Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya nusu ya saa yanayoanza saa moja na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki. Na matangazo yetu husikika pia katika mitambo ya FM huko Afrika Mashariki na ya Kati pamoja na ukurasa wa mtandao wa www voa swahili com. Katika kipindi hiki cha uchaguzi mkuu wa Marekani hii leo, tutakuletea makala maalumu ya uchaguzi wiki hii na maswali na majibu. Lakini kwanza, ifuatayo ni taarifa ya habari. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Sekta ya utalii nchini Ethiopia inaporomoka kutokana na matokeo ya ghasia zilizodumu kwa mwaka mmoja na kutangazwa kwa hali ya dharura. Ethiopia ilionyesha dalili za kuwa kituo maarufu cha utalii katika bara la Afrika, sio tu kwa sababu ya kuwa na vivutio vya maeneo ya kihistoria lakini pia kutokana na usalama uliokuwepo nchini humo. Makanisa yaliyojengwa kwa kutumia mawe kwenye mji wa Lalibela kaskazini mwa Ethiopia yanavutia maelfu ya, ya watalii kila mwaka, lakini tangazo la miezi sita la hali ya dharura lililotolewa wiki tatu zilizopita na serikali ya nchi hiyo linawaogopesha watalii. Hata hivyo, utalii ni chanzo cha kipato kwa wakazi wengi, hasa kutoka Lalibela, hivyo ikimaanisha kushuka kwa utalii nchini kuna athiri jumuiya nzima katika eneo. Licha ya kwamba Lalibela haijaathiriwa na maandamano na migomo, waandamanaji wa Oromo na Amhara waliingia mitaani kupinga mzozo wa ardhi baina yake na serikali. Mgombea wa urais wa chama cha demokratik hapa Marekani, Hillary Clinton amezungumzia kuhusu tangazo la uchunguzi wa FBI kwamba limegundua barua pepe mpya zinazohusiana na matumizi ya mtandaoni wa barua pepe yake binafsi wakati akiwa waziri wa mambo ya nje na linafuatilia suala hilo. Clinton alitokeza mbele ya vyombo vya habari jana Ijumaa, masaa kadhaa baada ya tangazo la mkurugenzi mkuu wa FBI James Comey, ambaye alisema barua pepe hizo zimejitokeza wakati wa uchunguzi mwingine ambao unaweza kumdhuru Clinton. Clinton ametoa wito kwa FBI kutoa taarifa zote kuhusu uchunguzi mpya. Amesema ana uhakika uchunguzi huo hautobadilisha matokeo yaliyofikiwa na FBI katika kesi yake mwezi Julai. Shirika la Marekani la ufuatiliaji limesema kwamba zaidi ya dazani mbili za programu zinazogharimu zaidi ya dola bilioni mbili nukta tatu haziwezi kufanikiwa sana nchini Afghanistan. Matokeo ya hayo yalitolewa Jumamosi na mkaguzi maalum wa Afghanistan, SIGAR, shirika linalowajibika kutathmini mabilioni ya dola ya walipakodi wa Marekani zinazotumika kusaidia kujenga tena nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Tathmini hiyo ilizingatia zaidi shirika la maendeleo la misaada la Marekani USAID katika mradi wake unaojulikana zaidi kama MIST uliozinduliwa mwaka elfu mbili kumi na mbili kufuatilia na kutathmini miradi ya maendeleo nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Vikosi vya Iraq vimesonga mbele kusini mwa mji wa Mosul Jumaa Mosi, wakati wanamgambo wa kishia wa Iraq walipojiunga na shambulizi. Vikosi vya Iraq vilifika Mosul kutoka kusini hadi Shura baada ya mashambulizi ya anga ya mfululizo kwa kupiga mabomu maeneo wa namgambo ya wanamgambo ndani ya mji huo. Makamanda wanasema wapiganaji wengi wa Islamic State walijitoa mapema wiki hii wakitumia raia kama kinga yao, lakini mashambulizi ya anga ya Marekani yalivuruga mpango huo na kuwasaidia raia wengine kutoroka na maafisa wa usalama nchini Pakistan wamekosolewa kwa kiasi kikubwa kufuatia ukandamizaji dhidi ya wanaharakati wa kisiasa waliokuwa wanajaribu kufanya maandamano ya kuipinga serikali, lakini wakaruhusu kundi la Kiislamu lenye msimamo mkali kuandamana katika mji mkuu. Chama cha upinzani PTI kinachoongozwa na Imran Khan kilipanga kukutana Jumatano huko Islamabad, Islamabad, kwa lengo la maandamano ya kudai waziri mkuu Nawaz Sharif kujiuzulu, wakimshutumu kwa rushwa, lakini serikali ilipiga marufuku harakati zote za kisiasa na dini kwenye mji huo na kuzuia wafanyakazi na viongozi wa PTI kuandamana, huku ikiwakamata mamia ya watu. Ikiwa siku kumi ndio zimebaki kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani hapo ifikapo Novemba 8, wagombea kiti cha rais hapa Marekani wanasafiri katika majimbo yenye ushindani mkubwa, pamoja na kuwapeleka wajumbe wao ili kuwahamasisha watu kujitokeza kupiga kura. Wiki hii kwa mara nyingine tena imekuwa na matukio ambayo haijawahi kutokea katika kampeni za uchaguzi wake, wa marais wawili kujitokeza katika jukwaa moja la kampeni, huku mgombea mwingine akiamua kufungua hoteli yake jijini Washington. Matukio haya huyu hapa Abdu Shakur Abud. Wiki basi ukiwa unamalizika, uchunguzi wa maoni wa uchaguzi wa rais Marekani unaonyesha kwamba mgombea kiti cha rais wa chama cha Democratic Hillary Clinton yungali anaongoza kitaifa kwa wastani asilimia sita hadi asilimia kumi ingawa wiki hii ameshuka kidogo, lakini kukiwepo na wasiwasi juu ya uwezekano wa kuzuka ghasia siku na baada ya uchaguzi hapo Novemba nane kutokana na kuendelea kwa mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump kudai kwamba kuna ubadhirifu wa kura na kuwataka wafuasi wake kujitokeza katika kulinda kura katika vituo vya upigaji kura. Karibu asilimia 51 wakazi wameeleza wasiwasi juu ya kuzuka ghasia kulingana na uchunguzi wa gazeti la USA Today na chuo kikuu cha Suffolk. Hali hiyo huenda ndio imesababisha kushuhudia pia wiki hii idadi kubwa ya watu wanaojitokeza kupiga kura za mapema zinazofanyika katika majimbo takriban 37 kati ya majimbo 50 za Marekani. Majimbo mengi yalianza utaratibu huo wiki hii, hasa katika majimbo yenye ushindani kama vile North Carolina, jimbo ambalo Trump analazimika kushinda ikiwa anataka kupata ushindi hapo Novemba 8. Kulingana na uchunguzi, karibu watu milioni saba wameshapiga kura kote Marekani, na mwandishi wa Sauti ya america Chris Simpkins akiwa huko North Carolina anaripoti kwamba wapigaji kura kutoka pande zote mbili za kisiasa wamehamasishwa kabisa, kutokana na mashindano makali yaliyopo kati ya ugombea kiti Hillary Clinton na Donald Trump. Scott Herrick, mpigaji kura huru asiyeegemea chama chochote, anasema: the kind of nadhani tofauti kati ya wagombea hawa wawili ni kubwa mno na kunisababisha kutaka kuingia mara moja katika gari langu na kwenda kupiga kura hii leo. Louis Hutchinson mpiga kura m Republican anasema anapiga kura ya mapema kwa sababu ya wahamiaji haramu wanaokuja hapa na kuchukua kazi za watu mimi nimesahafu, lakini inanikasirikisha sana. Uchunguzi wa upigaji kura wa mapema unaonyesha Bi Clinton anafanya vizuri huko North Carolina kwa vile waliojitokeza wengi huko ni wa Democrats, huku Trump anaonyesha ana nguvu katika jimbo la Ohio. Charles Prisby, profesa wa sayansi za siasa, akizungumza juu ya upigaji kura mapema, anasema unaporahisisha utaratibu wa kujiandikisha na kupiga kura basi watu zaidi wanajitokeza, wanapiga kura, itaongeza idadi jumla ya wapiga kura ha, lakini sio sawa kwa vyama vyote viwili wengi wanaamini utaratibu huu unawafaidisha zaidi wa Demokrat kuliko wa Republican. Mbali na kujitokeza watu wengi kupiga kura, wagombea walikuwa wakisafiri kutoka mji mmoja hadi mwingine katika siku hizi za mwisho kwa ndege, wakihudhuria wastani mikutano mitatu hadi nne za hadhara katika kampeni zao. Naye mgombea Trump aliweza katika kampeni hizo kupata nafasi kwenda kufungua hoteli yake binafsi mpya anasa hapa Washington Trump International Hotel, na alisema, project like this demonstrate what is possible when a team works together. Mradi kama huu unaonyesha jinsi inawezekana wakati timu ya watu wanaofanya kazi pamoja kwa ajili ya masilahi ya pamoja, inaonyesha pia namna ya kufanya kazi na serikali yetu ili kuhakikisha mambo yanafanyika. Kwa upande wake Hillary Clinton alimkosoa na, akiadhimisha miaka 69 ya kuzaliwa kwake, amekuwa akipokelewa kwa shangwe na wafuasi wake katika miji mbalimbali aliyotembelea wiki hii. Na kwa kweli wiki hii ilikuwa ni wiki nyingine ya historia pale katika kampeni za uchaguzi. Bi Hillary Clinton alipofuatana na mke wa rais Barack Obama, Michelle, kufanya kampeni ya pamoja ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kwa wake wawili wa rais kufanya kampeni pamoja na kusifiana juu ya maisha na mafanikio yao. Bill Clinton alimweleza Michelle kama mfano mkubwa wa kuiga hapa Marekani. So kuna mambo mengi ambayo yananivutia kuhusu mke wa rais wetu Unajua, Michel anatukumbusha sote inabidi tufanye kazi kwa bidii, tuheshimu maadili yetu, tufanye mazuri kati yetu, na daima tusisite katika vita vya kutetea mambo tunayoyaamini. Bi Michel kwa upande wake akamsifu Bill Clinton kama rafiki yake, akisema yeye ndiye mgombea pekee mwenye ujuzi na uwezo anayegombea kiti hichi kuliko mgombea mwingine yote katika uhai wetu, na hivyo anawahamasisha watu wa Democratic na wengine wote kujitokeza kwa wingi kwenda kupiga kura. So when you hear folks kwa hivyo unapowasikia watu wakizungumzia njama ya kimataifa na kusema uchaguzi una wizi tayari, inabidi mfahamu wanajaribu kuambia mbaki nyumbani. Basi mimi ninasema msikubali, na inabidi mfahamu hapa Marekani wapiga kura ndio wanaoamua katika uchaguzi wetu. Wapiga kura wanaamua nani anashinda. Na nani anashindwa. Mbali na Michelle, mumewe Barack Obama, makamu rais Joe Biden na Bernie Sanders walitembelea miji mingi kufanya kampeni kwa ajili ya Bi Clinton katika majimbo manane ambayo awali hayakuwa yanadhaniwa yatakuwa na ushindani, lakini hivi sasa yanaonekana yana ushindani mkubwa kufuatana na uchunguzi wa idadi ya wajumbe ambao wanabidi mtu kupata kuweza kuchaguliwa kwa rais hapa Marekani inaonyesha Hillary Clinton ameshapata wajumbe 272. Hata hivyo idadi hiyo inaweza kubadilika. Wiki iliyopita alikuwa amefikia 300, lakini ameshuka wiki hii. Hata hivyo, kampeni yake inahisi kwamba ana uhakika atapata ushindi, hasa kwa vile ngome za chama cha Democratic ziko imara katika majimbo mbalimbali kwa upande wa Trump inabidi kushinda majimbo yote manane yenye ushindani na kumpokonya angalau mpinzani wake jimbo moja kuweza kufikia 270 na hapo, wachambuzi wanasema jambo hilo haitomkinika. Ikifanyika itakuwa tukio la kihistoria hasa kutokana na kwamba wajumbe wengi wa chama chake wamemkimbia wakihofia kwamba wanaweza kushindwa katika uchaguzi wa bunge la taifa. Wiki hii imejitokeza kwamba chama cha Democratic kinaweza kuwa na matumaini ya kuchukua udhibiti wa baraza la Senate wakiweza kupata ushindi wa viti vine peke yake, viti ambavyo vinaonekana kuwa na ushindani mkubwa hivi sasa, ambapo awali vilikuwa viko salama upande wa Republican. Na tukio jingine ambalo lilijitokeza wiki hii ni barua pepe zilizotolewa na tovuti ya kutoboa siri asiri Wikileaks. Ambapo ilitoa habari za barua pepe kuhusu kampeni ya Clinton, kukiweko na mvutano kati ya maafisa wake. Wachambuzi wanasema hawadhani barua hizo zinaweza kuwa na athari katika siku hizi za mwisho, lakini hata hivyo inabidi tusubiri kuona vipi hali itavyokuwa wiki ya mwisho, wiki ijayo. Ni hayo tu tuliokuwa nayo hii leo katika makala maalum juu ya uchaguzi Marekani wiki hii. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Maswali na majibu. nam. Baada ya ripoti hiyo juu ya matokeo ya uchaguzi wa Marekani wiki hii, hivi sasa wakati umefika kukuleteni maswali na majibu hii leo ni kushirikiana na Sande Shomari kuchambua barua zenu. Basi, bila kupoteza wakati, Sande, nani anatufungulia uwanja hii leo? Asante, anayetufungulia kipindi hii leo ni msikilizaji wetu Jovin wa Mineso toka kanda ya Ziwa, Tanzania. Anauliza, je, kansela Angela Merkel wa Ujerumani amehudumu katika serikali kwa muda gani? Pili anauliza nani kati ya viongozi wafuatao: kansela Angela Merkel, rais Barack Obama, Ban Ki-moon na Papa Francis mwenye ushawishi mkubwa katika masuala mbalimbali duniani? Kwanza basi, Angela Merkel yuko madarakani kwa awamu yake ya tatu sasa, tangu alipochukua madaraka mwaka elfu mbili na tano akiwa kiongozi wa chama cha Christian Democratic Union, CDU. Yeye ni mtafiti wa masuala ya sayansi akiwa na shahada ya juu ya PhD ya kemia. Kwa hivyo, yuko madarakani hivi sasa kwa muda wa miaka kumi na moja huko Jermani. Hakuna kipindi cha mhula ambacho kiongozi anabaki madarakani sasa tukija kwa upande wa ushawishi, kulingana na msikilizaji wetu, sasa tukija kwa upande wa ushawishi, kufuatana na jarida la Forbes, Angela Merkel hako nafasi ya kwanza. Orodha hiyo inampatia Vladimir Putin kuwa kiongozi mwenye nguvu kabisa duniani na ushawishi mkubwa, akifuatiwa na Angela Merkel, na nafasi ya tatu anapewa Rais Barack Obama. Papa Francis anachukua nafasi ya nne akifuatiwa na Xi Jinping, rais wa China. Na katika orodha hiyo ya Forbes, Ban Ki Moon yuko katika nafasi ya 40. Katika orodha ya jarida nyingine, Business Insider, Rais Obama anaongoza kwa kiongozi mwenye ushawishi mkubwa akifuatiwa na rais wa Uchina Xi Jinping. Vladimir Putin wa Russia anachukua nafasi ya tatu akifuatiwa na Angela Merkel. Kwa hivyo unaona, inategemea vigezo vinavyotumiwa na majarida au taasisi kuamua nani mwenye ushawishi au aliye na nguvu zaidi. Muhimu, utakuta kati ya viongozi hao watano uliwataja juu wako katika sehemu hiyo hiyo ya juu. Nani wa kwanza, wa pili? Inategemea vigezo, lakini wote wana ushawishi mkubwa katika siasa za dunia wakati huu tulionao. Nam, tukiendelea na maswali na majibu, nafasi ni yako Julius Bugarika wa Runzewe, Geita, unauliza Je, ni nchi gani mzalishaji mkubwa wa dawa za kulevya na jumuiya ya kimataifa imeichukulia hatua gani nchi hiyo? Kwanza, upande wa jumuiya ya kimataifa, haijachukulia nchi yoyote hatua, kutokana na kwamba uzalishaji mkubwa wa dawa za kulevya ni biashara haramu, na wanasheria wanasema biashara haifanywi na nchi wala taifa lolote, bali watu wanaovunja sheria. Kwa hivyo, wachambuzi wanasema utachukuaje hatua dhidi ya nchi ambayo mara nyingi haina hata uwezo wa kuwadhibiti walanguzi hao wa madawa. Pili, biashara inaongozwa na magengi uhalifu, ambayo, ya uhalifu ambayo yana nguvu kutokana na fedha wanazopata. Na hata tukichukulia upande wa Meksiko, mojawapo ya nchi zinazoongoza katika uzalishaji wa dawa za kulevya, wanahonga wanasiasa, wanahonga vikosi vya usalama. Kwa hivyo huwezi kudhibiti, na hapo Umoja Mataifa haingilii kati, hivyo serikali nyingi haziwezi kukabiliana na makundi hayo kwa urahisi. Lakini hiyo haimaanishi kwamba jumuiya ya kimataifa haijachukua hatua yote kupambana na janga hilo. Umoja wa Mataifa una idara maalum ya kupambana na dawa za kulevya na uhalifu inayojulikana kama UNODC, ambayo kila mwaka hutoa ripoti juu ya biashara hiyo na hatua zinazochukuliwa kupambana na janga hilo na athari za kiafya kwa binadamu kote duniani. Sasa kuna aina mbalimbali za dawa ya kulevya, lakini UNODC hufuatilia dawa kuu zinazotumiwa ambazo ni afyun, ambayo zaidi inafahamika kama heroin, halafu kuna kokaini, bangi na dawa zinazotengenezwa katika maabara zinajulikana kama ATS, pamoja na zile dawa NPS zinazotengenezwa kwa ajili ya kupambana na maumivu. Kulingana na ripoti ya mwaka 2015 ya Umoja wa Mataifa, taifa linaloongoza katika kuzalisha afyun, yani heroin, ni Afghanistan. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa Laos inafuata. Myanmar na Mexico ni mataifa ambayo pia yanatengeneza dawa za kulevya kwa wingi, kulingana na ripoti hiyo ya Umoja Mataifa. Mfano, uzalishaji wa afyun mwaka 2014 ulifikia tani 7552 na kuna watu milioni 16.5 wanaotumia aina hiyo ya dawa. Kuna watu milioni 32 laki 4 wanaotumia dawa za kuzuia maumivu zinajulikana kama opioids, ikiwa ni y ongezeko kubwa kabisa na ni janga kubwa hapa Marekani linalozungumziwa na, na wanasiasa katika kampeni za uchaguzi wakati huu. Kwa upande wa uzalishaji wa cocaine Colombia inaongoza ikifuatiwa na Bolivia na Peru. Bangi huzalishwa takriban kote duniani, lakini Afrika Kaskazini, Mashariki ya Kati, Afrika ya Kati na Magharibi ndiyo maeneo yenye uzalishaji mkuu wa dawa hiyo ambayo ni hatari vilevile vile. Na katika baadhi ya nchi kama hapa Marekani wameanza kujaribu kuhalalisha, kwa sababu wanasema bangi ina faida kubwa kutibu magonjwa mbalimbali mbali. Kwa hivyo ukiangalia, ni kwamba jumuiya ya kimataifa inajaribu kupambana na janga hili kwa njia moja au nyingine, lakini hakuna juhudi za pamoja kuweza kukabiliana na tatizo hilo, ikiwa ndio swala ambalo msikilizaji anaeleza. Umoja wa Mataifa unafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba UNODC inapata fedha za kutosha kupambana na janga hilo, lakini bila shaka haitoshi. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, ninachukua barua yako Sengeka Mongo Sengeka wa Kahama, Tanzania. Unauliza, je, rais wa kwanza wa Marekani anaitwa nani, na alikuwa wa chama gani, na alitawala kwa muda gani, na alifariki mwaka gani? Haya, huyu anataka historia ya kiongozi huyo kwa ufupi, na kwa maoni yangu nafikiri ni hivyo. Na swali jingine, shakuru, ni kuhusiana na Marekani. Inatoka kwake Joseph Mswazi wa huko Nachingua, Tanzania. Unataka kujua je, Marekani ilipata uhuru wake mwaka gani, na mpaka sasa ina majiji mangapi? Haya, huyu labda anataka kufahamu majimbo, maanayake majiji yamejaa teletele tele, kere wa kere hatuwezi kuyamaliza. Na sasa nikianza basi, swala la rais wa kwanza wa Marekani alikuwa George Washington, alizaliwa mwaka 1732 na kufariki mwaka 1799 Alikuwa rais wa kwanza na pekee ambaye hakuwa mwanachama wa chama chochote cha kisiasa. Alitawala kuanzia Aprili 30 mwaka 1789 hadi kustahafu au kujiuzulu Machi 9 mwaka 1797, na makamu rais wake alikuwa John Adams. Alikuwa kiongozi wa kwanza aliyetawala kwa mihula miwili ya miaka minne, ingawa hapakuwa na sheria wakati hiyo inayomlazimu kufanya hivyo, lakini mtindo huo ukaja kuwa ndo mtindo wa Marekani na huo ndio utamaduni unaofuata hadi hii leo, isipokuwa wakati wa utawala wa Franklin Roosevelt hapo mwaka 1940 aliyetawala kwa mihula mitatu na kulazimisha kupitisha kifungu cha 22 cha mwaka 1951 kinachoweka sheria kuwa ni lazima kiongozi abaki mihula miwili ya miaka minne kila moja hapa Marekani. Kwa upande wa uhuru wa Marekani, tarehe 4 Julai ndio inachukuliwa kuwa uhuru, pale tangazo la uhuru lilipoidhinishwa mwaka 1776, kutangaza kwamba makoloni 13 yalijinyakulia uhuru na kujitangaza kama taifa jipya la Marekani na kujikomboa kutoka utawala wa Uingereza. Kuna utata kwamba wabunge walitia saini tangazo hilo tarehe pili Julai, lakini tarehe nne ndo inasherekiwa rasmi kuwa ndo siku ya uhuru wa Marekani. Nam na, na muda ukiwa unamalizika hapa studio zetu nambari kumi na tano, swali linatoka kwake Simon Yegela wa Sengerema, Mwanza, Tanzania, unauliza ni taifa gani la kwanza kupata uhuru barani Afrika? Na je, lilipata kwa mtutu wa bunduki au kwa amani? Na lilikuwa linaongozwa na kiongozi gani? Na mwisho lina hatua gani ya maendeleo hadi sasa? Haya, kazi kwako, shukuru. Sasa msikilizaji, unapozungumzia kujinyakulia uhuru unamaanisha kulikuwa na utawala wa kigeni unatawala nchi fulani, halafu nchi ile imejikomboa. Basi katika upande wa Afrika, nchi inayotajwa kwamba ilijikomboa mwanzo ilikuwa ni Misri ambalo lilijitangazia uhuru kutoka Uingereza hapo Februari 28 mwaka 1922. Uhuru huo haukuwa kamili, kwani Uingereza iliendelea kuwa na vikosi vyake. Ingawa katiba na bunge la kwanza liliundwa, na Saad Zakhlul alichaguliwa kuwa waziri mkuu wa kwanza wa Misri mwaka 1924, ndio tunaweza kusema taifa la kwanza kujinyakulia uhuru barani Afrika. Uhuru huo unatokana na migomo na utovu wa sheria uliofanywa na wanafunzi, wafanyakazi na wasomi, na hivyo hapakuwepo na vita vya uhuru vya mtutu wa bunduki kama mataifa mengine. Lakini kwa upande mwingine, Ethiopia ndio nchi pekee ambayo haikutawaliwa na taifa la kigeni, na hivyo ni taifa la kwanza huru la Afrika, ikifuatiwa na Liberia ambayo ni taifa lililoundwa kutokana na kurudishwa kwa watumwa kutoka Umarekani. Marekani iliunda Liberia, kwa hivyo Liberia haikukaliwa na nchi nyingine barani Afrika. Ni haya tu tuliokuwa nayo kwa hii leo katika maswali na majibu. Msikose kuendelea kuporomosha maswali yenu. Kwa niaba ya Sande Shomari, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema wikendi njema, lakini usiondoke kando ya redio yako, kwani tunakuletea muktasar wa habari. Kwaherini Msikilizaji, na hivi sasa mimi Mery Mgawe nakusomea muktasari wa habari. Sekta ya utalii nchini Ethiopia inaporomoka kutokana na matokeo ya ghasia zilizodumu kwa mwaka mmoja na kutangazwa kwa hali ya dharura. Ethiopia ilionyesha dalili za kuwa kituo maarufu cha utalii katika bara la Afrika, sio tu kwa sababu ya kuwa na vivutio vya maeneo mengi ya kihistoria, lakini pia kutokana na usalama uliokuwepo nchini humo. Makanisa yaliyojengwa kwa kutumia mawe kwenye mji wa Lalibela kaskazini mwa Ethiopia yanavutia maelfu ya watalii kila mwaka. Mgombea urais wa chama cha Democratic hapa Marekani, Hillary Clinton, amezungumzia kuhusu tangazo la uchunguzi wa FBI kwamba limegundua barua pepe mpya zinazohusiana na matumizi ya mtandao wa barua pepe yake binafsi wakati akiwa waziri wa mambo ya nje na linafuatilia suala hilo. Clinton alitokeza mbele ya vyombo vya habari jana Ijumaa <coughs> masaa kadhaa baada ya tangazo la mkurugenzi mkuu wa FBI James Comey, ambaye alisema barua pepe hizo zimejitokeza wakati wa uchunguzi mwingine ambao unaweza kumdhuru Clinton. Clinton ametoa wito kwa FBI kutoa taarifa zote kuhusu uchunguzi mpya na shirika la Marekani la ufuatiliaji limesema kwamba zaidi ya dazani mbili za programu zinazo gharimu zaidi ya dola bilioni mbili nukta tatu hazikuweza kufanikiwa sana nchini Afghanistan. Matokeo hayo yalitolewa Jumamosi na mkaguzi maalumu wa Afghanistan, SIGAR, shirika linalowajibika kutathmini mabilioni ya dola ya za walipa kodi wa Marekani zinazotumika kusaidia kujenga tena nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Tathmini hiyo ilizingatia zaidi shirika la maendeleo la misaada la Marekani, USAID, katika mradi wake unaojulikana zaidi kama MISTI uliozinduliwa mwaka 2012. Vikosi vya Iraq vimesonga mbele kusini mwa mji wa Mosul Jumamosi, wakati wanamgambo wa kishia wa Iraq walipojiunga na shambulizi. Vikosi vya Iraq vilifika Mosul kutoka kusini hadi Shura baada ya mashambulizi ya anga ya mfululizo kwa kupiga mabomu maeneo ya wanamgambo ndani ya mji huo. Makamanda wanasema wapiganaji wengi wa Islamic State walijitoa mapema wiki hii, wakitumia raia kama kinga yao, lakini mashambulizi ya anga ya Marekani yalivuruga mpango huo. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.