Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Jumatano, Oktoba 26 mwaka nao ni wa 2016. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo, uchaguzi wa Somalia wakaribia kufanyika mwezi ujao, baada ya zaidi ya miongo mitatu Je, raia wa Somalia wanasemaje? Naomba wa madungu zetu Wasomali warege amani yao, wakati kitambo liko kovid kidogo, chenchi imewezekana hapa Kenya pia hivyo hivyo. Ripoti ya msikilizaji utaipata kwa kina hapo baadaye kidogo. Mimi ni BMJ Murithi, na mimi ni Harrison Kamau. Na je wa Kenya wanasemaje kuhusu Rais Uhuru Kenyatta kutia saini marekebisho kwenye vifungo na hukumu ya kifo? Tuangalie, rais alikuwa na madhumuni gani leo? Ni miaka minne na nusu yuko katika mamlaka, ndiyo jana ama juzi ameweka sahihi katika hii sheria ya kupunguza kifungo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya Vue Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na BMJ Muridhi. Mkutano wa viongozi wa nchi na serikali za mataifa ya maziwa makuu umefunguliwa leo mjini Luanda, Angola, kujadili mizozo inayozikumba nchi za eneo hilo. Mkutano huo unafanyika chini ya udhamini wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Baadhi ya viongozi wanaohudhuria ni kutoka Tanzania, Kenya na Uganda, ambao wamezitaja ama wame, wamejitaja kama wadau katika juhudi za kutafuta amani kwenye eneo la maziwa makuu. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia inahudhuria mkutano huo wa viongozi. Kwa mujibu wa katibu mkuu wa mkutano wa kimataifa kuhusu maziwa makuu Zakari Muburi Mwita, kongamano hilo linajadili kwa kina matukio ya hivi karibuni katika nchi ya DRC, Burundi, Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati, CAR. Akizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mapema leo, Muita alisema kuwa hii ni mara ya kwanza kwa mkutano kama huo ya kufanyika nje ya makao makuu ya Umoja wa Afrika yaliyo mjini Adis Ababa, Ethiopia. Wanamgambo wanaounga mkono kundi la Islamic State wameuteka mji ulio kwenye eneo la Puntland katika e nchi ya Somalia, ambao ndio mji mkubwa wa kwanza kuchukuliwa na wanamgambo hao. Hayo ni kulingana na maafisa wa Puntland na wenyeji ambao wamezungumza hii leo na sauti America. Wanamgambo waliingia kwenye mji wa Kandala ulio ufukweni mwa bahari ya Sham, takriban maili 90 mashariki mwa mji wa Bosaso mapema leo Jumatano, lakini hakuna makabiliano yoyote yaliyoripotiwa. Maafisa wa utawala wa Puntland wameondoka mjini humo na mwenyekiti wa mji huo Jama Mohamed Mumin amethibitisha kwa sauti ya Amerika kwamba mji huo ulitekwa na wanamgambo wa Daish. Mkazi mmoja wa mji huo aliambia sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba wanamgambo wapatao 60 waliingia mjini humo na kupandisha bendera kwenye kituo cha polisi na jengo lingine lililo karibu. Jana, Jumanne, Gambia ilishutumu mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwamba haitilii maanani uhalifu wa kivita kabla ya kujiondoa kuwa mwanachama wa Mkataba wa Roma. Gambia sasa inajiunga na Burundi na Afrika ya Kusini, nchi ambazo zilijiondoa kwa mahakama hiyo mapema mwaka mwezi huu. Waziri wa habari wa Gambia, Sharif Bojang, ameshutumu mfumo huo wa mahakama kwa kile alichokiita ubaguzi na kwamba mahakama hiyo imekuwa ikiwalenga wa Afrika kuwa ya kuwafungulia mashtaka. Katika taarifa iliyotolewa kupitia televisheni ya taifa, waziri huyo alisema kuwa Gambia ilichukua hatua hiyo kwa sababu licha ya kuitwa kimataifa, mahakama hiyo ni ya wazungu na inatumiwa tu kuwashtaki watu ambao si wazungu, hususan wa Afrika. Kesi tisa kati ya kumi zinazochunguzwa na mahakama hiyo ya icc zimelenga nchi za kiafrika jambo ambalo limewafanya baadhi ya wagambia kuamini kwamba haina nia ya kuwafungulia mashtaka raia wengine wa nchi zisizo barani afrika unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kipindi kikiwa ni voa express kutoka hapa washington Shirika la kimataifa kuhusu wahamiaji linasema kwamba zaidi ya wairaki elfu kumi wamefurushwa makwao tangu operesheni ya kuchukua tena mji wa kaskazini mwa Iraq wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State kuanza. Operesheni hiyo ambayo inahusisha vikosi vya serikali ya Iraq, wapiganaji wa kikurdi wasuni na wanamgambo wa kishia ilianza wiki jana na kufikia sasa, mji mmoja na vijiji vinavyozingira mji wa pili kwa ukubwa nchini Iraq vimetekwa. Umoja wa Mataifa ulionya wiki jana kwamba takriban watu elfu mia mbili huenda wakafurushwa makwao kwenye wiki za mwanzo mwanzo wa vita hivyo vya Mosul na kwamba makundi ya kujitoa au ya kutoa misaada ya kibinadamu yataweza kuwasaidia watu zaidi ya laki saba wanaohitaji misaada hiyo. Mgombea wa urais wa hapa Marekani kwa tikiti ya chama cha Republican, Donald Trump amesema kuwa sera za mpinzani wake wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, kuhusu Syria zinaweza kuanzisha tena vita vya tatu vya dunia kwenye mahojiano na shirika la habari la Reuters, Trump alisema kinachohitajika sasa hivi ni kuilenga ISIS na wala sio kulenga Syria. Alisema iwapo Wamarekani watamsikiliza Hillary Clinton kuhusiana na swala hilo, huenda vita vingine vya dunia vikaanza. Clinton amependekeza mara kwa mara kuwa Marekani ipambane na wanaopigana na wapiganaji wa Islamic State na anataka Rais Bashar al-Assad wa Syria aondoke mamlakani lakini pia anaunga mkono kuwepo kwa maeneo ambayo si ruhusa kurusha ndege katika juhudi za kuwalinda raia, jambo ambalo rais wa sasa Barack Obama amelipinga na ambalo huenda likapelekea mzozo kati ya majeshi ya Siria na Rusia. Na kwa mara ya pili katika kipindi cha siku mbili, rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ameendelea kutoa vitisho kwa Marekani kwamba atavunja mahusiano wa kidiplomasia na nchi hiyo. Duterte alizungumza leo Jumatano wakati wa kongamano la kiuchumi mjini Tokyo, Japan, ambako anafanya ziara ya siku tatu katika nchi ambayo ni mshirika mkubwa wa Marekani kwenye eneo hilo. Rais huyo alisema kuwa anataka nchi yake isiwe na vikosi vyovyote vya kijeshi kutoka nchi za nje katika kipindi cha miaka miwili ijayo, hata kama itambidi kuyaangalia tena upya makubaliano walio nayo na Marekani. Idadi ndogo ya wanajeshi iko kwenye kisiwa cha kusini cha Mindanao kusaidia katika juhudi za kupambana na waasi wa Islamic State ambao wana mizizi nchini humo. Akizungumza na wanahabari mjini Manila hiyo jana, kabla ya kuanza ziara yake rasmi nchini Japan, Duterte alisema kuwa ni wakati wa Marekani kusahau mkataba wa ulinzi wa miongo mingi baina yao iwapo ataendelea kuwa rais wa Filipino kwa muda mrefu. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC nikitumai jioni yako inaendelea vilivyo. Basi Uchaguzi mkuu nchini Somalia uliopangwa awali kufanyika mwishoni mwa juma hili umeahirishwa tena hadi Novemba na kuzidisha wasiwasi iwapo nchi hiyo itafanikiwa kuandaa uchaguzi kutokana na vitisho kutoka kwa wanamgambo wa Alshabab. Raia wa Somalia walioingia Kenya zaidi ya miongo miwili iliyopita na kupata makao ya kudumu sasa wanasihi wenzao nchini Somalia kusitisha uhasama ili kuandaa uchaguzi wa amani. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa zaidi. Kwa miaka mingi Kenya imekuwa jirani mwema wa Somalia, Wasomali wengi wakihama na kupata hifadhi za kudumu, wengine wakiishi katika kambi za wakimbizi humu nchini. Na hata Somalia kwenyewe, Kenya imesaidia kwa hali na mali: msaada wa kijeshi, msaada wa kibinadamu na huduma zingine ambazo Somalia imekuwa ikihitaji. Lakini sasa, katika mpango wa kujikwamua kutokana na vita vya zaidi ya miaka 25, nchi ya Somalia imekuwa ikipanga uchaguzi. Ulioahirishwa mara nyingi, ulikuwa ufanyike Agosti mwaka huu, ukasukumwa hadi Oktoba, lakini ukasukumwa tena hadi mwezi ujao wa Novemba. Katika harakati za kutafuta kauli, Sauti ya Amerika imezungumza na wasomalia wanaopatikana hapa Kenya, na wengi wanataka nchi yao ya asili ifanye uchaguzi wa amani. Wa kwanza kuzungumza naye hapa alikuwa ni Fatuma akisema japo nchi hiyo ilipata huru miaka mingi iliyopita bado ni wachanga katika masuala ya kisiasa. Unajua, wa Somali si watu wa siasa, lakini sasa hiyo biashara zao kujuana na watu pia, ndio sasa wanaanza, na sio ati wanaanza wako mahali eh, kisiasa. Mimi sana sana huwa nawasihi wenzangu wapige kura kwa amani, wachague yule viongozi mwenye ana future mbeleni. Naomba madungu zetu wa Somalia warege amani yao. wakati kitambo liko kwa vipi kidogo chenchi imewezekana hapa Kenya pia hivyo hivyo, chini langu usadia. Hey, aye. Yumba, eh, nahaba country hey, mzuri sana hakuna yeah, hey. Kenya mzuri sana changia. Mwaka jana Kenya imekuwa ikiwarejesha Somalia wale waliokubali kurejea kwa hiari na wakasafirishwa kwa msaada wa Umoja wa Mataifa lakini wale waliopata makao ya kudumu hapa Kenya kwa miaka mingi wanasema biashara zinaendelea vizuri kama huyu Bwana Yusuf Dair aliyezungumza nami awali. mimi amezaliwa Somalia 1942 Hame, ametaka ku somalia sababu ya vita ya, ya civil war. mimi na shukuru ya Mungu kwanza, sisi amepata jirani kama Kenya, inshallah. Uchaguzi mkuu wa Somalia unaendelea kupangwa na wanataraji kwamba huenda wakapata viongozi kamili baadaye mwezi ujao wa Novemba, na huu utakuwa ni uchaguzi wa kwanza katika kipindi cha miaka 30 na miwili iliyopita. Umoja wa Mataifa upande wake umeelezea wasiwasi baada ya uchaguzi huo kuahirishwa mara kadhaa, ikisemekana pia kuna vitisho kutoka kundi la kigaidi la Al-Shababu. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America VOA Express. Basi, kutoka Mombasa moja kwa moja hadi Afrika ya Kati ambapo serikali ya Rwanda imetangaza hatua kali dhidi ya visa vya kutisha vinavyoibuka vya kuibiwa kwa watoto wachanga. Serikali imesema itaadhibu vikali wale wote wanaopatikana na hatia hiyo. Hii imefuatia kisa kimoja ambapo kwa kipindi cha miezi tisa mtoto mchanga aliyeibiwa amerejeshwa kwa mzazi wake baada ya kuchukuliwa vinasaba na kubaini wazazi wa mtoto huyo. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvena Scaremera anaeleza zaidi. Haikubainika wazi mara moja ni idadi ya watoto wangapi walioibiwa kwa njia hii, lakini kwa siku za hivi karibuni, visa vya aina hii vimekuwa vikiripotiwa hapa na pale na polisi nchini. Hata hivyo, kisa cha leo kimeshtua wengi. Hii ni baada ya ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali kumrejesha mtoto wa miezi tisa kwa wazazi wake miezi minane baada ya kupotea kwenye mazingira yasiyoeleweka. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ambaye pia ni mwanasheria Faustin Husi amesema mtoto huyo alipatikana baada ya juhudi kubwa kufanyika. kimita DNA test irakorwa kugira ngo tumenye ababyeyi nyakuri. Tulichukua vina saba vya mtoto huyo au DNA ili kubaini hasa wazazi wake ni akina nani. tuliyekuwa tumemkamata na mtoto alikuwa akidai ni mtoto wake, huku wazazi wake wakisema ni wakwao pia. Kwa hiyo ili kuondoa ugomvi huo na kumbaini mhalifu tulitumia njia hii ambayo hatimaye imesaidia hawa unowawona wakishikilia mtoto huyo si wazazi wake. Na sisi kama ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali tumeamua kumkabidhi mtoto huyu kwa wazazi wake halali. numugabo we bichalanya haliyi. Mama aliyekuwa amepotelewa na mtoto kwa kipindi cha takribani mwaka mzima sasa, akijawa na furaha na machozi yakimlengalenga amefanua jinsi alivyoibiwa mtoto wake ambaye wakati huo alikuwa na umri wa mwezi mmoja tu. nalimvuye murugo ndiye mwisoko lyavo. Nilitoka nyumbani kuelekea sokoni, na baada ya kuhemea nilirudi nyumbani, lakini wakati wa kuondoka sokoni nilikutana na mama huyu ambaye alionekana kunijua japo sikuwa na mfahamu. Tulienda pamoja, lakini njiani aliniomba nisaidie kumbeba mtoto, na kwa sababu nilikuwa na mizigo mizito nilikubali. Hata hivyo, kwa sababu ilikuwa jioni na giza lianza kuingia alitembea kwa kasi na sikumwona tena. Upande wa familia iliyokuwa imemuiba mtoto, mke na mume ambao sasa wamefungwa wamelaumiana, kutokana na mwanamke huyo awali kumdanganya mume wake alikuwa amejifungua mtoto huyu. Ni mume wa mshukiwa nawolamubonya mufi na muzanya alikumanu. Mimi nilimuwona mke wangu akimleta mtoto nyumbani mchanga, akanieleza alikuwa amejifungua. Mengineyo sikujali. Nina watoto wawili, kwa kawaida siwashiki watoto wachanga mimi huanza kumshika mtoto akifikia umri wa kuanza kutambaa. Lakini mshikwa huyu alipoulizwa kwa nini limulia wa mtoto huyo alikuwa Mbaba, soko, yanyo, ya na haya aayesy, mimi nikutana naye sokoni, alikuwa amelewa, nikaamua kumsaidia kumbeba mtoto, lakini baadaye sikumwona tena. Msemaji wa ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali imesema visa hivi vinaanza kushuhudiwa na kwamba serikali imesimama kidete kuwachukulia hatua kali za kisheria wale wanaotokana hatia ya kuhusika kwenye vitendo hivyo. Hata hivyo hajatoa idadi kamili ya visa hivi ngazi ya kitaifa. Silvanos Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Basi napotazama naona wakati umefika ule wa kupata kibao pale. Diamond wakishirikiana na Ay wanasema zigo, twende kazi. picha nakomea mambo hapa studioni ni barabara kabisa. wale ni ay akishirikiana na Damon ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Basi tazame upande wa pili. Katika hoja kwa hoja hii leo, wananchi wa Kenya wanazungumzia hatua ya Rais Uhuru Kenyatta kuwapunguzia wafungwa hukumu ya kunyongwa na kuwa kifungo cha maisha gerezani. Zaidi wa ya wafungwa 2700 waliokuwa wamehukumiwa kunyongwa walipata afueni baada ya rais kutia saini, lakini hatua hiyo imepokelewa na hisia mbalimbali na wananchi. Mwanahabari Salma Mohamed kutoka Pwani ya Kenya amezungumza na baadhi ya Wakenya na kuandaa ripoti ifuatayo. Naiunga mkono sababu ya kwamba rais mwingine akija akifanya vile rais Uhuru Kenyatta amefanya, ya kwamba amewatoa kwa kunyongwa na wameletwa kwa jela maisha. Mwingine anaweza ingia na aje na opinion ya kwamba wale waliwekwa kwa jela ya maisha wanaweza punguziwa masiku, ama wanaweza achilewa uhuru waende nyumbani. So kwa hivyo nimeona amefanya vizuri, natumaye watapata uhuru wa kurudi nyumbani na wamerekebisha na watarekebisha tabia zao. Kile ambacho rais amefanya kwa maoni yake yeye mwenyewe anaweza kuyona amesaidia, lakini jamaa ambao wako gerezani ama familia yao hakuna mabadiliko manake gol moja bado ni kifo, si wakikufa ndio watatolewa huku waende wazikwa na watu wao, na hapa pia ni kunyongwa. Sasa target bado ni, ki, ni kifo so kile ambacho amefanya, tusidanganyane, hati amepunguza, yes, done nothing, hajafanya chochote. Kama angekuwa ni mtu ambao akuna utu angesema kwa kuwa mlikuwa mwende kunyongwa, sasa wacha mmesamehewa, manaake hata yeye mwenyewe rais alisamehewa huko Hague akaachwa. Sasa yeye kwa nini awezi akasamehe hawa? Wangetolewa waende nyumbani. Kwangu naona ni kitu ambaye kwanza inafaa itolewe dunia nzima, kwa sababu hata bibilia imesema haifai tulipe kisasi ama kuua. Kama bibilia inatupa hiyo, then inafaa tufuate vile bibilia na korani inasema Naifai kwa sababu nilitenda dhambi, kwa sababu ya one or two things. Nikiwa niko kule ndani nimepata ile adhabu kwelikweli, inafaa imetosha. Tuangalie rais alikuwa na madhumuni gani? Leo ni miaka minne na nusu yuko katika mamlaka, ndiyo jana ama juzi ameweka sahihi katika hii sheria ya kupunguza kifungo. So mimi kama mwanasosiolojia, nisingependa rais apige siasa na maswala ya binadamu katika nchi hii. Kila sababu, kuna sababu, rais ana sababu, lakini mimi sijakubaliana naye kwa sababu asipate eh, political mileage, pengine kutafuta kura. Kila taifa inasoma taifa nyingine, na hizi makongamano, makongamano za haki za kibinadamu zinasema nini? Wangetoka pale watuambie, katika kongamano la Jinifa tulisema hivi, tumeenda kule South Africa tukasema hivi tumeenda kule Marekani tukasema hivi. Lakini huwezi kuamka asubuhi, mimi na rais wa Kenya, na nimefanya hivi. Ametoka wapi? Amepata hiyo wapi? Amefundishwa na nani? Akuiga nchi zingine? Sasa wakati aliona wale wenzake, anaona ile mzigo ni nzito, na huruma alikuwa nayo kwa binadamu, ile haikuifanywa kwa sababu ya siasa, kwa maoni yangu na hakuifanya kwa sababu wanataka watu wamwone ya kwamba anafanya nini, lakini ile ilitokana kwa sababu ilikuwa siku ya mashujaa. Matumaini iko, lakini ukisikia ni life imprisonment na kunyongwa, it means you'll serve the whole of your life mpaka ufe ndio ut utatoka nje. Sasa ukiwa umetoka pale ukiwa mauti, tofauti iko wapi? Hakuna. Washington DC. Katika makala ya ushauri hivi leo, tunaungana na mratibu wa mpango wa vijana wa kuwasaidia vijana kuepukana na maambukizi, Bi Pendo Laiser, ambaye anatoa ushauri kwa vijana juu ya kujikinga na HIV na ukimwi. Ushauri wangu mkubwa ni kijana kujitambua. Utambue wewe ni nani, unataka nini, unataka kesho yako ifanane vipi? Hilo ni swala kubwa sana ambalo kwangu mimi nataka kijana atambue, atambue thamani yake. Kama ni msichana atambue thamani yake hailinganishwi na zawadi ndogo ndogo wanazopewa. Kama ni kijana mvulana atambue thamani yake, si haifanani na kile ambacho anakipata ana katika makundi Kijana atambue thamani yake, atambue anataka nini na atafanya nini kufikia malengo yake. Yaani hapo akishajitambua yeye mwenyewe, akitambua thamani yake, nadhani tutafikia malengo, vijana watafikia malengo yao. Yaani nataka kuambia kwamba maambukizi yapo katika hali ya uhalisia, maambukizi yapo, si swala ambalo tunalisikia tu kwenye redio ama kwenye TV. HIV AIDS is real yako katika hali ya uhalisia. Kwa hiyo vijana, tuangalie nini tunafanya, tuangalie kwa nini tunakifanya kile kitu, kwa wakati gani. Huwa nawaambia kwamba kila kitu huwa kina wakati wake, kina muda wake. Kijana ukiwa na msimamo, hauwezi kuwa kama bendera, yani unapelekwa tu upepo unapoelekea, na wewe una- unaelekea. Kijana unatakiwa utambue thamani yako na pia ujikinge na maambukizi, kwa sababu maambukizi yapo Yani, maambukizi yapo, ni ya kweli, na njia pekee ambayo tunaweza kujilinda vijana, ni kujitambua, focus kwenye kile kitu ambacho unakifanya, lakini pia ukiwa na malengo na mipango halisi ya kufikia malengo yako, kijana hawezi kuwa katika mazingira hatarishi ya ya kuathirika. Ndiyo, kuna vitu vingine ambavyo haviwezi kuzuilika, kwa mfano kesi za ubakaji, mtu anaweza akafuata maambukizi kupitia hizo, lakini hizo ni kesi chache tu. Sehemu kubwa ni kijana anaweza kujilinda yeye mwenyewe. Kama kijana msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni, saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Dio, tuweze kupata watoto haraka haraka. Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida, ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Kumbuka ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. oh, Nam yote haya ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka tupatane Jumamosi. Na sasa naona Harrison Kamau yuko tayari kabisa kutuletea yanayovuma mitandaoni. Nam, kwenye avumao mitandaoni hivi leo Tunaanza na suala ambalo limechochea hisia na maoni ya wakenya wengi baada ya taarifa kutolewa kwenye baadhi ya vyombo vya habari na hasa kwenye gazeti la Daily Nation kuwa maafisa wakuu kwenye wizara ya afya wamevunja mabilioni ya fedha za umma kwa kulipia bidhaa na huduma ambazo hazikutolewa. Taarifa hiyo ni kufuatia ukaguzi wa hesabu uliofanywa kwenye wizara hiyo ukifichua kuwa, kuwa fedha zilizotumiwa vibaya ni mara tano ya zile milioni 791 zilizoibiwa awali kutoka kwa huduma ya kitaifa ya vijana, yani NYS. Kwa ujumla inadaiwa kuwa wizara hiyo imepoteza takriban shilingi bilioni tano. Watu wengi wameonyesha kugadhabika kwao hasa baada ya Waziri wa Afya Nicholas Muraguri kutishia waandishi wa Business Daily kwa kufichua kashfa hiyo. Kwenye mtandao wa Twitter, Peter Mutegi anasema kuwa shilingi bilioni tano 5 zinafanya zile za NYS kuonekana kama mchezo wa watoto. Felista Wangari anasema kuwa huu ni ufichuzi ambao wizara haitaki wa Kenya wasome. Na katika habari zingine za tanzia ni kwamba mwanahabari maarufu aliyewahi kufanya kazi kwenye redio ya Capital FM nchini Kenya, Grace Makosewe ameaga dunia. Grace alipatikana akiwa amekufa ndani ya nyumba yake Jumanne jioni. Mwendo wa saa 12 katika mtaa wa Golf Course Phase 2 eneo la Ngumo. Mkuu wa polisi wa Kilimani, Peter Katamu ameambia Capital News kuwa ripoti hiyo ilitolewa na binamu yake aliyemwacha asubuhi kabla ya kuondoka kwenda kazini. Wengi kwa hakika wameguzwa na tukio hilo. Kwenye Twitter, Daktari Smokin Wanjala anasema jameni, kila siku tuwe tukitengeneza marafiki, tukiwa watu wanyenyekevu, wenye kusamehe. Maisha haya ni mafupi mno. Poleni sana jamii na marafiki wa Makosewe. The Jam 98.4 FM wanasema milele tutakukumbuka Grace. Wana Capital FM wanasema milele tutakumbuka tuta kicheko chako. Susan Owio anasema bado ni vigumu kuamini, umetuacha. Sisi pia hapa VOA tunatoa rambirambi zetu kwa mwanaredio mwenzetu, tunatoa pole zetu kwa jamii na marafiki wa Grace Makosewe. Hayo ni baadhi ya mambo yanayovuma mitandaoni. Nam. Na kabla ya kupata muktasari wa habari, ni vema kukuambia kwamba matangazo haya waweza ukayapata kupitia www.voaswahili.com, vilevile kwenye VOA Facebook, Instagram na kwenye Twitter, na usisahau kipindi chetu kipya kabisa unachokipata saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, na vilevile saa mbili saa za Afrika Kati, kipindi cha Kwa Undani. Leo hii tukiangazia swala la waandishi wa mitandao ama wanajulikana kama wanablogi, tukiangalia sheria zinazowadhibiti hasa katika nchini Kenya na vilevile hatua zinazochukuliwa na baadhi ya viongozi. Kwa hivyo ni Kwa Undani saa tatu za usiku kwenye 107.5 FM na vilevile kupitia mtandao wetu wa Facebook. Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Tupate muktasari wa habari. Mkutano wa viongozi wa nchi na serikali za mataifa ya maziwa makuu umefunguliwa leo mjini Luanda, Angola kujadili mizozo inayozikumba nchi za eneo hilo. Mgombea wa urais hapa Marekani kwa tikiti ya chama cha Republican Donald Trump amesema kuwa sera za mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton kuhusu siria zinaweza kuanzisha vita vya tatu vya dunia. Kwa mara ya pili katika kipindi cha siku mbili, rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte ameendelea kutoa vitisho kwa Marekani kwamba atavunja mahusiano ya kidiplomasia na nchi hiyo. Duterte alizungumza leo Jumatano wakati wa kongamano la kiuchumi mjini Tokyo, Japan, ambako anafanya ziara ya siku tatu katika nchi ambayo ni mshirika mkubwa wa Marekani katika eneo hilo. Shirika la kimataifa kuhusu wahamiaji linasema kwamba zaidi ya wairaki elfu kumi wamefurushwa makwao tangu operesheni ya kuchukua tena mji wa kaskazini mwa Iraq wa Mosul kutoka kwa wanamgambo wa Islamic State kuanza. Tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA Express alasili hii ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ki ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo, fundi mitambo Katisbainam, msimamizi Aida, uh, Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa wakishirikiana na Saida, mimi ni Harizon Kamau na mwenzangu BMJ Mridhi kutakia jioni njema kutoka Washington.