hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Mary Mgawe. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Sudan Omar Hassan al Bashir Jumamosi walifanya mazungumzo ya wa pande mbili katika makazi ya rais mjini Khartum, ambapo ajenda muhimu ilikuwa masuala ya usalama na biashara. Rais Kenyatta, aliyoko nchini humo katika ziara ya siku mbili, alifanya mikutano miwili na rais Bashir. Mkutano wa kwanza ulikuwa wa ana kwa ana baina ya marais hao wawili na wa pili ulihudhuriwa pia na ujumbe wote wa marais. Katika mkutano huo, viongozi hao walijadili kuhusu kuongeza juhudi ili kusaidia katika kuleta uthabiti nchini Sudan Kusini na Somalia. Wote Kenya na Sudan wanahifadhi wakimbizi kutoka Sudan Kusini na Somalia, na marais hao wawili wamesema ni jambo muhimu kuhakikisha uthabiti unakuwepo katika nchi hizo. Pia wamekubaliana kupanua wigo wa biashara ambapo Rais Kenyatta wa Kenya amesema nchi yake inakaribisha wananchi wa Sudan kutafuta fursa katika sekta ya utalii, fedha na uwekezaji. Wakati huo huo, Sudan na Ethiopia Jumamosi walitia saini makubaliano katika mji wa Addis Ababa kutoa ushirikiano wa pamoja katika usalama na jeshi ili kupambana na ugaidi. Sherehe za kutiliana saini zilifanyika pembeni ya mikutano ya kamati ya pamoja ya juu ya Ethiopia na Sudan iliyosimamiwa na waziri wa ulinzi wa Sudan Awad bin Auf na mshirika wake wa Ethiopia Jenerali Samora Muhamed Yones. Waziri wa ulinzi wa Sudan alikumbushia umuhimu wa ushirikiano wa usalama baina ya nchi hizo mbili katika kupambana na ugaidi kwa njia zote na Uturuki imewafukuza zaidi ya wafanyakazi elfu kumi wa serikali wakati serikali ikiendelea kufanya ukandamizaji wake kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi Julai. Taarifa za kuondolewa kwa wafanyakazi hao, waalimu na wengine kutoka sekta za afya zilichapishwa pamoja Jumamosi jioni. Uturuki tayari ilitimu, ilitimua zaidi ya wa wafanyakazi elfu themanini na kuwakamata wengine elfu thelathini kwa kuhusika na jaribio hilo. Rais Recep Tayyip Erdogan amerudia kumshutumu kiongozi wa dini Fethullah Gulen kuhusika na jaribio hilo ambalo limesababisha mauaji takriban watu 270. Gulen mwenye umri wa miaka 75 ba amekuwa akiishi uhamishoni nchini Marekani tangu mwaka 1999 na, na amekanisha kuhusika na jaribio la mapinduzi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Eneo la katikati mwa Itali limepigwa tena na tetemeko kubwa la ardhi ambalo ni la karibuni kabisa kutokea tangu lile lililopiga nchini humo na kusababisha mauaji Agosti 24. Mamlaka ya kulinda raia nchini humo imesema tetemeko lenye nguvu likiwa na kipimo cha rekta 6.6 lilipiga leo Jumapili na kubomoa majengo katika maeneo kadhaa nchini humo. Takriban watu ishirini wamepata majeraha kidogo. Hakuna taarifa zozote zilizotolewa kuhusiana na vifo, kwa sababu watu walichukua tahadhari na kuhama nyumba zao kabla ya tetemeko kutokea na rais wa Korea Kusini leo amepokea taarifa za kujiuzulu kutoka kwa viongozi wake wa juu. Msemaji wa rais amesema Park Geun-hye alikubali kujiuzulu kwa mkuu wake wa itifaki, mratibu mwandamizi wa masuala ya sera, masuala ya kisiasa na masuala ya umma. Pia Jumapili, mwanamke ambaye yuko katikati ya kashfa ya kisiasa ya rais amerejea Seoul kutoka Ujerumani. Wakili wa Choi Soon-sil alisema Choi atajibu uchunguzi wa waendesha mashtaka na atatoa ushahidi kwa mujibu wa maelezo muhimu. Park amekuwa akishutumiwa katika kadhia ya tuhuma za kumruhusu Choi kuweza kujihusisha na masuala muhimu ya serikali. na mpenzi msikilizaji, karibu kwenye kipindi chako cha salamu, na kama kawaida kwenye salamu zenu hii leo. Ni mimi Sunday Shomari nikiwa na mwenzangu Aida Isa kutoka Washington DC, tunakwambia ka stanby kusikiliza salamu zako. Basi moja kwa moja, Aida, upande wa pili anayetufungulia salamu hii leo ni nani? Nam, anayetufungulia salamu hii leo, Shomari, ni huyu bwana anaitwa Petro Sanga kutoka Njombe, Tanzania. Anasema kwanza anapenda kutoa salamu kwa watangazaji wote wa VOA, na vilevile vile angependa kutoa salamu zake kwa Robert Mgao Mwalimu Kennedy Henry Kideule, Petro Mfwea, Christopher Mgweni, James Mligo na anasema ujumbe tukumbukane kwa salamu. Basi kwa salamu zake hizo, aida, mi namwambia asante sana, na moja kwa moja mimi upande wangu, naye Henry Kideule wa Njombe, Tanzania. Henry anapenda salamu zake ziende kwake Naomi Rutaiwa, Denis Damas, Denis Nzumile, Ernest Singaponda, Victor Lovinga, Sadot Gaijage, Emma Lunojo, Godlive Mtewele penda pia kuwa sahau Mauras Mchiro, Sila Liwa, Msena Bina, Emmanuel Kisela, Selina Nyunza. Pia amewakumbuka Mariamu Mkamaga, Odo Msemwe na Robert Kibuna, anasema ujumbe wote anawaambia wakumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na sasa tunavuka hadi hapo Kenya ambako tunawapata Bi Rebeka Kwamboka Miroro na Joseph Miroro akiwa kwenye sanduku la posta 81 huko Keroka, Kenya. Wanataka salamu zao ziwafikie Mogire Machuki, William Mekenye, Ramo Andeke na Helen Ayoma vilevile vile, vile hawajamsahau Musa na Elizabeth Musa, Robert Andeka, John Nyabuto, Dura Manani, Isaya Nyogesa vilevile Samuel Getenga, Peterson Omoti, Isaya Okwemba, James Mageto Miroga, wote wakiwa huko Kenya na vilevile vile wanataka salamu zao ziwamfikie Fikiri Dario salam, Salome Daniel Zakaria Ndefo Dus Msunga Chomwa Mama Lenga Chapati uh, hawajamsahau vile vilevile Sali Bunzali Sali Shukuru wa Mama Emmanuel Kapera Raymond Masawe, wote wakiwa kutoka sehemu mbalimbali mbali huko Tanzania. Wanasema ujumbe maisha bila Mungu hayana matumaini. Shomari, unasemaje? Ha, sadakta kabisa, hilo ni swala la msingi sana katika maisha ya ujumbe. Maridhawa kabisa huo msikilizaji. Basi mimi nakamata kadi yake au barua pepe yake, huyu ni chache Mgaya Gituti yanasema yuko sanduku la posta tano tatu mbili Geita, Tanzania. Yeye anapenda salamu zake za leo ziende kwake baba yake mzazi mzee Mgaya Gituti akiwa akichangula Mugumu Tanzania. Hakumsahau mama yake mzazi Bi Agnes Mgaya akiwa Nkongore Tarime Tanzania. Amewakumbuka pia vilevile vile, anasema kaka yake Dickson Marwa Gituti, George Marwa Gituti, Benard Mgaya Gituti, Mwita Gituti na Marwa Gituti pamoja na familia zao, anasema wote wako kanda ya ziwa nchini Tanzania, pia anasema anapenda kuwakumbuka marafiki zake hawa Juma Chacha, Juma Sabure na Nyambabe Makonge wakiwa Mgumu Mara, Tanzania. Pia amewakumbuka Thomas Leonsi Magige na familia yake wako kule Tarime, Tanzania, na anasema mke wake mpenzi Joyce John na mwanaye mpendwa Ludovic Chacha, wote wako Geita, Tanzania. Na pia hakutusahau anasema wanahabari wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Na kwa niaba ya wote namwambia asante sana vilevile vile. Basi anatoa na ujumbe, anasema ujumbe, anasema heri wenye moyo safi na huruma, maana hawa wataurithi ufalme wa mbingu. Ni ujumbe wake huo, ee, Chacha Mgaya Gituti basi Aida, hebu tuambie mambo ya muziki yanaendelea hivi sasa. Kwa upande wa muziki, mi nafikiri hivi sasa tupate kipande kidogo cha muziki, na kwa upande wa kibao cha muziki, ninayemona muziki kutoka nchini Tanzania, sehemu ingine anaitwa Ali Kiba, anakuja na kitu dusherere ingombi asile yalikula akavimbakaja mtoto mzuri Nam dushelele oh. oh. Na, huyo ni Alikiba. Siku nyingi alikuwa ametulia tuli, lakini siku hizi naona ameanza tena kuibuka na vibao motomoto moto kabisa. Dushelele shelele ni Alikiba huyo, akiendelea kufanya vitu vyake, na anatumaini, basi watu wanaendelea kumsikia. Tungoje vitu vipya vipya takayokuja kutoka Alikiba, nakwambia. mm -hmm. Haya basi, tukiendelea na salamu, tunapata zake salamu Rustic Malatu wa Kondoa, Tanzania. Salamu nyingi anasema kwa watangazaji wote wa VOA vilevile vile kwa Robert Thomas Mwambozi, Salome Daniel, Elias Simon Fales, Mchana J, Mchana Leo Mwamasa, Jumanne Lukoba, Omari Mbaraka Abud Juma Hassan Jaka Fikiria Dario Gakala na za mwisho anasema kwa baba na mama Malatu wakiwa Kondoa. Lakini naona huyo amekosea, mwisho anaweka baba na mama, bwana haifai nee, mwanzo kabisanam. Haya, mimi nakamata kadi yake Ras Franz Manko Goko, yuko Kemogemba Klabu kule Tarime Tanzania. Anapenda salamu zake ziende kwake Michael J Ngogo, Fikiri Dario Magesa Gekora Mogiri Machuki, Xavian Teli Wambwa, Maganga S Maganga, Daudi Kikoti, Lenus Kingalu, hakuwa sahau pia Juma Idi, Isa Exaudi, Makiao Onesmo Mponda, Mchana J Mchana, anasema wote basi, anawaambia ujumbe amia yekunde ndiye mla kunde <laughs> <laughs> na mla mbahazi sijui ni yupi? <laughs> sijui atakuwa yupi, aidha basi. <laughs> <laughs> Tunapata sasa salamu zake Victor Nyanga Lima wa Njombe, Tanzania, anasema yeye anapatikana mtaa wa Airport kwa Wabish Camp, anataka zake salamu zimfikie Dus Masunga, Sima Kagaguruki, Ramadhani Mchomvu, Peter Sanga, Kitoni Mgaya, Winifred Chatanda, Choma wa Choma, Amos Msanga, Swedi Kaluta, bila ya kumsahau Simon Kiplangat, Ros Malima shukulu wa mama Masanja Choma, mtoto wa Dus Masunga, Jason Mwalongo, Joshua Taruka, na vilevile anasema vile tuendelee tukumbukane hapa hapa kupitia VOA. Sawa kabisa. basi mimi nakamata zamuni yake huyu. Leo Mwamaso yuko kule Morogoro, Tanzania, wanakuambia huu ni mji kasoro bahari. Salamu zake anasema kwanza kabisa ni watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote, anakuambia asante sana. Pia amewakumbuka anasema wabingwa wa salamu: Salome Elias, Daniel Choma wa Choma, Swedi Karuta, Kenedi Mpemba, Omari Mbaraka au Baba Hasani, hakumsahau Rastiki Muratu. Pia amewakumbuka Baba Hanwal wa TRA Tanzania, Kennedy Wandela, Victor Nyagalima, anasema wawote wakiwa sehemu mbalimbali, na bila kabisa kumsahau anasema mwalimu Sydney Mpangala akiwa Tukuzi, Mbinga, Tanzania. Nam, basi kabla ya kuendelea, wacha kwanza tupate hichi kibao kingine kicho moto moto kabisa inatoka huko nchini Uganda, naye ni si mwingine ila ni Chameleon akishirikiana na Jackie. go right right to express myself all all This about I just diploma. you. Na nam msikilizaji ni kibao hicho basi, katika miondoko ya reggae, si mwingine huyo, ni Sir Jose Camilon nchini Uganda akishirikiana na Jackie kama unavyomwona Camiloni. Aidha anakuwa na utaalamu wa aina mbalimbali, hapa ameimba utafikiri Mjamaika. Ala! mambo <laughs> yake makubwa haya. Basi nikirudi kwenye salamu, mimi ninaye salamu zake hapa, Maganga S Maganga wa Kigoma, Tanzania. Anapenda salamu zake ziende kwake Mbungu Tex akiwa Kongo kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakumsahau Kaparata au Baba Ana akiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mogire Machuki akiwa Kisii kule, Kenya. Fundi Hamisi akiwa Kigoma, Tanzania. Hakumsahau Kajole wa Kajole akiwa Kigoma, Tanzania. Na vilevile hunchi kibandankoi huyu anasema yuko kule Kigoma na mwisho anasema kumsahau kashindi maulidi hali kadhalika akiwa Kigoma, na ujumbe anamwambia upatapo salamu tuma salamu. Nam angalia mtandao wa VOA fasta, ingia m.voaswahili.com mkwaju mobile kwenye simu yako na ingiza namba ya haraka ya VOA Swahili kwenye simu yako, weka opera mini mobile sasa. Na sasa napokea yake barua Jofrey Njereka wa sanduku la posta 5011 Mbea, Tanzania. Anasema yeye ni bingwa wa salamu wa kimataifa, yani international. Anataka zake salamu ziwafikie Patrick Njereka, Renatas Njereka na Blatina Njereka, wote wakiwa hapo Ukanga Makete, Benedict Njereka wa Njombe, Zakaria Nden Fo wa Moshi Tanzania, Kasim Abed Ngea na Guram Haji Karim wote wakiwa hapo Lindi Tanzania, bila kumsahau Stephen Magoe Kamajilwa wa Shinyanga, Elias Manyero wa Nyasuba Kahama, Ramo Opele Endeka wakiwa Timboroa wa Kenya. Na ujumbe anasema asiyefanya kazi na asile. Haya, <laughs> <laughs> ujumbe huo maridhawa sawa sawa kabisa zamuni yake. Wewe Choma wa Choma unasema salamu zako Choma ukiwa Mpanda Tanzania, ziende kwake huku, msahau Swedi Kaluta Amosi Msanga Deusi Masunga Fataki Bachinge Eliakimu Dalukoba Chikundi pia amewakumbuka Nkondo wa Nkondo Juma Michael na mwanaharakati unasema lenga chapati huku msahau Masanja Kuyanja, Mwalimu Kennedy Mpemba na Salome Daniel bila kuwa sawa, Vikta Nyangalima, Koleta Makulwa na Butanga Masanja, wote hawa wakiwa Tanzania na pia umewakumbuka Paulina Madoshi huku msahau Sofia Choma, e Kamba Lukuba, Riziki Minde, uchumi Filbert shukuru wa mama Sali Bunzali. Na mwisho anasema kabisa, hukuwa sao, Monika Lichandi Msuka, Hekena Oyama, Meshaki Ibrahimu Mwalwa na Zakaria Mapinda, wote hao wako Tanzania. Nam basi, nadhani hapa tukimalizia malizia, anasoma hizi salamu za mwisho, zinatoka kwake kwa jabali la salamu, Zakaria Ndemfo akiwa sanduku la posta 2088 huko Machame, Moshi, Tanzania. Anasema zake salamu anataka ziwafikie Fikiri Dario Gakala, Salome Daniel, Eliasi Sali Bunzali, Suwed Kaluta, Manase bin Bendera, Zakaria Kinanda, Kajole wa Kajole, Joseph Miroro na Mogire Machuki, wote wakiwa huko Kenya. Na katika kumalizia basi kipindi hiki cha salamu na muziki, kwanza tupate kibao cha kumalizia, naye si mwingine ila ni mwimbaji wa kutoka hapa hapa kwetu Marekani, anaitwa Pharrell, anasema happy. Ni mambo ya happy, basi anatumalizia kipindi chetu hichi cha leo. Aida, katika masuala ya kuwa nini kuwa happy, hebu waambia wasikilizaji wetu waendelee kuwa vipi happy. Ni furaha tupu jamani na kufikia hapo msikilizaji, ndo tunakamilisha kipindi chako cha salamu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ulikuwa nami Sandey Shomari na mwenzangu Aida Isa tukiwaambia kwa herini, bye bye. Haya basi, msikilizaji, ulikuwa unasikiliza kipindi hicho cha salam na muziki. Hivi sasa basi, mimi Meri Mgawe, nakusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mwenzake wa Sudan Omar Hassan al Bashir Jumamosi walifanya mazungumzo ya pande mbili katika makazi ya rais mjini Khartoum, ambapo ajenda muhimu ilikuwa masuala ya usalama na biashara. Rais Kenyatta alioko nchini humo katika ziara siku mbili alifanya mikutano miwili na rais Bashir. Mkutano wa kwanza ulikuwa wa ana kwa ana baina ya marais hao wawili na wa pili ulihudhuriwa pia na ujumbe wote wa marais. Katika mkutano huo, viongozi hao walijadili kuhusu kuongeza juhudi ili kusaidia katika sekta utha... katika kuleta uthabiti nchini Sudan Kusini na Somalia. Sudan na Ethiopia Jumamosi walitia saini makubaliano katika mji wa Adis Ababa kutoa ushirikiano wa katika ushirikiano wa pamoja dhidi ya suala la usalama na jeshi ili kupambana na ugaidi. Sherehe za kutiliana saini zilifanyika pembeni ya mikutano ya kamati ya pamoja ya juu ya Ethiopia na Sudan iliyosimamiwa na mawaziri wa ulinzi wa Sudan Awad bin Auf na mshirika wake wa Ethiopia Jenerali Samora Muhamed Yunis. Waziri wa ulinzi wa Sudan alimkumbushia umuhimu wa ushirikiano wa usalama baina ya nchi hizo mbili katika kupambana na ugaidi kwa njia zote. Uturuki imewafukuza zaidi ya wafanyakazi elfu kumi wa serikali wakati serikali ikiendelea kufanya ukandamizaji wake kufuatia jaribio la mapinduzi lililoshindwa mwezi Julai. Taarifa za kuondolewa kwa wafanyakazi hao, walimu na wengine kutoka sekta ya afya, zilichapishwa Jumamosi jioni uturuki tayari ilitimua zaidi ya wafanyakazi elfu themanini na kuwakamata wengine elfu thelathini kwa kuhusika na jaribio hilo rais recep tayyip erdogan amerudia kumshutumu kiongozi wa dini fethullah gulen kuhusika na jaribio hilo ambalo limesababisha mauaji ya takriban watu mia mbili sabini gulen mwenye umri wa miaka sabini na tano amekuwa akiishi uhamishoni nchini marekani Eneo la katikati mwa Italy limepigwa tena na tetemeko kubwa la ardhi ambalo ni karibuni kabisa kutokea tangu lile lililopiga nchini humo na kusababisha mauaji Agosti 24. Mamlaka ya kulinda raia nchini humo imesema tetemeko lenye nguvu likiwa na kipimo cha rikta 6.6 lilipiga leo Jumapili na kubomoa majengo katika maeneo kadhaa nchini humo, na takriban watu 20 wamepata majeraha kidogo hakuna taarifa zozote zilizotolewa kuhusiana na vifo kwa sababu watu walichukua tahadhari ya kuhama nyumba zao kabla ya tetemeko kutokea na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile kumi na tisa ishirini na mbili na thelathini na moja Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandey Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.