Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, hivi sasa ni saa 11 huko Bujumbura, saa 12 mjini Nairobi na Afrika Mashariki. Hapa studio mimi ni Abdul Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa Novemba 4, mwaka 2016. Karibuni na leo katika kume kuu cha Afrika tunaripoti juu ya jinsi mashindano ya uchaguzi wa urais hapa Marekani umezidi kuwa mkali, na Wademokrat wana wasiwasi kwamba wafuasi wao hawajajitokeza bado kupiga kura katika tathmini ya kura za awali ambazo zimeshapigwa sasa hivi na zaidi ya robo ya wapiga kura wote wa Marekani wameshapiga kura mpaka sasa hivi. Inaonyesha kwamba idadi ya watu weusi na vijana waliopiga kura kidogo imekuwa ni pungufu kuliko wakati ule wakati Obama ndio anagombea urais. Na kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International lina watuhumu polisi wa Italiana kwa kuwatesa wahamiaji wanaowasili nchini humo kuomba uhamiaji na wachambuzi wa Tanzania wanazungumzia mwaka mmoja wa utawala wa rais John Magufuli, wengi wakisema inabidi apewe muda. Kwa maoni yangu mimi, naona tumpe muda mpaka miaka miwili, tusitegemee hali ya haraka haraka kwamba sasa Magufuli amekusanya kodi, wameshika wala rushwa nini, halafu hela zinaanza kukuf. Tumpe muda, tuanze sasa kumhukumu hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu mbali na mitambo ya FM tunasikika pia moja kwa moja tovuti, anwani ya www voa swahili.com. Lakini kwanza, uchaguzi Marekani. Nam, katika makala yetu maalum ya uchaguzi hapa Marekani imebaki siku nne. Sande, habari muhimu za toka jana hadi hi leo inasemaje? Habari za muhimu ni kwamba Hillary Clinton na Donald Trump wamefanya mikutano sambamba ya kampeni jana usiku mjini North Carolina, jimbo ambalo kila mmoja lazima ashinde kama akitaka kwenda White House baada ya Jumanne ijayo. Mpinzani wa zamani wa Clinton katika chama cha Democrat, Senator Bernie Sanders, alimtambulisha mgombea huyo huko Raleigh, North Carolina wakati mpinzani wake Donald Trump alikuwa si mbali kutoka kwake akihutubia katika mkutano wa watu wengi wanaounga mkono jeshi huko Selma. Wote walishambuliana kwa maneno ya kudhalilisha na uwezo wa kila mmoja wao kuweza kufanya kazi, huku kila mmoja akijaribu kuwavutia wapiga kura wake na kueleza huu ni wakati muhimu katika historia ya Marekani. Awali, huko Greenville, North Carolina, Clinton alionya kwamba Trump anaweza kuweka mbele maslahi yake na hajali nani atakayeumia. Clinton kwa mara nyingine tena anapata nguvu kutoka kwa rais Barack Obama aliyekuwa jimboni Florida na washirika wakuu kote nchini. Uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni umeonyesha hali isiyotarajiwa katika jimbo la Warepublican la kusini magharibi ya Marekani la Texas, ambako kuna ushahidi kwamba kuna ushindani mkali kati ya mgombea wa republican donald trump na hillary clinton katika michuano ya kugombania kiti cha rais katika miaka iliyopita mgombea wa republican daima huwa anashinda kwa asilimia kumi au zaidi kwenye jimbo hilo mgombea wa republican mitt romney alishinda kwa zaidi ya asilimia 15 mwaka 2012 jimbo ambalo lina wajumbe 38 wa jopo la uchaguzi ambao ni nyingi kuliko jingine lolote isipokuwa california Texas ni jimbo ambalo ndio msingi wa ushindi kwa uchaguzi wa rais ambapo mgombea wa wote wa Republican lazima aujenge. Wakati wa wachambuzi wengi na wafuatiliaji uchunguzi wa maoni wanaamini Trump atashinda katika jimbo hilo la Texas, lakini hakuna aliye na uhakika. Tangu upigaji kura wa mapema uanze Oktoba 24, mistari ni mirefu na wapiga kura wanajitokeza wanatarajiwa kuvunja rekodi. Basi hali hiyo, kutokana na uchunguzi wa maoni uliotolewa jana usiku, unaonyesha hali isiyotarajiwa katika ushindani wa baadhi ya majimbo kati ya mgombea wa chama cha Republican Donald Trump na Hillary Clinton. Baadhi ya majimbo ambayo Clinton alikuwa akiongoza sasa wanakaribiana, na katika majimbo mengine ambayo Trump alikuwa anaongoza, hivi sasa Clinton amepanda na kukaribiana hivi sasa uchaguzi wa Marekani umekuwa kama mchezo wa bao, Sande. Basi, umezungumza na mchambuzi au mwandishi wa habari juu ya swala hili, au unasemaje? Na nimezungumza na mwandishi wa AP Rodrick Ngowi kutoka kule Boston kutaka kujua hii ina maana gani. Hii ina maanisha kwamba wapiga kura wa chama cha Democrat na Republican sasa wamefanya maamuzi yao ya mwisho. Wale watu ambao walikuwa bado hawajafanya maamuzi, ambao ilikuwa ni kiwango chama chini ya asilimia kumi wameshafanya maamuzi ya kurudi kupigia kura vyama vyao. Hawaangalii tena sifa ya mgombea, bali ni kwamba wanakusudia kukiunga mkono chama chao. Na tofauti kati ya vyama hivi ni ndogo sana, kiasi ya kwamba hii tofauti kati ya wagombea wao wawili inafanana kabisa, ni tofauti kati ya idadi ya wapiga kura vyama hivyo viwili. Na pengine kwa sababu hiyo, basi labda kuna suala moja ambalo pia wachambuzi wanalizungumza, na wewe mwenyewe unaweza wakatueleza Eh, hivi karibuni kutokana na ile barua iliyotolewa ya FBI. Pengine ni moja ya mambo ambayo yanamsaidia Trump kwa sasa. Trump alipata msukumo mkubwa baada ya barua kutoka na tukaona kwamba idadi ya kuungwa mkono kwa Bibi Hillary, Bibi Hillary Clinton ilipungua, lakini kura ya maoni mpya ile ambayo matokeo yake yametoka yametolewa leo na Washington Post na washirika wao imeonyesha kwamba sasa hivi Hi Clinton amesogea mbele tena na amemzidi kuungwa mkono kwa kwa kwa idadi ya asilimia mbili amemtangulia bwana Trump. Kwa hiyo sasa hivi kidogo anapata nafasi ya kujiamini, lakini bado uchaguzi huu hautabiriki. Maana yake tunaona tunapata habari kwamba Clinton sasa hivi ametuma watu wa ziada kwenda kujaribu kuimarisha kampeni yake kule Michigan, ambalo jimbo ambalo kwa kawaida linajulikana kwamba linawaunga mkono sana Wademokrat lakini sasa hivi inaonekana kwamba kuna tishio kwamba Trump anaweza akachukua hiyo, kutokana na hoja yake ambayo amekuwa akitoa mara kwa mara kwenye kwenye kampeni kusema kwamba mikataba ya biashara ya kimataifa imekuwa ikifanya watu wengi wapoteze kazi zao, viwanda vya Marekani kufa, na huko Michigan kuna tatizo sana la ajira na viwanda vingi kufunga kazi baada ya makampuni mengi kuhamisha uzalishaji wao nje ya nchi, na inaelekea kwamba ujumbe huu wa Trump umefika huko na amemtishia kidogo Bi Clinton huko. Na pengine kuna suala jingine ambalo Clinton amekuwa alizungumza leo na wachambuzi wakizungumza pia idadi iliyotoka hivi karibuni ya vijana na Wamarekani weusi kushiriki kwenye upigaji kura ni ndogo kuliko mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Hiyo ni tatizo kubwa kwa Clinton kwa sababu bwana Barack Obama alishinda uchaguzi mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na mbili akiungwa mkono kwa kiasi kikubwa sana na vijana pamoja na watu weusi na katika tathmini ya kura za awali ambazo zimeshapigwa sasa hivi, na zaidi ya robo ya wapiga kura wote wa Marekani wameshapiga kura mpaka sasa hivi, inaonyesha kwamba idadi ya watu weusi na vijana waliopiga kura kidogo imekuwa ni pungufu kuliko wakati ule wakati Obama ndio anagombea urahisi. Kwa hiyo ingawaje Clinton anaonekana kwamba atanufaika kutokana na hizo kura za awali zilizopiga, na kwamba anaongoza anaweza akawa na muongoza Bwana Trump, lakini kutokuwa na idadi kubwa m, ya kuhamasika kwa watu weusi na vijana kwa kupiga kura awali kunaashiria kwamba inaweza ikawa tatizo kwa Clinton katika uchaguzi mkuu, wakati ambapo kwa kawaida watu vijana na watu weusi wana, wana historia ya kuwa ni wapiga kura hafifu sana hapa Marekani. Ni mwandishi wa AP huko Boston, Rodrick Ngowi akizungumza na Sauti ya Amerika. Sasa Abdu Shakuru, hii hali inatoka wapi hasa? Hii hali nzito kabisa, manake wote wawili kama tulivyosema, tunazungumza ni kwamba ni wagombea ambao hawapendwi, lakini ukiangalia upande wa Clinton ni mtu mashuhuri kote duniani, ni mwanamke wa kwanza kugombania kiti cha rais, ambaye amekuwa senata, amekuwa waziri wa mambo nje na mpaka alikuwa vilevile vile mshauri wa rais kwa mambo mengi. Kwa hivyo uchunguzi wa maoni unaonyesha anapendwa na kuchukiwa, kwa hivyo iko kama nusu nusu. Kwa hivyo hebu tumwangalie huyu mwanamke wa kwanza mgombea kiti cha raisi. Wasifu wake hadi kufika hapa imefika wapi? Idi Ligonga anatusomea ripoti ya Cindy Sen. Hilary Clinton ilibaki kidogo washinde ugombea urais wa chama cha Demokrat mwaka elfu mbili na nane lakini alishindwa na seneta kijana Barack Obama. Baada ya hotuba yake ya kukubali kushindwa, alielekea katika mapambano yake ya muda mrefu ya kuondoa vikwazo kwa wanawake, wakati mwingine huzungumzia kama dari la kioo, na wapiga kura wake milioni 18 aliyowapata wakati wa uchaguzi wa awali. Japokuwa we hatukuweza kufika juu sana president na kuvunja dari hili la kioo wakati huu, asanteni sana kuna watu milioni 18 ndani yake na mwanga unaangaza kuliko wakati wowote wa ukitupa matumaini na uhakika wa ufahamu kwamba njia itakuwa rahisi kidogo hapo baadaye. Miaka minane baadaye Clinton ameshinda ugombea uraisi na ana matumaini ya kuvunja dari la kioo na kuwa raisi. Msichana mdogo mwenye furaha katika eneo la watu wa maisha ya kati katika viunga vya jiji la Chicago ni mtoto wa Mrepublican mwaminifu. Anasema aliingia katika siasa kwa sababu mama yake alikuwa mdemokrat. Dorothy Rothen alikuwa na maisha tofauti ya utotoni. She was abandoned by her parents at the age of 8 sent from Chicago to LA to live with grandparents who didn't want her alitelekezwa na wazazi wake akiwa like na teacher, umri wa miaka nane akapelekwa kutoka Chicago mpaka Los Angeles kuishi na babu na bibi yake ambao hawakumtaka. Lakini watu walimwonyesha upendo na kumpa nafasi, kama mwalimu ambaye alimwona mama yangu alikuwa hana fedha za chakula, na akaanza kumletea cha ziada kutoka nyumbani kwake akimnong'oneza, unajua Dorothy, leo nimenunua chakula kingi. Hilary alianza siasa katika umri mdogo, akiwa mwanachama mchanga wa Republican. Alisoma chuo cha Wellesley na kujishughulisha zaidi na siasa, akitoa hotuba ya wanawake katika mahafali ya mwaka 1969. Alihudhuria shule ya sheria katika chuo kikuu cha Yale, ambapo akawa mdemokrat na kukutana na mumewe Bill Clinton katika maktaba. Yeye na Bill walioana mwaka 1975 na, na kumfuata mumewe jimboni mwake Arkansas, ambapo alichaguliwa kuwa gavana mwaka 1978. Binti wa Clinton, Chelsea, alizaliwa Arkansas na ilikuwa mwanahabari Ron Fornia kuwa wa kwanza kuandika kuhusu familia ya Clinton. Alikuwa na fursa ya kuifikia familia hiyo mjini Little Rock na baadaye walipokuwa White House. Fournier aliiambia Sauti ya Amerika kwamba anafikiri Hillary ni mwerevu na mcheshi zaidi kuliko Bill Clinton. Really bi Clinton ni mwepesi wa kuungana na utani kutania, lakini Hillary ni zaidi kuhusu kuwa mcheshi kwa wakati huu, ucheshi binafsi, ucheshi ambao unawachekesha watu wengi sana. Mimi mwenyewe naona ni mshirika mzuri kwa sababu ni mcheshi sana na ni mtu atakaye kufanya ucheke. Msemaji wa White House wakati wa Bill Clinton, Bob Weiner, ameiambia VOA kwamba Hillary Clinton ni mwerevu katika kutambua tatizo na kutafuta suluhisho kuliko Bill Clinton ama Rais Barack Obama lakini anakosa vitu ambavyo wao wanavyo. Anatambua kwamba hana mvuto smart... na kweli hana mvuto lakini amebarikiwa uwerevu na nguvu ya kuongoza ambayo ni kubwa. Bill Clinton alichaguliwa kuwa rais mwaka 1992 akitania kwamba alitoa huduma ya marais wawili kwa gharama ya mmoja. Akikabiliana na desturi iliyozoeleka Hillary, alikuwa mshiriki mzuri wa siasa akiwa kama mke wa rais, akipambana sana, lakini alishindwa kufanikisha kuwepo kwa bima ya afya ya pamoja. Kwa sasa, Bi Hillary Clinton anakabiliana na mpambano wa kisiasa wa maisha yake, akipambana na mfanyabiashara maarufu Donald Trump. Uchaguzi wa maoni unaonyesha wote wawili kuchuana vikali hadithi ya maisha ya Hillary Clinton inaeleza kwamba atapambana kwa nguvu zote mpaka siku ya uchaguzi hapo Novemba 8. Naam, tukiendelea na, na ripoti zetu tunaangalia wasifu sasa wa mgombea wa urais wa chama cha Republican Donald Trump. Alisubiriwa kwa muda mrefu na wapiga kura ili kujua safari yake kutoka mfanya biashara maarufu duniani hadi kuingia kwenye siasa na hatimaye kuteuliwa na chama chake cha Republican kutetea kiti cha rais hapo Novemba nane. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Carolyn Presutti anatuletea ripoti na mkamiti Kibayasi anayesoma hiyo taarifa. Katika uchaguzi huu, pengine hakuna mgombea aliyowashangaza wapiga kura wa Marekani kama Donald Trump. Akiwa na umri wa miaka sabini, baadhi wanasema hajabadilika sana kutoka utoto wake alipokuwa na umri wa miaka saba. Mzaliwa wa New York City, Donald alikulia katika eneo la matajiri la Jamaica Estates. Alikuwa mtoto wa nne kati ya wa watoto wa tano kwenye familia. Baba yake Fred Trump alikuwa mfanya biashara wa majumba Of course, uh, Donald... baba yake alikuwa mwenye amri za kimabavu, akitaka mengi afanywe, na alikuwa kiongozi wa aina yake, na bila shaka Donald amefuata nyao hizi. Mwaka 1968 na Donald Trump alihitimu masomo yake kutoka chuo cha fedha cha Wharton, na baba yake alihusika katika miradi ya ujenzi huko Queens na Brooklyn. Donald mwenyewe alielekeza macho kwenye eneo la East River. Ilikuwa ni wakati mgumu kufanya kazi zake upande mwingine wa Brooklyn Bridge huko Manhattan, New York, mahala ambako viwango vya uhalifu vilikuwa juu na mtazamo wa mji ulikuwa wenye kiza. Lakini Trump alijenga mawasiliano ya kibiashara kupitia baba yake. Kwa msaada wa baba yake, Trump alifungua kampuni yake mwenyewe akiwa amewekeza dola milioni moja. A... New York ni soko kubwa mno katika maendeleo na biashara ya nyumba katika nchi hii, na alikuwa mtu wa kiwango cha kati, na watu wengi ambao walimwangalia kutoka nje walihisi ni mtu mwenye mafanikio ya kiajabu. Alikuwa na mafanikio, lakini alishindwa katika baadhi pia. Katika miaka 1970 wizara ya sheria ya Marekani iliishutumu taasisi ya Trump kwa kukiuka kanuni za haki sawa za kupanga nyumba, Fair Housing Act kwa kuwazuia walio wachache kupanga katika majengo yake. Trump alifanikiwa kusuluhisha kesi hiyo nje ya mahakama. Baadaye, katika hatua kubwa, Trump alinunua hoteli moja iliyofilisika jirani na Grand Central Station. Alikopa zaidi ya dola milioni sabini na aliomba apatiwe uheni ya kodi kutoka kwenye mji kwa ajili ya hoteli mpya Grand Hyatt Hotel. Huenda anajulikana sana kwa Trump Tower, nyumba ya kupangisha ya ghorofa 58 yenye thamani ya dola milioni 200 ikiwa mbali mbali, na nakshi mbalimbali na maji yanayotiririka yenye kina cha mita 18. Trump pia anafahamika kwa kujenga kasino huko Atlantic City, New Jersey: kwanza Trump Plaza, kisha Trump Castle, baadaye Taj Mahal iliyogharimu takriban dola bilioni moja lakini hatimaye alifilisika wakati ambapo soko la nyumba lilipoanguka mwaka 1990. Thamani ya biashara zake zilishuka kutoka dola bilioni 1.7 hadi dola milioni 500. Alikopa fedha na kutafuta wawekezaji wapya ili kuepusha kufilisika, lakini alishindwa kuepuka talaka. Donald kama anavyofahamika, alipomwacha mke wake wa kwanza Ivana ambaye walifanikiwa kupata watoto watatu. Alioa tena na baadaye kuachana na Marla Maples. Mwaka elfu mbili na tano Trump alimuoa mke wake wa sasa mwanamitindo kutoka Slovenia, Melania. Mara ya kwanza Trump kujitokeza hadharani kuonyesha nia ya kuingia katika siasa ilikuwa mwishoni mwa miaka ya themanini. Alijiunga na Reform Party kisha Democratic Party na baadaye alikuwa mwanachama huru. Mwaka 2012 alitangaza kuwa mwanachama wa Republican na hatimaye kutangaza nia yake mwaka jana. Makala yetu ya uchaguzi Marekani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika. Usikose kuendelea kusikiliza hadi siku ya Jumanne. Tutakuletea matangazo kamili ya upigaji kura na matokeo, lakini sasa hebu tuendelee na habari zaidi za dunia. Sandey, watu wengi zaidi sasa wanatoa wito wa kufanyika uchunguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na shutuma za ushirikiano kati ya tume ya uchaguzi na benki yenye kuhusishwa na familia ya Rais Joseph Kabila. Jarida moja la Ubelgiji Ilichapisha ripoti wiki iliyopita ikieleza kuwa tume ya uchaguzi ya Congo ililipa ada ya karibu dola milioni 2.4 kwa benki moja yenye uhusiano na rais Joseph Kabila. Gazeti hilo pia lilieleza kwamba benki hiyo ilitoa kiasi cha dola milioni 7.5 fedha taslimu ta kutoka benki ya BGFI kwa sababu ambazo haziko wazi. Madai hayo yanahusiana na mkopo wa dola milioni 25 ambazo benki hiyo iliwapa tume ya uchaguzi nchini humo ijulikanayo kama CENI. Uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulitakiwa kuanza mwezi huu, lakini umeahirishwa mpaka Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Serikali ya nchi hiyo imedai CENI kukosa fedha ni moja ya sababu kubwa za kuchelewa kwa uchaguzi huo. Balozi wa Kenya kwenye Umoja wa Mataifa alisema jana Alhamisi kwamba kamanda wa Kenya aliyekuwa akisimamia walinda amani huko Sudani Kusini wakati wa tukio la mapigano mwezi Julai amefanya kuwa kama sababu ya mfumo uliozembea wa walinda amani wa Umoja wa Mataifa. Balozi Macharia Kamau aliwaambia waandishi wa habari kwamba uchunguzi wa ndani wa Umoja wa Mataifa juu ya matukio ya Julai nane hadi kumi na moja ulifanywa huku ukiwa tayari na maamuzi. Uchunguzi huu umekuja kuhitimisha kwamba ilikuwa ni aibu tupu usio na haki na kumtoa mtu sadaka. Kamau alisema hayo katika mkutano na waandishi wa habari. Uchunguzi huru uliofanywa na timu iliyoteuliwa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ulilaumu kukosekana uongozi kwa baadhi ya wafanyakazi wa juu wa Umoja wa Mataifa, kwa hatua ya Umoja wa Mataifa ya majibu yasiyokuwa na tija, ghasia zilizopelekea watu mia tatu kuuawa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Na hapa hivi punde tu... na hivi punde, kundi ya kutetea haki za binadamu Amnesty International limewatuhumu polisi wa Italia kwa kuwanyanyasa wahamiaji wanaowasili katika ufuku wa nchi hiyo kutoka Afrika Kaskazini, ikiwa ni pamoja na kuwapiga, kuwachoma na umeme. Amnesty inalaumu mfumo wa Umoja wa Ulaya unaofahamika kama hotspot unaoshinikiza italiana kwa nyanyasa wahamiaji. Abdu Shakur Abud anayesoma ripoti ya Henry Ridgwell. Chini ya mfumo wa hotspot wa Umoja ulaya wa Ulaya, wahamiaji wote wanabidi kuandikishwa na alama zao za vidole kuchukuliwa katika nchi za mstari wa mbele wanaosili kama vile Utaliana, na hivyo kuweza kutathmini kwa haraka madai yao ya wahamiaji lakini katika kesi nyingi, wahamiaji hukataa kwa sababu wanataka kuomba uhamiaji katika nchi nyinginezo za Ulaya ambazo zinapinga sheria hiyo ya Umoja wa Ulaya. Wahamiaji 24 kati ya 170 waliohojiwa na Amnesty wanasema wameteswa baada ya kukataa kutoa alama zao za vidole kuandikishwa. Mwakilishi wa Amnesty aliyefanya uchunguzi huo Mateo De Bellis Anasema zaidi ya hayo, maafisa wa usalama wa Utaliana, katika juhudi zao za kuwatenganisha wakimbizi wa kweli wanaokimbia vita na wale wanaokimbia matatizo ya kiuchumi, hawatilii maanani mashaka yanaokumba wahamiaji wao wakati wa safari zao za hatari. Wengi wao wanateswa, kubakwa na kufungwa kwa muda mrefu kabla ya kuwasili huko Ulaya. Wahamiaji wanapoasili Italia na kutenganishwa huulizwa sababu za safari yao, na wale wanaokataliwa kuhamia huko Ulaya wanalazimishwa kurudi nyumbani kwa nguvu, hali ambayo Amnesty inasema inasababisha mshtuko mwingine mkubwa kwa wahamiaji. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baadhi ya wasomi wa, wa vyuo vikuu vilivyoko mkoani dar es salaam wamesema mwaka mmoja wa rais john pombe magufuli madarakani licha ya kukabiliwa na vikwazo kadhaa umetikisa mfumo ulioota mizizi kwa miaka mingi ikiwemo rushwa matumizi mabaya ya fedha ya umma uwajibikaji wa mazoea na fedha chafu katika uchumi wa nchi dina chahali akiwa dar es salaam ana ripoti kamili Baadhi ya wasomi wa, wa vyuo vikuu vilivyoko mkoani Dar es Salaam wamesema mwaka mmoja wa Rais John Pombe Magufuli madarakani, licha ya kukabiliwa na vikwazo kadhaa, umetikisa mfumo ulioota mizizi kwa miaka mingi, ikiwemo rushwa, matumizi mabaya ya fedha za umma, uwajibikaji wa mazoea na fedha chafu katika uchumi wa nchi. Mwandishi wetu Dina Chahali kutoka Dar es Salaam anayo taarifa kamili. Wasomi hao kwa nyakati tofauti katika mahojiano maalumu na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam, iliyojikita zaidi katika masuala ya uchumi, elimu na uwajibikaji katika sekta ya umma wamesema kuwa Rais John Magufuli anapaswa kupewa muda wa kuhukumiwa kwa ahadi alizozitoa wakati wa uchaguzi na utekelezaji wake. Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Mzumbe kampas ya Dar es Salamu, Dr Omar Swalehe amesema Dr Magufuli amerudisha hali ya uwajibikaji na nidhamu katika sekta ya umma, lakini ameonyesha wasiwasi wake juu ya alichokisema uoga kwa baadhi ya watu kuchukua maamuzi kwa hofu ya kutumbuliwa, lakini tunashukuru sasa kwamba mheshimiwa rais anachukua hatua ambazo kila mtu ana, anafanya kazi na hajui kesho itakuwaje. Uwajibikaji umeongezeka, watu wanaheshimu uh, utumishi wa umma, huduma za jamii, katika katika ofisi za serikali na ofisi za umma zina- zimeboreka. Uh, pengine tu tatizo ambalo sasa hivi lipo katika ofisi nyingi za umma ambalo kama msomi najaribu kuliangalia ni kwamba watu hawachukui maamuzi kwa kuhofia kwamba nikiharibu itakuwaje. Sasa kuna ma, kuna maamuzi mengi ambayo uh, kimsingi yangetakiwa kuchukuliwa, lakini hayachukuliwi kwa mtu kuhofia kwamba pengine nikiharibu kesho yake sitakuwa katika ofisi hii. Dkt. Omar Swalehe pia alizungumzia wasiwasi wasi uliopo sasa wa fedha kupotea mikononi mwa wananchi. Ukweli pesa mtaani zimepotea na nafikiri kuna kuna kuna haja ya kufanya tafiti tujue kwamba pesa zinapotea kwa sababu gani, na kama ni pesa zinapotea kwa sababu ya kubana sana serikali, kubana sana watu, au pesa zinapotea kwa sababu serikali haifanyi miradi ambayo ingeweza kufanya pesa ikazunguka katika nchi, basi hilo ni swala ambalo ni muhimu sana likafanyika, kwa sababu pesa ikikosekana kose, iki mtaani, efekti yake kubwa ni kwamba, kwa hiyo kwa hata uwekezaji pia hautafanyika. Kwa upande wake, D Darius Mukiza, mhadhiri wa chuo kikuu cha Tumaini Dares Salam yani Tudako, amesema D Magufuli amefanikiwa kudhibiti mianya ya rushwa pamoja na kutikisa alichokisema mifumo mibaya ya ufisadi na hivyo anapaswa kupewa muda. Kwa maoni yangu mimi naona tumpe muda mpaka miaka miwili, tusitegemee hali ya haraka haraka kwamba sasa Magufuli amekusanya kodi eh, ameshika hameku, wala rushwa nini, alafu hela zinaanza ku, tumpe mda tuanze sasa kuhu kumuhukumu. Je, uchumi kama tunasema Tanzania unakuwa kwa kiwango fulani, je, kwenye mfukoni ya wananchi umeingia? Kwa hiyo kwa maana yangu kuhusu hiyo ni kwamba ni kwetu nalalamika hali ya uchumi sio nzuri, lakini kwamba amebomoa mfumo wa kifisadi ambao ulikuwepo. Kwa maana hiyo, sasa tunaelekea kwenye mfumo mwingine mzuri ambao utamwezesha mwananchi, na mimi nikiwepo, kuweza kupata hela yangu kwa kufanya kazi na kupata haki yangu. Naye Profesa Modest Varisanya, ambaye ni naibu mkuu wa chuo kikuu huria cha Dar es Salaam, ametoa ufafanuzi juu ya malalamiko ya ukosefu wa mikopo ya elimu ya juu kwa baadhi ya wanafunzi wenye vigezo, jambo linalotafsiriwa kushindwa kwa serikali iliyopo madarakani. Kwa mimi nadhani watu wanalalamika, lakini kwa sababu hawajui genesis ya hili jambo. Atakuwa kuenda kuangalia kwanza, je, wanaopata mkopo ni walengwa? Ndio maana sasa hivi kuna kuchelewa kwamba wanataka waangalie kweli kwamba ni wale wanaostahili kupata ndio wanaofanya. Kama unakumbuka vizuri, si ni wapi mheshimiwa Rais alisema kabisa, nikija pale sitashindwa kusoma daftari la watu elfu ngapi, alisema anataka kusoma kwamba hawa watu ndio wenyewe, kwa sababu kiuhalisia ingetakiwa kabisa, kama una uwezo wa kujisomesha private nani secondary school, uweze kujisomesha private university. Rais John Pombe Magufuli Novemba tano mwaka huu anatimiza mwaka mmoja tangu kuapishwa kushika madaraka ya kuwa rais wa serikali ya awamu ya tano. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Ufuatiao sasa ni muktasari wa habari. Hillary Clinton na Donald Trump wamefanya mkutano sambamba ya kampeni jana Alhamisi usiku mjini North Carolina, jimbo ambalo kila mmoja lazima ashinde kama akitaka kwenda White House baada ya Jumanne ijayo. Uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni umeonyesha hali isiyotarajiwa katika jimbo la Warepublican la kusini magharibi ya Marekani la Texas, ambako kuna ushindani mkali kati ya wagombea wa Republican Donald Trump na wa Demokrat Hilary Clinton. Mahakama Kuu ya Uingereza ilitoa pigo kwa unga mkono wa Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit, kwa kutoa uamuzi jana Alhamisi kwamba serikali ishauriane na bunge kabla ya kutekeleza hatua ya kujitoa. Na watu wengi zaidi wajitoa, wanatoa wito wa kufanyika uchunguzi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na shutuma za ushirikiano kati ya tume ya uchaguzi na benki yenye kuhusishwa na familia ya rais Joseph Kabila. Mwisho wa muktasar wa habari unakamilisha Kumekucha kwa mwishoni mwa wiki hii, leo Ijumaa. Basi tunakutakia ni kila la heri, asanteni kuungana nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo, mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandey Shomari nasema kwa herini.