Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Mkamiti Kibayasi. Kenya imepinga vikali kufutwa kazi kwa kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini na kutangaza kwamba itaondoa majeshi yake kutoka nchini humo. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Kenya muda mfupi uliopita imesema kuwa serikali hiyo imeshangazwa mno na hatua ya Umoja wa Mataifa na kuushutumu umoja huo kwa kile ilichokiita kuchukua hatua bila ya kuwahusisha wadau wote. Kenya pia imetangaza kuwa itawaondoa wanajeshi wake elfu moja mia mbili na ishirini na tisa kutoka Sudan Kusini na kwamba imesitisha ulipaji wa ada kwa Umoja wa Mataifa, huku ikidai kuwa umoja huo unaikosoa nchi hiyo heshima Jana Jumanne, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alimwachisha kazi Luteni Jenerali Johnson Mongwa Kimani Ondieki kama kamanda wa muungano wa kijeshi nchini Sudan Kusini baada ya uchunguzi kudhihirisha kwamba alikosa kuchukua hatua za kuwalinda raia wakati wa vurugu zilizotokea mjini Juba. Lakini serikali ya Kenya imepinga hatua hiyo na kusema kuwa ulinzi wa raia ni changamoto kubwa na kuwa hauwezi kutekelezwa na mtu binafsi katika eneo hilo. Wagombea urais Marekani, Donald Trump wa Republican na Hillary Clinton wa Democratic wanatupiana maneno, kila mmoja akimwambia mwenzake hafai kuwa rais wa Marekani katika siku za mwisho za kampeni kabla ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Jumanne ijayo. Trump anadai kuchaguliwa kwa Clinton kutaleta matatizo ya kikatiba, wakati akielekea kwenye mikutano mitatu ya kampeni leo Jumatano katika jimbo la Florida, jimbo muhimu kwenye uchaguzi, na anaeleza kwamba hawezi kupoteza ushindi jimboni humo na kuingia White House. Mgombea huyo bilionea pia alisema Clinton atachunguzwa kama rais kutokana na namna alivyoshughulikia nyaraka za usalama wa taifa kwenye barua pepe zake binafsi wakati alipohudumu kwa miaka minne kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Wakati huo huo, Clinton akiwa kwenye kampeni zake huko katika jimbo la Florida, alimshambulia Trump namna na anavyodhalilisha wanawake kwa miaka mingi, kama ambavyo kampeni yake ilivyotoa tangazo jipya linalo elezea matamshi machafu ya kuadhihaki wanawake kwenye mkanda uliorekodiwa mwaka 2005 na, na kujigamba kwamba angeweza kuwafanyia chochote kwa sababu yeye alikuwa mtu maarufu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA fm mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 fm Nairobi, Kenya. Umoja wa Mataifa unasema serikali za Ufaransa na Uingereza zimeshindwa kukidhi majukumu kwa watoto wanaoishi katika kambi ya wakimbizi ya Kalai na hivyo kuzitaka nchi zote kuchukua hatua kuhakikisha watoto hao wanapatiwa misaada mwafaka ili kuweza kuondokana na hali waliokumbana nayo. Kamati ya Umoja wa Mataifa ya haki za watoto ambayo inafuatilia jinsi mataifa ambayo yameidhinisha mkataba huo yanavyotekeleza vipengele hivyo inasema imezitaka Ufaransa na Uingereza haraka kuzungumzia hali ya watoto ambao hawajafuatana na watu wazima na hivyo kupewa hifadhi kwenye makontena ya meli kwenye kambi ijulikanayo The Jungle ambayo ilifungwa wiki iliyopita. Kamishna wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa amesema hivi leo kuwa serikali zote zimesema watoto wasiokuwa na watu wazima watapewa kipaumbele. Jaji mmoja huko Afrika Kusini ameagiza kutolewa haraka kwa ripoti ya nchi juu ya shutuma za rushwa dhidi ya Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini. Agizo la leo limekuja baada ya Zuma kuachia juhudi za kisheria za kuzuia kutolewa kwa ripoti hiyo iliyofunguliwa na mtetezi wa umma, ofisa wa cheo cha juu wa kupambana na rushwa nchini Afrika Kusini. Ripoti inaeleza juu ya shutma kwamba aliruhusu familia tajiri ya Gupta kuwa na ushawishi katika utawala wake. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutawaletea kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili popote pale unapotusikiliza. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia usafiri wa bodaboda boda nchini Tanzania, usafiri unaohusisha pikipiki na vilevile tutaangalia kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanza kumulika usafiri wa boda boda nchini Tanzania, ambao ni usafiri unaohusisha pikipiki na vilevile vile kutoa usafiri kwa wakazi wa, wa maeneo mbalimbali tukiangalia nchini Tanzania. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, ambalo lilitoa ripoti inayoonyesha kuwa ni mataifa ishirini na manane pekee yenye asilimia saba ya watu duniani kote yanasheria madhubuti za usalama barabarani kwenye maeneo makuu matano ambayo ni kunywa pombe na kuendesha gari, mwendo kasi kupindukia, matumizi ya kofia kwa waendesha pikipiki, kufunga mikanda na matumizi ya maalum kwa watoto. Katika ripoti hiyo, Etene Krug ambaye ni mkurugenzi wa kuzuia majanga na ulemavu ndani ya WHO amesema hali ni mbaya zaidi barani Afrika, ambapo ajali za pikipiki na baiskeli ni kubwa na zinachangia vifo vingi vya ajali za barabarani. Nchini Tanzania, takwimu zinaonyesha kwamba ajali nyingi za barabarani zinahusisha pikipiki kuliko magari. Takwimu za mwaka 2011 zinaonyesha ajali za pikipiki zilikuwa elfu tano mia tatu themanini na nne kwa mwaka mzima ambapo mwaka 2012 ziliongezeka na kufikia 5763. Ni miaka minne sasa imepita tangu ripoti hiyo ya mwisho kutolewa na WHO. Sasa je, hali ikoje katika usafiri wa bodaboda nchini Tanzania? Kwa mujibu wa Kamanda Mohamed Mpinga wa kikosi cha usalama barabarani, amesema yeye kwamba kikosi chake kimekuwa kikiwaelimisha madereva wa pikipiki maarufu kwa jina la bodaboda na kuwafikia na kuwapa mafunzo mbalimbali mbali. Hai alivyoongea na idhaa ya Kiswahili ya shirika la Umoja wa Mataifa, katika laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Njogopa. George Njogopa, hebu tupe hali halisi ya usafiri wa bodaboda hapo nchini Tanzania. Hili, ama hakika kama alivyosema kwamba usafiri wa bodaboda ni usafiri ambao kwanza amepata maarufu makubwa katika siku miaka hivi karibuni, usafiri ambao unataja ni unarahisisha shughuli katika maeneo yenye msongamano mkubwa wa magari, lakini upande wa pili usafiri hii umekuwa na balaa kubwa. Balaa lenyewe ni kusubisha ajari nyingi katika maeneo zinakotumika hizi bodaboda, na hivi karibuni wizara ya mambo ya ndani ilianzisha mkakati maalum, mkakati wenye lengo la kupunguza idadi ya ajali zinazojitokeza barabarani ili kuchamisha pia magari yaendayo kasi ya mikoani na hata katika usafiri wa mjini bodaboda, na ikataja kwamba mikoa kama Temeke na Ilala mikoa mba, maeneo ambayo wilaya ambazo ziko mkoani Dar es Salaam zimekuwa na matukio mengi ya ajali zinazosababishwa na bodaboda kikubwa -boda. Kinachoonekana hapa katika hali hii ni kwa sababu wengi wanao kimbilia katika usafiri huu hasa wanaomiliki ni vijana waliokosa ajira, waliokosa ajira katika maeneo rasmi. Kwa hivyo mara nyingi anapojitumbukiza katika kusaka ajira, hujikuta hutumia usafiri wa bodaboda boda. na kutokana wengi wengi wao wamekuwa wakitumbukia katika masuala ya ulezi kumba. kwa hivyo utavyoona kwamba kwa jumla ajali nyingi zinazotokea katika maeneo mingine Chanzo kimojawapo ni bodaboda boda. Hii namba moja. Namba mbili, hidi bodaboda bado boda boda zinalaumiwa kwa sababu kwamba baadhi ya wahalifu wanasemekana wamekuwa wakitumia usafiri wa bodaboda hutekeleza njama zao, kwa sababu usafiri unaweza kupenya kirahisi pahala popote pale. Kwa hivyo kumekuwa na mjadala mkubwa unaoendelea sasa nchini kuhusu usafiri wa bodaboda boda. asante sana Georgi njogopa anaendelea kuwapo hapo, lakini vilevile vile nilipata bahati ya kuwa na eh, dereva wa bodaboda boda kutoka jijini Dar es Salaam aliyejitambulisha kwa jina la Julius Kalole msema kweli. Sasa bwana Julius, wewe ni dereva wa bodaboda boda. hebu tufahamishe, wewe ulianzaje kuwa dereva wa bodaboda boda yaani hii hapa ni dereva wa gari, dereva wa gari kupata leseni yangu, maana ikanibidi nimepata na class ambayo kwamba ya pikipiki. Kwa hiyo ya pikipiki ina maana niksuaiuif nikapata sio yangu, ina maana nikajaribu kupata tu pikipiki, maana nikaamua kujifunza pikipiki. Kwa hiyo baada ya kujifunza tayari, basi kwa sababu naendesha gari vizuri na leseni ile ninayo, basi nikawa naingia tu barabarani wa leseni tu wenaye, lakini sasa madereva wengine wa bodaboda ni kwamba wote wana leseni? Hebu tupe hali halisi, wengine wanafanyaje ili kuweza, kwa sababu we, inaonekana ni bahati kwamba ulikuwa tayari una leseni ya gari, wengine inakuwaje? Wengine kwa kweli wana wana force kwa sababu kweli ni dereva, pengine amejifunza mkitaani na amekuwa dereva ni mzuri, lakini leseni kufuatilia inakuwa ni vigumu sana, na wenginewe kama hivyo nakuta dereva, lakini hatababa naweza akaanbisha tu musolini usohlini kulingana na tu kwamba na na usalama barabarani unatakiwa upate leseni ndipo uingie. Lakini sasa, wewe kama mmoja kati ya watu wanaoendesha bodaboda hapo Tanzania, umesha un unaonaje, yaani mfumo mzima wa uendeshaji wa biashara ya bodaboda ni kwamba kuna usimamizi unaofuatiliwa una, una hasa au watu wanaamua tu kujifanyia vitu vyao? Zamani kidogo kabla ya kuingia kwa rais wetu huyu uh, Magufuli kwamba utaratibu ulikuwepo, lakini watu wengi uwanaforsi wana, yani wanafanya vile wanavyohitaji wao wenyewe, lakini utaratibu upo hata enzi ya Kikwete. Lakini hivi sasa hivi ndo tumekazaniwa zaidi, kulingana na rais wetu yupo hima hima, kwa sababu lengo kwamba watu tufuate sheria. Hata ukigongwa, inamaana kwamba kama una leseni tegee, una makosa wenye gari amekugonga, inamaana lazima lesenda. Lakini kama utagongwa pasipo kuwa na leseni, inamaana hata kesi inaweza Kwa hivi sasa, je, kuna ukaguzi wowote ambao pengine serikali imekuwa ikiufanya baada ya muda fulani kupita? E, yaani kwa kweli, kila siku lazima unapokuwa barabarani, trafiki lazima ukuta, lazima kupiga mkono, then unakaguliwa ipasavyo, basi ndipo unapoendelea na safari zao. Kama hupo sahihi, basi unakamatwa, ndiyo inapata mkondo wazi. Kwa kweli, wewe, kwa maoni yako, kwa sababu kuna watu ambao wamelalamikia hii biashara ya bodaboda -boda, hapo Tanzania kwamba watu imekuwa iki hatarisha sana maisha ya watu. Hili wewe unalizungumzia vipi? Kwa kweli hili naweza nikasema, uh, ni kwamba hii hii kitu kwamba kusema kuhatarisha kwa maisha ya watu kwa kweli ni sisi wenyewe ambao nilivyokwambia kwamba madereva ambao amba wasiokuwa na utaalamu au kujifunza namana ndio wengi sana wanasababisha ajali, naweza ikamkuta ambaye kwamba mtu aliekuwa kwamba ipo vizuri <t> lakini <Alberto> kwamba kwa maoni yangu <weedineông 84> mimi kwa kweli nchi yetu uh, ipo vizuri lakini bado ufuatiliaji ule wa, wa wa kisheria kabisa, watu tunafanya yani, tunafanya njia short cut, hata mabarabarani hatuwaheshimu watrafiki, lakini kwa mtu ambaye kwamba hana leseni ndo anafanya hivyo, lakini aliyekuwa na leseni anajikuta ipo kamili, anasimama na anakaguliwa vizuri, anaendelea na safari zake. Nam, basi, huyo ni dereva wa bodaboda Julius Kalole, msema kweli. Lakini mwenzangu Omari Kaseko, ambaye tunafanya kazi naye hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, alikuwepo nchini Tanzania na nilizungumza naye kuweza kusikia uzoefu wake juu ya usafiri huu wa bodaboda. Boda. asante sana idi um... Kwanza lazima tupate tu kufahamu kwamba uh, boda bodaboda ni kitu kizuri sana uh, inapokuja kwenye swala la usafiri pale Dar es Salaam. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinawasaidia vijana wetu wengi sana pale ukizungumzia, uh, kwa upande wa ajira, lakini pia ni usafiri wa uhakika kwa watu wengi sana ambao wanaishi Dar es Salaam ni ni ni ni usafiri ambao ni, uh, ni uko chipu tunasema. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinahitajika sana uh, tusije tuka twist hii habari, ni kwamba bodaboda zinahitajika, lakini uh, utaratibu wa bodaboda huko boda vipi, ndio kitu ambacho nimekiona Dar es Salaam hakijapewa umuhimu uh, watu wa bodaboda wanafikiri wana, wanavunja sheria sana uh, kwenye sehemu nyingi Dar es Salaam wanakuwa hawana system ambayo inaeleweka ambayo inaweza ku, ku, kusaidia na pia kupendezesha pia jiji. Nafikiri hiyo ndio, ndio tatizo la bodaboda. Uh, ni rahisi sana kuona bodaboda boda kwenye trafiki zinapita zinakatisha huku na huko, na sasa ukizungumzia Dar es Salaam imefika hata wakati kwamba kuna ajali nyingi sana ambazo zinatokea kutokana na bodaboda boda. Sasa uh, habari zilizopo ni kwamba hata Mwimbili wamewekewa uh, wodi yao kabisa ya, ya watu ambao wana matatizo hayo na wanapata ajali za bodaboda boda. Kwa hiyo unaweza uka, ukaona kwamba uh, Uh, hospitali kubwa inapoamua kutenga kwamba hii ni wodi ya watu wa bodaboda boda. Ni kuna tatizo kubwa behind that ambalo linatakiwa kuangaliwa. Uh, sasa Bwana Julius Kalole, msema kweli, umemsikia Omari Kaseko akizungumzia juu ya uvunjwaji wa sheria, lakini vile vile eh, kuna watu ambao wanazungumza kwamba nyinyi mmekuwa mkijichukulia sheria mikononi kwa kuwadhuru madereva ambao pengine wanapata ajali na nyinyi madereva wa bodaboda boda. Hilo nalo liko vipi? Ni jambo ambayo kwamba nilipo ni kwamba unakuta kuna wakati wenye magari kwa kweli, kwa kiasi kubwa kwamba wana makosa wenye magari, na kuna wakati ambao kwamba kwa kweli wenginee madereva ni wazuri, lakini wengi wao madereva wanatuzalau sana sisi wabodaboda. Kwa hiyo unakuta kwamba anaweza akampusha kwenye mtaro, lakini bodaboda wapo pembeni wanashindwa kuzuilia, ila akawa anaendelea na safari, basi wakamfuatilia, na wanakuta basi na wao wanachukua sheria mkononi, wanavunja gari yake, basi hivyo wanampiga kwa sababu pushi pengine e anasheria hiyo alopushiwa lakini umekuta kwamba ye anaendelea na safari yake wa kukimbia. Hizo ndo nyingi sana zilipo, lakini mara nyingi sana bodaboda so tunajitahadharisha kwamba wenye magari tunawaogopa sana, lakini sana sana wenye magari ndo huwa wanasumbua sana, sio bodaboda ambayo kwamba wanaweza wakawa chomekea hivi vinadi tugonge, lakini wao ndo huwa wanafanya hivyo. Ndo maana unakuta tunachukua sheria mkononi na navii kwa asira, kwa nini amegongwa kwa pasipo pengine kusimama na kujua hali yake hivi na hivi, kwao unakuta kwamba wenye magari wengi ktunde inasumua kutugonga sana. Wito wako kuwa madereva wenzako wa bodaboda na serikali ni nini? Mi wito wangu kwamba hii kazi kama kazi, kwamba serikali tunaishukuru kwamba inatujali na inatubia mafunzo ya kutosha, hata kama wengi wetu bado hawafuatilii mafunzo. Na kwa sababu kwamba mimi ndio kazi yangu, nilikuwa dereva wa gari, lakini kulingana na mazingira ambayo kwamba yamenikosi, kwamba sikuwa na gari yangu au gari kwa bosi, nimepata kibise naenea bodaboda kao nafanya shughuli hii kwa hiyo nafanya kama kazi yangu na serikali na nafata sheria zote na ambazo zinazo ilizoweka nam. Uh, George, Njogopa, umemsikia Omari Kaseko, vile vilevile umemsikia dereva bodaboda Julius Kalole, msema kweli. Majumuisho yako kwa wewe na vilevile vile, ukiangalia namna ambavyo jeshi la polisi hasa idara ya usalama barabarani inavyoshughulikia uh, swala hili unazungumziaje, una kwa ufupi <coughs> Kweli, naungana kwa kiasi kikubwa na mzungumzaji alopita kabla hajazungumza dereva wa bodaboda kwamba usafiri wa bodaboda ni usafiri kwa dunia sasa, ni usafiri ambao unarahisisha mambo kwa haraka sana. Kunatakiwa sasa kuwekwa mfumo rasmi ambao utafatilia na kutizama usafiri wa bodaboda kama usafiri er, rasmi na usafiri mbadala kwa maeneo yenye msongamano mkubwa magari. Kwa hivyo basi, lazima watu hawa wapate mafunzo lakini pia wapate wafuate sheria pale wanapokuwa barabarani, maake kama alivyosema mwenzangu hapa, upikia barabarani kwenye kituo labda, katika traffic light utamkuta dereva bodaboda yeye anapita tu, na madereva wenyewe katika barabara, wakisubiriwa kidogo na magari makubwa, basi wanakuwa wakorofi, wanat chukua sheria mkononi. Kwa hivyo ni, ni hatari pia, katika siku za usoni, iwapo usafiri ambao wanakufanya vijana wengi wasiokuwa, baadhi hawana elimu ya kutosha, hawana ajira, basi wanakimbilia kuwe na pasipo wekwa chombo cha kuweza kutumia maalum, kutakuwa na janga hapo katika siku za usoni. Asante sana Georgi Njogopa. Vilevile vile ni kushukuru Omari Kaseko na dereva wa bodaboda Boda. Bwana Julius Kalole msema kweli ambaye unafanya shughuli zako katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania kuweza kutoa ule usafiri wa bodaboda Boda. Basi msikilizaji wa kwa undani, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza na vilevile vile matangazo haya unaweza kuwasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com muda mfupi ujao Tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya Kwa Undani. Naam, msikilizaji wa Kwa Undani, karibu katika sehemu ya pili ambapo hivi sasa tunaangalia kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere, moja ya vyuo mashuhuri kabisa katika ukanda wa Afrika ya mashariki na Afrika kwa ujumla, ambapo hapo jana rais wa nchi ya Uganda Yoweri Kaguta Museveni alitangaza kukifunga chuo hicho kwa muda kutokana na mtafaruku ambao ulianzishwa na wahadhiri kugoma, ambapo baadaye wanafunzi wa chuo hicho nao wakajiunga na wahadhiri wao kwa ajili ya kugoma kwa ajili ya taka madai yao. Katika line ya simu tunaye mwandishi wetu wa Uganda, Kenesi Bwire. Kenes Bwire, hebu tueleze mpaka hivi sasa tunavyozungumza na wewe, ni nini hasa kinachoendelea kuhusiana na eh, kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere hapo Uganda? Hili kwa sasa chuo cha Makerere imekuwa ni kambi ya polisi wa kukabiliana na ghasia, maanake hakuna raia wowote yeyote anayestahili kuingia katika chuo hicho na ni maafisa wa polisi ambao wamekizingira nje na ndani na kuchukua usimamizi wa chuo kizima, kila mwanafunzi akiwa ameondolewa. Wale ambao wameripotiwa hawana nauli ya kwenda makwao wamechukuliwa na polisi na kuwekwa katika, katika vituo vya polisi kuwapa hifadhi ya muda, wanaodai kwamba hawana nauli, wale ambao walikuwa wanajaribu tena kujua giasi kwamba hakuna wanakokwenda na kufungwa kwa chuo wanasema ni kinyume cha sheria. Hawa wamechukuliwa na maafisa wa polisi wa kuzuia ghasia, ikiripotiwa zaidi ya hamsini wakiwa wanafunzi wamekamatwa, na watu wawili ikiwemo mwandishi wa habari wamepata majeraha kutokana na fujo ambazo wanafunzi walianzisha hiyo eh, jana kufikia leo asubuhi. Na tunavyozungumza ni kwamba wahadhiri wamekataa kata katakata kwamba hawatarejea madarasani kuweza kufunza kabla hawajapewa marupurupu yao ya miezi tisa. Hii leo ilikuwa imekubaliwa kwamba wapewe marupurupu ya mwezi mmoja, miezi mingine nane ikiweze kujadiliwa, lakini hilo wamekataa haliwezekani, na uongozi wa wanafunzi nao wameweza kufika katika afisi za wizara ya elimu mbele ya waziri Janet Mseveni ambaye ni bie Mseveni, wanafunzi hao wakiongozwa na Roi Semboga wakitaka hali ya masomo kurejelea katika chuo kikuu cha Makerere wakisema wamelipa ada, hivyo bado hali hili ni ya kuvuta na kuvuta vuta ni vute au hakujapatikana mwafaka ama njia ambayo tunaweza sema huu ndiyo mwelekeo. Lakini leo mchana kuna taarifa kwamba serikali iliweza kutangaza kuwapatia e, wahadhiri baadhi ya yale madai yao. Hili likoje na ukweli wake upo vipi? Ndio hilo ninalozungumzia kwamba serikali ilikuwa imefanya mkutano ulioongozwa na Dr. APM ambao serikali so ikasema kwamba itaweza kuwalipa hadhiri mwezi mmoja kati ya miezi tisa, hivyo miezi nane iweze kusubiriwa, wataweza kulipwa baadaye. Lakini wahadhiri, tunavyozungumza, muungano wa hadhiri upo katika mkutano, habari za mwanzo zikieleza kwamba hawatakubaliana na huo mwelekeo wa serikali na linalostahili ni kulipwa marupurupu yao yote ya miezi tisa ikituliwa. E, kwa maanani kwamba huu ni mkataba ambao ulisainiwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kwamba wahadhiri wa chuo kikuu cha Makerere waongezewe mishahara waongezewe ma, uh, marupurupu kwa asilimia sabini, na Rais Mseveni akakubali kwamba hilo litatekelezwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Tunazungumzia mwaka elfu mbili kumi na sita hivyo wengine wakidadisi kwamba elfu mbili kumi na tatu ilikuwa tu ni ahadi ya Museveni ya kisiasa, ambayo ameshindwa kutimiza na kuagiza tena chuo kifungwe, kifungwe kabla ya kutimiza ahadi hiyo. Hilo bado idi halijapata mwafaka, mwezi mmoja wa kulipo marupurupu wa hadhiri umekataliwa. Sasa hivi jana ambapo uh, rais Museveni anafunga chuo hicho, aliweka bayana muda wa kufungwa, kwa sababu tunafahamu mwaka wa masomo ndio kwanza pengine unaanza hivi sasa. Aliandika taarifa ya aya moja tu akisema anafunga chuo kikuu kulingana na ibara ya ishirini na sita sehemu ya pili ya mamlaka yanayosimamia uongozi wa vyuo vikuu. Sababu kuu alionukuu ni kwamba analinda mali ya umma na maisha ya binadamu adamu. Mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura, ambaye sasa amesimamia usalama wa chuo kikuu cha Makerere, yeye mwenyewe ndiyo kamanda, ndiye amesema mengi, akaweza kusema kwamba serikali haikuwa na lingine la kufanya, kwa sababu mbinu zote ambazo ingechukua kuweza kuwazuia wahadhiri na wanafunzi kufanya fujo, mgomo kuisha, hazikufua dafu na hivyo ilikuwa imesalia na na, na na jawabu moja tu kufunga chuo kikuu ili mali na maisha visije vikaharibika. Lakini migomo kama hii na kufungwa kwa chuo cha hapo Makerere ni vitu vya kawaida ama, tukio hili pengine linakuwa ni la kwanza la kipekee kabisa nalofanya kuwa si kawaida? Ni hatua ya rahisi kuchukua msimamo wa kufunga lakini, chuo kikuu cha Makerere kufungwa limekuwa si jambo ambayo tunaweza zungumzia kwamba ni geni. Karibu baada ya miezi miwili kunatokea migomo Makerere. Ni hivyo Makerere kime, kimejulikana kama chuo kikuu ambacho kweli kinaheshimika sana barani Afrika, lakini pia kilicho na idadi kubwa zaidi ya migomo hili la Mseveni kuchukua hatua mwenyewe kuweza kufunga chuo kikuu hilo ndo tunazungumzia kuwa ni taarifa ngeni na inatiliwa maanani kwamba bibie bibi yake kunradi mke wa Mseveni, yeye ndiyo waziri wa elimu na hivyo kuchukua nafasi kufunga chuo kikuu katika sekta ya elimu, inamaanisha mke wake amejaribu juhudi zote kuweza kutanzua tatizo lililopo ameshindwa, kamweleza aliyemwajiri na ambaye ni mume wake kwamba hapa nimeshindwa, tufanyeje na kwa ushiriki- ushauri wa polisi kabidi achukue hatua hiyo ya kufunga. Kufunguliwa kwake, hilo halijulikani. Endapo wahadhiri watakubali mwezi mmoja, halijulikani, kwa sababu miezi tisa unataka una, una, una kumlipa mtu mwezi mmoja, inakuwa ni vigumu. Na si chuo kikuu tu peke yake, idi ni mashirika mengine ya serikali pia vile vilevile yamo tabani kifedha, na mengine hata yanaanza kuzungumzia mgomo baridi ule wa kichini. Sasa wahadhiri wengine tunafahamu wanaishi pengine maeneo ya hapo chuoni ama kwenye nyumba uh, za vyuo vipi? Je, nao wameondoka ama bado wanaendelea kuishi katika maeneo hayo ya chuo? Hao bado wanaishi katika maeneo ya chuo, lakini alivyoeleza mkuu wa polisi Jendale Kale Taihura ni kwamba kuna maeneo hawataruhusiwa kufika, wataruhusiwa wata tu kuishi katika nyumba za wahadhiri ambazo zipo kidogo katika maeneo tofauti mbali mbali kidogo na zile sehemu ambazo tunaweza sema za umma za chuo kikuu, na hawataruhusiwa kufika maeneo ambayo mkuu wa polisi ametaja kama madarasa, maeneo ya miche, ya viwanjani na maktaba. Hamtaruhusiwa mtu yeyote pale, itabaki ni polisi watakaoruhusiwa. Hivyo wahadhiri wanaoishi katika chuo ambao si wengi, idadi yao ni kidogo sana wamo katika chuo, wengi wamo nje, wala ambao wako wengi hawaruhusiwi kukanyaga mle ndani. Nafasi ya wanafunzi na wahadhiri wa kimataifa hapo chuoni Makerere katika kufungwa kwa chuo hichi na mgomo wao, unawaathiri una, una vipi ama unawahusisha vipi? Swali, sijapata vizuri hili, nasema kwamba wanafunzi wa kimataifa pamoja na wahadhiri wa kimataifa, e, swala hili la wao linawagusa vipi ama linawaathiri vipi? Hamna ubaguzi, wote wamerejea nyumbani, wala mbao tu wa, bado wanasoma na wale wanaofanya masomo ya ya udaktari ambao wanasomea wa, wa nje kidogo ya chuo kikuu chenyewe wanasomea katika hospitali ya Mulago lakini waliosalia ambao hukanyaga ndani ya chuo kikuu hamna ubaguzi, wote wamepanga vyao na kuondoka. Asante sana basi Kennesi Bwire, msikilizaji wa kwa undani. Huyo alikuwa ni mwenzetu Kennesi Bwire kutoka Kampala nchini Uganda, ambapo alikuwa anatujuza yale yanayoendelea kufuatia kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Hapo awali tulikuwa tukizungumzia suala la bodaboda nchini Tanzania. Basi kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran za dhati kabisa zimwendee Aida Issa na vilevile vile, e, mwongozaji mwenzake Saida, ili walioweza kufanikisha matangazo haya kwa uzuri kabisa. Kutoka Washington DC, mimi nakuambia usiku mwema.