Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Zimegonga saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 3 mwezi Novemba mwaka wa 2016. Katika e matangazo yetu ya VOA express hii leo, waumini wa dini ya Kiislamu katika pwani ya Kenya wafanya sala kubwa ya kumwomba Mwenyezi Mungu kuwapa mvua Kujiepusha na kiangazi na baa la njaa. Kwa nini kuna majanga kama haya? Twataka accountability kuwekwa, hakuna corruption. Ripoti hiyo msikilizaji utaipata kwa kina hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express, na mimi ni BMJ Muridhi. Na mimi ni Idi Ligongo. Vilevile katika matangazo yetu leo, tutakuletea hoja kwa hoja, ambapo baadhi ya Wakenya wanaelezea hisia zao kuhusu ufisadi uliokithiri nchini mwao. Sijui kama serikali wa, wataweza kwa sababu imeshika mizizi sasa. Tumeona kama ni janga la kitaifa kwa sababu kila ofisi inafanya inafanya corruption, kila ofisi inafanya corruption. Sasa tumeona kama ni janga la kitaifa. Eh, basi yote hayo msikilizaji, utayapata katika matangazo yetu hii leo ya VOA Express hapo baadaye kidogo. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio naye Idi Ligongo. Wagombea uraisi Donald Trump na Hillary Clinton leo wamefanya kampeni zao kwenye majimbo ya North Carolina na Florida ambapo ni muhimu katika kupata ushindi kwenye uchaguzi wa mwezi Novemba 8. Trump amepanga mikutano minne kwenye ufukwe wa mashariki akianza kwenye mji wa Jacksonville ulioko Florida kabla ya kuelekea Pennsylvania na kisha baadaye kufanya mikutano miwili huko North Carolina. Clinton kwa upande wake amepanga kufanya mikutano miwili katika jimbo la North Carolina akianzia kwenye mji wa Greenville. Rais Barack Obama naye atakuwa akimfanyia kampeni kwenye jimbo la Florida akianza kwenye mji wa Miami kabla ya kuelekea Jacksonville, takriban maili 30 kutoka eneo atakalokuwa Trump. Kura za maoni zilizotolewa karibuni zinaonyesha wagombea wote wakiwa wamekaribiana sana wakati kampeni zinapokaribia kumalizika. Waendesha mashtaka wa Korea Kusini wanamshikilia mshauri wa zamani wa rais Park Geun-hye ikiwa ni sehemu ya uchunguzi unaozidi kuongezeka. Ahn Jong-bong alikuwa ni waziri wa rais Park aliyeshughulikia uratibu wa sera kabla ya yeye na mawaziri kadhaa kuamriwa kujiuzulu wiki iliyopita. An, anachunguzwa akishutumiwa kumsaidia Choi Soon-sil rafiki wa muda mrefu wa rais wa Korea kusikizini kuyamaliza kuyalazimisha makampuni kuchangia fedha kwa mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo yanaelezwa yalianzishwa na kusimamiwa na Choi. Anashutumiwa kwa kutumia baadhi ya fedha hizo kwa maslahi binafsi na alitiwa mbaroni Jumatano baada ya siku tatu za mahojiano na waendesha mashtaka. Wanaendelea kuomba hati ya kukamatwa kwake. Mahakama Kuu ya Uingereza imeamua mapema leo kwamba serikali lazima ipate baraka za bunge kabla ya kuanza mchakato wa kisheria wa kujitoa katika Umoja wa Ulaya ambao maarufu unajulikana kama Brexit. Waziri wa biashara Liam Fox amesema kwamba serikali itapaswa kusubiri rufaa katika Mahakama Kuu kabla ya Uingereza kuanza mchakato wa kujitoa. Uamuzi wa mahakama kuu unaleta mshtuko mkubwa kwa mipango ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May wa kujitoa EU. Waziri mkuu amesema ataanza mazungumzo ya kujitoa Umoja wa Ulaya ifikapo Machi 31, kwa kutegemea ruhusa ya ufalme, nguvu ambayo inairuhusu serikali kujiondoa katika mikataba ya kimataifa bila ya kupata baraka za bunge. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington. Jeshi la Marekani linasema kwamba wanajeshi wake wawili wamefariki dunia kutokana na majeraha walioyapata wakati wa operesheni ya asubuhi mapema ya kupambana na Taliban kaskazini mwa Afghanistan. Katika taarifa ya jeshi iliyotolewa na Kabul imeeleza wanajeshi walikabiliwa na mapambano wakati wakitoa wa mafunzo, ushauri na wakiwasaidia washirika wao Afghanistan kusafisha sehemu walipokuwemo Taliban na kuvuruga operesheni za kundi hilo katika wilaya ya Kunduz. Wamarekani wawili walijeruhiwa wakati wa, wa, wa, wa operesheni hiyo. Kamanda wa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan, Jenerali John Nicholson, ameeleza vifo hivyo kama vya kusikitisha na kutoa rambirambi kwa niaba ya vikosi kwa familia na marafiki wa waliopoteza maisha. Treni mbili ziligongana mapema leo katika mji wa bandari wa Pakistan, Karachi, na kusababisha vifo vya takriban watu ishirini na mmoja. Afisa katika hospitali ya Karachi Jinnah Hospital amesema kwamba karibu watu hamsini wengine walijeruhiwa katika ajali na kupelekwa hospitali. Mfanyakazi wa kiwanda aliongea na shirika la habari la Ufaransa AFP na kusema kwamba treni moja iligonga treni nyingine wakati ilipokuwa imesimama kituoni. Picha za vyombo vya habari zimeonyesha waokozi wakikata mabaki ya treni ikiwa ni juhudi za kuwaokoa wale waliokuwa wamekamatwa katika mabehewa ya treni. na zaidi ya dazeni ya shule zimechomwa moto katika jimbo la India Kashmir na watu wasiojulikana katika kipindi cha miezi miwili iliyopita, na kufanya elimu kuwa sehemu isiyokuwa na uthabiti na kusumbua eneo hilo toka mwezi Julai. Ni mara ya kwanza kwa shule kulengwa katika eneo tulivu la bonde la Himalaya, ambapo wanamgambo wa Kiislamu hushambulia jeshi ya mapolisi. Shule nyingi zimefungwa kwa karibu miezi minne kutokana na kutangazwa kufanyika kwa hatua hiyo na kiongozi wa waasi katika jimbo hilo, baada ya shule tatu kuchoma moto mwishoni mwa juma lililopita. Mahakama Kuu ya Jamu na Kashmir ilitaka serikali ya jimbo kuhakikisha inalinda na kutambua maadui hao wa elimu na kuwashughulikia. Barabara kabisa, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na sasa tukiangalia katika habari za waandishi wetu, ni kwamba maelfu ya waumini wa Kiislamu wamejumuika ileo asubuhi katika mji wa Mombasa nchini Kenya kwa maombi maalum kwa taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo kwa sasa sehemu kubwa yake imekumbwa na kiangazi. Mwandishi wetu Josephat Kioko anatueleza zaidi. Allahu Akbar, Allahu Akbar. Maombi haya maalum wameshirikisha waumini wa Kiislamu kutoka sehemu mbalimbali katika eneo la pwani ya Kenya. Waume kwa wanawake walifika alfajiri kushiriki maombi haya. Huu ni uwanja mkubwa na uwanja maarufu wa Makadara ulio katikati mwa jiji la Mombasa. Tangu walipozungumza na sauti Amerika wakiandaa maombi haya ya Jumatano, hatimaye mapema leo ikawa ndio siku ya kuombea mvua yenyeshe humu nchini, wakiamini kuwa Mola atasikia dua yao. Kwa Mola wetu Subhanahu wa Ta'ala, na unyonge wetu mbele zake, hatuna mwingine abe zao kutuondoshea chaka kama hiki, kimepata watoto wadogo kimewapata wanyama mimepata mimea kwa kilio kama hiki tulomelia Mwenyezi Mungu na dua zilizoombwa ni matarajiwa yetu kwa kwamba tumetakabaliwa. Asantu Sheikh Muhamed Khalifa, ambaye ni miongoni mwa viongozi wakuu katika Baraza la Maimamu hapa nchini Kenya, aliongoza waumini hao kukemea mambo kama vile utumiaji wa miadarati na mauaji ya kiorela yanayoshuhudiwa katika eneo hili na sehemu zingine nchini. Baada ya maombi, zikawa ni hotuba kutoka kwa viongozi, na wanasema sehemu moja ya matatizo yanayokumba raia ni kwa sababu ya ufisadi katika serikali za kaunti na serikali kuu. Tunataka pia iziangaliwe hizi kaunti, pesa zao watumia vipi? Kwa nini kuna majanga kama haya? Tunataka accountability kuwekwa, hakuna corruption. Hatuoni kazi zozote watoto, mabasari ziko wapi? Chakula kiko wapi? Twawaomba matajiri washirikiane pamoja na viongozi, yatakatue kitu kimoja, tuangalie tatizo hili. Madhehebu tofauti nchini pia yanapanga maombi ya pamoja kutokana na hali ya kiangazi inayokumba Kenya na majanga mengine. Kutoka Mombasa, ni Josephat Kioko, sauti ya America, VOA Express. Namna tukitoka huko Mombasa kwake Josphat Kioko, tunavuka mpaka mpaka huko nchini Uganda, ambako rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni ametoa onyo kwa wafanyakazi wote wa umma kwamba atakabiliana nao vilivyo iwapo watahusika katika migomo ya kudai nyongeza za mishahara. Museveni amesema kwamba bado wana mambo mengi ya kushughulikia kama vile ujenzi wa barabara na hatovumilia kamwe mtumishi yeyote wa umma atakayekataa kufika kazini eti kwa sababu ya kucheleweshwa mishahara au kudai nyongeza ya mishahara. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire ana ripoti kamili, siku moja baada ya kufunga chuo kikuu cha Makerere kufuatia mgomo wa wahadhiri wanaodai malipo ya marupurupu ya miezi tisa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametoa onyo kwamba hatavumilia tabia ya watumishi wa umma kugoma na kwamba bado ana kazi muhimu ya kujenga uchumi asiyoweza kukubali tatizike. Museveni amesema kwamba aliwapa muda wa kutosha wahadhiri wa chuo cha Makerere kurejea kazini, lakini kwa sababu walikaidi mazungumzo kati yao na Waziri wa Elimu Bijanet, Museveni alichukua hatua ya kufunga chuo hicho na sasa wahadhiri wasubiri hatua yake inayofuata. Hii miradi yote huwa tunazungumzia, ikiwa pamoja na miradi ya kilimo NADS, inahitaji pesa. Hatujakataa kuwalipa wafanyakazi wa umma, hasa wahadhiri, lakini hatuna pesa na ni lazima wasubiri, kwa sababu tunafanya mambo mengine pia. Sitawavumilia watu wanaotoa masharti kwa serikali na kutishia kugoma kufanya kazi mwenye mali hawezi kuiharibu. Matamshi yake Museveni anajiri wakati wa fanya kazi katika kituo cha utangazaji kinachomilikiwa na serikali UBC, wakitishia kugoma baada ya kukosa malipo kwa muda wa miezi miwili, huku wizara ya fedha ikisema uchumi wa Uganda unakumbana na changamoto si haba. And, na nataka kuambia kwamba hatutavumilia utovu huu wa nidhamu tena na huo ndio uamuzi wangu wa mwisho. Siwezi kuvumilia mtu anayenyonga serikali akisema kwamba iwapo hutanipa pesa nitatatiza serikali. Hilo haliwezekani. Huu ni mhula wangu usio na mchezo. Hali ya uchumi wa Uganda kutangazwa kuwa mgumu imezua wasiwasi nchini, hasa baada ya benki kuu ya Uganda kufunga benki mbili na kusema nyingine zinachunguzwa. Shilingi ya Uganda pia imeshuka thamani yake dhidi ya dola. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Haya, basi, ndivyo hivyo. Tunarudi nyuma kidogo manake leo ikiwa ni siku ya Alhamisi, Idi Ligongo kuna nini? Nambo leo tuna bwana mzima Sama Mapangala akiwa na kundi zima la Virunga. E, hapa wanakuambia, Marina nimetuma ni barua nimetuma usome, nikiwa nikitembea mara kwa mara yetu vipi. Basi msikilizaji, ni Sama Mapangala akiwa na kundi zima la Orchestra Virunga eh, kundi ambalo limekuwa likifanya shughuli zake za muziki katika jiji la Nairobi nchini Kenya. Hapo alikuwa anakuambia Marina tukiwa basi bado tupo ndani ya VOA Express na kama unavyojua, eh, hivi sasa pilika pilika za uchaguzi zinaendelea kwelikweli hapa Marekani na siku ama tarehe no, uh, tisa ya mwezi huu wa Novemba, matangazo yetu ya alfajiri, yani kumekucha Afrika na matangazo yetu ya jioni yatakuwa ya saa nzima badala ya nusu saa kwa ajili ya sisi kuweza kukupatia zile habari za uchaguzi na hali nzima ya uchaguzi hapa Marekani kwa sababu wagombea wote, kati ya mmoja wao atatoa hotuba ya ushindi na vilevile mmojawapo atatoa hotuba ya kukubali matokeo. Kwa hiyo tusubiri watasikia nini, na sisi tutakuletea hapa na kukupa habari na yale yote yanayoendelea. E, katika uchaguzi wa kihistoria kabisa wa hapa Marekani kwa sababu kwa mara ya kwanza Marekani inaweza kupata rais mwanamke au rais ambaye hakuwahi kabisa, e, kujishughulisha na masuala ya siasa bali ni biashara Bwana Donald Trump na Bi Hillary Clinton. Kwa hiyo hayo yote usikose kuwa nasi katika matangazo yetu hayo ya saa moja, kama nilivyokuambia, itakapofika tarehe tisa ya mwezi Novemba, yani wiki ijayo. Kwa hiyo jiandaye kabisa kuweza kusikiliza habari hizi kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile vile matangazo hayo yatakwenda moja kwa moja katika mtandao wetu, yani www.voaswahili.com naam. Na sasa tukiangalia katika upande mwingine, ni kwamba visa vya ufisadi vimeendelea kugonga vyombo vya habari au kugonga vichwa vya vyombo vya habari na pia kuendelea kuzua gumzo katika baadhi miongoni mwa baadhi ya Wakenya. Mwenzangu Harrison Kamau kuhusiana na hilo amezungumza na Millicent Wanjiku, Margaret Roy na Ian Ndegwa pamoja pia na Lucy Wanjiro na kutaka kujua iwapo serikali imechukua hatua za kutosha kupambana na ufisadi. Hebu tupate hoja kwa hoja kutoka kwao. Nafikiri serikali inafanya ya kutosha. Ile mahali ambapo nafikiri kosa linatokea ni wale ambao wamepewa ile jukumu ya kuwahukumu wale ambao ni wafisadi, hawajafanya mambo ambayo yanafaa. Lakini serikali ishapatiana mali, ishapatiana watu ambao wanafaa kupunguza lakini wale ambao wamepatiwa hilo jukumu hawajafuatilia kwa njia ambayo inafaa, ama wakimpata mtu wa ana makosa hajakuwa wa kuhukumiwa ama kurudisha zile hela ambazo labda wameweza kuiba. Sijui kama serikali wataweza, kwa sababu imeshika mizizi sasa. Tumeona kama ni janga la kitaifa kwa sababu kila ofisi inafanya corruption. Mm-hmm. Kila ofisi inafanya corruption , sasa tumeona kama ni janga la kitaifa kulingana, sere na maoni yangu, sidhani serikali inafanya juhudi za kutosha kupigana na ufisadi, sababu walio serikalini tu ndio ambao wanahusishwa na ufisadi. Hakuna ambacho tumeona kikifanywa kikubwa, hakuna ambao wameshikwa, hakuna ambao wamerudisha eh, pesa ni kwa maneno tu wanapigana, lakini hakuna vitu ambavyo tunaona vikifanyika. Hakuna watu ambao wameshikwa, wala hakuna pesa zimerudishwa, na kila siku kuna ripoti za zadi pesa kupotea, kutumia mali ya umma vibaya. Kwa hivyo kulingana na mimi, sidhani kwamba juhudi za kupigana na ufisadi ni za ukweli. Mimi naona ni kama ni kufunga wananchi macho tu, karibu na inafanya ya kutosha, lakini ufisadi kwa nchi yetu ndi wa hali ya juu. Tunaona watashidana tu wakikosa kuwa na huruma yoyote, washidana na vita vya ufisadi kabisa, bila kutaka kujua mtu ni wa nani au amepitia nani au ni wa kiwango gani, itakuisha tu. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. namna kwenye Live Talk Ijumaa uh, hii hapo kesho ni kama tu alivyosema mwenzangu hapa Idi Ligongo, maswala kuhusu uchaguzi hapa Marekani na siasa za hapa Marekani ndio ambayo yameendelea kutanda uh, kila pembe. Na hivyo basi, tutakuwa tukilizungumzia hili, kukupa nafasi wewe msikilizaji pia kushiriki uh, kumbuka ni hapo kesho katika matangazo yetu ya jioni saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki 12 na nusu saa za Afrika ya Kati. Na sasa ni wakati mwafaka tuangalie mambo kuhusu kama huna kazi, kitengo chetu hiki cha kama huna kazi. Na hii leo mkulima mmoja mjini Mombasa anaelezea jinsi anavyojikimu kimaisha kwa kunyunyizia shamba lake maji. Amemwambia mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede, kwamba kazi ni kazi. Kama huna kazi, twende kazi. Kwa majina naitwa James Kapumbe Kasemo, kaaji wa Kilifi Marekani. Mimi nafanya kilimo biashara kwa fanya unyizaji wa maji kutumia mabwawa ambayo yanavuna maji mvua ikinyesha. Si kwa muda mwingi pwani, tumekuwa na shida ya chakula, tunategemea chakula ya msaada. Ndio maana nikaanzisha mradi huu wa kuvuna maji na kunyunyuzia shamba langu, ili niwe kielelezo kwa jamii na vijana wengine wapate kuona ambavyo tunaweza jiajiri na pia kutumia mashamba yetu ambayo yamekaa bila kutumiwa. Kama unavyoona katika shamba yangu, kuna mipapai ambayo ni kama mia nane hivi ambayo imebaki, na pia kuna nyanya katika shamba hili hili. Mimea hii ambayo tumepanda hapa ni mizuri, kwa sababu inavumilia ule ukali wa kiangazi pia tunatumia mbinu za kisasa za ukulima. Sasa lazima tugeuze na tuingie katika mambo ya kisasa, mambo ya kale tuache, maana mambo yamebadilika. Hatuwezi kufanya ukulima ule ule wa zamani tutarajie tutapata chakula. Kupitia chakula, watu watauza chakula chao, watoto wetu watenda shule, tutajenga nyumba nzuri na maisha itakuwa mazuri. Nilijaribu sana kuwahamasisha jirani zangu, lakini wengi sana tunadharau kazi hizi za shambani. Tunasema hizi ni kazi ambao wale watu wa bara ndo wanaweza fanya, wakikua wanafanya, lakini sisi hatuwezi nikawapatia mbegu haswa, nilipatia miche zaidi ya elfu moja nikawambia, shikeni hii miche, wakati napanda hapa, chukueni pia nyinyi mkapande kwenye mashamba yenu. Lakini wale hawakufanya vile, miche ilibaki pale pale hawakuja kuchukua. Waliochukua ni kidogo sana na hawakuiangalia vizuri. Baadaye sasa, nilipoanza kuvuna, wanakuja wananiomba niwapatie matunda. Sasa mi nikawauliza, mimi niliwapatia michi hapa nikipanda, mbona hamkuenda panda? Na wengine ambao walipanda, mbona hamkuangalia vizuri? Mpaka leo mnakuja mnaniomba nyinyi matunda tena. Singekuwa tunavuna sote, tunauza pamoja. Kilimo si lazima mtu ende shule, na hivyo ndo nilijiweka katika nafasi yao ili nionyeshe kwamba unaweza faulu na ukafanya ukulima katika sehemu hii hii ambayo imekauka, ili upate chakula, ujiendeleze katika maisha yako. Wananchi waganze, wakati ni sasa. Hii mambo ya kungoja chakula cha msaada, hii mambo ishe. Tujenge mabawa, tushirikiane, tujenge mabawa, tuanze kulima na kukuza chakula chetu. Haya mambo ya kukaa na kungoja uletee chakula cha msaada, kesho utafanya nini? Chakula kitaisha, utakaa pale ukingoja mimi nikuletee mfuko wa mahindi? Lazima ujitafutie namna kutafuta wewe mwenyewe chakula <mulia> Naam, tukiwa bado tunazidi kusafiri na VOA Express na muona BMJ Muridhi yuko tayari kabisa e, kutujuza yale ambayo yanaendelea katika mitandao mbalimbali ya kijamii lakini, hakika BMJ Muridhi, naamini kabisa swala la uchaguzi ni moja kati ya mambo ambayo utayagusia. Hapana shaka, hapana shaka idi, manake hili hata ukijaribu kulikwepa hauwezi kuliepa kwa sababu ni swala ambalo limetanda kila pahali na imekuwa hivyo wiki nzima, na hata wiki zilizopita, lakini sasa ndio wanasema kipindi cha lala salama. Lakini kabla hatujazungumzia hayo, naona swala ambalo limepawa kipaumbele kabisa, hususan kwa baadhi ya wasikilizaji wetu katika maeneo ya maziwa makuu, ni kufanikiwa kwa upasuaji uliofanywa na madaktari huko nchini Kenya, ambapo ni upasuaji wa kuwatenganisha mapacha walioungana katika sehemu ya chini ya mgongo. Uh, sasa huko kumeendelea kushangiliwa sana na wengi hususan na kupitia jumbe za mitandao ya kijamii mapacha hao walizaliwa mwaka 2014 kwa hivyo hidi unaona kwamba walikuwa na umri karibu miaka miwili hivi wakiwa na viungo vyote viwili walipozaliwa isipokuwa sehemu ya chini ya uti wa mgongo uliokuwa umeshikana sasa madaktari walifanya upasuaji huo wa kihistoria katika hospitali kuu ya Kenyatta mjini Nairobi na upasuaji kama huo Uh, wa sehemu ya uti wa mgongo ndio wa kwanza kabisa kufanyika katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara. Unasikia, mm. Hayo maajabu ni habari kubwa sana. Ni habari kubwa, na sasa kwenye mitandao, tuanze kwa kauli yake rais wa Kenya, na kupitia mtandao wa Twitter, Rais Uhuru Kenyatta amesema hongera kwa madaktari hao, inaonyesha kwamba tumepiga hatua kubwa katika nyanja hiyo, uh, ya madawa na afya. Moses Kabugwa anasema hii ni taarifa ya kutia moyo, badala ya kupata vichwa vya habari kuhusu ufisadi na uzembe na mambo mengine mabaya mabaya, hizi ndizo habari ambazo zinatufurahisha sisi. Siasa za hapa Marekani vile vile zimeendelea kuzungumziwa, kama nilivyokuambia Idi, kwenye mitandao, hususan baada ya idara ya FBI kutoa taarifa ambazo zimemwonyesha kwa taswira isiyo nzuri aliyekuwa rais wa hapa Marekani Bill Clinton, ambaye kama mnavyojua, wasikilizaji, ni bwanaye mgombea wa urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton. Subiri kidogo, bwana BMJ. Bwanaye ama mumewe? Mumewe eh, nadhani labda hapo lugha ina eh lugha inachanganya eh, lakini ni mumewe eh, eh, eh, ametajwa, unavyojua, mm, imekuwa katika taarifa zetu, ametajwa kwamba alimpa alimwachilia alimpa ali ruzuku akamwachilia mmoja wa wale ambao walikuwa wanafanya kazi wakati huo kwa njia ambayo ilileta tashwishi. Lakini sasa huyu John, Johnson anasema kwenye Facebook mambo yote haya yanayotolewa sasa na idara ya upelelezi ya FBI ni ya kisiasa tu, na sidhani kwamba yataathiri kwa, ya kwa njia yoyote uwezo wa Hillary Clinton kuwa rais naye Jacob Njaga anasema hiki ni kipindi cha lala salama na ni lazima wanasiasa hao wajipigie debe eh, kwa kutumia kila mbinu. Mimi naona Trump atamshinda Hillary Clinton kwa hamasa na pia huenda akachukua kiti hicho, si, si, mimi siamini yale anayoyasema Bill Clinton. Madris Osborne anasema mimi nangojea historia ifanyike usiku wa Jumanne, wakati Clinton atakapotangazwa mshindi wa kinyang'anyiro hicho. Na ni hayo tu kutoka meza ya yavuma ya mitandaoni. Idi Ligongo, tupe muktasari wa habari. Wagombea uraisi Donald Trump na Hillary Clinton leo wanafanya kampeni zao za mwisho kwa mradhi, leo wanafanya kampeni zao kwenye majimbo ya North Carolina na Florida ambayo ni muhimu katika kupata ushindi kwenye uchaguzi wa Novemba 8. Waendesha mashtaka wa Korea Kusini wanamshikilia mshauri wa rais wa zamani Park Guanhie, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi unaozidi kuongezeka. Ahn Jung Bon alikuwa ni waziri wa rais Park aliyeshughulikia uratibu wa sera kabla yeye na mawaziri kadhaa kuamriwa kujiuzulu wiki iliyopita. Mahakama Kuu ya Uingereza imeamua mapema leo kwamba serikali lazima ipate baraka za bunge kabla ya kuanza mchakato wa kisheria wa kujitoa katika Umoja wa Ulaya ambapo maarufu unajulikana kama Brexit. Waziri wa biashara Liam Fox amesema kwamba serikali itapaswa kusubiri rufaa katika mahakama kuu kabla ya Uingereza kuanza mchakato wa kujitoa. Naam, na kufika hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu alasiri ya leo ya VOA Express. Msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo baadaye kidogo. Na kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi hapa amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana na Saida Hamdun, mimi hapa ni BMJ Muridhi, na mimi ni Idi Ligongo, tunasema kwa pamoja kutoka hapa Washington, kuweni na alasiri njema.