisi wanaweza kufanya kongre yabo na wanatosha rezolusio yabo, ile ni mambo inawatazama wao. Sisi ambayo tunasubiri kusema watu wa, wa upinzani na watu wa urahisi tuikale fasi moja na tuangalie nani bila Joseph Kabila nani mwengine ambaye tutaweza kumpatia ile madaraka ya kuahirisha uchaguzi ndani ya miezi nachi. Sawa, tutapanya basi nema, nema, nema tukiwa tunaendelea miezi kidogo na tunafanya uchaguzi nema tukiwa tunaendelea. Ningependa nicheze sauti kidogo tu ya mwakilishi wa upinzani ambaye alikuwepo katika mazungumzo haya mpaka kufikia kutiwa saini na kukubaliana kuahirisha uchaguzi kwa sasa bila kuangalia ni nani ya kutengeneza uchaguzi ama ni nani mwenye makosa, lakini tunaona kama inatubaki miezi tatu, na katika miezi tatu ama miwili hatuweza kuorganize uchaguzi. Neno ingine ni tunasema kama watu wanaokuapa wanakatala vita, kwa sababu wakongomani wanateseka sana, ikakuwa wenyi wako hapa na wenyi wako nje, yote ni kuangalia mafaa ya nchi entere ya nchi tutafanya namna gani? Ni hiyo inapasha kuongoza kila Mkongomani. Unasemaje Neema kuhusu kauli hiyo ya, kuti, ya kukubaliana kutia saini kuahirisha uchaguzi na makubaliano mengine? <tinyo> ninamfuata vizuri, anasema wow, wao wamejali population hawakujali population. Maana nilikuambia na umesikia dada Katungu ambaye aliintervenir anasema watu ngapi wameshakufa beni yani ya hii jimbo ambao mimi ninakaa ndani. Ukiangalia vizuri, wale ambao wanakuja kuua watu beni ni watu ambao wanavaa teni au mavazi ya ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya waaskari wetu wa Kongo na ukiangalia ile kama ni mabandia utasema walitosha ile mavazi wapi? Ukiangalia vizuri, wale ambao wanakuwa kwenye bar leo, wale ambao ni viongozi wetu leo, ni wale ambao wanaendelea kutuisha leo. Kama tunakufa leo ni sababu ya wale ambao wanakuwa kwenye uongozi. Ndio maana sisi tunasema hivi: Bwana Kabila ameshindwa kazi, inafaa anaitika, kama ameshindwa kazi na aache mtu mwingine akuje kuongoza, tuangalie vile mtu mwingine naye atakuya kufanya. Katiba yetu inakuwa wazi, katiba inasema tunakupatia madaraka, madarasa miaka tano, na kama unarudilia tunakupatia miaka tano mingine na sao, kama ile na unaondoka kwa salama. Sawa sawa, bila shaka, bila shaka, wasikilizaji wamekuelewa kwamba hukubaliani na huyo mwakilishi aliyekuwepo kwa upande wa upinzani katika Harrison, kama una swali, swali ambalo ningetaka kuuliza pale ulisikia sauti ya yule mnenaji akisema kwamba muda uliobaki hakika kwa, kwa, kwa, kwa hauwezekani uchaguzi ukaweza kupangika. Sasa hivi na kuuliza neema, hata ingawa, uh, labda hailu, hailiwezekani. Kwa mfano Kabila akisema kwamba ataondoka kwa wakati wake ambao ni mwisho wa mwaka huu je, waona kama vyama vya upinzani ambavyo ni mamia ya vyama, vina uwezekano wa kuwa kitu kimoja na vikaweza kuwa na uongozi mbadala bila kuwa na rais? Bila. Ndiyo hii ambayo ninawahakikishia ni kwamba vyama vyote vya upinzani vimeweza kuikaa fasi moja, na tumefanya kitu kimoja ambacho tunaita rassemblement. Ile rassemblement tutaweza kuikana fasi moja. Kama Joseph Kabila anaitika kwa kweli anasema hivi, mi naacha madaraka wakati muhula wangu umeisha, sisi vyama vya upinzani kupitia rassemblement tutakamata tunaikaalafasi moya na tunachagula mtu ambaye atatuingiza ndani ya u ya ya ya, ya, prosesisi ya, ku, ya kufanyisha uchaguzi lafu tutasema, au ndani ya miezi sita au miezi tatu au sijui miezi ngapi, uikale pale, we utufanyizishe uchaguzi na pale tutafanyizisha uchaguzi. Unaona huyo mama mwenyewe amesema, anasema kama muda unakuwa mchache, muda unakuwa mchache. Nani ameufanya mchache? Ukiangalia vizuri, tulimpatia Joseph Kabila miezi tano kwa muhula wa pili hakuweza kufanyisha uchaguzi hata moja. Ehe, kwa nini hakuweza kufanyisha uchaguzi? Angelifanyisha uchaguzi, hatungelikuwa ndani ya hii shida, sababu alipenda agangamie madaraka Hakupenda, tunataka ile kiburi ndani, sawa, inapaa, sawa, kabisa. Basi ninakushukuru, basi ninakushukuru nina sana wanaizi sana neema ninakushukuru sana, wanaizi sana, wanaizi kwa, mchango nina sana neema kwa mchango huo. Naona muda wetu unakwenda mbio sana. Basi nataka tu niwasi wale wasikilizaji wengine na wale wachambuzi wengine ukiwemo Mama Katungu furaha kaa katika laini ya simu. Tunafika mwisho wa kilele cha matangazo yetu kwa njia ya redio, lakini sasa tunaelekea moja kwa moja kwenye matangazo ya mtandao ni www www.voaswahili.com tukutane kule. Asante sana msikilizaji kuungana nasi basi katika njia ya mtandao www.voaswahili.com. Bila shaka uko pale ukiwa tayari kabisa kutusikiliza leo katika mjadala wetu live talk, tunazungumzia kuhusu DRC, ambapo tunaangalia kuhusu utaratibu wa uchaguzi uliosogezwa mbele na hali ambayo si thabiti nchini humo. Tunao katika laini ya simu uh, Paluku Ngahango ndii, tutaendelea kumtafuta ambaye laini yake haikuwa ya nzuri na vile Mama Katungu Furaha, tunao wasikilizaji wengine, basi moja kwa moja nielekee kwako Mama Katungu Furaha, ulikuwepo kwenye line ya simu kitufuatilia vizuri kabisa. Na bila shaka umesikiliza watu wote walio shiriki na hasa kile kisemo ambacho tulicheza uh, cha yule mwakilishi wa upinzani uh, wakati uh, wakitia saini makubaliano hayo. Hebu tueleze, wewe mchango wako ni nini? Unaona kwamba pande zote zilihusishwa na kwamba, je, kitu gani sasa kifanyike? Maana uh, kitu inaonekana bado kuna mvutano ili kuweza kuokoa watu ambao wanaathirika. Ukweli imefuatilia kabisa, na nimona ya kwamba watu wote ambao wamekuwa ndani ya kutafuta, e, kupata cheo wamekuwa na magumu ya kuweza kuona nini ambayo ni ya muhimu na ya kusaidia sisi kama warahia. Na ya muhimu ya kusaidia sisi warahia kwanza ni kutafuta amani, kuweza kututosha ani ya umaskini mgongo maji, aweze kupata chakula chati ambayo kinastahili ambapo matibabu yake wakati ni mgonjwa, waende kwenye shule na mambo yote yakuwe shari. Ni hapo sasa mambo mengine tunazungumzia. Kwa kweli kwa siku ya leo, wakati tumeshikia kwa huu mwezi wa kumi, kwa kuona kuna kama ni siku ibabu akeli haitawezekana kusema watayarishe uchaguzi, lakini ni katiba yetu ambayo sheria kubwa anya mambo ya uchaguzi kuikaliwa kabisa na kuenda kuifanya kwa siku zittanii na miaka miwili, miaka mitatu kama niyo mwezi kumi ambao naia watakamata naikndesho kwa kweli. Lakini waangalie kwanza ni nini hali ya sisi wa rahia, wa mama, watoto, wazee. Tunachoka, tumechoka kabisa na mambo ya haa akanasiasa, tumechoka kabisa. Tunatakika o wapate cheo zao, lakini hawaangalie magumu wetu ma wa rahia mazungumzo yetu ionekane, hali yetu iboreshe na usalama, na hapo kitu zingine zaaa baadaye, uchaguzi na mambo mengine, na wale ambao wanatafuta cheo watatoka tu, lakini waezatikia kwa njia ya usawa, njia ya kuweza kuheshimu haki za binadamu. Nam basi, msikilizaji, naona katika laini ya simu tunaye nani? Kama naangalia naona pala tuna Jake Sadi akiwa uh, kwenye laini ya simu. Karibu sana kwenye live talk na uweze kutoa mchango wako kuhusu hali ya kisiasa nchini DRC. Hmm. Asante sana, nashukuru kwa kunipatia muda huu wa kuongea kwa kupitia redio Vioka. Uh, kwangu mimi mi naona Mambo hapa DRC ukaangalia kama mambo ka, ya government, government, ni watu wenye walikuwa wakijua kama kila miaka mitano kunapaswa kuwa election, lakini ilifika wakati wenyewe wakapenda hii mambo ifike jisi inafika leo. Na ngambo ya upinzani, unakuta ngambo ya upinzani mi sione kama kulikuwa umoja, na ile umoja ulipia anaku kukutanisha wanakuja kukutanana kwa mwisho mwisho ya hii miaka tano Yuko wanasema wanakuwa wamoja sasa. Leo mi analizi yangu yenye mi naangalia katika inapatikana ndani ya nchi letu ni analizi ya uchungu, kwa sababu naangalia, ukiwa ngambo ya upinzani, ukiwa ngambo ya government, hakuna mtu mwenye anayo hiyo enye wanaita kwa kifransa ususi ya kusema kama e, wanashughulikia wana sana populasion yao. Kwa nini? Kwa sababu ninaangalia ngambo ya government, kwa government walikuwa wanajua kama kisha miaka mitano lau la, te, te, kazi zao zinapaswa kuisha na wanapaswa kutayarisha hata rais mwenye atakuja, na tunaangalia hawakumtayarisha, kisa na wanapenda waendelee. Wanasema u wa tukae sasa na tuongee, tuangalie jinsi tutatayarisha. Kwa nini hawakutayarisha kwa miaka miwili? Ni kwa nini hawakutayarisha kwa miaka mitano? Wanangoja hata inabaki mwaka moja na nai, tukakumbuka vizuri, wakati ulikuwa nambaki miaka miwili, walikuwa miaka mitatu, walikuwa wakisema o, tutapita kwanye referendum, tutapita kama kwanye resensement, lakini ile yote wanashindwa. Na ngambo wa mpinzani wanafika kwa mwisho, ndio wanasema hapana, hatutaitika ule mwingine atoki mi kwangu, ni ole, kwa sababu ni na angalia upi. ngambo wa government government, ana polisi, ana jeshi, ana jese na upinzani unakuja, hatuna jeshi, hatuna kitu, tunasema tutatembea vile. Sasa tunajikuta tutafika kwa barabara na watu watakufa. Ya lazima ni watu wazishushe, ike kwa upinzani, ikuwe kwa government, kila mtu azishushe, tukae pamoja na tuongee, na njio ya lazima haiombe tu kubaki, unajipita kwa kifua nasema ni ndabaki kwa position yangu hizi kama government. Na mwingine anasema mi ndabaki hizi kwa position yangu kama upinzani na wale walienda kwa upinzani, ile upinzani wenye government natuonisha natuambia, kama kuna upinzani inakuja kwangu, wote mimi naangalia, wanatafuta juvieo wanatafuta juu watapata pesa. Wengine waliingia kwa upinzani wameshakosa pesa na pesa inayowaishia wanasema hii ndiyo sasa opportunity, na sisi tukae ndani ya hii upinzani ya hii government, na sisi tupate tena pesa, lakini hakuna mtu wengie ana jukumu wa population kama raia kama raia, wa raia wanateseka sana ndani ya Kongo. Sawa sawa kabisa Jackie. Jackie, bila shaka umeeleweka vizuri. Ngoja sasa turejee kwake Shushu naye aweze kutueleza tena. Wewe ukiwa ni mwandishi wa habari bila shaka utakuwa umefanya habari nyingi za uchunguzi kuhusu DRC. Hebu tueleze wewe kama mwandishi wa habari vile vile ni raia ambaye sasa uko nje ya DRC, ungependa kuona nini kinafanyika katika nchi yako? Asante sana. Eh, ya, muhimu kabisa kuona ni watu kuishi katika amani. Unajua sio kubaliano ya kwanza kusainiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna makubaliano mengi ambayo yamekisha kusainiwa, ila haiheshimiki na haitekelezwe, na hiyo sisi inatupa hofu sana, inatupa hofu kwa kuwa hata wengi hawakuweza kuhusishwa kwa hiyo mazungumzo, na kuna wengi ambao wanakuwa na nia ya kufanya vurugu. Hiyo yote inapana hofu kwa raia. Ya muhimu kabisa ambayo raia wanaomba ni kuishi kwa amani, kupata amani katika nchi na kuangalia uh, namna gani uh, viongozi wakaboresha hali ki ya kijamii, ya kisiasa uh, na ya kiuchumi zaidi ya raia wa Kongomani. Na tunadhani ya kuwa uh, hiyo mhula ambayo wameongeza hadi kwa mwaka elfu mbili kumi na nane ni mingi sana, ni mingi zaidi. Hata uh, watu wachunguzi wamesema kama hiyo ni mengi, na inaonyesha kuwa wengi ambao wali uh, waliongeza hiyo muhula walikuwa na nia ya kuona tu wapate cheo, na wanasema kama uh, kungaliki bahati ya kuweza kuandaa uchaguzi kwa mwaka elfu mbili kumi na saba yani haijakuwa bado nyuma, uh, kunaweza kuandaliwa namna gani mazungumzo yanaweza kuendeleshwa kwa njia eh, zote kwa tabaka zote kabisa, na kuwahusisha watu wote, na kuangalia namna gani ya kuongoza ya kuandaa uchaguzi katika mwaka elfu eh, mbili kumi na saba. Sawa, na sawa ili, shushu ukiwa hapo hapo ukiwa unazungumzia kwamba pengine unaona muda eh, ni mrefu kidogo mpaka hiyo elfu mbili kumi na nane. Je, hebu tueleze wewe kama mwandishi wa habari unalolifahamu, hii tume ya uchaguzi ya DRC ina nguvu gani katika maandalizi ya uchaguzi? Tume ya uchaguzi wakati ilionyesha msimamo wake ya kuonyesha kama haina pesa ya kuandaa uchaguzi, imeonyesha msimamo wake ya kuonyesha kama haina uwezo wowote wa kuweza kuandaa uchaguzi kwa muda ambao unaofaa. Ilionyesha kweli kwa raia kama tume la uchaguzi inakuwa na, na tegemeo inakuwa na tegemeo ya upande wa eh, uongozi ambao unapatikana eh, kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ni hiyo in, kwa watu wamesema kuwa tume la uchaguzi hawaitilie eh, yani hawaitilie tena konfiansi hawatilie matumaini kama vile ilikuwa hapo mbele, na watu wanakuwa kabisa na hofu ya kusema haiko tena, haina msimamo kabisa ya kusema kama ni tume la uchaguzi ambalo itakuwa na msimamo wa katikati na bila pendeleo la pande lolote. Yani hapo nako pia kunakuwa uh, shida kabisa, kwani tume la uchaguzi lilionyesha msimamo wake na pendekezo lake ya kuonyesha kama linakuwa tayari kwa kuongeza muhula. Ningetaka kwa ni kurudi kwako Neema, ni kuulize kwamba inaonekana kwamba nchi ya DRC bado katiba ni ileile ile. Okay. Sasa la muhimu sasa hivi ni uchaguzi kufanyika au ni katiba kubadilishwa? Maanake inaonekana maamuzi mengi nchini bado yako chini ya rais. Aha, yani ukiangalia vizuri hapa uh, mbele mbele miaka ya rais kuisha, mbele mu, muula wake wa kuisha wa <coughs> aliweza kuitisha mazungumzo fulani ambayo waliita national <coughs> walifanya kama vile wamefanya leo na <coughs> uh, vilivyotokea, hakuna hata changement yenye, eh, tunaweza sema population aliona, lakini nyuma yae <coughs> <coughs> watu walianza wali kuuawa Beni na waliendelea kuuawa. Kaleo. yani wakati uh, uh, tume ya uchaguzi inashindwa kuandaa uchaguzi hizi mai zenyewe zinabakia mbele, tunakutana kama uh, ainekana, tuna tunamsubiri Bwana Joseph Kabila kuweza kumaliza muhula wake wa pili. Hapa mwezi wa kumi na mbili uh, itakuwa uh, date na kenda Katikati ya usiku pale, tutajua kama muhula wake umeisha, atakuwa haiko tena rais wa DRC. Hapa sasa hivi hakutaka tuweze kufanya naye mazungumzo mbele ya wakati. Si watu wa vyama vya upinzani pamoja na populasio, tuteikala nafasi moja na tunaangalia nani yule ambaye tunaweza kumpatia kofiasi ili ndani ya mwaka wa elfu mbili kumi na saba tuweze kufanya uchaguzi ambao populasio atachagua kwa utashi wake, populasio atachagula kwa amani, na tunaweza kupata rais ambaye atatuongoza sawa sawa kabisa. Kwenye laini ya simu tunaye Eddie msikilizaji, karibu ili na wewe uweze kutoa mchango wako. Mm, asante, nimesikia um, problem ya nani ya simu Uh, mpaka saa hii naona seni inaonyesha kama iko upande wa wa wa, wa, wa serikali, itakuwa ngumu sana hii. Seni yenyewe iko hapo ifanye machaguzi, machaguzi. Inabidi kama watu waikae wa politician na watu wa um, societe civile wapane ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, maidee zao juu batafute uh, seni mingine seni ingine bafanye seni ingine hiyo, ndio naeza fanya machaguzi. Hiyo ndio kitu naeza sema kwa kwa saa hii, tunasikia kama nani itaendelea na namna gani eba itaendelea namna gani. Asante ah, sana msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk, kipindi ambacho kinakujia kila siku ya Ijumaa tukijadili mambo mbalimbali mbali. basi kwa wewe uliojiunga hivi sasa, sisi leo hapa tunazungumzia kuhusu hali ya kisiasa nchini DRC na kutokuwa na uthabiti nchini humo, pamoja pia na kusogezwa mbele kwa uchaguzi nchini humo. Basi moja kwa moja tunaenda kusikiliza maoni ambayo wasikilizaji wetu wametuletea kwa njia ya, ya Facebook kwako Kamau, ndio naona kwamba kwenye mitandao wanaendelea kuandika ujumbe kupitia Facebook. Naona Isaac Petro Hango, mkazi wa Singinda, Tanzania, anasema japo wapinzani nchini DRC walisema kuwa wameridhia makubaliano yao ya uchaguzi kwamba ufanyike hapo baadaye mwaka wa elfu mbili kumi na nane lakini hilo bado ni tatizo la amani nchini humo, maana licha ya makubaliano, hao wapinzani wamekuwa wakiandamana kila siku. Kwa hivyo, anasema kwamba jambo la kwanza lizingatiwe ni amani nchini humo. Na nikiangalia pia, naona King Majuto wa kule Geita, anasema matawala utawala kukiuka katiba ya nchi hiyo ndio chanzo cha mapigano na migogoro ya kisiasa inayoshuhudiwa kila wakati katika nchi ya DRC, akisema kwamba mambo yasiposuluhishwa na migogoro ya kuruka, ya kutozingatia katiba, basi shida na matatizo yataendelea kupatikana huko DRC. Huku naye Bonface Steven Baba Serapia akitoka pia Geita anasema, naomba kwamba amani idumishwe na kila kitu kifanyike kulingana na katiba ya nchi ya DRC, yeah. Na basi, ulikuwa unasikiliza maoni haya tuliyoletewa na wasikilizaji wetu kupitia mtandao wetu wa Facebook. Sasa hivi moja kwa moja, nataka nije kwako wewe, Katungu Furaha, ambaye ni mtetezi wa haki za kibinadamu na hasa kwa wanawake na watoto. Bila shaka utakuwa umemsikia Neema Vital Mira, kiongozi wa chama cha upinzani cha ARC, akizungumza kwamba basi mwaka huu pale muda wa rais Joseph Kabila utakapokamilika basi bila shaka kutakuwa hakuna rais DRC. Ni kuulize wewe, uzingatie zaidi kuhusu swala la utetezi wa haki za binadamu, na kama unaona endapo upinzani utasema kwamba hawamtambui tena rais Kabila, wala hawatotambua yale ambayo yamefikiwa katika yale mazungumzo ya, ya kutafuta amani na mpaka kusogeza mbele uchaguzi, je, madhara kwa raia yatakuwa kwa kiwango gani? Basi, asante kwa hiyo kazi ambayo zinafanya ya kufurahisha watu juu ya jambo la nchi yetu. Kwa kweli, wakati mnasikiliza ndugu zangu wote wakieleza, kila mtu anazingatia ngambo yake, na wote wanatafuta tu kuenda kuchangia kwa mambo ya uongozi. Lakini kwa kweli jambo ambalo linaonekana kukua mbele yetu ikisema ya kwamba kisha kuwa bojana ile mkataba ya dialogi, hakuna tena mambo ya kusema siku ya, ya, ya raisi taisha lene hii mwezi wa kumi na mbili ya mwaka hujakuwa wamekubaliana, ijapokuwa kuna wale ambao wamekatala hiyo ikakubaliana, lakini watu wamesahii na ulimwengu mzima tukingojea kusema, basi kwa usahini hii tutaona kama ni nini ambayo itakuwa tena njia ya kuendelea mbele kwa ngombo ya katiba. Kwa kweli, katiba imevunjwa, kwa kuwa katiba ingeliendelea kufatiliwa vizuri, hiyo mambo ya dialogi haikuwa kweli. Sasa tumekuwa mbele ya hali ambayo ni hali mbovu, nikisema hiyo mambo ya dialogi. sawa Furaha, ni kuulize hapo hapo kwamba taasisi yenu ni kioo cha jamii, juhudi gani mnafanya kuhakikisha kwamba wananchi wanatumia taratibu sahihi kuelekea katika hichi kipindi cha mpito na tafrani zote zilizoko eh, katika nchi ya DRC hivi sasa? Mnawafikia vipi wananchi kuzungumza nao, nyinyi kama watetezi i? Kama watetezi inaanza kuzungumza na watu kupitia vipindi vya redio na kuenda kuwakutana kwenye makanisa jao wengine ndani ya vikundi, kuwaambia tafadhali ndugu zetu, tuingie ndani ya hiyo mambo ya hawa wanasiasa ambao wanatafuta hao ntere, au tuangalie ni nini ambayo itakuwa kwa ujumla wa sisi wote, na ambayo itatusaidia kwa kuwa sisi wote hatukuenda kuongeza, lakini wale ambao watatuongeza huko mbele inabidi wasaa wale ambao wanajua magumu na matatizo yetu angalie ni nani ambaye anakuwa na nia ya kuboresha hali ya uzukiki yote kwa jumla. Badi ukifuatilia yule ambaye anaangalia hali ya mji wake, hali ya ya kabila yake, hali ya wale ambao watoto wa wasilima yake, lakini tuangalie nani anaangalia uzuri umuhimu ambao utaa msongomano wote kwa ajili na furaha. Ningetaka kweli utuambie hali halisi ya wanawake na watoto wanaoadhiriwa na hali tete ya kisiasa nchini DRC. Na je, unaona kama wakati umefika DRC itamke wazi kwamba inahitaji msaada kutoka mataifa ya nje? Kwa kweli hiyo ni swali nzuri ndugu yangu, sisi e, wanawake na watoto tumekuwa ndani ya magumu kwa kuwa watu ambao wanakuwa na siasa ya kutafuta kuongeza wanapitia ndani ya njia ya wale ambao wanakuwa wengi na ni wamama, na wanapitia wa wa wa vilevile ndani ya njia ya wale ambao wanakuwa watoto na wa vijana. Hapo naona wamama wameingiza ndani ya mambo ambayo hawakuelewesha vizuri na watoto vile vilevile wanawatuma wale wafanye mambo ambayo haiwezekani, kwa kuwa ni wale ambao wanasikia kwa urahisi mambo mengi n ni kwa ajili ya hiyo. Sasa sisi kama watetezi wa haki za wanawake na zile za watoto, tuko tunaenda tukikemea hizo hali zote za kuweza kuwatumikisha wanawake ikbao wakiwawake bila kuwatumikisha wanawake ka aoanao vile vile walete mchango wao kwa mambo ya kuweza kuboresha na kusaidia nchi yetu kote ndani ya hali hii ndogo ambayo inakuwa ndani yake lakini vile vile ukienda kuwabasa na kuwaribisha hiyo ambayo ni umuhimu wa dini, kuna watu ambao wanastahili kukiwa na heshima, na ni hapo tunasikia lalamika wkisema kwa mama. Yes. Sawa, furaha furaha, subiria subiria hapo <laughs> hapo hapo subiria hapo, furaha. Kwenye laini ya simu tusikie naye Neema Vital Mira, atajibu vipi kuhusu hili hili swali kwamba, uh, sasa je, hali ndio hivyo tena, inaonekana hakuna mwelewano wa kisiasa. Unaona kwamba sasa hivi DRC imefika wakati itamke hadharani inaomba msaada kutoka mataifa ya nje mm. Yaani wakati um, msaada unaombwa kutoka nje ni sababu ya kusema watu waweze kupata makubaliano ambayo ni mazuri, maana bwana Joseph Kabila hawezi kuitisha vyama vya upinzani na kusema mimi Joseph Kabila mi nawahitisha wana vya watu wa vyama vya upinzani mukuje tuzungumuze tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu. Hana neno ambayo anaweza kutuambia maana hakuweza kufanyisha uchaguzi Hakutaka vile kufanyisha uchaguzi, alafu haweziweza kutuambia nono mkuye tuzungumuze. Atatu, atatuzungumzisha nini? Atatuambia nini? Ndiyo maana kama kuna kuwa msaada ambao unaweza kutoka ndani ya nje ya, ya nji ya itaweza kutusaidia, wao watakuwa katikati sisi watu wa vyama vya upinzani tutaleta mapozisio yetu dong vile ambavyo tulizungumzia, na wao watu wa, wa, wa urais ambao wamesha wa zungumzia mambo yao, nao wataleta mambo yao, tunaweka fasi moja, alafu tunatafuta makubaliano na kuangalia nini tutaweza kufanya ili tuweze kufanya, kufanya uchaguzi ao utakuwa bora. Lakini ndani ya hii hali jisi nilivyosema mbele wakati wanaweza kufanya makubaliano yao kama jamaa ya, ya ya chama ya, ya urahisi hawawezi kutuempozea hayo sisi population, hawawezi kutuambia kama wanaifanya sababu yetu. Maana ukiangalia vizuri, kama unapata una, ma, ma, ma, mafoto au yenyewe ilifanyikana hapa mahali lilipo ndani ya province ya Nord Kivu tulifanya Marshe, tuli- tulifanya maandamano makubwa kabisa ambayo tuliitisha watu wazima, hatukuitisha watoto kama vile nimesikia mwenzangu anaendelea kusema pale. Hatukuitisha watoto tuliita watu mkubwa. Lakini lakini, lakini Neema utakubaliana na Laki mimi, unapofanya wadu. Neema utakubaliana na mimi, unapofanya maandamano ya wazi ya makubwa kabisa nchi nzima, unawaambia watu waje, hata ukiwaambia watoto wasije lazima watoto watakuwepo pale. Kuna wamama wengine ambao wanataka kuja kwenye maandamano hayo, hawana watu wa kuangalia watoto wao, lakini wataenda nao pale. Kwa hiyo alipozungumzia kuhusu watoto walikuwepo pale, bila shaka alikuwa kwenye mtazamo huo, au unasemaje? Wakati tunaitisha watu wakubwa, hatuitishe watoto. Kama watoto wakuja, sisi tunakuwa na watu ambao wanaweza kuwasogesha watoto na kuwaambia warudi nyumbani, maana watoto wakikuwa pale ndani ya watu wakubwa wanaweza kama ya kuanguka na wanadumia, na watoto mambo ya, ya, ya siasa haiwahusu. Ndio maana wakati tunafanya mwito ya, ya kufanya maandamano, sisi tunaitisha watu wakubwa, wale ambao wanaweza kuenda kufanya uchaguzi, ndio tunaita tuna, maana wale wanahusishwa na politiki. Ya lakini watoto wa... sawa, sawa. Wa, umeeleweka vizuri, umeeleweka vizuri Neema. Na hapo mimi niko, niko mama, na mimi nakuwa kiongozi wa chama, ni kitu ya kushukuru. Sawa sawa, Neema, basi ngoja tuende kwanza kwa msikilizaji James Loasa, yuko katika line ya simu. Karibu James. Asante, mimi ninaona wapinzani wanataka Joseph Kabila aondoke madarakani, sasa katiba ipo na mimi nakubaliana na hao labda, angalia joseph Joseph Kabila tu aseme angatuke madarakani. Kuna waziri mkuu, kuna kama makamu wa rais, washike wadhifa huo hadi uchaguzi utakaofanyika, hata kama hizo miaka miwili ambayo walisema, kwa sababu inaona hii italeta tu tata mpaka watu wauawe tena, kama walivyo wao walipo nani walivyofanya maandamano kwa hiyo ushauri wangu ni hiyo Joseph Kabila angatuke madarakani yeye yeah. Atangaze kwamba mimi sitawania tena, sitakaa madarakani mhula wangu ukifika Desemba ishirini. Sawa sawa, nirejee kwako, Mama Katungu Furaha. Tukiwa tunakamilisha kipindi chetu, wewe unashiriki zaidi kwenye masuala ya raia, tuambie mchango wako, unaona kama raia wameshirikishwa katika maamuzi haya? Naona pengine hatunaye Mama Katungu Furaha katika laini ya simu. Basi nije kwako Neema Vital, utueleze pia, lakini ni kwa <tipa> njia ya habari zile, redio wala televisheni ndiko raia anapata, lakini raia hashirikishwi na raia anachia sasa kupetia tu ile ambayo wale ambao wanatoka ngazi za juu wamekamata kama mifangilio yao, na sisi tunachia tu doga. Hiyo ni jizo akimu, akushirikishwa kabisa ahitaji waanze kuangalia ni nini raia inahitaji, na kama raia inahitaji jambo hili, ni namna nayo litatendesha ili vikamilishe, na hata itakuwa mambo sasa ya ukeli ya haki ya binadamu itakamilishwa. Na kwa upande wako, Neema, unaona kama raia wameshirikishwa kwenye maamuzi haya, maamuzi ambayo wanafanyisha kisasa? Ndiyo, ndio Uh, yaani e, raia hawakushirikishwa. Ukiangalia vizuri, wakati walianza mazungumzo Kinshasa, kunakuwa watu wa diaspora, maana yake wakongomani ambao wanakaa kwa, kwa nchi zingine walitoka ndani ya mazungumzo na hawakurudi. Ukiangalia vizuri, kuna watu uh, watu wa, wa, wa, uh, wa societe civile mi nakosa ile term ya kiswahili katika wa society sivili nao walitoka ndani ya mazungumzo na hawakurudi. Sawa, naona samahani, samahani sana, watu, watu, watu, watu, samahani sana neema vitao bila watu shaka, bila shaka tutaendelea na mjadala huu wakati mwingine, naona muda umekwenda mbio sana. Niwashukuru sana kwa kuwa nasi siku ya leo. Hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu. Msikose kujiunga nasi tena hapo kesho katika matangazo mengine. Niwashukuru washiriki wetu, Paluku Ngahangondi ambaye alikuwepo kwenye laini ya simu, vilevile Vital na vilevile vile mama Katungu furaha hapa studioni mwenzangu Harrison, mwendeshaji wa matangazo alikuwa Ida Isa, msimamizi wa leo ni mimi Meri Mgawe, na kutakieni nyote usiku mwema.