Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Jeshi la Congo limemkamata mwanachama mwandamizi wa kundi la ugaidi la Democratic Forces for the Liberation of Rwanda, ambalo linajumuisha wanachama walioshutumiwa kufanya mauaji ya halaiki mwaka 1994 nchini Rwanda. Ofisa mmoja wa jeshi alisema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Kanali Habiarimana Musebo Sofuni, ambaye alikuwa akiongoza ujasusi kwenye kundi la uasi lilijulikanalo FDLR, alikamatwa huko Rushuru katika jimbo la Kivu Kaskazini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, alisema msemaji wa jeshi eneo la mashariki ya Kongo Guillaume JK. Watutsi na Wahutu wenye msimamo wa kadri zaidi ya laki nane waliwawa na wahutu wenye msimamo mkali katika mauaji ya halaiki mwaka 1994. Wahalifu wengi wa Rwanda walikimbia nchi kwenda Kongo na wamekuwa wakishutumiwa kwa kuzorotesha amani kwenye eneo tangu wakati huo. Mtu mmoja alifyatuliwa risasi na kuwawa leo nje ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi, Kenya, baada ya jaribio la kumshambulia mlinzi nje ya jengo hilo. Ofisa alimfiatulia risasi mara mbili mshambuliaji katika hatua za kujilinda, baada ya jaribio la kutaka kumchoma kisu mlinzi, kwa mujibu wa polisi wa Kenya. Ubalozi ulithibitisha kwamba hakuna ofisa yeyote wa ubalozi wa Marekani aliyehusika kwenye tukio hilo. Ofisa aliyekuwa karibu na hapo aliviambia vyombo vya habari vya Kenya kwamba mshambuliaji alitoa kisu chake alichokuwa amekificha ndani ya suruali na kumshika mmoja wa wafanyakazi wanaolinda mlango wa kuingia kwenye eneo la kuomba viza kwenye ubalozi huo. Pia alisema mtu huyo alimchoma kisu ofisa kichwani na kifuani na alijaribu kumnyang'anya bunduki yake kabla ya kuuawa. Msemaji wa polisi nchini Kenya George Kinoti aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba mshambuliaji alifanya tukio hilo la uhalifu peke yake na uchunguzi unaendelea. Vikosi vya Ethiopia ambavyo vimekuwa vikipambana na wanamgambo wa Al Shababu kutoka nchini Somalia wameondoka kwenye vituo kadhaa vya jeshi na kuzusha hofu wanamgambo kurudi na uwezekano wa kukwamisha juhudi za Umoja wa Afrika kuleta uthabiti nchini humo. Jana Jumatano vikosi vya Ethiopia viliondoa wanajeshi wake katika mji wa Tieglu ambao ulikuwa unashikiliwa kutoka kwa wanamgambo wa Al-Shababu hapo Agosti mwaka 2014. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani Donald Trump amependekeza mfululizo wa kuchukuliwa hatua za kiuchumi ili kuwasaidia wa Marekani weusi wa ambao kwa mujibu wa kura za maoni zinaonyesha wanamuunga mkono mpinzani wake mdemokrat Hillary Clinton. Katika hotuba ya jana Jumatano huko Charlotte katika jimbo la North Carolina, Trump alieleza mipango itakayorahisisha wajasiriamali wa Marekani weusi kupata mikopo. Trump aliuambia umati mkubwa wa wafuasi wake wazungu kwamba wamarekani weusi wa wengi wameachwa nyuma. Mapema katika siku hiyo, Trump alikuwa Washington katika sherehe za kukata utepe kwenye hoteli yake mpya karibu na Ikulu. Clinton alikosoa kile alichosema kuwa ilikuwa ni Trump kuzingatia zaidi biashara zake kuliko kampeni, lakini Trump alisema kulikuwa na ulazima wa yeye kuhudhuria tukio hilo na kwamba kuwa mbona hakuna mtu yoyote anayemshutumu Clinton kuhudhuria tamasha la Adele. Wakati kikosi cha pamoja kinasogea kuingia kwenye mji wa Mosul nchini Iraq, mashahidi wanaripoti kwamba kundi la Islamic State linachukua raia kwenye vijiji na kuwatumia kama kinga, wakati wanajitahidi kutetea eneo la mwisho kubwa linalodhibitiwa nchini humo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha Kwa Undani. Karibu msikilizaji wetu katika kipindi cha kwa undani. Leo tunaangalia hatua za mataifa ya Afrika kuto, kutaka kujitoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ya ICC, na serikali ya Uganda kuingia mkataba na serikali ya Jordan wa kuhusiana na Waganda kwenda kufanya kazi nchini humo. Hapa studio mimi ni Khadija Riami. Naam, hapa studio basi ni naye mwenzangu BMJ Muridhi na baadaye katika simu tutakuwa naye mchambuzi Okia Omtata akiwa huko mjini Nairobi nchini Kenya bado hayuko kwenye line lakini tutampata baadaye. Leo hii basi msikilizaji tunaangalia kwa undani hatua ya baadhi ya mataifa ya Afrika kujito, kujitoa katika mahakama ya mataifa ya uhalifu ya ICC. Maamuzi haya yamesukumwa na mambo gani hasa ya msingi? Hilo tutaliangalia baadhi ya mataifa ya Afrika yakiongozwa na umoja wa Afrika uh, yamekuwa yakizungumzia kutaka kujiondoa katika ICC kwa miaka kadhaa hivi sasa, na kila taifa likielezea kuwa mahakama hiyo imeelemea upande zaidi katika kuwashtaki viongozi wa Afrika. BMJ, wewe umekuwa ukifuatilia fuatilia hili swala la ICC katika kupekua kwa undani, je, nini hasa lengo la mataifa ya Afrika na nini lengo la mahakama kuu ya kimataifa? Ni kwamba mahakama ya kimataifa kuhusu uh, ya jinai huko The Hague iliundwa kwa sababu nchi tofauti tofauti zilisema kwamba zinaona haziwezi kuwashitaki watu ambao wametekeleza uhalifu ambao ulionekana kwamba ni ul halifu mwingi, lakini ha ha nchi hizo ndizilionekana hazina uwezo wa kuweza kuwashtaki na kuwafungulia mashtaka na kuwafunga wale wahalifu, hasa wale wa ngazi za sababu walikuwa wakubwa au walikuwa ndio, bila shaka, wengi wakubwa na walionekana kwamba hawezi kudhibitiwa na mahakama za nchi, na hivyo basi, ikawa ni muhimu sasa, kwa nchi kupata uh, kupata kuja pamoja na kusema kuna mahakama ambayo wanaweza kupeleka watu kama hawa na wakafunguliwa mashtaka na iwapo watapatikana na hatia wakafungwa, uh, nje ya nchi zao. Sijui kama labda baadaye utanipa muda, nipe historia fupi kuhusiana na mahakama hiyo jinsi ambavyo iliundwa, ili nadhani itakuwa vizuri, msikilizaji, maanake akisikia mahakama kima ya kimataifa ya uhalifu ya ICC, anajiuliza mahakama hii imetoka wapi? Mahakama hii imeanza vipi? Mahakama hii imekujaji? Ime labda ukimpa kidogo fununu Mfani, msikilizaji atajua mahkama hii imetokea wapi. na, na, nasikia kama tayari kwenye laini ya simu Okia Mtata tumempata, lakini kabla ya hapo sasa, tuangalie historia fupi ya mahakama ya ICC. Historia yake kwa hakika si fupi, ni ndefu, kwa sababu pendekezo la kwanza la kuiunda mahakama hiyo ambayo ingesikiza kesi ambazo ziliwahusu wanasiasa wa ngazi za juu ambao wangeshutumiwa kwa kuwadhurumu wananchi wa nchi zao ilijadiliwa kwa mara ya kwanza karibu, karibu karne moja iliyopita. Haya yalitokea mwaka 1919 katika mkutano ambao ulifanyika mjini Paris Ufaransa, baada ya kumalizika tu kwa vita vya kwanza vya dunia. Na sasa, ingawa mahakama hiyo haikuundwa wakati huo, swala hilo liliwekwa kwenye ajenda tena mnamo mwaka wa 1937 mjini Geneva katika mkutano ambao ulikuwa wa kimataifa na ambao ulitangulia sasa kuundwa kwa Umoja wa Mataifa kama tunavyojua kwa sasa hivi. Sasa mengi yalizungumzwa kwenye mikutano kadhaa kati ya wakati huo na sasa, lakini mnamo mwaka wa elfu tisa mia tisini na nane mkataba kuhusu mahakama ya kimataifa ya jinai Uliku, uli, ambao ulijulikana kama Mkataba wa Roma uliratibiwa na mataifa 120 wanachama wa Umoja wa Mataifa na kikao cha kwanza cha majaji wa ICC kilifanyika pale. Majaji kumi na nane walichaguliwa na kongamano la nchi wanachama mnamo mwezi Februari mwaka wa elfu mbili na tatu na kiongozi wa kwanza uh, Hadija mm, wa mashtaka ya mahakama hiyo anajulikana sana ulimwenguni kote kwa sababu aligonga vichwa vya habari, jina lake Luis Moreno Ocampo. Aligonga sana hivyo vichwa sana, na ni wa asili ya Argentina ambaye alifuatiwa na kiongozi wa sasa wa mashtaka uh, Fatou Bensouda kutoka Gambia, na sasa swali ambalo watu wanauliza sasa mm, na labda utalizungumzia hili mm, ni jinsi ambavyo Gambia imetangaza siku mbili zimepita kwamba inaondoka na Mkuu, anatoka, man, man, Gambia. Anatoka Gambia sasa. Kuna utata hapo. <laughs> Kuna utata bila ya, lakini awali nilizungumza Bwana Omtata nitarudi kwako sasa hivi, lakini awali nilizungumza na mchambuzi Dr. George Kakoti wa chuo kikuu cha Nova Southeastern hapa Marekani. Amekuwa akizungumzia swala hili la mataifa ya Afrika kujitoa katika ICC na nini hasa kinayasukuma mataifa haya, hebu tumsikilize, kwa sababu ICC inachofanya ni kuhakikisha kwamba au viongozi wa hizi nchi especially hizi nchi changa ambazo huwa wa, watu wakiwa madarakani hawataki kutoka madarakani na wanaweza kutumia kila njia kuweza kubaki madarakani. Sasa alikuwa anaogopa ukifanya hivyo, bado hata ukiwa madarakani unaweza ukaitwa kwenye ICC, unaweza ukashtakiwa na unaweza ukashindwa, na kuna athari hizo ambazo zinazotokana nchi yako inaweza akawekiwa vikwazo, ukatokea mambo chungu mzima. Sasa bahati mbaya Kiongozi wa kujitoa katika ICC kwa ni Marekani. Sasa baada Marekani kujitoa kwenye ICC, ha, watu wengine wanasema ah, tunaweza kutoka kwa sababu Marekani haiwezi kusema ah, nyinyi hamfuati taratibu za za kimataifa za haki za kimataifa kwa sababu Marekani yenyewe imejitoa. Kwa hiyo ina, ina-inakuwa ni rahisi sana sasa kwa haya mataifa mengine kusema bwana, sisi hatuoni. Lakini na madai yao ni kwamba hizi ma, hii mahakama imekuwa chukulia zaidi nchi za Afrika ikishinikiza zaidi za mataifa machanga na makosa yanayofanyika kwenye mataifa, mataifa mengine haiyachukuli vizito. Kwa hiyo wananyanyasa wa Afrika, kwa hiyo kwa kutumia kigezo hicho wanakwepa. Lakini kweli wenyewe mi nadhani wanakwepa kwa sababu wana, wanajua wao wakati wakijaribu kukaa madarakani kubaki madarakani wakati mwingine wanakwenda kinyume kwa, kwa, kinyume cha sheria za kimataifa. Bwana Okia Omtata, karibu katika kwa Undani. Baadhi ya wachambuzi wanasema huenda hatua hii ikapunguza nguvu ya ICC katika siku za usoni kutokana na mataifa kadhaa wa kadhaa ya Afrika kuondoka katika ICC. Bwana Omtata, huko Kenya kuna mawazo kama haya? E, hapa Kenya kuna kwangu, unaweza kuangalia kwa tu kwangu kwenyamba yangu, kwa sababu mimi nikiangalia mahakama ya ICC lengo lake kubwa sijawahi kulielewa, kwa sababu kama ni kushughulikia hayo makosa ambayo tunasema ya kufuruga haki za kibinadamu, ya kudhulumu haki za kibinadamu, najua ya kwamba kuna nchi nyingi ambazo zimedhulumu haki za kibinadamu, ambapo ambapo viongozi wao hawajachukuliwa hatua, na hasa ni mataifa ambayo ya yameendelea, na pia unapata ya kwamba unapata ya kwamba haya mahakama pia inatumika vibaya nao watu wa Security Council kwa sababu wengi wao sio memba, lakini wanaisupervise vile inafanya kazi. Wanaweza ukatuma kesi kule, kama ile kesi ya Sudan. Na kwa hiyo mii nikiangalia mahakama hayana uzito wowote. Na hapa Kenya ukiangalia ile fair trial katika katiba ya Kenya na ile na vile mahakama huendesha kesi zao unapata kwamba hayaambatani kabisa. Na kwa hivyo sasa, ni katiba ya Kenya ndio itafanya kazi ama ni katiba hiyo ma hiyo Rome Statute ndio itafanya kazi? kwa, kwa, kwa mfano, mtu anaweza akakushtaki na ukaanza kuwekwa kwenye mahakama na usimjue ni nani, so hiyo tu peke yake inafuruga haki zako kama umeshtakiwa ya kuweza kukabiliana na mwenye amekushtaki, because kwa sababu usipojua mwenye amekushtaki huwezi ukajua vile utajitetea kwa sababu so vitu kama hizo kwenye katiba ya Kenya haziruhusiwi, lakini mahakama ya kimataifa hii mahakama huwa inaruhusu vitu kama hizo, na kwangu mimi naona ya kwamba iko, chi, kidogo iko chini ya ile viwango ambavyo vimewekwa na katiba ya Kenya kulingana na haki za aliyeshtakiwa. Asante na kwa hivyo mimi inakuwa inaharamishwa na katiba ya Kenya na kwa hivyo haina, haina sababu yoyote Kuzikwa kwenye kwenye dola na Kenya. Asante Bwana Omtata, lakini baki hapo hapo kwenye line ya simu, tarudi tena kwako. BM, swala hili la mivutano kati ya mataifa ya Afrika na ICC limekuwa ndio linazungumziwa kila mahali huko barani Afrika. Katika upekuzi wako, unadhani nini kinayasukuma mataifa haya na je, ni nchi zipi ambazo zina kesi Kwenye ICC nchi za Afrika. Lakini naam, asante Khadija, ni, ni kwamba tangu kesi uh, ambayo ilipewa kipaumbele hasa na vyombo vya habari sana uh, kabla ya ile ya Uhuru Kenyatta na naibu wake wa rais kwa sasa, ilikuwa ni ile ya Sudan katika bara la Afrika, na ikawa kwamba al-Bashir, al-Bashir wa Sudan, na na wakati huo wa, wa, viongozi wengine wakiangalia kutoka pembeni waliona kama sasa Uh, ICC imeendelea kulenga bara la Afrika na sasa kesi zikaja zilizomlenga rais wa sasa wa Kenya, Uhuru Kenyatta na na, na makamu wake au naibu wake William Ruto, na sasa vile ambavyo wamekuwa wakienda kwenye mikutano hasa ya Umoja wa Afrika na kusema kwamba hawaoni sababu ya wao kuendelea eh, kukaa katika eh, kuwa wanachama wa mkataba huo wa Roma, nchi zingine sasa zimewafuata na zina, kisa na maana ni kwamba wanasema nchi nyingi sana, uh, zilizo katika mahakama hiyo ambazo kesi zimefunguliwa ni kutoka barani Afrika kama ulivyosema, kwa sababu tisa kati mm. ya kesi kumi tisa nikutoka zake ni kutoka barani ya Afrika. Sasa ni kupe kidogo tu, mm. ya kufikia sasa ni nchi 124 ambazo zimeratibu mkataba wa Roma. Sasa hatujataja hizi ambazo zinajiondoa, maana zikijiondoa takuwa labda mia moja na ishirini. Na baadhi ya kesi ambazo zimefuatiliwa kwa makini hasa na vyombo vya habari ni hiyo niliyosema ya, ya Sudan, Kenya na ile ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Lakini vilevile mahakama hiyo imewafungulia kesi raia wa Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Afrika ya Kati, CAR, mm -hmm. Libya, Mali na vilevile Ivory Coast na, bila shaka mm -hmm. na Guinea na Nigeria na Gabon na Burundi pia ziko kwenye orodha ya nchi ambazo zimemulikwa na mahakama hiyo, na kwa ujumla kesi ishirini na tatu tayari zimefunguliwa na watu sita tayari wameshawekwa korokoroni kufuatia kesi zao kusikilizwa. Basi tutaendelea BMJ. Lakini jaji mkuu wa Tanzania, Mohamed Chande, aliwahi kutoa nasafa kwa mataifa ya Afrika kwamba kabla ya kuamua kujitoa kwenye mahakama hiyo ni vyema wajiweke sawa. Hebu tumsikilize alichosema. E, mwenye haki ya kwanza ni nchi kushtaki, ni haki ya kwanza kuchunguza na ka kwanza kuendesha eh, kesi ni ile nchi kwa sababu ile nchi ndio iliyodhurika eh, watu wengi eh, walioathirika ni wale, wale kwenye nchi. Na mahakama ya kimataifa hata ikiwa vipi itashtaki wachache, eh, tumeona tu kwenye kimba la Rwanda kwamba kwa watu wachache hawafiki mia wameshtakiwa hapa Arusha, lakini Rwanda kwenye watu maelfu. Kwa hiyo ile kwamba nchi ndio iwe ndio ya kwanza yenye haki, nadhani duniani siku hizi hakuna, hakuna, hakuna ubishi. Na huu mkataba wa Roma ndio ulivyotambua e, kwamba ile mahakama ya, ya Hegi kushughulikia kesi ni awamu nyingine, e, kama vile nchi zikishinda au kama hazitaki au kama zina kaidi au kama, kuna, kuna u, uchunguzi wenyewe au, au, au mashtaka yenyewe ni ya kuficha watu wasishtakiwe wasi, e, wasi e, kwamba nchi za Kiafrika lazima ziwekeze kwenye mahakama zao e, bila kuwekeza haiwezekani. E, lazima uweke miundombinu sawa, lazima u, u, u, uweke mitambo inayokubalika ina, e, lazima tuharakishe kesi, namna ya kuendesha kesi zile, e, watu wapate haki zao, mawakili waweze kufanya kazi ndani ya mahakama. Hayo mambo yote nam Bwana Omtata, umemsikia jaji mkuu wa Tanzania akielezea kwamba kabla ya mataifa ya Afrika kutaka kutoka kwenye ICC kuna mambo ambayo wanatakiwa wafanye, waweke sawa taasisi zao za kisheria, mahakama na kila kitu. Je, Kenya umesikia lolote kwamba wana mpango labda wa kuanzisha mahakama maalum ya kushtaki watu ambao walihusika katika mambo yale ambayo kesi zilikuwa zilienda ICC lakini alafu baadaye zikafutwa? Nini ambacho kinaendelea huko nchini Kenya? mimi kwangu ningeona kwamba hizi nchi za kiafrika, kutuseme kama Kenya, tuweze tu kutia maanani mahakama zetu ziweze kuwa na uwezo wa kukabiliana na zile kesi ambazo watu wanawakilisha kule. Iwe tusiwe na mambo ya kusema ati ICC amanini. Kabla ya ICC hizi mahakama zilikuwa, na ICC ni kitu kimekuja juzi kitu na ni kitu kimeletwa na mashirika sio, uh, uh, civil society group. So kwangu mimi naona kwamba kuna changamoto ambazo zinashughulikiwa na tujaribu sana, mimi kama tunaweza tukaboresha msingi wa kidemokrasia, kwangu naona kwamba mahakama yataweza kuwajibika na sio tu kwa wale watu wametenda makosa makubwa. Kuna pia ile haki za watu wadogo ambao wanadhulumiwa, sio hasanajonu wanadhulumiwa kwa njia nyingi ambao wananyimwa haki zao na pia mahakama lazima tuweze kurekebisha mahakama zetu Aru kwa kiwango ambacho kitaweza kutenda haki kwa yeyote yule, awe mkubwa awe mdogo. Kitu muhimu kwangu ni kwamba haki iweze kupatikana kwa mahakama zetu, na hilo halitategemea ICC, kwa sababu hata ukiangalia vile wanafanya uchunguzi wao, vile vile walishughulikia kesi za Kenya, walishughulikia hizo kesi bila umaarufu ambao tungesema ni wa hali ya juu ambayo ungeweza kuleta kuhakikisha kwamba watu wanapata haki. Mara mingi ilikuwa ni kama ni mambo ya kisiasa. Hata ukiangalia v walifanya walifanya ni nani alishtakiwa nini na nini? Unapata hapa Kenya, kulikuwa na wenye walikuwa wanapigania viti, ilikuwa Raila na Kibaki, lakini wadogo wao ndio walishtakiwa kwa mambo kwa ajili ya kisiasa. So, mimi nikiona hiyo sio hiyo sio mfano mzuri. Mahakama ni yale ambayo na, ya, ya haki yanatakana yawe na uwezo wa kukabiliana na yeyote yule bila bila kujali kiwango chake. Na ukiangalia mahakama hii mahakama ya kimataifa hii inajali kiwango cha mtu ama uzito wa dola, ndio maana unapata madola kama hii ya Marekani na zingine haziwezi zikaguzwa nah. Lakini hizi dola zingine ambazo hazina uzito ndio zinafurugwa na zinapelekwa kule. Ningependa kuona mimi kwa, kwangu binafsi sisi watu wa Kenya tuki shughulikia mahakama yetu tuone tukuwa kwamba tunapata mahakimu ambao wana umaarufu wa kutenda haki, kama mambo mengine mengi ni siasa tu. Asante Bwana Mtata. Tuendelea kubaki kwenye laini ya simu BMJ. Swala hili la ICC naona litaendelea kugonga vichwa vya habari, kwa sababu ni swala ambalo linagusa wengi ambao wanataka mataifa ya Afrika yabakie kwenye ICC na kuna yale mataifa ambayo yanataka kuondoka katika ICC. Kwa mfano, baada ya Afrika Kusini kuondoka, nchi ya kwanza kusema kwamba msiondoke kwenye ICC ilikuwa Malawi, pamoja na mataifa mengine ya Afrika yakisema kwamba msiondoke, mbaki kule kule ndani. Kama kuna kitu cha kufanya, basi mrekebishe mkiwa ndani. Hii ni kwa mujibu wa gazeti la Washington Post lakini Rais Yoweri Museveni wa Uganda yeye amekaririwa na gazeti la Mail na Guardian akisema kwamba bora mwondoke huko kwenye ICC, akisema mahakama hiyo haina maana yoyote, na ameyapongeza mataifa yale kwa ujasiri wa kusema kwamba tunataka kuondoka. Leo hii Burundi imewasilisha rasmi barua kwa katibu mkuu wa umoja mataifa kwamba wanataka kuondoka. Lakini kuondoka haya mataifa ya Afrika katika ICC katika pekua pekua yako, unadhani labda nguvu ya ICC itapungua kwa sababu mataifa Afrika, ya Afrika ndiyo yana kesi nyingi zaidi, kesi tisa, na yote yakiamua kutoka, je, nguvu ile ya ICC ambayo ya kuendesha kesi itashuka au kitu gani kitakachotokea? Ni swala ambalo linazungumziwa sana hata hapa Marekani, kwenye magazeti makubwa makubwa. Nikisoma katika gazeti la New York Times, baadhi ya wachambuzi wanasema kwamba sasa kujiondoa huku, manake wameongezeka, kama ulivyosema orodha ya watu uh, nchi ambazo zinataka kujiondoa imeongezeka, lazima kuna athari uh, kwa uh, mahakama hiyo ya ICC na na na kwa sababu iwapo mataifa hayo yataendelea kutokuwa na imani na mahakama hiyo, hivyo basi kujiondoa itakuwa ni vigumu sana kwa maafisa wa mahakama hiyo kuendelea kuonyesha umuhimu wa kazi ambayo wanafanya, na kama alivyosema Okoiti Omtata ni kwamba hawa baadhi ya hawa uh, nchi hizi ambazo ni wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ndio wanafadhili ingawaje si wanachama Uh, wa mkataba huu lakini wanafadhili shughuli za mahakama hii ya ICC, na kwa hivyo, kisiasa na kidiplomasia, hali hiyo huenda ikawa, uh, kuendelea kuwa tete kuliko ilivyo hata sasa. Na vile vile mataifa yanayofadhili shughuli za mahakama hiyo huenda yakataka kutathmini upya iwapo kweli ufadhili ambao wanatoa ama kutu, uh, ufadhili huo unatumika kwa njia ambayo ilikusudiwa. Asante uh, sana BMJ. Naona hili swala basi kwa undani tutaendelea kulifuatilia hili la mataifa ya Afrika kutoka katika ICC, hasa ikizingatiwa kwa leo Burundi ndo hivyo imewasilisha barua rasmi. Napenda kumshukuru Bwana Ukia Mtata kuwa nasi katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani. Leo hii tunazungumzia hatua ya serikali ya Uganda kutia saini mkataba na serikali ya Jordan kuhusu wafanyakazi wa ndani raia wa Uganda kwenda nchini Jordan, wakati Uganda bado imepiga marufuku Waganda kwenda kufanya kazi katika mataifa ya Kiarabu. Katika simu tunaye mwandishi wetu wa Kampala, Kenes Bwire. Hebu tupashe, kinachoendelea nini nchini kuhusu suala hili, hasa ikizingatiwa marufuku ya serikali bado inaendelea? Marufiki ya serikali kweli bado inaendelea, lakini kwa chini tena kuna ile kampuni ambayo imeweza kupewa ruhusa ya kuweza kuwapeleka waganda nje ya nchi hada hasa katika nchi ya Jordan kuweza kutafuta ajira, baada ya kuweka mkataba na kampuni ambayo inaitwa International Maltic, ambayo inashughulika hasa sasa na kushughulikia vijana wanaotoka nchini Uganda kwenda kufanya kazi katika nchi za uharabuni hasa Jordan, na masharti ambayo yanazingatiwa sana ni kwamba watakaopata ajira wawe ni wale ambao wamesoma hadi chuo kikuu na watapewa malipo kuanzia shilingi elfu mia saba kwenda juu kila mwezi, ziwezo ni pesa za Uganda. Na hii kampuni inastahili kuwa na msimamo wa karibu, uhusiano wa karibu sana na hao wanaokwenda kufanya kazi, kuweza kuangalia kila siku wanachofanya na kuripoti kwa wizara ya jinsia na leba ya Uganda kwamba tuliowapeleka wanafanya kazi yao vipasavyo na masilahi yao yanalindwa. Hayo ndiyo matatu makuu ambayo yana ya yamezingatiwa sana katika mkataba, baada ya kuzingatia kwamba wale wanaokwenda katika nchi hizi wanadhulumiwa kijinsia na pamoja na haki zao za kimsingi kuweza kuvunjwa. Hadija lakini sasa mkataba huo pia unahusu nchi ya Saudi Arabia ambayo nayo iliwekewa marufuku kutokana na visa mbalimbali ambavyo vilitokea nchini humo. Ni kweli mkataba huo ulivyosema, eh, unahusisha nchi zote tuseme za eh, ambazo uh, zinajulikana zina kwamba Waafrika wanakwenda kutafuta ajira, lakini ile taarifa ambazo zimechapishwa za ude, upekuzi ambazo zinawekwa dukuduku ni kwamba kampuni hii moja pekee ambayo imeshapewa nafasi ya kufanya hili inahusishwa na vigogo wa kisiasa walio karibu sana na rais Museveni. Ni taarifa ambazo hazijaweza kupekuliwa kwa undani, kilizingatiwa kwamba upekuzi sana wa habari nchini ya Uganda unaweza kuweka wewe mwandishi wa habari katika matatizo. Lakini inasemekana kampuni hii inamilikiwa na mmoja wa ndugu za Rais Mseveni. Sasa inapopewa jukumu kubwa la kuweza kusimamia hii, inakuwa ni maswali mengi yanajiuliza, na vilevile vile inakuwa ni mbona iwe ni kampuni moja kati ya kampuni arobaini na tisa ambazo arobaini na nane sasa zilipigwa marufuku, ikabaki hii moja ne, ni swala ambalo linaweza kupekuliwa labda, lakini kuna uoga kwa wapekuzi BMC, hili tatizo linaonekana halimaliziki kwa sababu limekuwa kizungumzwa kwa muda mrefu mm. Serikali ya Uganda inaweka marufuku inaondoa, inaweka marufuku inaondoa, inaweka marufuku inaondoa, inaweka marufuku inaondoa, inaweka marufuku inapunguza sehemu fulani kwingine inaendelea. Nini ambacho umepekua ukaona kinachoendelea? Nilitaka niseme tu, manake naona hata muda ndo huo unayoyoma, lakini kumbe tatizo hili sio Uganda peke yake, limekuwa eneo nzima hilo, manake hata katika nchi ya Kenya, serikali wakti fulani imepiga marufuku kabisa maajenti kufungua ma, ma, ma, afisi za maajenti ambao wanasema wanapeleka wasichana kule na, na, na kama vile Januari mwaka mwaka jana, viongozi wa kisiasa wakiwemo maseneta walitaka juhudi za kuwachunguza majenti hao ziongezeke, ili kupunguza hali hii. Imekuwa ikigonga vichwa vya habari kila pahali eh, hasa nchi ya Kenya na sasa Uganda. Kwa hiyo tatizo hili naona haliishi sasa hivi, naona litaendelea kwa muda mrefu, kwa sababu sasa hivi Bwire tumepata habari kwamba inakadiriwa kuwa takriban in waganda elfu kumi wanafanya kazi nchini Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu, Qatar na Kuwait kama walinzi wafanyakazi wa ndani, madereva na watunza fedha kwenye maduka ya vyakula na migahawa mbalimbali mbali. Lakini bado wanaendelea kupata matatizo mbalimbali mbali. Na tatizo hili halipo tu kwa wafanyakazi wa Uganda wanaokwenda kwenye nchi za Kiarabu lakini pia lipo kwa wafanyakazi wa Uganda ambao wanaenda katika nchi jirani, linaendelea kuwepo. Kwa hiyo naona tatizo hili tutaendelea kulifuatilia zaidi. Asanteni sana Kenneth Bwire, mwandishi wetu wa Kampala. Mwenzangu hapa studio ni BMJ Muridhi pamoja na msimamizi wa matangazo haya Mary Mgawe na mzalishaji wa matangazo haya Aida Issa na msaidizi wake Saida Hamdun. Usikose kujiunga nasi tena katika matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni mtangazaji wako Khadija Riami nikikuaga kutoka Washington, jiji kuu la Marekani.