Ikiwa leo ni Jumapili na kukaribisha hapa mimi BMJ Mrithi na leo tutakuletea marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho kilienda hewani siku ya Ijumaa. Hivi punde mwenzangu Hadija Riyami atakuletea makala ya kwa undani. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream. Kwa undani leo hii tunaangalia Hatua ya serikali ya Burundi kujitoa katika ICC na mchango wa marehemu Shaban Robert katika kukuza lugha ya Kiswahili nchini Tanzania. Hapa studio mimi ni Khadija Riami. Nam, hapa studio pia ninaye mwenzangu Sande Shomari, na katika simu ninaye mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana. Leo hii basi, tunaangalia kwa undani maamuzi ya serikali ya Burundi kujitoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Haidala, hebu tueleze nini hasa kilichangia kwa serikali ya Bujumbura kutaka kuondoka katika mahakama ya ICC? Na kwa hakika, kile ambacho serikali ilisema ni kwamba wa kwanza walisema hoja ni kwamba mahakama hii waliona ina kandamiza hasa serikali za Afrika. E, na, wam, ni uamuzi ambao Rais Pierre Nkurunziza alisaini sheria ya kujiondoa wiki iliyopita e, baada ya mchakato mrefu kuanzia bungeni ambapo wabunge waliidhinisha mswada huo wa kujiondoa kwenye ICC, na baadaye kwenye baraza la seneti e, na haya yote yalifanyika baada ya ripoti ya halma, ya kamishna mkuu uh, wa haki za binadamu anayehusika na haki za binadamu mwenye makao yake mjini kule ya kuhusisha mamlaka za serikali kwamba kumekuwa kukifanyika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu hapa Burundi, na wakapitisha azimio mwishoni mwa mwezi uliopita wa kutaka uh, wachunguzi waje hapa Burundi waangalie iwapo kuna ukiukwaji mkubwa na iwapo uh, mahakama hiyo ICC inaweza kuanza kufanya uchunguzi, ili baadaye uh, waliohusika waweze kufituliwa. Na wengine hapa wanasema kwamba ripoti hiyo uh, ya kamish, ya wataalamu wa baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa ndio ilichochea haya yote, wakiona kwamba e, wakosoaji wanasema pengine serikali inataka kukwepa kuweza kuwajibishwa kwenye mahakama hiyo ya kimataifa ya ICC. Asante Haidala. Hili jambo kwa kweli limechukuliwa kwa hisia tofauti huko nchini Burundi. Baadhi ya wapinzani nchini humo wanadhani linaweza kuwa na athari katika mfumo mzima wa kisheria na utendaji wa haki kwa waathirika wa ghasia. Muda mfupi uliopita nimeongea na mwandishi wa habari wa VOA We, e, Eloge Willy Kaneza ambaye yuko hapa Washington. Hivi karibuni amepokea tuzo ya ujasiri, anaelezea kwa mara tu baada ya bunge la Burundi kupitisha mswada huo wa kujitoa ICC, wapinzani walijitokeza na kuelezea msimamo wao, kwa nini hawataka sheria, serikali ijitoe katika mahakama hiyo ya kimataifa. Hebu tumsikilize. Wao wapinzani wanaona hii mahakama kama kitu cha kuja kuleta ukweli ajili waseme kwamba ingalao kwenye karatasi justice ya Burundi iko independent. In, inaandikwa kwamba tuna independence ya justice, lakini yeo waseme, Burundi hatuwezi tukapata justice, na kwao wanaona kwamba wakaweza wakapata justice huko kwenye ICC. Ndio maana wao wanasema ni vizuri tubakie kwenye ICC na wameandika vibarua vingi wakionyesha na wakiomba mkuu wa jamii la UN kufanya lolot ili Burundi isijitoe kwenye ICC. Asante uh, Willy, lakini mbali ya serikali kutangaza kujitoa na rais kutia saini mswada huo baadhi ya wataalam na wadau wengine wanasema kuna taratibu ambazo zinatakiwa kufuatwa. Jaji mkuu wa Tanzania Mohamed Chande anajaribu kufafanua kinachotakiwa kufanyika katika kujitoa huko kwa Burundi. Kujitoa sio kama vile unajitoa leo na ina, inatambulika siku hiyo hiyo. E, kwa mfano kuna swala kwamba kama ICC imeshaanza uchunguzi e, imeshaanza uchunguzi kwa muda fulani, sasa we ukija kujitoa, mamlaka yao ya kumaliza ule uchunguzi unaendelea mpaka pale. Pili, kwenye mikataba mingi ya kimataifa inabidi tuangalie, e, ina saa nyingine kama ukijitoa kwa kupeleka taarifa e, kwa katibu mkuu wa Umoja Mataifa au yule ambaye ndio ana, anatunza ule mkataba e, inatoa muda, wengine wanasema mwaka mmoja, wengine miaka miwili. Kwa hiyo e, ndio mambo yale yana mkutano utaizungumzia hilo kwa sababu kuna nchi za Kiafrika zimesema zinataka kujitoa eh, lakini watu wamesema wamejitoa na kuna ile tamko la, la Umoja wa Afrika eh, kutaka nchi zote zijitoe. Sante nitarudi kwako, lakini kwanza wacha niende kwa Haidala. Umesikia jaji mkuu akielezea kuna taratibu za kufuatwa. Je, huko serikali imesema kwamba kujitoa huku kumeanza mara moja au kuna taratibu ambazo wanadhani labda watawasilisha rasmi barua yao kwa Umoja Mataifa kuelezea azma yao ya kutaka kujitoa katika ICC. Uh, kwa hakika hawajasema kwamba watatua watatuma barua hiyo kwa uh, Ban Kimon ambaye ni kiongozi wa Umoja wa Mataifa, lakini utaratibu unaagiza hivyo, kwa mjibu wa wanasheria ambao uh, nimezungumza nao. Mfano, kuna mwanasheria mmoja uh, uh, ambaye aliwahi kuhudumu kwenye mahakama ya iliyokuwa ikishughulikia waliofanya mauaji ya halaiki nchini Rwanda mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne alisema kwamba ingawa utaratibu wote umefuatwa, e, baada ya mwaka mmoja ndipo inakuwa halali kwamba nchi imejitoa. Lakini hata pamoja na kujitoa, e, haimanishi kwamba mtu ambaye alifanya ukiukaji wa haki za binadamu, mfano kama e, yale makosa ya vitani kwamba hawezi kuwajibishwa anawajibishwa. Eh, kwa sababu hata mahakama hii ya ICC ilitangaza kwamba tayari ilifanya uchunguzi wa awali kuangalia eh, waliofanya mauaji na ukiukaji mwingine haki za binadamu kufuatia mgogoro ambao unaikabili nchi hii kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu. Wanasema ingawa Burundi haitakuwa mwanachama E, waliofanya ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu watawajibishwa. E, tofauti tu ni pale ambapo kuna mtu ambaye alifanya ukiukuaji wa haki za binadamu, iwapo Burundi haitakuwa mwanachama, hataweza kukamatiwa hapa kwenye ardhi ya Burundi akiwa alifanyia nje ya nchi. Unakumbuka kwamba uh, hata rais wa Sudani Omar al-Bashir Uh, aliwahi kuwahi kutaka kukamatwa akiwa nchini Afrika ya Kusini kwa sababu nchi hiyo ilikuwa mwanachama wa ICC. Iwapo ni mtuhumiwa mwingine ambaye amekuja kwenye ardhi hii ya Burundi eh, Burundi kwa sababu haitakuwa mwanachama hawezi kukamatwa na ICC, lakini eh, haimaanishi kwamba eh, maana yake makosa yote ambayo yalifanywa ni eh, kama vile yamesamehewa, hayajasamehewa ni hiyo ya kuweza kumkamata mtu akiwa kwenye ardhi ya nchi ambayo haikuwa mwanachama. Ha, okay, asante Haidala, maanake umetaja Afrika Kusini kutaka kujitoa kwenye ICC, na namwona Sande hapa amekaa, tayari amekuwa akifuatilia swala hili, baadhi ya nchi ambazo zinataka kujitoa huko. Sawa Sande, katika pekuapekua yako umepata nini? Naam, kwa kitu kikubwa kinachozungumzwa hapa kwa mujibu wa mchambuzi Fidelis Simba kutoka kule Afrika Kusini ni kwamba Anasema ee, kwenye mkutano wa Umoja wa Afrika hasa viongozi wa Afrika wameeleza kile kinachoonekana kwamba ni mashambulizi dhidi ya viongozi wa Afrika. Kwa hiyo wanaona kama vile wanalengwa, maana kesi zote ambazo tisa ziko pale kwa sasa mahakama hiyo ni za viongozi wa Afrika na si maeneo mengine. Kwa hiyo mchambuzi huyo akazungumza kwamba Kenya tayari, kama tunafahamu, wanataka kujitoa na wako kwenye mpango wa kujitoa. Zimbabwe, pia wanafuatilia. Afrika Kusini kama tulivyoona, wamekwishatangaza leo wanaanza mchakato huo. Kwa hiyo akasema hii mahakama inaonekana imewekwa kuwalenga viongozi wa Afrika pekee, na akatoa mfano, kuna nchi za magharibi kama vile nchi kubwa Marekani, Rusia, China. Akasema hawa si wanachama wa hii mahakama, kwa hiyo kwa maana hiyo hawawezi kushtakiwa kwa namna yoyote. Sasa akasema kwamba maamuzi haya yanaonyesha kwamba nchi hizo zinalengwa. Kwa hiyo kwa upande huu amesema pia umoja wa Afrika kwa upande wao, na nilipoangalia kwenye mtandao wa think tank, EU wanaeleza kwamba wanafikiri mahakama hii inasukumwa na wahisani, hapa wahisani ambao wengi ni nchi za Ulaya. Kwa hiyo wanasema hivi sasa wanataka kuwepo uangalizi mpya kati ya ICC na nchi za Afrika ili waweze kuona kwamba sasa hapa kazi inafanywa vipi, na kama alivyozungumza jaji, mkutano wa mwaka huu wa EU ulipiga kura kuunga mkono pendekezo kwa nchi wanachama Kujitoa, kujitoa katika ICC. Asante si, si. sante. Sande. Sawa, ni baadhi ya mataifa ya Afrika anataka kujitoa katika mahakama ya kimataifa lakini kesi ambazo zinaendeshwa katika mahakama hiyo sasa. Sasa Nini sasa kinatakiwa kifanyike kwa nchi za Afrika kabla kabla zile ambazo zimeonyesha nia kujitoa, kabla ya ya kujitoa kujitoa kwanza mahkama hiyoamkuuhme chand anaelezea kinachotakiwa kufanywa na mataifa ya Afrika katika mfumo wa mahakama na uendeshaji wake wa kesi. Ni lazima kujenga uwezo kwa sababu makosa haya ni makubwa. Makosa haya siyo ya kawaida, yana ya mahitaji yake kisheria, ina ya ya uchunguzi wake. E, ni makosa makubwa e. Kwa hiyo ni lazima kujieka sawa na, na hii lazima tupate misaada ya kiufundi kutoka nchi ambazo zenye uzoefu e. Lakini la msingi nadhani e, ni ile kwamba kwamba kwamba mwenye haki ya kwanza kuchunguza na kushtaki ni nchi. E, mwenye haki ya kwanza ni nchi kushtaki, ni haki ya kwanza kuchunguza e, na haki ya kwanza kuendesha e, kesi ni ile nchi, kwa sababu ile nchi ndio iliyodhurika. E, watu wengi e, walioathirika ni, wale, wale kwenye nchi, na mahakama ya kimataifa hata ikiwa vipi itashtaki wachache e, tumeona tu kwenye kimbali la Rwanda kwamba kwa watu wachache hawafiki mia wameshtakiwa hapa Arusha lakini Rwanda kwenyewe watu maelfu. Kwa hiyo ile kwamba nchi ndio iwe, ndio ya kwanza yenye haki nadhani duniani siku hizi hakuna, hakuna, hakuna ubishi, na huu mkataba wa Roma ndio ulivyotambua e, kwamba ile mahakama ya, ya Hegi kushughulikia kesi ni awamu nyingine e, kama vile nchi zikishinda au kama hazitaki au kama zina kaidi au kama kuna, kuna u, uchunguzi wenyewe au, au, au mashtaka yenyewe ni ya kuficha watu wasishtakiwe wasi, e, wasi e. Kama nchi za Kiafrika lazima ziwekeze kwenye mahakama zao e, bila kuwekeza haiwezekani e. Lazima uweke miundombinu sawa, lazima u, u, u, u, uweke mitambo inayokubalika ina e. Lazima u, u, tuharakishe kesi namna ya, ya, ya kuendesha kesi zile. E, watu wapate haki zao, mawakili waweze kufanya kazi ndani ya mahakama, hayo mambo yote. Naona swala hili la Burundi pia limeamua la kujitoa katika ICC si jambo ambalo linazungumziwa katika mataifa ya Afrika peke yake, bali hata katika nyanja ya kimataifa, swala hili linajadiliwa. Kwa mfano, katika tovuti ya gazeti la New York Times kuna makala inayosema kuwa uamuzi huo una hatari zake, wakisema, huenda mataifa ya magharibi, na ulilizungumzia hapo yeah, awali, ambayo yamekuwa yakitoa msaada kwa mahkama hiyo yeah, yakaamua kupunguza misaada, sio kwa mahkama hiyo peke yake lakini wakaweka vikwazo au adhabu nyingine kwa yale mataifa ambayo yanajiondoa, huku umoja wa Ulaya na Marekani wakiwa tayari wamewekea baadhi ya maafisa vikwazo. Sasa labda Haidala, unaweza kusema kuna utaratibu ambao unafanyika nchini Burundi wa kuboresha hali ya mfumo wa mahakama nchini humo ili kuweza kuendesha kesi hizo ambazo zinahusu masuala ya ghasia zilizochunguzwa na Umoja wa Mataifa, na ambao wanasema wanataka kuimarisha eh, mfumo wa mahakama hapa Burundi baada ya uamuzi huo wa serikali kujiondoa kwenye ICC, e, na vyombo hapa vya sheria vimekuwa vikilaumiwa sana kwa kuchelewesha kesi au kuendeshwa na viongozi tawala hasa uh, uh, watu ambao wako kwenye nyadhifa mbalimbali. E, pia, na vifa mbalimbali vyombo eh, hivi vimekuwa pia vikilaumiwa na wananchi kwamba kumekuwa na ulaji rushwa mwingi na kuendeshwa kwa misingi ya kisiasa mfano Uh, wale ambao walipinga muhula mwingine wa rais wao ndo walifunguliwa mashtaka huku kukiwa hata na watu wengine ambao walifanya vurugu kupitia uh, tatizo hili, mzozo huu wa kisiasa, lakini wao wanaonekana kama uh, ni watu mashujaa kwa maoni ya serikali, huku uh, wakiona kwamba pengine mahakama za nje zinaweza kuwa katikati na kuweza kusikiliza kila upande, uh, upande ambao umelaumiwa na Kari na upande ambao unailaumu serikali kwa ukiukwaji wa haki za binadamu. Hadi sasa kama walivyouliza eh, hatujakuwa na tamko lolote kuhusiana na kuboresha mahakama za hapa nchini baada ya uamuzi huo wa kujiondoa kwenye mahakama ya ICC. Pia Hadija, jarida la New York Times linaeleza kwamba mahakama hiyo ya ICC imegubikwa na matatizo yake kuanzia mwaka elfu mbili na mbili pale waendesha mashtaka walipodai kwamba wamenyimwa ushirikiano na baadhi ya serikali za Afrika. Nafikiri unakumbuka katika suala la Kenya na kadhalika, na ukosefu wa ushirikiano pia kutoka mataifa mengi yenye nguvu duniani, sio tu Afrika, hata mataifa yenye nguvu ikiwemo Marekani. Kwa hiyo hili linachangia uendeshaji uh, wao wa kesi kuwa katika matatizo vilevile. Vonduma kuwili kwa haya, hana mwafaka kwake, hakina batili kwa pamoja, hujivika ukuwa na kujamili, na kule akaitika nduma kuwili simwema, hujidhuru nafsie. Naam, utenzi huo wa Shaban Robert. Basi msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili wa Kwa Undani. Leo hii tunazungumzia mchango wa mtunzi na mwandishi katika lugha ya Kiswahili nchini Tanzania, marehemu Shaban Robert. Sande, unajua marehemu Shaban Robert, sisi tulipokuwa tukisoma sekondari katika kipindi cha Kiswahili kulikuwa na baadhi ya vitabu vya Shaban Robert ambavyo vilitumika na mpaka leo nakumbuka shairi ambalo aliliandika marehemu Shaban Robert, mm -hmm. alipofariki mke wake Amina akasema, Amina umejitenga kufa, umetangulia kama ua umefumba baada ya kuchanua. Lakini haya, Sande, umefuatilia historia ya Shaban Robert. Ikbali uko kwenye simu, mtoto wa marehemu Shaban Robert, Ikbali no. Tutakuja kwako, hebu tumsikie Sande atupe historia kidogo. Sawa kabisa, atuesta vizuri kweli, hiyo kitu sasa. Kama unaofahamu watu wanaofahamu Shaban Robert ambaye pia anajulikana kama baba wa Kiswahili akiwa ni mwandishi na mshairi kama ulivyoeleza Hadija, alizaliwa tarehe moja Januari mwaka elfu moja mia tisa na tisa katika kijiji cha Vibambani, kata ya Machui, mkoani Tanga. Jina lake linawakilisha taaluma ya fasihi ya Kiswahili hasa si Tanzania tu bali Afrika nzima na dunia kwa ujumla. Asili ya jina lake la pili Robert ni la mkoloni, maana kwa wakati huo Tanzania ilikuwa ikiitwa Tanganyika ikiwa chini ya mkoloni lapu mm, wa Uingereza, ndipo pata jina la pili Robert, maana la kwake la kwanza Shaabani la Kiislamu, la pili Robert la Kikristo. Sasa najiuliza ni vipi, lakini kuna maelezo tofauti kwenye mitandao mbalimbali jinsi jina hili la pili lilivyopatikana kwa mujibu wa Wikipedia na Kidojembe Blog, lakini kila mmoja ana zavu yake. Kwa hiyo nafikiri kwa sababu tunaye mtoto wake hapa Ikbal atatueleza zaidi hii, hii limekuja vipi. Sasa wanasema kwamba katika maisha yake aliyatumia kuandika fasihi ya Kiswahili, kuanzia mashairi, riwaya, tamthilia kama tulivyosikia hapo juu. Shaban Robert katika uhai wake amefanya vitu vingi sana. Inakumbuka kwamba 62 hadi 44 alikuwa katika ofisi ya forodha ya bandari, baadaye kule Pangani, Bagamoyo mpaka Morogoro, amepita maeneo mengi. Sasa basi tuangalie pengine yeye kwa sasa Utuje kwa upande wako we, Hadija, uliokuwa unataka kueleza zaidi hayo yaweke, tutaendelea. Lakini ni kweli Shaban Robert, marehemu Shaban Robert alikuwa na mchango wa kipekee katika lugha ya Kiswahili, na baadhi ya mashairi yake na vitabu ambavyo ameandika yamekuwa na wosia mzuri ya maisha ya kila siku ya mwanadamu. Kwa mfano utenzi wa hati, hebu tusikilize huu utenzi wa hati, alafu tukaribishe Iqbal utupe mengi zaidi kuhusu mchango wa babako katika lugha ya Kiswahili. Leo nataka binti, ukae juu ya kiti, ili uandike hati ndogo ya wasia. Mimi kwako ni baba, hati hii ni ya uba, andika iwe akiba, asa itakufa. Bado ungali kijana, na dunia ngumu sana, kukufunza kuona, ni jambo la welekea kwa faida ya mtoto, kwanza andika vito vya kimana uzito ufananishe tabia. Ulimwengu una adha njiaze kadha wakadha utunze kama fedha hati utabarikiwa. Dunia ina aibu hati hii ni dhahabu tunza kama sahibu itakupa manufaa. Usifanye tashtiti, na watu kuwasaliti, hali hii ni yakuti, na kupaka mahidaya. Kama utaikariri hati na kuifikiri, utaona ni johari, ndipo hakutunukia. Hati iwe zumaridi, katika yakofuadi, amba na ufisadi, utiao utudoa. Hati hii ni lulu, iweke utafaulu Naam Ikbali, umeusikia huo utenzi wa marehemu baba yako. E, haya ni yale ambayo tunayajua sisi. Sasa wewe mtoto wake, hebu tueleze baba yako alikuwa ni mtu aina gani, na hebu tueleze mchango wake katika lugha ya Kiswahili. sawa sawa, naona kwanza tuanze kwa ile swali la kwanza, ule waliosema la bwana Robert. Naam bin Robert. Mm -hmm. Jina lake hasa la ki, ni Siba na Robert ipoka mm. kuna majina mawili, kuna Selemani na Ufukwe, ili jina la Robert lilikuwa li, ni la mwajiri wake huyo baba yake Shabani ambaye alikuwa anafanya kazi katika shamba hili la minazi sehemu za Kigamboni alafu akahamia Magaoni, Tanga. Kwa hiyo alipozaliwa yule mtoto yule m tajiri wa lile shamba alikuwa anaitwa bwana Robert. Akasema basi huyo mtoto jina lake liwe ni Robert. Kwa hiyo yule bwana alipotoka pale kwenda nyumbani, kwenda kumjuli habari mke wake kule kwamba amejifungua, akaambia mtoto kishapewa majina mawili hapa ya ufukwe na na Selemani na hilo ufukwe kwa sababu kazaliwa ufukweni, nina jina ambalo nitoka nalo kazini kwangu ambalo ni Robert. Kwa hiyo pale ndo likasikika lile jina sasa, ikbali Baba yako alipewa jina la Ufukwe kwa sababu mama yako alimzalia ufukweni, au ni kitu gani bibi yako? Wakati bibi yangu wakati anashikwa ule uchungu wa kumzaa ule, yalikuwa yuko ufukweni, atandikatandika dadaa, ndio kazi yake ilikuwa. kwa hiyo likatokea jina pale la la Ufukwe. Kama angekuwa ni mwanamke angeitwa Mwanapwani. Sasa, mchango wa babako katika kukuza lugha ya Kiswahili unaweza kusema, ana mchango gani? Manake watu wengi wanamkumbuka kimataifa na kila pahali wanamzungumzia. Mzee wangu ametoa mchango mkubwa sana, tena sehemu kubwa sana, katika kukuza lugha ya Kiswahili, hasa katika fasihi na watoto wa shule. Ametoa mchango mkubwa sana ingawa wakati ule alipofariki yeye vile vile vitabu vyake na hatimiliki zake zile, kwa sababu alikuwa na mzungu mmoja anaitwa Bwana Alan, ndiye alikuwa anashirikiana naye, yuko Uingereza. Kwa hiyo bwana alitoka Uingereza kuja nyumbani, mia yake alikuwa anakuja kumchukua mzee wakati anaumwa, aende na Uingereza, lakini mzee alikataa kwenda, akasema mimi nitabakia hapa hapa nchini. Kwa hiyo yule bwana alipofariki, aliondoka navyo vitabu, akienda navyo Uingereza, akaendelea kuchapisha, na vitabu hivi naona vimechapishwa katika lugha ya Kiingereza, lugha ya Kichina na Kirusi. Je, Shaban Robert huyo ba... am... bwana Alan alipofariki, naye wakatoka wajanja wengine wakazichukua hizo hakimiliki mpaka zikasambaa zikaja zikafika Nairobi, Kenya hapa fika Nairobi, Kenya hapa ndio kuna bwana mmoja ambaye ndi na anachapisha hapa Tanzania, anaitwa Bugoya. Sasa, Ikbali, baba yako alikuwa Bugoya, amepata vitabu saba Ah, okay. Babako ameandika vitabu mm. 22 tunajua kulikuwa na kusadikika kusadikika yeah. Utubora mkulima kielelezo yeah. cha fasili insha kuna na mashairi. Yeah. Manake, navikumbuka hivi vitabu kwa sababu nilivisoma na vingine uliwahi kuniletea nikiwa pale nyumbani. Lakini sasa, ndiyo, babako ndio. alikuwa mwandishi alikuwa mtunzi. Je, wewe Ikubali, unafanya hivyo siku hizi na wewe? Manake, nakumbuka kila mara ulikuwa ukiniletea vitabu hivi. Naipenda sana na nilifanya sana lakini, sasa hapa magazeti yetu hapa nchini yanatuangusha mm. yaani wewe unapeleka mashairi katika magazeti, yanatoka, huna unacholipwa. Lakini mwenzangu anakwenda kuandika habari, anaandika pengine sehemu ndogo tu no no, habari kuna pesa analipa. Basi kawa matatizo te tena ndo nikafitia fisia nkandi kaandika, lakini mpaka sasa anaipenda ho nah. kazi na naandika. Naam, ndo vizuri ndo inatakiwa kurithi kazi za wazee wetu na, mm. Shaban Robert atakumbukwa uh, kwa mambo mengi. Alipewa tuzo inayoitwa Margaret Wrong Memorial Prize kutokana na uandishi wake yeah. E, na Marem Shaban yeah. Robert pia anakumbukwa kwa kazi aliyoifanya wakati wa kipindi cha kudai uhuru na usawa wa jinsia, alizungumzia, alikuwa akipinga vikali sana yeah. ubaguzi wa rangi na dini na dini na naam, na pia mwalimu mm. Nyerere alimtunuku pia nishani. Ne, basi eh, Shaban nire, Robert anakumbukwa kwa mengi. Amekuwa na mchango mkubwa, hii shule ya Shaban Robert ya Dar es Salaam eh, wakati inafunguliwa na wale Wahindi, akamwambia wale Wahindi, hakuna haja kuni shule kuita jina langu ah, kuna mtu mkubwa mpaka fanya mambo mengi makubwa sana Tanzania Shaban Robert. kwa nini mti jina ile shule hiyo? Sawa, asante asa, asa sana Ikbali, naona na muda nao ndio umeisha. Tunakushukuru sana kwa kushiriki katika kwa undani na mwenzangu Sande Shomari pamoja na mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa na msaidizi wake Saida Hamdun. Usikose kujiunga nasi tena kwa matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo haya ni mimi Khadija Riyami, nasema kwaherini, nakuacha kwa na ilo shairi la Shaban Robert, hujivikaa pande zote mpaka akavikikaa Litengezwa lololote hatangu ihuridhika la sheria autete lisemwalo hutosheka nduma ndumakuwi lisimwema hujidhuru nafsiye uishabiichoka juu iliyozimika na hali umezaga mvu mvukeda... Asante sana Khadija Riyami kwa kazi nzuri hiyo. Na msikilizaji, kabla sijaondoka hapa studio, mimi BMJ Mrithi nakwambia kwamba unaweza kusikia makala mapya kabisa ya kipindi hicho cha kwa undani hapo kesho mwendo wa saa tatu saa za Afrika Mashariki, ikiwa ni saa mbili usiku saa za Afrika ya Kati, lakini kabla sijaondoka hapa studio na kuacha na kibao chake Avril, kama ilivyo desturi, sipendi e kuondoka hapa studio bila kukuacha na kitu uweze kupata mambo namna hiyo. Avril anakuambia na chokoza. Tuonane tena, msikilizaji, panapo majaliwa. Twende kazi.