Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni Oktoba 28 mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express utasikia kwamba watetezi wa haki za binadamu na wananchi wa kawaida nchini Kenya walalamikia huduma duni kutoka idara ya polisi unakuwa harassed kwa sababu ya kule ku reveal haya mambo. Kama hivi majuzi vile tulifuatilia tuli, tuli hii kesi ya subchief, sasa tulipatwa mpaka certificate yetu ikachukuliwa. Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na mimi ni BMJ Muridhi. Vile vile katika VOA Express hii leo utasikia makala ya jicho letu, ambapo mmoja wa watumiaji wa madawa ya kulevya anaelezea changamoto alizozipata siku za nyuma. kutokana na changamoto nilizopitia kutoka katika madawa ya kulevya ko kwa, kwa wakati ambao nimeweza kuacha kukaa safi, ni sehemu ya kumwimbia Mwenyezi Mungu. Basi kwa hayo na mengine, tega sikio katika VOA Express hivi sasa, dakika 30. Lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa kwako na BMJ Muridhi Takriban wanajeshi 83 wa Nigeria hawajulikani walipo tangu kundi la Kiislamu la Boko Haram kushambulia kituo cha jeshi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Gazeti la Premium Times la Nigeria limeripoti na kuwakariri maafisa waandamizi wa jeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wanajeshi hao walishindwa kujibu mashambulizi na hivyo kuamua kukimbia kwa sababu Boko Haram walikuwa na silaha nyingi zaidi. Maafisa wa jeshi wakizungumza katika misingi ya kutotajwa majina yao kwa sababu hawana idhini ya kuzungumza na vyombo vya habari wamesema ari pia imekuwa chini mno miongoni mwa wanajeshi kwa sababu wanapewa mgao wa chakula wa chakula mara moja kwa siku, na fedha za kujikimu zimeibwa na makamanda wao, gazeti hilo limesema. Msemaji wa jeshi Kanali Sani Kukasheka Usmani ameripotiwa wiki iliyopita akisema kwamba baadhi ya wanajeshi hawajulikani walipo na kumi na tatu wamejeruhiwa wakati wa shambulizi la waasi mnamo Oktoba 17 kwenye kijiji cha Gachigar kwenye mpaka wa Nigeria na Niger. Makundi ya waasi nchini Siria yamesema kuwa yameanza kutekeleza mashambulizi katika mji wa Alepo katika juhudi za kuchukua eneo linaloshikiliwa na serikali mashariki mwa mji huo ambao umegawanyika. Shirika la haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lilisema leo Ijumaa kuwa mabomu yaliyolipuliwa na waasi katika eneo la magharibi mwa Alepo yaliua raia kumi na watano na kujeruhi wengine mia moja. Hakuna habari zaidi ambazo zimetolewa. Jana Alhamisi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun alitaka uchunguzi ufanywe dhidi ya mashambulizi ya angani ambayo yalilenga shule nchini Siria na kuua takriban watu thelathini, wengi wao wakiwa watoto. Rais wa Marekani anayeondoka Barack Obama na mkewe Michelle Obama wamemfanyia kampeni kwa hamasa mgombea wa urais wa tikiti ya chama cha Democratic Hillary Clinton jana Alhamisi. Obama mke wa Obama aliungana naye Bill Clinton E katika jimbo la North Carolina ambako waziri huyo wa zamani wa mambo ya nje na mpinzani wake wa chama cha Republican wanaonekana katika ushindani wa karibu, e kwa idadi ya watu wanaounga mkono azima zao za kuwa rais wa Marekani. Donald Trump alikuwa Ohio kuwarai wapiga kura kwenye jimbo hilo ambalo lina ushindani mkubwa wa kisiasa na huku kampeni zikiingia mkondo wa mwisho. Clinton anaonekana kuongoza, lakini kura nyingi za maoni hazimwonyeshi akimshinda kwa mbali sana Trump kwenye majimbo kadhaa yenye ushindani mkubwa. Hii inamaanisha kuwa si rahisi kubaini ni nani atakuwa mshindi, na hivyo basi kuwabidi wagombea hao wawili kuendelea kujipigia debe kwa njia zote wanazoweza. Meya wa mji mmoja huko Ufilipino ambaye alikuwa amemshutumu hadharani Rais wa taifa hilo Rodrigo Duterte kwamba alikuwa anahusika na, na biashara ya madawa haramu amepigwa risasi na kuuawa hii leo na polisi. Meya Samsudin Dimakon wa mji wa Datu Sawi Ampatun amba, pamoja na watu wengine tisa, waliuawa wakati wa makabiliano ya risasi na polisi. Taarifa za vyombo vya habari zimesema kuwa walikuwa kwenye msafara wa meya huyo na kuanza kuwafyatulia risasi polisi katika kituo cha kufanyia upekuzi cha barabarani kilicho katika mji wa Makilala, jimbo la kaskazini la Cotabato. Superintendent wa polisi wa eneo hilo Romeo Galgal Junior Alisema kuwa polisi walikuwa wanafanya operesheni halali ya kupambana na mihadarati, lakini waliolengwa na operesheni hiyo wakaanza kufyatua risasi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa zimepiga kura ya pamoja kupitisha hatua ambayo huenda ikapelekea kupigwa marufuku silaha za nyuklia. Jana Alhamisi, kamati ya umoja huo kuhusu upunguzaji wa silaha na usalama wa kimataifa ilipiga kura ya kuidhinisha azimio hilo ambalo linataka mashauriano kufanyika kuhusu mkataba mpya utakaopiga marufuku silaha za nyuklia licha ya upinzani kutoka kwa mataifa yaliyo na silaha hizo. Mkurugenzi mtendaji wa kampeni ya kimataifa ya kutokomeza silaha za nyuklia Beatrice Finn alisema kuwa mkataba huo hautamaliza kabisa silaha za nyuklia kwa siku moja, lakini utaweka mikakati thabiti, viwango vipya vya kimataifa vya kisheria ambavyo vitafanya haramu kuwa na silaha hizo na kuyalazimisha mataifa yalizonazo kutozitumia. Fin aliitaja kura hiyo kama ya kihistoria ingawaji itakuwa kibarua kigumu kuyashawishi mataifa yaliyo na silaha hizo kuzitokomeza. Na ni hayo tu kutoka hapa katika habari ambazo tuko nazo hii leo alasiri, ya leo. Unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. VMJ, basi leo tunafuraha kweli kweli. <laughs> <Lela>. hapa <studio>. <laughs> kwani <laughs> Mambo ni mengi, mambo haswa. ni mengi kweli mkamiti <laughs> na ni vizuri kwamba wasikilizaji wetu wanaendelea kuenjoy wakati tuko na show ya VOA Express. sisi tuna nini sasa hivi? mm -hmm. Basi sasa hivi tunaelekea nchini Kenya ambapo, uh, tume ya kitaifa ya utetezi wa haki za binadamu nchini Kenya inaendeleza vikao vya umma kutathmini ukiukaji wa haki za binadamu na ukosefu wa usalama nchini humo huku lawama zikiongezeka za ukosefu wa uwajibikaji na utumiaji mbaya wa mamlaka miongoni mwa maafisa wa utawala wa polisi. Mwandishi wetu wa VOA Express Amina Chombo na ripoti ifuatayo. Watetezi wa haki za kibinadamu nchini sawia na wananchi walalamikia huduma duni na vitisho kutoka kwa maafisa wa utawala na polisi kufuatia juhudi zao za kufuatilia mauaji ya kiholela yanayotekelezewa wananchi wasio na hatia. Wakizungumza katika vikao vya umma vya tume ya kitaifa utetezi wa haki za binadamu KNCHR, kukusanya maoni kuhusu ukosefu wa usalama na madhara yake katika haki za binadamu, watetezi hao wamesema kuwa licha ya kesi hizo kujulikana na kupigwa ripoti katika vituo vya polisi, hakuna linalofanyika. Mohamed Mwakuyala wa shirika la kijamii la Mkombozi katika eneo la Lungalunga, mpaka wa Kenya na Tanzania, amedokeza kuwa kwa miaka mitatu iliyopita, zaidi ya watu 40 wameuawa kufuatia mizozo ya ardhi na tuhuma za uchawi, uamuzi wa machifu kuhusu kesi hizo ukichangia. Almost 90% ya hivyo vifo hao watu walikuwa na kesi zao katika afisi hiyo ya chifu <laughs> lakini aidha kwa kucheleweshwa ama kwa kupeana uamuzi mbaya, ambao unachangiwa na ufisadi ambao unasababisha sasa chifu akuwe kama mchochezi, mwisho watu wanauana na hii inafanyika kwa mfano, chifu anaweza kuamua kesi, lakini baadaye akamfata tena mlalamishi akamwambia ile kesi imeenda namna hiyo kwa sababu wewe hukuja vizuri. Mwakuyala akizungumza mbele ya jopo hilo la makamishna Kense Char na wale waliofuatilia utendekazi wa polisi nchini, akariri kuwa kama shirika wamekuwa wakipokea vitisho kwa kufuatilia kesi za ukiukaji wa haki za binadamu ikiwemo unajisi na ubakaji. Unakuwa harassed kwa sababu ya kule ku reveal haya mambo kama hivi. Majuzi vile tulifuatilia tuli hii kesi ya subchief sasa tulipatwa, mpaka certificate yetu ikachukuliwa kwa sababu tuache kusema, na kuna ujumbe ulitumiwa wa chairman wangu akaambiwa, wewe unajua una kuongea maneno ya watu, tutakumaliza. Naye afisa wa kushughulikia matukio katika shirika la Haki Africa Francis Auma akinukuu ripoti ya shirika hilo watu 81 wameuawa na wengine kupotea kiholela mikononi mwa polisi kati ya mwaka 2008 hadi 2014, wengi wakiwa vijana wanaoshukiwa wa kuwa wanamgambo wa Alshababu au makariri. Kuwa wamekuwa wakipokea arifa za watu kupotea kimujiza kutoka kwa ndugu na familia, huku kukiwa na usaidizi duni kutoka kwa polisi. Wengi hujitambulisha na uje na mafunduki, lakini huwa ni plan, na tukiuliza vizuri wanasema wanaelezea familia tufuateni the nearest police station, lakini ukifika polisi regular wanasema hatuelewi kama hiyo, sisi si kitengo chetu, hiyo ni ATPU ukienda akijui karipotini sasa ni kirima goji goji kirima tume. Hiyo inaendeleza vikao vya umma katika pwani ya Kenya ambayo ripoti mbalimbali zimeonyesha ukiukaji wa haki za kibinadamu unaoambatana na ukosefu wa usalama tayari walifanya vikao hivyo kaskazini mwa Kenya. Kutoka Mombasa, ni Amina Chombo, VOA Express South America. Na msikilizaji, basi tukiwa bado huko huko nchini Kenya, siku chache tu baada ya rais Kenyatta kuwakemea vikali maafisa wa idara kuu katika serikali yake kwa kuzembea kuchukua hatua za haraka kukabiliana vilivyo na zimu la ufisadi, leo katika kile kinachoonekana kuwa kuongeza juhudi za kupambana na ufisadi, maafisa wa tume ya kupambana na ufisadi nchini humo wamevamia ofisi za maafisa wakuu katika wizara ya afya kupata stakabadhi muhimu zitakazowaelekeza kuchunguza sakali la ufisadi yenye kima cha bilioni tano iliyoibuliwa baada ya ripoti za uhasibu kubaini tatizo hilo. Huku hayo yakiendelea, basi chama cha wauguzi nchini humo kimeamuru serikali kuwachukulia hatua wa maafisa wanaotuhumiwa kuhusika katika ufisadi huo, la sivyo kitaanza maandamano kote nchini humo. Taarifa zaidi na Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Rais Uhuru Kenyatta amekuwa akiwasuta baadhi ya maafisa wakuu katika idara za serikali kwa kutokaza kamba dhidi ya ufisadi ambao umekuwa ukidemaza juhudi za maendeleo. Haya yakidhihirika katika mkutano wa kilele kutathmini utendakazi wa serikali yake. IG na DCI, semeni ni nini mwekosa, ambayo imewazuia kuprosecute. DPP, sijui kama yuko hapa Oh, eh, ndio huyu eh. Basi sema na wewe ni nini imekosa eh, tukupatie eh, ndio Wakenya wasiseme mimi nalinda. Ay, mimi silindi uf, ufisadi. Ni nyinyi mmeshindwa kufanya kazi yenu, na hivyo ndivyo dunia ilivyo. we wako wewe, eh, ulinisimamisha hapo mbele ya bunge nikafuta mawaziri na nani ambao sasa wananilaumu, wengine wana campaign against me na wewe ndio uliniambia hii watu wako, mpaka wa leo this is two years, hujaniambia where their guilt is. Wewe jamani, makosa yangu ni nini? na leo katika harakati za kukabiliana vikali na ufisadi nchini, maafisa wakuu katika tume ya kupambana na ufisadi nchini EACC wamevamia ofisi za maafisa wa ngazi za juu katika wizara ya afya hapa jijini Nairobi kutafuta stakabadhi muhimu zitakazowaelekeza kufanya uchunguzi kuhusu sakata ya bilioni tano iliyovumbuliwa na gazeti moja humu nchini. Ukaguzi uliofanywa hivi majuzi ulibaini kuwa shilingi bilioni tano zimevujwa na baadhi ya maafisa wa wizara ya afya. Katika ripoti hiyo, mfumo wa usimamizi wa fedha almaarufu IFMIS ulifanyiwa ujanja na hivyo basi kulipwa watu binafsi pamoja na makampuni kinyume na sheria za kutoa zabuni. Naibu mkurugenzi mkuu wa tume hiyo ya kupambana na ufisadi Michael Mubea aliyeongoza operesheni hiyo leo asubuhi, anasema tume hiyo imepata stakabadhi muhimu na hivyo basi itaendelea kufanya uchunguzi. We have tumemwandikia waziri kuitisha stakabadhi zinazoelezea baadhi ya kampuni ambazo zimetajwa sana katika ripoti. Lengo kuu la kamati maalum ni kukusanya stakabadhi zote muhimu ili zipatikane leo ama kesho. Kwa hivyo kamati hii itajitahidi kuhakikisha stakabadhi zote zinapatikana. Hayo ya kijiri. Chama cha wauguzi nchini chini ya usimamizi wa katibu wao mkuu Seth Panyako kimetishia kuandaa maandamano kote nchini iwapo maafisa hao wakuu waliohusika katika sakata hiyo hawatang'atuka ofisini mwao. Sisi tunaanza majadiliano kwamba kama hawatang'atuka, tutaanza maandamano na tutafanya mgomo. Tutaitisha chama cha KOTU, tutaitisha vyama vya wafanyakazi hapa nchini Kenya kufanya maandamano na kusimamisha sekta zote za uchumi katika taifa hili, maana sasa ufisadi maalum umefikia sisi kama viongozi tumechoka na ni lazima tuchukue hatua kali ya kupambana na hawa wezi. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, nasikia sasa DC. chini kwa chini ngoma <laughs> inaingia pale. Namuona Aida Isa ako chonjo kabisa, kutuletea ngoma hii uh -huh. lean on me. Na ni nani amecheza? Ni Rema na Makula. Msikilize basi, lean on me <mucho> bara kabisa ni mwanamuziki Rema na Makula kutoka kule upande wa Uganda. Wimbo ni linon m anasema sitakuacha mkamiti. Kuna jamaa msikilizaji mmoja ameniandikia an ujumbe kupitia Facebook, anasema mm -hmm, kule Nairobi wanafurahi sana leo ikiwa Friday na wamepata mshahara <laughs> na ulikuwa unanitajia kwamba leo ndio watu wengi wanalipwa, wanafurahia sana ngoma kama hizi, nyakati kama hizi mm -hmm, ni Ijumaa ya mwisho wa mwezi wa Oktoba. <laughs> Haya basi, msikilizaji, sasa, kama unavyofahamu tena, mambo ya wikendi ndio hivyo yanaanza. Vilevile hapa VOA Express tunapenda kukuhabarisha tahadhari za wikendi, na sasa tunaelekea katika tahadhari za wikendi. Tunaye msikilizaji wetu kutoka Kenya akitupa tahadhari kama ifuatavyo: tahadhari yenye inatoa kwa wakati huu haswa, kuna tabia ingine imekuja na Wakenya wale mataikun wanaunda party, si unasia, sijui sexy party whatever wapi ambazo zinaita wale watoto wachanga, they go there, wanawa exploit wanawafanyia mambo mabaya. Kilio pati pati inajulikana ni ya kusherekea jambo fulani, lakini zenye tumeona zikiundwa wakati huo wa aswaswa hapa pwani si pati, ni mahali pa kukuzanyisha vijana, watoto wa umri wa chini, kufanya mambo ya kingono, kutumia miandarati, kwa sababu pia hao wauza miandarati wametambua ya kwamba hao wachanga ndio watakuwa watumizi wa pesa kesho, na tusipowaingiza kutumia mali yetu kesho yake hatutakuwa na soko. Kwa hivyo lazima watafute mbinu ya kuingiza kwa soko mdogo mdogo, by the time wanapaswa wanaanza kupata mapeni, wanajua wana soko wao. Hiyo ndio maana tunasema hizo beach parties zote x. Kama unataka kufanya beach party, kuja unieleze, beach party ni ya nini? Kuja uniambie, party unafanya ni ya nini? Unasherehekea nini? na umetimiza mikakati migani? Na mi nikuambie, kama wataka kuifanya A B C d, nao usifanye. Juzi tumekuwa tumepinga ile ilikuwa ifanyike Mombasa, wakatimiza wenye walikuwa wanapaswa wafanye na wakaweza kuenda kufanya pati yao, lakini kukawa lazima kukuwe na polisi. Polisi walikesha hapo wakiangalia kama kuna mambo yenye hayambatani na sheria pale. Wewe ukifanya mambo yako pale, unakamatwa mara moja. Tukianza na hizi matatu za pwani haswa, hizo zilikuwa chafu. Saa hizi ukienda kwa matatu ukiingia, at least unaona kulikuwa na TV iling'olewa. Tuliweza kuzimua zote kwa sababu walikuwa wameanza kuharibu watoto wa shule. Hizo sinema hata huwezi jua zinaingianga vipi. Wengine wanaenda wanadownload kwa nyumba alafu wanal... ule anataka ndio wanampea. Tumeweza kunyorosha hiyo soko hapa at ukitembea hapa mtaani kitambo ulikuwa unapata tu zikiuzwa hadharani, lakini saa hizi hata kabla uziwe moja kama hiko, unaweza chukua muda mwingi sana ukiomba. At least naweza sema kuwa soko imekuwa na safi kidogo, lakini hatujafika bado, safari ipo. Hizo zinema za ngono za nini za nini tuweze kuindua hizo, sio maadili ya Kenya Ma. na Kenya ijakubali mambo kama hayo. Sasa basi tunaelekea jijini Dar es Salaam, Tanzania, kwake Rahabu Fredi katika jicho letu. Ninakualika kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, leo hii hapa nipo na Marin Mombek, aliwahi kushiriki kwenye VOA Express na kutueleza jinsi alivyochukua hatua na kuachana na matumizi ya dawa za kulevya. Sasa Marini ni mwalimu wa kwaya nini kimemsukuma huko? Kutokana na changamoto nilizopitia kutoka katika madawa ya kulevya ko, kwa wakati ambao nimeweza kuacha kukaa safi, ni sehemu ya kumwimbia Mwenyezi Mungu, kwa sababu hata uponyaji huu wa kuacha madawa ya kulevya ni mkono wa Mwenyezi Mungu. Ndio, unaonaje kwa sasa katika maisha yako haya mapya na ukiwa umejikita kiimani zaidi? Aa, maisha mapya mi nayafurahia, nayafurahia sana kwa sababu maisha ya madawa ya kulevya ni maisha ya, ya upotevu. Kwa hiyo sasa mtu ambao, ambao anaweza akaacha madawa ya kulevya rahisi zaidi, anaweza akatakiwa kuchagua njia ya maisha mapya ambao hasa ni maisha ya kiroho. Kwa kutokana na maisha ya kiroho ambao ndo maisha nayoishi mimi e, kutokana na kazi ambayo unaifanya ya kumtumikia Mungu inakuwa rahisi zaidi kunifanya mimi niweze kuishi maisha ya kiroho kwa kumwimbia Mwenyezi Mungu, na inani, inani sustain zaidi kukaa katika, katika maisha bila kutumia, kwa sababu nakapojiweka katika hali ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kumtukuza Mwenyezi Mungu ni hali ambayo hainirudishi mawazo katika utumiaji. O, mara nyingi nakuwa nimejikita katika ku, ku, kujiweka bize kufikiria shughuli za maisha ma, mazuri zaidi na sio ya kutumia madawa wakati ule tulivyozungumza ukaniambia pia unatafuta shughuli ya ku, kuingizia kipato. Sasa umekuwa ukifundisha kwaya, kuna chochote kitu kidogo unapata? Uh, of course uh, napata sio sana, lakini kwa sababu hii ni utume, nachofanya ni utume. Kwanza ni shukrani zangu kwa Mwenyezi Mungu kuweza kufika katika nafasi hii, kwa sababu maisha ambayo nilikuwa naishi ni alikuwa ni tofauti kabisa na maisha ambayo anaishi sasa hivi. Kwa hiyo kutokana na kuacha madawa kulevya na kutana na watu ambao wana mtazamo mpya wa maisha, wanaishi maisha ya kiroho, wale watu wananisaidia kwa kweli. Napofundisha kwaya ya, kuna watu ambao tunaimba nao kwaya wananijali. Wao wamenipangia chumba, chumba nachoishi ni mazao ya kwaya nao fundisha. Pia wananipatia hela ya kula kila siku napofundisha zoezi, wananipatia pesa kadhaa za kuweza kunisustain maisha, wakati huo unatafuta kazi, kwa sababu nina profession zingine tofauti na, na za kwaya Aha, kwa hiyo pale utakapojaliwa kupata kazi sasa nyingine kwa ile taaluma yako yeye, Marini ni benka, alikuwa akifanya shughuli zake benki, utaachana na mambo ya ualimu wa kwaya? Ah, hiyo siwezi kuwacha, ni kutokana na kazi ambayo wameifanya Mwenyezi Mungu kwangu mimi, kunibadilisha kwa sababu mimi nilikuwa ni mtu wa mataifa kwa hiyo kurudi mpaka kuwa katika hali fulani ya, ya maisha ya kumtukuza Mungu kupitia kuimba ni kitu ambacho mimi siwezi nikaachana nacho, hata kama nitapata kazi yangu ambayo ni professional. Ni kuimba mara nyingi wakati tunafanya mazoezi jioni, kwa hiyo lazima muda wa jioni niweze kuja kujumuika na wenzangu ajili ya kuendelea kazi ya kumtukuza Mwenyezi Mungu. Kwa kuwa ni mwalimu wa kwaya kwa sasa, Marine, basi ni vyema ukatuimbia japo kidogo tu kwa leo. Heri taifa, ambalo Bwana ni Mungu wao, ambalo Bwana, ni Mungu wao. Shukrani, Marine Mombek, na kila la heri katika hatua zako za kuweza kumrudia Mwenyezi Mungu na kuachana kabisa na matumizi ya dawa za kulevya. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Yote haya msikilizaji, ni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA Express. Na sasa ni ule wakati ambapo watu tunaangalia ni yapi yamekuwa yakivuma kwenye mitandao. Mkamiti ananiambia kwamba kuna mengi. Mkamiti, twende kazi. Asante sana BMJ, mridhi taarifa iliyosambaa kwenye mitandao ya kijamii kwenye Facebook ni kuhusu tukio la mgonjwa mmoja huko nchini Kenya ambaye amefariki kwenye hospitali ya rufaa ya kaunti ya Bungoma baada ya kusubiri huduma za kiafya akiwa kwenye mstari kwa saa nne. Basi kufuatia tukio hilo S Kamau ameanza kwa kusema poleni ndugu na jamaa wa mgonjwa aliyetutoka, lakini inaonyesha namna hospitali za Kenya zinavyopuuzia wagonjwa. Omboro anasema kama madaktari wanagoma unategemea kitu gani kitakachofuata? Angalau tukio hili tumeambiwa, yapo mangapi hatujaambiwa. Bila shaka hilo ni suala ambalo linasikitisha sana, nafikiria Mm -hmm. Basi wengi wameendelea kusema, ninasoma ujumbe wa Sosioma anasema, inasikitisha sana kuona mgonjwa anafariki akiwa kwenye mstari kwa kusubiri huduma. Yaani hakukuwa hata na wauguzi wa dharura wamsitiri maradhi yake kabla ya kifo kumfika. Njoroge anasema ndio maana siku zote naisifia serikali ya Magufuli wa Tanzania na msemo wa hapa kazi tu. Jirani zetu wamesonga mbele katika huduma za afya hivi sasa. Huyu anaizungumzia nchi ya Tanzania. Wanjala anasema kwa mtazamo wangu wa uguzi, waliokuwa zamo ni vyema wawajibishwe. Na katika habari nyingine ni kuhusu kampeni za uchaguzi mkuu hapa Marekani ambao unatarajiwa kufanyika Novemba 8. Mgombea urais Donald Trump wa Republican na Hillary Clinton wa Democratic wapo kwenye kampeni katika majimbo muhimu ili kuhakikisha kila mmoja anapata ushindi kadri awezavyo. Kwenye Facebook, Michael Sims anasema sina mvuto na wagombea wote, lakini lazima nitumie haki yangu ya kupiga kura. Sophie K yeye ameandika Mambo yapo moto, Hillary na Mrs Obama wamepiga kampeni ya aina yake kwa vijana na watu wa rika zote. Basi hivi sasa tunarudi kwake BMJ Muridhi kwa muktasar wa habari. Mkataba wa kihistoria umeafikiwa kuhusu ujenzi wa hifadhi kubwa zaidi ya viumbe wa baharini katika bara la Antarctica. Baada ya miaka mingi ya mzozo wa kidiplomasia, Russia ilibadilisha msimamo wake wa muda mrefu wa kupinga hifadhi hiyo wakati wa mkutano wa kila mwaka kuhusu uhifadhi wa viumbe vya baharini uliofanyika mjini Hobart, Australia. Takriban wanajeshi 83 wa Nigeria hawajulikani walipo tangu kundi la kiislamu la Boko Haram kushambulia kituo cha jeshi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Meya wa mji mmoja nchini Ufilipino ambaye alikuwa amemshutumu hadharani rais wa taifa hilo, Rodrigo Duterte, kwamba alikuwa anahusika na, na biashara ya madawa haramu, amepigwa risasi na kuuawa leo na polisi na rais wa Marekani Barack Obama na mkewe Michelle Obama wanamfanyia kampeni kwa hamasa mgombea wa tikiti ya Democratic Hillary Clinton. Na msikilizaji, basi muktasari wa habari ndio unatukamilishia VOA Express kwa hivi sasa. Tunakushukuru sana kutusikiliza alasiri ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo, ambapo tutakuwa na live kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi alikuwa Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunakutakia alasiri tulivu.