Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani leo hii, tukiangazia jaribio la shambulizi lililotokea katika ubalozi wa Marekani huko Nairobi, na vilevile tukiangalia bidhaa zinazotumika na zinazotumiwa na watu kujichubua ngozi. Lakini kwanza, ni habari za dunia. A, msemaji wako Harrison Kamau. Ripoti mpya imeshutumu serikali ya Kenya kwamba inadhulumu wanaharakati wa haki za binadamu kwa kukatiza haki zao. Waandishi wa ripoti hiyo wanasema wanawasiwasi kuwa matukio hayo huenda yakaathiri uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwaka ujao. Wanaharakati wamekuwa akilalamika kwa miaka kadhaa kuhusu mauaji ya kiholela ambayo wanadai kuwa yanatekelezwa na polisi nchini humo. Shutuma hizo zilifikia upayo pale wakili mtetezi wa haki za binadamu Willy Kimani, mteja wake na dereva wa teksi walipouawa. Alipouawa. Ripoti hiyo mpya kuhusu haki za raia ni matokeo ya utafiti uliofanywa na chama cha kimataifa cha kukabiliana na mateso na unyanyasaji wa raia, World Organization Against Torture. Akizungumza na wanahabari mjini Nairobi, mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Clean Benson Olguo, ambaye pia ni mjumbe wa chama hicho cha kimataifa, amesema kuwa kuna haja ya kufanya marekebisho katika idara ya polisi na mahakama ili kuhakikisha kuwa haki za raia zinalindwa ipasavyo. Na habari, e, za hivi punde zinasema kwamba mkuu wa idara ya upelelezi ya Marekani amesema kwamba kuwa idara yake itafungua tena uchunguzi kuhusiana na Hillary Clinton kutumia barua pepe binafsi kwa shughuli za kikazi. Katika barua iliyopelekewa viongozi wa Republican, mkurugenzi wa FBI James Comey amesema idara yake imebaini kuwepo kwa barua pepe ambazo zinaonekana kuwa zinafaa kufanyiwa uchunguzi. Amesema uchunguzi utaangalia barua kuona kama zina habari za siri na kutathmini umuhimu wa uchunguzi wa FBI. Takriban wanajeshi themanini na watatu wa Nigeria hawajulikani walipo tangu kundi la Kiislamu la Boko Haramu kushambulia kituo cha kijeshi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Gazeti la Premium Times la Nigeria limeripoti na kuwakariri maafisa waandamizi wa jeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wanajeshi hao walishindwa kujibu mashambulizi na hivyo kuamua kukimbia kwa kuwa wanamgambo wa Boko Haram waliwazidi silaha. Maafisa wa kijeshi wakizungumza katika misingi ya kutotajwa majina yao, kwa sababu hawana idhini ya kuzungumzia vyombo vya habari, wamesema aidha ari imekuwa chini mno miongoni mwa wanajeshi kwa sababu wamepewa mgao wa chakula mara moja tu kwa siku, huku fedha za kujikimu zikiwa zimeibiwa na makamanda wao, gazeti hilo limeongeza. Msemaji wa jeshi, Kanali Sani Kukasheka Usmani, aliripotiwa akisema wiki iliyopita kwamba baadhi ya wanajeshi hawajulikani walipo na 13 wamejeruhiwa wakati wa shambulizi la waasi Oktoba 17, kwenye kijiji cha Gashigar kwenye mpaka wa Nigeria na Niger. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Afisa, Afrika Kusini na Burundi zimewasilisha barua kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa za azma ya kujiondoa kwa Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC. Nchi ya Gambia pia imesema itafanya hivyo, lakini wakili wa uhalifu wa kimataifa katika kituo cha mashtaka nchini Afrika Kusini Angela Madukuti amesema kuwa vitisho kama hivyo si vipya. Amesema kuwa kila mwaka msimu kama huu hali kama hiyo huonekana huku mataifa yakitisha kujiondoa kwa mkataba wa Roma uliounda mahakama hiyo ya ICC. Ameongeza kuwa huenda nchi zingine zikafuata mkondo wa kutaka kujiondoa kwenye mahakama hiyo. Na meya wa mji mmoja nchini Ufilipino ambaye alikuwa amemshutumu hadharani rais Rodrigo Duterte kuwa alikuwa anahusika na, na biashara ya madawa haramu amepigwa risasi na kuuawa hivi leo na polisi. Meya Samdung na kwa mji wa Datusauni Ampatuan pamoja na watu wengine tisa waliuawa mapema leo wakati wa, wa makabiliano ya risasi na polisi mjini humo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Basi naona Mary Mgawe amejiandaa vilivyo kukuletea kipindi cha kwa undani na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Karibu popote pale unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika mwenda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu na kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Mary Mgawe nam na kwa undani basi, hivi leo tunaanza kwa kuangalia suala la shambulizi la risasi lililotokea jana katika ubalozi wa Marekani nchini Kenya, ambapo mtu mmoja aliuawa. Taarifa zilizothibitishwa na ubalozi wa Marekani nchini Kenya pamoja na polisi zinasema kuwa mtu mmoja aliyejaribu kumvamia mlinzi aliyekuwa nje ya jengo na kumchoma kisu alipigwa risasi na kufa papo hapo. Uchunguzi juu ya tukio hilo unaendelea kujua kama kulikuwa na kundi la kigaidi au watu wengi waliohusika au ni jaribio binafsi. Kufuatia tukio hilo, ubalozi huo umefungwa hadi Oktoba 31. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, John Kirby, amesema hali itaendelea kufuatiliwa kwa karibu zaidi na taarifa zitatolewa ikiwemo pia kwa wasafiri wanaotaka kwenda Marekani. Lakini asubuhi ya leo mwandishi wetu wa Nairobi, Kenned Wandera, alifanya mahojiano na msaidizi msemaji wa jeshi la polisi, Jared Ojwok, ili kutaka kujua kwa undani zaidi kuhusu tukio hilo mbali na ripoti ile tuliyopata jana china chochote mpaka uh, mhusika, taarifa ile tuko naye, tunamjua kwa sababu tulipata id yake katika mfuko. Sasa mm -hmm. tukaangalia tukamjua ni nani. mm -hmm. lakini kwa ndani zaidi hatuwezi kujua haswa nia yake ilikuwa ni wapi ama ni mtu wa aina gani, hapo hatutaweza kusema until eh, tupate ripoti kamili E, intelligence report kumhusu kamili ndio tuweze kuongea na labda taarifa kwamba walikuwa wengi. Je, taarifa hizo mliweza kuzithibitisha? lasi unajua, katika security mm -hmm. ukiona jambo likitendeka tunasemanga huenda kuna uwezekano mm -hmm. ya zile zingine hujaona mm -hmm. kwa hivyo it's usually a precautionary message, yaani ile tunachukua um, tahadhari mbele ndio kusiwe alikuwa na wenzake. uh -huh. na labda tukuwa tumejua sasa, ndio tuwe na usalama wa kutosha. Uanga tunasema ukiona mambo fulani, hakuna kitu na-inakuwa inafanyika kivyake tu, labda kuna mambo ama mtu mwingine anahusika, ambapo tukifanya uchunguzi zaidi tutaweza kujua ji ni nini hasa kilichoweza kutokea, unajua pale katika mahali pa kazi walipokuwa eh, katika ile harakati ya ku unajua kazi ya ofisa sana sana uanga ni kulinda mlango mm -hmm. Sawa na, na kuhakikisha kwamba wale wanaoingia pale ni watu usalama umepitishwa sasa, mm -hmm. Katika hii hali ya kazi eh, kukatokea jamaa mmoja ambapo na najua mpaka sasa hivi unamjua sa jaribu na, na alimdunga kweli kwa kichwa na ofisa akawa ako kwa ako ako ako quick akaweza ku akaweza ku, ku, ku, kuzu, kuzuia ku, ku, ku, kuumiwa zaidi kuumiza zaidi, unajua <coughs> na katika hiyo hali uh, yale yaliyotokea jana yakatokea, na ni kweli kwamba mtu huyu alikuwa anataka kuingia ndani ya ubalozi huo, ama alikuwa anapita tu. Unajua, huwezi kujua nia hasa lakini, sasa kama mtu analinda mlango na wewe nimpita njia, shughuli gani itakufanya umvamie? <coughs> Pokua wewe huo uko na nia ya kuingia pale anapochunga mambo mm -hmm. <laughs> yeah, hayo yako chini ya uchunguzi na mi najua, sisi wenyewe tutatoa taarifa tukipata taarifa kamili mm -hmm. Uh, lakini hiyo kusema walikuwa wengi hata kama alikuwa mmoja tu, sisi kama watu wa security hatuwezi kusema alikuwa mmoja, kwa sababu mara mingi ukiona jambo lolote likitendeka, labda kuna watu wawili watatu wamehusika, na uchunguzi ndiyo itatudhihirishia hayo. Asante sana Kennedy Wandera kwa mahojiano hayo na msemaji wa polisi jared Ojuoko. Basi msikilizaji, kama ulivyosikia, mambo ndivyo alivyo, uchunguzi bado unaendelea kuhusiana na tukio hilo, nami nakuambia kwamba uendelee kutufuatilia Sauti ya Amerika, Washington DC. Tutaendelea kukujuza kila wakati taarifa zinavyoweza kuwasili. Lakini pia kumekuwa na maelezo na maoni mengi kuhusu kinachoweza kusababisha shambulizi hilo. Ni naye mchambuzi wa masuala ya usalama kutoka Nairobi, Kenya, Mbijue Mwenda. Asante eh, kwanza kabisa ni kwamba eh, yule jamaa ulivyosema kweli alifanya mavamizi hayo mashambulizi hilo pale nje ya ubalozi wa Marekani, na sehemu hiyo hiyo tu ndio iko na eh, ofisi za Umoja wa Mataifa katika Afrika, eh, inaitwa UN, United Nations Office in Nairobi. Kwa hivyo ni eneo ambalo kwa kawaida lina wageni wengi kwa wakati wote ule, na licha kuwa mi mwenyewe najua, nafahamu eneo hilo alilosababisha e, shambulizi hilo, jamaa angeliweza, hata angechukua ile bunduki ya ile askari, angeliweza kuingia katika ubalozi wa Marekani, maanake ubalozi wa Marekani una milango kama miwili ambayo wakati wote imefungwa na hufunguliwa tu na, na instructions kutoka mule ndani. Kwa hivyo labda angelichukua tu ile bunduki na kuweza kuwavamia watu eneo hilo ambayo pia kwa wakati wote ule lazima patakuwepo kuwepo na e, wananchi wa mataifa ya kigeni eneo hilo, maanake ni eneo la Umoja wa Mataifa na ubalozi na balozi kadhaa pia za mataifa kadhaa e, lakini niseme huyu jamaa alikuwa amebeba kisu. Sasa kuna zile tunaita common trends katika terrorism, na aliweza kumvamia yule askari akamdunga kichwani na mkononi wa kulia. E, alafu askari sasa ndio akajibu kwa risasi mbili, anu, mbili kifuani e, na moja kichwani. Common trends hizo e, e, zinaonyesha hilo lilikuwa shambulizi lile ambalo tunaita kwa kimombo lone wolf attacks. Kwa e, hivyo mimi naona kwangu ina e, ina trends zote za terrorism, na nafikiri askari huyo alifanya vizuri kuweza kuchukua ule uamuzi wa dharura. Lakini kwa uchambuzi wako, unafikiri labda je, kuna dalili zozote zinaonyesha kwamba uh, pengine kulikuwa kuna wengine waliohusika uh, nyuma yake kuhusiana na shambulizi hili alilokuwa anataka kulifanya? Uh, kweli, dukuduku zinasema kwamba palikuwepo wengine wawili wakati shambulizi hilo lilitendeka na ile askari akaweza kumpiga huu jamaa risasi, inasemekana wawili waliweza kutoroka. Hizo ni habari ambazo bado hazijapata thibitisho, lakini ukisikiza kwa wengi wa wale walikuwa maeneo wa hayo, vyombo vya habari kadhaa, hasa gazeti moja hapa nchini linaloitwa The Star, wameandika kwamba palikuwepo wawili ambao walitoroka walipoona vile ambavyo hapo kumekwenda. Kwa hivyo, yes, huenda ikawa, eh, jambo hili linaashiria kwamba magaidi bado wepo, wapo Nairobi. Hilo ni jambo tumejua kila wakati kwamba wepo hapa Westgate. Haiko mbali na ubalozi ule ilivamiwa waliko hapa Nairobi. Kwa hivyo wepo, ni kila Mkenya na hasa mataifa ya nje, wananchi wa mataifa ya kigeni wajiadhari sana, manake adui bado ipo hai. Na je, sababu kubwa nyuma yake unafikiri inaweza ikawa ni nini, hasa ukiangalia kwamba sasa hivi uh, Marekani ndio inaelekea kwenye uchaguzi wake wa urais kuna kitu chochote unachoweza kusema pengine eh, ni kutokana na hili ama kuna, kuna lipi linalosemwa huko kuhusiana na sababu hasa ya kufanyika tukio kama hili kweli. Mm, eneo hili sisi sio uh, ajabu mtu yoyote kujaribu kuvamia Marekani ama ubarozi wa Marekani, manake hilo wamefanya tena mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane pale Westgate walifanya vitu kama hizo, kuvamia maeneo ambayo anajua yako na wageni kwa hivyo kuvamia Marekani sidhani, sisi hasa mimi, kama mdadisi wa mambo haya, singelisema ina uhusiano wowote wa, wa wa kura ambazo mnaenda kupiga kwa majuma mawili yajayo. Hiyo e, ni tofauti sana na kama jambo hilo lititendeka e, dhidi ya ubarozi wa Somalia kwa mfano, manake mule wanaenda katika kura mwezi huu ujao, e, na ukiangalia kwamba magaidi wamekuwa wakizuia taifa lile lisiwe taifa lakini ni tofauti sana na Marekani, maanake hata angelitekeleza uvamizi huo, sidhani hiyo, kwa njia yote ile, ingeliweza kubadilisha mkondo wa kura za Marekani, hasa za uraisi. Ni kushukuru sana mchambuzi wa masuala ya usalama, Mbijue Mwenda kutoka huko Kenya. Asante kushiriki katika kipindi chetu kwa undani, hadi wakati mwingine. Nashukuru sana, asante. Nam, msikilizaji, basi kama unavyojua tunazungumzia kuhusu masuala mbalimbali mbali. Leo mada yetu ni kuhusu shambulizi hilo la kigaidi lililofanyika jana katika ubalozi wa Marekani ambapo mtu mmoja aliuawa na vilevile vile polisi na ubalozi wa Marekani kule Kenya tayari wamekwisha kuthibitisha kwamba mtu yule aliuawa. Basi tunaenda katika mada yetu nyingine, endelea kufuatana nasi ni katika kwa undani. Sana karibu tena kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Moja kwa moja sasa tunazungumzia kuhusu vipodozi vinavyotumiwa kwa ajili ya kubadilisha rangi ya mwili, wengine wanaita krim za mkorogo au michubuo ya ngozi, huko DRC wa wanatumia zaidi jina la nchoka. Je, ina madhara gani katika mwili wa binadamu? Krimu hizi hutumiwa na wanawake na hata wanaume ambao hupenda kujibadilisha rangi yao kwa madai kuwa wanakuwa warembo zaidi, lakini matumizi ya vidopo, ya vipodozi vya aina hii yameonekana kuwa na madhara makubwa baada ya kufanyiwa utafiti na madaktari au wataalamu wa afya ambao wamekuja na data au maelezo ya kina, mengine yakiwa hata na maonyo juu ya matumizi haya. Kwa upande wa Tanzania, zaidi ya asilimia hamsini na mbili ya wanawake hutumia vipodozi vyenye sumu ambavyo huwasababishia matatizo mbalimbali, ikiwemo kansa ya ngozi, figo, pamoja na kuharibika kwa mimba za mama mjamzito mzito. Aidha, katika utafiti uliofanyika na asasi isiyokuwa ya kiserikali ya Envirocare inaonyesha mikoa ambayo imeathirika zaidi na matumizi ya vipodozi hivyo huko nchini Tanzania ni pamoja na Tanga, Dar es salam Mwanza, Dodoma, Arusha, Mbeya na Kilimanjaro. Meneja mradi huo Elfansi Ashayo aliyenukuliwa na vyombo vya habari alisema imeandaa kampeni nyingi kwa ajili ya ku, kwa ajili ya kupinga matumizi ya vipodozi hivyo, lakini bado tofauti zinaonekana kwamba uelewa ni mdogo. Kwa mfano, Varoka kwa kushirikiana na mamlaka ya chakula na dawa nchini Tanzania, TFDA, imefanya utafiti ulioonyesha zaidi ya asilimia hamsini na mbili ya watumiaji wa vipodozi hivyo ni wanawake na baadhi yao wanajua madhara yake. Mwisho wa kunukuu. Sasa kwa upande wa Kenya, madaktari wamekuwa pia mstari wa mbele sana kupinga matumizi ya krimu hizo zenye madhara kwa binadamu, na wengine pia waliweza kuishauri serikali ama kutoa wito kwa serikali kuweza kuzuia kabisa krimu hizi zisiweze kuingia katika maduka ya watu wanaoziuza. Dr Saidi Mzee ni mtaalamu wa tiba ya ngozi na hapa tunaye katika laini ya simu. Karibu sana daktari katika kipindi chetu cha Kwa Undani. Asante sana Saida. Uh, mimi ni Meri Mgawe hapa nayekuendeshea kipindi hiki. Kwanza kabisa, labda utuelezee krimu hizi zina kemikali za aina gani ambazo, manake tunasikia kwamba zipo zile zinazofaa kutumika, zina uwezo wa kubadilisha rangi ya binadamu lakini madhara yake ni makubwa sana, na zingine ambazo ni mbaya zaidi. Kwanza tuzungumzie kemikali ambazo zipo kwenye krimu hizi. Karibu dokta, utueleze kitabibu kemikali gani zimo kwenye krimu hizi? Okay. Kemikali ambazo zatumiwa kwenye vipodozi na wanawake wengi kama walivyosema huwa ni kemikali kama, itabidi ni mitaje kwa Kiingereza kwa sababu hakuna tafsiri yake moja kwa moja ya Kiswahili. Sawa sawa. Na ke, uh, kemikali hizi ni kama hizo ndio sana ziko kwenye krimu mbalimbali mbali ambazo wazatumiwa na hizi krimu haswa hazikufanywa kwa sababu ya watu wajipake ili wabadilishe rangi ya mwili hizi ni krimu na ziko na zinatumiwa kwa kutibu maradhi mbalimbali ya ngozi. Kwa hivyo si mtu aende akanunue tu kwa uh, sokoni au dukani au maduka ya vipodozi ama apewe na rafiki mtu kutumia kwa sababu ina ma madhara mingi sana. Kwa maana hiyo, hizi hizi krimu, bila shaka kama nitakuwa nimekuelewa vizuri, zimetengenezwa kwa ajili ya tiba ya ngozi ya mtu mwenye maradhi ya ngozi ama na, mtu ambaye anakuwa na, ameathirika vipi. E, na si rahisi mtu wa kawaida ambao si daktari kujua, na pia baadhi ya madaktari ambao hawana utaalamu wa ngozi pia hawajui kuzitumia kwa sababu mara nyingine anaweza kwenda chemist au kwa daktari ambao hana ujuzi wa ngozi, aandike krimu hizi kumpatia mtu, na baadaye zinaweza kuleta madhara. Lakini wengi wanaotumia au wa wanakwenda kununua kwenye chemist, maduka ya dawa, moja kwa moja, au mara nyingine hata kwenye maduka ya cosmetic au market, watu wanazileta kwa njia ambazo si za sawa, na zinaingia kwenye mikono ya watu ambao hawazijulii na nia yao ni kufanya tu biashara na kutengeneza pesa bila ya kujali madhara ya ule mtu ambao anatumia . Tumesikia kwamba wanaotumia krimu hizi wanaweza kupata madhara mbalimbali, ikiwemo ngozi kuharibika, ikiwemo saratani aina mbalimbali, lakini hatujaweza kupata kwa kina, ama kitaalamu kujua kwamba sasa wanapokuwa wana inachukua muda gani mpaka mtu aweze kuathirika kiasi hivyo na kuweza kupelekea ugonjwa katika mwili wake. Okay. Madhara mengi ambayo yanakuja kwa kutumia kemikali hizi kwanza ni ile maumbile yake mtu kubadilika, yani mtu ani mweusi akabadilika kuwa mweupe, na weupe ule hauwi ni ule weupe wa kimaumbile. Utakuta mtu kwenye uso ana rangi nyeusi, ana rangi ya brown, ana rangi ya yelo, yani ule uso mmoja una rangi nyingi sasa lile lengo lake la kuwa yeye awe mzuri, badala ya kuwa mzuri apendeze, yaani awe mrembo, ndio anazidi kutisha. Na madhara haya ya ambayo yanakuja kwenye ngozi, tukisema kwenye uso, anaweza kutoka na pimple, au ma- ma- alama alama meusi ambayo mara ingine anaweza kuchukua muda kuondoka au asiondoke kabisa. Mishipa ya damu kuonekana kwenye kwenye uso kando kando ya uso, kwenye matavu au ka, ka zile sehemu za za macho e, nyingine ni kwamba ile ngozi inakuwa nyembamba sana, yani wanapata skin atrophy, ambayo hii skin atrophy ikiendelea, kisha ile ngozi pia yaweza kukatika, na kwa sababu imesababisha kwamba zile zile cells zile melanocytes ambazo zinatoa rangi ambayo yaitwa melanin melani ni huwa inamzuia mtu asiumie kwa miale ya jua ile UVA na UVB. Sasa huwa ashaharibu zile sel, hazitoi rangi ya kutosha, na mtu huyo aweza kupata madhara ya skin cancer. Muda kama ulivyoniuliza, yategemea e, inabidi yani mpaka mtu awe ametumia kwa muda mrefu kama miezi sita, mwaka, lakini sana sana ni kuharibu ngozi. Hii mambo ya kensa ni mpaka mtu atumie kwa muda mrefu na na hapo hapo na. Naona umezungumzia kuhusu masuala ya melani, labda ufafanue kidogo hapo, ni kwamba ile melani inapotoka kwenye ile ngozi ya mtu ambaye ameanza kutumia yale zile cream, ndio anaweza sasa kupata ule ugonjwa wa saratani ama inakuwaje? Ah ah. Na nasema na katika ngozi kawaida huwa kuna kuna cells zaitwa melanosaiti hizi melanocytes zinatoa melanin, melanin ni ile pigment the skin color. Sasa ile skin color ndio inakuprotect rangi yake ni nyeusi, inakuprotect wewe na ile miale ya sumu ya jua, yani UVA na UVB. Sasa ikiwa umeondoa zile cells, haitoi ile melanin, ndio unaweza kupata maradhi ya saratani. Nafikiri tumeelewana hapo. Tumeelewana, daktari, lakini kuna maradhi mengine ambayo yanaweza labda yakaambukiza, yaka mtu anapokuwa ameathiriwa ngozi yake. Mfano, ngozi tunawaona wengine e, wanakuwa na madonda e, ya kila aina kwenye mwili baada ya kutumia hizo cream e, e, ma, ma, ma, madhara mengine ambayo mimi mwenyewe nimeyaona kwenye kliniki yangu ni kwamba hawa watu wani rahisi sana wanaotumia hizi wani rahisi sana kupata kama, fungal infection. E, kama kwa kitaalamu tunaita E, tim ya kopori e, kwa Kiswahili waweza kusema mashilingi. Ile pangas zinakuwa nyingi, zaweza kumshika kwenye uso, yaweza kumshika kwenye shingo, kwenye makapa au kwenye mapaja. Na mtu akitumia hivi vipodozi na hizi chemical ambazo wazifai, huwa wanachukwa sana na hizi fangas na zinaharibu sana, mara ngine zinatoa hata harufu mbaya. Fangas hizo hizo zinakuwa secondary infected na bacteria kwa hivyo, anaweza kufanya vidonda vikawa vinatoa maji, vinatoa usaha. Mtu huyu ni rahisi sana kupata bacterial infection au fungal infection, na mara nyingine hata viral infection. Inachukua juhudi gani? Inachukua juhudi gani mtu akishagundua amepata madhara katika ngozi yake, anapoacha ili aweze kurejea katika hali ya kawaida na mtu kama ashaona kwamba wengi wa wanagundua wana kwamba zile krimu faida yake ni kidogo kuliko madhara, wanavyopata madhara, mara nyingi huja kwenye kliniki kama kliniki zetu hizi, na wakija sisi, kitu cha kwanza tunamwelezea sababu ya yeye kupata madhara yale, na huwa wengi hawakatai, wanasema, wanatuambia ni krimu fulani amepaka. Sasa sisi tukija, kwanza, kitu cha kwanza ni kumwambia stop, yani azui, asitumie tena ile cream na baada ya ku, ku, ku, hatatumia, ndo tuanza kutibu. Kama ni fungal infection, tunapeana dawa ya fangas ya kupaka na ya asante sana Dokta Saidi Asante na, sana Dokta Saidi mzee, naona muda wetu unakwenda mbio sana, tutawasiliana nawe tena na hapo baadaye. Basi msikilizaji Aya, tukiwa tunazungumzia pia kuhusu madhara hayo ya matumizi ya cream kule DRC, tunaye Prince Mitima, naye pia ni daktari wa ngozi, magonjwa mbalimbali kama hiyo ya kulamsha vidonda mbalimbali kwenye ngozi, na ikishalamsha vidonda mbalimbali mbali, na mwili ambayo inazofika namna hiyo inakuwa mwili ambayo ina ruhusu ugonjwa zingine kuingia kuingia kama ma infection fulani za ngozi ya mtu ingine, inaleta hata kwa muda mrefu, inaweza kuleta hata na kanseri ya mwili ambayo yenyewe itakuwa na tatizo kubwa kwa kutibu hiyo product. Kwa ufahamu wetu, product zao wanatumia zina alama mbalimbali za mapodshimike mbalimbali, ambazo zinakuwa zaidi zaidi inakuwa ile hydroquinone hydroquinone ambayo inakuwa produi shimiki miki ambayo inakuwa na karakteristike kubwa ya kubadili ngozi ya mtu, na ndio ile wanafurahia sana kwa kutumia kwa kuwa wanataka e, lazima mwili yao ibadilike na wakue na rangi ingine isiyokuwa rangi yao ya kizalikio. Na wengine wanatumia hata produi so, asidi ambazo wana- wanachanga katika mafuta ambao wanatumia, na ile njia inawasaidia kubadili nani, ngozi ya mwili yao kuna dawa mbalimbali, zingine wanatumia dawa za asili ambao wanaenda katika mashamba, wanatumia dawa za asili ambazo wanatengeneza, wanamix katika hiyo malo, malotion ambao wanatumia kwa kupagala mwili zao. Zikishaingia ndani ya mwili, kuna makonsekansi fulani fulani ambazo zinatoa kwenye maini, kuna makonsekansi ambazo zinatoa kwenye siko ya mtu. Dawa zi, dawa hizo huku kwenye Afrika zinatumika, unajua ya kwamba ni madawa ambazo kuna faktori mbalimbali zinatuma madawa, zinaingia wachuruzi ambao wanaziingiza, wanatumia njia mbalimbali kusudi biashara vyao viingie. Na wakishaingiza biashara, kunakuwa wateja wengi ambao wanazitarajia, kunakuwa wateja wengi ambao wanazitafuta. Ndio maana nazo wanaziingiza. Hata serikali zinaweza kuweka njama ya kutozi, kuzuzuia kuingia, wale ambao wanakuwa kwenye borders, wale ambao wanakuwa kwenye mpaka wanatafuta kwa njia yoyote si zitaingia. Ndio maana wanaweza hata kutumia na rushwa kusudi dawa hizo ziingie, na ile sistemu ya control Marekani kama hapa kwa Afrika haiko sawa sistemu, yes, haiko sawa. Kuna wale ambao wanakuwa na teknolojia ah, kubwa ya ku asante ah, sana msikilizaji. Basi ulikuwa unasikiliza kipindi hiki cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi, kwa niaba ya wenzangu wote namshukuru pia D Saidi Mzee na D Prince Bitima kutoka DRC. Aida Isa, mwendeshaji wa matangazo haya, na kutakia usiku mwema.