Mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha hapa studio mimi ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni BMJ Muridhi. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ambapo uh, leo kama mnavyojua ni siku ambapo huwa tunakuletea live talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 FM Equator huko Kisumu na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi, na vile vile katika masafa mafupi na na katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya hivi sasa. Serikali ya Kenya yashutumiwa kudhulumu haki za raia na vilevile vile tuta kujuza zaidi kuhusu kampeni za uchaguzi zinazoendelea hapa Marekani, na katika live talk hivi leo tutazungumzia uwepo wa China katika eneo la maziwa makuu huko Afrika Mashariki. Basi, msikilizaji, jumuika nasi kwa dakika 60 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ambayo yanasikika pia kwa njia ya mtandao wetu wa www voa swahili com. Iwapo unataka kushiriki kwenye live talk, tupigie hapa studio, ukianza na plus 202 619 3151. Ninarudia, iwapo unataka kushiriki, basi tupigie simu katika nambari yetu ya hapa studio ukianza na alama ya plus 2026193151. Lakini kwanza, ni habari za dunia zikisoma kwako na BMJ Muridhi nam. Ni kama mlivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba nchi ya Afrika Kusini na Burundi zimewasilisha barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa za azima ya kujiondoa kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC. Nchi ya Gambia pia imesema itafanya hivyo, lakini wakili wa uhalifu wa kimataifa katika kituo cha mashtaka nchini Afrika Kusini, Angela Madukuti, amesema kuwa vitisho kama hivyo si vipya ameongeza kwamba kila mwaka msimu kama huu hali kama hiyo huonekana huku mataifa yakitisha kujiondoa kwa mkataba wa Roma ambao uliunda mahakama hiyo ya ICC na kusema kuwa huenda nchi zingine zikafuata mkondo huo na kutaka kujiondoa kwa mahakama hiyo. Ripoti mpya inashutumu serikali ya Kenya kwamba inadhulumu wanaharakati wa haki za binadamu na kukatiza haki zao. Waandishi wa ripoti hiyo wanasema wana wasiwasi kuwa matukio hayo huenda yakaathiri uchaguzi mkuu nchini humo ambao unatarajiwa kufanyika mwaka ujao. Wanaharakati wamekuwa wakilalamika kwa miaka kadhaa kuhusu mauaji ya kiholela ambayo wanadai kwamba yanatekelezwa na polisi wa nchi hiyo. Shutuma hizo zilifika upeo pale wakili mtetezi wa haki za binadamu Huili Kimani na mteja wake pamoja na dereva wa teksi walipouliwa ripoti hiyo mpya kuhusu haki za raia ni matokeo ya utafiti uliofanywa na chama cha kimataifa cha kukabiliana na utesaji na unyanyasaji wa raia World Organization Against Torture. Akizungumza na wanaharakati mjini Nairobi, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Clean, Benson Olubwo, ambaye pia ni mjumbe wa chama hicho cha kimataifa amesema kuwa kuna haja ya kufanya marekebisho katika idara ya polisi na mahakama nchini Kenya ili kuhakikisha kwamba haki za raia zinalindwa ipasavyo. takriban wanajeshi 86, kunradhi, takriban wanajeshi 83 wa Nigeria hawajulikani walipo tangu kundi la kiislamu la Boko Haram kushambulia kituo cha kijeshi cha kaskazini mashariki mwa nchi hiyo la gazeti la Premium Times la Nigeria limeripoti na kuwa kariri maafisa waandamizi wa jeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wanajeshi hao walishindwa kujibu mashambulizi na hivyo kuamua kukimbia, kwa sababu wanamgambo wa Boko Haram walikuwa na silaha nyingi kuwashinda. Maafisa wa kijeshi wakizungumza katika misingi ya kutotajwa majina, kwa sababu hawana idhini ya kuzungumza na vyombo vya habari walisema Aidha, ari imekuwa chini mno miongoni mwa wanajeshi kwa sababu wanapewa mgao wa chakula mara moja kwa siku na fedha za kujikimu zimeibiwa na makamanda wao, gazeti hilo limesema. Msemaji wa jeshi, Kanali Sani Kukasheka Usmani, aliripotiwa akisema wiki iliyopita kwamba baadhi ya wanajeshi hawajulikani walipo na kumi na tatu wamejeruhiwa wakati wa shambulizi lililotokea tarehe 17 Oktoba ambalo lilitekelezwa na waasi kwenye kijiji cha Gashigar kwenye mpaka wa Nigeria na Niger. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Mkataba wa kihistoria umeafikiwa kuhusu ujenzi wa hifadhi kubwa zaidi ya viumbe wa baharini katika bara la Antarctica baada ya miaka mingi ya mzozo wa kidiplomasia Rusia ilibadilisha msimamo wake wa muda mrefu wa kupinga uhifadhi huo wakati wa mkutano wa kila mwaka kuhusu uhifadhi wa viumbe vya baharini uliofanyika mjini Hobart, Australia. Mkataba huo ulitiwa saini na nchi wanachama 24 pamoja na Umoja wa Ulaya. Anayeongoza ujumbe wa Marekani kwenye mkutano huo Eva Bloom alisema kuwa uamuzi huo ni muhimu mno, sio tu kwa bara la Antarctica bali pia kwa juhudi za kuhifadhi viumbe wa majini ulimwenguni kote. Makundi ya waasi nchini Siria yamesema kuwa yameanza kutekeleza mashambulizi katika mji wa Alepo katika juhudi za kuchukua tena mji huo ambao unashikiliwa na serikali, mashariki mwa mji huo ambao umegawanyika Shirika la haki za binadamu la Syria Observatory for Human Rights lilisema leo Ijumaa kuwa mabomu yaliyolipuliwa na waasi katika eneo la magharibi mwa Aleppo yaliua raia kumi na watano na kujeruhi wengine mia moja lakini hakuna habari zaidi ambazo zilitolewa. Jana Alhamisi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini New York Ban Ki-moon alitaka uchunguzi ufanyike dhidi ya shambulizi la angani lililolenga shule nchini Syria na kuua takriban watu 30 wengi wao wakiwa watoto. Meya wa mji mmoja nchini Ufilipino, ambaye alikuwa ameshutumu hadharani rais wa taifa hilo Rodrigo duterte kwamba alikuwa anahusika na, na biashara ya madawa haramu, amepigwa risasi na kuuawa hii leo na polisi. Meya Samsudin Dimokun wa mji wa Datu Sawi Ampatuan pamoja na watu wengine tisa waliuawa wakati wa makabiliano ya risasi na polisi. Taarifa za vyombo vya habari zimesema kuwa watu waliokuwa kwenye msafara wa meya huyo walianza kufiatuliana risasi na polisi katika kituo cha kufanyia upekuzi wa barabarani kilicho kwenye mji wa Makilala, jimbo la kaskazini la Kotabato. Superintendent wa polisi katika eneo hilo Robio Galago Junior alisema kuwa polisi walikuwa wanafanya operesheni halali ya kupambana na mihadarati, wakati waliolengwa na operesheni hiyo walianza kuwafiatulia risasi. Naam msikilizaji, ninakukaribisha katika live talk hapa studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC, Marekani. Tunazungumzia faida na athari za kuwepo bidhaa za wachina kwenye eneo la Afrika Mashariki. Washiriki ni mchumi Exaud Makiao kutoka Tanzania, mwenyekiti wa vyama visivyo vya kiserikali Kenya Tom Hausa. Na mjasiriamali Edward kutoka nchini Tanzania. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi. Naam, basi washiriki, kama mnavyofahamu, raia wa China wapo kila mahali hapa duniani wakiendesha biashara zao, lakini pia Wachina hawa wapo wengi katika bara la Afrika hususan eneo la Afrika Mashariki, ambapo wameweza kuendesha na kuwekeza bidhaa zao vyema. Ninajua mmejiandaa vyema basi kwa, kwa mada yetu hii ya leo, na moja kwa moja nianze na Tom kutoka huko Kenya. Tuelezee pande zote mbili za faida na athari kibiashara za raia hawa kuwepo huko nchini Kenya. Asante kwa kunikaribisha kwenye hiki kipindi Ningetaka kuanza na faida ujina kuingia uh, katika bara la Afrika wamekuja wame na faida chungu zima, kama vile kwa ujenzi wa mabarabara, bei zao ziko nafuu kombea, ukilinganisha na bei za wale wengine wenye <coughs> wanafanya kazi kama hiyo kutoka kwa nchi zile wanaenda, kama kutoka hapa kwetu Kenya ama zile nchi zingine, pia zimekuwa zikikuja kufanya kazi kama hiyo pia kwa mambo ya mambo kama bidhaa, vyombo ama equipment zile za mahospitali, bei zao pia ziko nafuu. Wamekuja na mambo mengi mazuri yanayokuwa na bei ya chini, na pia muda wao wa wawa, kufanya kazi kama ile wamepunguza maradufu. Lakini tukiangalia mbali za athari za wachina wa, wa, wa kuja Afrika ama hapa so, Kenya, ni kwamba uh, kwa mfano hapa kwetu wako na uh, project kama ya kujenga standard gauge railway, na inakuwa wanakuja na uh, kila kitu ni yao. Wafanyikazi hata wale wa, wa, wa, wa, uko chini chini wale casual laborers ni wao. Haya equipment zile zinahitajika ni zao, wamekuja nazo. Inakuwa kwamba ni ngumu sana Mkenya wa kawaida kufaidika na zile kazi wanazofanya. Mbali na hivyo wamekuja wengi sasa, imekuwa mpaka kazi ya watu wasihusiki na ile kazi iliowaleta, wameingia mitaani kwa mikaawa kidogo kidogo kufanya biashara zile za kawaida za mwananji wa chini. So inakuwa wameingililia nafasi mingi za wafanyikazi ama wanabiashara wa chini, hivi kwamba inaumiza watu kwa uchumi. Kwa wale watu wamefaidika kwa kuuza seme, mpaka kuna wale wanachoma mahindi hapa Kenya, mahindi huchomwa kama biashara k-kwa kama, wale watu wa, wa Uh, kazi za chini chini sasa wameingilia mpaka hizo. Haya, tumekuwa na hadhari uh, zingine kwamba unapata wako hapa Kenya sasa wakifanya kazi zao za kawaida zenye sisi tunapenda, lakini sasa kumekuwa na shida kwamba unapata kuna wa, wale wachina wenye wamechuiza na mambo kama ivory, madawa za kulevya, so tunashindwa wamekuta kwa hii kazi wakaingiza vingine ndani, ama hao wenye wanafanya hayo wametoka kwingineko. Hebu e, nikuulize wale wale ambao wanauza mahindi huko barabarani, manake hilo nimepata kwamba ni la kustajabisha kiasi. Wana, wanazungumza lugha gani wakati wakiuza mahindi? Uh, kunao wale wamejifundisha lugha za kindani, hata kabila zile za za Kikenya ambo mi ni mambo kidogo kidogo wamejifundisha Kisungu kiasi yao wamejifundisha Kiswahili Kikuyu, na hata lugha zile zingine zinatumika mtaani kwa hivyo ni watu wameishi na sisi mpaka wamesoea, ama wana uharaka wa kusoma lugha zenye tunatumia sisi hapa kwetu Kenya. Naam, basi tunashukuru Tom kwa taarifa hiyo. Hebu tuangalie kwa upande wako Exaudi, kama mchumi, tungependa kusikia faida na athari za Wachina katika kuendesha bidhaa zao hapo nchini Tanzania. Asante sana ndugu uh, mtangazaji. E, tofauti kidogo na mwenzangu wa Kenya aliyeanza na faida, naomba nianze na na athari zake e, lakini kabla ya athari niseme sababu zinazowaleta Wachina katika Afrika ya Mashariki. Ziko sababu mbili. Sababu ya kwanza, China inataka kutawala uchumi wa dunia, na njia rahisi ya kutawala uchumi wa dunia ni lazima ijipandikize katika nchi mbalimbali za dunia, ambako katika huko watajenga uchumi wao. Sababu ya pili inayowaleta Wachina katika Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa ujumla ni ufinyu wa mawazo wa viongozi wetu na baadhi ya wananchi wanaofikiri kwamba makampuni kutoka nje ya nchi ndiyo yanayoweza kufanya vizuri zaidi katika nchi zetu kuliko makampuni ya wazawa. Sasa niende kwenye athari zake ambazo mimi naziita kama hasara au kinyume cha faida. Ya kwanza Kuwepo kwa Wachina katika Afrika ya Mashariki kunasisisha uwezo wa wawekezaji wa ndani, na hasa sekta ya uhandisi, kwa sababu wamekuja Wachina wengi, wameingia katika ujenzi mpaka wa nyumba, mpaka wa madaraja, mpaka wa barabara za kawaida kabisa ambazo kazi hizo zingeweza zikafanywa na wahandisi wazawa wa Afrika Mashariki. Kwa hiyo kwa njia hiyo wanafifisha ule uwezo wa wahandisi wetu kuweza kuwa na wasifu mzuri katika nchi zao. Pili, naona pia kuna athari nyingine ya kuhamisha sehemu ya uchumi wa bara la Afrika kwenda China. Hakuna vyombo madhubuti katika Afrika Mashariki za kudhibiti faida wanayoipata wawekezaji wa kichina katika biashara zao au hata katika kazi wanazozifanya. Kwa hiyo kunakuwa na kile kitu tunachokiita profit repatriation, wanachukua faida kubwa, wanapeleka nje, kwenda kuijenga China. Kwa hiyo sisi tunabaki na athari eh, hasi za wao kuwepo katika Afrika pia kuna athari nyingine pia ambayo ninaiona, na hii naiona pia ina uzito sana. Ni pale ambapo wanaingilia maadili ya Kiafrika, mila na desturi ambazo zinakuwa na mchanganyiko. Tumepata visa kwamba katika maeneo mengi ambayo pia Wachina wamehusika katika ujenzi wa barabara na biashara nyingine, wameweza pia kuwa na watoto wa mitaani katika maeneo yetu unakuta mtoto wa Kichina ambaye baba yake hajulikani ee, mama huenda labda anajulikana lakini wamekuwepo. Mtoto huwezi kumuita ni Mchina, huwezi kumwita Mwafrika, na haya yameonekana hasa. Kwa mfano ndugu yangu atakubaliana na mimi huyo wa Kenya, wakati wakijenga barabara ya fika, mambo kama haya yameonekana mpaka pakawepo na utani kwamba kuna Wachina ambao ni wa Kikuyu. Sasa hili la kuathiri tamaduni zetu na maadili yetu ni athari ambayo si nzuri pia, bila shaka Exo, na sikumaanisha kukukatiza, labda utaendelea kulia na kauli yako, lakini hayo uliyoyataja ni kweli, kumekuwa na tetesi hizo, wengi wanafurahia, wengi wanasema kwamba hawafurahii kwamba Wachina wamekuwa kila pahali, hasa kwenye barabara hiyo ya Thika Road. Lakini eh, swali ambalo linaulizwa na wengi, na sio Kenya tu au Tanzania, ni kila pahali, wakati wanaposikia taarifa kama hizi kwamba ni Wachina tu wanaonekana kuja wakiwa waandisi au wafanya kazi kutoka uh, nje ya nchi ya Kenya na Tanzania na hata Uganda. Swali ni ni kwa nini ni wachina na sio tuseme wajapani wa, wa Marekani au watu wa kutoka upande mwingine? Ni kwa nini ni wachina? Je, ni kwa sababu serikali labda zina ushirikiano wa aina fulani unaowawezesha kuwa pale na sio uh, raia wa nchi zingine? Sababu kubwa ni kwamba wachina wana ujanja wa kibiashara, kwamba wanapokuja wanakuja kwa gharama nafuu. Unapowapa kazi wanatoa thamani ya chini, kwa hiyo mataifa mengi yanaona kama yanapata faida. Lakini Wachina wanakuja wakiwa na mawazo ya aina nyingi, kwa hiyo anapokuja kujenga barabara Mchina pia anaangalia rasilimali nyingine kama wanyama wa porini anaangalia maeneo ya kuwekeza katika biashara. Anaangalia namna ambavyo atateka vitu mbalimbali mbali. Kwa hiyo anapokuja na ile pakeji ya barabara tunaona kwamba wao wanatoa gharama nafuu za uendeshaji na uende. Hiyo ndio maana nchi nyingi sana za Afrika zimewapokea Wachina kuliko mataifa mengine ambao wanatoa bei halisi za utekelezaji wa shughuli kama hizo. Naam basi, uh, bila shaka mjasiriamali um, ya Edward, umewasikia vyema washiriki kutoka Kenya, hali kadhalika huyo pia aliyeko hapo nchini Tanzania. Haya, ukiwa mjasiriamali ya tunahitaji kusikia kwako yale waliozungumza. Je, yanaendana na hayo ambayo unataka kutueleza ama una tofauti na yale ambayo tayari wameshaeleza? Asante ndugu mtangazaji. Kwanza unaongea na Edward Kabamba, mi niko Morogoro. Mimi siko mbali na huyu aliyetoka sasa hivi, na ukijukaangalia athari kubwa iliyopo kwa hawa wachina kwa Afrika, lakini nisemee kwa Tanzania ni kubwa sana, hasa ukijuka angalia kwa upande wa biashara saizi. Ukiangalia wachina, ukiingia sio Kariakoo, ukiingia Saba Saba Morogoro, humo huko utakuta mchina amekaa na choma mahindi, utakuta mchina anauza maua huyo huyo mchina utakuta sasa hivi ni machinga, unakuta hajui lugha ya Kiswahili, lakini wenzetu ni wajanja sana. Utakuta na simu mfukoni, zingine kwenye begi, ameziandika bei kabisa, shilingi kadhaa. Akija hapo anakuonyeshea bei na we utamshusha kwa maandishi, inafikia mahala mnaelewana. Sasa hapo unakuta tayari ni athari ni athari kwa vijana ambao unakuta wanajishughulisha. Licha ya hivyo, ukirudi hata kwa swala la uwekezaji unajua wamepewa nafasi kubwa sana na Wachina hasa ukijuka ngalia kwenye madini eh? wako wanachimba, na wakichimba huko kinachokuja kuumiza wale vijana wanaowachukua, wanawaingiza kwenye makampuni, ndugu mtangazaji, hawawekei mikataba, wanawafanyisha kazi, lakini mwisho wa siku wanapokwambia, mwisho wa mawindo mbwa, wanasemaga hana thamani, unakuta wanawafukuza tu, wanawapiga tu, japo kuwa wamewaingiza kwenye kwenye hizo kampuni na kuwafanyia kazi bila kuweka mikataba, unakuta niakali kubwa sana na hilo serikali inalijua, kwa sababu wanapokuja kuja kuanzisha hizi kampuni wanakuwa tayari na vibaya, lakini kanga, lakini na. Edward, nikukatize hapo kwanza. Umezungumzia wachina hawa wanauza mahindi, wanauza simu, wanauza bidhaa nyingine ambazo pengine wewe kama mjasiriamali ungeweza pia kufanya hivyo kitu gani ambacho unaodhani kwamba wanachokifanya wao katika biashara zako za kila siku unazozifanya wewe huwezi kuzifanya, kitu kinachokiongelea dada mm? Mimi sawa, naweza nikafanya, lakini kitu ambacho kinaleta wasiwasi, kwanza tambua, watu wao wanatengeneza hivi vitu. Cha kwanza huyu mtu anayetengeneza kitu ni tofauti na mimi. Ninaenda kununua hicho kitu, nikilete dukani au nikiingize sokoni, siwezi kukiuza kwa ile bei ya faida mwenzangu. Huwezi kujua yule anaupataje yu yu ule mzigo, japo yuko Tanzania. Je, anatumiwaje na ndugu yake E, mpaka mtu kufikiia kuandika simu nyuma iwekea karatasi ni shiringi kadhaa, mnashushana kwa karatasi mpaka elfu kumi na tano anakuuzia simu ambayo najua mimi ningeinua labda chukuli laki tatu anakuuzia elfu hamsini. Sasa huoni kwamba mimi hapo nimeumia? Ni, ni, eh, ni athari kubwa sana eh, na kuangalia hata bado hata serikali itapata ita, ita, ita hasara kwa sababu huyu mtu anauzia njiani, lakini kama angeweka akaweka dukani angelipa mapato kila hii wangeingiza serikali ingepata faida, lakini hata huko serikali inaumia. Kwa hiyo ulivyosema hivyo, hata mimi naniumiza, kwa sababu wale wenzetu ndio wanavyoambiwa wanatengeneza vitu wanakuja kuviuza huku, na mimi inabidi ninunue kitu alafu ndio nikiweke sokoni. Sasa tutakuta mteja akija hiku, nauza shii ngapi? Nauza shilingi kadhaa, nauza shilingi kumi, ataenda kule mitaani. Kwa hiyo Mchina atapata kwa shilingi tano, tayari mimi e shilingi e, elfu shilingi kumi ambayo ingenipa faida hata shilingi shilingi mia ha, hasiwezi nikaipata. Asante ah, sana Edward Kabamba, ukiwa hapo Morogoro tuaomba usiondoke, manake ni wengi sana wasikilizaji sasa wanachangia mada hii. Sasa tuko naye kwenye laini ya simu msikilizaji wetu Nazir Ibra Ibrahim, ukiwa huko Eldoret nchini Kenya, eh, umesikia wanavyosema wengine na labda utueleze, manake wengi wanadhani kwamba wachina wako tu katika miji mikubwa mikubwa kama vile Nairobi na Dar es Salaam, sijui huko uliko wanapatikana na ni lipi ambalo ungependa kuongezea katika mada ya leo? Yes, naitwa Nazir Ibrahim, mi ni mganda lakini kwa sahizi niko Eldoret, Kenya. Na wachina okay, ni wengi huko Eldoret na vile inavyoona, wamebadilisha infrastructure ya Kenya hadi kuona mabarabara huo zinajengewa na wachina hmm. Wameingia kazi, yaani kutusaidia sisi wa Afrika. Uh, most eh, i nani tafrica wametusaidia sana na nikiongelea ile wahatari wao, kuna siku hizi gemu inaitwa hii ya kuweka nani pesa. Hiyo ndio jambo enye imenikasirisha sana na wavulana, unapata mvulana ameunda pesa yake kwa siku na badili ya kuenda ku save ama atumie kwa kitu ya maana, anaenda gambling mwisho, hmm, wa siku napata amefanya pesa yake vizuri na yote imeenda gambling, so ile jambo la hiyo ni disadvantage kubwa yenye tumepata kwa wachina. Sijui kama Ibrahimu, unaposema. Unaposema hivyo na nafikiri laini yako kidogo iko na tashwishi, iko na tatizo lakini bado tunakusikia unaposema hivyo. Unamaanisha kwamba wale wa China ndio wamekuja na kamari hiyo, wanaita karata, michezo hiyo imekuja na Wachina au pia wale wenyeji walikuwa wanaifahamu kutoka zamani? Uh, ni wenyeji lakini, sasa ile nanii, uh, Wachina wameweka experience juu, na sasa wameingia nchini. Hata ukitembea East Africa mzima, Uganda, Kenya na Tanzania, huko kwetu Uganda huwa siku hizi ile inanii hiyo nani yao ya gambling ile, o siku hizi inatumia stima. So wakienda wakidistribute kwa kila area, unaona kwa kila area wanaweka sasa, alafu mwisho wa siku wanakuja wakipiki hizo pesa zote ni wame, wamepata kwa siku, na hiyo ndio inaona inaniweka machungu sana. Nam, asante sana. Naona turejee kwake. Uh, ukiwa huko Tanzania, kwa sababu kuna mambo mawili matatu yametajwa ambayo labda ni vizuri tu yaangazie. Je, serikali mfano serikali ya Tanzania, na vilevile, vile nimesikia una ujuzi mwingi kuhusu jinsi mambo yalivyo katika nchi jirani ya Kenya, serikali inaunga mkono kuwepo kwa Wachina hawa hasa baada ya wao kumaliza ile kandarasi ambayo wamepewa au inaenda vipi? Asante ah, sana mtangazaji. Kama nilivyosema mwanzoni ni kwamba eh, tumekuwa pia na tatizo la kutokuwa na sera sahihi. Hatuna sera zinazowaelekeza wageni wanaokuja kuwekeza kubaki katika lengo la msingi bila kujiingiza katika malengo mengine. Kwa hiyo hakuna mikakati sahihi na maksudi ya Tanzania inayodhibiti hmm, kwamba kuhakikisha kwa kwamba kama Mchina amepewa nafasi ya kufanya kazi fulani anafanya kazi hiyo peke yake. Kwa kwa njia hiyo imewafanya waweze pia kujipenyeza katika majukumu mengine. Kwa hiyo mimi ningefikiri pia tuna shida ya sera, hatuna sera sahihi za wawekezaji kutoka nchi za nje, na mimi ningependekeza sera zingeanzishwa ambazo zingezingatia mambo makubwa matatu. La kwanza wageni kutoka nje wapewe zile kazi tu ambazo hakuna kampuni ya kitanzania inayoweza kuifanya, na kama kampuni ya Tanzania inaweza kufanya, haina uwezo, basi kampuni za nje zishirikiane na wazawa, kampuni za watanzania kufanya kazi hiyo hiyo inayofanywa na kampuni ya Kichina. Pili, wapewe sheria za nchi za kulinda mazingira, kulinda rasilimali na hata kutii sheria za nchi. Hilo lingetusaidia wawe ni wageni salama, wenye faida kwa nchi na kwa wao binafsi pia. Nam wasikilizaji, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo, basi iwapo unasikiliza redio yako hivi sasa, tunasikiliza kipindi cha Live Talk ambapo tunazungumzia mada yetu ya kuwepo kwa raia wa China katika eneo la Afrika Mashariki. Nafikiri Mkamiti, pia tutaje kwamba watu wamechangia kwa wingi sana walipoingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, wameandika mengi kwelikweli kweli, na ambayo labda tutayangalia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki haswa. So, lakini pia vilevile vile, uh, kuna swali moja hapa kutoka kwa msikilizaji Steven Mvanda. Steven yeye anasema kwamba Wachina ni muhimu kuwepo Afrika Mashariki. Watu wanasema Wachina wanatutesa sema tu wabongo, yani akimaanisha Watanzania, wakiwaona wa, wa, waki Wachina waki wa wao wenyewe huanza kuogopa kukabiliana nao katika maeneo ya kibiashara na kuwaachia ukumbi wote wa China kama vile masuala ya kumiliki pikipiki zinazoitwa bajaji, pamoja na masuala ya urembo kama utengenezaji na uuzaji wa nywele za kinamama, akimaanisha mawigi. Haya basi na, <laughs> labda <na, laughs> turudi tena tu... na, naona kama muda unaenda kuisha mkamiti, labda katika sehemu ya pili tutapatana na hawa. Sijui unaona vipi, labda katika dakika hii moja tungemwachia labda mjasiriamali Edward, kwa kuwa wewe ni, ni, ni mfanyabiashara. Haya, naona muda pia nao kweli unakimbia, basi tutarudia hili swali letu katika sehemu ya pili ya, ya Live Talk. Hivi sasa, msikilizaji tunakushukuru kwa mchango wako na washiriki mliopo katika laini ya simu endeleeni kuwepo nasi, tutajiunga tena sekunde chache zijazo, sehemu ya pili ya Live Talk, ambayo itakuwa ikisikika kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Tukutane huko. Ninakukaribisha katika sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Msikilizaji wapo, unataka kushiriki katika live talk hivi sasa, unaweza ukatupigia simu hapa studio, ukianza na alama ya kujumlisha kisha 202619 3151 na hivi sasa tunazungumzia uwepo wa, wa China katika uendeshaji wao wa bidhaa katika eneo la Afrika Mashariki. Basi tunaye bado uh, mchumi Exaudi Makiao kutoka Tanzania, hali kadhalika tunaye uh, mwenyekiti wa vyama visivyo vya kiserikali kutoka huko nchini Kenya Tom Hausa, pamoja na mjasiriamali Edward kutoka nchini Tanzania. Basi kabla ya kuingia sehemu ya pili, Edward, kuna, kuna swali hili kutoka kwa, kwa msikilizaji wetu ambapo amesema, yeye anaitwa Steven Mvanda. Steven anasema yeye anaunga mkono wa China kuwepo Afrika Mashariki, hasa katika nchi ya Tanzania, wanasema Wachina wanatutesa sema tu wabongo, katika mabano, akimaanisha wa Watanzania, wakiwaona Wachina, wao wenyewe wanaanza kukimbia. Kibiashara wanashindwa kukabiliana nao, ndiyo maana hivi sasa hao wa Wachina wameweza kumiliki maeneo ya uendeshaji pikipiki, hata uuzaji wa bidhaa na vipodozi, bidhaa za nywele akimaanisha kwamba ni mawigi haya. Basi Edward, hebu hebu tueleze hapa kwa kina, ni kweli hilo? Nyinyi wajasiriamali, mnaliona mkiwaona Wachina mnaona kwamba sasa hapa wameshachukua wameshachukua bidhaa tayari, hamwezi kukabiliana nao? Dada yangu aliongea, msikilizaji, ni kweli. Mimi naomba nitoe mifano miwili. Kuna kuna kuna kuna kuna Wachina waliweza kumpiga Mtanzania mwenzetu, na huyu Mtanzania baada ya kuomba sehemu wanayofanyia kazi waongeze mshahara, wale wachina wakupenda walimpiga mpaka waziri wa mambo ya ndani aliingilia, akaenda ile sehemu usiku, akawachukua akawaweka ndani. Hatukujua mwendelezo wake, lakini cha pili ambacho ni cha kusikitisha, wa, wa China kuna sehemu wanakuwa na migodi na wale wenyewe, ndio maana tunasema hii mikataba kama alivyosema Ekizaudi, wakati mwingine wao wanapewa sheria za nchi. Hao wachina waliokuwa na mgodi, unakuta wao kama wao, eh, wanapeana shifti, ukiingia saa kumi na mbili, ukitoka saa sita. Kwa sababu nishawahi kufanya kazi mimi kwenye kwenye maswala ya machimbo na hawa watu weupe, ukiingia saa kumi na mbili asubuhi inatakiwa utoke saa kumi na mbili jioni. La, na, lakini wao wanaingia saa kumi na mbili asubuhi wanatoka saa sita mchana. Hapa unakuta mshahara ni tofauti eh, mimi nitapewa kidogo ambaye na shift ndefu, lakini wao wanalipana pesa nyingi sana na hawezi ukamkabili na wale wenzetu, kama mnavyojua, wako vizuri sana kwa uha, utamkabili utawezea wapi? Sasa ndo kitu ambacho amekiongea huyo msikilizaji, kwamba tunawaogopa kuwakabili. Ni kweli tunawaogopa kuwakabili, na ukishamkabili mgeni kwa hii nchi yetu ya Tanzania eh? yani ni bora wewe Mwafrika wa kukabili kuliko o wakabili wale watu, sidhani hata kama kesi yako itasikilizwa sasa eh? Hapa mimi nadhani wakija wapewe kabisa formula ya ya, ya fishi ndani ya nchi yetu wakija watoe fomu ndani ya kuishi ndani ya Afrika, sio waje wajiambie tu. Ni kweli wanaogopwa, tena kwa asilimia kubwa sana wanaogopwa kwa sababu hawa watu hatutetei wa wanalindwa Ukimgusa mchina ukamgusa mtu mweupe ni hatari. Aliyotokea Zanzibar, aliyeguswa yule, nadhani ndiona aliguswa tu na mtu ambaye alikuwa katika kitengo fulani eh, lakini aliakishwa kazi. Lakini sisi tunavyofanyiwa, hivi kesi zinafanywa, zile kesi hatujui zinaishia oh. Swala hili na lenyewe kwa kweli ni tatizo, tuna uoga na serikali yetu iweze kulitazama hili swala. Shukran sana uh, tuko na msikilizaji ambaye atatoa kauli yake, ni kutoka huko nchini Kenya, Ochieng George. Wakati ni wako, toa maoni ah, au maelezo ambayo uko nayo kuhusiana na swala mada ya leo. As, asante sana ndugu mtangazaji. Mimi nikitoa maoni yangu ni haya, hawa wa China wa China hawatusaidii kwa njia yoyote ile, kwa sababu hata hizi kazi wanazofanya hapa, unasikia wanatengeneza barabara mazuri, tunawalipa, hawatengezi bure. Kwa hivyo wamenyima sana wa watu wa Afrika Mashariki nafasi za kazi, kwa sababu kama mgeni ashafika ashachukua kazi zote, yeye ndio yeye ndio manaja, yeye ndio sijui sekretari, yeye ndio anachukua kila kitu pale. Ndio amepewa kandarasi, anatengeneza kitu, badala ya kuweza kuajiri watu wa pale, amekuja na watu wake wote. Je, Huyu ni mtu wa kukusaidia wewe ama ni mtu wa kukunyonya wewe? Kwa hiyo ndio maana nasema ya kwamba hawa wa China hawatusaidii. Mimi sioni vile wanavyotusaidia, kwa sababu kwa mfano hapa Kenya sahizi wanatengeneza reli, reli ya kisasa, lakini hii reli hawatengezi bure watalipwa baadaye. Kwa hivyo naona tu kuna haja ya sheria kuwekwa, ili kuhakikisha kwamba kila mgeni anayekuja mahali anahakikisha kwamba hata mwenyeji pia anafaidika kwa kile kitu ambacho anafanya. Asante sana. Lakini George Ochieng, George Ochieng, kabla hujatoka kutoka huko Kakamega, kabla hujaondoka, manake umelitaja yeah, hili kulikuwa na tetesi, kumekuwa na visa hasa katika maeneo yanayozingira mji wa Nairobi kule Kajiano hmm, Kajiano na Kisiri, yani kusema kwamba Wakenya ambao wamepawa kazi na wale wa China wamekuwa wakidalilishwa, wana, wanalipwa hela kidogo au hawapewi heshima. Hebu tulizungumzie hilo uh, kama uliyasikia hayo, maoni yako. Mimi hayo ma, ma, hayo maneno nimeasikia sana tena, yalitokea kwa katika hiyo reli kutokea Nairobi kuelekea Mombasani. Ni kwa sababu gani wenyeji wanaandamana pale? Ni kwa sababu hawapewi nafasi za kazi. Unapata mchina ndio amechukua nafasi zote, mwenyeji amepewa hii kazi ya chini sana, na hata hii kazi ya chini aliyepewa bado halipwi vizuri. Unanipata mtangazaji? Naam. Kwa hivyo kuna haja ya serikali ya kila nchi ambayo mchaina mchina anakuja kufanya kazi, kuhakikisha ya kwamba mwenyeji hadhulumiwi. Unanipata? Kwa sababu mara nyingi hawa wachina wanapopewa kandarasi ndio wanazifanya vizuri sana hatukatai, lakini wananyanyasa wenyeji kuliko wao wenyewe. Unanipata sasa. Haya yote yakijumulishwa pamoja na kutengenezwa sheria kabambe, basi hakutakuwa na mtu ambaye ataweza kuandamana kulalamika, hasa katika maeneo ambayo reli yanapita, kwa sababu kama reli really inapita karibu na nyumbani kwenyu, uko na haki ya kupewa kazi na kulipwa vizuri, sio kupewa tu kazi na kunyanyaswa na hulipi vizuri. Asante sana, Ochieng George. Sijui kabla sija- kamiti, sijakupa jukwaa uzungumze na wengine. Tom House, Umesikia huko nchini Kenya jinsi mambo yalivyo, na nina hakika umekuwa ukifuatilia. Nilikuwa nimemuuliza swali hili exod, uh, exod akiwa kule Tanzania, lakini serikali ya Kenya yenyewe, wakati Wakenya wanapolalamika namna hii, je, kuna lolote ambalo serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imesema kujaribu kudhibiti hali hii ambayo kwa hakika inaonekana kama haifurahishi Wakenya wengi? Nataka kusema bila uoga ama kuficha kwamba serikali yetu ni yote, niongee tu ya Kenya kwa sababu hapo ndio mi naishi, na mimi ni mtetezi wa haki ya binadamu, wanyama na na pia mazingira. Serikali ya Kenya haisaidii Wakenya kwa kutafutia haki zao kwa sababu tuna sera, tuna sheria za kuprotect, za kuzuia Wakenya wasinyanyaswe na wageni wa nchi yoyote ile kama mgeni yoyote kulingana na sheria, akita Kenya hata atafanya biashara, lazima aungane, washikane na mkenya wa hapa, ndio waweze kufanya zile biashara hapa Kenya. Lakini sheria zimefunzwa si mara mingi na rais mwenyewe wa maofisa wake, kwa sababu china inapokuta Kenya imekuta namba wan, imekuta na pesa za kufanya kazi, imepewa contract ya kufanya ile kazi, wamekuta na pesa zao ile sheria ya kusema kwamba wafanyikazi wale tuna, wanaeza patikana Kenya, wasikuje wasitolewe nje kuja kufanya kazi hapa, imefunjwa mara moja kwa sababu wale wamekuta na, kwaza, tunakuta, na pesa zetu kazi tunakuta nayo ni zetu, kila kitu ni yao, hivi kwamba kulingana na sheria ya kufai kuwa na mtu mwenye anafanya kazi ya chini yenye inaeza fanywa na mkenya yoyote hapa Kenya. Hiyo ni namba one. Ingine ni kwamba kuna sheria, kuna mahali ambaye iko protected kama game reserve game park, lakini Nairobi National Park Wakenya wamefanya maandamano. Na hiyo Nairobi National Park ya serikali ile ile, kiwanja ilipeanwa na wa, wale wa, wanyekijiji ama jamii ilipokuwa inaishi hapo wakati ule ambaye ni Wamasai, walipatiana pale ndio wanyama iwe kuhifadhi wanyama, na na ndani ndio the only park tuko nayo kwenye dunia mzima yenye iko kwa, kwa, siti ama kwa mji mkuu wakenya wameandamana Rais ameambiwa ametumiwa barua na usi, amesimama katikati mchana akisema kwamba funja sheria yenye kokotini koti imesimamishwa, na yeye amesema kwamba lazima reli ipite katikati ya park. Sasa hiyo ni kusema yeye ndio mkubwa wawenye nchi, yeye ndio rais, amefunja sheria yenye hata kwa Kenya, koti ya Kenya imesema hiyo reli isimamishwe mpaka kwanza yayo mambo yaweze kuangaliwa kwa nini, na kwa hiyo wachina walipotoa hii barabara ya kupita reli ya hiyo standard gauge railway yapiyo walitoa watu huko China hawakuzua nini kwa hapa katikati Kenya mahali wanapitia, ni nini ngumu? Yeye kama serikali mkubwa wa serikali kusimamisha kusema sasa, Wakenya wanaii chambo pitisha hii barabara nje yaa park, ndio ameweza kuzuia wanyama wenye tumekuwa nao for more than 50 years katika mji mkuu, kuwasaidia. Amekataa kufanya hivyo. Kwa, kwa hivyo serikali haisaidii wenyeji kwa sababu inataka wamepata watu, watu wanadhamini wanaleta pesa kwenye mpangilio zao wanawasaidia kufanya maendeleo, na kuna, pia, pale, pale, kuna pia wa, pale kuna wa wale corrupt people wale watu wenye wako na tabia ya kuibiaibia wa Kenya wameingia pale ndani wameweka kila kitu kuwa peikali, kwa, kwa sababu pesa sio zetu, so tunasema bora tuone barabara imemalizwa ama redio imemalizwa, kama kabla tutaingia kwa uchaguzi mkuu kwa mbele yetu. Kwa hivyo serikali za Afrika mm -hmm. ya Kenya ikiwa moja yao haitusaidii kuweka mpangilio namna wageni watafanya biashara katika nchi yetu. Nashukuru sana. Basi nirudi kwako Exaudi Makiao. Uh, moja ya sababu kuu ulizozungumzia za Wakenya uh, kuingia katika maeneo ambayo wamejitawala ni kutokana na ufinyu wa mawazo ya mataifa ya Afrika wakidhani wazawa hawawezi kufanya kazi nzuri kama wanavyoifanya wao. Unadhani hatua gani zichukuliwe ili kuweza kuwapa fursa wazawa nao wakanyenyuka na kuji, kujiona kwamba wanafanya vyema katika, katika nchi walio waliopo na hata kuendesha biashara zao kwa, kwa ujasiri na bila kuwa na hofu? Asante mtangazaji. Hakuna kitakachotusaidia zaidi ya kuunda sera ya uwekezaji na sera hii ya uwekezaji iseme wazi kabisa kwamba tutakaribisha makampuni ya nje kufanya kazi za miradi mikubwa katika taifa letu wakishirikiana na makampuni ya ndani ya nchi tuone kampuni ya Kichina imekuja inashirikiana na kampuni ya kawaida kabisa ya taifa la Tanzania, kwa mfano inaitwa Lucas Construction au Masawe Construction au au Makiao Construction, lakini wakae pamoja na Wachina wafanye kazi kwa pamoja. Pili, kuwe na sera inayosema kwamba akija Mchina katika uwekezaji unaohitaji teknolojia, ni lazima awape mafunzo pia baadhi ya Watanzania watakaoendelea kutunza kile atakachokuwa amekijenga mchina, ili asiende mchina kule kwao, tukamwita tena kuja kufanya maintenance, e, ukarabati. Lakini tatu, sera hizo pia zimpe mchina, kama nilivyosema hapo awali, ni lazima atii sheria za nchi na kulinda rasilimali. Hicho ndicho takachowasaidia Waafrika tuone faida ya hayo mataifa kuja kufanya kazi na sisi, na si kwamba wao waje na kuchota na kutuachia uharibifu wa mazingira, wakate miti, walete vumbi, walete madawa ya waathiri watu wetu, alafu waondoke na faida. Asante sana. Naam, tunashukuru sana msikilizaji popote pale unaposikiliza uh, live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa njia ya mtandao www voa swahili com. Tunazungumzia kuwepo kwa raia wa China katika eneo la Afrika Mashariki na namna wanavyoendesha bidhaa zao katika maeneo hayo. Basi labda tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba pia leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki tutakuwa na kipindi cha Kwa Undani ili waweze kusikiliza pia wajue ni yapi ambayo yamekuwa akigonga vichwa vya habari yakichimbuliwa kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kipindi cha dakika thelathini. Basi usikose, msikilizaji, kusikiliza kwa undani hapo saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa Mkamiti, naona ni vizuri tuangalie ni yapi ambayo wamekuwa wakisema kwenye mitandao, hasa katika ukurasa wetu wa Facebook ambapo tulipoweka Uh, kuandika kuhusu mada ya leo, wasikilizaji wetu wamejitokeza kwa wingi kuchangia mada hii na tutasoma baadhi ya jumbe zao. Ninaanza naye Bonifas, yeye anasema, jamani, umuhimu wa China kuendelea kuwa wawekezaji barani Afrika, nina mfano hai hapa kwetu. Kuna eneo wamepewa kuwekeza, lakini cha kushangaza, wamekuwa wakiwatesa wafanyakazi wazawa. Kuna mfanyakazi mmoja alipigwa nusu ya kuuawa. Haya, kuna huyu msikilizaji anajulikana kama Salapion, anasema hili ni jambo pana sana, na kama mwalimu mtarajiwa wa uchumi, nafikiri Wachina wana nafasi yao kuwepo Afrika kwa kuwa zipo sababu zinazowaleta huku. Ni vyema kuwa na Mchina kuliko mtu bepari wa Kimagharibi, kwa mtazamo wa kiuchumi. Ni huyo Salapion huyo akitoa maoni yake. Salom David wa Bariadi, Tanzania, anasema wachina ni muhimu barani Afrika kwa uchumi wetu, ila tatizo linakuja pale mwafrika anapofanyishwa kazi bila huruma. Naomba mzawa athaminiwe kama anavyothaminiwa mchina. Ukikosea unapigwa kipigo cha mbwa mwizi, sio, sijaipenda Wachina wa wanavyofanya hivyo. Haya, basi, ni mambo ambayo kama bmj unakumbuka, dakika chache zilizopita, e, makia wa Tanzania alizungumzia kuhusiana na kuundwa sera thabiti za uwekezaji ili kuweza kunusuru vitu kama hivi visiweze kutokea. Nam na, na pia hapa tuko naye David Sechenga kutoka Muhenza mu, Muhenza huko Tanzania, Muheza huko Tanga, Tanzania. Wa China kweli tunataka wawepo katika jamii zetu na watu hawa ni wanakandarasi wakubwa wenye kufanya mambo mazuri, lakini vilevile vile, pamoja na kufanya mambo mazuri, pia ndio hao hao wanaotusambazia bidhaa zisizo na ubora, na kingine hapo, wapo wengi sana nchini, na hata kazi wanazo wanazoweza kuzifanya wananchi wanazifanya wao Wachina. Nafikiri hilo mkamiti pia tu, tukumbuke tulitaje kuhusiana bidhaa, maanake hilo limetajwa lime sana na baadhi ya wasikilizaji, hayo maswala ya bidhaa feki. Basi ngoja nisome ujumbe wa mwisho kabla ya kurudi kwa washiriki wetu, ni kutoka kwa Wenslaus Obila. Yeye anasema wachina hawa wanakuja na mambo mengi, wanashiriki kwenye matendo maovu kama kuiba taasisi za serikali. Wachina pia wanapitisha bidhaa feki kama ulivyosema hapo BMJ, wanasema wapo wanaoishi bila vibali, yaani wanakuwa kama wanazurura tu, na wengine wanaweza hata wakajiunganishia maji bila ya idhini ya mamlaka ya idara husika. Nam ndivyo hivyo. Basi ndivyo hivyo, msikilizaji. Tunaendelea kusikiliza Live Talk, kipindi chetu cha moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wewe pia unaweza kushiriki, kama alivyokuelezea Mkamiti, kwa kupiga simu na vilevile vile sisi tutaweza kukushirikisha. Basi BMJ, inaambiwa kwenye laini ya simu kuna msikilizaji Elisha Mazoya. Karibu uweze kutupa mchango wako kuhusiana na mada yetu hii tunayozungumzia hivi sasa. Nashukuru sana kwa mada nzuri ambayo umeiweka mezani. Kwanza mi naweza nikasema kwamba inakubaliana na uwekezaji unaofanywa na Wachina hapa nchini, japokuwa kuna changamoto ambazo zimekuwa zikijitokeza, na hakika uwekezaji wao nimeuona kuwa na unakuwa na tija, kwa sababu mifano ni mingi, wamefanya mambo mengi mazuri na yanaonekana. Kwa mfano ujenzi wa madaraja, majumba, barabara na miradi mingine mingi ambayo wamepewa kuifanya, imeonekana kuwa na ufanisi mkubwa kuliko makampuni mengine au nchi zingine ambazo zimekuwa zikipewa kazi hizo, japokuwa kumekuwa na changamoto nyingi na malalamiko mengi kwamba wamekuwa wakiwanyanyasa wazawa, lakini nadhani hilo ni jambo ambalo linaweza likafanyiwa kazi na serikali likakaa serikali ikakaa pamoja na wawekezaji hawa wakaliweka sawa, basi wakaendelea kuwepo nchini na kuendelea kutusaidia katika miradi mbalimbali ya maendeleo. Asante sana, asante sana. Hayo yote ni baadhi ya yale ambayo pia wale washiriki tuliokuwa nao hapo mwanzo waliyazungumzia kwamba serikali sasa ni lazima ziketi, zi, zionyeshe kwamba kuna sera ambazo zitasaidia wazawa, ili wasiwe wanachukuliwa hivyo hivyo na watu ambao wametoka nje. Na sasa nafikiri kuna swala hilo la bidhaa feki. Lakini kwanza niende kwake Tom Hausa kama bado huko kwenye laini ya simu. Kuna swala ambalo lilizungumziwa hapo mwanzo, lakini kwa kupitia tu, lakini ni swala, ni muhimu kwa sababu ya maadili na vilevile kimila na tamaduni za watu, lile la wale wa China kupata kupata ushirikiano wa kimapenzi na saa zingine hata wanaoana na kupata watoto, na wazawa wengine wanasema uh, hivyo si vizuri kwa sababu wale ambao wako kule nchini Kenya Wakenya wenyewe wanataka wasichana wao wawaoe wao, wao wenyewe avi; wavulana pia wanataka wasichana, wanataka waolewe na wakenya wenzao. Je, hili ni swala ambalo limezua li gumzo huko nchini Kenya? Nafikiri kwamba hapa Kenya kuna uhuru wa uhusiano, uhuru wa kushikamana, uhuru wa kuwa na rafiki mwenye wanao hitaji kuwa naye. Uh, ila hali kuna pia shida kwamba Wachina ni kama ina kwamba kuna wale wachanja kiasi yao hawataki kujulikana ni nani alijihusisha kwa mambo yale, wamesawa watoto na wamewakana na wanapoambiwa sasa, Wakenya nendeni, hii ndio uh, identification parade kuonyesha nani alifanya hivyo. Wanafanana wote, inakuwa ni vigumu sana kutambua ni nani aliyohusika na ile neno, lakini kwa uhusiano kuwa na freedom na ile uhuru wa kuungana na kushikana ama kuoana hapa Kenya kwetu haina, haina, haina mpaka. Hakuna sheria ya kukataza mtu yoyote yule asiwe asiu, asiu, na uhusiano wa kimapenzi na mwingine mwenzake, ile hali hiwe ni kwa kuambatana kwa, kwa maelewano. Hiyo Kenya hatuna shida, lakini ukiangalia sasa kwa wale wengi watoto wako mitaani hawajulikani baba zao ni kina nani na wanakaa Uh, wanakaa uh, wana, wanaonekana kuwa wana, damu ya kiujina ki, ki, ama wanakaa kama wachina wa, wa na hawajulikani wa, wa baba zao ni kina nani. Kama hapa Kenya tuna, wana watoto wengi sana kwenye mitaa wanaongezeka kila wakati. Sasa unapata leo mtaa fulani kuwa na watoto aina fulani, na hawa watoto sasa wameweza kuonekana, wameweza kuongezeka kuwa wengi, wameweza kuwa wachina hivyo kwamba hatujui kama tutakuwa na Chinese Kenyans kwa muda mfupi uchao mbele yetu, lakini kwa kuangalia usawa, sijui kama hawo wa China walioko Kenya wengi ni wanaume, kwa hivyo labda ni vigumu kupata mwanamke mchina ambaye amechukuliwa na mwanaume mkenya wa, wa rangi nyeusi mkenya, nafikiri ni wachache sana, kwa sababu kazi inafanywa na wachina mingi ya kati ya wachina hapa Kenya ni kazi ya ujenzi wa barabara, ujenzi wa ma, ma, ma, ma, ma, Manyumba, manyumba makubwa makubwa. Kwa hivyo wengi wao ni wanaume. Kwa hivyo tukona wengi ni watoto wamepatikana na wanaume wa, wa, wanaume wa kichina na wa Kenya ambaye ni wa kike. Kwa hivyo hao, na Kenya, utamaduni uh, ya kwetu hapa Afrika ama Kenya ni kwamba mtoto huwa ni wa baba yake katika ile, tukirudi tukiacha sheria kando, turudi kwa utamaduni wetu. Lakini sasa hapa imekuwa kwamba hata watoto wale wenyewe hawajui baba yao ni nani so bado wanarudi kuitwa majina ama kukihusisha na familia za mama, kwa vile hawana uwezo ama hawakupata nafasi ya kujua famili zao kutoka kwa baba ni kina nani. Basi sasa, Tom, ngoja ni kusitishe hapo mara moja, kwa kuwa tuna msikilizaji katika laini ya simu ambaye angependa kuchangia mada yake, kisha tutaendelea. Karibu msikilizaji Msikilizaji, mm -hmm, tutajie jina lako, unatoka wapi? Na karibu uchangie. Nikumbushe swala kidogo tafadhali. E, haswa ni gani? Naam, tunazungumzia kuwepo kwa raia wa China katika eneo la Afrika Mashariki na namna wanavyoendesha bidhaa zao. Asante. Jina langu mimi ni Steven Ndegwa, ni mkurugenzi mkuu wa shirika la mazingira linaitwa Center for Climate Change Awareness, tuko Nairobi, Kenya. Sasa tuseme, wachina wameingia kwa njia kubwa katika afrika mashariki, na hilo si jambo uh, geni, maanake tunaona wanafanya kazi nyingi za serikali zetu. Kwa hivyo, sasa kuna wale wanafanya kazi za serikali zetu uh, za kujenga uh, infrastructure Uh, eh, msingi msingiza uh, sima za barabara. Alafu sasa uh, uh, watalete sasa kuda wale tena wanawafuata. <coughs> Maanake wale wakija huku wanasema huko hata biashara ni nyingi, mnaweza kuja na unajua, bidhaa za kichaina ziko, ziko bei yake iko chini sana sasa unakuta sasa wameweza kujaa. Uh, ndio naona hata waafrika tunaenda huko China tunachukua vitu tunakuja tunauza tunatajirika. Basi, tunashukuru, tunashukuru kwa mchango wako sana. Tunashukuru sana kwa kutupigia simu. Unaendelea kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi nikirudi tena kwenu washiriki uh, Exaudi, uh, suala hili la kuwepo bidhaa za wachina katika eneo la Afrika Mashariki kwa njia moja au nyingine linaonekana ni chachu kwa vijana na hata pia wajasiriamali. Uh, ni wito gani ambao ungewapa wajasiriamali na vijana wa eneo la Afrika Mashariki kuhusiana na hiki ambacho wanakabiliana nacho hivi sasa kuhusiana na Wachina na bidhaa za Kichina. Ah, jambo la kwanza ambalo ningeshauri, nisingewashauri vijana, ningeshauri serikali na hasa wanaohusika na kudhibiti bidhaa kuingia nchini. Ni aibu kuingia bidhaa ambazo hazina ushindani, hazina ubora, ni za uharibifu na wakati mwingine tunaziita bidhaa feki na kuacha kulinda bidhaa za ndani ya nchi. Kwa hiyo, ningeshauri serikali idhibiti bidhaa zinazoingia, ihakikishe zimeingia katika ubora sahihi. Lakini pia kwa vijana wetu ningewaambia wawe wabunifu, tusiwe na hofu. Tukiona vitu vya Kichina vimeingia, tukimwona Mchina tusiwe na hofu, tuwe na ubunifu zaidi, tuweze kuzalisha bidhaa na huduma ambazo zinaendana na mazingira yetu ambayo tunayafahamu kila siku namna huyu uh, kutukiwa kwa hilo hilo, kuna msikilizaji anaitwa Enoch Kisasa ambao anasema hawa wachina wana adhari kubwa kuliko faida, kwa sababu wanatuletea mpaka vijiti vya kutolea nyama katikati ya meno <laughs> nafikiri hilo nimeona vizuri nisome, ni kwa sababu hiyo ni kauli ya msikilizaji na ni kuhusiana na yale ambayo hivi sasa anazungumza. exod Mhm. Machi, machi, Makiao, mm. mm -hmm, Endelea. Naam na, na vile, vile Titus Chilongo naitwa uh, Titus Chilongo anasema kwa mtazamo wangu juu ya athari za uwepo wa China katika ukanda wa Afrika Mashariki Unaweza kuangaliwa katika pande zote mbili za sarafu moja, yani faida na hasara na uwepo wao. Na, na labda tuvuke Kenya, naona tumesalia, zimesalia dakika chache tu, tufunge matangazo haya. Na kwa sababu tulimkatiza huyu Tom Tom, hebu lizungumzia hilo makiao kabla ya kurudi kwa Tom, tunaambiwa kuna msikilizaji, to, uh, Mary Akinyi anataka kuchangia. Basi, tumpe Mary dakika. Tumpe Mary nafasi basi, Mary Akinyi. Mary, wakati ni wako sasa kuchangia mada ya leo. Yeah. Endelea. Aha. Aha, mada. Naona Meri yakuwa tayari katika kuchangia hilo wow, na muda ndio unatukimbia kweli. Naam, basi tumpe <laughs> nafasi Tom Hausa, labda Meri kama atarudi katika dakika moja ijayo, labda tumpa muda wa sekunde thelathini. E, Tom hebu nizungumzie hilo la makiao alilosema kuhusu bidhaa, wanasema kwa Kiingereza bidhaa feki. E, je, huko Kenya bado ni changamoto? Pia ni changamoto kubwa sana hapa Kenya kama kwa mfano tembea kwenye mji wa Isli, wamefungua maduka mengi, wanaleta vitu za uh, uh, quality za chini kutoka China directly, yani wakileta moja kwa moja, bei zao ziko chini na ni mfano wa vitu zile zenye ziko na quality ya juu, yani zinafanana na zile zenye zinafaa kuwa za maana ya quality yenye ya ya, so hiyo inakuwa, watu wengi wa Kenya wanatafuta vitu vyenye ina, wanaweza, kudumu, Ku, wanaweza kununua kwa pesa ya chini wananunua vitu ambazo hazidumu na serikali yetu, tungeomba maserikali zote za Afrika Mashariki waweza kutuzuia ku, kua tunaletewa vitu zenye zinakaa kuwa, kuwa, kuwa, kuwa ni za quality, ila hali hazikai kwa muda na zinamaliza <coughs> sa nonge wene nyingi ya kununua vitu za hali ya juu so hmm. Nafikiri hiyo mambo ya vitu bidhaa za quality ya chini zimejaa kwenye Afrika Mashariki, ukianza Nairobi, Kenya, Isli na zote zimeletwa na Wachina. Shukran. Basi, tunakushukuru sana Tom Hausa, wewe ukiwa mwenyekiti wa vyama visivyo vya kiserikali huko Kenya. Hali kadhalika nakushukuru Exaudi Makiao, mchumi kutoka Tanzania, pamoja na mjasiriamali Edward M. Edward kutoka Tanzania. Basi, ndio nakamilisha live talk kwa siku ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, hapa studio nilikuwa nikishirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Pamoja tunawatakia usiku mwema.