kutoka studio 15 hii ni VOA Express. nam ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni siku ya jumatatu tarehe 31 mwezi oktoba mwaka wa 2016 katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo serikali ya tanzania yasema kwamba imeanza kulemewa na mzigo wa wakimbizi kutoka burundi Kimsingi hizi kambi zetu tatu eh, zime, zimezidiwa uwezo, kwa sababu wastani uweka wakimbizi kwenye kambi hamsini elfu kwao, tupo katika situation ambayo kidogo sio nzuri sana. Ripoti hiyo, msikilizaji, utaipata kwa kina hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Murithi, na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile kwenye matangazo yetu ya leo Tutakuletea makala ya hoja kwa hoja ambapo baadhi ya Wakenya wazungumzia ziara ya rais pombe Magufuli nchini mwao. Je, wanasemaje? Magufuli kwangu ni mfano mkubwa kwa nchi za Afrika Mashariki, kwanza katika vita dhidi ya ufisadi. Hili ni jambo kubwa sana katika nchi ya Kenya wakati huu ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia katika safari yetu hii ya VOA Express. Lakini kwanza, msikilizaji, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Harrison Kamau. Wakati idara ya ujajususi ya FBI ikipata idhini ya kuchunguza barua pepe zilizotumiwa na Hillary Clinton kwenye tarakilishi binafsi wakati akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, wafuasi wa chama cha Democratic wamesema kuwa tangazo hilo limechochewa kisiasa. Wachunguzi wa FBI walijua wiki nyingi zilizopita kuhusu barua pepe hizo tofauti zilizopatikana kuhusu Clinton lakini hawakufichua kuhusu hilo hadi pale ilipobaki siku 11 kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Mratibu wa idara ya FBI James Comey ametuma barua kwa viongozi wa baraza la Congress Ijumaa akiwajulisha kuhusu kashfa hiyo. Comey amesema kuwa wachunguzi wangali wanatathmini iwapo ufichuzi huo unahitaji hatua za kisheria kwa kuwa bado uchunguzi unaendelea. Kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate Harry Reid Jumapili amesema kuwa Comey alikuwa akitumia ushawishi wake kama mkuu wa FBI kuingilia matokeo ya uchunguzi, na kwa kufanya hivyo ana uwezekano wa kuwa amevunja sheria. Mtoto mmoja kati ya saba hapa duniani anatarajiwa kuvuta hewa chafu mara sita au zaidi kuliko viwango vya kimataifa vilivyowekwa na shirika la afya duniani, kwa mujibu wa ripoti mpya ya UNICEF ripoti iliyotolewa wiki moja kabla ya mkutano wa UNICEF unaotarajiwa kufanyika Marrakech. Mkurugenzi mtendaji wa UNICEF Anthony Lake amesema kuwa hewa chafu ni chanzo kikuu cha vifo vya takriban watoto elfu mia sita walio na umri wa chini ya miaka mitano kila mwaka na kuongeza kuwa inatishia maisha ya hali ya baadaye ya mamilioni ya watoto kila siku. Takriban watoto bilioni mbili wanaishi katika maeneo ambako hewa ya nje ina uchafu zaidi kuliko viwango vya chini vya ubora wa hali ya hewa vilivyowekwa na WHO, huku milioni 620 kati yao wakiwa ni watoto wanaoishi Asia Kusini, ikifuatiwa na milioni 520 barani Afrika na watoto milioni 450 wanaoishi katika eneo la Asia Mashariki na Pacific. Mapigano yanaendelea kushuhudiwa Jumapili kwenye eneo la magharibi mwa mji wa Aleppo nchini Syria wakati waasi wakijaribu kutawanya vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na Russia kwa kuzingira upande wa mashariki na kushambulia kutoka nyuma. Wafuatiliaji wanasema kuwa raia 41 wameuawa kwenye mashambulizi hayo, huku shirika la habari la Siria la Sana likisema kuwa wengine 35 wameathiriwa na gesi yenye sumu kwenye wilaya mbili zinazoshikiliwa na serikali. Ripoti hiyo inasema kuwa mashambulizi ya gesi yanahusishwa na makundi ya kigaidi yanayoshirikiana na Uturuki na Saudi Arabia. Mji wa Alepo, ambao ni mji mkubwa zaidi nchini Siria, umegawanyika miongoni mwa vikosi vya serikali, waasi, wanamgambo na vikosi vya kikurdi tangu mwaka wa 2012 mwaka mmoja baada ya nchi hiyo kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Serikali ya rais Bashar al Assad iliyogubikwa na vita imekuwa ikilaumiwa kwa kufanya mashambulizi dhidi ya waasi kwa kutumia silaha zenye kemikali unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia voa express jiji kuu la marekani washington dc watu wa brazil jana jumapili wameshiriki uchaguzi wa manispa ambao wataalam wanasema matokeo yake huenda yakatoa mwelekeo kwenye uchaguzi wa rais wa mwaka wa 2018 chama cha rais michel temer cha mrengo wa kati kulia cha Party of Brazilian Democratic Movement yani pmdb pamoja na vya mashirika kama kile cha Brazilian Social Democratic Movement yani PSBD, vimejipatia ushindi mkubwa. Chama cha Brazil Workers Party yani PT kilipoteza pakubwa kwenye uchaguzi huo tangu rais Dilma Rousseff kuondolewa madarakani. Ripoti kutoka nchini humo zinasema kuwa watu wanataka mabadiliko wakati wakikabiliana na hali ngumu ya kiuchumi kuwahi kushuhudiwa pamoja na athari za kashfa ya Petrobras iliyohusisha kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali. Kulingana na wataalam wa chama kulingana na wataalam chama cha PT hakina wagombea wa urais. Baraza la Senat la Brazil lilipiga kura kumwondoa Rosef madarakani kutokana na matumizi ya fedha za umma kufadhili programu za kijamii bila idhini kutoka kwa baraza la Congress kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka miwili. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro pamoja na timu yake ya kisiasa wamekutana na viongozi kadhaa wa upinzani katika juhudi za kupunguza taharuki ya kisiasa inayoendelea kushuhudiwa nchini humo. suala so moja ambalo upinzani umekuwa ukidai ni kufufuliwa tena kwa kura ya maoni inayoweza kupelekea kuondolewa madarakani kwa rais Maduro. Maelfu ya watu wameandamana katika siku za karibuni wakiunga mkono kufanyika kwa kura hiyo. Maafisa wa uchaguzi wa Venezuela walisimamisha juhudi za kufanyika kwa kura hiyo, wakidai kuwa udanganyifu ulitokea wakati wa ukusanyaji wa saini za kuitisha kura hiyo. Viongozi wa upinzani walioshiriki mazungumzo na rais Maduro wametishia kususia vikao hivyo iwapo matakwa yao hayatazingatiwa haraka iwezekanavyo. Na Malawi imeelekeza macho yake kwenye michezo ya Olimpiki ya mwaka wa 2020 nchi hiyo haijawahi kufuzu kushiriki kwenye michezo hiyo, lakini wanariadha wake wamekuwa wakishiriki kwa misingi ya mshikamano na mataifa mengine. Serikali pamoja na chama cha kandanda wananuia kubadilisha hilo. Mwishoni mwa wiki, zoezi la kutafuta wachezaji wenye vipaji miongoni mwa wasichana wenye umri kati ya miaka sita na kumi na mbili limeanza. Kulikuwa na shangwe na nderemo wakati wa uzinduzi wa zoezi hilo lililofanyika kwenye uwanja wa Zomba uliofadhiliwa na shirika la soka duniani FIFA kupitia programu iliyopewa jina Girls Grassroot Festival, ambapo takriban wasichana mia tatu walishiriki. Zaidi ya wachezaji arobaini wachanga walichaguliwa. Barabara kabisa. Unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikiwa ni kipindi cha VOA Express kutoka hapa jijini Washington DC. Baada ya habari hizo ambazo zimeletwa kwako na Harrison Kamau. Sasa tuangalie ni yapi yamejiri, ambayo tumeletewa na waandishi wetu, na ni kutoka huko Tanzania, ambako serikali ya nchi hiyo imesema kwamba imeanza kulemewa na mzigo wa wakimbizi kutoka nchi ya Burundi, na kutaka ushirikiano zaidi kutoka kwa, ju, kwa jumuiya ya kimataifa kuharamia mahitaji ya wakimbizi hao. Kutoka Dar es Salaam, huyu hapa George Jogopa na taarifa kamili. Wimbi la wakimbizi linataja kuendelea kuongezekwa kwa kasi katika wakati ambako hali ya kisiasa nchini Burundi ikisalia kuwa tete na kuwafanya mamia ya raia zake kukimbilia katika mataifa jirani kama Tanzania na Rwanda. Kwa ujumla, Tanzania ndio iliyopokea idadi kubwa zaidi ya wa wakimbizi ambao wengi wao wamehifadhiwa katika kambi tatu zilizoko katika mikoa ya magharibi mwa Tanzania, mikoa ambayo inapakana na mataifa ya Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Akitoa tathmini ya wakimbizi hao wakati alipozungumza na idhaa hii, naibu waziri mambo wa mambo ya ndani ya nchi bwana Hamadi Masauni alisema kwamba idadi ya wa wakimbizi wanaoingia nchini inaongezeka kila uchao. Alisema kwa wastani, idadi ya wa wakimbizi hao wanaoingia nchini inakadiriwa kufikia mia tatu arobaini kwa siku, jambo ambalo linafanya kuwepo kwa msongamano mkubwa katika makambi. kwa hiyo hizi kwa ni takwimu za jana, lakini wakimbizi ambao wana, wanaingia kila siku average kwa sasa hivi wanafika kama kwenye mia tatu hamsini arobaini mpaka hamsini Kwa hiyo tutagundua kwa kwamba kiukweli eh, kuna ongezeko kubwa la wakimbizi hasa ambao wanatokea katika nchi ya Burundi. Na kimsingi hizi tatu, eh, zime, zime kambi zetu tatu zimezidiwa uwezo, sababu wastani wa kuweka wakimbizi wenye kambi ni hamsini elfu. Kwa hiyo tu, tupo katika situation ambayo kidogo sio, sio nzuri sana. Eh, tuna eneo jingine ambalo sio kambi rasmi, lakini tunawapokea wakimbizi tu kwa hali, hali kiukweli, kweli sio nzuri sana Kumekuwa na juhudi mbalimbali zinazochukuliwa na viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kutanzua mzozo unaendelea nchini Burundi, mzozo ambao ndio chimbuko la kuzaliwa kwa wakimbizi hao. Viongozi wa jumuiya hiyo hivi karibuni walikutana Dar es Salaam kwa kikao cha siku moja kujaribu kusaka majawabu ya kukabiliana na mzozo huo. Hata hivyo, inavyoonekana pande zinazohasimiana nchini humo bado hazijafiki kuzika tofauti yao, hali ambayo imezidi kuongezea wasiwasi wananchi wake kutokana na wasiwasi huo Tanzania imeahidi kuendelea kuwapokea wakimbizi hao, lakini imeonya jua kwa adhibiti wale wote watakaobainika kujihusisha na matukio yanayosababisha uvunjifu wa amani ya nchi. Wakimbizi hawa e, wengine walikuwa wanajihusisha na shughuli za, za kijeshi katika nchi yao, na ndio maana tuliandaa kambi maalum ya wakimbizi pale Mwisa kwa ajili ya kuweka wakimbizi wa aina wa, wa hii lakini pia kuweza kudhibiti eh, hali ya usalama katika mipaka yetu hasa eneo la Kigoma, kuzuia uingiaji wa silaha nchini kiolela, hili hilo, hilo jambo la msingi. Inakadiria kwamba zaidi watu laki mbili wamekimbia nchi yao ya Burundi tangu mwezi Aprili mwaka wa jana kufuatia mgogoro uliobuka nchini humo baada ya Rais Pierre Nkurunziza kutangaza nia ya kuwania urais kwa muhula wa tatu mfululizo. Rais Nkurunziza alishinda katika uchaguzi wa mwezi Julai mwaka uliopita, na hadi wakati huo, nchi hiyo imekuwa ikisumbuliwa na machafuko na mauaji wa mara kwa mara. Hali hiyo imelazimisha raia wengi wa nchi hiyo waendelea kukimbilia nchi jirani hasa Tanzania. Ninaarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Asante sana George Jogopa, hapo Dar es Salaam. Na sasa tuvuke mipaka mpaka huko nchini Kenya, ambako Rais John Pombe Magufuli anaendelea na ziara yake nchini humo ambayo ndio ya kwanza kabisa tangu achukua hatamu za uongozi nchini Tanzania. Magufuli leo amesema kwamba Kenya ndiyo mshirika wake mkubwa zaidi, wa ta, mshirika mkubwa zaidi wa Tanzania katika uwekezaji na biashara barani Afrika. Huyu hapa Kennedy Wandera na taarifa kamili. Bila shaka ndugu wawili wanapokutana, mpaka kuwe na kitu kidogo ambacho kitatokea ndani cha manufaa ile. Tu ni kusema kwamba kuna mambo ambayo watu walitarajia, lakini hawajasikia, labda tutasikia baadaye kwa, lakini kutokana na mawasiliano tuliyopata leo, yale mambo ya muhimu tulikuwa tukitarajia hayapo ndani. Je, unadhani kwa nini? Huwezi kuelewa. Unajua, kwanza kuna tofauti kidogo za kifalsafa na kiutawala na kimawazo, baina kati ya rais Uhuru Kenyatta na rais Magufuli. Awanaelekea kuwa watu wawili tofauti. Kwa upande wake, rais John Pombe Magufuli wa Tanzania amechukua swala la ufisadi kama swala ambalo yeye binafsi na serikali yake amejitolea waziwazi kupigana nalo, lakini hapa Kenya swala hili limekuwa ni tatizo zaidi. Ni kwa nini hawajaweza kuzungumzia kwa kina maswala haya ya ufisadi hapa Kenya? Zamo ya hawa watu wawili ni tofauti kabisa, kwa hivyo hawa ni watu tofauti kabisa. Iwapo mmoja anakuwa hapendi ufisadi sana sana na mwingine labda haujali sana, hawa wawili hawawezi kukaa katika kikao wakaanza kujadili mambo ya ufisadi. Kikao hichi kinaweza kuwa kibaya sana. Watazungumza vipi na juu ya nini, hali mmoja ni mtu ambaye hapendi ufisadi kamwe, hata kusikia ukitajwa, na mwingine ufisadi unafanyika karibu na yeye na sisemi anaufanya lakini unafanyika sana karibu na yeye. Na kwa upande mwingine pia Rais John Pombe Magufuli amesema kwamba Kenya ni nchi moja kubwa zaidi Afrika ambayo inawekeza katika taifa lake. Je, unahisi kwamba labda siku za usoni mstakabali kati ya Kenya na Tanzania utakuwa bora zaidi? Mstakabali wa nchi hizi mbili utakuwa pamoja, ni uwe pamoja? Ni kwa nini huwe pamoja? Ni kwa sababu hizi nchi zimeunganishwa, nchi ni za ndugu, nchi ziko pamoja, hata viongozi wenyewe wakiwa na mtizamo tofauti nchi na, na pia wakati huu, wakati wa mitandao, wakati wa karne ya ishirini na moja, ni vigumu sana mtu kuzuia wananchi kutangamana na kufanya biashara. Kwa hivyo bila shaka haya mambo yataenda hivyo na mwelekeo katika ulimwengu mzima ni nchi kushikana. Tulitarajia kwamba Rais Kenyatta ataweza kuwasilisha lile jina la waziri wa mambo ya nje Amina Mohamed kuhusu uungwaji no, no, mkono kuhusu, au je, unadhani ni nini kilichojiri? Sababu zinaweza kuwa mbili. Sababu ya kwanza, hili ni swala la kidiplomasia, kidiplom, masuala mengi ya kidiplomasia hayaweki kwenye meza. Sababu ya pili, labda kuna wengine pia nao wamemwomba Rais Magufuli awaunge mkono na nchi ya Tanzania sasa hataki kuonesha mapendeleo wakati huu, mapema mapema hivi. Rais wa Tanzania hakuja wakati wa UNCTAD na TICAD hakuhudhuria, mbona imemchukua muda huu wote kuja Kenya? Kwanza ni mwaliko amepewa, tujui kama wakati ule mwingine alikuwa alikuwa akakataa, hatujui. Ni jambo ambalo si la, la, la siri kwamba Magufuli hapendezi na tunavyofanya mambo yetu, mtu ambaye yeye yeah, anajaribu kupigana na ufisadi, serikali mbaya na mambo mengi ambaye ya na utawala wa Afrika wengi katika bara hili, yeye akiwa tofauti na wawa viongozi wengine wa bara ya Afrika, haoni la kuwaweka pamoja sana na kuwahusisha. Kwa hivyo hata safari hizi, labda ni katika awe yameshindikizwa au ni sababu za kilazima. Sioni si ili jambo anaweza kufanya kwamba amefurahia alifanya na kupenda tu alifanya mpaka kuwe kuna mi- mambo yamefanyika ndo aka. Kwa hivyo huwezi kuuliza kwa nini hakuja, maanake nafikiri ukimuuliza Magufuli, aoni nini cha kuja kufanya Kenya. si jambo la siri alishataja. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi nam basi, tukitoka kwake Kennedy Wandera, naona sasa, Kamau, ni wakati mzuri sana wa kuweza kupata kibao kutoka hapa studio na kwa umbali kabisa, naona mdogo mdogo Diamond Platinumz ndani ya express kutoka jiji kuu la Marekani. Pata mambo, anasema mdogo mdogo, nimetembea tembea <muchos> Anaanza safari tena, jua kali juakali ianasema mdogo mdogo Diamond Platinum zake, kutoka hapa VOA Express, jiji kuu la Marekani nam na. na katika hoja kwa hoja leo, wakazi wa Kenya Ben Omilo na David Baraza wanazungumzia kuhusu ziara ya Rais Magufuli nchini Kenya. Je, serikali ya nchi hiyo na Wakenya kwa jumla wameipokea vipi ziara hii na wamejifunza nini kutoka kwa kiongozi huyo? Hapa Mkamiti Kibayasi ameweza kuzungumza na hao. Hebu tusikie wanasema nini. Ningependa kushukuru Rais Pombe Magufuli kuja kutembelea uh, taifa letu kwa sababu yeye ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na ni vyema yeye kutembelea mojawapo ya mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki tangu wachukue usukani hakuwa ametembelea nchi zote na hata bado hajatembelea nchi zote kwa hivyo ni ni tunamkaribisha kwa, kwa moyo mkunjufu na kwa furaha kwa sababu yeye ameonyesha utendakazi mzuri kule tanzania magufuli kwangu ni mfano mkubwa kwa nchi za afrika mashariki kwanza katika vita dhidi ya ufisadi saili jambo kubwa sana katika nchi ya Kenya wakati huu, na ningependa kusema kwamba pengine Rais Kenyatta ataweza kujifunza jambo moja kutoka kwa huyu bwana kwamba mambo yake yeye huyafanya huyafanya, uh, kwa haraka. Ni mtu ambaye anatumia na, mfano wa hot stove method ya kuapproach mambo ya ufisadi. Ingekuwa mzuri kwamba Rais Kenyatta pia aweze kujifunza suala la kama hili kutoka kwa Bwana Magufuli na anapokuja basi tuna mambo mbalimbali ambayo tunaweza iga kutoka kwake, au tuseme rais Uhuru ataiga kutoka kwake hapa nchini, na pia inaonyesha ule ushirikiano mwema wa kwa sababu Wakenya walikuwa na wasiwasi kwamba uhusiano kati ya Kenya ama kati ya rais Uhuru na na rais Magufuli upo, upo na mshike mshike kwani, kwa nini aja hata kuja kutembelea hapa? Tumekuwa na holidays tumekuwa na mambo mengi na mikutano ya kimataifa kama TICAD hatukuona At, Rais Magufuli akija hapa. Kwa hivyo ni ujio mzuri na tumeukaribisha kwamba kwa ni jirani mwema na mwema. So, pili, mba, uh, ni uhusiano mwema. Sasa swala la pili kwamba kwanza, yeye amekuwa ni mwenyekiti wa East African Community na nimewaza kwamba ingekuwa vizuri pengine kama wanaweza zungumzia zaidi kuhusu kuunganika kwenye East African Community, na um, SADC na COMESA ili waweze kutengeneza uh, soko huru kubwa la nchi hizi zote katika uh, sehemu hii ya Afrika. Hii itaweza kuweza kukuza zaidi biashara katika sehemu hili. Nimeona kwamba kama kweli Magufuli ni, ma, ma, ni rais ambaye ana mwongozo fulani, na nafikiri kama tutaweza kufanya vile, basi haya yatakuwa ni mazungumzo ambayo yataleta faida zaidi uh, kwenye uh, nchi hizi mbili na eneo hili lote kwa jumla. uh, tunaambiwa pia kwamba uh-huh. katika ziara yake hii uh, Magufuli Rais Magufuli atafungua ile Southern Bypass. Na tunajua kwamba hii barabara ya Southern Bypass iko na umuhimu sana wa waki, kiuchumi katika eneo la Afrika Mashariki. Ma, atachukua masuala ama tumetaja kwa ya muhimu, kwa sababu kuna mambo kama eh, pembe za ndovu, kuna eh, swala mm, hili ambalo linaendelea sana, na unakuta kwamba Watanzania wengi wanahusika katika swala hili <tune> Haya, <tipati> basi yote haya, msikilizaji, yanakujia kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na sasa tupate ushauri hususan, ukielekezwa kwa wale ambao wana mipango ya kuolewa au kuoa. Huu ushauri ni ambapo mwandishi wetu wa Mombasa Amina Chombo amezungumza na mama mmoja ambaye amekuwa akiwashauri vijana katika eneo la pwani ya Kenya. Nitapenda kuwapatia ushauri wangu wale wanaotarajia kuingia katika ndoa. Kwa sasa hivi tunaona ni kama ni msimu wa ndoa kwa sana sana kwa jamii ya Waislamu. Hata ndugu zetu wa Kristo katika msimu huu wa Novemba, Disemba ni wakati wa ndoa nyingi. Mara nyingi hizi ndoa zetu pia huwa hazidumu. Tunaambiwa hivyo na pia sisi wenyewe tunaona hivyo. Ndoa zetu sisi Waislamu huwa hazidumu. Lakini mimi nawaambia wale ambao wanaingia katika ndoa. Kwanza, kabla hujaingia katika ndoa ujue yule anayekuoa kwanza ni nani na ni mtu wa aina gani. Na je, wewe na yeye mna kitu kile kinafanana? Wewe utaweza kukaa na yeye katika hali ya maelewano vizuri, na pia unaweza kuingia katika ndoa. Kwa sababu sisi Waislamu pengine kuna ile kushumbiwa, ndio unaingia kwenye ndoa, hujamjua mume anakaa vipi. Ukijipata katika hali kama hiyo, umeshaingia katika ndoa, basi katika zile siku zako za mwanzo za ndoa, kwanza umjue huyu bwana huyu anapenda nini. Kile anachopenda ufanye, na ambacho hapendi, wewe ujaribu sana. Kama mtoto wa kike ukiache na wewe mwanaume pia umjue, huyu bibi yako anapenda nini? Kile anachopenda ukifanye, na kile ambacho hakipendi pia ujaribu sana kukiepuka. Na pia mimi nawaambia wale wanaingia katika ndoa, wanaume wanapenda usafi sana na najua jukumu la usafi katika nyumba ni jukumu la mtoto wa kike au la mke. Usafi ni kitu muhimu sana, na wanaume wengi wanatoroshwa katika manyumba yao, na like sisi wanawake tunawatorosha, kwa sababu utapata mwanamke hana usafi wowote ndani ya nyumba yake. Lazima uhakikishe nyumba yako kwanza ni safi, wewe mwenyewe mwili wako ni msafi, mahali unapolala pia pawe pa safi. ukifanya kama hivyo, basi utakuwa umemtrap yule mwanamme akikaa ndani ya nyumba anasikia na utulivu. Na pia wanaume wakitoka kazini wanahitaji utulivu, basi iwe ni kazi ya kuajia mwezi iwe ni kazi ya ku, i, i, kibarua lakini mwanamme akiingia ndani ya nyumba, mwanamme anataka utulivu. Wanawake wengi huwa wana ile mdomo, anajaribu mwanamme ameingia ndani ya nyumba, anamtupia maneno, yaani ile tabia ya kutupiana maneno huku na huku, wanaume wengi hawapendi. Nje unakuta mwanamme akipata aki akiwa na mkewa hivyo, unakuta mara nyingi anakuwa na plan B, plan B b, anatafuta mahali pale ambapo anaenda kutuliza roho yake. Kuna wengine wanasema kwamba ndoa zinavunjika kwa sababu kina dada wengi wa siku hizi wanajita.com jikoni, hawapendi. unawashauri vipi? Ah, kweli kabisa Hey, watoto wetu hapo kweli kuna changamoto. Watoto wetu hawapendi kupika. Na wakipika wanataka kupika ile ya chap chap. Hawana utulivu katika jiko, jiko ndugu zangu nataka utulivu. Ukae akili yako yote uilete kwenye jiko. Ujue mimi nataka kupikia mume wangu samaki. Samaki huyu nampika aina gani? Unatulia, unamtengenezea chakula kizuri kama basi ni samaki na ugali, unajua nampika vipi. Ni samaki na wali, pia upike vizuri. Sio unaenda kupika mchuzi wako kuchukuchu. Unasema umempikia mume wako chakula kizuri atakimbia kila siku ende wakina dada Amina akapikiwe mchuzi mzuri mtamu eh? Upike ujue viungo vya kupika vizuri, utengeneze chakula chako. Lakini wewe saa yote nyinyi mnajiita dotcom, wataka saa yote mtu amekaa jikoni ana simu ana chat. Ni saa ngapi uta concentrate ama utatuliza akili yako katika lile jiko, ujue upishi? Na sisi wazazi huku nyumbani, basi pindi unapoona mtoto wako anakwenda kuingia katika ndoa, hebu mfundishe mambo ya upishi. <muchas> Basi naona muda umewadia, wake BMJ mridhi kutueleza yanayojiri kwenye mitandao, yapi yanayovuma? BMJ: asante sana Harrison. ni ziara ya Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, kama ilivyotarajiwa, katika nchi jirani ya Kenya, imezua kila aina ya hisia kutoka katika mitandao ya kijamii, hususan Twitter, kwa siku ya tatu mfululizo Kenyans On Twitter wanajulikana kama KOT, walianza kulizungumzia swala hili kwa kina tangu siku ya Jumamosi, siku mbili kabla ya rais huyo kuingia Nairobi na hii leo. Na kama umekuwa hata kwenye habari zako umesoma kuhusu, ta, kuhusu ziara hii, manake ni ziara muhimu, ikiwa ni ya kwanza kabisa kwa rais huyo tangu alipochukua hatamu. Na hii leo kauli yake rais huyo wa Tanzania kwamba Kenya ndio mshirika nambari moja wa Tanzania katika uwekezaji na biashara barani Afrika imezua gumzo kubwa mitandaoni. Sasa huyu John Kago hapa anasema kwenye mtandao huo wa Twitter, rais Magufuli amesisitiza kuwa hakuna taifa jingine ambalo linawekeza nchini mwake kama Kenya katika bara nzima la Afrika, na kauli hiyo inapuzilia mbali taarifa za vyombo vya habari kwamba kuna vita baridi kati ya kati ya kati yake na Uhuru Kenyatta. Mwawira D naye anasema hivi aliyoyasema Magufuli ni ukweli mtupu. Rekodi za uwekezaji nchini Tanzania a, zinaonyesha kwamba takriban kampuni 529 nchini humo kutoka, ziko, zimetoka Kenya na ambazo a, zinaingiza takriban dola bilioni 1.7 za Marekani kila mwaka, huku takriban wa Tanzania 57,260 wakiwa wameajiriwa. Hizo ni takwimu kutoka kwa Mwawira D. Manga Ende anasema kwenye Instagram, safari ya Magufuli ina umuhimu mkubwa, inaashiria kuimarika kwa mahusiano baina ya mataifa hayo. Mambo mazuri yatatoka kwa ziara hiyo ambayo yatawafaidi wananchi wa nchi hizo mbili. Asante Rais Kenyatta kwa kumwalika rais wetu, na asante Rais Magufuli kwa kuitikia mwaliko huo katika nchi jirani ya Kenya. Kwingineko, sakata inayomkabili Bi Hillary Clinton baada ya mkurugenzi wa FBI kuandika barua kwa bunge la Congress hapa Marekani na kusema kwamba huenda kuna ushahidi mpya kuhusu barua pepe za wakati mwanasiasa huyo alikuwa waziri wa mambo ya nje, bado imeendelea kuzua hisia za kila aina, huku zikiwa zimesalia siku tisa, takriban siku tisa kabla ya uchaguzi wa urais kufanyika hapa Marekani. Sasa Manu Sike anasema kwenye Facebook, hili ni pigo kubwa kwa kampeni ya Clinton. Naona muda ndo huo. Harrison Kamau, tupe muktasari wa habari. Wakati idara ya ujasusi ya FBI ikipata idhini ya kuchunguza barua pepe zilizotumiwa na Hillary Clinton, chama cha Democratic kinasema kwamba uh, idara hiyo ina msukumo wa kisiasa. Mtoto mmoja kati ya saba hapa duniani anatarajiwa kuvuta hewa chafu mara sita au zaidi kuliko viwango vya kimataifa vilivyowekwa na shirika la afya duniani WHO. Mapigano yameendelea kushuhudiwa Jumapili kwenye eneo la magharibi mwa mji wa Aleppo nchini Syria, wakati waasi wakijaribu kutawanya vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na Russia kwa kuzingira upande wa mashariki na kushambulia kutoka nyuma. Wafuatiliaji wanasema kuwa raia 41 wameuawa kwenye mashambulizi hayo, huku shirika la habari la Syria likisema kuwa wengine 35 wameathiriwa na gesi yenye sumu. Watu wa Brazil jana Jumapili wameshiriki uchaguzi wa manispa ambao wataalamu wanasema matokeo yake huenda yakatoa mwelekeo kwenye uchaguzi wa urais. Na kufikia hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya VOA Express hii leo. Tunakushukuru msikilizaji kwa kuungana nasi wakati wote huo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya e, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, hapa mwelekezi amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana naye Saida kuaga kutoka hapa studio zetu 15, mimi ni BMJ Mridhi, nami ni Harrison, tunasema kwa pamoja muwe na alasiri njema, kutoka hapa Washington.