Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Oktoba 27 mwaka huu wa 2016. Tusikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22, vilevile vile katika 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni katika matangazo yetu jioni ya leo ni kwamba mkutano wa marais kutoka mataifa ya maziwa makuu wamalizika hayo jana huko Luanda, Angola, kutathmini mizozo katika eneo la maziwa makuu cha muhimu kilichozungumziwa ni kuangalia masuala ya DRC. Wakawapa heko serikali ya Rais Kabila kwa kutia mkataba na baadhi ya makundi ya upinzani. Na katika ripoti nyingine, vyama tawala vyaeleza kuridhika na mapendekezo ya marais baada ya mkutano uliofanyika huko Luanda, Angola. Tumesema Kongo ni sharti iwe nji ya kidemokrasia. Hatutaki Kongo ifanane Angola ambapo rais amefanya dak9 basi, hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Mtu mmoja alifyatuliwa risasi na kuuawa leo nje ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi baada Kenya baada ya jaribio la kumshambulia mlinzi nje ya jengo hilo. Ofisa alimfiatulia risasi mara mbili mshambuliaji katika hatua za kujilinda, baada ya jaribio la kutaka kumchoma kisu mlinzi, kwa mujibu wa polisi wa Kenya. Ubalozi ulithibitisha kwamba hakuna ofisa yeyote wa ubalozi wa Marekani aliyehusika kwenye tukio hilo. Ofisa aliyekuwa karibu na hapo Aliviambia vyombo vya habari vya Kenya kwamba mshambuliaji alitoa kisu chake alichokuwa amekificha ndani ya suruali yake na kumshika mmoja wa maafisa wanaolinda mlango wa kuingilia kwenda eneo la kuomba visa kwenye ubalozi huo. Pia alisema mtu huyo alimchoma kisu ofisa kichwani na kifuani na alijaribu kumnyang'anya bunduki yake kabla ya kuuawa. Msemaji wa polisi nchini Kenya George Kinoti aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba mshambuliaji alifanya tukio hilo la uhalifu peke yake na uchunguzi unaendelea. Marais wa nchi za kanda ya maziwa makuu ICGLR na wale wa jumuia SADC wameunga mkono mkataba wa kisiasa uliotiwa saini mjini Kinshasa wiki iliyopita na ambao unaongeza muda wa rais Joseph Kabila wa DRC kuendelea kubaki madarakani hadi April mwaka 2018 mara muda wake utakapomalizika mwishoni mwa mwaka huu. Marais hao wamezungumzia pia hali ya kisiasa nchini Burundi, Jamhuri ya Afrika ya kati CAR na Sudan Kusini. Kwenye taarifa ya pamoja, marais hao wamelaani machafuko yaliyotokea mjini Kinshasa tarehe 19 na 20 Septemba iliyoipa, na kutaka kuwepo na juhudi kila upande ili kurejesha amani nchini humo. Baadhi ya wapinzani bado wanapinga makubaliano hayo na kusisitiza kwamba lazima rais Kabila ang'atuke madarakani mara muda wake utakapomalizika. Waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Augustin Mahiga alihudhuria pia mkutano huo. Amesema ana matumaini kwamba wadau wa pande zote mbili nchini DRC watakubaliana katika suluhu ya amani na kusema kuwa Umoja wa Afrika na jumuiya za SADEK zinahusika katika kuhankini akikisha maridhiano yanafikiwa. Na kama nilivyosema hapo awali, mtu mmoja amefyatuliwa risasi na kuuawa leo nje ya ubalozi wa marekani mjini Nairobi, Kenya. Mwenzangu BMJ Mridhi ana taarifa ifuatayo. Tukio limetokea leo jioni hii, ambapo uh, inaripotiwa kwamba kuna jamaa mmoja aliyetaka kuingia katika uh, ubalozi wa Marekani hapa jijini Nairobi, eneo la Gigiri lakini alipo uh, uh, zuiliwa kuingia ndani akawa akatoa kisu akitaka kumuumiza yule afisa ambaye alikuwa analinda jengo lile, lakini baadaye maafisa wa polisi wakatokea na akaweza kumpiga risasi. Je, ubalozi uh... ubalozi wa Marekani hapo Nairobi umesema lolote kuhusiana na tukio hili? kupitia mtandao wao wa, wa Twitter wamesema kwamba wanakubali wanathibitisha wa kwamba tukio hilo limekuwepo, lakini wanaeleza wanahabari waweze kufika na kuzungumza na maafisa wa usalama wa Kenya. Na je, serikali ya Kenya au maafisa wa usalama kama unavyosema, wametoa kauli yoyote kuhusiana na hili mpaka sasa? Bado hawajatoa kauli yoyote, na tunafuatilia swala hilo. Ni mwandishi wetu wa Kenya Kenneth Wandera akizungumza kutoka Nairobi. Na bila shaka taarifa hiyo ni taarifa ambayo tutaendelea kuifuatilia kwa karibu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Jeshi la Congo limemkamata mwanachama mwandamizi wa kundi la ugaidi la Democratic Forces for the Liberation of Rwanda ambalo linajumuisha wanachama walioshutumiwa kufanya mauaji halaiki mwaka 1994 nchini Rwanda. Ofisa mmoja wa jeshi alisema leo kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP. Kanali Habiarimana Musebo Sofuni, ambaye alikuwa akiongoza ujasusi kwenye kundi la uasi lilijulikanalo FDLR, alikamatwa huko Rushuru, katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, DRC, alisema msemaji wa jeshi eneo la mashariki ya Kongo Gwilaume GK. Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa kadri zaidi ya laki nane waliwawa na Wahutu wenye msimamo mkali katika mauaji ya halaiki ya mwaka 1994. Wahalifu wengi wa Rwanda walikimbia nchi kwenda Kongo na wamekuwa wakishutumiwa kwa kuzorotesha amani kwenye eneo tangu wakati huo. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amependekeza mfululizo wa kuchukuliwa hatua za kiuchumi ili kuwasaidia Wamarekani weusi ambao kwa mujibu wa kura za maoni zinaonyesha wanamuunga mkono mpinzani wake mdemokrat Hillary Clinton. Katika hotuba ya jana huko Charlotte kwenye jimbo la north Carolina, Trump alieleza mipango itakayorahisishia wajasiriamali wa Marekani weusi kupata mikopo. Trump aliuambia umati mkubwa wa wafuasi wake wazungu kwamba Wamarekani weusi wa wengi wameachwa nyuma. Mapema katika siku hiyo, Trump alikuwa Washington katika sherehe za kukata utepe kwenye hoteli yake mpya iliyo karibu na Ikulu. Clinton alikosoa kile alichosema kuwa ilikuwa ni Trump kuzingatia zaidi biashara zake kuliko kampeni, lakini Trump alisema kulikuwa na ulazima wa yeye kuhudhuria tukio hilo na kusema kuwa mbona hakuna mtu yoyote anayemshutumu Clinton kuhudhuria kwake tamasha la Adele. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia taarifa na habari mbalimbali mbali kutoka kote ulimwenguni. Na kama ulivyosikia awali kwenye vidokezo vyetu ni kwamba uh, baadhi ni kwamba mkutano wa kutafuta suluhisho la amani kwa mizozo inayoendelea kukumba mataifa ya eneo la maziwa makuu umemalizika huko mjini Luanda nchini Angola. BMJ Mrithi amezungumza na katibu mratibu wa kongamano la kimataifa kuhusu mwaziwa makuu, balozi Zakari Muburi Mwita akiwa mjini Rwanda, na kwanza akataka kujua ni maazimio gani yametokea kwenye mkutano huo. Cha muhimu kilichozungumziwa ni kuangalia maswala ya DRC, wakawapa heko serikali ya rais Kabila kwa kutia mkataba na baadhi ya makundi ya upinzani uh, uh, ambayo sasa itakuwa na serikali ya, ya mseto ambayo itaongo, itakuwa na waziri mkuu kutoka kundi ya upinzani na ambayo sasa uh, uchaguzi utakuwa Aprili elfu mbili na kumi na nane. Sasa muda huu uta, utawezesha kuwa, kusajiliwa kwa watu wingi uh, takriban milioni kumi uh, ambao hawajasajiliwa kama wapi, wapiga kura Hela hizi ambazo ni si haba ambazo zitahitajika kufanya hii kazi e, jamii ya kimataifa itasaidia uh, kuchangia. E, pia kongamano hili liliangazia macho masuala ya so Sudani ya Kusini. Hebu kidogo okay, balozi e, kabla kabla hatujaenda Sudani Kusini, hebu nieleze, sijui aa, kama Rais Joseph Kabila mwenyewe ashakubaliana na azma ambayo imetokea kwenye mkutano huo. E, naam mimi naam, naam. E, mwenyewe nilikuwa wiki iliyopita nilikuwa Kinshasa e, ambapo nilishuhudia kutiwa saini e, mkataba huo e, kwa hivyo e, haya yalikuwa mazungumzo ambayo e, serikali ya Rais e, Kabila E, ilikuwa ina, inaongoza na yalikuwa bila shaka yakiongozwa na na waziri mkuu wa zamani wa nchi ya Togo. Kwa hivyo ndio serikali iko katika mstari wa mbele na imekubali kutia saini na baadhi ya makundi haya la kutotia moyo ni kwamba kundi kubwa la upinzani linaloitwa Rassemblement naongozwa na, na waziri mkuu wa zamani Chisekedi e, e, liko nje halikukubali kutia saini haya. Sasa tuangalie Sudani Kusini, najua kwamba mkutano huu uliangalia mizozo mingi tu katika eneo hilo la maziwa makuu. Viongozi walisikitishwa sana na kuzuka tena mapigano katika mji mkuu wa, wa, wa Sudani ya Kusini, Juba. Kuna hofu ya kwamba wapigana ji hawa ambao walikuwa kwenye jeshi walikuwa milishi ya zamani, japokuwa wamepokonywa silaha kwa sasa. Suluhu ya kisiasa isipopatikana, huenda -ma -ma makundi haya yakachangia hali ya ukosefu usalama katika eneo la mashariki wa, -wa, -wa demokrasia ya Kongo. Siku mbili zilizopita, nchi ya Gambia imetangaza azima yake ya kujiondoa kutoka mkataba wa Roma ambayo inaunda mahakama ya ICC. Hii leo, uh, tuna ripoti kwamba ishawasilisha barua yake kwa Umoja wa Mataifa kuhusu azma hiyo. Je, hili lilizungumziwa kwenye mkutano huo. Lahasha, hili swala, swala halikuzungumziwa hata, hata kidogo halikuzungumziwa kabisa. Mzozo wa Burundi je, ulikuwa kwenye ajenda ya mkutano? Naam, naam, mzozo wa Burundi ulikuwa kwenye mkutano. Jumuiya ya Afrika Mashariki ilikubaliwa ndio itakaoongoza mazungumzo ya, ya, ya Wanaburundi wana ni katibu mratibu wa Kongamano la Kimataifa kuhusu Maziwa Makuu. Balozi Zakari Muburi Mwita akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Luanda, mji mkuu wa Angola. Na wakati huo huo basi, siku moja baada ya mkutano huo wa Angola kumalizika, vyama tawala vyasema vimeridhishwa na msimamo wa marais wote wa Sadek na wala wa kanda ya maziwa makuu, lakini upinzani unasema umeshangazwa na msimamo huo, kama anavyoeleza Austel Malivika kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma, Sirile Muhongia, msemaji wa vyama tawala na mmoja wa chama cha PPRD amesema kwamba vyama tawala vimeridhika kuhusiano na msimamo wa marais wa Sadek pamoja na wale wa kanda maziwa makuu baada ya mkutano ya Angola. ni kusema ya kwamba sisi kama vile vuguvugu vugu ya vyama vinavyomuunga mkono Kabila, kwa kweli tunaridhika vizuri sana sababu ndugu kutoka mataifa ya Sadek na ya kila mara tulipopata shida walikuwa wakitusindikiza, na kama wameona Wakongomani wenyewe wamefikia uamuzi wa kuweza kuandaa machaguzi wakiwa nia moja, tunadhani ya kwamba wandugu hao wanastahili kusifiwa na Wakongomani warizike, na usalama, amani, umoja wa nji ubaki imara kwa faida ya watu wote na wakaaji wa nji na hata wa maziwa makuu na wa nji na Afrika nzima hata hivyo, nimezungumza na vyama vya upinzani. Huyu hapa Jean Baptiste Kasekwa wa umoja wa vyama vya upinzani ambavyo havikushiriki mazungumzo, vinavyojulikana kama vile Rassemblement. Tumesema Kongo ni sheti iwe inji ya kidemokrasia. Hatutaki Kongo ifanane Angola, ambapo rais amefanya muda wa miaka makumi tatu na tisa. Huko Uganda rais anafanya miaka makumi mbili na nane na zaidi sana. Kwa inji ya Kongo, yale ambayo rais Kabila amefanya ni tabu na ukosefu wa tumaini kwa wakazi wote wa Kongo. Lakini wanasema ni kwa ajili ya kiusalama katika kanda yote ya maziwa makuu, na lazima nyinyi wapinzani musubiri hadi uchaguzi ufanyike. Kwa nini marais hawa hawaseme kama kunakuwa ukosefu wakati wakongomani wanakufa huko Beni? Marais hawa wana furaha kuona Kongo inaendelea kubomoka. Sasa kwa leo, wanashukuru wakiona wao wanatutawala, ni wao wanataka waamue ni nani atakuwa rais huku kwetu. Na atakuwa waliwali wa jimbo na wanataka Kongo ibaki katika hali hii, na ni kwetu sisi wakongomani kusimama kupinga njama kama hii. Nayo mashirika ya kiraia yasemaje kuhusiana na tofauti hiyo? Etienne Kambale, sisi kama mashirika la raia tunasema hivi, ni ya muhimu zaidi kuzungumza pia na wale ambao hawakushiriki hawa katika mazungumzo wakiachwa nje inaweza kuleta shida nyingi zaidi. Vilevile vile, kuna vyama vingine vya upinzani ambavyo vinamuunga mkono aliyekuwa gavana wa zamani Moizi Katumbi. Mimi ni Gabriel Kolongo. Historia ya Kongo itaandikiwa. Kongo sio Angola, itaandika historia ya Kongo. Raia mwenyewe alipana mamlaka kwa Joseph Kabila na raia mwenyewe atanyang'anya hii mamlaka kufuatana na katiba yetu namna inasema. Ifahamike kwamba hivi sasa kumekuwa na maelewano madogo katika vyama mbalimbali mbali, huku wengine wakiombwa kuwe na mazungumzo thabiti ambayo yataweza kukusanyisha vyama vyote vya upinzani pamoja na vyama vya uraisi. Hussein Malvika, sauti ya Amerika, Goma. Naam, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo idhaa ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia Wakati kikosi cha pamoja kinasogea kuingia kwenye mji wa Mosul nchini Iraq mashahidi wanaripoti kwamba kundi la Islamic State IS linachukua raia kwenye vijiji na kuwatumia kama kinga wakati wanajitahidi kutetea eneo la mwisho kubwa wanalolidhibiti katika nchi hiyo. Hadi sasa operesheni zinazoongozwa na Iraq zimejumuisha kuchukua vijiji kuelekea Mosul kutoka kusini mashariki na kaskazini. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya raia elfu kumi wametoroka makazi yao ndani na kuzunguka Mosul, na kuzunguka kuzusha wasiwasi kuhusu hali zao na uwezo wa kupata rasilimali za kibinadamu. Shirika la kutetea haki za binadamu Human Rights Watch lilieleza wasiwasi wake hii leo kuhusu vikosi vya cordish ambavyo vinachangia kwa kiasi kikubwa katika shambulizi. Mzozo wa kisiasa nchini Venezuela uliongezeka jana Jumatano wakati maelfu ya waandamanaji walipoingia mtaani katika maeneo kadhaa ya mji, na viongozi wa kisiasa wametoa wito kufanyika mgomo mkubwa baadaye wiki hii. Wakati wa maandamano hayo kwenye mji mkuu wa Venezuela, Caracas Katibu mkuu wa chama cha upinzani Jesus Torolba alitangaza mgomo wa saa ishirini na moja siku ya Ijumaa kama sehemu ya kumwajibisha rais Nicolas Maduro kwa jinsi alivyoshughulikia suala la mzozo wa uchumi nchini humo. Takriban watu milioni moja nukta mbili kutoka upinzani Walihudhuria maandamano huko Caracas ambayo inasemekana yalikuwa makubwa kuwahi kutokea nchini humo. Maduro na wafuasi wake pia walifanya mkutano mdogo mjini Caracas hapo jana kabla ya kukutana na baraza la usalama la taifa siku hiyo. Baada ya mkutano huo, Maduro alitoa hotuba kwenye televisheni ya taifa na kutoa wito wa kuwepo na mjadala wa kisiasa na amani nchini humo. Kazi ya ubomoaji imefanyika katika kambi ya wa wakimbizi huko Kalai nchini Ufaransa hii leo baada ya maafisa wa Ufaransa wa usalama hapo jana kutangaza kuwa kambi hiyo inatakiwa kubaki wazi. Wafanyakazi walitumia vifaa vya ujenzi vikubwa na mashine kubomoa na kuangusha makazi hayo yaliyotengenezwa, ambayo baadhi yalikuwa yamechoma moto na wakimbizi hapo jana kabla ya kulazimishwa kuondoka. Yote haya ni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuelekee kule Afrika ya Kati, ambapo mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa yuko ziarani nchini Burundi. Bwana Jamal Benoma amesema kuwa ziara yake imechochewa na ombi la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika juhudi za kuimarisha uhusiano kati ya umoja huo na Burundi. Kumekuwa na mitazamo inayotofautiana kuhusu yanayofanyika nchini humo kufuatia mzozo wa kisiasa nchini humo. Mapema leo mgeni huyo amepokelewa na makamu wa pili wa rais wa Burundi na kuzungumzia azimio la umoja wa Mataifa lililopingwa na serikali la kutuma waangalizi wa haki za kibinadamu nchini humo. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haida la Hakizimana, ametutumia ripoti ifuatayo. Mais cette fois-ci, je suis au Burundi à la demande du conseil de Securité pour renouer le contact là. Ni Jamal Ben Omal, mshauri maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Kimun. Mara tu baada ya kupokelea huko mazungumzo la makamu wa pili wa rais Bwana Joseph Butore, amesema ametumwa na baraza la usalama la Umoja Mataifa katea juhudi za kuimarisha uhusiano kati ya umoja huu na Burundi. Amesema wamezungumzia masuala yote kuhusiana na azimio nambari 2303 la umoja huo la kutuma uangalizi wa haki za binadamu hapa Burundi, ambalo lilizorotesha uhusiano na Burundi na umoja huo baada ya kupingwa vikali na serikali. Msemaji wa makamu wa pili wa rais ameiambia Sauti ya Amerika kuwa Burundi inaomba umoja huo kuwa makini katika maamuzi yake dhidi ya Burundi. Isidore Nhirampewa. Ilikuwa mara tu baada ya kikao cha faraha, akasema kwamba Umoja wa Mataifa pamoja na wafadhili wengine wangetakiwa kuwa makini sana katika kuchukua maamuzi yao, isije ikaonekana kwamba kuna kuonea Warundi. Matatizo tulikuwa nayo, hata leo hatuwezi kusema kwamba kila kitu kiko sawa, lakini Umoja wa Mataifa umepewa wito wa waku, waku, kuangalia Burundi inavyojitahidi inavyo kuboresha hali, basi wajitahidi na wao kuchukua uamuzi ambao hautakuwa unfair. Ziara hii inakuja huku kukiwa taarifa ambazo bado hazijathibitisha kuwa wanajeshi zaidi ya elfu tano wa Burundi waliotumwa kurejesha amani Somalia katika kikosi cha AMISOM watarejeshwa hapa nchini kama moja ya vikwazo vya Burundi inayokabiliwa na mzozo wa kisiasa kwa zaidi ya mwaka mzima. Isidore ea, msemaji wa makamu wa pili wa rais, amesema swala hilo limegusiwa pia katika mazungumzo ya Jamal Benomal na makamu wa pili wa rais. Kuna upande wa jumuiya ya kimataifa wanaofikiri kwamba Burundi tumetuma majeshi kwa ajili ya kutafuta pesa. La sivyo, hawajaenda kule kwa ajili ya kutafuta pesa, kwa sababu kama ingelikuwa hali ya kutafuta pesa kuna nchi nyingine ambazo wangekwenda na wangepata pesa nyingi zaidi, bali wameenda kule kwa ajili ya kuonyesha jumuiya ya kimataifa kwamba Burundi inashukuru sana jinsi ilivyosaidiwa wakati ule ilivyokuwa kwenye matatizo, na ikichangia leo kurejesha amani na kuboresha usalama katika nchi zenye matatizo kwake ndiyo shukrani ambayo inaweza kutoa, sio kwa ajili ya kutafuta hela. Ziara hii ya mwakilishi wa Ban Ki-moon inakuja ikiwa ni takriban mwezi mmoja baada ya Burundi kusitisha ushirikiano wake na ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa kufuatia kile serikali ilisema ofisi hiyo ilikuwa na mchango mkubwa katika kuchapisha ripoti ya uongo juu ya haki za binadamu ambayo ilihusisha mamlaka za serikali kuhusika na ukiukwaji wa haki za binadamu, kukiwa na mvutano kati ya serikali na Umoja wa Mataifa na mitazamo pia ikitofautiana. Aidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika makala ya uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016 tunamulika nafasi ya vijana katika uchaguzi uliopita, ambapo kulikuwa na mwamko mkubwa sana wa vijana kujiandikisha na kushiriki zoezi hilo. Lakini mambo ni tofauti mwaka huu. Je, ni kwa nini? Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka hapa Marekani, Bwana Kennedy Opulkwa kutoka jimbo la Ohio, na kuanza kutaka kujua nafasi ya vijana hawa ilivyobadilika mwaka huu. Ah, nafikiri uhamasishaji wa piga kura umekwepo hata kule nyuma, kwa mfano uchaguzi um, wa mwaka elfu mbili na nne kati ya George W Bush na John Kerry, lakini katika mwaka huu vilevile mambo ya elfu mbili na nne yamejirudia Sababu mwaka huu ni kwamba Democrat pamoja na kwamba wameleta uchumi, yani Barack Obama amerekebisha uchumi wa Marekani. Sasa hivi uchumi wa Marekani uko katika hali nzuri, lakini kuna tatizo la linaloitwa uzalendo wa patriotism. Yani inaonekana kwamba kundi jingine la vijana linajiandikisha wingi kuhakikisha kwamba Donald Trump haingii kulu. Alafu kuna upande wa Republican, vijana wengi wanajiandikisha kuhakikisha kwamba Donald Trump anaingia ikulu ili kurekebisha mambo ambayo Washington wameshindwa kuyarekebisha. Ukumbuke kwamba Donald Trump ni outsider. Tunaposema outsider ni mgombea uraisi anayegombea ambaye haiko connected na Washington. Labda nikiangalia tu upande wa Clinton peke yake kabla ya kuangalia upande mzima wawote, wakati wa mwanzo wa kura za awali vijana wote walikuwa wanaelekea kwa Bernie Sanders, lakini kwa Clinton walikuwa vijana hawaendi. Uh, labda tu ni clarify ni kwamba uh, Hilary Clinton ni mwanasiasa ambaye ana experience ya muda mrefu, amekuwa secretary, amekuwa first lady kama mke wa raisi, vilevile amekuwa first lady wa governor, yani kama mke wa governor wa jimbo la Arkansas kwa miaka zaidi ya kumi na mbili wakati Bill Clinton akiwa ni governor wa Arkansas. Tatizo la Hilary ni ni moja ya ma first lady ambao walikuwa hawapendwi Marekani. Yani wanamwona sio humble kama mjivuni. Sasa Wamarekani wana kitendo ambacho ukiwa mjivuni wanakuwa wakupendelea. Ndo tunarudi mwaka mwaka elfu mbili wakati wa George Bushi na aligo aligo alikuwa anaonekana mjivuni, kwamba anajiona ana akili nyingi ana experience. Bushi anaonekana ni mtoto tu wa rais wa zamani aliyebebwabebwa sasa. Hili ndo tatizo ambalo Wamarekani huo wanazidi akina Clinton kwa ujumla, lakini pamoja na hayo wanaona ni heli sasa waende na Hilari awa waliokuwa wanaenda na Sanders wameona heli waende na Hilari kuliko kumweka Donald Trump ambaye wanaona atakuwa ni mwaribu fu zaidi, iwapo wataamua kumpa adhabu Hilari kwa kumchagua Donald Trump kwa pamoja na kwamba Hilari alikuwa hana apili katika vijana. Ana ile kwamba mimi na mme wangu tulipokuwa ikulu hiki na hiki, watu wakaenda na Sanders ambayo kuwa anaonekana kidogo kama mkomunist eh, maana anataka kuleta yale mambo ya Canada na kuingiani kama usosialisti kidogo, ambao vilevyote na wamarekani walikuwa wanaotilia shaka, lakini pamoja na nao wameona heli waende na hili kuliko kwenda na Donald Trump. Kwa hiyo kwa ujumla, mpango wako unavyouona kuelekea mbele? nafasi ya vijana kwenye uchaguzi huu ikoje? Na bado ipo kubwa, au bado ni ndogo, au itakuwaje? Nafasi ya vijana katika taifa lolote katika uchaguzi huwa ni kubwa, kwa sababu ni wao ndo wanaamua kwamba ni wapya wanakwenda na nchi yao wataipeleka wapi. Vijana wengi hapa Marekani wanajua kabisa kwamba balance of power duniani inazidi kubadilika, especially kwa Vladimir ya Putin, kwa sababu wanaona kabisa Putin kama na, anajaribu kuondoa stability iliyokuwepo, anaturudisha katika vita baridi. Sasa vijana kwa kuangalia hizi mdaaro ambao umekuwa ukienda inaonekana kabisa kwamba Vladimir Putin wa Russia anampendelea Donald Trump kwa rais. Sasa watu hawajui ni kwa sababu ya connection ya biashara au kutokana na kwamba Donald Trump anaonekana ni dhaifu asiye na uzoefu katika medani za kimataifa. Sasa kwa kuogopa hicho na kwa kujua kwamba Marekani lazima iongoze katika dunia leo, sio Urusi, yaani sera za kizamani, vijana wanaona kwamba ni heri waende na Hilary Clinton ambaye kwanza, Vladimir Putin anamwogopa, ana uzoefu kama Secretary of State. ana uzoefu kama First Lady. Alozef kama senator kwaona na kwamba hilo alikuwa sasa, ni dio. Sasa kama ni hivyo, hebu tueleze tu kwa upande wa jimbo kama Ohio ambalo wewe upo hapo, inakuwaje? mpaka sasa na yote haya bado Clinton anapata shida kuwaleta vijana ambao ni wengi katika vyuo vikubwa kama Ohio State na maeneo mengine kuweza kusimama mbele ya Donald Trump. Kwanza Ohio traditional ni ni ni Republicans, ni Republicans, ni uhafidhina ni watu ambao ni conservative wamekwepo kwa muda mrefu, lakini inaweza ikawa inachangiwa zaidi na gavana aliyekuwa hapa huyu Kus, gavana alipochukua hili jimbo, gavana aliyepita Stikland, ambaye sasa hivi anagombea useneta alikuwa kidogo, kazi nyingi katika jimbo hili ameziondoa, amezipeleka majimbo ya Kentucky, Georgia pamoja na majimbo ya ya kama Missouri na Kansas. Sasa hata matangazo yake katika kugombe katika ugombea wa seneta Portland amekuwa akiatumia zidi yake kutokana na kwamba Kusich ndo ni governor sasa hivi hapa mbele ni Republican. Kwa hiyo wanaona kama ni replica kwamba Republican ile ile hapo Ohio kabadilisha sura ya Ohio. Uchumi wa Ohio umekuwa kazi zimekuwa kwa nyingi kwao, hiyo tukipeleka vile vile Republican kule White House kwa mambo katika nchi nzima yatatoa taswira ile ya, ta ya taakisi kama ilivyokuwa Ohio kwa sababu Ohio mpaka Stickland anaondoka, uchumi ulikuwa umeyumba yumba. kwa hiyo wanaamini kwamba Republicans wakiwa Ikulu bado mambo yataendelea vizuri. Alafu katika mambo ya ni watu wa dini kwamba Republicans wanapinga mambo ya abortion, wanapinga mambo ya ushoga, wanapinga. Kwa hiyo ni hiyo inaofanya kwamba Donald Trump bado aongoza. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka hapa Marekani, bwana Kennedy Opulkwa kutoka jimbo la Ohio akizungumza na Sauti ya Amerika. na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Mtu mmoja amefiatuliwa risasi na kuwawa leo nje ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, Kenya, baada ya jaribio la kumshambulia mlinzi nje ya jengo hilo. Ofisa alimfiatulia risasi mara mbili mshambuliaji katika hatua za kujilinda, baada ya jaribio la kutaka kumchoma kisu mlinzi, kwa mujibu wa polisi wa Kenya. Marais wa nchi za kanda ya Maziwa Makuu ICGLR na wale jamhuri wa jumuiya ya, ya Sadek wameunga mkono mkataba wa kisiasa uliotiwa saini mjini Kinshasa wiki iliyopita na ambao unaongeza muda wa rais Joseph Kabila wa DRC kuendelea kuwepo madarakani hadi Aprili 2018. Basi na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Saida, msimamizi Mary Mgawe kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu hapa, basi nikikutakia usiku mwana na usio na bughudha wala purukushani.