Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikitumai kwamba Jumamosi yako inaelekea poa kabisa, kama ilivyo hapa jiji kuu la Marekani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu tupate safari tunapojielimisha na vilevile vile kujiburudisha Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua, kukupa maelezo ya ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, mimi ni Harrison Kamau kuletea kwa undani hivi leo. Ninao wanablogi kutoka Nairobi, Robert Alai, ninaye Brian Mbunde, vilevile vile Christian Dela, na baadaye tutakuwa naye Kenneth Bwire kutoka Kampala, Uganda. Karibu sana. Naam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia swala la pendekezo la sheria lililowasilishwa, uh, na kinara wa bunge na ambaye pia ni kiongozi wa walio wengi mheshimiwa Anan Duale inayonuia kudhibiti sekta ya habari mawasiliano na teknolojia maarufu ICT nchini Kenya. Kwa mujibu wa andishi lililotolewa kupitia gazeti la The Daily Nation, hatua hiyo imepokelewa kwa njia tofauti kutoka kwa washikadau kwenye sekta ya ICT na hasa waandishi wa kibinafsi wa habari kwenye mitandao yani bloggers ama wanablogi kwa jina lingine. Mswada huo uliochapishwa Juni saba bado haujaanza kujadiliwa kwa sababu kamati ya habari na mawasiliano haijachukua maoni kutoka kwa washikadau. Duale kwa kawaida huwasilisha miswada kwa niaba ya serikali, lakini wizara ya ICT imesema kuwa pendekezo la sheria hilo halitato, halikutoka kwake kwa, kwa hivyo halitoi msimamo wa kiserikali. Hata hivyo, wizara hiyo imesema kuwa inatathmini kuhusu sheria hiyo na kwamba imewekwa kwenye mitandao wa wake ili kutoa nafasi kwa umma kubainisha na pia vile vile washikadau wengine kutoa maoni kutoa ujumbe kupitia ujumbe wa Twitter. Waziri wa wizara hiyo ya ICT Jo Musheru amewahi kusema kuwa maoni yake kuhusu sheria hiyo sio nzuri na haifai kwa nchi ya Kenya. Katibu mkuu wa shirika la habari la, la mawasiliano na teknolojia Kamodho Jenga naye anasema kuwa masuala yanaozua utata kwenye pendekezo hilo ni namna ya kutoa leseni kwa watumizi wa mitandao. Ah, kukule, imesemekana kwamba ni mambo makali na mambo ambayo yamewakera wana blogi pamoja na washikadau wengine wakidai ni njama ya serikali kukandamiza sekta yao. Tayari hatua ya kubatilisha mwelekeo huo imeanza kwa njia ya kuchukua sahihi na kufikia sasa sahihi 2500 zimechukuliwa kwa nia ya kuwasilisha mbele ya rais na bunge. Kwenye laini ya simu ninaye Brian Mbunde ambaye ni mwandishi wa blogi kwenye mitandao. Karibu tueleze zaidi kuhusu mswada huu na unavyokuathiri wewe. Karibu sana, Brian. Um, asante asante. Um, kusema kweli mimi naonelea hizo uh, bila alifai kupita kwa sababu okay, as content writers, kuna venye sisi hu channel content na kuna venye ukiweka limit uh, kusema kweli mtu okay, you won't be able to express yourself kabisa. Um, most of the people on Twitter, Facebook na all these platforms ni young people, watu wenye wamejoin to university juzi juzi. So um, most of the people who participate on hizi platforms, ukie, okay as per the bill venye nimeisoma niliona lazima mtu awe na degree so Then sasa kufunga platform iko already open uh, which other people actually use kufanya business zao na kucommunicate na marafiki na wazazi wao. Brian, ningetaka kwanza uh, tusikilize Ah, nimezungumza muda mfupi ambao umepita, nimeweza kuzungumza naye Denis Itumbi, ambaye ni mratibu wa ubunifu mawasiliano ya kidijitali na ya ng'ambo kwenye ofisi ya rais, na hivi ndivyo ameniambia, yeah. Ah, ah, kuhusu mswada huu, nataka kwanza tumsikilize, alafu kisha baadaye tutaendelea kutoka hapo. Sio kwamba mswada ule unaguzia mitandao ya kijamii ni cyber crime, na ukumbuke kwamba cyber crime sio mitandao ya kijamii peke yake. Ni kwamba ni zile hasa hali ya kudhibiti mambo ya terrorism na vile ambazo fedha ambazo zinatumika katika money laundering. Sio mswada ambao unaguzia matumizi ya matumizi ya blogging ama miswada ya kijamii. kumekuwa na tetesi kwamba mswada wa kuweza kutoa leseni kwa watumizi wa mitandao ni lazima wawe kiwango fulani cha elimu, na pia kuna mambo ambayo anatakiwa kuwa wamefikia viwango fulani ili kuweza kufaulu. Ni mambo ambayo walitatuliwa katika stakeholder conversation. Ukumbuke, katika katiba ya Kenya ni kwamba wat, o, wakati tulipitisha katiba mwaka wa elfu mbili na kumi, na kumi, 2010 tulikubaliana kama Wakenya kwamba ka, kila mswada ambao utakaoenda bungeni ni sharti Wakenya waweze kukaa na kupeana maoni yao. Baada ya Wakenya kupewa ule mswada ulivyokuwa mbeleni na kutoa maoni yao na kusema kwamba mambo ya leseni na mambo ya kuwa na masomo ya kiwango fulani itolewe, basi uliweza kuondolewa na mswada ulivyo kwa hivi sasa na ambao unaweza upata kwa Kenya Law Reform, sio mswada ambao kwa hivi sasa unauliza maswali. Jambo hilo halipo. Kuna mswada huu ambao tunazungumzia, mswada ambao umewasilishwa na mheshimiwa Duale na ambao pia waziri Jumu Mushero wa ICT amesema kwamba sio msimamo wa wizara yake. Mbona utata huu? Baada ya kuzungumza katika stakeholder, stakeholder consultations ambazo ni lazima katika katiba yetu, jambo hilo liliweza kuondoka. Jambo ambalo unazungumzia kwa hivi sasa ni jambo ambalo halipo. Kumbuka kwamba ya, ni mambo matatu ambayo yako katika mswada huu. Wa kwanza ni kwamba money laundering, money laundering iweze ikasimamishwa. La pili ni kwamba tuweze kusimamisha ugaidi ama terrorism, ili wale watu ambao wanatumia internet na ambao wanatumia kwa staff, yeah. kutumia kompyuta ambazo hazijasajilishwa wawezeku-waweze kusimamishwa. Na jambo la tatu na la muhimu zaidi, ni kwamba msoda ule unajaribu kuhakikisha kwamba watu wanatumia, uh, wanatumia kwa Wanaeza, ambao wanatumia wanatumia mtandao kwa kibiashara, wanaweza ni biashara ambayo inaweza kuwa inatambulika. Kwa hivyo kwa, kwaa-kwa muda wa kwa, kwa historia ya Kenya wakati ambapo kompyuta zilipofika wa, wale ambao wanafanya biashara ya IT hawajaweza kuwa recognize kama biashara, na hivyo kwamba wanalipa zile tax nyingi sana, lakini wakiwa organize katika hii bill watalipa tax ambayo imekuwa reduce, maanake itakuwa ni watu ambao wamejumuishwa katika mpango fulani wafanye Uh, Brian, umesikia uh, Bwana Dennis Itumbi akieleza kwa kina, akisema kwamba wamehusisha washikadau wote, na amesema kwamba mswada huu si mpya, ni jambo ambalo limekuwa likijadiliwa. Wewe uh, kwa uelewa wako umehusishwa, ama umejua kama washikadau wengine wa kibinafsi wamehusishwa na upande wa serikali katika kutengeneza masuala haya ya kimitandao? Hajawahi kutukaribisha tuketi pamoja tuongelee juu ya hili jambo, na kusema kweli, uh, ingekuwa ingekuwa sawia kama hili jambo linge hata songezwa ikiwe part of terrorism bill, kwa sababu uh, vitu vingi kama sijui kusajili machine haijawahi, okay, watu hawajawahi hataongelea kwa mtandao, sababu hilo lingekuwa jambo lingekuwa tetesi, uh, na watu wangekuwa wakizua rabsha, but hawajawai ongelea nini uh, kwa mta, mtandaoni. so, sir, uh... so, nadhania, nadhani uh, vitu vingi vyenye ametaja watu wengi hawajui juu yao, na kuna jambo ambalo wengi wanauliza pia kwenye mitandao. Mm -hmm. Wanauliza kwamba nyinyi kama wana blogi kwa kweli, kila siku na kila uchao watu wengi wanaongezeka, ambao wanatumia mitandao kuandika na kuweza kuwa na blogi zao kwenye mitandao, hamuoni kama ni jambo yeah. ambalo ni la maana kuweza kuwa na mikakati ambayo itaweza kutoa leseni kwa wale ambao watakuwa wametambuliwa na serikali ili tuzuie matapeli na watu wengine wasiofaa kwenye mitandao. Hamudhani kwamba hatua hii ya kuweza kuleta mikakati inayojulikana na serikali itawafaa hata nyinyi waandishi wa blogi. Jambo hili litatufaa kwa sababu Um, saizi hata wenye wanatambulika na serikali lenyewe wanatumika kupush, uh, ajenda kadhaa kadhaa zenye serikali inataka. So, naona ni vema kama um, tunaweza ingekuwa ingekuwa sawa kama wangeza wangetengeneza uh, kitu kama organization ya kutambua uh, bloggers wote wenye ako Kenya na inaweza tumiwa ku regulate um, vitu vyovyote wanapost, lakini ni best kama wange okay, sisi wenyewe kama wana bloga, tunaweza, tunaweza, um, tunaweza jifungia uwe tunaweza ku mtu akifanya uh, blog yenye ni mbaya na tetesi, si wote tunaweza mwambia eh, kuna venye hii blog si poa um, ipeleke chini, basi sasa serikali kuingilia kati, kwa sababu sasa hivyo sa itablog pia watu kujoin um, hii karia ndio kuna wasiwasi pia kwamba labda pengine wengi ambao wanatumia na kuandika maandishi kwenye mitandao hawataki sana kukaribisha serikali, kwa sababu mambo mengi wanayoyaandika labda yanakashifu serikali. Sijui kama labda pengine ni kwa sababu ya kupinga utawala ama labda kuandika mambo kinyume na sheria, ndio uh, wengi wanaonekana kuzembea na kuogopa sheria mpya uh, wengi wanaogopa sheria mpya kwa sababu Uh, kutoka muda umepita tumekuwa na um, wakati tumekuwa na mashida yani, uh, bloggers wanashikwa kwa sababu ya kuongea juu ya ukweli juu ya vitu vinafanyika kwa serikali. Sa, watu wengi wanaogopa kwamba um, watu wakiwa registered, serikali itaweza kuchukua control na hata inaweza kucontrol internet yenyewe. Uh, already hata sahizi watu wanahofia kwamba Um, internet, uh, wakati wa um, wakati wa kura itafungwa. Sasa uh, watu wengi wanaona kwamba um, hii bl hata ikiendelea chances zinaongezeka chances, mm -hmm, kwamba watu hataweza watu wataweza kuongea juu ya ukweli venye wanasikia juu ya serikali lenyewe. okay, Brian ningetaka tu ukae pale kwenye simu lakini kwanza kuhusu siasa na watumizi wa mitandao. Hivi ndivyo nimemuuliza Itumbi: kwa hivyo unataka kusema kwamba serikali haina shida yoyote na wale bloggers, iwe siasa au jambo lolote lile, kulingana na malalamishi ya bloggers? Serikali inatambua kwamba Wakenya walipitisha katiba ambayo ina kipengee thelathini na nne na thelathini na tano kuhusu freedom of expression and freedom of the media. Na serikali inatambua jambo hilo. Jambo la maana ni kwamba wale ambao wanatumia mitandao kama hiyo kueleza kueneza mambo ya kigaidi ama mambo ya radicalization, hao ndio ambao mswada huu kama mswada ambao uko pale katika USA ambao ni, ambayo, ambayo ni Patriotic Act, Amba kama mswada ambao uko pale UK ambao unaguzia radicalization, kama mswada ulipo pale Australia ambao unaguzia foreign uh, uh, foreign cyber crime. Miswada hiyo yote ni mswada kama huo ambao Kenya inaleta ina amba ambao unahakikisha kwamba watu ambao wanatumia mambo kama hayo kuleta radicalization wameweza kufuatwa na sheria ya Kenya. Ukisoma Patriot Act hapo US kwamba ni, ni, ni mswada ambao ni, ni ama ni sheria ambayo pale pale tu US, ambao unahakikisha kwamba watu ambao wanatumia kompyuta kwa njia isiyo sahihi na ambayo inatumiwa kueneza radicalization watu hufungwa kwa maisha. Mswada wetu hapa Kenya hasa unatumia watu na kuhakikisha ku, kwamba hawaendelei kutumia takrishi ama internet kueneza mambo kama hayo ya radicalization. Hatimaye kumekuwa na malalamishi kwamba labda hatua kama hii inachukuliwa wakati tunapokaribia mambo ya kampeni na mambo ya siasa, ikiwa kwamba serikali ikiwa na nia ya kudhibiti wanasiasa kupitia mitandao. Kuna ukweli katika, uh, jambo hilo? Hakuna ukweli hapo, maanake muda ambao nchi inaamua kwamba lazima ipambane na ugaidi na radicalization hauhusishi na mambo kama uchaguzi, mambo kama uh, vile ambavyo mambo yataweza kuwa unfolded. Ni mswada ambao ulioanza na ukatungwa miaka miwili iliyopita. Baada ya kutungwa, watu wakaenda kotini wakasema kwamba hiyo mswada usiweze kuchapishwa. Koti ikasema kwamba huwezi kusimamisha kwamba mswada ambapo unatungwa, kisha baadaye mwaka mmoja baadaye ikawekwa katika stakeholder conversations, zimekwisha marekebisho amefanyika sasa ikaenda kwa wakili mkuu wa serikali ambaye ambayo Attorney General ni ni na sasa uko katika bunge ili iweze kujadiliwa, na huo sio mwisho. Bunge itajadili kwa mara tatu kama unavyojua, three stages of a bill, alafu kutoka hapo itaenda kwa rais ili kuweza kuweka saini. Kwa, kwa hivyo ni jambo ambalo limechukua muda, si jambo ambalo linatumika tu wakati wa uchaguzi. Ni jambo la muhimu na la maana wakati ambapo sheria zinatungwa kuwalinda kuwa Wakenya, mambo yasifanywe yakawa ya, ya siasa. Maanake serikali iliyopo kwa hivi sasa iliweza kupewa kura ili wa, wa, wafanye kazi kwa miaka mitano. Hadi wakati huo, serikali ina mamlaka iliyopewa na watu itia kura kufanya kazi ambayo wananchi waliamua wafanye. Uh, Brian naona kwamba muda nao ni karibu unanipa kisoko katika sehemu hii ya kwanza, lakini kidogo kwa kifupi, umesikia kwamba Itumbi amesema serikali haina shida na bloggers, na imesema inachozingatia ni usalama hasa wa wale magaidi. Useme tu kwa kifupi, kwa sekunde kadhaa, wewe msimamo wako ni upi? Uh, msimamo wangu ni kwamba serikali haifai kuendelea na hii mswada. Naona serikali ifanye amendment kiasi kwa hiyo mswada na wa invite bloggers wenye... okay, wa invite to bloggers wote the main one um, wa make sure kwamba hii mswada ipitishwe na ikipitishwa, iwe iwe open, isiwe na isiwe na kashwishi yoyote na at least uh, kila kila pande zote zitakuwa satisfied nayo ndio. Asanti sana Brian kwa kuweza kushiriki kwa undani hasa, uh, mambo yanavyoendelea kuangaliwa katika sheria hii ya kudhibiti mitandao. Tutaendelea kuangalia kwa undani na kushukuru. Okay, karibu karibu, Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunapoelekea moja kwa moja nchini Uganda ambako hali ya vuta ni kuvuta imekuwa ikiendelea kati ya wabunge na wanahabari kwa upande mmoja. Wabunge wamedai kuwa wanahabari wanatoa habari zisizo sahihi kuwahusu na kwa hivyo kutoa pendekezo la kuwadhibiti. Kwenye laini ya simu ninaye Kenneth Bwire ambaye ni mwandishi wa Kampala. Na hebu Kenneth uh, Bwire utuambie na utueleze kwa kina kuhusu swala hili la vuta ni kuvute baina ya wanahabari na wabunge. Wewe ukiwa kama mwanahabari, swala hilo Harrison, lilianza tu pale ambapo wabunge walienda katika kongamano la kimataifa kuhusu muungano wa bunge, yani yuna, ambapo ilikadiriwa kwamba takriban shilingi milioni zaidi ya mia saba zilitumika kwa safari tu kuweza kuwashughulikia mahitaji ya wa wabunge waliokwenda katika kongamano hilo. Alafu ikafuatia taarifa ya wabunge kuweza kujitengea kitita cha shilingi takriban milioni mia moja hamsini ili kuweza kujinulia magari ya kifahari, na kiwango hicho cha pesa kikaweza kuongezeka hadi milioni eh, ishirini. Baadaye wabunge wakajadili kwamba wanataka wapewe takriban shilingi milioni sitini na saba nukta saba ili kuweza kupanga mazishi yao endapo watakufa. Hivyo waandishi wa habari walipoandika habari hizi kwa kina alafu zikafuatiwa wanaharakati wa kijamii kuweza kuleta nguruwe bungeni wakiwa wameandikwa majina ya wa wabunge. Bunge likasema hamna, waandishi wa habari ndio wanatuchochea picha yetu kwa umma, na hivyo bunge likakuwa na kikao maalum kuweza kujadili me, maandishi ama kujadili kazi ya waandishi wa habari, bunge likiwa na msimamo kwamba waandishi wa habari habari zinazoandika si za kweli waandishi wa habari wanashikilia habari tunazoandika ni za kweli, na ushuhuda ndiyo huu hapa Bwire... Harrison baada... Naam, Bwire, kidogo tu, pole kwa kukatiza. Unataka kusema kwamba wabunge walipolalamika kuhusu matumizi yaliyosemekana ambayo umetaja mamilioni ya, ya, ya pesa za Uganda, unataka kusema kwamba msimamo ulikuwa kwamba wanahabari wenyewe ndio walijitungia habari ile? Kulingana na wabunge, kikao cha bunge, Harrison, kiliandaliwa na waandishi wa habari wabunge wa wenyewe hawataki kusema kwamba hizi ni habari za kutunga. Kwa, kwa usemi wao wote, hakuna mahali wametaja kwamba hizi ni habari za kutunga, lakini wanasema hizi ni za habari za kutuchafulia jina. Mbona waandishi wa habari wanaangazia tu yale wanaona ni mabaya na hawataki kuangazia yale ambayo ni mazuri? Kwa hivyo picha iliyoonekana kwa kina tu ni kwamba wabunge katika kikao walichofanya takriban masaa manne mbele ya spika Rebeka Kadaga. Malalamishi yao yalikuwa ni kwamba waandishi wa habari tunachafua picha ya Bunge. Kenneth Bwire: kwa wakati mwingi katika mataifa mengi, swala la fedha linapoingia katika bunge, wabunge, wa bunge wa mirengo yote huonekana wakisikilizana, wawe ni wa upinzani ama wawe kwenye chama tawala. Katika swala hili la kuweza kudhibiti wanahabari ama labda pengine kuwakataza kutangaza mambo ya bunge la Uganda, walishirikiana wote kutoka mirengo yote ya kisiasa wabunge wale, hata hakuna aliyeinuka akasema waandishi wa habari wapewe uhuru wao. Hakuna hata mmoja, hata wapinzani, hakuna aliyeinuka akasema waandishi wa habari wamefanya jambo la busara ama wanafanya jambo la haki. Waliotetea waandishi wa habari walikuwa tu mashirika ya kijamii ambayo inasikika kama watetezi wa haki za jamii pamoja na mawakili, hata kiwango kwamba wahadhiri Uh, kiwango chamba wale wakuu wa vyombo vya habari walipoitwa bungeni kwa lazima. Kamati ya bunge iliundwa na bunge lenyewe kuweza kutafuta makosa yako wapi na ikiwezekana wachukuliwe hatua. Wabunge wote walikubali, na ile kamati imeundwa ikishirikisha wabunge kutoka upinzani na wabunge kutoka serikalini na hata baada ya waandishi wakuu wa vyombo vya habari kukosa kufika pale, isipokuwa gazeti la serikali la, wengine wote walihepa. Wakapewa tena mara ya pili wafike pale, wakahepa mara ya pili, wakapewa mara ya tatu, wamehepa mara ya tatu, wakienda kotini wakimtumia wakili. Sasa bunge limesema lina uwezo wa kuweza kumwita mtu yeyote na kuweza kumhoji kwa lazima. Sasa hilo ndio linalofuatia, ni kwamba watafika kwa lazima. Bwire, kama anavyojua ni kwamba bunge na wizara ni sehemu tofauti za serikali. Kwa upande wa wizara husika, wizara ya habari, kuna neno lolote limetoka kwa upande wa wizara kando na bunge? Wizara ya habari hasa nchini Uganda, tukisema wizara ya habari tunasema chama tawala NRM, na chama tawala cha NRM kinashughulika na masuala yake kupitia kwa uleo tunaitwa kokas, yani wao wanakaa pamoja kama chama wa chama, wanasikilizana tutafanya hivi hivyo. Chama kikishaamua, wabunge tawala wakishaamua, hakuna waziri atakayekuja apinge. Waziri wameamua nini hivi? Hata waziri anayeshughulika na masuala ya habari Frank Tumwebaze hajazungumza jambo lolote, kando tu naye kuinuka na kusema hata shirika la habari la UBC nalo lichunguzwe, na linachunguzwa kwa sasa hivi. Kwa hivyo waziri hajamtetea mwandishi wa habari hapa, nalosemekana ni lazima hasa. Waandishi wa habari, walichofanya Harrison ni kwamba wamemtafuta wakili Rwakafuzi. Sasa wameenda mahakamani, inakuwa sasa bunge wanajaribu ku, ku, kuweka kizuizi. Bunge haliwezi ingilia swala ambalo limeenda mahakamani. Hapo ndipo njia ya mkato ambapo waandishi wa habari wametafuta ili wakwepe kufika bungeni, kwa sababu wanasema tunapofika bungeni wanao wanaosema tumeandika vibaya ndio wale wale wanaenda kutuchunguza kwa hivyo hatutapata haki. Bwire, kuna jambo ambalo lingetaka ufafanuzi hapa. Wakati kunakuwa na hali ya kuvuta ni kuvute baina ya wabunge na wanahabari, wanapokatazwa kutangaza ni kwenye bunge ama ni katika shughuli zao za kawaida? Pia wanabanwa kuweza kueleza ama kutoa habari nje nje ya bunge? Hawazungumzii hilo, kwa sababu nje ya bunge hatutazungumzia mishahara wa bunge hilo litakuwa limepitisha, hatutazungumzia haya masuala ya kujipangia mazishi, ili hali ni watu wazima, ni wana afya zao, hata kama ma, hospitali zetu hazina madawa. Hilo walijazungumzia nje ya bunge, hata watu waweza kuzungumzia jinsi wanavyojipea mtandao wa internet bila malipo, kupea chakula cha mchana na chakula cha asubuhi cha bila malipo. Kwa hivyo nje ya bunge, wabunge ni marafiki sana waandishi wa habari. Unajua waandishi wa habari wataandika kuhusu maswala yanayotendeka katika majimbo, wataandika vizuri kuhusu, lakini inapofika ndani ya bunge, wakati wanajadili, wote sauti moja kwamba tujiongezee hili, tujitengenee kitita fulani cha pesa, matatizo yanaanzia pale. Abwire, kuna jambo ambalo wengi wanataka kujua, kama kuna shirika la wanahabari nchini Uganda, na kama kuna shirika kama lile linafanya nini kwa umoja kuweza kutetea haki za wanahabari kuhusiana na swala hili. Shirika lipo, Harrison, lakini shirika hili niseme kwa, kwa ukweli tunapozungumzia ni kwamba shirika lipo na waandishi wa habari nchini Uganda <laughs> ni waandishi wa habari wasiokuwa na umoja kuna waandishi wa habari ambao wamewekwa hata kati yetu, tuna wa, wanajeshi. Kuna wapelelezi ambao ni waandishi wa habari kwa kuandika, lakini wanakuja kati ya waandishi wa habari kupeleleza. Wanafanya nini? Sasa lile shirika ndiyo lipo tu, watu wanasajiliwa, uchaguzi unafanyika, lakini ni shirika ambalo hata halijawahi shinda kesi yoyote mahakamani, na linapofika mahakamani kesi kuendelea, linakuwa vigumu. Nasikia wala ambao walikuwa kama waandishi wa habari waliokuwepo, jambo likitendeka Wakaambiwa ndio watafika mahakamani ili kutoa ushahidi, tena ndio wale wale, hawajafika mahakamani. Ukiwachunguza utajua ni upande fulani wa serikali. Hivyo shirika lipo ndio, lakini nguvu zake hamna. Nakushukuru sana Bwire kwa wakati wako na pia kwa kuweza kutusaidia kuangalia kwa undani suala hili la wabunge na wanahabari nchini Uganda, na kwa wengine wote ambao wameshiriki. Brian kutoka kule Nairobi, mwanablogi, vilevile Dennis Atumbi, mkuu wa mawasiliano ya kidijitali wa serikali ya Kenya. Hapa studioni mimi ni Harrison Kamau, kwa upande wa pili tukiwa naye Aida Issa, na kutoka Washington nawatakia usiku mwanana usio na bughudha ana kwa muda wote ulionipa, singa ni singalikuwa hapa ijapokuwa ni wewe kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikikutakia wikendi njema yenye fanaka na pia baraka katika juma lijalo, na ikikuacha na kibao chake la kidube. Hadi wakati mwingine, waheri yaku