ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka washington dc langu jina harrison kamao mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatatu oktoba 24 mwaka 2016 ambapo tutasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 vilevile vile katika 107.5 fm nairobi kenya na 94.9 fm bujumbura burundi karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, wapiganaji waliojificha kwenye misitu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waombwa kuondoka, kujisalimisha na kuacha mapigano. Na hikyo ambacho tuko tunaomba ni kusema ao majamaa ya wa FDLR ambao wako porini, na ao ma-FDLR wajitokeze, kwani hakuna ambacho ko wamefaa porini tu ni baadhi ya mashirika ya kutetea haki za kibinadamu yafutwa na kupigwa marufuku na serikali ya Burundi kwa madai ya uchochezi na kuvuruga amani nchini humo. Kama walishimamikwa, hakuna chenye kinaweza kikatushangaza kusema, bali waonea, hakuna za kuwaonea, ni kwa juu balipita nyuma ya decision za taifa ya ya Burundi. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Bomu moja limetegwa, lililotegwa kwenye gari limelipuka jana jioni nje ya duka la matairi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuua watu wasiopungua watatu na kuwajeruhi wanne wengine. Mwandishi wa Sauti ya Amerika anasema dereva ambaye anashutumiwa kuwa mshambuliaji wa kujitoa mhanga wa kundi la wanamgambo wa Al-Shabab ni miongoni mwa waliokufa. Mwandishi mmoja wa habari wa kituo cha redio cha Dalsan mjini Mogadishu, ambacho kipo karibu na eneo la mlipuko, amesema alisikia mlipuko mkubwa na kisha aliona moshi ukitokea. Madaktari katika hospitali ya media hospital wamethibitisha kuwa majeruhi wanne wamelazwa katika hospitali hiyo. Mpaka wakati huu, hakuna mtu yeyote anayedai kuwajibika kwa shambulizi hilo. Vikosi vya Iraq leo vimeshambulia maeneo yaliyo nje ya mji wa Mosul, huku juhudi zake za kutaka kuchukua tena mji huo ulio wa pili kwa ukubwa zikiingia katika wiki ya pili. Mashambulizi hayo yalilenga eneo lililo karibu na Batela, takriban kilomita 15 mashariki mwa Mosul. Vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa Kikurdi wamekuwa wakipitia miji midogo iliyo mashariki na kusini mwa Mosul kwa nia ya kukaribia mji huo. Brit Magik, mjumbe maalum wa muungano wa kijeshi unaongozwa na Marekani, ambao umekuwa ukifanya mashambulizi dhidi ya kundi la Islamic State kwa miaka miwili, aliandika ujumbe kupitia mtandao wa Twitter kuwa malengo yote yaliyokusudiwa katika wiki ya kwanza tayari yamekamilika. Bunge la Venezuela limetangaza jana kwamba serikali imefanya mapinduzi ya kuzuia juhudi za kuitishwa kura ya maoni ambayo ingepelekea kuondolewa mamlakani kwa rais Nicolas Maduro. Mwenzangu Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Wakati wa kikao cha dharura, wapinzani walio wengi katika bunge walipitisha azimio kudai kuvunjika kwa utaratibu wa kikatiba na mapinduzi yaliyofanywa na utawala wa Nicolas Maduro. Kiongozi wa walio wengi bungeni Julio Borges wa Democratic Unity Roundtable amesema kuendeleza kwa mapinduzi kumebainika nchini Venezuela na kupelekea uamuzi wa kukiuka uitishaji wa kura ya maoni. tuko hapa kutangaza rasmi kwamba inasikitisha na kuumiza sana kuvurugwa kwa katiba, amesema wabunge. Pia walipendekeza kubadilisha majaji wa mahakama kuu na maafisa wengine wa taasisi ya kitaifa Wabunge wanaopendelea utawala wa Maduro wameushutumu upinzani kwa kutumia fursa ya kutaka kufanya mapinduzi. Upinzani umewasihi wa Venezuela kuongeza shinikizo kwa kuingia mitaani na kuwapa wataongoza maandamano ya nchi nzima siku ya Jumatano na kudai kile alinachokiita kuichukua tena Venezuela. Ukusanyaji maoni wa umma uliofanywa umeashiria kuwa takriban asilimia themanini ya wananchi wa Venezuela wanataka Maduro aondoke madarakani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Wanawake na wanaume wakiwa wamebeba mabegi na mifuko binafsi wameanza kuondoka kwenye kambi ya wakimbizi inayotarajiwa kuvunjwa ijulikanayo kama The Jungle, huko kaskazini mwa mji wa Calais nchini Ufaransa. Serikali ya Ufaransa imesema operesheni ya kuhamishwa kambi hiyo ni ya kibinadamu na itaruhusu kufungwa kwa kambi iliyojaza wakimbizi wengi nchini humo. Kuondolewa kwa takriban wahamiaji elfu nane wanaoishi katika hali ya mazingira machafu katika kambi hiyo ya wakimbizi kunatarajiwa kuchukua kiasi cha muda wa wiki moja. Awali, baadhi ya wakimbizi walipambana na polisi na kurusha mawe kwa vikosi vya usalama kama sehemu ya maandamano ya mpango wa kuitokomeza kambi hiyo. Wahamiaji watapatiwa shughuli za kufanya katika vituo vya wakimbizi kote nchini humo na fursa ya kutafuta hifadhi, lakini kuna wasiwasi kwamba baadhi ya wahamiaji watakataa kwenda kwa sababu bado wanataka kwenda Uingereza kukatisha English Channel kutoka Calais. Meli moja iliyobeba zaidi ya wahamiaji mia nane waliookolewa imewasili katika bandari ya Sicilian kwenye mji wa Augusta nchini Italy hii leo. Wahamiaji walisaidiwa na watu wa kujitolea kutoka chama cha Msalaba Mwekundu cha Itali baada mili ya kuiokoa meli hiyo. Taasisi ya kimataifa inayohusika na wahamiaji IOM inasema kwa mwaka huu wa 2016 watu wapatao 335,800 wamefika Ulaya kwa njia ya bahari. IOC IOM inasema wahamiaji wapatao 3650 wamekufa wakikatisha bahari ya Mediterranean mwaka huu. Rais wa Marekani Barack Obama alisema jana katika kinyang'anyiro cha kampeni za kuwania urais hapa nchini kwamba mgombea wa Republican Donald Trump amejidhihirisha mwenyewe kwamba hafai kuwania madaraka ya kuingia White House. Obama alimuunga mkono mwanachama mwenzake wa Democratic Hillary Clinton anayewania urais katika uchaguzi wa Novemba 8 alipokuwa huko Las Vegas katika jimbo la Nevada akifanya kampeni kwa ajili ya Hillary. Obama aliendelea kusema kwamba Trump, katika wiki za karibuni, alirudia kulalamika kwamba utaratibu wa uchaguzi umeibwa dhidi yake, kitu ambacho rais Obama alisema kwamba inamaanisha Trump ameshindwa. Wakati wa huo wa Clinton alikuwa na ujumbe sawa na huo kwenye kampeni zake huko Charlotte katika jimbo la North Carolina akisema kwamba licha ya sera na kanuni tofauti za marais na wagombea wengi wa zamani, hajawahi kuhoji kama walistahili kuongoza nchi amala naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mashirika matano ya kutetea haki za binadamu nchini Burundi yaliyokuwa mstari wa mbele katika harakati za kupinga Rais Pierre Nkurunziza za kugombea mhula wa tatu katika uchaguzi wa mwaka jana yamefutwa na kupigwa marufuku na serikali wakuu wa mashirika waliolazimika kutoroka nchini kwa kuhofia usalama wao sasa wanakabiliwa na waranti za kuwakamata kwa kosa la kuvuruga amani. Warundi zaidi ya laki mbili na nusu walitoroka nchini humo na mamia wengine kuuawa kufuatia mzozo wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, ametuandalia taarifa ifuatayo. Mashirika hayo yaliyosimamishwa ni pamoja na Forske, Fokode, Akate, shirika linalodai kuwa la kikristo linalopiga vita unyanyasaji, Aprodi Hashi linalotetea haki za wafungwa, pamoja na lile linalofahamika hapa nchini kama RCP. Mshauri mkuu wa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani mwenye mamlaka ya kusajili mashirika ya kiraia Teranse Nahiraja anasema uamzi huo ulichukuliwa kwa sababu mashirika hayo yaliendelea kufanya kazi na kukataa kuripoti mahakamani baada ya kwa hapa nasema mashirika hayo kama mnavyojua, yalikuwa yalisimamishwa kwa muda, na kawaida, y mtu anaposimamishwa hawezi kuendelea na shughuli, lakini wao waliendelea kwa uficho. Walikuwa na kesi mahakamani ya kuripoti, badala yake waliendelea kufanya makosa. Ilifika hata wajumbe wa serikali kuhudhuria mikutano ya nje ya nchi na kukuta wajumbe wa mashirika hayo wamealikwa ili hali wanatafutwa na vyombo vya sheria, anasema. Pierre Claver Mbonimpa ni mmoja kati ya wanaharakati hao waliosimamishiwa mashirika. Alinusurika kifo mwaka jana pale alipopigwa risasi na sasa anaishi uhamishoni. Aliambia redio moja mtandaoni kuwa hawakushangazwa na hatua hiyo. Anasema hatua hiyo ya kutushangaza kwa sababu kwa siku nyingi walikuwa walitusimamisha kwa muda, lakini tuliendelea kufuatilia yanayofanyika nchini Burundi, hata na hivi tutaendelea kufuatilia licha ya hatua hii. Mimi inafikiri kuwa ni hasira, pia wanatafuta hoja, iwapo mazungumzo yataanza tena waseme mashika hayo tuliyafunga hayawezi kushiriki. Lakini hapa moja ya kati ya mashika ambayo hayakusimamishwa na ambayo baadhi wanasema yako karibu na chama tawala. Wamesema mashirika haya yaliyosimamishwa yalikiuka sheria. Mimi niko kiongozi uh, wa Falcon F, fighting force against nepotism and favoritism in Burundi. Kama walishimamikwa, hakuna chenye kinaweza kikatushangaza kusema waliwaonea. Hakuna a kuwaonea, ni kwa juu balipita nyuma ya decision za taifa ya, ya Burundi, na kama ulishashimamikwa ni bora usubiri ili mpaka wakwambie kwamba unaweza kutumika bila kupita uh, chini mashika haya yaliyofutwa yalijumuika katika kile kinachofahamika kama vuguvugu dhidi ya muhuru wa tatu wa rais Nkurunziza, na kuitisha maandamano ya kupinga rais huyo asigombee muhuru mwingine katika uchaguzi uliomalizika mwaka jana. Wakuu wa mashika hayo walifananishwa na wapinzani wa kisiasa na hivyo kuwindwa na kutoroka nchi kwa kuhofia usalama wao, na sasa wanaishi uhamishoni. Aidala Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kila siku itakuwa inakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Marekani. Msikilizaji, ungana nasi kila siku kwenye matangazo yetu ya jioni na vilevile kwenye matangazo yetu ya alfajiri kupata habari moto moto kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Yote hayo ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc ninaendelea naendelea kukusomea habari zaidi za dunia mwanadiplomasia mwandamizi wa marekani kwa asia daniel russell amekutana na waziri wa mambo ya nje wa ufilipino perfecto yaya siku chache baada ya rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte kusema anasitisha uhusiano na Marekani wakati akiwa kwenye ziara huko China, mwanadiplomasia huyo alisema amemwambia Perfecto kwamba taarifa na matamshi ya Duterte yana utata kuhusu nia ya Ufilipino kufuta uhusiano wake na Marekani na ameleta wasiwasi wasi katika nchi nyingine pia. Rais Duterte Jumamosi alitetea matamshi yake aliyoyatoa mjini Beijing akieleza kwamba hasitishi ushirikiano na Marekani kwa sababu ni kwa masilahi ya nchi yangu na kwamba wataendeleza uhusiano huo, lakini alisema Manila itafanya maamuzi yake kwa sera za mambo ya nje bila kuitegemea Marekani. Mapigano ya mpakani kati ya India na Pakistan kwenye eneo linalozozaniwa la Kashmir yameua watu wapatao watatu wakiwemo watoto wawili. Maafisa wa polisi wa India wamesema mvulana mdogo ameuawa na raia wanne kujeruhiwa kwenye mapigano ya mpakani baada ya urushwaji makombora kutoka kwa walinzi wa mipaka wa Pakistan mapema leo. Maafisa wa Pakistan kwa upande wao wanasema kuwa vikosi vya India vimefanya mashambulizi kwenye mpaka huo unaozozaniwa na kuua Wapakistani wawili. Pakistan inasema kuwa mmoja wa waathirika ni mtoto wa umri wa miezi kumi na minane na kwamba watu saba wengine wamejeruhiwa wakati wa tukio hilo la jana. Hali ya taharuki imetanda kwenye eneo hilo tangu Septemba baada ya shambulizi kutoka kwa Pakistan na kuua wanajeshi 19 wa India kwenye mpaka huo. <tune> Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuelekee Afrika ya Kati, ambapo taarifa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zasema kwamba mmoja wa makamanda wa, wa FDLR Joseph Avyarimana amekamatwa na jeshi la Kongo la FARDC wilayani Rutsuru Waka, ya wakati huo huo, msemaji wa jeshi Kivu Kaskazini amesema wapiganaji wanne wameuawa katika mapigano wilayani Rutsuru. Austel Malivika anayo ripoti kamili. Natokea kuwaonesha wa FDLR Foka ambao tulishika wa XM23 wapiganaji wa zamani wa zamani M23 akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma. Msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Operation Sokola 2, Meja Njike, amesema kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limepambana vikali na wapiganaji wa FDLR, na ine miongoni mwao wameuliwa na vile wengine zaidi ya 20 kukamatwa mateka. Uh, ni kusema kwamba majeshi ya Kongo uh, ambayo iko ku sekta operation na Kivu Sukolad, ambayo imepatikana sehemu ya Ruchuru, walikuwa muku, walikuwa katika doria ya mapambano na ma, kwa hiyo doria ya mapambano ndio walikutana na na kikundi cha wa uh, FDLR Foka afu kukakuwa mapigano ya kweli. Matokeo ya hiyo mapigano ni kusema jeshi la kidemokrasia ya Kongo wali tayari waliua uh, ma FDLR wane na wengine wakashikwa, afu tukachukua na silaha tano. Ndio matokeo ya hiyo shambulio, ilikuwa juzi na wa FDLR Foka. Hata hivyo, jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limeomba familia pamoja na watoto wanakuwa na wapiganaji wa FDLR kujisalimisha kwenye jeshi la Umoja wa Mataifa ama kwenye kambi za Umoja wa Mataifa ili wanusurike maisha wakati wa mapigano. Na iki ambacho tuko tunaomba ni kusema, ao majamaa ya wa FDLR ambao wako porini na au ma FDLR wajitokeze, kwani hakuna ambacho huko wamefaa porini. Tumeomba tunasema ao majamaa, ao tunaita wadependant kila mara, wale ambao tuko tuna Porini, tuko watu, wasukuma, semu ya Monisco. Taarifa zasema kwamba kamanda mmoja wa ngazi za juu katika kundi la FDLR Joseph Haviarimana amekamatwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika wilaya ya Ruchuru. Nazungumza naye Sinzaira Olfe mkaaji wa Ruchuru. <todicombe> Haiko mambo kukamata kolonel, haiko ndiyo tarehe zuri, mambo wametosha siritiri ya, ya mupya jana, maanake waongana na tegemea kitu fulani wakawapiga, leo watachoka na watakirudia kwao. Upande mwingine nimezungumza naye Omari Kavota, mchambuzi wa maswala ya kisiasa na mtafiti wa maswala ya kiusalama katika maeneo haya. Bila shaka kushikwa kwa Joseph Habiarimana ni ambalo linaweza kuzoofisha kundi la FDLR, ndiyo maana tungali tunatoa tu, tu mwito kwa FRDC pamoja na MONUSCO uweze kufanya operesheni ya pamoja, uweze kufanya operesheni za kasi ambazo zinaweza kupelekea kutokomezwa hadi mwisho wasi wa FDLR. Ifahamike kwamba siku iliyopita Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo naye Rais Paul Kagame wa Rwanda walikutana katika mji wa Kisenyi na kuomba kwamba waweke nguvu ili wapiganaji wa FDLR wamalizike kwa sababu ni tishio kwa nchi ya Rwanda. Oser Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Katika msururu wa makala zetu maalum kuhusu uchaguzi wa urais hapa Marekani, leo tunaangazia swala la uaminifu. Je, ni swala kwa nini, suala la uaminifu limeendelea kuathiri azma ya mgombea wa tikiti ya chama cha Democratic, Hillary Clinton, kuwa rais wa Marekani? Ni kwa nini baadhi ya wa Wamarekani wameelezea kuwa hawana imani na mengi yanayoyasema Clinton kwenye midahalo na mikutano ya kampeni? Huyu hapa BMJ Mrevi akilitazama swala hilo kwa undani zaidi. Licha ya uchunguzi wa maoni ya hivi karibuni kumwonyesha Bi Hilary Clinton akiongoza katika baadhi ya majimbo yenye ushindani mkubwa kisiasa, kampeni ya waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje imekuwa ikijaribu kila mbinu kukabiliana na dhana kwamba yeye si mtu wa kuaminika. Kura za maoni za hapo awali zilimwonyesha mgombea wa uraisi kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump akimshinda kwa pointi nyingi Hillary Clinton kwenye swala la uaminifu. Je, ni nini kilipelekea idadi kubwa ya Wamarekani kumdhania Hillary Clinton kwamba si mtu wa kuaminiwa? Swala la jinsi ambavyo Clinton alijibu maswali kuhusu kashfa iliyomkumba ya barua pepe wakati akiwa waziri wa mambo ya nje limeonekana kuendelea kumwandama mwanasiasa huyo licha ya kuondolewa lawama. Clinton alishutumiwa kwa kutumia anwani yake binafsi ya barua pepe katika mawasiliano yaliyohusisha taarifa nyeti za serikali. Mkurugenzi wa idara ya ujasusi hapa Marekani, FBI James Comey, mnamo tarehe tano Julai mwaka huu alitoa kauli baada ya uchunguzi wa kina kufanyika kuhusu swala hilo la barua pepe na kumshutumu vikali Bi Clinton, huku akisema kwamba alionyesha uzembe kupindukia. Hata ingawa hatukupata ushahidi wa kutosha kwamba waziri Clinton au wafanyakazi wake walikuwa na nia ya kuvunja sheria kuhusiana na taarifa nyeti, kuna ushahidi kuwa walikuwa na kutowajibika kupindukia katika jinsi walivyofanya na taarifa nyeti na zenye siri kali. Mkurugenzi huyo wa idara ya FBI aliendelea kutoa mifano iliyoonyesha kuwa Clinton hakufuata kanuni zilizofaa. Hata hivyo aliongeza kwamba hawakubaini makusudi ya kufanya uhalifu, na hivyo basi B. Clinton hangefunguliwa mashtaka. Lakini licha ya Clinton kutofunguliwa mashtaka, swala hilo alikufifia na tetesi kwamba alikuwa amefuta takriban barua pepe 35,000 ili kuficha jumbe zilizokuwemo zimeendelea kuibua gumzo katika mikutano ya kisiasa na uchanganuzi kwenye vyombo vya habari hapa Marekani. Hata hivyo wafuasi wake Clinton wanashikilia kuwa yaliyopita si ndwele. Huyu hapa mchambuzi wa masuala ya kisiasa Ras Karaba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Atlanta, jimbo la Georgia. Pale palikuwa na makosa aliyefanya, lakini kwa sababu alienda pale, kumbuka awali akakaa pale akachunguzwa na wanaofanya upelelezi na wakasema ndio hawajamwona ametenda kitendo cha kukuwa alifanya hivyo makusudi. Na akaonekana ni kama hana makosa. Naye mpinzani wake Clinton, Donald Trump, amekuwa mstari wa mbele kulitumia swala hilo na kusema kuwa ndio sababu moja muhimu zaidi kwa Wamarekani kutomchagua waziri huyu wa zamani, kwa sababu na ninamnukuu, si mtu wa kuaminika hata kidogo. Kura za maoni pia zimeendelea kuonyesha jinsi Hillary Clinton alivyoshughulikia tukio la mjini Benghazi katika nchi ya Libya la tarehe 11 mwezi Septemba mwaka 2012 ambapo magaidi walishambulia ubalozi wa Marekani mjini humo na kuwaua maafisa wanne ikiwa ni pamoja na balozi Christopher Stevens limeendelea kuathiri sifa yake huyu hapa Hillary Clinton akihojiwa na, na kamati ya bunge kuhusu mambo ya kigeni mnamo mwaka wa 2014 kuna tofauti gani na kwa heshima yote ukweli ni kwamba tuko na Wamarekani wanne ambao waliuawa, waliuawa kwa sababu ya maandamano au kwa sababu ya watu waliokuwa wakitembea usiku na wakaamua kwenda kuwaua Wamarekani? Kauli hiyo ya Bi Clinton imetumiwa na wanasiasa na wachanganuzi wa maswala ya kisiasa kumwonyesha kama mtu asiyejali maisha ya wa Wamarekani waliouawa, na kura za maoni zimeendelea kuonyesha kuwa swala hilo la mbingazi limechangia pakubwa kwa wapigakura kumwona mgombea huyo wa tikiti ya Democratic kama asiye wa kuaminiwa. Bi Clinton mwenyewe amekiri kuwa anafahamu kwamba Wamarekani wengi wana maswali kuhusu uaminifu wa wake, lakini amesema kwamba yuko tayari kujieleza iwapo hisia walizo nazo wapiga kura kuhusu waziri huyu wa zamani wa mambo ya nje zitaathiri pakubwa azma yake ya kuwa rais wa kwanza mwanamke wa nchi ya Marekani. Hilo alitajulikana wazi hadi baada ya kura kuhesabiwa usiku wa tarehe 8 mwezi Novemba. BMJ Mridhi, Sauti ya Amerika, Washington. Kwa hakika, kumbuka kwamba kabla ya uchaguzi wa Marekani kufanyika takriban wiki mbili zilizobaki ambazo uh, tunazingoja zifike, basi tutakuwa kila siku tunakueleza kwa kina kuhusu uchaguzi na kampeni za hapa Marekani. Kumbuka kwamba waweza pia ukatufuata kwenye Twitter kupitia pia mtandao wetu wa Facebook na vilevile www.voaswahili.com na sasa, tupate muhtasari wa habari. Meli moja iliyobeba zaidi ya wahamiaji mia nane waliookolewa imewasili katika bandari ya Sicilian kwenye mji wa Augusta nchini Italy hii leo. Wahamiaji walisaidiwa na watu wa kujitolea kutoka chama cha msalaba mwekundu Italy baada ya kuiokoa meli hiyo. Bomu moja lililotegwa kwenye gari limelipuka jana jioni nje ya duka la matairi katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu, na kuwa watu wasiopungua watatu na kuwajeruhi wanne wengine. Mwandishi wa sauti ya Amerika anasema dereva ambaye anashutumiwa kuwa mshambuliaji wa kujitoa mhanga wa kundi la wanamgambo wa al Shabab ni miongoni mwa waliokufa. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Marekani kwa Asia, Daniel Russell, amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Ufilipino Perfecto Yaye siku chache baada ya rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte kusema anasitisha uhusiano na Marekani wakati akiwa kwenye ziara huko China. Mwanadiplomasia huyo alisema amewaambia Perfecto kwamba taarifa na matamshi ya Dutete yana utata kuhusu nia Ufilipino kufuta uhusiano wake na Marekani na ameleta wasiwasi wasi katika nchi nyingine pia. Rais wa Marekani Barack Obama jana katika kinyang'anyiro cha kampeni za kuwania urais nchini hapa amesema mgombea wa Republican Donald Trump amejidhirisha mwenyewe kwamba hafai kuwania madaraka kuingia White House. Ifuatayo ni tahariri ya sauti Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani <muchos> Takriban watu bilioni moja au mtu mmoja katika kila watu saba anaathiriwa na walau magonjwa ambayo yamepuuzwa. Magonjwa ya tropiki ambayo yamesahauliwa au NTDs ni magonjwa sugu ambayo yanashamiri katika maeneo yenye huduma duni za usafi wa vyoo, ukosefu wa maji safi ya kunywa, na fursa ndogo za upatikanaji madawa. NTDs yamesababisha upofu, yamewatia watu ulemavu na kuwa wathirika kwa karne nyingi, na kuatia katika hali mbaya watu binafsi na jamii nzima. Wanaathiri uwezo wa watoto kushamiri na kusoma na watu wazima kufanya kazi, hatimaye kuleta mzunguko wa umaskini. Hata hivyo, mengi ya magonjwa haya mara kwa mara yanazuilika au kutibika, mara nyingi kwa madawa ya gharama nafuu. Kwa hiyo miaka kumi iliyopita wakifanya kazi kupitia USAID serikali ya Marekani ilizindua ushirika binafsi na wa umma ili kuwapatia matibabu wale ambao wanaathiriwa na NTDs na kusaidia kuzuia maambukizi na kusambaa kwa vimelea ambavyo vinachangia katika kuboresha usafi wa vyoo, matibabu ya kuzuia, na kampeni kubwa ya ugawaji madawa. Wakifanya kazi kwa kushirikiana na idara ya maendeleo ya kimataifa ya Uingereza, taasisi ya Conrad, shirika la hisani la Queen Elizabeth Diamond Jubilee na mengine mengi, USAID imekuwa ni kiungo muhimu sana katika ugawaji wa zaidi ya matibabu milioni 1.6 kuzuia na kutibu takriban magonjwa saba ya NTDs, baadhi ya watu milioni 743 kote katika mataifa 25 ambayo yananufaika moja kwa moja na matibabu haya. Dawa nyingi zimetolewa na makampuni ya madawa ambayo ametoa zaidi ya dola bilioni 11 za madawa bure kwa nchi ambako USAID inasaidia kampeni kubwa za matibabu. Tukisonga mbele katika kipindi cha miaka mitano ijayo, USAID na washirika wake wanapanga kutoa takriban matibabu bilioni 1.2 na kiasi cha madawa yenye kugharimu dola bilioni 6 na kuzuia zaidi ya kesi milioni 585 za NTDs. Washirika wana matumaini ya kutokomeza ugonjwa wa macho trachoma, moja ya sababu kuu za watu kupata upofu. Ugonjwa mwingine ambao husababisha watu kupata ulemavu wa mwili ambao husambazwa na mbu na kuvunja maambukizi ya maradhi kama vile ugonjwa wa homa ya konokono unaosababisha minyoo kwa kuboresha hali ya usafi wa vyoo. Tukifanya kazi pamoja na washirika wetu katika muda wa miaka kumi iliyopita, afisa wa USAID Gail Smith anasema, tumebuni njia ambayo inafanya kazi na kuwaondolea watu takriban milioni mia moja tatizo la minyoo na maambukizi ya bakteria ambalo limekuwa likirudisha nyuma jamii kwa muda mrefu. Huu ndio muda wa kupunguza mara mbili tatizo hilo na kufikia kiwango kinachotakiwa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi hadi Jeriami, kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi tukikutakia usiku mwanana na usio na bugda, kutoka Washington.