Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Karibu sana. Assalamu as alaikum, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili popote pale unapotusikiliza karibu, msikilizaji wetu kupitia radio na facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia usafiri wa bodaboda boda nchini Tanzania, usafiri unaohusisha pikipiki na vilevile, tutaangalia kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo, tunaanza kumulika usafiri wa boda boda nchini Tanzania ambao ni usafiri unaohusisha pikipiki na vilevile kutoa usafiri kwa wakazi wa, wa maeneo mbalimbali tukiangalia nchini Tanzania, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO ambalo lilitoa ripoti inayoonyesha kuwa ni mataifa ishirini na manane pekee yenye asilimia saba ya watu duniani kote yana sheria madhubuti za usalama barabarani kwenye maeneo makuu matano ambayo ni kunywa pombe na kuendesha gari, mwendo kasi kupindukia, matumizi ya kofia kwa waendesha pikipiki, kufunga mikanda na matumizi ya maalum kwa watoto. Katika ripoti hiyo, Etene Krug ambaye ni mkurugenzi wa kuzuia majanga na ulemavu ndani ya WHO amesema hali ni mbaya zaidi barani Afrika, ambapo ajali za pikipiki na baiskeli ni kubwa na zinachangia vifo vingi vya ajali za barabarani. Nchini Tanzania, takwimu zinaonyesha kwamba ajali nyingi za barabarani zinahusisha pikipiki kuliko magari. Takwimu za mwaka 2011 zinaonyesha ajali za pikipiki zilikuwa elfu tano, mia tatu themanini na nne kwa mwaka mzima ambapo mwaka 2012 ziliongezeka na kufikia 5763. Ni miaka minne sasa imepita tangu ripoti hiyo ya mwisho kutolewa na WHO. Sasa je, hali ikoje katika usafiri wa bodaboda nchini Tanzania? Kwa mujibu wa Kamanda Mohamed Mpinga wa kikosi cha usalama barabarani, amesema yeye kwamba kikosi chake kimekuwa kikiwaelimisha madereva wa pikipiki maarufu kwa jina la boda boda, na kuwafikia na kuwapa mafunzo mbalimbali. Hii alivyoongea na idhaa ya Kiswahili ya shirika la Umoja wa Mataifa. Katika laini ya simu ni naye mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Georgi Njogopa. Georgi Njogopa, hebu tupe hali halisi ya usafiri wa bodaboda hapo nchini Tanzania. Hili ama hakika, kama alivyosema kwamba usafiri wa bodaboda ni usafiri ambao kwanza umepata maarufu makubwa katika siku miaka hivi karibuni usafiri ambao unataja ni unarahisisha uh, shughuli katika maeneo yenye msongamano mkubwa wa magari, lakini upande wa pili usafiri hii umekuwa na balaa kubwa. Balaa lenyewe ni kusubisha ajari nyingi katika maeneo zinakotumika hizi boda boda. Na hivi karibuni, wizara ya mambo ya ndani ilianzisha mkakati maalum, mkakati wenye lengo la kupunguza idadi ya ajali zinazojitokeza barabarani ili kutamisha pia magari yaendayo kasi ya mikoani na hata katika usafiri wa mjini bodaboda. Na ikataja kwamba mikoa kama Temeke na Ilala mikoa maeneo amba, ambayo wilaya ambazo ziko mkoani Dar es Salaam zimekuwa na matukio mengi ya ajali zinazosababishwa na bodaboda kikubwa -boda. Kinachoonekana hapa katika hali hii ni kwa sababu wengi wanao kimbilia katika usafiri huu hasa wanaomiliki ni vijana waliokosa ajira, waliokosa ajira katika maeneo rasmi. Kwa hivyo, mara nyingi anapojitumbukiza katika kusaka ajira, hujikuta hutumia usafiri wa boda boda, na kutokana na hii wengi wao umekuwa akitumbukia katika masuala ya ulezi Kwezo, kumba. Kwa hivyo, utavyoona kwamba kwa jumla ajali nyingi zinazotokea katika maeneo mengine Chanzo kimojawapo ni bodaboda hii boda. Namba moja, namba mbili, hivi bodaboda bado zinalaumiwa kwa sababu kwamba baadhi ya wahalifu wanasemekana wamekuwa wakitumia usafiri wa bodaboda kutekeleza njama zao kwa sababu usafiri unaweza kupenya kirahisi pahala popote pale. Kwa hivyo kumekuwa na mjadala mkubwa unaoendelea sasa nchini kuhusu usafiri wa bodaboda. Asante sana Georgi Njogopa, naendelea kuwapoapo. Lakini vilevile vile nilipata bahati ya kuwa na eh, dereva wa bodaboda -boda kutoka jijini Dar es Salaam aliyejitambulisha kwa jina la Julius Kalole. Msema kweli sasa, bwana Julius, wewe ni dereva wa bodaboda boda. Hebu tufahamishe wewe, ulianzaje kuwa dereva wa bodaboda boda? Yani, i mii hapa ni dreva wa gari, dreva wa gari. Kupata leseni yangu ina maana ikanibidi nimepata na, na, na class ambayo kwamba class ya pikipiki. Kwa hiyo na vile vile nikupata class ya pikipiki ina maana nika katika kusurvive life ka... nikapata pikipiki gari kwa sababu nikuwa sio yangu, ina ya maana nikajaribu kupata tu pikipiki, ina maana nikaamua kujifunza pikipiki na dreva tu kipani. kwa hiyo baada ya kujifunza tayari basi, nikaa kwa sababu naendesha gari vizuri na leseni ile ninayo, basi nikawa naingia tu barabarani leseni tuwe naye. Lakini sasa madereva wengine wa bodaboda ni kwamba wote wana leseni? Hebu tupe hali halisi, wengine wanafanyaje ili kuweza, kwa sababu wewe inaonekana ni bahati kwamba ulikuwa tayari una leseni ya gari, wengine inakuwaje? Wengine kwa kweli wana wanafosi kwa sababu ukweli ni dereva pengine amejifunza mkitaani na amekuwa dereva ni mzuri, lakini leseni kufuatilia inakuwa ni vigumu sana. Na wenginewe kama hivyo, unakuta dereva, lakini hata baadaye anaweza akaandika tu musolini usohelini kulingana na mazingira tu, kwamba anajua kunyosha na kuto kuanguka basi, anakuwa tu kwamba lii lakini sio vizuri, na ipasi hivyo lakini kwa sheria na na usalama barabarani atakiwa upate leseni ndipo uingie. Lakini sasa wewe kama mmoja kati ya watu wanaoendesha bodaboda hapo Tanzania umesha yeah, un, unaonaje yani mfumo mzima wa uendeshaji wa biashara ya bodaboda ni kwamba kuna usimamizi unaofuatiliwa una, una hasa au watu wanaamua tu kujifanyia vitu vyao, zamani kidogo, kabla ya kuingia kwa rais wetu huyu uh, Magufuli kwamba utaratibu ulikuwepo lakini watu wengi wana, wanafosi yani wanafanya vile wanavyohitaji wao wenyewe, lakini utaratibu upo hata enzi ya Kikwete, lakini hivi sasa hivi ndo tumekazaniwa zaidi kulingana na rais wetu yupo himahima. Uh, kwa sababu lengo kwamba watu tufuate sheria. Hata ukigongwa, inamaana kwamba kama una leseni teee una makosa wenye gari amekugonga, inamaana lazima lesenda, lakini kama utagongwa pasipo kuwa na leseni, inamaana hata kesi Kwa hivi sasa, je, kuna ukaguzi wowote ambao pengine serikali imekuwa ikiufanya baada ya muda fulani kupita? e, yani kwa kweli, kila siku lazima, unapokuwa barabarani trafiki, lazima ukuta, lazima kupiga mkono, then unakaguliwa ipasavyo, basi ndipo unapoendelea na safari zao. Kama haupo sahihi, basi unakamatwa, ndio inapata mkondo wake. Kwa kweli, wewe, kwa maoni yako, kwa sababu kuna watu ambao wamelalamikia hii biashara ya bodaboda boda, hapo Tanzania, kwamba watu imekuwa iki hatarisha sana maisha ya watu, hili wewe unalizungumzia vipi? Kwa kweli hili, uh, naweza nikasema kwamba hii kitu kwamba kusema kuhatarisha kwa maisha ya watu kwa kweli ni sisi wenyewe ambao nilivyokwambia kwamba madereva ambao kwamba wasiokuwa na utaalamu au kujifunza namana ndo wengi sana wanasababisha ajali, na inaweza ikamkuta ambaye kwamba mtu aliyekuwa kwamba ipo vizuri, lakini kwamba kwa maoni yangu mimi kwa kweli nchi yetu uh, ipo vizuri lakini bado ufuatiliaji ule wa wa, wa kisheria kabisa. Watu tunafanya yani, tunafanya njia shortcut, hata mabarabarani hatuwaheshimu watrafki, lakini kwa mtu ambaye kwamba ana leseni ndo anafanya hivyo. Lakini alikuwa na leseni, anajikuta ipo kamili, anasimama na anakaguliwa vizuri, anaendelea na safari zake. Naam, basi, huyo ni dereva wa bodaboda Julius Kalole, msema kweli. Lakini mwenzangu Omari Kaseko, ambaye tunafanya kazi naye hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, alikuwepo nchini Tanzania na nilizungumza naye kuweza kusikia uzoefu wake juu ya usafiri huu wa bodaboda Boda. Asante sana Idi um... Kwanza lazima tu, tupate kufahamu kwamba uh, boda bodaboda ni kitu kizuri sana uh, inapokuja kwenye swala la usafiri pale Dar es Salaam. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinawasaidia vijana wetu wengi sana pale uh, ukizungumzia kwa upande wa ajira, lakini pia ni usafiri wa uhakika kwa watu wengi sana ambao wanaishi Dar es Salaam. Na ni usafiri ambao ni uh, ni uko chip tunasema. Kwa hiyo ni kitu ambacho kinahitajika sana uh, tusije tuka twist hii habari; ni kwamba bodaboda zinahitajika lakini uh, utaratibu wa bodaboda huko boda vipi, ndio kitu ambacho nimekiona Dar es Salaam hakijapewa umuhimu uh, watu wa bodaboda boda wana, nafikiri wanavunja sheria sana kwenye sehemu uh, nyingi Dar es Salaam, wanakuwa hawana system ambayo inaeleweka ambayo inaweza ku, ku, kusaidia na pia kupendezesha pia jiji. Nafikiri hiyo ndio ndio tatizo la la bodaboda. Ni rahisi sana kuona bodaboda boda kwenye trafik, zinapita zinakatisha huku na huko na sasa ukizungumzia Dar es Salaam imefika hata wakati kwamba kuna ajali nyingi sana ambazo zinatokea kutokana na bodaboda. Sasa um, habari zilizopo ni kwamba hata Muhimbili wamewekewa, uh, wodi yao kabisa ya, ya watu ambao wana matatizo hayo na wanapata ajali za bodaboda Boda. Kwa hiyo unaweza uka, ukaona kwamba hospitali uh, uh, kubwa inapoamua kutenga kwamba hii ni wodi ya watu wa bodaboda ni, kuna tatizo kubwa behind that ambalo linatakiwa kuangaliwa. Uh, sasa Bwana Julius Kalole, msema kweli, umemsikia Omar Kaseko akizungumzia juu ya uvunjwaji wa sheria, lakini vile vile eh, kuna watu ambao wanazungumza kwamba nyinyi mmekuwa mkijichu, mkijichukulia sheria mikononi kwa kuwadhuru madereva ambao pengine wanapata ajali na nyinyi madereva wa bodaboda boda. Hilo nalo liko vipi? ni jambo ambayo kwamba nilipo ni kwamba unakuta kuna wakati wenye magari kwa kweli, kwa kiasi kubwa kwamba wana makosa wenye magari, na kuna wakati ambao kwamba kwa kweli wenginee madereva ni wazuri, lakini wengi wao madereva wanatuzalau sana sisi wabodaboda. Kwa hiyo unakuta kwamba anaweza akampusha kwa kwenye mtaro, lakini bodaboda wapo pembeni wanashindwa kuvunyilia, ila akawa anaendelea na safari, basi wakamfuatilia, na wanakuta basi na wao wanachukua sheria mkononi, wanavunja gari yake, basi hivyo wanamtija kwa sababu kam pushi pengine e ana sheria hiyo alopushiwa lakini unakuta kwamba ye anaendelea na safari yake kwa kukimbia. hiyo hizo ndo nyingi sana zivyo, lakini mara nyingi sana bodaboda tunajitahadharisha kwamba wenye magari tunawaogopa sana, lakini sana sana wenye magari ndio huwa wanasumbua sana, sio bodaboda ambao kwamba wanaweza wakawa kupelekea hivi ili mali tugonge, lakini wao ndio huwa wanafanya hivyo. Ndio maana unakuta tunachukua sheria mkononi navii, kwa asira. Kwa nini mtu amegongwa pasipo pengine kusimama na kujua hali yake hivi na hivi, kwa unakuta kwamba wenye magari wengi koo tunde inasumua kutugonga sana. Wito wako kuwa madereva wenzako wa bodaboda na serikali ni nini? Ah, mi wito wangu kwamba hii kazi kama kazi, kwamba serikali tunaishukuru kwamba inatujali na inatubia mafunzo ya kutosha, hata kama wengi wetu bado hafuatilie mafunzo. Na kwa sababu kwamba mimi ndio kazi yangu, nilikuwa dereva wa gari, lakini kulingana na mazingira ambayo kwamba yamenikosi, kwamba sikuwa na gari yangu au gari kwa bosi, nimepata kibisee inaenea bodaboda kwa na- nafanya shughuli hii, fanya shughuli kwa hiyo nafanya kama kazi yangu, na serikali natujai, nafata sheria zote na ambazo zinazot ilizoweka. Naam, uh, George Njogopa, umemsikia Omari Kaseko, vilevile vile umemsikia dereva bodaboda Julius Kalole, msema kweli. Majumuisho yako kwa wewe na vilevile vile, ukiangalia namna ambavyo jeshi la polisi hasa idara ya usalama barabarani inavyoshughulikia uh, swala hili unazungumziaje? una kwa ufupi hili kabla <coughs> kweli na ungana kwa kiasi kikubwa na mzungumzaji alopita kabla hajazungumza dereva wa boda, bodaboda kwamba usafiri wa bodaboda ni usafiri kwa dunia. Sasa ni usafiri ambao unarahisisha mambo kwa haraka sana. Kunatakiwa sasa kuwekwa mfumo rasmi ambao utafuatilia na kutizama usafiri wa bodaboda kama usafiri er, rasmi na usafiri mbadala kwa maeneo yenye msongamano mkubwa magari. Kwa hivyo basi lazima watu hawa wapate mafunzo , lakini pia wapate wafuate sheria pale wanapokuwa barabarani. Maake, kama alivyosema mwenzangu hapo, ukikia barabarani kwenye kituo labda, katika traffic light, utamkuta dereva bodaboda yeye anapita tu, na madereva wenyewe katika barabara, wakisubiriwa kidogo na magari makubwa, basi wanakuwa wakorofi, wanat chukua sheria mkononi. Kwa hivyo ni, ni hatari pia katika siku za usoni, iwapo usafiri hio ambao unakusanya vijana wengi wasiokuwa baadhi hawana elimu ya kutosha, hawana ajira, basi wanakimbilia kuwe na pasipo kuwekwa chombo cha kuweza kutumia maalum, kutakuwa na janga hapo katika siku za usoni. Asante sana George Njogopa, vilevile vile ni kushukuru Omari Kaseko na dereva wa bodaboda bwana Boda, Julius Kalole, msema kweli ambaye unafanya shughuli zako katika jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania kuweza kutoa ule usafiri wa bodaboda Boda. Basi msikilizaji, wa Kwa Undani tunakamilisha sehemu hii ya kwanza na vilevile vile, matangazo haya unaweza kuwasikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, muda mfupi ujao Tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya Kwa Undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuwa nawe msikilizaji, tukifuatilia uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza Wamarekani watampigia kura mwanamke wa kwanza au mtu ambaye hajawahi kuwa katika ulingo wa siasa kupata nafasi kushika wadhifa huo wa juu zaidi hapa nchini jiunge nasi jumatano hii kwa matangazo yetu ya saa nzima ya kumekucha afrika na yale ya jioni tukikuletea habari moto moto kuhusu uchaguzi huu wa kihistoria unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu na kurasa zetu za mitandao ya kijamii kumbuka yote haya unayapata kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na msikilizaji wa kwa undani, karibu katika sehemu ya pili ambapo hivi sasa tunaangalia e, kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere, moja ya vyuo mashuhuri kabisa katika ukanda wa Afrika ya Mashariki na Afrika kwa ujumla, ambapo hapo jana Rais wa nchi ya Uganda Yoweri Kaguta Museveni alitangaza kukifunga chuo hicho kwa muda kutokana na mtafaruku ambao ulianzishwa na wahadhiri kugoma, ambapo baadaye wanafunzi wa wa chuo hicho nao wakajiunga na wahadhiri wao kwa ajili ya kugoma kwa ajili ya kutaka madai yao. Uh, katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Uganda, Kenesi Bwire. Kenesi Bwire, hebu tueleze mpaka hivi sasa tunavyozungumza na wewe ni nini hasa kinachoendelea kuhusiana na eh, kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere hapo Uganda? Hili kwa sasa chuo cha Makerere imekuwa ni kambi ya polisi kukabiliana na gasia manake hakuna raia wote yeyote anayestahili kuingia katika chuo hicho, na ni maafisa wa polisi ambao wamekizingira nje na ndani na kuchukua usimamizi wa chuo kizima, kila mwanafunzi akiwa ameondolewa. Wale ambao wameripotiwa hawana nauli ya kwenda makwao wamechukuliwa na polisi na kuwekwa katika, katika vituo vya polisi kuwapa hifadhi ya muda wanaodai kwamba hawana nauli wala ambao walikuwa wanajaribu tena kuzua ghasia kwamba hakuna wanakokwenda, na kufungwa kwa chuo wanasema ni kinyume cha sheria. Hawa wamechukuliwa na maafisa wa polisi wa kuzuia ghasia, ikiripotiwa zaidi ya hamsini wakiwa wanafunzi wamekamatwa, na watu wawili, ikiwemo mwandishi wa habari, wamepata majeraha kutokana na fujo ambazo wanafunzi wali, walianzisha hiyo eh, jana kufikia leo asubuhi na tunavyozungumza ni kwamba wahadhiri wamekataa kata katakata kwamba hawatarejea madarasani kuweza kufunza kabla hawajapewa marupurupu yao ya miezi tisa. Hii leo ilikuwa imekubaliwa kwamba wapewe marupurupu ya mwezi mmoja, miezi mingine nane ikiweze kujadiliwa, lakini hilo wamekataa, haliwezekani. Na vio uongozi wa w wanafunzi nao wameweza kufika katika afisi za wizara ya elimu, mbele ya Waziri Janet Mseveni ambaye ni Abie Mseveni. Wanafunzi hao wakiongozwa na Roy Semboga wakitaka hali ya masomo kurejelea katika chuo kikuu cha Makerere, wakisema wamelipa ada, hivyo bado hali hili ni ya kuvuta na kuvuta vuta ni vute, hakujapatikana mwafaka ama njia ambayo tunaweza sema huu ndiyo mwelekeo. Lakini leo mchana kuna taarifa kwamba serikali iliweza kutangaza kuwapatia e, wahadhiri, baadhi ya yale madai yao. Hili likoje na ukweli wake upo vipi? Ndio hilo linalozungumzia kwamba serikali ilikuwa imefanya mkutano ulioongozwa na Dr ATM ambao so serikali ikasema kwamba itaweza kuwalipa wahadhiri mwezi mmoja kati ya miezi tisa, hivyo miezi nane iweze kusubiriwa, wataweza kulipwa baadaye. Lakini wahadhiri tunavyozungumza muungano wa hadhiri upo katika mkutano, habari za mwanzo zikieleza kwamba hawatakubaliana na huo mwelekeo wa serikali na linalostahili ni kulipwa marupurupu yao yote ya miezi tisa ikituliwa e, kwa maanani kwamba huu ni mkataba ambao ulisainiwa mwaka elfu mbili kumi na tatu kwamba wahadhiri wa chuo kikuu cha Makerere waongezewe mshahara waongezewe ma, uh, marupurupu kwa asilimia sabini, na Rais Mseveni akakubali kwamba hilo litatekelezwa mwaka elfu mbili kumi na tatu. Tunazungumzia mwaka elfu mbili kumi na sita, hivyo wengine wakidadisi kwamba elfu mbili kumi na tatu ilikuwa tu ni ahadi ya Mseveni ya kisiasa ambayo ameshindwa kutimiza na kuagiza tena chuo kifungu, kifungwe kabla ya kutimiza hali hiyo. Hilo bado idi halijapata mwafaka, mwezi mmoja wa kulipo marupurupu wa hadhiri umekataliwa. Sasa hivi jana, ambapo uh, rais Museveni anafunga chuo hicho, aliweka bayana muda wa kufungwa, kwa sababu tunafahamu mwaka wa masomo ndio kwanza pengine unaanza hivi sasa. aliandika taarifa ya aya moja tu akisema anafunga chuo kikuu kulingana na ibara ya ishirini na sita sehemu ya pili ya mamlaka yanayosimamia uongozi wa vyuo vikuu. Sababu kuu aliyonukuu ni kwamba analinda mali ya umma na maisha ya binadamu. Mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura, ambaye sasa amesimamia usalama wa chuo kikuu cha Makerere, yeye mwenyewe ndiyo kamanda, ndiye amesema mengi, akaweza kusema kwamba serikali haikuwa na lingine la kufanya kwa sababu mbinu zote ambazo ingechukua kuweza kuwazuia wahadhiri na wanafunzi kufanya fujo, mgomo, kuisha hazikufua dafu na hivyo ilikuwa imesalia na, na, na, na, jawabu moja tu, kufunga chuo kikuu ili mali na maisha visije vikaharibika lakini migomo kama hii na kufungwa kwa chuo cha hapo Makerere ni vitu vya kawaida ama tukio hili pengine linakuwa ni la kwanza la kipekee kabisa linalofanya inakuwa si kawaida? Ni hatua ya rahisi kuchukua msimamo wa kufunga, lakini chuo kikuu cha Makerere kufungwa limekuwa si jambo ambalo tunaweza zungumzia kwamba ni geni karibu baada ya miezi miwili kunatokea migomo Makerere. Ni hivyo, Makerere kimejulikana kime kama chuo kikuu ambacho kweli kinaheshimika sana barana Afrika, lakini pia kilicho na idadi kubwa zaidi ya migomo. Hili la Museveni kuchukua hatua mwenyewe kuweza kufunga chuo kikuu hilo ndio linazungumzia kuwa ni taarifa ngeni na inatiliwa maanani kwamba bibie bibi yake kunradi, mke wa Museveni, yeye ndiyo waziri wa elimu mm na hivyo kuchukua nafasi kufunga chuo kikuu katika sekta ya elimu, inamaanisha mke wake amejaribu juhudi zote kuweza kutanzua tatizo lililopo ameshindwa, kamweleza aliyemwajiri na ambaye ni mume wake kwamba hapa nimeshindwa tufanyeje, na kwa ushiriki- ushauri wa polisi kabidi achukue hatua hiyo ya kufunga. Kufunguliwa kwake hilo halijulikani, endapo wahadhiri watakubali mwezi mmoja halijulikani kwa sababu miezi tisa unataka una, una kumlipa mtu mwezi mmoja inakuwa ni vigumu. Na si chuo kikuu tu peke yake, idi ni mashirika mengine ya serikali nayo pia vile vilevile yamo tabani kifedha, na mengine hata yanaanza kuzungumzia mgomo baridi yule wa kichini. Sasa wahadhiri wengine tunafahamu wanaishi pengine maeneo ya hapo chuoni ama kwenye nyumba Uh, za vyuo vipi? Je, nao wameondoka ama bado wanaendelea kuishi katika maeneo hayo ya chuo? Hao bado wanaishi katika maeneo wa ya chuo, lakini alivyoeleza mkuu wa polisi Jendale Kale Taihura ni kwamba kuna maeneo hawataruhusiwa kufika Watare, wataruhusiwa tu kuishi katika nyumba za wahadhiri ambazo zipo kidogo katika maeneo tofauti mbali mbali kidogo na zile sehemu ambazo tunaweza sema za umma za chuo kikuu, na hawataruhusiwa kufika maeneo ambayo mkuu wa polisi ametaja kama madarasa, maeneo ya miche, ya viwanjani na maktaba. Hamtaruhusiwa mtu yeyote pale, itabaki ni polisi watakaoruhusiwa. Hivyo wahadhiri wanaoishi katika chuo ambao si wengi, idadi yao ni kidogo sana, Wamo katika chuo wengi, wamo nje. Wale ambao wako nje hawaruhusi kukanyaga mle ndani. Nafasi ya wanafunzi na wahadhiri wa kimataifa hapo chuoni Makerere, katika kufungwa kwa chuo hichi na mgomo wao, unawaathiri una, una vipi ama unawahusisha vipi? Swali sijapata vizuri hili, nasema kwamba wanafunzi wa kimataifa pamoja na wahadhiri wa kimataifa e, swala hili la wao linawagusa vipi ama linawaathiri vipi? Hamna ubaguzi, wote wamerejea nyumbani, wala mbao tu wa, bado wanasoma ni wale wanaofanya masomo ya ya udaktari, ambao wanasomea nje kidogo ya chuo kikuu chenyewe, wanasomea katika hospitali ya Mlago lakini waliosalia ambao hukanyaga ndani ya chuo kikuu hamna ubaguzi, wote wamepanga vyao na kuondoka. Asante sana basi, Kennesi Bwire, msikilizaji wa kwa undani. Huyo alikuwa ni mwenzetu Kennesi Bwire kutoka Kampala nchini Uganda, ambapo alikuwa anatujuza yale yanayoendelea Kufuatia kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Hapo awali tulikuwa tukizungumzia suala la bodaboda nchini Tanzania. Basi kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani za dhati kabisa zimwendee Aida Isa na vilevile vile, e, mwongozaji mwenzake Saida ili walioweza kufanikisha matangazo haya kwa uzuri kabisa. Kutoka Washington DC, mimi nakuambia usiku mwema. Hiki kilikuwa ni kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa basi endelea kuburudika na burudani ya muziki.