Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Jumatano, Novemba 2 mwaka wa 2016. Katika matangazo ya VOA hivi leo, wakimbizi kutoka Sudan Kusini walioko DRC uhamishiwa na kupelekwa mahali salama salama ya wa, waaji uh, ilikuwa mzuri, wapeleke pain, watakuwa na salama uh, tulianja ile kazi jana. Ni sauti ya Dominic Keleko, mratibu wa masuala ya wakimbizi katika jimbo la Ituri huko mashariki mwa Kongo. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Harizon Kamau. Na kwenye mapishi mapishi hivi leo ni keki ipi tunayoitengeneza? Keki hii ni keki ya miraba miraba, kama ya pundamilia unatakiwa uwe na pisi nne za mayai uwe na gramu mia mbili za sukari uwe na kijiko kimoja cha chai, uh, baking powder basi. Yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya Vue Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na Mkamiti Kibayasi. Wagombea urais hapa Marekani, Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa Republican hawajizui kutoa maneno kutokana na kukaribiana sana katika kura za maoni, ikiwa ni siku chache kabla ya uchaguzi mkuu. Clinton akizungumza kwenye mkutano wa kampeni huko Dade City katika jimbo la Florida alijaribu kubadilisha mazungumzo akimwelezea Trump baada ya kutumia siku kadhaa kuwabeza FBI kwa uamuzi wao wa kufungua tena uchunguzi kuhusiana na kashfa ya barua pepe zinazomhusu Clinton. Alionekana kusita kumzungumzia moja kwa moja Trump, lakini alirejesha matamshi yaliyopita akisema Trump ametumia muda mwingi kuwadhalilisha, kuwadhihaki, kuwatusi na kuwashambulia wanawake. Wakati ambapo leo Jumatano, hali mbaya ya hewa imezorotesha vikosi vya Iraq kusonga mbele katika mji wa Mosul unaoshikiliwa na kundi la Islamic State. Shirika moja la misaada limeonya kwamba raia katika eneo hilo wapo katika hatari, wakati ambapo mapambano kwenye mji huo yanaongezeka. Kundi hilo limesema maelfu ya raia tayari wameshaukimbia mji na wengi tayari wameshauawa na walenga shabaha pamoja na milipuko. Wale ambao bado wapo katika mji wanahitaji msaada wa chakula, maji na madawa na wale wenye upungufu wa huduma hizo wataongezeka kutokana na kwamba mapigano yanafanya hali kuwa ngumu zaidi kwa shirika hilo kuweza kusambaza misaada ya kibinadamu huko. Utafiti wa takwimu za satellite unaeleza kwamba hakuna mtu yeyote aliyekuwa anaiendesha ndege namba 370 ya shirika la ndege la Malaysia wakati ilipotumbukia kwenye bahari ya Hindi hapo Machi mwaka 2014. Kitengo cha safari na usalama cha Australia ATSB, kilitoa ripoti hiyo leo Jumatano, wakati wataalamu walipokutana kutathmini uwezekano wa baadaye wa kuitafuta ndege hiyo ambayo iliua watu 239 waliokuwa ndani ya ndege. Wachunguzi wa Australia wanaamini kwamba ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kwa kutumia mfumo wa kujiendesha yenyewe kwa muda kabla haijaishiwa mafuta na kuanguka baharini. Ndege hiyo ilikuwa ikisafiri kutoka Kuala Lumpur kwenda Beijing wakati ilipopotea. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jaji mmoja huko Afrika Kusini ameagiza kutolewa haraka kwa ripoti ya nchi juu ya shutuma za rushwa dhidi ya Rais Jacob Zuma. Agizo la leo Jumatano limekuja baada ya Zuma kuachia juhudi za kisheria za kuzuia kutolewa kwa ripoti hiyo iliyofunguliwa na mtetezi wa umma, ofisa wa cheo cha juu wa kupambana na rushwa nchini Afrika Kusini. Ripoti inaelezea juu ya shutuma kwamba aliruhusu familia tajiri ya Gupta kuwa na ushawishi katika utawala wake. Rais anashutumiwa kuiruhusu familia kuchagua baadhi ya majina katika baraza la mawaziri. Ripoti hiyo ilitakiwa kutolewa mwezi uliopita kabla Zuma hajazuia suala hilo. Bwana Zuma tayari anakabiliwa na ukosoaji mkubwa kwa kutumia kiasi cha dola milioni ishirini za fedha za umma kwa ajili ya kutengeneza nyumba yake binafsi kijijini. Baadaye aliomba radhi na alikubali kurejesha malipo kadhaa ya fedha hizo. Maelfu ya Waafrika Kusini waliandamana leo katika mji wa Pretoria wakidai Zuma ajiuzulu. Polisi katika mji wa Dimoi kwenye jimbo la Iowa hapa Marekani wanajaribu kuangalia nani aliyewaua maafisa wawili wa polisi mapema leo Jumatano katika mashambulizi ya mfumo wa kushtukiza. Maafisa wote wawili walikuwa wamekaa katika magari wa yao ya doria wakati shambulizi lilipotokea kiasi cha maili tatu tofauti. Ofisa wa kwanza alifyatuliwa risasi kwenye kiunga cha Dimoi cha Abandel majira ya saa saba usiku kwa saa za huko. Ofisa wa pili aliuawa katikati ya Dimoi kiasi cha dakika ishirini baadaye. Mkuu wa polisi wa Dimoi Dana Wingate alisema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba mtazamo wa wazi na hatari kwa maafisa polisi hivi sasa unaonekana. Polisi wa Dimoi Sergent Paul Parzak alisema maafisa wanafuatilia taarifa za mshukiwa, lakini hakuna kitu chochote cha haraka cha kushirikisha jamii kwa hivi sasa. Ufyatuaji risasi kwa maafisa polisi umekuja wakati wa ongezeko la mivutano ya mahusiano kati ya polisi na jamii hapa nchini, suala ambalo Sergent Parzak alilielezea wakati akizungumza na waandishi wa habari. Vyombo vya habari vya serikali huko China vinaripoti kwamba wachimbaji madini ya makaa thelathini na watatu wameuawa katika mlipuko wa Jumatatu kwenye mgodi wa makaa katika eneo la Chongqing huko China. Wachimbaji wawili walinusurika mlipuko kwenye mgodi binafsi wa madini wa Jinshou katika mji wa Lusu. Awali, miili kumi na mitatu iligundulika na waokoaji waliendelea kufanya kazi ya kuokoa vifusi na kuondoa vifusi kutoka kwenye mlipuko huo, kukiwa na matumaini ya kuwafikia watu zaidi walionusurika, lakini miili ya wachimbaji migodi waliopotea ilionekana mapema leo Jumatano. Na upigaji kura wa mapema katika uchaguzi mkuu hapa Marekani ukiwa unaendelea katika majimbo mbalimbali mbali. Mpigaji kura Travis Thorston sio Mwislamu, lakini anakumbuka vyema mahala alipokuwa wakati aliposikia kwa mara ya kwanza mgombea urais wa Republican Donald Trump anapendekeza kuweka marufuku ya wahamiaji Waislamu kuingia hapa Marekani. Kama walivyo Wakristo wengine, Thorston hakuwa tayari kumuunga mkono Trump kwa sababu ya masuala yake binafsi na historia aliyokuwa nayo ya kutoa matamshi ya kuwadhalilisha wanawake. Lakini aliposikia kwamba mgombea huyo anatoa wito wa kupigwa marufuku ya kuingia wahamiaji wa, wa islamu hapa nchini, anasema alitambua hataweza tena kumpigia kura mgombea huyo wa chama cha Republican. yote haya ni kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia taarifa na habari tofauti kutoka kote ulimwenguni. Na sasa moja kwa moja tuelekee kule Afrika Mashariki, ambapo mojawapo ya vyuo vikuu vya kwanza katika eneo la Afrika Mashariki cha Makerele nchini Uganda kimefungwa kufuatia amri ya Rais Museveni. Hatua hiyo imechochewa na wanafunzi kujiunga pamoja na wahadhiri wao katika mgomo ambao umepelekea chuo hicho kugeuka na kuwa sawa na kambi ya polisi wa kupambana na fujo, kama anavyoelezea Kenneth Bwire kutoka Kampala, Uganda. Akinukuu ibara ya ishirini na sita sehemu ya pili ya sheria zinazosimamia vyuo vikuu nchini Uganda, Rais Yoweri Museveni ameandika taarifa fupi ya aya moja kwa vyombo vya habari akisema chuo kikuu cha Makerere kimefungwa kwa muda usiojulikana, akitaja usalama wa raia na mali kuwa sababu kubwa ya kuchukua hatua hiyo. Hatua ya Mseveni inajiri baada ya siku mbili za mbio za paka na panya kati ya wanafunzi na polisi wa kutuliza ghasia, wanafunzi wakitaka kufunzwa, huku wahadhiri wakiwa wamegoma kwa muda wa wiki tatu sasa. Wahadhiri katika chuo kikuu cha Makerere wamegoma kufunza wakidai marupurupu yao kiasi cha shilingi bilioni thelathini na mbili ambazo hawajalipwa kwa muda wa miezi tisa. Sasa serikali inasema haina pesa kuwalipa. Siku mbili mfululizo, polisi wametumia risasi za mpira, maji ya kuwasha na gesi ya kutoa machozi kuwatuliza wanafunzi bila mafanikio wahadhiri wamekataa kutufunza licha ya kwamba tumelipa karo service. Unapolipia huduma lazima basi upate huduma hiyo. Hiyo ndiyo sababu tumegoma. That's why we are striking. Wanasiasa wa upinzani wakiongozwa na aliyekuwa mgombezi wa urais Dr. Kizza Besigye wanataka wanafunzi kukaidi agizo la kuwataka kwenda nyumbani. Who are you to say the university closes when we have paid huwezi toa amri kwamba funga chuo kikuu halafu unasaini maandishi yako na mambo yanakamilika hivyo wewe ni nani kufunga chuo kikuu wakati tumelipa karo wanafunzi hawagomi kwamba wanataka chakula kizuri hatua hiyo inastahili kukataliwa na wahadhiri wafanyakazi na wanafunzi wote Now go home. That must be wanafunzi hamsini wamekamatwa idadi ya waliojeruhiwa haijulikani Mwandishi wa habari wa runinga anauguzwa majeraha usoni, sawa na afisa wa polisi baada ya kupigwa mawe. Wafanyabiashara walio karibu na chuo hicho cha Makerere wanahesabu hasara. Wahadhiri wanashikilia kwamba kamwe hawatarejea kazini kabla ya kulipwa. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Basi tukitoka kule Kampala, Uganda, moja kwa moja hadi Afrika ya Kati, ambapo wakimbizi wa Sudan Kusini walioko mashariki mwa Congo, eneo la Ituri, wamehamishwa na kupelekwa katika kambi mpya iliyo mbali na nchi yao ya Sudan Kusini. Dominik Keleko, mratibu wa wakimbizi katika eneo hilo la Ituri, ameambia vyue kwamba hatua hiyo ni ya serikali kwa ajili ya ulinzi wa wakimbizi hao, kama anavyoelezea Astel Malivika kutoka mashariki mwa Congo. Akizungumza na sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Dominiki Keleko, kiongozi wa mradi unaohusika na suala la wakimbizi katika jimbo la Ituri CNR, amesema kwamba wakimbizi kutoka Sudani Kusini wamehamishwa kutoka Imbokolo wilayani Aru karibu na mpaka wa Sudani Kusini na kupelekwa katika eneo la Bukiringi karibu na mpaka wa Uganda. Na hii ni kwa ajili ya kiusalama na ikiwa ni hatua ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeah. Ije, ilikuwa mzuri waapele wapeleke fasi ni watakuwa na salama. Uh, tulianja ile kazi jana, wakimbizi uh, karibu na mia moja walifika ile fasi kutoka wonjo walingia uh, ku teritoire ya Aru ni pasi ya Ngokolo uh, ada na kendeo wote walipanda uh, wali, wali mabisi tulipeleka kubiringi kobiringibiringi lsasino waongozi wa nchi walichagua tu wawaweke jua ya salama yao, yaani hawa ni wakimbizi kutoka Sudan Kusini ni ndio wakimbizi uh, kutoka Sudani Kusini walitoka, walikimbia uwanja mwezi uh, ya Julai hapa Congo bila kukimbia ile vita iko kule kwenye nchi yao. Upande mwingine, vyama vya upinzani vyaendelea kugawanyika, hasa vile ambavyo havikushiriki mazungumzo, vikiongozwa naye Etienne Chisekedi wa UDPS akiwa mpinzani wa zamani. Nimezungumza naye Daniel hata wilimi shiki akienda na watu makumi mbili makumi tatu haitakuwa kabisa na uzito, kwa sababu Chisekedi yeye peke ana uzito kweli, na mambo yenye anatetea mambo ya kuheshimu kuheshimu katiba yetu ya Kongo na kwe, na kuheshimu mihula miwili ya rais. Ifahamike kwamba vyama takribani thelathini na tatu vilivyokuwa katika muungano wa Rassemblement yake Etienne Chisekedi vimeondoka na kujiunga na makubaliano yaliyofikiwa katika mji wa Kinjasa ambako vyama tawala na vyama vidogo vya upinzani viliafikiana ili rais Joseph Kabila aende hadi mwaka wa 2018. Katika mji wa Bukavu, chama chake Vital Kamere UNC chasubiri Vital Kamere atajwe kama vile waziri mkuu. Chama changu ni ENC. Naitwa Inosa Kulemba na waipigia simu kutoka Bukavu, Sud Kivu. Ndiyo tunasubiri nomination ya Vital vi Kamerhe kama waziri mkuu, kwa maana kulikuwa mazungumzo ya vyama vya urahisi na vyama vya upinzani, na moyo walisema kama ina- inabidi vyama vya upinzani vipepe waziri mkuu. Na mnadhani kwamba kwa kweli atakuwa waziri mkuu kwa sababu kuna vyama vingi. Ndio tunadhani kwamba vyama vilikuwa vingi, lakini ni yeye lider wa yengine vyama ambayo ilishiriki kwa mazungumzo ambayo ilipitikana. E malivika VOA Express Goma. Basi wakati umewadia ambapo tunapata kibao kutoka kule Afrika na hasa kule Uganda. Wimbo ni Joseph Camilion wakiwa na Melodi, anasema nkoleli. Pata mambo ndani ya VOA Express. Mambo ndivyo yalivyo ndani ya VOA Express. Mambo hayo waonaje, mkamiti? Mambo ya aina yake, naona kibao nkoleli kutoka kwake Jose Chameleone akishirikiana na, na melodi, yanatuburudisha katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi sasa so wakati umewajia wa teknolojia. Hivi leo tukikuarifu kuwa sekta ya nishati inaendelea kubadilika taratibu, kutoka kwenye mafuta ya kisukusuku na kuanza kutumia njia mbadala, kama vile betri za kisasa zinazohifadhi nishati kwa wingi nambazo, na ambazo ni rahisi kurudisha na kuweza kuzitia nguvu tena. Habari hiyo inasomwa, habari yake George Putic, inasomwa naye BMJ Mureithi. Hebu tumakinike hata zaidi. Katika miji mingi ulimwenguni kote ikiwa ni pamoja na miji iliyo na mifumo ya kisasa ya usafiri, wasafiri wanaendelea kukabiliana na misongamano mikubwa ya magari hali ambayo pia inaathiri mazingira kwa kuchafua hewa. Kwa sababu hiyo, magari yanayotumia vyanzo vya nishati mbadala yanaendelea kuwa muhimu katika nyanja ya usafiri. Lakini hadi hivi karibuni, kizingiti kikubwa kwa matumizi mengi ya nishati hiyo kilikuwa ni teknolojia ya kutengeneza betri, hususan kwa sababu betri hizo zilikuwa nzito na hazingeweza kuwa na nguvu ya muda mrefu. Hans Tonnel ni afisa mkuu wa kampuni ya Green City Ferries na anasema kwamba teknolojia ya betri inabadilika haraka sana. Miaka michache iliyopita, walipoanzisha mbinu mpya za kuziongeza nguvu betri hizo kwa haraka Jambo hilo lilikuwa jipya, lakini kwa sasa watu wamelizoea. Uwezo wa betri kuwa na nguvu nyingi ni muhimu sana kwa watengenezaji wa magari. Kwa mfano, gari la kifahari la Tesla, muundo wa Model S, linaweza kuendeshwa kwa zaidi ya kilomita 500 bila kuongezwa nguvu kwa betri, na hali ni hiyo hiyo kwenye magari yaliyo nafuku miliki kama vile Nissan Leaf au Kia Soul. Iwapo betri za magari hayo zitajaa umeme usiku kucha yanaweza kuendeshwa kwa takriban kilomita 160 bila kuhitaji kuongezewa umeme. Huo ni mwendo mrefu kuliko kadri yanavyosafiri mtu wa kawaida. Watengenezaji wa vifaa hivyo wanaahidi kwamba hali hiyo itaimarika hata zaidi katika siku za usoni. Ikiwa sasa ni wakati ambapo nguvu za betri zimeanza kuingia katika sekta ya usafiri wa umma. Kwa mfano, kampuni ya Mercedes Benz ina basi ambalo linatumia nguvu za jua, na kampuni moja nchini Sweden imefanya jaribio lililofaulu la feri ya kuvukisha watu kwenye bahari ambayo siyo tu inatumia betri, lakini inatumia mfumo mpya unaozuia kutingika. Chombo hicho ambacho hakichafui mazingira pia kina mwendo wa kasi kuliko feri za kawaida ambazo zinatumia mafuta ya diseli. Teknolojia hiyo pia inatumika kwa maboti ya kisasa na bado inaendelea kuimarika kila uchao. Kutoka meza ya teknolojia hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mimi ni BMJ Muridhi. Basi kutoka kwa maswala ya teknolojia ya kutumia betri zenye nguvu na uwezo mwingi, tuende kwenye mapishi. Mapishi hivi leo, Lucy Patrick akizungumza na mpishi Isa anayetufunza kuoka keki ya aina ya kipekee. Mpishi wetu siku ya leo ametuandalia pishi la keki, ni keki ipi hiyo? Basi karibu, huwezi kuambatana nasi. Jina langu ni Chef Isa, leo tutakuwa na mafunzo ya jinsi ya kutengeneza keki yenye mwonekano wa tofauti. Keki hii ni keki ya miraba miraba, kama ya pundamilia. Unatakiwa uwe na pisi nne za mayai, uwe na gramu mia mbili za sukari, uwe na kijiko kimoja cha chai uwe uh, baking powder na mililita mia mbili hamsini za maziwa, uwe na mililita mia mbili hamsini za mafuta uh, kwa mfano mafuta ya ya, ya ya alizeti, mafuta ya cornflower, mafuta yatokanayo na, na, na, na mboga majani unatakiwa tena uwe na vijiko vinne vikubwa vya chakula vya uh, cocoa au chocolate powder. Uwe na gramu mia tano za unga wa ngano ambao ni nusu kilo. Uwe na vanila kijiko kimoja cha chai. Okay, sasa tunakwenda kwenye proses, jinsi ya kuweza kutengeneza hii keki yako. Ni rahisi sana, mtu yote unaweza kufanya haya. Unachukua mayai yako, vunja katika bakuli pamoja na sukari Changanya, piga piga vizuri kwa kutumia mchapo au kama unatumia mashine ni much better zaidi. Piga piga piga. Baada ya hapo, ongezea maziwa, alafu na mafuta pamoja na vanila. Piga piga piga piga piga 2 3 minutes, imechanganyika vizuri. Haya, unachukua bakuli safi kabisa na kavu, chukua unga wa ngano pamoja na baking powder, changanya changanya. Baada ya hapo, chukua ule unga sasa, unaanza kumimina kidogo kidogo, unamimina kidogo, unaendelea kupiga katika mchanganyiko ule wa mayai na maziwa na vanila na kila kitu, unamimina kidogo kidogo, unapiga piga, unachanganya polepole hivyo, unapiga piga piga, unachanganya polepole. Baada ya hapo, kupata unga wote vizuri na kuchanganya, kama imekamilika safi, basi chukua, gawa mara mbili kwa, kwa uwiano wa sawa kwa sawa. Uh, bakuli moja la mchanganyiko liache hivyo hivyo. Bakuli lingine la, la, la mchanganyiko chukua ile chocolate vijiko vinne au cocoa powder weka mle, changanya changanya changanya, kwa utakuwa na mchanganyiko wa chocolate na mchanganyiko wa kawaida. Chukua baking tin yako ya round, inapendeza sana kwenye baking tin ya round. Unaanza kwanza kwa kumimina pa mchanganyiko ule mweupe, unamimina kidogo baada ya hapo unachukua ule mchanganyiko wa chocolate kati katikati, unamimina tena kidogo. Kwa hiyo itakuwa imetengeneza round mduara mweupe na ndani pale mduara wa, wa chocolate, then unarudia tena mchang, uh, mchanganyiko ule mweupe unamimina kwa juu pale pa, kwa hiyo utatengeneza, utakuwa umetengeneza mduara mweupe, mduara wa, wa, wa, wa, wa, wa chocolate na mduara mweupe tena. Kwa utakuwa unapata mduara wa chocolate center, mduara mweupe, then chocolate, then mweupe. Kurudia zoezi hilo, endelea hivyo hivyo kutofautisha white, brown, white, brown mpaka utakapoweza kumaliza mchanganyiko wako. Hakikisha kabla ya hapo oven yako unakoma iwasha kwa joto la degree 80, ni sawa na uh, Fahrenheit 130, 360, si ndio? Choma keki yako kwa dakika 40. Itakuwa imeiva safi kabisa. Ukikata keki yako hivi itakuwa ina miraba kama punda milia. Yani. Ni wakati sasa umefika kusikiliza Yavumayo Mitandaoni. Kwa mujibu basi wa Harrison Kamau aliyeandaa Yavumayo Mitandaoni, ananieleza, anazungumzia suala la mitihani ya shule ya msingi inayoendelea huko nchini Kenya. Hali kadhalika hatuwezi kusahau siasa hapa Marekani, ikiwa zimebakia takriban siku sita mpaka uchaguzi mkuu kweli kabisa, Mkamiti, kama ulivyosema, mambo ya uchaguzi yametia fora zaidi. Lakini kwanza kabisa, katika Yavuma wa mitandaoni hivi leo, tuanzie na mitihani ama ule mtihani wa darasa la nane unaoendelea nchini Kenya na ambao serikali imeahidi kuzuia udanganyifu kama ulioshuhudiwa miaka iliyopita. Usalama na ukaguzi wa watahiniwa umeimarishwa vilivyo kulingana na ripoti kutoka kwa wizara ya elimu. Lakini licha ya hatua hizo mwanaume mwenye umri wa miaka 33 amekamatwa kwenye shule ya msingi ya Highlands iliyoko katika kaunti ya Kericho akijaribu kufanya mtihani huo kwa niaba ya mwanafunzi mwingine. Jamaa huyo kwa jina Zakari Kipsang Rotich alikuwa akijaribu kumfanyia mtihani mwanafunzi Yegon Kipngetich Rono licha ya umri wake mkubwa. Inasemekana Rono alikuwa amesajiliwa kama mtahiniwa kupitia idara ya elimu ya watu wazima kama mwanafunzi wa kibinafsi. Kamishna wa kaunti ya Kericho Mukta Abdi amesema kuwa Rotich alikamatwa Jumanne jioni wakati akijaribu kumfanyia Rono mtihani wa Kiingereza. Tukio hilo kwa hakika limechochea maoni mengi sana kwenye gazeti la Standard na vile vile kwenye Twitter. Downtroden anasema kuwa ni dhihirisho tosha kuwa kizazi cha sasa kinaendelea kupungukiwa na akili. Labda ni kutokana na viongozi wetu ambao wameonyesha kuwa tunafaulu kupitia njia za mkato katika maisha kama vile wizi au hata udanganyifu Itiwaki anasema kuwa ni viongozi wengi sana wenye stakabadhi bandia nchini Kenya. Si ajabu kuona yule pia akiandaa stakabadhi bandia. The Watchdog anasema shukrani, Waziri Matiangi. Wizara yako inafanya kazi kukabiliana na udanganyifu huo wa wa mitihani. Na wakati kimebaki chini ya wiki moja tu uchaguzi wa Marekani kufanyika, kampeni kali zinaendelea wakati Trump akiendelea kuhimiza kuwa Hillary Clinton haaminiki kutokana na matumizi ya tarakilishi binafsi kutuma barua pepe za kiserikali huku mwandishi mkuu kwenye gazeti la The Mother Jones hapa Washington, David Cohn akiambia mtandao wa Yahoo kuwa majasusi wa Russia wamekuwa wakimsaidia na kumuunga mkono Donald Trump. Itabaki kutazama tu kampeni zinapokaribia ukingo, wakati uamuzi ukiwa mikononi mwa wapiga kura. Ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma mitandaoni. Basi hebu tupate muktasari wa habari. Jaji mmoja nchini Afrika Kusini ameagiza kutolewa haraka kwa ripoti ya nchi juu ya shutuma za rushwa dhidi ya rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Agizo la leo limekuja baada ya Zuma kuachia juhudi za kisheria za kuzuia kutolewa kwa ripoti hiyo iliyofunguliwa na mtetezi wa umma, ofisa wa cheo cha juu wa kupambana na rushwa huko Afrika Kusini. Wagombea urais Marekani, Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa Republican hawajizui kutoa maneno kutokana na kukaribiana sana katika za maoni ikiwa ni siku chache kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Clinton akizungumza kwenye mkutano wa kampeni huko Dade City katika jimbo la Florida, alijaribu kubadilisha mazungumzo akimwelezea Trump, baada ya kutumia siku kadhaa kuwabeza FBI kwa uamuzi wao wa kufungua tena uchunguzi kuhusiana na kashfa ya barua pepe zinazomhusu Clinton. Polisi katika mji wa Des Moines kwenye jimbo la Iowa hapa Marekani wanajaribu kuangalia nani aliyewaua maafisa wawili wa polisi mapema leo katika mashambulizi ya mfumo wa kushtukiza. Maafisa wote wawili walikuwa wamekaa katika magari yao ya doria wakati shambulizi lilipotokea kiasi cha maili tatu tofauti. Basi tunakushukuru sana kwa kusikiliza VOA express Arussell ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi Aida Isa wakishirikiana na Saida. Kwangu mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikutakia jioni njema kutoka Washington DC.