Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya na na nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki matangazo yetu pia yanasikika katika mita bend 19, 22 na 31 pamoja na mitambo ya FM katika miji mbalimbali ya Afrika mashariki na ya kati, na tutasikika moja kwa moja kwenye tovuti anwani ya www voaswahili com. Inayokaribisha hii leo ni mimi Sandey Shomari, ambapo tunakuletea makala maalum ya uchaguzi Marekani na maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Uaminifu na kuaminika si maneno ambayo Wamarekani wengi wangeyatumia kuwaelezea wagombea wawili wa urais Mdemokrat Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump. Katika ukusanyaji maoni uliofanywa na Gallup wiki hii, ni asilimia 32 tu ya Wamarekani huenda wangemwelezea Clinton kwa njia hiyo, wakati asilimia 36 wangetumia maneno hayo kumwelezea Trump idadi hiyo imebadilika kidogo kutoka ukusanyaji maoni wa Septemba ambapo asilimia thelathini na nne ya wamarekani wanamwangalia Clinton kama mwaminifu na anayeaminika na asilimia thelathini na tatu wanamwona Trump akiwa hivyo hivyo. Ukusanyaji maoni wa Gallup umebaini hata hivyo kwamba asilimia 50 ya wamarekani nadhani Clinton atakuwa na maamuzi mazuri endapo kuna mzozo lakini asilimia thelathini na sita tu ya waliotoa majibu walikuwa wanaamini Trump angekuwa na maamuzi kama hayo. Wapiga kura wengi wa Marekani wanaona ni vigumu kuamini kwa, kwa. Kinyang'anyiro cha uraisi kina ushindani wa karibu sana kama inavyoonekana. Wamarekani watamchagua rais mpya Novemba 8 na wakati masuala kama vile uchumi na sera za mambo ya nje yatakuwa ni muhimu, ukusanyaji maoni unaashiria wapiga kura wengi huenda wakafanya maamuzi yao kulingana na jinsi wanavyoangalia sifa binafsi za wagombea wawili wa juu, Mdemokrat Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump. Masuala ya tabia yametawala kampeni za uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita kuanzia mwanzo, na inaonekana hayaondoki katika siku za mwisho za kampeni, wakati Clinton na Trump bado wanalenga kuzungumzia makosa ya kila mmoja. Kuanzishwa kwa uchunguzi mpya na shirika la upelelezi la Marekani FBI kuhusiana na Clinton kutumia tarakilishi binafsi kwa barua pepe wakati akiwa waziri wa mambo ya nje, yamesukuma juu suala la uaminifu kwa mara nyingine tena. Na Trump hakupoteza muda katika kuzungumzia maendeleo hayo katika mikutano yake kampeni, ikiwa ni pamoja na ule aliofanya Phoenix, Arizona. Na hii ni kadhia kubwa, anasema tangu ile ya Watergate. Benki Kuu ya Sudan imetoa vivutio kwa Wasudan wanaoishi nje ya nchi ili kuwavutia kuingiza fedha za kigeni katika mfumo wa kibenki nchini humo ili kuiondolea nchi tatizo la upungufu wa sarafu za kigeni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, benki kuu ambayo imekuwa ikiiweka sarafu ya paundi ya Sudan katika kiwango chenye nguvu dhidi ya dola ya dola 6.4 hivi sasa inanunua dola moja kutoka kwa dola moja kwa Wasudan Sudan wanaoishi nje ya nchi kwa kiwango cha dola kumi na sita kwa paundi ya Sudan, ikiwa ni kiwango sambamba na cha soko. Thamani ya vivutio imefikia asli mia moja ishirini na nane ya thamani ya dola katika mfumo kibenki wa kibenki, amesema msemaji wa benki kuu ya Sudan Khazim Abdul Kadir. Maafisa wa Nigeria wanasema wanajeshi wa serikali wamemwokoa mmoja wa wasichana wa Chiboka aliyetekwa na kundi la kiislamu la Boko Haram lenye msimamo mkali zaidi ya miaka miwili iliyopita. Msemaji wa jeshi amesema hivi leo kuwa msichana huyo aligundulika Ijumaa jioni huko Pulka katika jimbo la Bono na wanajeshi ambao walikuwa wakiwafuatilia watu waliokimbia kwenye kambi ya Boko Haram katika msitu Sambisa. Msemaji amesema msichana huyo alikutwa akiwa amebeba mtoto mchanga wa kiume. Serikali ya Nigeria imefanikiwa kusaidia kuachiliwa kwa wasichana 21 wa Chibok mwezi uliopita ikiwa ni mashauriano ya kwanza yaliyofanywa na Boko Haram. Msichana mwingine alikimbia kutoka katika kambi hiyo mwezi Mei mwaka huu. Mahakama ya Uturuki imeamuru kukamatwa hivi leo Jumamosi kwa watendaji na waandishi wa habari tisa wa gazeti la upinzani la Cumhuriyet kabla kesi yao kuanza. Ripoti za vyombo vya habari zinasema kesi ambayo imechochewa wasiwasi wa kimataifa kuhusu uhuru wa kujieleza nchini Uturuki. Watu tisa waliwekwa chini ya ulinzi baada ya kukamatwa kwao mapema wiki hii. Miongoni mwao ni waandishi wa habari maarufu, akiwemo mhariri mkuu Murat Sabunchu, mchora katuni Musa Kat na mwandishi wa makala Kadri Ka Gosel. Wanashtakiwa kwa kuwa na uhusiano na kundi la wanamgambo wa Kikurdi. Kundi hilo linalaumiwa kwa jaribio la mapinduzi la Julai 15 mwaka huu. Wasiwasi wa kimataifa umeongezeka kutokana na mzozo wa karibuni wa kisiasa unaoendelea. Mataifa ya Afrika yanataka simamishwe na kuondolewa kwa mtaalam wa kwanza huru wa Umoja wa Mataifa anayechunguza ghasia na manyanyaso yanayohusiana na ngono kulingana na jinsia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, balozi wa Botswana kwenye Umoja wa Mataifa Charles Ntwa Agaye amesema jana kwamba mataifa ya Afrika yanataka baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuchelewesha kufikiria kutekeleza azimio la haki za binadamu ambalo lilipitishwa Juni 30 lililoidhinisha uteuzi wa Septemba 30 wa mtaalam atakayehusika na haki za watu wa jinsia moja wenye mahusiano ya kimapenzi ili kujadili uhalali wa kuwepo kwa mamlaka hiyo. Mtoagae amewaambia wanachama 193 wa taasisi hiyo ya dunia kwamba azimio la baraza kuu ambalo linahusu mataifa ya Afrika linahitaji kucheleweshwa, akitaka kusimamishwa kwa shughuli za mtaalamu huyo Vit Mutanbon wa Thailand aliyeteuliwa Septemba 30. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia Marekani unafikia mwisho wake hapo Jumanne na mnamo siku hizi za mwisho mashindano ya kiti cha rais yako karibu sare kati ya mgombea wa chama cha Democratic Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump kwa muda wa miezi kadhaa sasa Clinton amekuwa akiongoza kwa wastani kati ya asilimia sita hadi asilimia kumi katika kiwango cha kitaifa. Lakini mara baada ya mkuu wa idara ya FBI James Comey wiki moja iliyopita kutangaza kwamba wamegundua barua pepe mpya katika uchunguzi tofauti unaomhusu mbunge wa zamani wa New York na mume wa zamani wa mshauri mkuu wa Clinton Humi Abidin, mambo yamebadilika kabisa. Rodrik Ngowe, mwandishi wa habari wa shirika la habari la Associated Press, anasema Trump alipata msukumo mkubwa baada ya barua kutoka, na tukaona kwamba idadi ya kuungwa mkono kwa bibi Hillary Clinton ilipungua, lakini kura ya maoni mpya ile ambayo matokeo yake yametoka, yametolewa leo na Washington Post na washirika wao, imeonyesha kwamba sasa hivi Hi Clinton amesogea mbele tena na amemzidi kuungwa mkono kwa kwa idadi ya asilimia mbili amemtangulia bwana Trump. Kwa hiyo sasa hivi kidogo anapata nafasi ya kujiamini, lakini bado uchaguzi huu hautabiriki. Maana yake tunaona tunapata habari kwamba Clinton sasa hivi ametuma watu wa ziada kwenda kujaribu kuimarisha kampeni yake kule Michigan, ambalo jimbo ambalo kwa kawaida linajulikana kwamba linawaunga mkono sana wa Democrat lakini sasa hivi inaonekana kwamba kuna tishio kwamba Trump anaweza akachukua hiyo, kutokana na hoja yake ambayo amekuwa akitoa mara kwa mara kwenye kwenye kampeni kusema kwamba mikataba ya biashara ya kimataifa imekuwa ikifanya wa watu wengi wapoteze kazi zao, viwanda vya Marekani kufa. Na huko Michigan kuna tatizo sana la ajira na viwanda vingi kufunga kazi baada ya makampuni mengi kuhamisha uzalishaji wao nje ya nchi, na inaelekea kwamba ujumbe huu wa Trump umefika huko na umemtishia kidogo B. Clinton huko. Mbali na hayo, wale asilimia kumi ya watu ambao hawakuamua bado mpaka hivi sasa wanaonekana wanafanya mabadiliko, kwani wameamua wanampiganani kura, ingawa haijulikani kura zao zinakwenda upande gani. Sasa mashindano yamekuwa makali, utafikiria watu wanacheza bao au mchezo wa chesi na jambo jingine muhimu ni kwamba karibu watu milioni 30 wameshapiga kura, na takwimu zinaonyesha wademokrat wamejitokeza kwa wingi zaidi kuliko warepublican. Hivyo Clinton ana matumaini bado ya kushinda. Lakini tatizo moja, wa Marekani asili ya kiafrika ndio wamepungua sana, na Ngowi anasema hiyo ni tabu kwa upande wa Clinton. Hiyo ni tatizo kubwa kwa Clinton kwa sababu bwana Barack Obama alishinda uchaguzi mwaka elfu mbili na nane na elfu mbili na kumi na mbili akiungwa mkono kwa kiasi kikubwa sana na vijana pamoja na watu weusi, na katika tathmini ya kura za awali ambazo zimeshapigwa sasa hivi, na zaidi ya robo ya wapiga kura wote wa Marekani wameshapiga kura mpaka sasa hivi, inaonyesha kwamba idadi ya watu weusi na vijana waliopiga kura kidogo imekuwa ni pungufu kuliko wakati ule wakati Obama ndio anagombea urais. Kwa hiyo ingawaji Clinton anaonekana kwamba atanufaika kutokana na hizo kura za awali zilizopiga, na kwamba anaongoza, anaweza akawa anamuongoza bwana Trump, lakini kutokuwa na idadi kubwa ya kuhamasika kwa watu weusi na vijana kupiga kura awali kuna ashiria kwamba inaweza ikawa tatizo kwa Clinton katika uchaguzi mkuu hali hiyo. Ndiyo maana hivi sasa majimbo mawili ndiyo yanapiganiwa zaidi, Florida na Carolina ya Kaskazini, ambako rais Obama wiki hii ametembelea takriban kila siku na kuambia watu wajitokeze kupiga kura mapema. What does that say? Majimbo haya mawili ni lazima kwa Trump kupata ushindi, wakati Hillary anabidi kushinda Florida au Carolina ya Kaskazini kuweza kunyakua ushindi. Kulingana na uchunguzi wa maoni wa CNN na vituo mbalimbali, kwa wakati huu Hilary ana wajumbe 272 na Trump ana wajumbe 178, kwani uchaguzi wa Marekani hautegemei pekee kura za watu waliopiga, bali kura za wajumbe 538 wa majimbo yote 50, anasema Profesa George Kakoti wa chuo kikuu cha Nova Florida. Ni suala la demokrasia, unaweza kusema kwamba rais wa Urusi anachaguliwa ki labda tuseme kihaki zaidi, kwa sababu anachaguliwa kwa idadi ile tu ya wapiga kura. Ukiwa na kura nyingi zaidi, basi umechaguliwa. Lakini rais wa Marekani unaweza kaa ukapata kura nyingi zaidi za moja moja, lakini kwa jinsi jimbo lako lilivyokaa, rais aliyechaguliwa hatimaye anakuwa amepata kura chache zaidi. Alafu vile vile anaweza akatokea mjumbe kutoka katika jimbo ambalo labda limemchagua mgombea wa chama cha Republican. Akafika pale siku ya kupiga kura ambayo ndio inayohesabiwa sasa mwezi wa Desemba, akaamua kupiga kura zake kinyume cha wananchi wa, wa jimbo lake waliofanya na huwezi kufanya lolote hajafanya basi. Hivi sasa Wamarekani na wanahamu Jumanne ifike, kinyang'anyiro hichi cha miezi 18 kimalizike, na waweze kumjua nani ni rais wao kati ya wagombea wawili Clinton na Trump ambao hawapendwi sana na Wamarekani na maisha yaweze kurudi kuwa ya kawaida. Sasa sisi kwa upande wetu tunasema, subiri hadi Jumatano asubuhi. Fuatilia matangazo ya Sauti ya Amerika utakapojua nani atakuwa kiongozi mpya wa Marekani hapo tarehe Januari 20 mwakani. Baada ya ripoti hiyo maalum juu ya uchaguzi wa Marekani, ambapo nakumbusha kwamba tutakuleteni ripoti motomoto siku ya jumanne na jumatano alfajiri. Tunaongeza matangazo yetu kwa saa nzima kuweza kukupatia habari juu ya uchaguzi unaoendelea hapa Marekani. Na punde tu basi, nitarudi katika kujibu maswali yenu ambayo mmealeta motomoto. Basi Kachonjo, usiondoke kando ya redio yako. hamjambo wasikilizaji popote pale mlipo asanteni kuungana nasi tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asanteni kwa maswali yenu moto moto mliopromosha katika ukurasa wetu wa facebook hapa studio mimi ni abdu shakur abud nikishirikiana hii leo na bmj muridhi kuchambua barua zenu na bila kupoteza wakati basi nani bmj anatufungulia uwanja asante sana abdu shakur anayetufungulia uwanja hivi leo ni joshua mniko akiwa huko geita nchini tanzania yeye anataka kufahamu historia na maisha ya mgombea kiti cha rais wa Marekani Donald Trump. Anauliza, Je, kweli anaweza kuwa rais wa taifa hilo kubwa? Abdu Shakur, mimi nadhani kwamba kila kitu kinawezekana katika siasa na bado tungali mapema kidogo, au unasemaje? Ni kweli kabisa, chochote kinaweza kutokea hapa Novemba 8. Historia inatukumbusha kwamba katika siasa hasa pa Marekani, neno moja au maneno kadhaa yanaweza kubadili mkondo wa kisiasa. Katika uchaguzi wa mwaka huu kuna wagombea wane, tusisahau, kuna Hillary Clinton wa chama cha Democratic, Donald Trump wa chama cha Republican, jill Steiner wa chama cha Kijani na gary Johnson chama cha Libertarian. Na zaidi ya hapo, kuna idadi kubwa ya wapiga kura hawajaamua watamuunga mkono mgombea gani wa chama kikuu, na hivyo kura zao zinaweza kwenda kwa mgombea yote yule wa vyama viwili vidogo na kubadilisha kabisa matokeo ya uchaguzi. Kama vile tutakumbuka, mgombea kiti wa chama cha kijani wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili alipopata kura za mrengo wa kushoto na kumpokonya Al Gore na ushindi, kulingana na wachambuzi wengi na utafiti unaonyesha kwamba Al Gore angeweza kushinda ingekuwa sio chama cha kijani, kwa hivyo akashindwa na George Bush. Basi kwa wakati huu Hillary Clinton anaongoza hadi asilimia kumi katika maeneo yenye ushindani mkubwa, lakini mambo yanaweza kubadilika kwa haraka. Tusibiri, tusiandikie mate, wino upo. Sasa kwa ufupi, wasifu wa mfanya biashara mashuhuri tajiri mmiliki majumba Donald Trump. Kulingana na ukurasa wake wa kampeni wa www.donaldtrump.com, mfanya biashara huyo anageuka kuwa mwanasiasa. Donald John Trump alizaliwa Juni 14 mwaka 1946 mjini New York na kulia katika mji huo mkuu wa biashara. Alipata shahada yake ya kwanza ya chuo kikuu juu ya masuala ya uchumi kutoka chuo kikuu cha Pennsylvania mwaka 1968. Akiwa shule, Trump alikuwa anafanya kazi vilevile vile katika kampuni ya babake Fred Trump na kuuza nyumba za ujenzi. Alichukua usukani wa biashara ya babake mwaka 1973 na baadaye kuipatia kampuni jina la shirika la Trump. Mnamo maisha yake na kazi, alijenga majumba maarufu ya New York pamoja na hoteli ndefu ndefu, majumba ya kasino yani mahala pa kucheza rasmi kamari, na alijenga viwanja vya mchezo wa golf na miradi mingine ya maendeleo, ambapo majengo mengi yana jina lake. Katika uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili alijaribu kuingia katika mashindano kama mgombea kiti cha rais wa chama cha Reform ambacho kilikuwa huru, kilichoanzishwa na mfanya biashara mwingine mashuhuri Ross Perot lakini alijiondoa muda mfupi baadaye kabla ya kuanza kwa uchaguzi wa awali akilaumu mivutano ya ndani ya chama. Anatajwa na jarida mashuhuri la fedha Forbes kuwa ni miongoni mwa watu mia nne tajiri kabisa duniani. Inakadiriwa utajiri wake ni dola bilioni nne nukta tano. Maisha ya Trump yamekuwa daima yakifuatiliwa kwa karibu na kwa karibu miongo kadhaa na vyombo vya habari na kumfanya kuwa mtu mashuhuri hapa nchini na duniani. Alikuwa na kipindi mashuhuri cha apprentices kuanzia mwaka elfu mbili na nne hadi mwaka elfu mbili kumi na tano katika kituo cha televisheni cha NBC. Mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na tano, Trump alitangaza anagombania kiti cha rais kwa ajili ya chama cha Republican. Alianza moja kwa moja kwa ukosoaji na hata kutukana aliposema wa Mexico wanawaleta wahuni wao wabakaji hapa Marekani, na akiwa rais atajenga ukuta mpakani na taifa hilo la Mexico kuzuia uhamiaji kuingia na hapo kupata umashuri miongoni mwa wazungu ambao wanapinga swala la uhamiaji au mfumo wa uhamiaji hapa Marekani namna ulivyo, akipinga pia mikataba ya biashara ya kimataifa iliyotiwa saini na Marekani, akisema atafanya mageuzi ya mfumo wa uhamiaji, akitaka Waislamu kukaguliwa zaidi kabla ya kuingia hapa nchini. Kampeni ya Trump imefuatiliwa sana na vyombo vya habari kwa njia ambayo haikupata kuonekana wakati wa wagombea wengine walipokuwa wakigombania kiti cha rais hapa Marekani, na ameweza kuwavutia zaidi wapiga kura wazungu kutokana na maneno na kauli kali kali anazotoa dhidi ya uhamiaji, dhidi ya biashara. Mikutano yake imekuwa ikikumbwa na ghasia na maandamano ya watu wanaopinga sera zake. Kwa hivyo Donald Trump akichaguliwa kuwa rais, basi atakuwa mtu wa pili ambaye ndoa zake zimekuwa na hitilafu. Trump ameoa mara tatu na ana watoto watano. Kwa hivyo tunaweza kusubiri kuona vipi mambo yatavyokuwa wakati wa uchaguzi wa Novemba 8. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuwa nawe msikilizaji, tukifuatilia uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza Wamarekani watampigia kura mwanamke wa kwanza au mtu ambaye hajawahi kuwa katika ulingo wa siasa kupata nafasi kushika wadhifa huo wa juu zaidi hapa nchini. Jiunge nasi Jumatano hii kwa matangazo yetu ya saa nzima ya Kumekucha Afrika na yale ya jioni, tukikuletea habari moto moto kuhusu uchaguzi huu wa kihistoria. Unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu na kurasa zetu za mitandao ya kijamii. Kumbuka, yote haya unayapata kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. VOA ndiyo redio yako ya uhakika. na majibu ni kipindi kinachowajieni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Sasa zamu ni yako Nyangoha Samson kutoka huko Kuria, magharibi mwa Kenya. Unasema ungependa kuuliza ni nini chanzo au ni nini kinachosababisha kuongezeka kwa ukosefu wa usalama na hata kusababisha kuanzishwa kwa vikundi vya kigaidi hususan miongoni mwa vijana, kama vile Alshabab, Boko Haram, Islamic State na waasi kama M23. Zaidi ya hapo, unasema kwamba wewe ni kijana mwenye umri wa miaka 19 na, na ungeomba kuwe na suluhisho ili kupunguza ujamba ugaidi na maonevu mengine. Kwa hakika, Abdu Shakur, mimi nafurahi vile wasikilizaji wanavyouliza maswali mazuri mazuri, lakini sidhani tunaweza kwa muda mfupi tulionao kutoa suluhisho kama hilo, lakini labda ushauri tu sasa swala la ukosefu wa usalama katika nchi, kunatokea maswala mbalimbali, kunategemea. Ukichukulia swala la Somalia, ukosefu wa usalama unatokana na kwamba serikali ilianguka, hapakuwa na utawala bora, hakukuwa na serikali nyingine iliyochukua madaraka baada ya Siad Barre kuondoka. Kwa hivyo pakawa hali ya kutokuwa na sheria katika taifa hilo, na kwa miaka zaidi ya ishirini taifa hilo imekuwa halina serikali kuongoza, na hapo ghasia zikatokea. Vijana, tatizo moja kubwa ni kwamba wakikosa ajira watatafuta njia nyinginezo za kukidhi maisha yao. Kwa hivyo vijana mara nyingi wanajikuta katika magengi ya uhalifu au kufanya uhalifu, na katika nchi zenye ghasia unakuta vijana wanajiunga na makundi ya waasi, na kama huko Somalia vijana na kuunda na kundi la Al-Shabaab au huko Nigeria Boko Haram katika ile hali kwamba hawana kazi za kufanya, hawana uwezo wa kukidhi maisha yao na hawakuweza kutimia masomo, na yote inatokana na jinsi serikali inavyoongoza nchi. Kwa hivyo tatizo la uhalifu, tatizo la ugaidi, tatizo la vijana kutokuwa na ajira ni tatizo ambalo wakuu wa Afrika wanabidi kushughulikia. Kwa hivyo suluhisho lililopo hapa ni kuhakikisha kwamba serikali inawasaidia vijana, serikali inabuni ajira na katika nchi nyingi serikali kuanza kuzungumza na vijana na kuwapa umuhimu. Isiwe inategemewa serikali peke yake, lakini katika kiwango cha miji, katika kiwango cha mitaa, wazee wa miji wanabidi kuchukua jukumu la kuongoza vijana, viongozi wa kidini viongozi wa kikabila wanabidi kuwaongoza vijana na kuwasaidia na wazazi wanataka kuhakikisha kwamba watoto wanapata elimu, manake elimu msingi ndio njia pekee ya kuepusha hali mbaya kwa vijana. Na tatizo kubwa linalokumba vijana huko Afrika Mashariki pwani mwa Afrika ni dawa za kulevya ambazo zimeingia kwa nguvu. Kwa hivyo inabidi pawe na vita kabambe kuondoa tatizo hilo, kuwapatia vijana kazi au jambo la kufanya, kuweza kuepukana na kujiunga na makundi ya kigaidi au makundi ya wa waasi. Sasa, BMJ tukiendelea na maswali na majibu, naona zamu ya Hashim Mukala. Anasema hajasema yuko wapi. Hata hivyo anauliza, pamoja na kuwa vyombo vya habari kazi yake kubwa ni kuonya na kufichua maovu, sasa je, migogoro ya viongozi wa Kiafrika ni lini itapatiwa ufumbuzi kwa kutumia chombo hicho? Kwa hakika, tukizungumzia swala la vyombo vya habari kuonya na kufichua maovu, ni mojawapo tu ya majukumu yake. Vyombo vya habari ni kiungo muhimu cha demokrasia na ni nguzo ya nne ya utawala, na hivyo inakuwa mli ulinzi wa masilahi ya umma dhidi ya mwelekeo mbaya wa utawala na kuhamasisha wananchi juu ya matukio muhimu ya taifa na masilahi yao. Katika demokrasia kuna nguzo nne, ikiwa ni mahakama, serikali, bunge na vyombo vya habari. Hivyo basi vyombo vya habari na jukuu Hivyo basi vyombo vya habari vina jukumu la kutangaza mazuri na mabaya ya utawala na kuhamasisha wananchi kuweza kuchukua hatua zinazostahiki, lakini vyombo vya habari havina mamlaka ya kutanzua matatizo yaliyopo. Kama msikilizaji anauliza juu ya viongozi wa Afrika jambo muhimu kuweza kutangaza uhalifu na unanashaji unaofanywa na viongozi, kuna hitaji kuwepo na uhuru kamili wa vyombo vya habari na uwezo wa waandishi kufuatilia na kuripoti kwa njia usawa na haki yanayotokea, na sio tu kuripoti juu ya viongozi wa serikali, lakini pia katika maisha kawaida ya binadamu. Vyombo vya habari vina jukumu kuharifu watu yanayotokea na kuhamasisha maendeleo ya demokrasia. Kuna matumaini makubwa ya vyombo vya habari vya Afrika vitafika katika kiwango hicho, ukiangalia tangu miaka ya tisini, nama magazeti, redio na televisheni huru zilivyoanzishwa kote Afrika na hivi sasa tuna maelfu ya vyombo vya habari vinavyoendesha shughuli kama inavyowezekana katika nchi mbalimbali, ikiwa vinazuiliwa na huku kwingine kikiwa huru. Kwa hivyo hali hiyo, suala lako litatokea wakati mambo yanaendelea na maendeleo yanapatikana. Ni hayo tume yafikiri tulikuwa nayo kwa hii leo. Kwa niaba ya BMJ Muridhi, mimi ni Abdu Shakur Abud, nasema hadi hapo kwaherini. Na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Uaminifu na kuaminika si maneno ambayo Marekani wengi wangeyatumia kuwaelezea wagombea wawili wa urais Mdemokrat Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump. Wamarekani watamchagua rais mpya Novemba 8, na wakati masuala kama vile uchumi na sera za mambo ya nje yatakuwa ni muhimu, katika ukusanyaji maoni unaashiria wapiga kura wengi huenda wakafanya maamuzi yao kulingana na jinsi wanavyoona sifa binafsi za wagombea hao wawili wa juu wa na Benki Kuu ya Sudan imetoa vivutio kwa Wasudan wanaoishi nje ya nchi ili kuwavutia kuingiza fedha nyingi zaidi katika mfumo wa kibenki nchini humo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.