Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harizon Kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 25 mwezi nao wa Oktoba mwaka 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM, Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19, 22 na vilevile 31. Karibu sana. Katika e matangazo yetu jioni ya leo, shambulizi lililotokea katika mji wa Mandera nchini Kenya mapema leo kuzua hisia tofauti tofauti baina ya Wakenya. Ukiangalia zile mashambulizi zilifanyika yote utaona kwamba zilifanyika usiku na polisi pia wanakuaga hapo kwa boda. Na katika taarifa nyingine, kwenye makala zetu maalum juu ya uchaguzi wa Marekani, leo tutaangazia suala la uhamiaji ambalo ni moja ya masuala nyeti katika siasa za Marekani. Hata Bill Clinton kwa mfano, akiweza kuwa rais ya kuweza kushinda uchaguzi huu, lazima bunge la Kongresi, vyumba vyote viwili, vimpatie idhini ya kuweza kuwasajilisha upya wahamiaji. Msikilizaji, hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Naomba ujumuike nasi hadi mwisho ili uweze kupata mengi zaidi, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Kufuatia shambulizi lililotokea mapema leo katika mji wa Mandera nchini Kenya na kuwaua watu kumi na wawili huku wengine wakijeruhiwa, rais Uhuru Kenyatta amevunja ziara aliyokuwa amepanga kufanya nchini Angola na badala yake kumtuma naibu wake William Ruto kumwakilisha. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Nairobi inasema kuwa Kenyatta amechukua hatua hiyo ili kushughulikia tukio hilo. Mapema leo, maafisa nchini humo walisema kuwa shambulizi hilo liliwalenga watu wasio wa dini ya Kiislamu kwenye mpaka wa kaskazini mashariki na Somalia. Kamanda wa polisi katika kaunti ya Mandera, Job Boronjo, amesema kuwa wanamgambo wanaoaminika kutoka kundi la Al Shabab lenye makao yake Somalia wameshambulia kwa maguruneti na vilipuzi vya kujitengenezea jengo lenye vyumba vya kulala wageni la Bisharo, ambalo kwa kawaida hutumiwa na watu wa kutoka nje ya eneo hilo. Kundi la Alshabab muda mfupi baadaye kupitia mtandao wake wa Telegram lilidai kuhusika likisema kuwa lililenga wafanyakazi wa Kikristo. Shambulizi hilo ni mojawapo ya mengine mengi yaliyotekelezwa na kundi hilo karibu na mpaka huo tangu Kenya ilipopeleka majeshi yake nchini Somalia mwaka wa 2011. Mapema mwezi huu watu sita waliuawa mjini Mandera kwenye shambulizi sawa na hilo. Wagombea wa urais hapa Marekani Hillary Clinton na Donald Trump leo wameelekeza kampeni zao kwenye jimbo la Florida ambalo ni muhimu katika kuamua ni nani atakayekuwa kiongozi wa Marekani katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Ili kupata urais wa Marekani, mgombea anahitajika kupata wajumbe maalum 270, na kulingana na mfumo ulioko, majimbo yenye idadi kubwa ya wapiga kura kutoka wajumbe huwa yatoa majumbe wengi. Anayeshinda kwenye jimbo la Florida hupata wajumbe 29. Kwenye kura ya maoni ya hivi karibuni, mgombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic, Hillary Clinton, anaonekana kuongoza Mrepublican Donald Trump kwa pointi nne katika jimbo hilo la Florida. Trump tayari alikuwa ameanza kampeni zake huko Florida Jumatatu, katika mji wa Tampa, huku akiambia wapiga kura kwamba ushindi wake sio wa jimbo hilo tu, bali wa Marekani kwa ujumla na mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa ameonya dhidi ya kuongezeka kwa idadi kubwa ya hotuba za chuki na uchochezi wa kasi dhidi ya makundi fulani ya kikabila huku mapigano yakiendelea nchini Sudan Kusini. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Zidrad Al Hussein ameaita maneno hayo ya chuki kati ya Wadinka na Waekutorio kwani hatari sana na huenda ikapelekea ukatili mkubwa kama hayatadhibitiwa, amesema msemaji Ravina Shamdasani huko Jeneva. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, barua za maonyo dhidi ya Waekwitorio zimegundulika nje ya ofisi kadhaa za makundi ya misaada katika eneo la kaskazini la Bahar el Ghazal. Shamdasani amesema makundi ya kikabila wa ya Wadinka yameonya Waekwitorio kwamba watatokomezwa, msemaji ameongezea Vitisho vimekuja baada ya watu kadhaa wasiojulikana wa kabila la dinka kuua wakati wa kisafiri kwa basi kwenda mji mkuu Juba hapo Oktoba 8. Umoja wa Mataifa umeripoti mivutano inaendelea Sudan Kusini licha ya mkataba wa amani wa mwaka 2015 ambao ulimaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe katika taifa hilo changa. Hivi leo ripoti mpya ya Amnesty International imeelezea uhalifu uliotendwa na wanajeshi wa Sudan Kusini wakati wa mapambano katika mji mkuu na kusababisha vifo vya mamia ya watu mwezi Julai. Ukatili unaendelea hata baada ya mapigano kusitishwa, ripoti imesema. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Umoja wa Mataifa Unanuia kuchangisha dola milioni mbili, milioni mia mbili ili kuwalipa watu walioathiriwa na mlipuko wa kipindupindu nchini Haiti. Hadi watu kutoka nchini humo wamekufa huku wengine karibu 1800 wakiambukizwa tangu ugonjwa huo ulipoanza mwaka wa 2010. Walinda amani kutoka Nepal wanashutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa kusababisha mlipuko wa ugonjwa huo baada ya kutupa uchafu wenye maradhi kwenye mto. Ugonjwa wa kipindupindu ulienea kwa haraka kwenye kisiwa hicho maskini ambacho kiliharibiwa vibaya na tetemeko kubwa la ardhi la mwaka wa 2010. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ban Ki-moon amesema kuwa shirika lake lina jukumu la kuwafidia walioathirika ingawa kisheria halijakubali lawama. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imeeleza wasiwasi kuwa idadi ya wakimbizi waliofariki wakivuka bahari ya Mediterranean mwaka wa 2016 kwamba imeongezeka kwa, kwa mara tatu zaidi ya wale waliofariki mwaka wa 2015 wakati wakifanya safari hizo. Huku zaidi ya miezi miwili ikiwa imebaki hadi mwisho wa mwaka huu, takriban wakimbizi 3470 wamefariki wakijaribu kuvuka bahari hiyo yenye misukosuko, ikiwa ni chini kidogo tu ya watu 3771 walioripotiwa kufariki mwaka wa 2015. Ongezeko la idadi hiyo ya vifo imekuja licha ya kushuka mara tatu kwa idadi ya majaribio ya kuvuka ikiwa ni kutoka zaidi ya milioni moja mwaka wa 2015 mpaka kiasi cha elfu mia tatu ishirini na saba mwaka huu. Unaendelea kuyapokea yote haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Washington. Ni kama mlivyosikia wasikilizaji, katika habari zetu ni kwamba mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea kaskazini mashariki mwa Kenya katika eneo la Mandera yamesababisha vifo vya Wakenya kumi na wawili na kuwafanya wakazi wa eneo hilo kuwa na hali ya taharuki. Kufuatana na hayo mwenzangu Aida Isa amezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama Abdurahim Isak, ambaye anaanza kwa kuelezea kuhusu mashambulizi hayo. Mashambulizi ya uh, leo usiku uh, ilifanyika saa nane ya usiku uh, wale walipoteza maisha yao yote ni watu ambao uh, hawakukuwa Somalis, hawakukuwa Somalis, watu ambao wako Mandera, walitoka Nairobi walikuwa wameenda Mandera kufanya biashara kidogo. ile, ile kitu security, watu wa security pia wafaa wajue, um, mahali popote ambapo kuna non-locals, uh, waanze kuweka security mzuri sana sasa. Kwa nini unadhani mashambulizi haya yamekuwa yakitokea mara kwa mara? Unadhani kwa nini serikali imeshindwa kudhibiti usalama huko? Uh, kusema ukweli Mandera ni Mandera ni border town, uh, Mandera ni uh, county specially, Mandera iko na border mbili, border ya Somalia, border ya Ethiopia. Na border ya Somalia haina, uh, ni kubwa kabisa, ni pana sana, na ni border yenye mtu anaweza akaitoka hiyo upande mwingine na ingie hii upande mwingine. Ukiangalia zile mashambulizi zilifanyika yote, utaona kwamba zilifanyika usiku, na polisi pia wanakuaga hapo kwa boda. Sasa polisi wale wako boda, wanasema hakuna mtu alitoka hiyo upande ingine na akaingia upande wa Mandera. Sasa ni kama hiyo mashambulizi then zina, zinakuwa planned hapo within Mandera. Sasa unadhani nani anachangia katika kupanga mashambulizi hayo? Hii mashambulizi ya saa hizi Alshababu washaisema ni wao ndio walitekeleza, lakini mashambulizi, mashambulizi zingine ambazo zilifanyika Mandera uh, watu wengi ambao wako town, wako Mandera town uh, wanaidhani inaweza ikakuwa na siasa. Wakati wa siasa Kenya imekaribia, na vita ni mojawapo wa kutumia wakati wa siasa ku En, kupeleka watu upande mwingine. Na wanasiasa wanasema nini juu ya mashambulizi hayo au na, wana mbinu gani za, kute, za kufanya ili kuzuia na kusuluhisha tatizo hilo? K, mpaka kwa sasa sijaona mwanasiasa ambao alisema ali, chochote kuhusu hii shambulizi, lakini uh, nimeisikia fununu kwamba rais amesimamisha ziara yake ya kwenda Angola na ataongea na nchini rasmi uh, kesho. Unadhani suluhisho gani litapatikana? Rais kuongea haitaleta suluhisho kubwa. Zile shambulizi zilifanyika hapo mbeleni, rais alikuwa ameongea, amesema serikali itapeleka Mandera askari wengi na walifanya. Ili kitu inahitajika sahizi ni ku- make sure kwamba polisi inafanya kazi na watu wa Mandera, watu wa Mandera na polisi hawafanyi kazi kusema uh, ukweli, na hii na, na hii inatokana na kwa sababu ya polisi uh, kudhulumu watu, polisi kuchukua watu na kupoteza watu uh, hiyo ndio sahizi imefanya watu wasifanye kazi na polisi. Ni Abdurahman Isak, mchambuzi wa maswala ya usalama nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, maafisa katika nchi za Ulaya ambazo zinatumia sarafu ya euro leo wameidhinisha msaada wa euro bilioni 2.8 kwa ajili ya Ugiriki, ikiwa ni msaada wa tatu kupewa nchi hiyo tangu ingie katika hali ya mzozo wa kiuchumi miaka sita iliyopita. Uamuzi wa leo kuipatia Ugiriki fedha hizo ni dalili kwamba watu wa Ugiriki wako katika hali ya kukubali mageuzi yanayofanywa nchini humo kama njia ya kuleta udhabiti wa kiuchumi. Mkurugenzi wa taasisi inayojulikana kama Stability Mechanism, Klaus Reglin, amesema katika taarifa, msaada wa karibuni wa kifedha utahusisha euro bilioni 1.1 ambazo zimetengwa zitumike kwa ajili ya kulipia madeni ili Ugiriki ifanikishe hilo, majukumu kumi na matano ya kifedha pamoja na euro bilioni moja nukta saba zaidi zitahitajika kulipia madeni kadhaa ambayo hayakutajwa. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte kwa mara nyingine mapema leo ameshambulia Marekani na kuongeza hali ya wasiwasi wasi kuhusu uhusiano wa muda mrefu wa nchi hizo mbili ambao ni washirika wa siku nyingi. Wakati akizungumza na wanahabari mjini Manila kabla ya kuanza ziara rasmi nchini Japan, Duterte ameonya kuwa nchi yake haitakufungwa kwa minyororo kama mbwa na Washington, akiongeza kuwa ni wakati wa Marekani kusahau mkataba wa ulinzi wa miongo mingi baina yao iwapo ataendelea kuwa rais wa Ufilipino kwa muda mrefu. Matamshi ya leo ndiyo ya karibu kabisa yakiwa yenye ukali mwingi kutoka kwa rais huyo dhidi ya Marekani kutokana na lawama aliyopata kutokana na mauaji ya zaidi ya watu elfu nne wakati akifanya kampeni dhidi ya ulanguzi wa madawa ya kulevya tangu achukue usukani Juni 30. Wakati wa ziara ya China wiki iliyopita, Duterte alitishia kuvunja uhusiano wote na Marekani lakini baadaye akabadilisha uamuzi huo. Na Russia imesema kuwa hakuna ndege za kivita za Russia au hata Syria zilizofanya mashambulizi kwenye mji wa Syria wa Aleppo katika kipindi cha siku saba zilizopita. Msemaji wa kijeshi Igor Konashenkov amesema kuwa hakuna ndege zozote zimekaribia mji huo ambao umeharibiwa vibaya na mapigano na ambao juhudi za kutoa misaada ya kibinadamu kwa maelfu ya watu zinaendelea. Konashenkov amesema kuwa kuna njia sita ambazo bado zimefunguliwa kwa watu wanaotaka kuondoka kwenye eneo la mashariki mwa mji wa Aleppo linaloshikiliwa na waasi. Muda huo wa siku saba unajumuisha muda wa siku tatu za sitisho la mapigano uliomalizika Jumamosi. Shirika linalofuatilia mapigano ya Siria na lenye makao yake Uingereza la Syrian Observatory for Human Rights linaripoti kuwa mashambulizi ya anga mjini humo yalianza tena muda mfupi baada ya sitisho la mapigano kumalizika. Naam, sasa tuangalie yale ambayo yamejiri kwingineko. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayoshughulika na utetezi wa haki za binadamu. Imesema ukatili dhidi ya raia wa Iraq mjini Mosul unaofanywa na kundi la wanamgambo la Islamic State unaongezeka wakati wanajeshi wa Iraq wakiwa wanakaribia katika eneo la mapigano kwenye mji wa kaskazini mwa Iraq. Lisa Shreine anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa hapa na Mary Mgawe. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kutetea haki za binadamu inapokea ripoti za kubugudhi kuhusu mauaji na ukatili mkubwa dhidi ya wanawake na watoto pamoja na raia wanaume huko Mosul. Imesema pia imepokea ripoti za kundi la Islamic State ambalo linatumia kwa makusudi raia kama kinga ya kuwazuia wao kuondoka katika mji huo. Msemaji wa ofisi hiyo Rupert Colville amesema ni vigumu kuthibitisha ripoti hizo kwa sababu bado zinachunguzwa na wafuatiliaji, lakini amesema maumbo na picha za vitendo vya kikatili kutoka kwenye ripoti za awali vinasikitisha. Kwa mfano, amesema wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa nchini Iraq wamepokea taarifa kwamba IC wanaojulikana kama ISIL wameua watu kumi na tano katika kijiji karibu na Mosul na kutupa miili yao kwenye mto ili kueneza ugaidi miongoni mwa wakazi wengine. Mchana wa tarehe 19, yani jumatano iliyopita, katika kijiji hicho hicho, ISIL waliripotiwa kuwa waliwafunga mikono wakazi sita ndani ya gari yao na kuwavuruta kwenye kijiji kwa sababu walikuwa wanahusika na kiongozi mmoja wa kikabila ambaye alikuwa anapigana na ISIL sambamba na vikosi vya serikali ya Iraq. Wanaume hao sita walipigwa fimbo na vitako vya bunduki. Colville amesema ofisi yake imeripoti kuwa kuna takriban raia 80 waliouawa na maafisa wengine wa zamani wa polisi nchini Iraq na kundi hilo la ISIL katika siku nne zinazofuata mwathiriwa mmoja amesema alikuwa ni kijana mlemavu. Amesema ofisi yake ina wasiwasi mkubwa kuhusu hatua muhimu zilizochukuliwa na maafisa wa usalama huko Kirkuk, kaskazini mwa Iraq, dhidi ya watu waliokoseshwa makazi. Ameongeza kuwa vikosi vya usalama vya Kurdish vimewahamisha mamia ya familia kutoka kwenye maeneo yao kufuatia shambulizi la ghasia lililofanywa na IC wiki iliyopita huko Kirkuk. Idaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kila siku itakuwa inakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Marekani. Msikilizaji, uungana nasi kila siku kwenye matangazo yetu ya jioni na vilevile kwenye matangazo yetu ya alfajiri kupata habari moto moto kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Yote hayo ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jiji cool kuu la Marekani, Washington DC. Jamii ya Wamakonde na raia wengine kutoka mataifa ya Rwanda, Tanzania na Burundi Walioingia nchini Kenya tangu mwaka wa 1936 kutafuta ajira katika mashamba ya makonde, ya makonge kumradhi na viwanda vya sukari wameanza kusajiliwa ili kupata vitambulisho vya kitaifa nchini Kenya. Mwandishi wetu wa Pwani, Amina Chombo, amehudhuria ame zoezi la usajili huo na ametuletea taarifa ifuatayo. <tinyo> Nasikia raha sana kama ni siku ya leo, kama ningekuwa nimeshika mkononi hivi, hata dunia pia ingejua, nkasema leo bibi wangu ile ana raha sana sababu ninateseka sana na watoto bado hatujaandikishwa, lakini ndio nkaona kama liokuwa natolewa ndani ya moto naekwa ndani ya hewa hewanzu huyu msafara tumefanya tukashikana na ndugu zetu wa Makonde tukashikana bega kwa bega mpaka kwa ofisi ya raisi, tukamupa kilio cheta, katusikiza. Ninashukuru sana, ni siku ya kihistoria kwa jamii hizo za wa Makonde wa Nywaranda wa Pemba na wa Burundi, ambao hawakuficha furaha yao baada ya serikali kuanza shughuli za kuwasajili kupata uraia kwa mujibu wa katiba ya nchi. Jamii hizo zimekuwa zikitafuta uraia kwa zaidi ya miaka 52 sasa bila mafanikio. Kwao siku ya leo, wamezaliwa upya baada ya idara ya usajili na uhamiaji kuanza utaratibu wa kuwasajili raia hao na kuwapa matumaini ya kufurahia uhuru wa taifa hili. Kijana Dali Joachim Keitano aliye na umri wa miaka 25 kutoka jamii ya Wamakonde ambaye alibahatika katika usaili wa kujiunga na klabu ya kimataifa nchini Sweden, anafanya kazi ya bodaboda baada ya ndoto yake ya kuenda bara Europa kuzimwa kutokana na ukosefu wa uraia wa Kenya. Kama ingekuwa sio hivi, ningekuwa hata saa hii niko mbele mbele kimaisha. Kusema kweli, maisha yangu alikuwa magumu, hata mpaka saa hii bado ni magumu kwa sababu nilifikia wakati pia nikawa nikaamua tu nifanye bodaboda, angalau nipate angalau kiriziki kidogo na awezitu kuishi, lakini kusema kweli, ilinivunja moyo sana kwa sababu talenti niko nayo, lakini siwezi kuitumia kwa sababu ya ID. Shughuli hii inajiri kufuatia amri ya Rais Uhuru Kenyatta, wakati jamii hizo kwa ushirikiano na wa haki za binadamu kuandamana kwa siku nne, e, ikiwa ni zaidi ya kilomita mia tano kutoka kijiji cha Makongeni Kwale hadi ikulu ya rais jijini Nairobi. Na siku ya leo ningependa kusema ya kwamba kutoka leo jemedari, bwana Kimodho, mtabebana na watu hawa, muhakikishe ya kwamba nikifika Mombasa Disemba, wawe kila mmoja ameweza kupata kitambulisho yake. Serikali imehakikishia jamii hiyo kwamba itapata uraia kwa kukabidhiwa vitambulisho vya kitaifa huku watoto walio chini ya umri wa miaka 18 wakisajiliwa kupata vyeti vya kuzaliwa jambo ambalo lilikuwa changamoto kwa watoto hao kujiunga na shule. Joseph Nkaiseri ni waziri wa usalama wa kitaifa humu nchini. Kila haki ambayo Mkenya anatakikana kuwa na utakuwa unapata, kama primary school utapata free education, kama secondary school utapata bursary, kama kazi utapata kazi, utapata kazi kwa sababu utakuwa na vitambulisho. Kama mambo ya voting utachagua ule mtu unataka, kama ni mambo ya loan utaenda kwa bank, kwa sababu huko na vyeti vyako vya kuonyesha wewe ni Mkenya na kila kitu. Shughuli hiyo iliyomwananga leo inatarajiwa kukamilika tarehe kumi mwezi Novemba mwaka huu. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Sauti ya Amerika. Katika mfululizo wa makala zetu za uchaguzi hapa Marekani, leo tunazungumzia kuhusu suala la uhamiaji ambalo limejadiliwa kwa mapana na wagombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mwenzake wa chama cha Republican Donald Trump. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, na kwanza akamuuliza wagombea hao wanatofautiana vipi katika suala hilo la uhamiaji. Kwa upande wa bwana uh, Donald Trump amesisitiza um, ya kwamba wahamiaji wamevunja sheria, wahamiaji wale walioingia Marekani bila idhini, na haibidi wapate nafasi yoyote hapa Marekani, iwe nafasi ya kikazi au kuweza kunufaika kwenye Uh, usaidizi wowote wa serikali za majimbo au serikali kuu. Kwa hivyo anataka wafurushwe wote. Upande wa Bi Clinton, uh, amesisitiza kwamba wahamiaji ngawa wamevunja sheria, haina maana kujaribu kufurusha wahamiaji zaidi ya milioni kumi na mbili, haiwezekani. Familia zitateguka, kutakuwa na ule mvuto mbaya na uh, njia hii sio, sio njia halisi itakayofuatwa hapa Marekani. Na pia jambo jingine ni kwamba upande wa bwana Trump anasitiza kwamba hakuna njia yoyote ambapo uh, wahamiaji wasio halali wanaweza kuweza kujisajilisha upya kukaa hapa Marekani isipokuwa warudi kwao nyumbani ili waweze kupata vyeti vya kuingia Marekani. Upande wa Bi Clinton amesema ya kwamba lazima kuwe na ule utu wa kibinadamu, uh, waweze kukaa hapa Marekani, waonyeshe kwamba wamekuwa wakilipa kodi, angalau waweze kuanzisha njia ya kujisajilisha upya hapa Marekani na kuwa raia. Pia watu wamehoji kwamba kwa nini suala hili linachukua nafasi ya juu katika uchaguzi wa mwaka huu? Kusema kweli, kila mwaka kila kukicha hapa Marekani ikiwa na uchaguzi, hususan wa urais, suala la uhamiaji huwa linapewa kipaumbele kwa, kwa sababu tofauti tofauti. Kuna sababu za kiuchumi, kuna, uh, kuna masuala ya jamii, kuna masuala ya kisheria. Tunajua kwamba ugaidi jambo uh, nyeti hapa Marekani. Hivi uh, majuzi hapa new York kulikuwa na mashambulizi kule uh, Manhattan yaliyoanzishwa na mzaliwa wa Afghanistan. Kwa hivyo ni suala nyeti kila kukicha uh, na inabidi kila baada ya miaka minne wagombea uchaguzi waonyeshe bayana msimamo wao wa kisiasa, hususan swala hili la uhamiaji. Pia mtu anaweza kujiuliza kwamba sasa, hawa wagombea wote wameshaeleza sera zao katika hasa katika hiyo eneo la uhamiaji, endapo watafanikiwa kuingia madarakani, unafikiri wanaweza wakafanikiwa kwa kiwango gani? Kwa sababu tunajua hapa Marekani mambo mengi ili yaweze kupita, basi bunge nalo linatakiwa kuhusika kupitisha. Sasa hilo ni swali nyeti uh, hapa Marekani mfumo wa kisiasa uh, haumpatii rais madaraka yote. Kwa hivyo hata Bi Clinton kwa mfano akiweza kuwa rais ya kuweza kushinda uchaguzi huu, lazima bunge la Congress, vyumba vyote viwili, vimpatie idhini ya kuweza kuwasajilisha upya wahamiaji. Tukajua kwamba Bwana Obama miaka nane iliyopita ya kwamba hata litatua jambo hili la uham, uhamiaji. uh, upande wa urais, mamlaka yote hayapo kwenye White House. Lazima apate idhini ya Congress na hili ni jambo uh, nzito sana kwa kila mgombea uchaguzi. Itategemea sana Bi Clinton akishinda, ataweza wapa, wapata uh, wabunge wangapi kwenye Congress kuweza kumsaidia ku hupa kipaumbele suala hili, na pia upande wake, Bwana Trump atawapata, akishinda atapata wajumbe wangapi kwenye Congress ili miswada yake iweze kupita sheria vile, vile neno uhamiaji ni ni neno pana, na katika kampeni hizi, sijui labda ungetufafanulia kidogo, kwa sababu tumesikia kama Trump anasema atajenga ukuta, wataondoka, amewaita baadhi ya wa wamexican kwamba majangili. Sasa sijui hapa hawa wagombea wanawalenga kina nani, wahamiaji wa aina gani? Tuwajua sana sana, eh, jambo hili la uhamiaji. Wengi wahamiaji wasio halali wanatoka Amerika kusini, na hususan Amerika ya kati, uh, hususan hususa ya kati la Mexico, mataifa Guatemala, Honduras, El Salvador, eh, na, na mataifa sana sana ya Afrika Marekani kusini na eh, Marekani kati. Kwa hivyo bwana Trump kwake anagusia sana wapiga kura wenye msimamo wa mrengo wa kulia sana, wale ambao wanataka wahamiaji wote wafurushwe mara moja upande wanademokrat ingawa uh, kimaadili wanasema ya kwamba lazima kuwe na ule utu kwa wahamiaji lakini pia uh, ustawi ya kwamba uh, kuna kitengo fulani kwenye chama ambacho kinataka suala la wahamiaji ligusiwe ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York Ufuatao ni muktasari wa habari. Kufuatia shambulizi lililotokea mapema leo katika mji wa Mandera nchini Kenya, rais Uhuru Kenyatta amevunja ziara yake aliyokuwa amepanga kusafiri kwenda Angola. Wagombea urais hapa Marekani, Hillary Clinton na Donald Trump, leo wameelekeza kampeni zao kwenye jimbo la Florida. Umoja wa Mataifa unanuia kuchangisha dola milioni 200 ili kuwalipa watu walioathiriwa na mlipuko wa kipindupindu nchini Haiti. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imeeleza wasiwasi kuwa idadi ya wakimbizi waliofariki wakivuka bahari ya Mediterranean mwaka wa 2016 kwamba ni mara tatu zaidi ya wale waliofariki mwaka wa 2015. Na hapa, msikilizaji, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington kwa niaba ya wote ambao wameshiriki katika matangazo ya leo. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, kutoka hapa Washington DC. mimi ni BMJ Mridhi nami ni Harizon Kamau, kwa pamoja tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Marekani.