Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. msomaji ni mimi Khadija Riyami. Huku siku mbili zikiwa zimesalia kabla vituo vya kupigia kura kufunguliwa, mgombea urais kwa tiketi ya Democratic Hillary Clinton na mwenzake wa Republican Donald Trump wanatoa hoja zao za mwisho hivi leo kufanya ushawishi wa mwisho mwisho kwa wapiga kura ambao hawajaamua wampigie nani na kuwataka kujitokeza siku ya uchaguzi. Nyota wa Cleveland Cavaliers LeBron James alishiriki kwenye kampeni ya Clinton huko Cleveland, Ohio leo Jumapili, jimbo ambalo ni muhimu sana kupata ushindi, kwa vile Trump anaongoza katika jimbo hilo kwa mujibu wa ukusanyaji maoni kabla ya upigaji kura. Nyota huyo wa basketball ambaye alijitokeza mwezi uliopita kumuunga mkono Clinton amesema tayari amepiga kura yake. Clinton pia atakwenda New Hampshire hivi leo. Trump ana shughuli nyingi hivi leo, akitembelea majimbo ambayo kiasili ni ya Wademokrat. Atakwenda Iowa, Minnesota, Michigan, Pennsylvania na Virginia. Wakati wapiga kura wakielekea kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini Marekani Jumanne, Novemba 8, mamia ya waangalizi wa kigeni watakuwa wanafuatilia uchaguzi wa rais mpya na wajumbe wa Bunge. Waangalizi wanawakilisha taasisi mbili kubwa ambazo kwa muda mrefu zina historia ya kazi kama hii, lakini zinajulikana sana kwa kufanya kazi hiyo katika maeneo mengine ya dunia na siyo hapa nchini Marekani. Serikali ya Marekani imeiomba Taasisi ya Mataifa ya Amerika yenye makao yake si mbali na Ikulu ya Marekani kufuatilia kwa mara ya kwanza uchaguzi wa mwaka huu. Taasisi ya Usalama na Ushirikiano huko barani Ulaya ambayo ili fuatilia uchaguzi wa mwaka 2012 na wengine sita hapa Marekani, wanarejea kwa uchaguzi wa mwaka huu. Taasisi hiyo yenye mataifa wanachama 57 ina timu kubwa kuliko OAS, ile ya Amerika yenye zaidi ya waangalizi 600 kwa jumla. Wengine wamelenga katika kufuatilia taratibu kwenye vituo vya kupigia kura, wakati baadhi wakiangalia picha kubwa ya utaratibu wa uchaguzi katika kiwango cha majimbo. Michuano ya 46 ya mbio ndefu kwa mwaka 2016 inaendelea katika jiji la New York hapa Marekani leo hii ikishirikisha wanariadha wapatao 50 elfu kutoka nchi mia moja duniani. Katika mashindano ya wa vilema wanaotumia baskeli, Marcel Hug wa Uswiz aliibuka mshindi wa kwanza akitumia muda wa saa 1 dakika 35 na sekundi 49, ambaye pia aliwahi kupata medali ya dhahabu katika michuano ya Olimpiki ya Rio, na wa pili alikuwa ni bingwa mtetezi Kurt Fearnley wa Australia. Na katika wanariadha wanaopewa nafasi kubwa kuchukua ushindi kwa upande wa wanaume ni pamoja na bingwa mtetezi Stanley Biwott wa Kenya, Germai Gebre Salasi wa Eritrea na Lelisa Desisa wa Ethiopia, na kwa upande wa wanawake ni pamoja na Mary Keitani wa Kenya aliyeshinda mara mbili mfululizo na sasa akitafuta rekodi ya kushinda kwa mara ya tatu, na Asfelech Mergia wa Ethiopia aliyeshika nafasi ya pili mwaka jana, Sali Kipiego na Joyce Chepkirui wa Kenya. Takriban watu 24 wameuawa na zaidi ya 80 kujeruhiwa katika mapigano mapya yaliyozuka ya kati ya majeshi ya Puntland na Galmudug katikati ya Somalia katika mji wa Galkayo, siku kadhaa baada ya mataifa hayo kukubaliana juu ya sitisho la mapigano. Walioshuhudia wanasema mapambano makali yalizuka mapema leo, huku milio ya bunduki na mapambano ya makombora yakitokea upande wa magharibi mwa mji na baadaye kusambaa katika viunga viwili kuzunguka mji huo maafisa wa afya katika mji huo wamethibitisha kwa VOA kwa watu 24 wameuawa wakiwemo wanajeshi 18 na raia sita. Mapigano karibuni ya karibuni yamekuja baada ya marais wa Puntland na Galmudug kufikia makubaliano kusitisha mapigano katika mkataba uliofikiwa Abu Dhabi uliosimamiwa na Umoja wa Falme za Kiarabu wiki iliyopita. Maafisa wa usalama wa Sudan wamekamata nakala zote za magazeti matatu ya nchi hiyo leo Jumapili, siku chache baada ya kuripoti kuhusu kupanda kwa bei za mafuta, habari ambayo haifurahishi serikali. Chama cha waandishi wa habari kimesema hivi leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, AFP, wana usalama wa kikosi cha taifa na cha kipelelezi na ulinzi NISS walichukua nakala za gazeti la Al Jadida, Al Tayar na Al Watan jana usiku bila kutoa sababu zozote, kimesema chama hicho cha uandishi wa habari. Hii ni sehemu ya sera zenye shuki za maafisa usalama na upelelezi, taarifa ya chama hicho imeeleza zaidi. Wahariri wa magazeti yatolewayo kila siku ya Al Jadida na Al Tayar wamethibitisha kuchukuliwa kwa nakala zao zote za toleo la leo Jumapili. Mhariri wa Al Jadida amesema hajapokea habari zozote kutoka kwa maafisa wa usalama kuhusu gazeti lake kuandika habari kuhusu kupanda kwa bei za mafuta nchini. Waandishi nchini Sudan Kusini wamekuwa Sudan wamekuwa wakilalamika kuhusu manyanyaso yanayofanyiwa na mamlaka. Wanajeshi wa Iraq katika mji uliokumbwa na ghasia wa Mosul wamepunguza kasi ya kusonga mbele leo Jumapili katika mji huo upande wa mashariki ambako wanamgambo wa Islamic State wamechukua ujirani wa mji huo. Kuna raia wengi na tunajaribu kuwalinda, amesema Luteni Kanal Muhanad Al-Timimi, na kuongezea kuwa hapa ni mapambano magumu sana ambayo tumewahi kukabiliana nayo hadi hivi sasa. Jana Jumamosi, jenerali wa Iraq amesema kuwa majeshi yake yanajaribu kuzingira mji ili kuwasukuma nje Islamic State wenye msimamo mkali kutoka katika mji huo, na majeshi ya Kikurdi yamethibitisha kwamba bendera za Iraq hivi sasa zinapepea kwenye majengo ya huko karibu na uwanja wa ndege wa Mosul. Hizo zilikuwa habari muhimu za dunia. Kweli kabisa. Don't say, don't say say yeah. African TP collection. Sam Fan Thomas ndiyo anaingia kwa staili yake. Juma pili ikiwa poa kabisa, kutoka hapa Sauti ya Marekani Washington DC, ndiga katika tu mambo ya salamu na muziki. Langu jina Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Mary Mgawe, na kuona Harrison anaingia kwa macheche makeda, kweli kweli ni salamu na muziki. na basi bila kupoteza muda, na peperuka moja kwa moja hadi kule jiji kuu la Kenya Nairobi, ambapo nazifikisha zake salamu Jane Waithera akiwa sehemu za Maryland kule Marekani. Anasema zake ziwaende wafuatao: Kennedy Macharia akiwa dhome nchini Kenya, Vincent Mwangi Macharia na Lincoln Macharia wakiwa kule Nairobi, Maru Nyambura Kirama akiwa Kiambu, Kenya bi na bwana Mrugu wakiwa Nairobi, Kenya. Daktari Nabiruga wakiwa Nairobi, Kenya. Bila kusahau bwana Gikera na familia yake wakiwa Gidhunguri ya Kiambu. Mkononi mwangu naikamata posti kadi yenu bwana na bibi Maganga Maganga, nyinyi mwatokea sanduku la barua 100 ni Kigoma kule Tanzania. Moja kwa moja salamu zenu sikielewa, mnataka ziende kwake Etienne Bolange, huyu akiwa pale Beni, DRC. Mwamkumbuka Pichu Sakumba akiwa Bujumbura, vilevile Rahma Sakumba akiwa pale Bujumbura, kule Uganda mmemwita Matrida Kamuta, mnasema pokea salamu Zakaria Ndemfo akiwa pale Moshi, Henri Kideule Njombe, Deus Masunga Igunga, Juma Idisa Moshi, vilevile mwamkumbuka Ful Migebuka Mwandinga na Mwamkumsao Mogire Machuki wa Kenya, Mohamed Menyi akiwa pale Tabora. Nashika pia barua yako wewe Zakaria Ndemfo, unasema mimi natokea pale Moshi Tanzania, ni Machame, sanduku langu la barua ni 288 salamu zangu siku ya leo moja. Moja kwa moja nataka zimrukie ni Mohamed Mwinyi akiwa pale Tabora na mkumbuka William Nyambono, Juma Libonda, Joseph Miroro hawa wanatokea pale Kenya. Siku msau fikirini Dario Gakara, Salome Daniel, Emma Kapela, Esther Masho, Zakaria Kinanda na Jamila Abdalla. Ujumbe unasema salamu ndio nusu ya kuonana. Na zikamata zako wewe Bernard Mushugia, Bernard Mushugia wa Thiari, ukiwa Marekani, unasema ziende moja kwa moja kwa mkeo Lydia Mushugia akiwa Nairobi, Kenya, na wanasema binti zako wawili Shailin na Sindia wakiwa Nairobi, mama Angishara na ndugu zako Charles Munene na dada Sera Ngina wakiwa Kenya, wote unawaambia anawapenda sana, lakini baridi kazidi hapa Marekani. Mariam Hussein wewe unasema unatokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sanduku lako la barua ni 234 ni pale pale Mashariki mwa Kongo. Salamu zako siku ya leo nataka ziruke kwa Sofia Karicho huyu akiwa pale Dar es Salaam. Unamkumbuka rafiki yako Ruka Kidede huyu akiwa pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unasema vilevile namkumbuka mama yangu mpendi Jambo huyu akiwa mpakani mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pale Kampala. Ujumbe wako unasema jam amani, salamu, tupendane. Peterson Karanja, Peterson Karanja, zako salamu ninazo mkononi, ukisema kwamba wafuatao wazipate kwa njia ambayo ni mwafaka kabisa ni mkeo Grace Wangoi akiwa kule Thika, Wanaokamau Kimana, binti Jen Masharia na Wangari, wote wakiwa Thika, Kenya, bila kusahau waumini wote wa Anglican Diocese of Thika. Unasema um, siku zote tuwe tukiombania, ndivyo unaosema wewe Peterson Karanja ukiwa Thika. Basi kusindikiza salamu zetu, turuke moja kwa moja pale Tanzania. Kibao safi kabisa kutoka kwake at anakuja na shughuli Ni... Moto moto I... <laughs> nakwambia, basi sisemi mengi kuhusu hey, e, acha nichukue salamu zake. Mchana John John, mchana zako, salamu unasema za kwanza kabisa zimuende Grace, kazi bure, zingine zimuende Alliance, mchana Daniel, mchana John SC, Joseph, mchana Zakaria Dimfo, Esta Masho, Raymondi Masawe, Deus Masunga, Jumaidi Isa, Ram Apele, Andeka, yani wasema wote wakiwa Tanzania wazipokea salamu bila kusahau watangazaji wa sauti ya Amerika. Kwa niaba yao nasema asante sana, mimi pia nasema shukran, lakini sasa naivuta barua yako Makongoro. Wewe unasema uko pale Nairobi, moja kwa moja unamwita na kumsalimu Paul Mwite akiwa hapo hapo Nairobi, umemkumbuka Naur Kamati akiwa pale Nairobi, unamkumbuka Matiki Kigan No, akiwa kule Nakuru. Ujumbe unasema salamu salamu, tusalimiane. Basi salamu unazipata wewe zako, mkongwe wa salamu Afrika Mashariki, ndivyo unavyosema. Unaingia kwa kishindo, unasema wewe ni fikiri dario galaka gakala ukiwa kule Shinyanga, Tanzania. Unasema salamu za kwanza kabisa zimwendee Nkondo wa Nkondo, zingine zimwendee Deus Masunga, Choma wa uh, Choma, Choma Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, Justin Amal wa Kenya, Salome Daniel Funda Hamisi, na bila kusahau Sali Bunzali, unasema kwamba tuendelee kupatana kupitia Voice of America, na mimi nasema asante sana, wewe mkongo wa salamu kutoka kule Njombe, Tanzania. Naikamata barua yako Salome Kideule. Wewe unasema moja kwa moja siku ya leo namkumbuka Exa John Makao akiwa pale Moshi, umemkumbuka Akwina Msombe akiwa Uyole kule Mbeya, umemkumbuka Amos Msanga vilevile, yeye atokea Lidewa Njombe, unamkumbuka Joshua Turuka wa Mbinga Mborogoro vilevile vile Salome Daniel popote pale alipo, unamsalimu Meri Korosha wa Njombe, bila kumsahau Jumaidisa akiwa pale Moshi, Tanzania. Nashika barua yako vilevile, vile Matilda Bebi, salamu zako siku ya leo unasema moja kwa moja zinatokea pale Kampala, Uganda. Mimi nataka kutuma salamu zangu kwa marafiki zangu wote kutoka kule Makerere University. Namkumbuka mama Meshak Mwakala, huyu akiwa pale Kampala na msalimu Ones Mponda akiwa pale Dar es Salaam. Namkumbuka Salibunzari Filbert Kieuke uchumi, Filbert na Kennedy Mpemba. Ujumbe wangu linasema tusalimiane vile vilevile. Sauti ya Amerika ndio inatamba. Millicent ukiwa kule Nairobi. Millicent ukiwa upande wa Nairobi unasema uko kule upande wa uh, uh, Athi River unasema zako salamu ziwaende wafuatao: dada yako Penina na Waweru, ndivyo unavyosema, akiwa kule Boston Marekani. Stacy na Bana wakiwa kule Boston Marekani. Wamboi akiwa kule sehemu za uh, New Jersey Marekani. wazazi wako akiwa Athi River Meu umpendaye jenga mrithi, ndugu yako Paris, Judy na Anna, familia wote wakiwa Solai kule Nakuru, Kenya na popote walipo katika nchi ya Kenya unasema wasalimiwe bila kusahau watangazaji wote wa sauti ya Amerika. Na mimi nasema asanti sana wewe Millicent ukiwa adhiriwa. Nashika mkononi mwangu barua yako, si mwingine ni Mwandu John. Popote pale ulipo, moja kwa moja wapeperusha zako salamu. Ya kwanza Lusi Masila, huyu atokea pale Mbeya. Unamkumbuka Lukia Charles, Mohamed Kachuru, Noel Lucas, Fatuma Abu na Halid Saidi Kachuru umemkumbuka Bakari Hamisi Abdulazizi Kamata Yalu Mnyalu huku msaau Daniel Temanya na Clomanabeli popote pale walipo. Umemkumbuka Keshi Banzo, ujumbe unasema tumshukuru Mungu kwa kila jambo. Mimi ni Mwandu John. Mwandu Margaret Nyambura ama mama Stela, ukiwa kule Nairobi Kenya, yani ya wasema zako salamu zimfikie bwanao mpendao, yani habi Bwana Kihara, wanao Stela Waweru Kihara ukisema kwamba pia unamkumbuka Solomon Mwendia na familia yake, Florence Muridhi na familia yake, Kenya Njui na familia yake na Masi na familia yake, Daktari Mwendia akiwa Kitale, Kenya, bila kusahau familia ya Kamau akiwa Nakuru, Kenya. Unasema na wapendao sana wewe Stella, a wewe Mama Stella ama Margaret Nyambura ukiwa na Eurobi, Kenya. Basi msikilizaji, kipindi hiki waweza kukifuatilia katika www.voaswahili.com, vile vile Facebook na Twitter basi tuelekee tukapumzike na kibao kama wapi kamao twaenda nakuambia Josei Camillion yule jamaa noma kabisa kutoka Kampala Uganda anasema miliano tuende kazi <laughs> Na Na mkali sana kweli, nimekusikia kabisa, anasema we'll be together forever, Jose Chameleone. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika itakuwa nawe msikilizaji, tukifuatilia uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza Wamarekani watampigia kura mwanamke wa kwanza au mtu ambaye hajawahi kuwa katika ulingo wa siasa kupata nafasi kushika wadhifa huo wa juu zaidi hapa nchini. Jiunge nasi Jumatano hii kwa matangazo yetu ya saa nzima ya Kumekucha Afrika na yale ya jioni, tukikuletea habari moto moto kuhusu uchaguzi huu wa kihistoria. Unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu na kurasa zetu za mitandao ya kijamii. Kumbuka, yote haya unayapata kutoka hapa, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Ndiyo redio yako ya uhakika. Na tukiendelea tu na salamu, ikiwa jumapili poa sana, nazipata zako Joe ukiwa Marekani. Unasema Joe Rurengo huko Marekani, na zako kwanza zimwendee mkeo akiwa Nairobi, mkeo kwa jina Florence na mtoto wako, bila kusahau nduguyo Isaac Rurengo akiwa Nairobi na mkewe Rosa na mtoto wao Samia Rengo na mtoto wao na first lady wake wakiwa Nakuru, zazi, Nakuru, bila kusahau wazazi Bibi na Bwana Rurengo wakiwa Nakuru Kenya, unasema nawapenda sana. Juma Katunka, naishika barua yako, sanduku lako la barua ni mbili sifuri sifuri, watokea kule Nguruka, Kigoma, Tanzania. Unasema ndugu mhariri na mtangazaji, naomba nipeperusheni zangu salamu. Kwanza kwa mama yangu mpendwa Mariam Juma afundisha huyu akiwa pale Dar es Salamu kimatibabu. Namkumbuka rafiki yangu mwalimu Emmanuel Christopher Mibanda yeye, yeah, yeah, akiwa shule ya msingi Njambutwe huko Uvinza. Namkumbuka rafiki zangu waku wakiwa pale Kigoma, ni fikiri ni Dario huyu na mwingine ni Jumanne Lukoba. Natuma salamu zangu kwa Zungo na vilevile dada yangu mpendwa Habiba Muhammed. Yaani salamu nazozipata sasa ni zako Rosabeth na familia yako, unasema kwamba ziwaendee Jane Masharia na familia yake wakiwa popote walipo nchini Kenya, Wanjiku Gitaka na familia yake, Rosemary Karioki, unasema wakiwa kule, uh, upande wa Nairobi, teacher Christine Mushemi na Gathogo kutoka Harambe Primary School kule Nairobi na walimu wote wa shule hiyo wakiwa kule Nairobi, unawaambia kwamba tuzidi kuombeana na kukumbukana kupitia salamu za Sauti ya Amerika. Demetri Ramadhani, wewe unasema unatokea pale DRC. Ujumbe wako siku ya leo umeanza na ujumbe, wewe unasema nawasii, wanasalamu tukumbukane. Haya, namsalimu Ramadhani Mchomvu, Filbert Kiauke, Deus Masunga, hawa wakiwa pale Tanzania. Hapa hapa DRC namkumbuka Bose Bolangi akiwa DRC, namkumbuka Joseph Mtweve akiwa DRC na vilevile vile Paulina Madoshi, huyu popote pale alipo. Basi nazikamata zako wewe, Queen ac ama este mudhuni, ukiwa Marekani na unasema kwamba salamu zako ziwaendewa na shakaina ministri wote popote walipo, bila kuwasahau waimbaji wa, wa nyimbo za kidini katika nchi yote ya Kenya unasema wanawasalimu sana na unawakosa sana, ukisema kwamba unawatakia kila laheri wakiwa Nairobi, Kenya. Basi msikilizaji, naona kipindi chetu cha salamu na muziki ndio kinaelekea ukingoni. Hivo mimi naitwa Mary Mgana anakuambia tutakuacha na kibao kinachosema Davido, vipi kama huko ni kweli kabisa. Davido anasema aye. Na mufuatao ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Huku siku mbili zikiwa zimesalia kabla ya vituo vya kupigia kura kufunguliwa, mgombea wa urais kwa tiketi ya Democratic Hillary Clinton na mwenzake wa Republican Donald Trump wanatoa hoja zao za mwisho hivi leo kuwashawishi wapiga kura ambao hawajaamua wampigie nani na kuwataka wajitokeze siku ya uchaguzi hapo Jumanne. Takriban watu 24 wameuawa na zaidi ya 80 kujeruhiwa katika mapigano mapya yaliyozuka katika majeshi ya Puntland na Galmudug katikati ya Somalia katika mji wa Galkayo siku kadhaa baada ya mataifa hayo kukubaliana juu ya sitisho la mapigano. Maafisa wa usalama wa Sudan wamekamata nakala zote za magazeti matatu ya nchi hiyo leo Jumapili, siku chache baada ya kuripoti kuhusu kupanda kwa bei za mafuta, habari ambayo haifurahishi serikali, chama cha waandishi wa habari kimesema hivi leo. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.