Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwatangazia kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum. hivi sasa ni saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Oktoba 26 mwaka 2016. Karibuni. na katika Kumekucha Afrika hii leo tunaripoti juu ya swala lililozuka huko nchini Kenya kufuatia shambulizi la Mandera, ikiwa mashambulizi haya ni ulipizaji kisasi kwa kutumia magaidi. Swali ni je, inaweza kuwa ni kwamba tunashuhudia haya mashambulizi ambayo tunaona hivi punde ni mashambulizi ambayo hayajapangwa na wanamgambo wa Alshababu bali ni vita vya kisiasa ama vita vya vya kibiashara ambavyo tunashuhudia hivi sasa, yaani kwa kimombo tunasema tunaangalia Marekani inapongeza kasi za mashambulio dhidi ya wanamgambo wa Islamic State huko Iraq katika kukomboa mji wa Mosul na wanasema wataelekea Siria. Na uchaguzi wa, wa rais wa Marekani unakaribia mwisho wake, ambapo wagombea kiti cha rais wakirushiana maneno makali na swala la uhamiaji likiendelea kujitokeza. Je, ni wahamiaji gani wanaozungumziwa? wengi wa wahamiaji wasio halali wanatoka amerika kusini na hususan amerika ya kati hususan taifa la mexico mataifa ya guatemala honduras salvador Nam, basi hizo ni baadhi za ripoti kuandalia hii leo katika kumekucha cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini unaweza kusikiliza matangazo pia kupitia anwani yetu ya www.voaswahili.com. Kwanza habari za dunia, msomaji hapa ni Sandey Shomari. La fedha, shirika la fedha duniani IMF jana Jumanne imeonya kwamba ukuaji wa uchumi wa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara unaweza kudorora kufikia kiwango kabisa cha chini kabisa katika kipindi cha miaka ishirini huku kukiwa na makadirio ya ukuaji wa kiasi cha asilimia moja nukta tano mwaka huu kutokana na upungufu mkubwa wa bei za bidhaa na hali ya mazingira mabaya ya uchumi duniani. IMF yenye makao yake makuu mjini Washington DC ilieleza kwenye ripoti yake kwamba nchi ambazo hazina mali asili kama vile Ethiopia, Ivory Coast, Kenya na Senegal zilikuwa zinafanya vizuri katika, zilikuwa zikifanya vizuri, zilipokuwa zinafaidika kutokana na bei za chini za mafuta wanaonunua kutoka nje na mabadiliko ya miundombinu. Wasafirishaji rasilimali kama vile Angola, Nigeria na Afrika Kusini, kwa upande mwingine, waliumizwa na kuanguka kwa bei za mafuta. Mkurugenzi wa idara ya Afrika katika IMF Abebe Ambro Selasi anasema mazingira ya nje yanayokumba nchi za bara hilo yamezorota na kusema wakati huo huo sera ya majibu katika nchi nyingi zilizoathiriwa na mshtuko huo zimechelewesha na hazitoshelezi. Maafisa wa ulinzi na ujasusi wa Marekani wanasema juhudi za kundi la Islamic State kupotosha maoni ya watu kutokana na mashambulizi ya mji muhimu kaskazini ya Iraq wa Mosul zina athari ndogo au hata hazishughulishi mtu. Wapiganaji wa ISIS walifanya mfululizo wa mashambulizi ya majibu mamia ya kilometa kutoka mstari wa mbele wa mapigano siku ya Ijumaa iliyopita na kufanya mashambulizi katika mji mwingine wenye utajiri mafuta wa Kirkuk na katika mji wa Didbis. Zaidi ya watu 100 ikiwa ni pamoja na wanausalama waliuawa katika shambulizi la Kirkuk ambalo maafisa wa Kikurdi walidai lilifanywa na kundi lililojificha la ISIS mjini humo. Watu wasiopungua 14 ikiwa ni pamoja na raia kadhaa wa Iran waliuawa katika shambulizi la Didbis. Siku mbili baadaye ISIS walishambulia mji wa Rutba katika jimbo la Anba na kuilazimisha serikali ya Iraq kuweka vikwazo. Na idara ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa UNHCR imeeleza kwamba imeshtushwa na ripoti mpya ya idadi ya wakimbizi wanaofariki dunia wakijaribu kuvuka bahari ya Mediterranean mnamo mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita. Idadi hiyo ni karibu sawa na idadi ya watu waliofariki mwaka 2015 wakati kulikuwepo na watu zaidi waliojaribu kufanya safari hiyo, ikikadiriwa walikuwa mara tatu zaidi ya mwaka huu. Abdu Shakur Abud atusomea ripoti ya, ya Jeff Caster. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Geneva jana, msemaji wa UNHCR William Spindler amesema kwamba idadi ya vifo imefika kiwango cha juu kabisa kwa mwaka. Anasema idadi ya wakimbizi na wahamiaji waliofariki ikiwa imebaki miezi miwili kabla ya kumalizika mwaka huu wa 2016 imefikia karibu watu 3740 na wanaripotiwa huenda idadi ikaongezeka kukiwepo na watu wanaojaribu kuvuka bahari hadi mwisho wa mwaka. Kulikuwepo na wahamiaji 3771 walioripotiwa wamefariki mwaka jana. Idadi ya vifo imeongezeka mwaka huu licha ya kwamba idadi wanaojaribu kuvuka imepunguka kwa mara tatu. Ilipokuwa idadi ya mwaka jana watu milioni moja, mwaka huu watu laki tatu elfu ishirini na saba pekee ndio waliojaribu kuvuka bahari ya Mediterranean. Spindler anasema kuongezeka sana idadi ya vifo huenda inatokana na njia za hatari zinazotumiwa na wahamiaji na vyombo dhaifu vinavyotumiwa na walanguzi wa biashara haramu ya kusafirisha watu. Msemaji wa UNHCR amesema walanguzi wanatumia mbinu mpya kwa kuwakusanya wahamiaji wengi katika chombo kimoja au kutumia njia ambazo hawawezi kugunduliwa kwa urahisi. Kutokana na mbinu hizo zote, imesababisha kazi ya kuokoa wakimbizi na wahamiaji kuwa ngumu zaidi, anasema Spindler. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Huku zikiwa zimebaki wiki mbili kufanyika uchaguzi mkuu wa Marekani, wagombea Mrepublican Donald Trump na Mdemocrat Hillary Clinton walifanya kampeni huko Florida, jimbo ambalo kila mmoja anahitaji sana kushinda. Florida ina wajumbe 29 ikiwa ni zaidi ya asilimia kumi ya idadi inayotakiwa ili kuweza kupata ushindi wa kiti cha rais Marekani haichagui rais kutokana na wingi wa kura anazopata mgombea, bali huchaguliwa kupitia baraza la wajumbe kutoka majimbo, ambapo jimbo lenye wakazi wengi huwa na wajumbe wengi. Kwa hivyo mgombea anahitaji ushindi mdogo wa kura pamoja na kura 270 za wajumbe kuweza kushinda uchaguzi wa maoni hivi sasa katika jimbo la Florida unampa Clinton asilimia 4 zaidi ya Trump. Trump anasema huenda ni kweli kwamba hawezi kuwa rais wa 45 wa Marekani bila kushinda jimbo la Florida, lakini haonyeshi ishara yoyote ya kukata tamaa. Rusia imesema inaongeza marufuku ya muda ya mashambulizi ya anga katikati ya mji ulioharibiwa wa Alepo na majeshi ya muungano yanayomuunga mkono Rais Bashar al Assad pia yanaacha mashambulizi hayo yanayolenga maeneo yanayoshikiliwa na waasi. Madai hayo ya Rusia yalikuja Jumanne baada ya Luteni Jenerali Sergei Rudskoy ambaye alisema ndege za kijeshi za Rusia na Siria zimekaa kilomita kumi kutoka eneo la katikati ya mji huo kupunguza mashambulizi kwa Russia kujathibitishwa na kunaelekea kukinzana na ripoti ya shirika lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights. Shirika hilo lili ripoti kwanza upya kwa mashambulizi siku ya Jumamosi, siku chache baada ya mpango wa kusitisha mapigano wa siku tatu kumalizika bila maendeleo yoyote kuelekea kupata suluhisho M kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baada ya taarifa hiyo habari tukija katika habari yenye uzito inatupeleka huko kenya shambulizi ya jumatatu usiku kwa mkea jana jumanne katika hoteli ya bisharo mjini mandera kaskazini mwa nchi hiyo kuna na kusababisha vifo vya watu kumi na mbili. Ni mfululizo wa mashambulizi yanayodaiwa kufanywa na kundi la kisomali la Al Shabab tangu Kenya kupeleka wanajeshi wake huko Somalia. Lakini swala linagonga vichwa vya habari hivi sasa na kushangaza wengi ni ushirikiano unaonekana kuwepo kati ya wenyeji na wanamgambo hao. Na je, hivi ni vita vinavyofanywa kimakusudi kwa misingi ya kisiasa baina ya wanasiasa wa eneo hilo? Ni swala ambalo wengi wanaouliza. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ametuandalia ripoti juu ya swala hilo. Taarifa za kuuawa kwa wakenya kumi na wawili katika shambulizi la kuamkia leo katika hoteli ya Bisharo katika mji wa Mandera zimewawacha wengi kinywa wazi, wasifahamu ni kwa nini mashambulizi sampuli hii yamekuwa akifuatana kwa ukaribu mno. Mapema mwezi huu watu sita walipoteza maisha yao katika eneo la Bula mjini Mandera, na kuzidisha idadi ya Wakenya ambao wamefariki mikononi mwa wanamgambo wa Alshabab hata baada ya serikali ya Kenya kutia juhudi chungu nzima kuzima nguvu za magaidi hawa, visa hivi vimekuwa vikiongezeka wiki baada ya wiki. Kile ambacho pia kinapigiwa darubini ni jinsi wanamgambo hawa wameanza kushambulia migahawa, majengo na makazi ya watu mjini Mandera, kinyume na ilivyokuwa ada walipokuwa wakivishambulia vituo vya polisi. Hilo kando, wenyeji wanaripotiwa kushirikiana na wanamgambo hao kutekeleza mashambulizi hayo. George Musamali, mchanganuzi wa maswala ya usalama, anaeleza kuwa kushirikiana kwa wenyeji na wanamgambo hao huenda kukadhaifisha juhudi za serikali kukabiliana vilivyo na tishio la ugaidi nchini. Inaonyesha kwamba kuna pengo ambalo linafaa kuzibwa, maanake kuna kule kutokuaminiana baina ya uh, vikosi vya usalama vya taifa la Kenya na wale wananchi wa sehemu hiyo, na mbinu ambayo ilikuwa ikitumika na uh, vikosi vya usalama Uh, katika sehemu hiyo, kukabiliana na hiki kikundi cha Alshabab ama hiki kikundi ya haramu kidogo kimewapa msukumo wananchi kuweza kuwaunga wale wanamgambo wa usalama, manake wao waliangalia vikosi vya usalama kama ni vikosi ambavyo vimekuja kuwagandamiza, ni vikosi ambavyo vimekuja kutumia nguvu zaidi kuliko kiasi. Uh, wanalalama ya kwamba kuna vijana wengi wao ambao wamechukuliwa na maafisa wa usalama na hawajulikani waliko wapi. Kwa hivyo hii ni inaleta hali ya wasiwasi, manake hivi sasa inaonekana kwamba wananchi wameona ni heri wa jiunge na wale wanamgambo wa Alshababu kuliko kujiunga na upande wa serikali. Bwana Msamali anaeleza kuwa huenda ikawa wanasiasa wa ukanda huo wanatumia makundi ya kigaidi kuangamizana kisiasa na kibiashara. Swali ni je, inaweza kuwa ni kwamba tunashuhudia haya mashambulizi ambayo tunaona hivi punde ni mashambulizi ambayo hayajapangwa na hao wanamgambo wa Alshababu bali ni vita vya kisiasa ama vita vya vya kibiashara ambavyo tunashuhudia hivi sasa? Yaani, kwa kimombo tunasema tunaangalia hybrid terrorism, manake mbinu ilibadilika na tunaona tena, baada ya muda kidogo tunaona sasa tena tumerudi kushuhudia mashambulizi. Na hasa ni kwa nini ni katika sehemu hii ya Mandera peke yake? Serikali ya Kenya imekuwa mbioni kuzima mafunzo ya itikadi kali, lakini bwana Msamali anaeleza kuwa serikali ya Kenya inafaa kukaza kamba, kudhibiti mianya yoyote itakayolipa kundi hilo haramu nafasi ya kuangamiza wananchi. Usiposhughulikia haswa suala la uchumi katika eneo hilo ambapo vijana wanaweza pata ajira, vijana wanaweza enda shule, basi hatutakuwa tunakaribia kupata suluhu ya tatizo la utovu wa usalama na vijana kujiunga na vikundi haramu na kupewa hayo mafunzo ya itikadi kali katika ya hayo maeneo ya Mandera Garissa, hali kadhalika pwani uh, katika eneo la pwani ya Kenya. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi <mulia> Nam, wapenda sikilizaji, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Uchaguzi wa Marekani wa mwaka huu ni wa kihistoria, basi usikose kufuatilia sauti ya Amerika tukakuletea ripoti ya kila siku juu ya uchaguzi wa Marekani hadi siku ya uchaguzi ambapo tutakuleteni ripoti moto moto, tukiengeza muda wa matangazo yetu. Basi endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili wakati wote. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Raia wa Marekani mwenye sidi ya Iran anasema mahakama moja huko kaskazini mashariki mwa Iran imemhukumu kifungo cha miaka 18 jela baada ya kushitakiwa kwa kushirikiana na serikali hasimu. Maelezo juu ya kesi na hukumu ya Golamrez Reza Shahini yalipatikana jana Jumanne baada ya Shahini kuwasiliana na ndugu zake walioko Marekani na baada ya kuweza kuongea kwa njia ya simu na jarida la Los Angeles Times akiwa jela katika mji wa Iran wa Gorgan, Shahini anasema alihukumiwa siku ya Jumamosi baada ya saa tatu za kusikilizwa kesi hiyo. Shahini ambaye alihamia Marekani katika miaka ya elfu mbili alikamatwa mwezi Julai baada ya kumtembelea mama yake mzazi karibu na Gorgan. Familia yake inasema alikamatwa na jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Iran wakati akiwa anaelekea kwenye mgahawa na marafiki zake. Jaji mmoja wa serikali kuu Marekani ameidhinisha kampuni ya Volkswagen kulipa kiwango kikubwa cha fidia kuwahi kutolewa cha dola bilioni 14.7 ili kusuluhisha kashfa kubwa kuliko zote ya magari kuwahi kutokea katika historia ya Marekani. Jaji huyo Charles Breyer wa wilaya katika mahakama ya mji wa Kaskazini Magharibi wa San Francisco, California alitia saini amri siku ya Jumanne inayoruhusu wamiliki wa magari wapatao 475,000 ya Volkswagen na Audi zenye injini ya dizeli kuweza kurudishiwa fedha zao kuanzia Jumanne ijayo. Makubaliano hayo ambayo Judge Breyer aliyaelezea kama halali ya kuridhisha na yenye usawa ni matokeo ya hivi karibuni ya kashfa ya kampuni ya Volkswagen kukubali Septemba mwaka jana kwamba ilidanganya katika vipimo vya kutoa moshi kutoka kwenye magari yake kwa kuonekana ni safi zaidi kuliko ukweli wa mambo makubaliano ni kwamba kampuni hiyo ya Ujerumani itatumia dola hadi dola bilioni kumi kununua tena magari yaliyouziwa wateja wake na kuwalipa fidia. Wanasayansi wa Zimbabwe wanasema wamebuni aina mbalimbali za mahindi yatakayoweza kuhimili joto na ukame na yatakuwa tayari kuuzwa kabla ya msimu ujao wa kupanda mbegu. Kutoka kituo cha kimataifa cha mahindi na ngano, zilibuniwa ili kupambana na tatizo la ukosefu wa chakula kutokana na ukame, hali inayoathiri mamilioni ya wakazi wa, wa kusini mwa Afrika mnao mwaka uliopita. Sebastian Mohofu, mwandishi wa Sauti Amerika, ametembelea kituo hicho cha utafiti huko Chiredzi, Zimbabwe. Na hapa Abdu Shakur Abud anatusimulia ripoti yake. Kituo cha kimataifa cha kuimarisha mahindi na ngano kinachofahamika zaidi kwa jina la Kihispania SIMIT kinaeleza kwamba aina mpya za mbegu zinaweza kuwa na jukumu kubwa katika kupunguza tatizo la ukosefu wa chakula huko Zimbabwe na sehemu nyingi za Afrika. Cosmos Magorokosho, mwanasayansi mwandamizi wa SEMIT anayesimamia kazi za kubuni mahindi yanayoweza kuhimili hali mbaya ya hewa anasema, ninazieleza kind of kama waletea mageuzi, kwa sababu wakulima hivi sasa wataweza kuwa na uhakika fulani wa kupata chakula ikiwa wataweza kukubali kutumia mbegu hizo mpya. Hali ya ukosefu wa chakula Afrika itaweza kupatiwa ufumbuzi kutokana na aina mbalimbali za mbegu, kwa sababu kwa Afrika mahindi ni maisha ya binadamu. Makampuni mengi ya kusini mwa Afrika mashariki na kaskazini Afrika ya Afrika yameeleza furaha na haja ya kupata mbegu hizo, kwa sababu wanafahamu zitakuwa na faida katika mazingira yao. Magorokosho anasema wakulima huko Algeria, Misri, Uganda, Malawi, Tanzania na Afrika kusini pamoja na Zimbabwe wameeleza nia yao ya kutaka kupata aina mpya za mbegu ya mahindi iliyobuniwa na Simit kutokana na ufadhili wa idara ya maendeleo ya kimataifa ya Marekani, USAID. Mapema mwaka huu, Zimbabwe ilitangaza janga la kitaifa baada ya karibu theluthi moja ya wakazi wake milioni 13 walikuwa wakihangaika kutokana na ukosefu wa chakula kutokana na ukame uliosababishwa na El Ninyo. Mtaalamu wa Simit anasema wangeliweza kuepusha athari za ukame ingelikuwa mbegu za mahindi zinazohimili joto na ukame zimefika katika masoko ya biashara kwa wakati. Apolonia Marutsavaka kutoka wilaya ya Zaka iliyokauka zaidi kuliko wilaya zote za Zimbabwe alipanda mbegu za kwanza za majaribio majaribioararn na hali mbaya kabisa mwaka huu. Mimi nimebahatika, nilipanda tena mbegu za majaribio kutoka CIMMYT baada ya mavuno ya kwanza kuharibika. Basi ukilinganisha na mbegu za kawaida, mbegu za majaribio zilihimili joto na ukame tulioshuhudia, na licha ya hali hiyo ya joto, nimepata mavuno yatakayomalizika mwezi wa Februari. Wakulima wengi waliofanya majaribio wanasifu mbegu hizo, lakini bado hazipatikani na wanazitaka kwa hamu. Kampuni ya Zimbabwe Super Seeds, mojawapo ya makampuni yanayouza mbegu hizo, inajaribu kuzalisha za kutosha kuweza kukidhi mahitaji ya wakulima. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kila siku itakuwa inakuletea makala maalum kuhusu uchaguzi nchini Marekani. Msikilizaji, ungana nasi kila siku kwenye matangazo yetu ya jioni na vilevile kwenye matangazo yetu ya alfajiri kupata habari moto moto kuhusu uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Yote hayo ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nam, bila shaka tutakuwa na matangazo maalum siku ya matokeo ya uchaguzi, tukiongeza kumekucha kwa saa nzima na matangazo yetu ya jioni kwa saa nzima. Basi, waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amesema anataraji mashambulizi ya kijeshi dhidi ya kundi la Islamic State katika ngome zao mbili za Iraq na Siria huenda zikafuatana waziri huyo alisema hayo mjini Paris jana baada ya mkutano wa mataifa kumi mata, kumi na tatu yanayoshiriki katika muungano unaoongozwa na Marekani katika vita dhidi ya wanamgambo wa Kiislamu. Sasa Sande, nini matokeo ya mazungumzo yao? Kwa hakika, kulingana na ripoti ya mwandishi wa sauti Amerika mjini Paris Lisa Bryant ni kwamba waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter amesema kwamba hata wakati wanajeshi wa Iraq wakiwa wanasonga mbele kukomboa mji wa Mosul huko Iraq, muungano unaopigana na wanamgambo wa Islamic State unatayarisha mipango ya mashambulizi mapya dhidi ya kundi hilo katika ngome yao kuu ya Raka nchini Siria. Hiyo mashambulizi yanafuatana, na hiyo ni sehemu ya mpango um, wetu na tumejitayarisha kwa ajili hiyo. Hakuna kuchelewesha, kila kitu kinaendelea kama ilivyopangwa, sawa na jinsi mashambulizi ya Mosul yanavyoendelea kama yalivyopangwa. Kata alikuwa anazungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari pamoja na waziri wa ulinzi wa Ufaransa, Jean-Yves Le Drian. Alisema kuuteka mji wa Mosul kutoka Islamic State kutakuwa na athari kubwa kwa kundi hilo la kigaidi kwa upande wa rasilimali, mipango yake na uongozi. Mosul una umuhimu maalum kwa sababu kiongozi wa ISIS Abubakar Al Baghdadi alitangaza maya yake ya kiislamu kalifate wakati wa hotuba aliyoitoa mjini humo mwaka elfu mbili na kumi na nne le pseudo kalifa il est un kalifa territorial. Lakini Ladrian anaonya kwamba ni lazima kwa ushirika wa mataifa kuangamiza kile alichokieleza ndoto ya Islamic State ya kuwa na himaya yao pamoja na ardhi waliodhibiti. Alisema ni vigumu kufuatilia mwenendo wa wapiganaji wa Islamic State kati ya Mosul na Raka. Mapema Rais Francois Hollande alionya pia juu ya magaidi kujificha miongoni mwa mlolongo wa watu wanaojaribu kukimbia kutoka Mosul. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba wapiganaji wa Islamic State huenda wamewaua watu wengi karibu na Mosul, wakati wanajeshi wa Iraq na wa kikurdi wanapokaribia mji huo. Katika mfululizo wa makala zetu za uchaguzi hapa Marekani, leo tunazungumzia kuhusu suala la uhamiaji ambalo limejadiliwa kwa mapana na wagombea wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, na mwenzake wa chama cha Republican, Donald Trump. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, na kwanza akamuuliza wagombea hao wanatofautiana vipi katika suala hilo la uhamiaji. Kwa upande wa Bwana uh, Donald Trump amesisitiza um, ya kwamba wahamiaji wamevunja sheria, wahamiaji wale walioingia Marekani bila idhini, na haibidi wapate nafasi yoyote hapa Marekani, iwe nafasi ya kikazi au kuweza kunufaika kwenye Uh, usaidizi wowote wa serikali za majimbo au serikali kuu. Kwa hivyo anataka wafurushwe wote. Upande wa B. Clinton uh, amesisitiza kwamba wahamiaji ngawa wamevunja sheria, haina maana kujaribu kufurusha wahamiaji zaidi ya milioni kumi na mbili, haiwezekani familia zitateguka, kutakuwa na ule mvuto mbaya, na uh, njia hii sio, sio njia halisi itakayofuatwa hapa Marekani. Na pia jambo jingine ni kwamba upande wa Bwana Trump anasitiza kwamba hakuna njia yoyote ambapo uh, wahamiaji wasio halali wanaweza kuweza kujisajilisha upya kukaa hapa Marekani isipokuwa warudi kwao nyumbani ili waweze kupata vyeti vya kuingia Marekani. Upande wa B. Clinton amesema ya kwamba lazima kuwe na ule utu wa kibinadamu uh, waweze kukaa hapa Marekani, waonyeshe kwamba wamekuwa wakilipa kodi, angalau waweze kuanzisha njia ya kujisajilisha upya hapa Marekani na kuwa raia A, pia watu wamehoji kwamba kwa nini suala hili linachukua nafasi ya juu katika uchaguzi wa mwaka huu? Kusema kweli, kila mwaka kila kukicha hapa Marekani ikiwa na uchaguzi hususan wa urais, suala la uhamiaji huwa linapewa kipaumbele kwa kwa sababu tofauti tofauti. Kuna sababu za kiuchumi, kuna, uh, kuna maswala kuna ya jamii, kuna masuala ya kisheria. Tunajua kwamba ugaidi ni jambo uh, nyiti hapa Marekani hivi. Uh, majuzi hapa New York kulikuwa na mashambulizi uh, kule Manhattan yaliyoanzishwa na mzaliwa wa Afghanistan. Kwa hivyo ni suala yetu kila kukicha uh, na inabidi kila baada ya miaka minne wagombea uchaguzi waonyeshe bayana msimamo wao wa kisiasa, hususan swala hili la uhamiaji. Pia mtu anaweza kujiuliza kwamba sasa, hawa wagombea wote wameshaeleza sera zao katika, hasa katika hiyo eneo la uhamiaji, endapo watafanikiwa kuingia madarakani, unafikiri wanaweza wakafanikiwa kwa kiwango gani? Kwa sababu tunajua hapa Marekani mambo mengi ili yaweze kupita, basi bunge nalo linatakiwa kuhusika kupitisha. Sasa hilo ni swali nyeti, uh, hapa Marekani, mfumo wa kisiasa uh, haumpatii rais madaraka yote. Kwa hivyo hata Bi Clinton kwa mfano akiweza kuwa rais, akiweza kushinda uchaguzi huu, lazima bunge la Congress, vyumba vyote viwili, vimpatie idhini ya kuweza kuwasajilisha upya wahamiaji. Tukajua kwamba Bwana Obama miaka nane iliyopita ya kwamba atalitatua jambo hili la uham, uhamiaji uh, upande wa urahisi. Mamlaka yote hayapo kwenye White House. Lazima apate idhini ya Congress, na hili ni jambo nzito uh, sana kwa kila mgombea uchaguzi. Itategemea sana, Clinton akishinda, ataweza wapa, wapata uh, wabunge wangapi kwenye Congress kuweza kumsaidia kuhu kumpa kipaumbele suala hili na pia upande wake Bwana Trump atawapata, akishinda atapata wajumbe wangapi kwenye Kongres ili miswada yake iweze kupita iwe sheria. Vilevile neno uhamiaji ni ni neno pana, na katika kampeni hizi sijui, labda ungetufafanulia kidogo, kwa sababu tumesikia kama Trump anasema atajenga ukuta, wataondoka, amewaita baadhi ya wa Wamexican kwamba majangili. Sasa sijui hapa, hawa wagombea wanawalenga kina nani, wahamiaji wa aina gani? Tuwajua sana sana eh, jambo hili la uhamiaji. Wengi wa wahamiaji wasio halali wanatoka Amerika Kusini eh, na hususan Amerika ya eh, hususan, kati taifa la Mexico, mataifa ya Guatemala, Honduras, El Salvador. Kwa hivyo Bwana Trump kwake anagusia sana wapiga kura wenye msimamo wa mrengo wa kulia sana, wale ambao wanataka wahamiaji wote wafurushwe mara moja. Upande wa na Democrat, ingawa uh, kimaadili wanasema ya kwamba lazima kuwe na ule utu kwa wahamiaji, lakini pia Uh, ustawi ya kwamba uh, kuna kitengo fulani kwenye chama ambacho kinataka suala la wahamiaji ligusiwe. Ni Profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Ufochao sasa ni muktasari wa habari. Shirika la fedha duniani IMF jana Jumanne limeonya kwamba ukuaji wa uchumi wa nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara unaweza kudorora kufikia kiwango cha chini kabisa katika kipindi cha miaka ishirini huku ukiwa na makadirio ya ukuaji wa kiasi cha asilimia moja nukta tano. Maafisa wa ulinzi na ujasusi wa Marekani wanasema juhudi za kundi la Islamic State kupotosha maoni ya watu kutokana na mashambulizi ya mji muhimu wa kaskazini wa Iraq wa Mosul zina athari ndogo, nao hata hazishughulishi mtu. Na huku kampeni zikiwa zimebaki wiki mbili kufanyika uchaguzi mkuu wa Marekani, wagombea mrepublican Donald Trump na mdemokrat Hillary Clinton wanafanya kampeni huko Florida, jimbo ambalo kila mmoja anahitaji sana kushinda. Nam, asante sana Sande Shomari kwa muktasari wa habari. Ndo tunakamilisha Kumekucha Afrika kwa hii leo. Msikose kusikiliza Vio Express kwa undani na matangazo yetu ya jioni. Hadi wakati huo, nakutakieni mchana mwema. Mimi ni Abdu Shakur Abud, kwa herini.