Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa Novemba 4 mwaka 2016, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bend 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibu sana <mulia> katika matangazo yetu jioni ya leo, siasa na kampeni hapa Marekani zaendelea kushika kasi wakati ikibaki siku nne tu pekee kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika. Na kwenye live talk hivi leo Ijumaa, tutazungumzia kampeni hizo kwa kina, hasa tukizingatia wagombea, tukiangazia wagombea wa urais Donald Trump wa chama cha Republican na Hillary Clinton wa chama cha Demokratik. Kwa kweli kabisa usiondoke, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Hadija Riamwe. Katika habari za dunia jioni ya leo, huku ukusanyaji maoni ukiashiria kwamba kinyang'anyiro cha urais wa Marekani kinawaonyesha wakiwa wamekaribiana sana, wagombea hao kutoka vyama viwili vikuu walifanya kampeni zaidi katika jimbo muhimu la North Carolina jana jioni, kila mmoja akimkosoa mwenzake kwa haifai kushika wadhifa wa uongozi na kuwasihi wafuasi wao kwa kura zao ni muhimu sana. Donald Trump alizungumza na wapiganaji wa vita wa zamani katika mji wa Selma huko North Carolina na kuwaambia kwa Hillary Clinton asiaminiwe kupewa jukumu la usalama wa Marekani. Naye waziri wa zamani wa mambo ya nje Clinton alifanya kampeni yake katika mji mkuu wa North Carolina, Raleigh, ambako aliwaeleza wafuasi wake kuwa ni sawa kusema wanataka mabadiliko na mabadiliko ni sehemu ya maisha, lakini vyema, ni vyema wapime ni mabadiliko gani ambayo wanayataka kuyaona. Wagombea urais wa Marekani mdemokrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump pamoja na wafuasi wao wanasafiri kuingia na kutoka kwenye majimbo yenye idadi kubwa ya kura za wajumbe kama vile Florida, North Carolina na Pennsylvania. Mara nyingine mahasimu hao wanapishana katika viwanja vya ndege. Trump amewaonya wapiga kura kwamba matatizo ya barua pepe yanayomkabili Clinton hayataondoka hata kama akichaguliwa kuongoza nchi na kwamba uchunguzi utagharimu fedha nyingi zaidi za wapiga kura kuliko uchunguzi uliofanywa wakati mume wake alipokuwa rais wa Marekani. Naye Clinton, akiwa kwenye mkutano wa kampeni, amewaambia wafuasi wake kuwa kama Trump atashinda, nchi itakuwa na mkuu wa majeshi ambaye hafahamu chochote na ambaye mwenye mawazo ambayo ni hatari zaidi, hasa kwa vile ni mtu anayetaka baadhi ya nchi ziwe na silaha za nyuklia na ni rahisi kwake kuwakejeli viongozi wa kigeni. Ripoti ya mwisho kuhusu ajira iliyotolewa kabla wa Marekani kumpigia kura rais ajaye hapo Novemba 8 inaonyesha kuwa biashara zimeongeza nafasi mpya za ajira laki moja na elfu sitini na sita mwezi Oktoba na kushusha kiwango cha ukosefu wa ajira mpaka asilimia nne nukta tisa kutoka asilimia tano mwezi uliopita. Ripoti ya wizara ya kazi ya Marekani imeonyesha utabiri wa wachumi ambao wamebashiri katika utafiti wa Bloomberg kwamba nafasi mpya za ajira laki moja na sabini na nane elfu huenda zikawepo mwezi Oktoba. Takwimu za Oktoba zilikuwa chini kidogo kutoka miezi tisa iliyopita ya mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita wakati wastani wa nafasi laki moja na sabini na nane elfu ziliongezwa za ajira. Ripoti ya karibuni kuhusu wasio na ajira inaashiria kuboreka kwa kiasi kwa uchumi. Soko thabiti la ajira linaonekana kuwa na ongezeko la ujira ikiwa ni takriban nyongeza ya senti kumi kwa saa na kufikia kiwango cha wastan cha ujira cha dola 25 na senti 92. Mishahara hivi sasa imepanda kwa asli 200.8 kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita. Serikali ya Kenya imemfukuza nchini msemaji wa kiongozi wa uasi wa Sudan Kusini Riek Machar, licha waasi kuonya kwamba kumrejesha katika nchi hiyo iliyokumbwa na mzozo kunaweza kuhatarisha maisha yake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, afisa mwandamizi wa upande wa uasi Nyarji Roman amesema James Gadet Dak amekamatwa nyumbani kwake mjini Nairobi siku ya Jumatano na kupelekwa uwanja wa ndege saa 24 baadaye. Amerejeshwa katika mji mkuu wa Sudan Kusini, Juba, ambako haraka alitiwa mbaroni. Kwa mujibu wa Roman, msemaji wa kundi la uasi la SPLMAIO, Machara alimpigia simu naibu rais wa Kenya William Ruto katika juhudi za kusitisha Gadet kufukuzwa nchini katika misingi ya kuhofia maisha yake, lakini hata hivyo, msemaji huyo amerejeshwa Sudan Kusini. Vyama viwili katika ushirika wa utawala huko Jamhuri ya Kongo vimewasilisha hoja kwa serikali jana jioni, kutaka iondoke kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, hatua ambayo inatishia kuwa ni pigo jipya kwa mahakama hiyo yenye makao yake The Hague. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mataifa ya Afrika kwa muda mrefu yamekuwa yakilalamika kwa ICC na upendeleo dhidi ya Afrika. Mwezi uliopita Afrika Kusini na Burundi zilikuwa nchi za kwanza kuijulisha rasmi Umoja wa Mataifa juu ya azma yao ya kujiondoa kutoka kwenye mkataba wa Roma ambao uliunda mahakama ya ICC. Gambia pia imesema mwezi uliopita kwamba itajiondoa na kuishtumu mahakama hiyo kwa kupuuza uhalifu wa vita unaofanywa na mataifa ya magharibi na badala yake kushikilia kwa washtaki wa Afrika. Shirika la habari la Uturuki linasema takriban watu tisa wameuawa na zaidi ya mia moja wengine wamejeruhiwa katika bomu la kwenye gari kusini mashariki mwa mji wa Diyarbakir leo Ijumaa. Maafisa wanasema shambulizi limetokea karibu na kituo cha polisi, kufuatia ukamataji wa usiku wa viongozi wa pamoja wa chama cha Kurdish People's Democratic kundi kubwa la pili kwa ukubwa la upinzani ndani ya bunge, na kiasi cha wabunge kumi na moja kutoka katika chama hicho ambao kwa kiasi kikubwa kinaundwa na Wakurdi katika eneo hilo, watu wenye mrengo wa kushoto na wale wanaunga mkono maendeleo kote nchini Uturuki pia walikamatwa wakati wa usiku kama sehemu ya uchunguzi wa kigaidi, ofisi ya gavana wa Diyarbakir amesema. Kundi hili lilopigwa marufuku la Kurdistan Workers Party PKK limedai kuhusika na shambulizi. Tangazo la Russia la sitisho la mapigano la saa kumi limeanza hivi leo Ijumaa nchini Syria katika mji wa Aleppo uliokumbwa na ghasia ili kuruhusu wote waasi na raia kuondoka mjini humo. Mkuu wa itifaki wa Russia Valery Gerasimov amesema mapema wiki hii kwa sitisho hilo ambalo pia limeidhinishwa na maafisa wa Syria lilikuwa na azma ya kuepuka maafa yasiyo na maana. Amesema waasi wataruhusiwa kuondoka mjini humo kupitia njia mbili mpya moja ambayo inaelekea kwenye mpaka wa Uturuki na nyingine inaelekea katika mji wa Idlib. Waasi hawakuhitajika kusalimisha silaha zao. Njia nyingine sita za kutoka zimetengwa kwa raia ambao wanataka kuondoka. Hata hivyo, makundi ya waasi mjini Aleppo yamepuuza ombi la Russia, wakishtumu kwa kudanganya na kuliita sitisho hilo la mapigano ni kuvilaghai vyombo vya habari kwa ajili ya umma. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kama nilivyokutokezea hapo awali, leo ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, ni siku ya live talk, leo tukiangazia siasa za hapa Marekani na swala zima la kampeni. Kushiriki nasi tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa na kijamii, Ras Karaba akiwa kule Atlanta, Georgia, Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York na wakili Kamau Mbugwa kutoka kule Nairobi. Kwako wewe msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi au hata kushiriki kupitia Facebook, mtandao wetu wa VOA kwenye Facebook, au hata kudubia simu kwenye nambari 1+12026193151. Naam, siasa za hapa Marekani kama ambavyo nimekuambia ni kwamba ziko katika kipindi cha lala salama, wakati ikibaki siku nne pekee kabla ya uchaguzi kufanyika. Kadri muda unavyoendelea kuyoyoma, maasimu wa kisiasa Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wameendelea kutoleana maneno makali, kila mmoja akisema kuwa mwenzake hawezi kamwe kuwa rais wa Marekani. Clinton ameendelea kusema kuwa Trump ni mtu asiyejali maslahi ya wanawake, huku Trump naye akisema kuwa Clinton haaminiki hata kidogo, na iwapo Wamarekani watamchagua basi wawe tayari kushuhudia kashfa moja baada ya nyingine. Lengo kubwa kwa wakati huu miongoni mwa wagombea hao ni kuweza kujipatia kura maarufu electoral college 270 zinazohitajika ili kupata urais wa Marekani. Kwenye kura ya maoni ya karibuni kabisa iliyotolewa na shirika la habari la CNN, Clinton anaongoza Trump kwa pointi nne kitaifa vilevile vile anaonekana kuongoza kwenye majimbo muhimu ya North, uh, wakiendelea kung'ang'ana na majimbo muhimu ya North Carolina na pia vile vile Pennsylvania, lakini kampeni ya Trump inaonekana kulenga kwenye majimbo yanayoegemea upande wa Democrat ya New Hampshire na Colorado. Kwenye laini ya simu tunao wageni wetu David Monda kutoka New York kama nilivyokueleza, wakili Kamau Mbugwa na vile vile Raskaraba hapa studioni. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa naye Adija Riami. Naanza kwako, uh, wakili Mbugwa, ukiwa Nairobi nchini Kenya. Kwanza kabisa hapa siasa zimeshika na zimenoganoga hapa Marekani, labda kidogo tuelezee hali ikoje, maanake uchaguzi wa Marekani unafuatiliwa kote ulimwenguni. Je, hali ikoje huko nchini Kenya na wanasema nini kuhusu uchaguzi wa Marekani? Wakenya uh, sana sana wakenya wa wengi wanamuunga wana mkono Hillary Clinton, lakini vile uchaguzi huu umefika kiwango sasa, haijulikani ni nani atakayeshinda. Wakenya wako, wako, wako chonjo kabisa kufuatilia ni, ni, ni mambo gani yanaendelea katika uchaguzi huu, kwa vile inaonekana dhahiri wazi kwamba ina, inaweza ikawa ni yeyote yule ambaye atachukua uh, urais wa, wa Amerika. Inaweza ikawa ni Trump, inaweza ikawa ni Clinton na kwa hivyo wakenya wanafuatilia kwa karibu sana mambo haya. Asante sana, usiondoke kwenye laini ya simu na kukaribisha Ras Karaba ukiwa kule Atlanta, Georgia. Hebu tueleze hali ilivyo eneo hilo la Atlanta na unavyoonelea mambo Marekani kwa ujumla. Shukran sana kwa kukaribisha kwa mazungumzo haya muhimu. Hapa Atlanta Georgia bado mgombea anaonekana kuwa ameongoza zaidi na watu wakimwangalia kama kiongozi wao wanaompenda sana sana. Hillary anaonekana kuwa na nguvu kidogo hapa, maanake kwa sababu mnajua kama mambo yamekuwa yakimwandama mwenzake, mambo ya kukashifu wanawake na kuwa mtu asiyo na mwelekeo ule wa wengi wanaoupenda. Uh, hapa Hillary bado anaonekana kung'ara zaidi na tunatarajia ushindi utakuwa upande wa Hillary hapa Atlanta Georgia. Asanti sana, Raskaraba. Profesa David Monda, wewe ni mkazi wa New York na New York ndipo mambo yanapoendelea, wagombea hawa wawili ni wa New York. New York inaonekana kama ni kitovu cha ja siasa wakati huu. Je, tueleze hali kidogo ilivyo mjini New York kabla tuende kuangalia siasa katika Marekani kwa ujumla? Uh, hapa uh, kwenye jimbo la New York, kawaida uh, jimbo la New York huwa linapigia kura uh, chama cha wanademokrat kwa ule msururo wa electoral college, lakini tusisahau ya kwamba uchaguzi huu utaamuliwa kwa ujumla, yani wingi wa majimbo ya mgombea atakayeshinda. Kwa hivyo nambari muhimu hapa ni mia mbili sabini kati ya mia tano thelathini na nane. Kwa hivyo majimbo yale muhimu sana kwa wakati huu ni yale yanayoegemea, hayajalalia ha, haya upande wa wanademokrat, upande wa Hillary Clinton wala upande wa Donald Trump. Na kwa wakati huu inaonekana ni kama jimbo la Florida liko dimbani, jimbo la North Carolina liko dimbani pia. Florida kuna uh, kura ishirini na tisa za Electoral College na North Carolina kuna kura kumi na tano pia. Kuna Nevada kule, New Hampshire na Arizona kwa hivyo yule atakayeweza kushinda haya majimbo yanayoegemea upande uh, wa mrengo wa kati, yani hayajaamua, yatalalia bwana Trump au Hillary Clinton ndiye atakayeweza kufuzu na kuwa raisi mwaka ujao. Mimi ni Khadija Riami. Hapa kama mnavyofahamu, uchaguzi wa mwaka huu wa urais wa Marekani ni wa kihistoria, kwa sababu anaingia kwa mara ya kwanza mgombea mwanamke, na kwa upande wa mwanamme anaingia mtu ambaye hajawahi kuwa katika nyanja ya siasa. Kwa hiyo ni uchaguzi ambao ni wa aina yake. Wamarekani wanakwenda kupiga kura siku ya Jumanne na watakapo kupiga kura, mnadhani kwa mtizamo wenu, nini hasa kitawasukuma kumkigia ama Hillary ama Trump? Kwa sababu ikizingatiwa hawa wote wawili sera zao zinatofautiana sana. Raskaraba David Monda, uh, mimi nikiweza niki, niki kuchangia uh, um, bwana mwenyekiti, ni kusema ya kwamba kwa maoni yangu wagombea hawa wawili kusema kweli, um, hali ya umma ya wapigaji kura hapa haijawapenda wote wawili, maanake wote, Hillary naye ana kashfa zake, amekuwa kwa siasa miaka mingi, watu wampendi sana, maanake ana dosari chungu nzima naye pia Trump ana dosari zake, pia ana kukurukakara, ana uchafu wake wa kiajabu ajabu kwa miaka mingi. Lakini shida ni kwamba ni hao wagombea wawili tu ndio wanaopewa kipaumbele. Kwa hivyo ni ni, ni, ni, ni uchaguzi wa kihistoria kwa mtindo ya kwamba kuna mwanamke anayewania uongozi wa kuwa rais wa Marekani na upande mwingine kuna mwanabiashara yani sio eh, yule fa fahali wa wa wa kitamaduni wa, kita wa kisiasa kutoka kwa chama ni mtu aliyetoka upande wa kibiashara kwa hivyo ni ni, ni, ni ni kuna umuhimu wa huo lakini kisera huku Marekani hususan kwenye msururu huu, kwa maoni yangu, hatujasisitiza sana sera. Kuna shida nyingi sana duniani, lakini ni kama kuna zile patashika porojo za za Bwana Trump zimeegemewa sana na pia uh, kwa upande wa Bill Clinton hatujaangazia hatu sana sera kwa hivyo, kwa wakati huu mimi naona ni, ni uchaguzi wa kihistoria, lakini jambo la kusikitisha ni kwamba eh, hatujaongea sana, hususan masuala ya kiuchumi, hususan masuala ya uhusiano wa Marekani na Afrika na mataifa mengine, na pia masuala muhimu zaidi, ni porojo imetiliwa maanani zaidi msururu huu. Asante sana kwa wakati huu. Siasa hizi za Marekani ni tofauti na siasa zingine zote, na kumeshuhudiwa hata maneno ya kuweza labda kuharibiana majina, matusi hapa na pale. Na hebu kidogo tusikize sauti hapa ya mgombea mmoja wao, kisha nitarudi kwenu. Hillary is the one who lied to Congress under oath. Hillary is the one who lied on so many different occasions Wakili Mbugwa, umemsikia vizuri huyo Donald Trump akiweza kusema uh, dhahiri kabisa waziwazi wazi, kwamba wewe Hillary Clinton ni muongo, uliweza kuharibu tarakilishi zingine ukapigapiga kwa nyundo eh, uki, uh, uki, ukilinganisha siasa za Marekani na mambo ambayo tumeyashuhudia katika kampeni za mwaka huu, je, unaona kama hadhi ya siasa kote ulimwenguni imerudi chini, hasa katika uh, kampeni uh, hasa ikizingatiwa kwamba lugha imerudi chini kwenye kampeni, watu wakiitana waongo, wengine waki, wakiweza kusema ambayo hayafai na kushusha hadhi ya wenzao. Je, jambo hili lime, litaweza kuadhiri siasa za Afrika? Um, uh, bila shaka uh, lakini um, kwa muda mrefu siasa au, au, au kampeni ya, me, ya Amerika imekuwa mfano wa kuigwa na, na mataifa ya Kiafrika. Imefika kiwango sasa tuseme, wa Kenya au wa, wa Afrika kwa jumla hawaoni tena kama siasa ya Amerika ni ya kuigwa tena vile kashfa ambazo zimewakumba zime, hawa wagombea wawili haziathiri namna yoyote vile vilendit ya hawa wawili, kwamba wanaendelea kuwa ndio wenye kushikilia uchaguzi huu, eh, eh, ijapokuwa wamekumbwa na kashfa hizi za upande wa Clinton eh, kwamba yeye amesema ame, ame, ame uongo ama kwa congress ama amefuta emails kama vile Donald anavyosema. Naye upande wake Donald hana heshima uh, hata kidogo kwa wanawake na mambo ambayo yote ameyasema, kwamba hawa wawili ndio wanaendelea, mmoja wao atakuwa rais, ina, ina maana kwamba kwa Waafrika wa Amerika sio mfano tena wa kuigwa katika katika katika kampeni. Lakini je, ukiangalia pengine jinsi hali inavyokwenda kwa sababu inaonekana wameacha kuzungumzia masuala muhimu, wamekuwa wakilumbana wenyewe kwa wenyewe, na hili ni jambo ambalo, je, unadhani wa Afrika, viongozi wa Afrika ambao watagombea uraisi watataka pia nao kulifuata hivyo hivyo? Kwa sababu si aghlabu sana watu kutukanana matusi kama ambayo ametokea mwaka huu. Sio lazima wafuate matusi haya uh, tu, tu, tu, tu, uh, maoni yangu ni kwamba mfano wa Amerika sio wa kuigwa tena na sio ni lazima kwamba Waafrika wanaiga mifano hata mibaya ikiwa inatokana na inafanyika kule Amerika. Sioni kwamba kile kitakachofanyika ni kwamba pengine kuna nchi kadhaa. Afrika ni kubwa na ina nchi nyingi. Kuna kuna kuna nchi ambapo pengine siasa zao zitaendelea kudhoofika au kuzoroteka kwa vile Marekani haitaweza tena kukua ku, ku, mfano kwao, lakini sio lazima kwamba vile Amerika inavyoendelea inavyo njia Amerika inayoichukua ina, ina kwamba ifuatwe hata ikiwa ni njia isiyo nzuri. Raskaraba, nikija kwako, wewe ni mtu ambaye unatembea sehemu mbalimbali hapa Marekani na kuweza kushuhudia mambo yanavyoendelea miongoni mwa watu. Siasa za mwaka huu zimekuwa sana sana zikilenga wahamiaji na pia misingi ya kidini. Je, unaona kama mambo haya yameadhiri maisha ya kila siku miongoni mwa Wamarekani? Shukran. Uh, matatizo makubwa, tumekuwa na changamoto sana. Watu wa kutoka immigrants wenyewe wamekuwa maanake, umejua mgombea mmoja kwa hicho kiti amekuwa akikashifu sana na kutoa lawama kwa wale wamekuja kama watembezi na watu wanaishi hapa, na madini pia wamekuwa wakilalamika. Kama unajua tena, yule yule bwana Trump amekuwa akizungumzia kuhusu dini Kiislamu wa, wa, wa wawe wanaangaliwa kwa makini maanake wanashukiwa kuwa ndio wanaovitenda vitendo vile vya uhalifu. Kwa hivyo uh, inatuajiri sana maanake, unawe unafikia mahali, unaenda, unaona watu vile walinazungumza sio kama awali. Kama sisi wapiga biashara, na tunapoenda sehemu mbalimbali, tunaona mtu muhimu sana, nakuuliza umetoka wapi? nyinyi ni watu wa Herari kwa sababu wanasema watu wa nje wote wanaunga mkono uh, uh, bint bin Herari, na kwa hivyo imekuwa mgawanyiko na kumekuwa na changamoto nyingi. Wananchi wanaonekana kutokuwa na msimamo kamili kwa sababu ya hizi siasa tunasema chafu, kwa sababu hakujawahi kuonekana maneno machafu katika uchaguzi wa Amerika kama haya tunayoshuhudia sasa hivi. Asante sana Ras Karaba, lakini kwenye line ya simu tunaye msikilizaji wetu Miraji Kibinda. Miraji Kibinda, karibu tupe maoni yako au ulize swali. Okay, asante sana. Mimi nimewafuatilia vizuri sana wachambuzi wetu hapo, lakini ingekuwa mimi, labda ni mpiga kura yangu, nami ingeelekea kwa Hillary Clinton, japokuwa pamoja na kashfa hizo za barua pepe. Lakini kidogo makosa yake ni tofauti sana na Donald Trump, kwa sababu yeye kama alivyofuatia hata katika hotuba za Obama kwamba akichagulia yeye dunia itakuwa mashakani, kwa sababu maamuzi yake mara nyingi sana hata katika sera za mataifa mengine huwa na maamuzi makali. Sasa tunaona kabisa kwamba kiongozi huyu Donald Trump kama atapata nafasi hiyo Kiukweli dunia itakuwa sio mahali salama, atakuwa labda sera zake za kuvamia mataifa mengine na kuwa ni chafuko katika mataifa mengine tofauti Tuk, na na yeye, kwa sababu Trump hata kwenye siasa kidogo hajazama sana, yeye ni mfanyabiashara. Lakini angalalo hila Clinton naetakapoingia nafasi hiyo na yeye kidogo, kwa sababu kwenye inaonekana ni kama tumempoteza, naona simu imekatika, pengine labda laini si nzuri, lakini tutajaribu kumpata tena baadaye. Nam, labda nirudi kwake Profesa David Monda. Kuna swali ambalo limekuwa likiulizwa na wasikilizaji wengi kupitia mitandao, na swali lenyewe ni kwamba wakati wa kura ya Marekani kama ulivyosema ulivyosema pale awali, ni kwamba wote wawili hawa, kuna watu wengi ambao wanajihisi kwamba hawawapendi, hawapendi Trump na vilevile wa, hawapendi Hillary Clinton. Lakini kuna jambo ambalo wengi hawalielewi hasa walio nje ya Marekani, kwamba kuna nafasi wakati wa uchaguzi ya kutomchagua yeyote ule na ukamwandika unayemtaka. Waweza ukaandika hata Profesa Monda pale pa unaweza pia kuandika jina lako nam, sio lazima uandike profesa Monda, lakini ukaamua mimi leo naandika jina langu Harrison Kamau <laughs> na sio jambo la kawaida katika mataifa mengi. Hebu profesa Monda fafanua hili. Hilo ni jambo la kawaida na ni jambo la kuchekesha, lakini ni, ni kweli, kila mtu ana haki yake kuweza kupiga kura na kumpigia yule anayemtaka au kuliacha wazi, manake tusisahau kuna uchaguzi wa uraisi, kuna sehemu utaelekeza -ut -ut au um, kujumuisha yule unayemtaka pia. Kuna kwenye jimbo tofauti, kuna kura za jimbo za New York, za Wisconsin, za California na pia kuna uchaguzi wa, wa, wa, wa miji. Kwa hivyo unaweza kuamua yeyote utakayetaka kumpigia kura lakini tusisahau ya kwamba hapa Marekani ukimpigia Hadija Riami ni kama umepoteza haki yako ya kura maanake, eh, ni kama umeitupa angalau. Kwa hivyo itabidi pia mpiga kura aweze aweze kubashiri Uh, ho, haja yake ya kupiga kura ni gani Bwana Mwenyekiti? Nikiweza ku, ku, ku, kuchangia kidogo kwa suala tuliloliangazia li, pale nyuma, mimi nikiangazia uh, uh, uh, kura hii ya mwaka wa elfu mbili kumi na sita, naona kwamba ni kura ya kihistoria manake, kuna ile hoja ya mwanamke kwa miaka mia nne hatujawahi kuwa na mwanamke kuwa rais hapa Marekani. Kwa hivyo angalau kuna porojo tofauti tofauti zinazojielekeza, kuna ule uhuru wa kusema na kutenda hapa Marekani. Kwa hivyo kuna porojo, lakini pia kuna kuna ule umuhimu wa kihistoria kwamba kwa mara ya kwanza huenda kukawa rais, uh, wa, wa, wa, rais mwanamke hapa Marekani. Je, kule Afrika tunaweza kujifunza nini kusema Kenya Tanzania Uganda hatujawahi kupatia wanawake wetu nafasi ya uongozi ya kuwania uongozi jambo la pili ni upande wa Trump kule Afrika tukiangazia hapa imekuwaje jamani kukawa na kijana anaweza kujijenga kibiashara angalau baadaye awe rais maneno haya Afrika yanawezekana au ni wale vile familia za kifahari zinazojiendeleza sana kisiasa Afrika. Kwa hivyo kuna poroje lakini, pia kiini chake, nafikiria kuna kuna maneno kule ndani, tunaweza ku, ku, ku, ku, kujieleza na na kujielimisha uh, kwa uchaguzi huu. Lakini kwa ujumla vile umesema, waweza kumpigia yeyote kura na hiyo ni haki yako ni kama ni jambo la kuchekesha lakini ni jambo hiyo hiyo ni hali yako ya uhuru wa kikatiba kwenye kwenye e, kifungu cha kwanza kuweza kupiga kura kuweza kutusi serikali hiyo ni haki yako hiyo ni haki tunayo hapa marekani asante sana profesa monda lakini naona kuna msikilizaji James kimanzi huyu kutoka mombasa tumsikilize kama ana maoni au ana swali ehe kwa upande wangu kulingana na huo ujumbe sisi hapa Kenya aswa hapa Afrika tuko na ile itikadi na yenye huwa tunazingatia kuwa tunaona wanawake ni kama waona uwezo, lakini hiyo ni swala ambayo imevitana wakati kabisa kabisa. Tunaona kama Hillary Clinton ni huko ana umaarufu wote, hivyo hivyo hapa Kenya tunataka tunapaswa tuinge mpano kama huo, mtu yote ako na uwezo wa kuongoza nchi kulingana na zile sera zote zenye napeana mfano wa Hillary Clinton anaweza ongoza vile vile hapa Kenya na anaweza peana uongozi hata kwa mwanamke kulingana na zera zake. Asanti sana. Uh, kutoka kule Mombasa kwa kweli kama unavyosikia ni kwamba siasa za Marekani wakati huu zinabadilisha mawazo na misimamo ya watu wengi, yule akisema kwamba labda macho yamefunguka na kwamba siku nazo na wakati umewadia wa wanawake pia kuwa kwenye uh, uongozi, katika uongozi hata wa ulimwengu kama bii. Lakini Afrika tayari wameshakuwa na viongozi Kaza, wanawake marais. Kwa hiyo naona labda Marekani wamechelewa, lakini <laughs> Afrika walisha wahi kabla yao. Kweli kabisa, naona mambo yanaendelea vizuri. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiendelea kusikiliza live Live Talk uh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Usiondoke wageni wetu, msiondoke wasikilizaji, msiondoke maanake sasa ndio tunaingia katika sehemu ya pili ambapo tutakuwa kwenye mtandao wa www voaswahili.com. Vilevile waweza ukatufuatilia kupitia Facebook na pia kutoa ujumbe wako kupitia Facebook na hakika kabisa ujumbe wako tutauangalia. Hadi sehemu ya pili, endelea kusikiliza VOA kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya live talk ndani ya mtandao wa www VOA Swahili com kutoka hapa Washington DC, na tunaendelea na mjadala wetu kuhusu kuangalia kwa kina uchaguzi na kampeni zinazoendelea hapa Marekani, ambazo ni siku nne tu ambazo zimebaki, na kisha wapiga kura wa Marekani watafanya uamuzi kuhusu nani atakayekuwa na rais wao kwenye laini ya simu tunao wageni David Monda, profesa David Monda kutoka jimbo ama chuo kikuu cha New York, vilevile vile wakili Kamau Mbugwa kutoka Nairobi, Kenya, na Ras Karaba ambaye ni mtaalam na mchambuzi wa masuala ya kijamii na kisiasa kutoka upande wa Atlanta, Georgia. Tukiendelea kuangalia kwa undani na kwa kina kuhusu swala hili la uchaguzi wa Marekani, hapa studio nina ni na mwenzangu Adi Jeriami langu jina nalo likiwa ni Harrison Kamau. Haya, basi, tukiendelea, profesa Monda, awali kabisa katika mjadala huu ulizungumzia swala la majimbo yale ambayo yanaweza kule, kubadili matokeo ya urais na majimbo haya hujulikana kama ni swing states. Je, mwanake tukiona mwaka elfu mbili na nane wakati Rais Obama anagombea urais na mwaka elfu mbili kumi na mbili alishinda katika majimbo ya Iowa na Pennsylvania ambayo kimsingi ni Swing state. Je, unadhani mwaka huu katika uchaguzi wa mwaka huu kuna hali ambayo itajitokeza ambayo si ya kawaida kwa majimbo haya ambayo yanaweza kuelemea upande wowote wa chama? Ni vigumu ku, kujua, manake mimi ni kibashiri sana sana, kura za maoni tofauti tofauti, kusema kweli Nafikiria Novemba tarehe nane, huenda wanahabari watashangaa sana, manake nafikiria kuna mwamko upande wa Trump Am, ambao kuna watu wengi ambao hawahojiwi, wafuasi wa Trump. Kwa hivyo sijui matokeo yao yatakuwa yepi, manake nafikiria uh, kwenye hii misururu ya kura za maoni kuna wingi wa wapigaji kura ambao hawajitokezi kwa wazi, wanasema ni, ni ni ni wana Trump, lakini huenda tarehe nane Novemba wakajitokeza kwa haya majimbo ya yanayoegemea ya aya, wanafikiria itaenda upande wa Hillary Clinton. Uh, Pennsylvania pia, lakini sijui Georgia, sijui itakuwaje, nafikiria itaegemea upande wa Trump Najua Atlanta kuna weusi wengi sana sana. Atlanta ni mji mkubwa, lakini jimbo kwa ujumla, ujumla nafikiria itagema upande wa Trump. Arizona pia nafikiria itagema upande wa Trump. Kawaida California na New York huwa zinapigia Hillary Clinton kura mm, yani wanademokrat uh, North Carolina na Florida ndizo nafikiria zitaamua, manake hizo jimbo mbili North Carolina na kura kumi na tano, lakini kuna Kari na Ohio pia. Florida, Ohio na North Carolina Ehem, na Florida. Hapa tumeona wagombea Ohio hao rais wamekuwa wanaenda na kurudi, wanaingia na kutoka. Ndiyo, ndiyo kabisa, hizo ndizo jimbo muhimu sana: Pennsylvania, Ohio, North Carolina na Florida, maanake kuna wingi wa kura kwenye huu msururu wa, wa Electoral College. Kwa hivyo kwa wakati huu ni vigumu kujua majimbo haya yataelekea upande gani, maana lakini, nikibashiri Hillary yuko mbele, itakuwa muhimu sana kwa bwana Trump akitaka kushinda, aweze kushinda Florida, sana itamsaidia sana, atapata kura ishirini na tisa, na akishinda pia North Carolina, uh, pale atapata uh, kura kumi na tano za Electoral College. Alafu, kuangazia mbele pia upande wa Bi Clinton, itabidi aweze ku, ku, ku, ku, ku kuongeza motisha upande wa wapigaji kura weusi, manake nahisia kwamba hawatajitokeza kwa wingi kupiga kura, na hili ni jambo muhimu kwa B. Clinton na kweli, na hili limeonekana mwaka huu manake wamesema wapiga kura wengi weusi ambao walipiga mwaka 2008 na 2012 mwaka huu katika kura hizi za kupiga kura za awali, ni wa, weusi wachache sana wamejitokeza. Kwa hiyo ndio maana wanajaribu sasa hivi, kama leo JZ Ohio huko wanajaribu kuhamasisha wapiga kura weusi wajitokeze kwa wingi siku ya Jumanne. Ndio kweli kwe kabisa, na ukiangali, ukiangazia pia historia ya upigaji kura hapa Marekani kwa ujumla, sana sana watu weusi hawajitokezi kupiga kura kwa ule wingi wa, wa u, wingi wao kwa umma uh, sana sana siku za kupiga kura hawajitokezi. Wamejitokeza sana uh, wakati Barack Obama alikuwa usukani, lakini kwa msururu huu ita, itabidi upande demokrat, wanademokrat wa, waongeze maarifa kuhakikisha kwamba watu weusi wanajitokeza, Walatino ambao kihistoria wanapigia upande wa demokrat kura wanajitokeza, na pia wanawake, wanawake wajitokeze, manake Bi Clinton yuko mbele kwenye maoni ya uh, kura za maoni kwa wanawake. Kwa hivyo itabidi, mm -hmm. wanawake pia wajitokeze ili Bi Clinton wa aweze kushinde uh -huh. kushinda. Wasipojitokeza huenda bwana Trump akashinda kura hii. Asante sana uh, profesa Monda, lakini kwenye laini ya simu, kabla nije kwako wakili uh, Kamau, naona kwamba tunampelwa sekela kutoka Tanzania. Karibu sana kwenye live talk, toa maoni yako, um, kama ni swali endelea, wakati ni wako, Mpelwa Asante sana kwa jina, naitwa mperowa sekela nyanda, napatikana Geita Tanzania. mimi najua kama kwamba uchaguzi wa Marekani, japokuwa uchaguzi ni mzuri ambao tunautegemea Afrika kote. kama kwamba huu uchaguzi tunauzidi kwa hamu. lakini sia, kuna kitu kimoja Donald Trump na mwenzake, jinsi ya kwamba kwenye majimbo ambayo wazidi kung'ang'ania. moja kwa moja najua pia kwamba kati kwa Marekani wawe kitu kimoja, na wao wasije wakatengana, wakiwa ni malumbano jinsi wanavyofanya katika kampeni zao na jinsi ya kama kwamba nafanya kampeni zao, na inabidi kama kwamba waunge tu mkono kwa kiongozi atakayepita pale Marekani, na yule kiongozi atakayebwaka chini naye tu amuunge mkono katika mwenzake, waondokane makundi, ili kusudia kwamba waijenge nchi ya Marekani. Najua kama kwamba katika Trampo katika kingailo chao, na inabidi tu kama kwamba wawe tu kitu kimoja, wawe watu wamoja ili kusudia kwamba wajenge nchi yao, ili kusudia kwamba waondokane katika jinsi ya kutengana, ili kusudia kwamba wajenga nchi ya Marekani. Japokuwa Marekani kama ina majimbo mengi, ni majimbo mengi, wanampenda kila mwenza anayependa kujinadi, japokuwa kujinadi kwao ni jinsi ya kuleta maendeleo katika jiji la Marekani. Kama nazema kwamba sina swali, japokuwa maoni yangu Unaonekana tumempoteza yule mpelo wa sekela kutoka kule Geita, lakini ataweza kurudi ikiwezekana. Kwako kwa wakili kama Umbugwa, nataka kunieleze kama mtu ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kisheria, kuna swala lililoibuka lili tu juma moja ambalo limepita kutoka kwa mkuu wa shirika la ujasusi la FBI kuhusiana na barua pepe za Hilary Clinton na ikasemekana kwamba labda pengine taasisi ile ya serikali imetumika wakati mbaya, wakati ambapo hawa wanaelekea kwenye uchaguzi. Je, kwa maoni yako unaona kwamba wakati mwingine kama taasisi za kiserikali zinaweza zikatumika kufanya ushawishi fulani wakati kama huu wa uchaguzi? Yeah, kuna vile, uh, taasisi za serikali zinaweza kutumiwa, lakini mimi maoni yangu ni kwamba FBI imefanya kazi yake kwa vile ingeshutumiwa kama Trump alichaguliwa uh, kuwa rais na ikawa kwamba wao wako matatani sasa baada ya Trump kuwa rais, kwamba hawakufanya kazi yao vile walivyotakiwa kuifanya. uh, pia ukia, kutoka upande wa Clinton pia wana haki kusema kwamba pengine FBI inatumika kushawishi uh, watu kupiga kura namna hii au namna nyingine, lakini kinachodhihirika hapa ni kwamba Amerika sio mfano tena wa kuigwa. Inaonekana kwamba uh, matatizo ambayo yamekuwa ya, ya yakikumba nchi za kiafrika na nchi za dunia ya tatu uh, sasa inaonekana kama uchaguzi wa Marekani unaelekea pale, wakati uh, wakati uh, tukiona taasisi za serikali zikishutumiwa kwa mambo kama haya ni, ni, ni kumaanisha kwamba Amerika uh, haina, haina Um, haina tena um, um, um, uh, foundations ambazo foundations zake za za za kisiasa zinaanza kuyumbayumbana. E, nikirudi kwako, uh, Ras Karaba, ni kwamba kuna kauli mbiu ya kila mpiga kura kila mwaka. Kuna ya Clinton ya wakati huu, anasema stronger together. Kuna Donald Trump yake anasema make America great again. Na ukiangalia sana sana wakati wa kampeni za Marekani ni kwamba ni kama wazo hili limeingia na limekita mizizi ndani ya wapiga kura wake, kwa sababu wanaamini kwamba ni make America great again. Wewe unaamini kwamba njia ama kauli mbiu inayotumiwa na, na, na, na, na mpiga kura ama mgombea uchaguzi ina athari fulani kwa wapiga kura wake? Ah, haswa ningetaka kuchukua ili jambo make America great again na ningependa kusema kwa jambo hilo, hapo ugaibuni bado mambo sio mabaya vile. Mwenzake anajaribu kusema haya, naye ukusema tuwe tena na nguvu, hayo nayo sera, naona hiyo mazungumzo yanatia nguvu zaidi, maanake anasema hatuko wabaya vile sana, tuna nafasi ya kuwa na nguvu kama tunaweza kuwa tunashikamana sisi wote tukafanya kama jamii. Kwa hivyo hapa kuna watu wawili wanayetumia mazungumzo yale yanapishana, ya, ya walakini, tukiangalia yote yaliyo juu kama uh, wakili nimesikia amezungumza hapa, kuna tatizo tunaanza kuona hawa watu kwa rangi yao kamili. Sasa hivi inaonekana mambo mengi tumekuwa tukiiga hii nchi ya ughaibuni hapa kama viongozi waongozi wa kutuonyesha mtaratabu wa kufuata mambo za, za katiba na mambo ya maendeleo tumeona wamenoa. Mimi ningesema ninaona hawa watu wamekuwa na matatizo undani, lakini wamekuwa wakiyaficha. Sasa ndio aa naz... tunaanza kuona watu wana mambo ya ajabu ya ajabu. Wote wagombeaji wa viti vya urais wote wana matatizo yanaweza kuzungumziwa na tukaona hapa pana makosa. Kwa hivyo tunaanza kuwaona hawa watu kwa pamoja ma, matatizo wanayo. Kwa hivyo sasa hivi ma, mazungumzo yanayosema Make America Great Again, watu wataendelea kufuata hayo wakisema tunakomboa nchi yetu. Maanake ninapozunguka nazungumza na, na hawa wanayemuunga mkono bwana Trump wanasema, tumeumia kwa muda mrefu sana. Namuuliza kivipi? Anasema hapa hakuna mikakati ya sheria, watu wanaingia watakavyo. Kwa hivyo hao nao wanaona hayo ha, naye huyu mwenzao, namuuliza mnamuunga herari mkono kivipi kwenye jamii? Kesho mimi ni, na, ni mzazi na nina watoto, singependa wae na kuiga mtu anayekashifu na kuzungumza kuhusu kinamama na kuhusu watu wa wasiojiweza kwa hivyo, hawa ni watu tunaanza kushangaa wametoka wapi, lakini ni Wamerika wote wawili, ni Wamerika. Kwa hivyo tunaanza kuona ukweli wa mambo, labda yamekuwa yamewekwa kwa miaka mingi, ndio yanajichibua sasa hivi. Asante sana, Ras Karaba. Naona kwenye mtandao wa Facebook mambo yametia fora sana, watu wakitoa maoni yao na kuweza kuelezea wanavyo tazama uchaguzi huu wa Marekani. Naona ujumbe wake Aquino Msombe kutoka kule Mbeya, Tanzania, anasema: uchaguzi huu binafsi ninaona ni wa kihistoria na wenye ushindani mkubwa kuliko ilivyoshuhudiwa katika historia. Basi kuna huyu Nyanda Mayala wa Ilula Majengo, Magu, Mwanza, anasema uchaguzi nchi nyingi tunatega masikio kuwa na changamoto nyingi kuhusu wagombea kupigana vijembe tofauti kabisa na chaguzi za nyuma, hasa Marekani mambo yamebadilika mwaka huu. Edward Kabamba kutoka Dumila Morogoro, anasema uchaguzi wa Marekani mwaka huu ni mgumu sana. Pande zote mbili, upande wa Trump ana kashfa za kuwadharisha wanawake, upande wa Hillary Clinton anatumia, uh, ana kashfa ya zile barua pepe. Basi inaonekana kwamba uchaguzi huu ni hali ya vuta ni kuvute. Peter Isutu wa mioyo Mwanza, Mwanza anasema kwanza nawatakia wa Marekani uchaguzi ulio bora. Maana yake mataifa makubwa kama Marekani mara zote ndio huwa kioko mataifa yetu haya dunia ya tatu, hivyo anaamini kile kitakachofanywa na raia wa Marekani ndio itakuwa dira kwa bara hili la Afrika. Basi Josel Kasereka akiwa kule uh, upande wa Goma, DRC anasema viongozi wa Afrika ni vizuri waige mfano wa nchi za Ulaya na Marekani, sababu wao wanaheshimu katiba yao. Kama Marekani watafanya uchaguzi mwaka huu, kwa nini siwe hii? Hivyo hapa DRC na watakia Wamarekani wote uchaguzi bora na wenye mafanikio. Haya, huyu Mpelo wa Sekela nadhani tulikuwa naye kwenye simu Mnama hapo awali wa Geita, huyu anasema uchaguzi huko Marekani wanatakiwa wawe watulivu ili wachague kiongozi atakayewaletea maendeleo. <laughs> Huyu jamaa naye anasema Abel Ariba akiyuko kule Kenya, anasema namtakia, hilo ni ushindi mkubwa mpinzani wake Bwana Trump, iwapo atashinda Wamarekani weusi wote na Waafrika wote basi wajiandae kurudi Afrika, ndivyo anavyosema huyu Abel Arimba akiwa kule Kenya. Ni baadhi tu ya mambo mengi na jumbe nyingi ambazo zimetoka kupitia mtandao wa Facebook. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuwa nawe msikilizaji, tukifuatilia uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza Wamarekani watampigia kura mwanamke wa kwanza au mtu ambaye hajawahi kuwa katika ulingo wa siasa kupata nafasi kushika wadhifa huo wa juu zaidi hapa nchini jiunge nasi jumatano hii kwa matangazo yetu ya saa nzima ya kumekucha afrika na yale ya jioni tukikuletea habari moto moto kuhusu uchaguzi huu wa kihistoria unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu na kurasa zetu za mitandao ya kijamii kumbuka yote haya unayapata kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika VOA ndio redio yako ya uhakika. Namgadija, kwa kweli maoni mengi maoni na... mengi na mambo mengi, lakini sasa mimi nadhani bado nataka kurudia katika yale majimbo ambayo yanaitwa ni majimbo muhimu. Profesa Monda, majimbo haya muhimu yanaonekana yana umuhimu mkubwa kwa sababu tumemwona Hillary Clinton akienda na kurudi, Trump akienda na kurudi, tumeona wameongeza nguvu, kuna Obama, Rais Obama amekwenda huko, tumeona Melania naye amezungumza, tumeona Ted Cruz ambaye huyu hakumwidhinisha Trump wakati wa mkutano mkuu wa chama wakati anateuliwa rasmi Donald Trump. Je, majimbo haya kutokana na hizi hawa wagombea pamoja na wafuasi wao kwenda kufanya kampeni za dakika za mwisho yanaweza kuleta matokeo ambayo labda wanatarajia hawa wagombea Yanaweza, na ni muhimu vile tumesema kule nyuma kwa Bwana Trump kuliko kwa uh, Hillary Clinton. Manake tukiangalia kura za maoni kwa wakati huu, msururu wa kura za electoral college kwa yale majimbo yanayoegemea upande wa Republican um, ambazo zitapiga kura upande wa Republican ni kama mia moja hamsini na saba upande wa wanademokrat uh, zile jimbo zitakazopiga wanademokrat ni karibu idadi ya kura uh, mia mbili uh, kati ya sabi, mia mbili sabini zitakazohitajika uh, uh, kushinda uchaguzi. Kwa hivyo ukiangalia mbele zile uh, majimbo ambayo uh, hayaegemei upande wowote yatakuwa muhimu sana kwa wote wagombea wote lakini hususan kwa bwana Trump, manake yuka, yuko nyuma ya bi Hilary Clinton. Uh, ningependa kuchangia kidogo bwana mwenyekiti, kuhusu jambo la sera za hao wapigaji kura wote, bwana Trump na bi Clinton. Tusisahau ya kwamba bi Hilary Clinton akisema stronger together anajaribu ku, kuangazia kwa wafuasi wake wa dhati na kujaribu kuongeza wapigaji kura hususan uh, watu weusi, akina mama, na wale watu wa uh, kipato cha wastani. Bwana Trump naye akisema Make America Great Again ni kwa wale wagombea wapigaji kura wake uh, wa wa mrengo wa kulia. Kwa hivyo sio watu wa miji, ni wale watu ma, wa mashinani kule uh, wale wanaopenda bunduki zao, wale waitikadi kali ambao hawatapigia chama cha wanademokrat, wale wanaoona kwamba Marekani eh, duniani haiheshimiki. Wanaona Marekani inabadilika sana, wanaona wingi wa wahamiaji unakua. Kwa hivyo wote wanajaribu kupaza sauti kwa uh, wapigaji kura wao wa dhati na kuweza kushinda kura kwa njia hiyo. Asante uh, Profesa Mondal, kuna hili swala ambalo umezungumzia kura za jopo la wajumbe Electro College, hawa tumeona kwa awali Hillary alikuwa na kura 270 za wajumbe lakini imeshukashuka sasa hivi nambua 268 nane lakini katika kuangalia katika baadhi ya mitandao ambayo imefanya ukusanyaji maoni Hillary ana kura 227 Trump amepata hadi ya kura 180 za wajumbe kutoka majimbo wa Republican kuna kura 131 ambazo hizi zinatoka kwenye hizo swing states Je, kwa mwangalio wako na mtizamo wako unadhani kuna ishara yoyote, kuna mgombea yoyote aliye katika nafasi nzuri kuliko mwenzake kupata kura zinazohitajika? Kwa sababu Hillary anahitaji kura chache, lakini Trump anahitaji kura nyingi zaidi. Ndiyo. Uh, kwa wakati huu niki, nikiangazia ni kwamba Hillary yuko mbele, lakini msuko, msukumo wimbi wa kisiasa huko upande wa bwana Trump. Tusisahau ya kwamba hii kashfa ya barua pepe imejitokeza kwa wiki iliyopita na wiki hii na ni kama imedorora uh, mtiririko wa kura uliokuwa ukielekea upande wa Bill Clinton. Kwa hivyo msukumo huko upande wa Trump akiweza kuweza kushinda kule Florida, North Carolina, tuseme Nebraska hivi na New Hampshire, Arizona, alafu pia aweze kupata Colorado, Michigan na pengine Pennsylvania, atakuwa mbele. Kwa upande wa Bi Clinton, itabidi sana aweze kushikilia Pennsylvania, Virginia, Wisconsin na Michigan, na pia angalau aweze kushinda lile jimbo la Florida upande wa Clinton itabidi aweze kuhakikisha kwamba siku ya kura wafuasi wake wengi wajitokeze, manake upande wa wanaRepublican, hususan wale wakaaji wa mashinani, historia yao ya upigaji kura, siku ya kura wanajitokeza kwa wingi sana. Kwa hivyo changamoto upande wa wanademokrat ni kuhakikisha kwamba huu muungano ya wanawake, watu weusi, wahamiaji upande wa wanademokrat inajitokeza siku ya kupiga kura. Manake wakikaa nyuma, wakae nyumbani, wasipigi kura, waseme ya kwamba Hillary yuko mbele, Hillary atashindwa siku ya Novemba nane. Uh, wakili uh, Mbugua nikija kwako wagombea hao wote wawili wamekuwa wakielezea sera zao za kigeni lakini sana sana hawajaangazia Afrika. Sasa nataka kwa kifupi utuangalilie kwamba baada ya tarehe uh, nane mwezi huu ni Jumanne tutakuwa na rais mpya ama kutakuwa wa Marekani wamechagua rais mpya wa Marekani. Je, Afrika itarajie nini iwapo Trump atashinda na itarajie nini iwapo Hillary Clinton ndiye atakuwa rais wa Marekani? Uh. <coughs> Ikiwa Hillary Clinton atakuwa rais wa Marekani, Afrika itatarajia kuwa sera za kige, sera ya kigeni ya ya ya serikali ya Amerika itakuwa ni ile ile ya Obama ambayo tumekuwa nayo kwa miaka minane. mm -hmm. Ikiwa Trump atachukua ata, usukani kuongoza Marekani, mimi nafikiria kwamba ataiondoa Marekani kutoka kwenye Uh, kwa, uh, uh, atapunguza vita duniani ambavyo uh, ambazo Amerika imekuwa ikihusika nazo, kwa vile tumemsikia Trump waziwazi amesema kwamba Amerika haina haja uh, kuwa, uh, ina- inalipa uh, gharama ya ya NATO kwamba nchi ambazo zina nchi za NATO zina zina mali ya kutosha kufinance ku, ku defense zao, kwa hivyo mimi naona kwamba Trump akiwa rai dunia itakuwa na Amerika, uh, Amerika itapunguza uh, uh, uhusiano wake wa kivita au au uh, tuseme wa uh, wa kivita kwa uh, duniani. Asanti sana. Lakini je, itapunguza uhusiano wake wa kivita endapo Trump atachukua uongozi. Lakini je, uhusiano wa wa Marekani na Afrika utakuwa mzuri au utaboreka au utakuwa ni wa aina gani, kwa mtizamo wako, kwa maoni yako binafsi? Kwa mtizamo wangu mimi nafikiria Trump hatahusika sana na na Afrika ata ata atafanya kazi kwanza kufanya uchumi wa Marekani, ataangalia ndani ya Marekani uh, sana zaidi kuliko kuangalia kuangalia nje Ah, kwenye laini ya simu tunaye Peter Isuti kutoka Mwanza, Tanzania. Karibu sana Peter, toa maoni yako. Asante sana. Kwanza niweze kuwatakia wa Marekani uchaguzi mwema, lakini pia niweze kuzungumzia hizi kashifa ambazo zimeweza kuibuka ya Trump kuhusu kuzaririsha wanawake na ya Bi Hillary Clinton kuhusu kutuma barua pepe. Ni kashfa ambazo sioni kama zinawasaidia Wamarekani kwa sababu kilichotakiwa kuzungumzwa na wagombea wote wawili ni sera. Saa hizi kila mmoja amekuwa akimtuhumu mwenzie kwamba huyu msimpe nchi kwa sababu huyu atadharisha wanawake, mara atafanya hivi. si kashfa ambazo zinawasaidia Wamarekani. Saa hizi Clinton angekuwa ame kaa kwenye swala moja kwamba mii nkiwa rais wa, wa Marekani nitafanya hiki na hiki na hiki kitu ambacho Trump hawezi kukifanya, na Trump hawezi kuzungumza, nikiwa rais wa Marekani kwa miaka minne taweza kuwafanyia Wamarekani hiki na hiki na hiki. Lakini sasa huyu anamtuhumu mwenzie kwamba barua pepe ameweza kutumia barua binafsi, barua pepe binafsi. Ah, huyu anamtuhumu mwenzie kwamba anazarisha wanawake. Kinawasaidia nini Wamarekani? Kwa nini asizungumza sahivi, tunataka kuifanya hivi Marekani? Ingawaje Marekani ni nchi ambayo imeendelea sana duniani, lakini unaweza ukasema uka, mi nataka kuitoa Marekani hapa, kuipeleka mbele. Ndo so, kitu ambacho kinatakiwa kuzungumzwa, sio udukuzi ambao unazungumzwa sasa hivi na FBI unaozungumzwa na Trump, si kitu ambacho naona kama kinawapeleka wa marekani mbele zaidi. Asanti sana Peter, ukiwa kule Mwanza Raskaraba, nije kwako. Umesikia kuna madai kutoka hasa kwa mrengo wa upande wa Trump kwamba kuna uwezekano wa uchaguzi kuibiwa, mara akisema kwamba wafuasi wake wawe macho kabisa siku ya uchaguzi. Je, waona kama Afrika ama Marekani inateleza nyuma kurudi katika mambo ambayo pengine yanashuhudiwa katika nchi zingine? Waona kama hili linawezekana kwamba kura zikaibiwa Marekani ama labda fuja zikatokea wakati ama baada ya uchaguzi? Shukran. Haya ni mambo ya ajabu tena ya kuchekesha, manake unapojua, Mswahili alisema asiyekubali kushindwa sio mshindani. Sasa hivi inaonekana bwana Trump kwa kuyumbayumba na kuona vile mambo yamejitokeza, na ni mambo ya ukweli haswa, manake tumemnasa mpaka kwenye video akisema mambo ya ajabu ajabu. Uh, mambo ya kuibiwa ni kuwa mtu ameona hawezi, akiisha shituka mwenyewe akajua hapa hafaulu, ndio unasikia yale anayazungumza, ya kama vile alivyozungumza tena akasema, Helari akishinda tena, tuta, tutamtoa kwenye nguvu Kulingana na katiba vile imesema, tutaweza kumtoa huyu. Ni mtu ameshakubali kushindwa. Kwanza, hakuna uwizi wowote, nataka kuhakikishia utakuwa wa madebe madebe. Hapa hayaibiwi na kila kitu kinaangaliwa na wawili wawili kwenye meza, unapoenda kupiga kura yako, na unakuwa unakaguliwa na wawili na unaelekezwa. Kwa hivyo mambo na makamera zipo, hakuna mambo ya rigging wala mambo ya pembeni pembeni. Kwa hivyo huyu ni mtu tayari ameona giza, sasa anaangalia tu mahali pa kuponyokea lakini mambo ya vita vita, haitakuwepo. Panaweza kuwa na fujo mahali pawili patatu, wengine wasukume wa, wa hawa wakienda mahali, unasikia wanazungumza, hao watu wanafanana hivi, lakini haitakuwa fujo kama vile tumeshuhudia kuona nchi kama za Kiafrika watu wakiamka na mapanga na mabunduki zao kuelekea wenzao. Ah, hiyo haitafanyika, lakini fujo hapa na pale, kama mnavyojua kwenye Trump uchaguo wa kampeni yake imekuwa watu wakipiga wengine, anasema mpige mtu ngumi, hamna maneno, mpige kibao, tutakutoa tu korokoroni. Kwa hivyo mambo kama haya yatakuwepo, lakini sio kitu ya kutubabaisha au kutisha watu wazambaratike. Profesa Monda, kama unavyofahamu, tunafikia ukingoni tena kwenye kipindi hiki, lakini kuna swali moja ambalo linajitokeza mara kwa mara na hasa inavyotokea kwamba Leo imetoka ripoti ya mwisho kabisa kuhusu hali ya ajira hapa Marekani na wamesema hali ya ajira imeboreka. Je, unadhani ripoti hii inaweza ikabadilisha mwelekeo wa wapiga kura hapo Novemba nane? Sifikiri ya kwamba itashawishi wapigaji kura wengi, ya manake, um, tusahau ya kwamba bwana Obama kwa wakati huu anasahaulika, maanake siku zake zimeishi, zimeisha haiwezi kuwania uh, uchaguzi tena. Uh, hali ya uchumi hapa Marekani, vile navyohisi ni kwamba watu hawajafurahishwa sana. Ndio kuna takwimu zinasema uchumi unakua, lakini unakua kwa mwendo wa kinyonga sana. Kwa hivyo uh, hairidhishi kwa umma kwa ujumla na tukiangazia pia bwana mwenyekiti, nikiweza upande wa Afrika, masuala ya Marekani, sera za Trump na Clinton kwa Marekani, mimi kwa maoni yangu sifikirii sera za Marekani kwa dunia kwa ujumla na hususan kwa Afrika zitageuka, iwe Trump au Clinton, maanake tusisahau ya kwamba raisi wa Marekani anajaribu kuongoza ili Marekani ifaidike, sera za Marekani zifaidike kwa uhusiano wake na mataifa ya Ulaya ama au mataifa ya Kiafrika. Upande wa Afrika Mashariki, hivi punde kulikuwa na ile ziara bwana Magufuli kwenda Kenya. Ningependa wa-, wa viongozi wetu wachangie, tuwe na sauti moja, kwa mfano kama Afrika au Afrika Mashariki kwa nafsi zetu, iwe Trump au Clinton, kwa njia ya kibiashara, uhusiano wetu wa kijeshi na kwa ma masuala mengine. Maanake mara kwa mara Kenya inajaribu kueneza sera zake huku Marekani kitofauti na Tanzania na Uganda. Aha. Na Afrika kwa jumla, asante sana. Hakuna sauti moja, kwa hivyo kuna ile shida. Mm -hmm. Nafikiri sera za Marekani zitabadilika. Asante sana Profesa Munda na vilevile Wakili Kamau Mbugwa Raskaraba ukiwa kule Atlanta Georgia, pamoja na wasikilizaji walioweza kushiriki na wale wote ambao walikuwa kwenye mtandao. Kwa niaba wawote walioshiriki hapa studioni, matangazo ya leo, fundi mitambo Curtis Bynum Mwelekezi Aida Issa, wakishirikiana na Saida, msimamizi ya dijariami, na vilevile ndiye mwenzangu aliyekuwa nami hapa studio kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, hadi wakati mwingine, na kutakia usiku mwanana usio na bughudha kutoka Washington DC, asante.