Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya leo Jumatatu amewafutia adhabu ya kifo takriban wafungwa 2747 ambao walikuwa wanasubiri kunyongwa na hivyo hivi sasa watatumikia kifungo cha maisha jela, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa. Kenyatta ametia saini waraka wa kuwafutia adhabu hiyo wakati wa sherehe ambazo zilifanyika kwenye makazi yake rasmi na pia kuwasamehe wafungwa mia moja na mbili ambao wamekuwa wakitumikia vifungo kwa muda mrefu. Amnesty International imefurahishwa na hatua hiyo na kuisihi Kenya kufuta rasmi adhabu ya kifo. Kenya haijawahi kunyonga mtu yeyote tangu mwaka 1987. Uamuzi wa kuwafutia adhabu ya kifo unaifanya Kenya ikaribie kuifikia jumuiya ya kimataifa ambayo imefuta adhabu ya kifo kwa vile ni ya kinyama na si kitendo cha kibinadamu, amesema Muthoni Wanyeki, mkurugenzi wa haki za binadamu katika taasisi hiyo. Wafanyakazi katika sekta ya madini nchini Mali wameahirisha mgomo wa siku tano baada ya ombi la dakika za mwisho kutoka wizara ya madini, ofisi ya umoja wa wafanyakazi amesema kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wafanyakazi wa madini walipanga kugoma kupinga kile wanachokielezea kuendelewa vibaya umoja wa wafanyakazi ambao wamefukuzwa kazi au kupewa adhabu ya kinidhamu. Mahamadu Konte, mwanachama wa Sinacom, kampuni ya ujenzi na uchimbaji madini amesema wizara ya madini nchini humo imeingilia kati baada ya mazungumzo ya Ijumaa kushindikana kati ya wafanyakazi na kutaka mashauriano zaidi yafanyike. Amesema kufuatia hatua ya waziri kuingilia kati, wameamua kuakhirisha mgomo wao. Bomu moja lilotegwa kwenye gari limelipuka jana jioni nje ya duka la matairi katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, na kuua watu wasiopungua watatu na kuwajeruhi wanne wengine. Mwandishi wa Sauti ya Amerika anasema dereva ambaye anashutumiwa kuwa mshambuliaji wa kujitoa mhanga wa kundi la wanamgambo wa Al Shabab ni miongoni mwa waliokufa. Mwandishi mmoja wa habari wa kituo cha redio cha Dalsan mjini Mogadishu ambapo kipo karibu na eneo la mlipuko, wamesema alisikia mlipuko mkubwa na kisha aliona moshi ukitokeza. Madaktari katika hospitali ya Media Hospital wamethibitisha kuwa majeruhi wanne wamelazwa katika hospitali hiyo. Mpaka wakati huu hakuna mtu yeyote anayedai kuwajibika kwa shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Meli moja iliyobeba zaidi ya wahamiaji 800 waliookolewa Imewasili katika bandari ya Sicilian kwenye mji wa Agasta nchini Italy hii leo. Wahamiaji walisaidiwa na watu wa kujitolea kutoka chama cha Msalaba Mwekundu Italy baada ya kuiokoa meli hiyo. Taasisi ya kimataifa inayohusika na wahamiaji inasema kwa mwaka huu wa 2016 watu wapatao 335,800 wamefika Ulaya kwa njia ya baharini. Vikosi vya Iraq leo vimeshambulia maeneo yaliyo nje ya mji wa Mosul, huku juhudi zake za kutaka kuchukua tena mji huo ulio wa pili kwa ukubwa zikiingia katika wiki ya pili. Mashambulizi hayo yalilenga eneo lililo karibu na Batela, takriban kilomita 15 mashariki mwa Mosul. Vikosi vya Iraq pamoja na wapiganaji wa Kikurdi wamekuwa wakipitia miji midogo iliyo mashariki na kusini mwa mosul kwania kuukaribia mji huo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. Meni, kama, kama alivyowaeleza mwenzangu hapa, Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni BMJ Mridhi. Nama, kwa undani hii leo tunaanza kwa kuangazia ziara ya mfalme wa Moroko Mohammed wa sita nchini Tanzania ambako aliweza kuwasili hiyo jana usiku kwa ziara ya kiserikali ya siku tatu kwa mwaliko wa Rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli. Kwa mujibu wa taarifa ambayo ilitolewa na ikulu ya Dar es Salaam, mfalme huyo anatarajiwa alitarajiwa kufanya mazungumzo ambayo tayari ashafanya na mwenyeji wake, na baadaye wakashuhudia kutia, kutiwa saini kwa mikataba ya ushirikiano eh, katika maswala kadhaa ah, huko nchini Tanzania. E, katika ziara hiyo nchi hizo mbili zimetia saini mikataba ishirini na miwili, kulingana na taarifa ambayo imetoka kwenye ikulu ambayo ni kuhusu maendeleo katika sekta mbalimbali ikiwemo mbali, kilimo na mawasiliano, huku Tanzania ikieleza kwamba inanufaika mno katika ushirikiano unaotokana na, na ziara hiyo, na kwa kifupi ni kwamba Uh, tu nikupe tu taswira kidogo ya mfalme huyu ambaye ameweza kusafiri kufanya ziara nchini Tanzania ili umuelewe kidogo. Jarida la Forbes linasema kwamba yeye ni mmoja wa watu matajiri zaidi duniani uh, katika bara la Afrika na ana utajiri unaokadiriwa kuwa wa dola za Kimarekani bilioni mbili na nusu na yeye ni mfanya biashara maarufu na amewekeza sana sana, sana katika sekta ya benki na sasa kwenye laini ya simu. Kuliangalia hili kwa kina zaidi, tuko naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Jogopa. George, hebu tuanze kwa kuangalia ziara hii. Nimetaja kidogo tu yale ambayo ikulu ilisema, lakini wewe umefuatilia kwa makini na hata umetutumia baadhi ya taarifa ambazo tushawapa wasikilizaji wetu. Ziara hii, umuhimu wake hasa ni upi kwa mataifa hayo mawili? Ziara hii inafanywa na kiongozi mfalme wa Moroko katika wakati ambako bara Afrika limechagizwa na taarifa ya Moroko kutaka kurejea upya katika Umoja wa Afrika. Kama kumbukumbu zinavyosema kwamba kumbu, Moroko ilijiondosha katika iliyokuwa umoja wa nchi hizi za Afrika au AU miongo mitatu iliyopita kama kitendo cha kupinga umoja huo wa nchi za Afrika kuitambua rasmi Sahara Magharibi, kitendo ambacho Moroko ina kamba ni usaliti, na akajandoa baada ya kupita miaka ya thelathini. Inahisi imetengwa na nchi za Afrika, mambo mengi anajadiliwa katika umoja sita yey enyewa iko nje, hivyo inafanya jichada kureria katika umoja huu a Afrika kwa sababu historia inaonyesha kwamba Moroko ni mionguni ma nchi zivi za mwanzo, wakati wa kuanzisha kwa kina kinahama mpenzola walishiriki amlimarieki nyewele ua viongozi wengine kuwataja kwa uchache. Kra hii kwa kiasi kikubwa ni muhimu kwa pande zote mbili, kwa moroko hata kwa sababu ileo mkuu Dar es Salaam katika libaji imedokeza nakaponda sherina mawili asaimiwa. Ndio mikataba hii inakaribisha uhusiano wa kibiashara kati ya mataifa haya mawili, kwa sababu hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha mwaka iliyopita taifa ia mikataba kiwango kikubwa a wakati mmoja ilifanyika hivyo, wakati wa ziara ya rais wa China miaka mitano ilipita, kama kumbukumbu zangu aa, mikataba mingi ilifanyiwa kwa wakati mmoja. Na mara hii tunashuhudia mikataba hii ishirini na mbili ambayo imekwenda katika sekta za biashara, siasa, uchumi na hata masuala ya sayansi. Kwa hiyo tunavukizana kwa haraka. Ziara hii imebeba sehemu kuu mbili. Kwanza, Moroko inajaribu kuichangua Tanzania kama mshirika wa karibu, wakati unajaribu kurejea katika Umoja wa Afrika kwa sababu mkutano utakufanyika saa Ethiopia hadi Januari mwakani ndio utaotoa mwelekeo kwamba Moroko ikubalie kurejea katika Umoja wa Afrika au labda jogopa. Tutaliangalia hilo kwa kina zaidi hapo baadaye, hilo la kujiondoa kwa umoja wa Afrika. Lakini kwa sasa, na pia tuna tatizo kidogo na mawasiliano kutoka hapa Washington na vile vile Dar es Salaam. Kwa hivyo nafikiri tutajaribu kuona kama tutakupata tena manake eh, tupate eh, kuwa laini ya simu iwe inaweza kusikika vizuri sana lakini kabla ya hapo, msikilizaji nakukumbusha tu kwamba unasikiliza kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na tunazungumzia suala la safari au ziara ambayo wanaifanya katika nchi ya tanzania mfalme wa morocco mohammed wa sita na kabla tujajaribu tena kumpata uh, jogopa mwandishi wetu huko dar es salaam Hebu nikupe jinsi ambavyo Rais John Pombe Magufuli, yale ambayo ameyasema muda mfupi uliopita, wakati alipokutana na, um, na huyu mfalme wa Moroko katika mji wa Dar es Salaam. Mkataba karibu ishirini na mbili iliyosainiwa leo inaonyesha katika mwelekeo huo wa kujenga mahusiano ya kiuchumi na kibiashara kati ya nchi mbili. Mfalme alikuwa ananiambia kwa mwaka jana, nchi ya Moroko ilipokea watalii zaidi ya milioni kumi pointi tano na wanategemea, wanate kwenye mwaka elfu mbili na kumi na sita watafika mpaka milioni kumi na nne Kwa hiyo makubaliano ya usafiri, na bahati nzuri nimehakikishiwa kwamba sasa patakuwa na direct flight, na sisi tumeanzisha shirika letu kidogo kidogo, tunasuasua, lakini litakuwa na mashirikiano mazuri na shirika la ndege la Morocco. Kwa hiyo makubaliano haya yote yaliyowekwa pale ni mwelekeo mzuri wa Tanzania mpya ambayo tumepanga katika kujenga uchumi na uchumi wetu uweze kukua kwa asilimia 7.2 ifikapo mwishoni mwa mwaka. Ni Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania akielezea hapo um, baadhi ya mambo ambayo yametukia hii leo na jinsi ambavyo nchi ya Tanzania inafaidika kulingana na yeye kutokana na ziara hii iliyofanywa na Mfalme wa Moroko uh, Muhamed wa Sita na vilevile vile, hebu sasa pia tumsikie ili tu, tuna tathmini hili kwa kina zaidi. Tusikie pia anasemaje huyu waziri wa Tanzania wa viwanda uwekezaji na biashara, Charles Mwijage. Anasema nini? Unasemaje waziri kuhusiana na umuhimu wa ziara hii katika sekta zingine eh, na mustakabali wa uchumi wa Tanzania kwa jumla kutokana na haya ambayo yanaendelea sasa hivi? Kwanza tumekuwa na majadiliano na makubaliano juu ya ushirikiano wa kiuchumi, kisayansi, kiufundi na kiutamaduni. Tumekuwa na majadiliano yakilenga zaidi kuboresha mawasiliano yetu kati ya Tanzania na Moroko, na ilipendekezwa kwamba tufikie nafasi tuwe na ndege za moja kwa moja kutoka Tanzania, Dar es Salaam kwenda Rabati, Moroko, na majadiliano juu ya sekta ya kilimo Benki ya kilimo ya Moroko kwa maelezo yao, ambayo inaonekana ina uwezo mkubwa, wataingia makubaliano na benki yetu ya kilimo ya Tanzania kusudi tushirikiane, lakini mimi binafsi nimewasisitiza kwamba tushirikiane, tuzalishe mazao hapa, tuyachakate kwenye viwanda vyetu, tuwapelekee bidhaa zilizokwisha kamilika. Nam, huyo naye ni waziri wa Tanzania wa viwanda, uwekezaji na biashara Charles Mwijage, hapo akitueleza ni yapya ambayo anaona yakiwa muhimu yaliyotokana na wizara hii na ziara hii ya mfalme wa Moroko. Na sasa tumempata tena mwandishi wetu wa Tanzania George Jogopa, na natumai sasa hivi tutakuwa na lain ambayo iko clear kiasi e, George, umemsikia anavyosema waziri huyo. Hebu tueleze ni mengine yapi manake, wametaja hapa utalii, usafiri, kilimo, na kabla ya hapo, uh, wakati ukiwa uh, tukiwa tumekuondoa kwenye laini, aliweza kuzungumza Rais John Pombe Magufuli. Ni mengine yapi ambayo yamejadiliwa hii leo? Mm, io maafika mengi yaliyojadiliwa katika kikao chao leo Ikulu, imesikia alivyotaja baadhi ya, ya maeneo ambayo waliyojadiliwa pia kuna suala hili la ushirikiano katika sekta ya bima imetajwa kwamba Moroko imepiga hatua sana katika sekta ya bima na Tanzania imekuwa na historia na kuwa na shirika kongo la bima. Kwa hivyo pande hizi mbili zimepigana zaidi katika eneo hilo. Kuna suala ambalo pia la ushirikiano mambo ya anga, inaharifiwa kwamba katika siku hizi za usoni ushirikiano huu wa usafiri wa anga utapanuliwa kati ya Moroko na Tanzania na kutokuwa na usafiri wa ndege ya moja kwa moja kutoka Raba hadi Dar es Salaam. Na Moroko imekuwa akitumia usafiri wa ndege aina ya Bombandia kutoka Canada, na hivi karibuni Tanzania imenunua ndege mbili kutoka Canada, shirika hilo hilo la Bombandia. Kwa hivyo kuna eneo hili pia la ushirikiano wa mambo ya ya, ya anga. Kuna suala la sayansi. Moroko imekuwa mstari wa mbele katika sekta fulani ya sayansi katika suala la uchimbaji madini. Kwa hivyo hapa kwetu Tanzania kumetajwa pia kuna kiwango kikubwa cha madini yanapatikana hapa, kwa pande hizi mbili pia zimetupia macho eneo hilo la ushirikiano katika sekta ya madini, kuna mambo ya utamaduni. Haya ni baadhi tu ya yale yaliyojadiliwa katika mashirikiano yao hayo. Kuna swala ambalo limeibua mjadala mkubwa katika, hususan kwenye mitandao, na nafikiri ni muhimu pia tu tulizungumzie, na uniambie ni, ni upi msimamo au wanasemaje wa Tanzania kuhusiana na swala hili kwamba uh, mfalme huyo amefika huko Tanzania akiwa amejibebea vitu vyake, ikiwa ni pamoja na kitanda na zulia na vitu vingine vya matumizi. Je, hii hi, hi, ni kawaida George? Kawaida kabisa, ni swala ambalo limezua gumzo na watu wanajadili katika maeneo mbalimbali, lakini tukumbuke kwamba huyu ni kiongozi wa taifa linalojitegemea kwa hali na mali. Kwa hiyo ana utamaduni ambao anahisi anaweza akautumia kufanya safari kwenda nje uh, ya nchi. Tanzania haijakuwa na historia kupokea wafalme wengi, kwa hivyo hili swali kidogo limepokelewa katika hali ya kushangazwa, lakini watu wameona kwamba ni masilahi ya nchi fulaninaposafiri kwenda sehemu nyingine. Lakini pia mfalme huyu mhasi uh, baada ya kumaliza ziara yake ya kiserikali hapo kesho atakuwa na siku kadhaa za mapumziko mapumzikotumaambia kwamba ataelekea katika maeneo ya utalii, atakwenda Serengeti, atakwenda Zanzibar. Bila shaka huenda katika eneo hili ndo ameamua kuenda pamoja na vifaa vyake hivi, akaweza kuipata ile burudani ya mapumziko mafukaapakuwa nje ya nyumbani kwake. Mara nyingi tunaambia uh, viongozi ametumia neno vigogo kutoka eneo la Uarabuni wanapokwenda kufanya utalii katika maeneo ya, ya mbuga za wanyama, huenda wakiwa wameishajitayarisha kwa kila kitu, nadhani na bila shaka ni sehemu ya utamaduni wako, nadhani kwa sababu ataelekea huko. Lakini ilikuwa ni tukio ambalo wengi bado wanalijadili katika mitandao na hata katika vijiwe mbalimbali ikipita na pia wa, umetaja hapo kwamba ana msafara ame, uh, amesh, ameshirikiana ama amefika kule wakiwa na watu wengi kweli kutoka nchi yake. Eh, katika magazeti nilokuwa nikisoma walisema zaidi ya watu mia moja na hamsini wamefika na mfalme huyu. Lakini muhimu hata zaidi ni kwamba wakati wa uh, mfalme kama huyu anapofanya ziara na kuandamana na watu wengi, sample hiyo, pia ni lazima tuangalie upande ule mwingine. Je, sijui katika uh, uh, katika pekua, pekua zako umeku, umejua ni nini ambacho moroko inafaidika kutokana na, na ziara hii? Maanake wale ni wafanye biashara na ni lazima upande ule mwingine pia uf, ufaidike. Ndio maana kuna mikataba ishirini na miwili ni saimio leo usaimia kwa mikataba hii, kunaashiria kwamba pande hizi mbili zimejiandaa kukamilisha fursa za kimaendelea kwa pande zote. Mikataba hii imetaja imekwenda kibiashara, kiuchumi, na hata katika maeneo mengine yanayohusu utamaduni. Na nikudokeza kwamba wakati fulani, Rais Magufuli wakati akitoa neno la shukurani baada ya kusaimia kwa mikataba hii alidokeza mazungumzo yake na Mfalme Muhamed wa Sita. Rais Magufuli alisema kwamba amezungumza na mfalme akimwomba amsaidie kutengeneza baadhi ya mambo amisema, alimomba amsaidie kujenga uwanja wa kimataifa wa mpira huko Dodoma, makao makuu ya Tanzania, ombi ambalo limekubaliwa na mfalme. Pia rais alisema alimomba pia mfalme ajengea msikiti mmoja mkubwa Dar es Salaam, ombi ambalo limekubaliwa. Kwa hivyo, kwa kutizama haya mambo utaona kwamba ujumbe huu mzito ulivyokuja hapa Tanzania uh, una maana kubwa sana. Maana hii imekwenda zaidi ya yale tunavyotarajia kwa sababu tunaambia kwamba Tanzania na Morocco ni marafiki wa zamani. Historia zinaonyesha kwamba ukija Dar es Salaam kuna mtaa unaitwa Morocco, ukienda Rabat kuna eneo linaitwa Dar es Salaam. Hivyo haya ni maeneo tu ambayo yanakumbusha namna mataifa haya yameingiliana kwa kiwango kikubwa, na, na ujio huu mkubwa unajaribu kujibu hoja hizi. Asante uh, sana, George Jogopa. Bila shaka, na kama nilivyotaja ni kwamba huyu ni mtu ambaye ni mfanya biashara na kama tulivyosema kwamba ni mtu tajiri. Labda yote hayo uh, yatajionyesha wazi wazi katika ziara yake hii na jinsi ambavyo pia nchi yake itafaidika ni suala ambalo tunaendelea kulifuatilia na katika habari zetu labda hapo kesho mtapata mengi zaidi kuhusiana na, na safari hii au ziara hii ya mfalme wa Moroko. Msikilizaji, hivi punde tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Asante sana msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni katika sehemu ya pili ya kwa undani. Hapa studio niko na mwenzangu Mkamiti Kibayasi, ambapo tunamlika kwa kifupi jinsi taarifa kwamba wa ntakupa kwa kifupi, tunaangalia taarifa kwamba wanaharakati wana kadhaa wamefukuzwa nchini Burundi na ni kwamba mashirika matano ya kutetea haki za binadamu ambayo yalikuwa mstari wa mbele katika harakati za kupinga rais wa Burundi eh, Pierre Nkurunziza asigombanie tena muhula watatu katika uchaguzi wa mwaka jana yamefutwa na kupigwa marufuku na serikali ya Burundi wakuu wa mashirika hayo ambayo yalikuwa na harakati nyingi walilazimika kuitoroka nchi kwa kuhofia usalama wao, na sasa wanakabiliwa na waranti wa kuwakamata kwa kosa la kuvuruga amani. Burundi imetumbukia katika mzozo wa kisiasa kwa muda mrefu sasa tangu rais wa sasa Pierre Nkurunziza kutangaza nia yake ya kugombea muhula watatu. Warundi zaidi ya laki mbili na nusu walitoroka nchi hiyo na mamia ya wengine kuuawa kufuatia mzozo huo unaoendelea. Hebu tupate taarifa fupi hapa kutoka kwa mwandishi wetu Haidara Akizimana mashirika hayo yaliyosimamishwa ni pamoja na Forske Fokode Akate, shirika linalodai kuwa la Kikristu linalopiga vita unyanyasaji, Aprodi Hashi linalotetea haki za wafungwa, pamoja na lile linalofahamika hapa nchini kama RCP. Mshauri mkuu wa waziri wa Burundi wa mambo ya ndani mwenye mamlaka ya kusajili mashirika ya kiraia, Teranse Nahiraja anasema uamzi huu ulichukuliwa kwa sababu mashirika hayo yanaendelea kufanya kazi na kukataa kuripoti mahakamani baada ya yak kwa muda. Hapa nasema mashirika hayo, kama mnavyojua, yalikuwa yalisimamishwa kwa muda, na kawaida mtu anaposimamishwa hawezi kuendelea na shughuli, lakini wao waliendelea kwa uficho. Walikuwa na kesi mahakamani, hakuripoti, badala yake waliendelea kufanya makosa. Ilifika hata wajumbe wa serikali kuhudhuria mikutano ya nje ya nchi na kukuta wajumbe wa mashirika hayo wamealikwa, ili hali wanatafutwa na vyombo vya sheria, anasema Pierre Claver Mbonima. Ni mmoja kati ya wanaharakati hao waliosimamishiwa mashirika. Alinusurika kifo mwaka jana pale alipopigwa risasi na sasa anaishi uhamishoni. Aliambia redio mmoja ya mtandaoni kuwa hawakushangazwa na hatua hiyo. Anasema hatua hiyo ya kutushangaza kwa sababu kwa siku nyingi walikuwa walitusimamisha kwa muda, lakini tuliendelea kufuatilia yanayofanyika nchini Burundi, hata na hivi tutaendelea kufuatilia licha ya hatua hii. Mimi inafikiri kuwa ni hasira, pia wanatafuta hoja, iwapo mazungumzo yataanza tena waseme mashirika hayo tuliyafunga hayawezi Kushiriki. Lakini hapa moja, kati ya mashika ambayo hayakusimamishwa na ambayo baadhi wanasema yako karibu na chama tawala, wamesema mashika haya yaliyosimamishwa yalikiuka sheria. Mimi niko kiongozi uh, wa Falcon F fighting force against nepotism and favoritism in Burundi. Kama walishimamikwa, hakuna chenye kinaweza kikadushangaza ki kusema waliwaonea. Hakuna a kuwaonea, ni kwa juu balipita nyuma ya decision za taifa ya, ya Burundi na kama ulishashimamikwa ni bora usubiri ili mpaka wakwambie kwamba unaweza kutumika bila kupita e, chini. Mashirika haya yaliyofutwa yalijumuika katika kile kinachofahamika kama vuguvugu dhidi ya muhula watatu wa rais Nkurunziza, na kuitisha maandamano ya kupinga rais huyo asigombee muhula mwingine katika uchaguzi uliomalizika mwaka jana wakuu wa mashirika hayo walifananishwa na wapinzani wa kisiasa na hivyo kuwindwa na kutoroka nchi kwa kuhofia usalama wao na sasa wanaishi uhamishoni. Haidala Kizimana, VOA Express, Bujumbura. Nam, hiyo ilikuwa ni ripoti ya mwandishi wetu Haidala Kizimana ambayo uh, tuliipeperusha mapema leo na nimeicheza hapa studio kwa sababu nitaka kutupate Eh, kujua kabisa hasa ni nini kimejiri. Na hapa studio Mkamiti Kibayasi, nifikiri umefuatilia kidogo, na tuko naye kwenye laini ya simu sasa, mwandishi wetu huyu. Lakini Mkamiti, sijui ni nini ambacho umejua kuhusiana na swala hili? kuhusiana na swala hili uh, BMJ Muridhi, kwa mujibu wa mtandao wa africa.com ni kwamba ghasia hizi zinazotokea hivi sasa nchini Burundi ni kitu ambacho kimeanza tangu mwaka jana, kama ulivyosema, ni pale tu baada ya za kutangaza nia yake ya kuwania kuwepo uh, madarakani kwa muhula wa tatu. Na kwa mujibu wa mtandao huu wa uh, africa.com unaeleza kwamba hali hii ya kisiasa haionekani kwamba itaweza kumalizika hivi sasa, kwani hawa wanaojitokeza hivi sasa na kuelezwa kwamba ni makundi ya kiraia, baadhi yao wapo raia wa kawaida, ambapo mpaka hivi sasa bado wanaamini kwamba rais Pierre Nkuru nziza alikiuka katiba ya Burundi ya kuwania muhula watatu madarakani, na sio katiba tu ya Burundi, wanadai pia alikiuka mkataba wa amani ulioafikiwa mjini Arusha nchini Tanzania, mkataba ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miaka kadhaa. Mkataba huo ulifikiwa mwaka 2006. Asante Mkamiti, na sasa tusikie mwandishi wetu huyu Haidala Kizimana, umefuatilia, tumesikia ripoti yako na taarifa ambazo umetutumia hata hapo awali. Ni nini ambacho kimejiri sasa baada ya haya kutokea, Haidala, hasa wewe ukiwa hapo na unatizama yale yanayoendelea? Naam, kwa hakika veemu hivi eh, hatua hii imeelezewa na watu wa upinzani kwamba ni hatua mbaya ya kukandamiza au kumali kuku, kutoa uhuru wa kujieleza na mbali na mashirika hayo matano ambayo yamesimamishwa na kupigwa marufuku. Sasa kuna taarifa zingine za mashirika mengine matano ya kutetea haki za binadamu ambayo yamesimamishwa kwa muda kwa hoja kwamba eh, yanakwenda kinyume na, na, ya na majukumu ambayo yalionyesha wakati wa kuomba usajili. Na mashirika hayo kuna moja linayofuatilia uchaguzi, kuna lingine linayounga mkono mahakama ya kimataifa walipokivita ICC. Unajua kwamba Burundi ilimaliza mchakato wa kujiondoa kwenye mahakama hiyo. Eh, kuna pia uh, shirika yingine ambalo ni chama cha kutetea haki za uandishi wa habari na chenyewe kimesimamishwa kwa muda na kwa hoja hizo hizo kwamba eh, b inakwenda kinyume na kile ambacho imejikubalisha wakati wa kuomba usajili, na kuna vilevile uh, shirika ambalo inasema la, la kutetea haki za binadamu la, la Iteka pamoja na shirika jingine linaitwa SOS Torture, yaani SOS, inayopiga vita kunyanyasaji, na unasikia kwamba ni uwanja ambao unaendelea kuwa panda wa kuweza kujieleza kwa mjibu wa watu wa upinzani hapa nchini, ambapo mbali na hayo matano ambayo yamesimamishwa na kupigwa marufuku kuna yangine ambayo yamesimamishwa kwa muda na wizara ya mambo ya ndani. Asanti sana, asanti sana mwandishi wetu wa Burundi Haidala Kizimana. Na kabla ya hapo, msikilizaji, eh, tulikuwa naye George Jogopa kutoka kule Dar es Salaam hapa studio nime eh, namshukuru sana mwenzangu Mkamiti Kibayasi kwa kushiriki kwa leo. Uh, huo ndo muda tulikuwa nao lakini haya ni maswala ambayo ni lazima tutaendelea kuyajadili kwa sababu hayaishi hivi leo. Msimamizi wa kipindi hiki alikuwa ni Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa na waaga kutoka hapa Washington mimi jina langu BMJ Mridhi nasema alamsiki.