Katika msururu wa makala zetu maalum kuhusu uchaguzi wa urais hapa Marekani, leo tunaangazia swala la uaminifu. Je, ni swala kwa nini, swala la uaminifu limeendelea kuadhiri azma ya mgombea wa tikiti ya chama cha Democratic Hillary Clinton kuwa rais wa Marekani? Ni kwa nini baadhi ya wa Wamarekani wameelezea kuwa hawana imani na mengi yanayosema Clinton kwenye midahalo na mikutano ya kampeni? Huyu hapa BMJ Murigi akilitazama swala hilo kwa undani zaidi. Licha ya uchunguzi wa maoni ya hivi karibuni kumwonyesha Bi Hillary Clinton akiongoza katika baadhi ya majimbo yenye ushindani mkubwa kisiasa, kampeni ya waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje imekuwa ikijaribu kila mbinu kukabiliana na dhana kwamba yeye si mtu wa kuaminika. Kura za maoni za hapo awali zilimwonyesha mgombea wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump Akimshinda kwa pointi nyingi Hillary Clinton kwenye swala la uaminifu. Je, ni nini kilipelekea idadi kubwa ya Wamarekani kumdania Hillary Clinton kwamba si mtu wa kuaminiwa? Swala la jinsi ambavyo Clinton alijibu maswali kuhusu kashifa iliyomkumba ya barua pepe wakati akiwa waziri wa mambo ya nje limeonekana kuendelea kumuandama mwanasiasa huyo licha ya kuondolewa lawama. Clinton alishutumiwa kwa kutumia anwani yake binafsi ya barua pepe katika mawasiliano yaliyohusisha taarifa nyeti za serikali. Mkurugenzi wa idara ya ujasusi hapa Marekani, FBI, James Comey, mnamo tarehe 5 Julai mwaka huu, alitoa kauli baada ya uchunguzi wa kina kufanyika kuhusu swala hilo la barua pepe, na kumshutumu vikali Bi Clinton, huku akisema kwamba alionyesha uzembe kupindukia hata ingawa hatukupata ushahidi wa kutosha kwamba waziri Clinton au wafanyakazi wake walikuwa na nia ya kuvunja sheria kuhusiana na taarifa nyeti, kuna ushahidi kuwa walikuwa na kutowajibika kupindukia katika jinsi walivyofanya na taarifa nyeti na zenye siri kali. Mkurugenzi huyo wa idara ya FBI aliendelea kutoa mifano iliyoonyesha kuwa Clinton hakufuata kanuni zilizofaa. Hata hivyo, aliongeza kwamba hawakubaini makusudi ya kufanya uhalifu na hivyo basi, Bi Clinton hangefunguliwa mashtaka. Lakini licha ya Clinton kutofunguliwa mashtaka, suala hilo alikufifia na tetesi kwamba alikuwa amefuta takriban barua pepe elfu thelathini na tano ili kuficha jumbe zilizokuwemo zimeendelea kuibua gumzo katika mikutano ya kisiasa na uchanganuzi kwenye vyombo vya habari hapa Marekani. Hata hivyo wafuasi wake Clinton wanashikilia kuwa yaliyopita si ndwele. Huyu hapa mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ras Karaba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Atlanta, jimbo la Georgia. Pale palikuwa na makosa aliyefanya, lakini kwa sababu walienda pale, kumbuka awali akakaa pale akachunguzwa na wanaofanya upelelezi na wakasema, ndio, hawajamwona ametenda kitendo cha kukuwa alifanya hivyo makusudi na akaonekana ni kama hana makosa. Naye mpinzani wake Clinton, Donald Trump amekuwa mstari wa mbele kulitumia suala hilo na kusema kuwa ndio sababu moja muhimu zaidi kwa Wamarekani kutomchagua waziri huyo wa zamani, kwa sababu na ninamnukuu, si mtu wa kuaminika hata kidogo. Kura za maoni pia zimeendelea kuonyesha jinsi Hilary Clinton alivyoshughulikia tukio la mjini Bengazi katika nchi ya Libya la tarehe 11 mwezi Septemba mwaka wa 2012 ambapo magaidi walishambulia ubalozi wa Marekani mjini humo na kuwaua maafisa wanne, ikiwa ni pamoja na balozi Christopher Stevens limeendelea kuathiri sifa yake. Huyu hapa Hilary Clinton akihojiwa na kamati ya Bunge kuhusu mambo ya kigeni mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Kuna tofauti gani? Na kwa heshima yote, ukweli ni kwamba tuko na Wamarekani wanne ambao waliuawa. Waliuawa kwa sababu ya maandamano au kwa sababu ya watu waliokuwa wakitembea usiku na wakaamua kwenda kuwaua Wamarekani. Kauli hiyo ya Bill Clinton imetumiwa na wanasiasa na wachanganuzi wa maswala ya kisiasa kumwonyesha kama mtu asiyejali maisha ya wa Wamarekani waliouawa na kura za maoni zimeendelea kuonyesha kuwa suala hilo la mbingazi limechangia pakubwa kwa wapiga kura kumuona mgombea huyo wa tikiti ya Democratic kama asiye wa kuaminiwa. Bi Clinton mwenyewe amekiri kuwa anafahamu kwamba Wamarekani wengi wana maswali kuhusu uaminifu wa wake, lakini amesema kwamba yuko tayari kujieleza iwapo hisia walizo nazo wapiga kura kuhusu waziri huyu wa zamani wa mambo ya nje zitaathiri pakubwa azima yake ya kuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi ya Marekani, hilo alitajulikana wazi hadi baada ya kura kuhesabiwa usiku wa tarehe 8 mwezi Novemba. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington.