Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya kati, saa 12 saa za Afrika mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Novemba 7 mwaka 2016, ikiwa imesalia siku moja kabla ya uchaguzi mkuu wa Marekani. Karibuni sana, na leo katika Kumekucha Afrika tuna ripoti juu ya maoni ya Wakongo kuhusu uchaguzi wa Marekani. Nona kwamba kati Trump na Hillary Clinton, tunaona kwamba yule ambaye anaweza kuwa mzuri kwa ngambo ya umoja wa kimataifa na muungano kati nchi Marekani na nchi zingine <laughs> amekuwa Hillary Clinton. nam na hapa Marekani kama tulivyosema, kesho Wamarekani wanapiga kura, tuna ripoti juu ya kinyang'anyiro ambacho kimekuwa kikali kabisa. Naam, na huko Burundi shirika la chakula linasema kuna hali mbaya ya njaa katika jimbo moja nchini humo. Hapa nasema tumeona kuwa mnakabiliwa na njaa lakini tumekuja kuambia kwamba hilo sio tatizo lisilo na suluhu kwa nchi yetu ya Burundi. Nam, wapendwa wasikilizaji, hizo ni baadhi za ripoti tutakuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www voa swahilicom. Wapendwa wasikilizaji, basi ni siku moja tu kabla ya uchaguzi, kwa hivyo tunaanza moja kwa moja kwa makala yetu ya uchaguzi Marekani. Nam, tukianza kuangalia uchaguzi wa Marekani, mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai ya Marekani FBI, James Comey, amewaeleza wabunge kwamba hajabadilisha hitimisho lililofikiwa mwezi Julai kuhusu mgombea wa chama cha Demokrat Bi Hillary Clinton kwamba hawezi kufunguliwa mashtaka ya makosa ya jinai kutokana na kutumia chombo binafsi kwa ajili ya barua zake pepe wakati alipokuwa waziri wa mambo ya nje. Bwana Comey alitangaza hayo jana Jumapili jioni baada ya idara yake kupitia upya barua pepe mpya zilizogunduliwa wakati wa uchunguzi mwingine tofauti ukimhusisha mbunge wa zamani Anthony Weiner ambaye ni mume wa msaidizi wa karibu wa Bi Clinton, Huma Abedin. Katika barua yake kwa wabunge, amesema wapelelezi wamekuwa wakifanya kazi kupitia barua pepe zilizoandikwa wakati akiwa waziri wa mambo ya nje. Sasa, Abdu Shakur Abud, barua hii imepokelewa kwa namna gani na kampeni ya Bi Hilary Clinton? Kwa hakika basi, mkamiti kutolewa hutuba ya kukiri kushindwa imekuwa ni utamaduni unaoheshimiwa hapa nchini. Mara ya mwisho Mitt Romney wa chama cha Republican katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na mbili alisema nimempigia simu rais Obama. Naam, basi ni, ni taarifa hiyo, na vilevile tukiendelea kuangalia eh, katika mambo yanavyoendelea hapa Marekani. E, sasa tunaelezwa kwamba kuna majimbo hamsini ya Marekani, lakini unapokuja uchaguzi wa wale ambao wote wanataka kujua mshindi, unapaswa kuangalia takriban darzeni ya majimbo pekee. Kuna majimbo ambayo yanatajwa kuwa ni ya kubadilika ama majimbo ya mapambano ambayo kwa kiasi fulani matokeo yake hayajulikani moja kwa moja. Ni mahala ambapo wagombea hutumia muda wao mwingi kufanya kampeni. Katika uchaguzi wa mwaka huu, majimbo ya kuangalia sana ni jimbo la Florida, Ohio, Colorado, Pennsylvania, Nevada, Virginia, Michigan, North Carolina, Iowa, Arizona, Wisconsin New Hampshire na jimbo la Georgia. Kwa maana nyingine, basi majimbo hayo yanaweza kuwa na mrengo wa Democrat ama Republican, tofauti na majimbo mengine hapa Marekani ambayo hujulikana kupigia kura chama cha Republican ama chama cha Democrat vilevile kwamba inaelezwa kwamba katika uchaguzi wa mwaka huu licha ya karatasi za kura kuwa na taarifa za wagombea, kutakuwa na masuala 154 yatakayopigiwa kura siku ya tarehe nane mwezi huu katika majimbo 35 ya hapa Marekani. Jimbo la California lenyewe linaongoza kuwa na masuala mengi ikielezwa kuwa na masuala kumi na saba katika karatasi yake ya kupigia kura. Masuala ambayo yamechukua nafasi ya juu katika uchaguzi wa mwaka huu yanahusu bangi, ambapo ya majimbo tisa yatapiga kura masuala hayo. Baadhi ya majimbo mengine yanawauliza wapiga kura kama wanataka bangi ihalalishwe kwa sababu za tiba na matumizi mengine ya kimatibabu. Masuala mengine maarufu nchini kote ni kuhusu bunduki kima cha chini cha mishahara na elimu. Nam Abdu Shakur, sasa tukiendelea kuangalia uchaguzi wa Marekani. Naam, uchaguzi wa Marekani ni kwamba New York, kesho ndo itakuwa siku ya Jumatano, kesho usiku ndo itakuwa eneo la wagombea wakuu wa uchaguzi Hillary Clinton na Donald Trump kushereke, kusherekea ushindi au kushindwa kwao. Wameweka makao makuu yao huko kufuatilia habari zinazotokea huko New York. Wewe umezungumza na nimezungumza na Sande Shumari, Sande Shomari sasa hivi yuko katika jiji la New York. Leo aliangalia eh, ile New York marathon lakini <laughs> kikubwa zaidi ni kuangalia nini ambacho kinaendelea kuhusiana na uchaguzi. Tumsikiliza hapa wakati ni mwongea naye. Kwa hali hapa katika jiji la New York kwa sasa ni limekuwa la mvutano kiasi. Mwishoni mwa juma hili imekuwa nikizunguka katika maeneo mbalimbali, kukutana na makundi ya bigyana, watu tofauti, vijana, watu wazima, wahamiaji, wafanya biashara, waendesha teksi. Kwa upande wa wahamiaji, wengi wana matumaini kwamba uchaguzi huu, hasa katika jiji hili, wao wengi wanamuunga mkono Hillary Clinton lakini kwa upande wa wale ambao wanamuunga mkono Donald Trump, wao kwa ujumla wanakana kana kwamba ujumbe wao tayari umekwisha sambaa kwamba sasa Trump ndiye anayefanikiwa kutokana na kwamba hali ilivyo upepo ni kama vile unaelekea upande wa kumwongezea Trump maoni mengi zaidi ya kuunga mkono. Sasa watu wa hapo, hasa ni nini ambacho wanakielezea juu ya usiku huo wa uchaguzi, ambapo pengine tutajua nani ambaye atakuwa rais ajaye wa Marekani? kwa hapa mambo ambayo yanazungumzwa kwa sasa ni kutokana kwa na kwamba haya makundi ambayo yanafuasi au yanafuata hivi vyama hivi viwili wana mipango yao. Kwa mfano nimezungumza na baadhi ya vijana wao, wanazungumza eneo kubwa ambalo vijana hao wanakwenda ni eneo za Williams Ball, hapo ni vijana watafanya kama vile wanaita kama kama wanafahamu pati za hapa Marekani za Super Bowl, mchezo wa, wa wa Marekani ule wa American football, wengi wanakutana kwenye baa wanaangalia mpira wanakunywa. Sasa wanasema usiku huo vijana wengi watakutana eneo ile Williams Ball kuweza kuangalia jinsi, anavyokwenda wanasema, kila matokeo, wakishinda Clinton watakuwa wanaendelea kunywa, wale wafuasi wa Trump wakishinda Trump wanaendelea kunywa. Lakini vilevile kuna vijana wengine ambao ni wafuasi wa Trump, wao wanasema watakuwa pale Trump Tower, makao makuu ya jengo la Trump. Lakini vilevile kuna maeneo mengine, kwa mfano kuna tate eneo maalum kabisa ambalo wengi wa hapa ni wao. Sasa ndio imekuwa ndio biashara kwamba usiku ule wanaandaa pati mbalimbali za kupata matokeo ya uchaguzi. Lakini kwa hali ya usalama katika jiji la New York ikoje? Hali ya usalama kwa kweli idi inaonekana imeimarishwa kwa wa kiasi kikubwa sana, hasa kama unaweza kuzingatia ukafahamu kama mwishoni mwa juma hili kulikuwa na New York Marathon. Polisi wameandaa usalama kila kona. Sande Shomari, jiji la New York linafahamika sana kwa pilikapilika -pilika. watu kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Je, kwa hivi sasa kuna upungufu pengine wa watu ama bado watu wameendelea kuongezeka. Utashangaa ukiingia kwenye jiji kama wanavyosema jiji la pilika. Ni kweli pilika zinaendelea, ama kwa hakika. Jana kwenye hii michuano ya New York Marathon nilikutana na watu wengi wa kutoka sehemu mbalimbali, na hawa watu wote hivi walikuwa wameshika bendera zao wanapepea, wakisema kwamba wamekuja kuona tukio la kihistoria kwanza la hii New York Marathon, lakini vile vile hao hao watu wanasema, tutakuwepo hapa kushuhudia tena Marekani ikimchagua rais wake mpya. Kwa hiyo ni kwao, ni historia kwamba wametoka kwenye nchi zao kuja mpaka Marekani, na kama unavyoona New York imewapokea bila wasiwasi wote, kwa mji huu kibiashara, ili unaendelea kupata biashara nyingi iwezekanavyo, na wageni wanaendelea kumiminika kama kawaida. Naam, hmm. Basi huyo ni Sunday Shomari akiongea uh, nami alipokuwa ama yupo hivi sasa katika jiji la New York kwa ajili ya kutupasha yale yanayoendelea, kwa sababu wagombea wote wawili wana mnasaba na New York. Sasa Abdu Shakur Abud, kama tulivyopata taarifa kwamba mkurugenzi wa FBI James Comey ameeleza kwamba hajabadilisha hitimisho lake kwamba Hillary Clinton hakuna sababu ya kufunguliwa mashtaka, hebu tueleze kambi zote mbili za bi Hillary Clinton na Donald Trump zimepokea vipi barua hii ambayo iliwasilishwa kwa wabunge wa hapa Marekani? Naam, pande zote mbili hiyo jana zimepokea kwa maoni tofauti. Bila shaka kampeni ya Clinton Mkurugenzi, kupitia mkurugenzi wake wa mawasiliano Jennifer Palmera aliwaambia waandishi wa habari kwamba kampeni yao imefurahi kwamba swala hilo limetanzuliwa, akisema kwamba amefurahi kwamba mkurugenzi wa FBI Comey amegundua kama alivyotarajia kwamba uamuzi wao ni sawa na ule wa Julai kwamba hakuna uhalifu uliofanywa. Upande wa Donald Trump alijibu kwa kusema kwamba Clinton analindwa na mfumo wenye ubadhirifu tangu tangazo la Comi karibu wiki mbili zilizopita ni kwamba wamegundua barua pepe mpya. Mashindano yamekuwa makali, Clinton akipoteza idadi ya uungaji mkono kutoka majimbo muhimu. Hata hivyo, siku moja tu kabla ya upigaji kura, yungali anaongoza kitaifa. Mwandishi wa Sauti ya america Michael Bowman anaripoti kwamba jambo muhimu lililobaki hivi sasa ni kwa kila mgombea kuwahamasisha wapiga kura wao kujitokeza kwa wingi. Hillary Clinton akizungumza bila ya kupumzika siku na mchana mnamo siku hizi za mwisho, aliwaambia wafuasi wake katika Florida kwamba je, mko tayari kupiga kura Novemba nane? Naye Trump akisema tutapata ushindi na kuichukua tena White House. Hilo anasema litatendeka. Katika siku hizi mbili za mwisho Trump naye vilevile hajalala, jana ametembelea miji mitano katika majimbo matano, huku Clinton akipata uungaji mkono kutoka wasanii na waimbaji mashuhuri kama Beyonce, Jay-Z na Rais Barack Obama ambaye amewahamasisha wapiga kura kujitokeza kwa wingi, maana hilo ndio hiyo ndio njia pekee iliyopo. Kila upande unadai utapata ushindi baada ya uchaguzi wa jana. Renis Pribus anasema, mwenyekiti wa chama cha Republican, akizungumza katika kituo cha ABC amesema, hakuna shaka, mnamo wiki moja na nusu iliyopita, Donald Trump amefanya makubwa katika kuhamasisha wafuasi wake. Kwa hivyo nina ana anahisi vizuri sana kwamba watapata ushindi. Mwenyekiti wa kampeni ya Clinton John Podesta akizungumza na shirika la ABC amesema wanahisi vizuri, wanamaliza kwa nguvu, akisema wameweza kufanya mafanikio makubwa wakiwa na watu milioni mmoja wanaojitolea kote nchini kusaidia kazi zao. Uchaguzi wa awali tayari unaonyesha ishara za majimbo kubadili mwelekeo Mfano, katika jimbo la Nevada ambalo daima ni la Warepublican, kuna Wamarekani wenye asili za Marekani kusini waliojitokeza kwa wingi mkubwa, na jimbo hivi sasa linaonekana kuelekea upande wa Clinton. Kwa upande wake, Trump amewahamasisha wazungu wa tabaka la wastani na huenda akapata ushindi katika jimbo la Ohio. Washambuzi wanasema kutokana na jinsi mashindano ni makubwa, ingawa dalili zinaonyesha Clinton anaongoza kwa hesabu za wajumbe wa majimbo, lakini wagombea wote wana wasiwasi. Wanasema atakayeshinda ni yule atakayeweza kuleta wapigaji kura wengi. Katika kampeni iliyoshuhudia maajabu ambayo haijawahi kutokea katika uchaguzi wa Marekani, hakuna mgombea idi anayeweza kusema kuna uwezekano wa kutokea maajabu. Kwa hivyo, tuangalie hadi hapo kesho. nam basi msikilizaji ukiwa unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc pilikapilika za uchaguzi zinaendelea kwelikweli lakini vilevile pilikapilika hizi zinakwenda mpaka kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tukielekea drc tunaungana naye austria malivika ambaye yeye amekuwa akiungana ama akiwahoji raia wa nchi hiyo kuhusiana na uchaguzi wa Marekani. Ausari Malivika, sijui unatusikiliza kwa njia safi kabisa huko Goma, ambako umeungana na baadhi ya wa wasikilizaji wa VOA ili kuweza kutoa maoni yao juu ya uchaguzi wa hapa Marekani. Asante sana kwa studio zetu za Marekani. Mimi niko hapa Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako baadhi ya wananchi watoa maoni yao mbalimbali kuhusiana na uchaguzi wa Marekani. Wanja nimezungumza naye Sirile Muhonja akiwa ni msemaji wa chama tawala hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni kusema kwetu sisi, tunachotegemea ni kwamba yeyote yule atakayepita ajue ya kwamba demokrasia iendekavyo kule Marekani, sababu ni demokrasia ya zamani, si vivyo hivyo iendekapo Afrika. Wajue ya kwamba kuna masilaha yao Afrika na ulimwenguni, lakini hatuna mwenendo mmoja kulingana na desturi na mila zetu kuhusu ujana au uzee wa demokrasia. Donc, hitaji letu kubwa, yeyote ule atakayepita ajue ya kwamba ataendelea na urafiki na uhusiano bora na nchi za Afrika, ikiwemo DRC, ambayo ni mshiriki mkubwa wa umoja wa serikali ya Amerika. Hiyo ndilo andalizi na maoni yetu kuhusu uchaguzi huko Marekani. Piga simu kutoka kuelekea kule Bunia, ambako nakutana naye Jabo Scolalo, kiongozi wa mashirika ya kiraia. E, uchaguzi wa Marekano ni jambo dunia nzima inaongoja na pia kama watu wa pande tuna, ya dunia sisi tunangoja majibu ya hiyo uchaguzi, lakini kweli lazima kutakuwa mmoja atapata na mwingine atashindwa. Uh, na Kongo mzima pia wanajiandaa kuhusu kusimamia ule mchaguzi na kuna hata wengine wanawaza kama turudishe ya magumu yetu ya Kongo, kunawezekana sehemu ingine kupitia pia ku, kutokea ule ile chaguzi. Ndio ni kwamba kuna mabishano kati ya wagombea wawili, Hillary Clinton akiwa mwanamke na vile Trump. Munaonaje haya mabishano yao kwa sisi? Haki kaka, unajua kuna watu fulani wana, wana sapoti Clinton, kuna wengine wanasapoti Trump, lakini sisi kama uongozi tunajua uchaguzi inakuwa na mambo mengi, tunasubiri heri tuuone kama nani ndio atatajwa kama president. Asante sana Jabo Skolalo ukiwa katika mji wa Bunia wilayani Ituri mashariki mwa Kongo. Baada ya Bunia naelekea katika mji wa Butembo ambako nakutana naye Rose Kahambu tuombeane, akiwa ni mmoja wa mashirika ya akina mama katika mji wa Butembo, ikiwa tu ni mashariki mwa Kongo. Nimefuatilia jambo hilo na tunaona kwamba kati Trump na Hillary Clinton, tunaona kwamba yule ambaye anaweza kuwa mzuri kwa ng'ambo ya umoja wa kimataifa na muungano kati nchi na kati <laughs> nchi Marekani amekuwa Hillary Clinton kwa sababu Patana na madai yake, Trump ameonekana kama mgombea ambaye ameweka uchonganishi, amechonganisha kabisa wakazi wa Marekani na wageni wanaoishi huko Marekani. Hasa zaidi ameweka uchonganishi na uchuki kati Marekani na nchi zingine moja moja ambazo amezitaja hata kwa majina, na hiyo tunaona kwamba sio sio mambo nzuri, na sio mradi ambao Wamarekani wanaweza kufuatilia, wanaokuchagua kabisa Umeona kwetu mama Hillary Clinton ameweza kuwa na mpango mzuri kuliko jamaa huyo Trump. Vilevile naona kuna msikilizaji mwingine ambaye ananipigia simu, naye ni Daniel kutoka chama cha pe, cha UDPS cha Etienne Tshisekedi, ikiwa ni chama cha upinzani hapa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini kuna maoni tofauti kufuatana na uchaguzi wa Marekani. Ya kwanza ni kwamba unajua, Wamarekani bwana wame, wameendelea kidemokrasia kabisa, na hiyo ni mambo, ni kitu cha kushukuru kwa sababu rais wa Marekani anajua kama akishamaliza muhula wake, kama mmoja ama miwili, yupo tayari kuondoka madarakani bila tatizo, bila shida, bila kusukumana na bila kusema wa- waongee waikale, waongee kwa sababu wa Amarekani wa wanajua ya kwamba eh, baada ya kukua rais kuna maisha ya kukua seneta avi. Maoni ni chungu nzima, lakini baada ya maoni hayo basi mara nyingine nimpokee mama huyu ambaye ni Mama Kabazaire Mari akiwa katika mji wa Bunia, mkoa wa Ituri. Ndiyo, mimi ninaitwa Mama Mari Kabazaire Baguma. nina kuwa kiongozi ya kikundi cha wakina mama hapa kwa provensi yetu ya Ituri. Ninakuwa hapa kwa Bunia. Ndiyo, sasa hivi kuna uchaguzi Marekani, nini maoni yenu? Maoni yangu kufuatana na yule uchaguzi, ingelikuwa heri kungelikuwa kama kuko wakina mama wenye waliweza kuweka majina yao wamama waweze kuchagua mama mwenzao, kusudi siku moja sisi wanawake pia tuweze kuongoza Amerika. <laughs> Ndiyo, kwa sababu sasa hivi katika uchaguzi huo kuna mwanamke na baba. Mwanamke anaitwa Hillary Clinton na baba anaitwa Trump. Kwa sasa wanabishana, okay. Sisi pendekezo yetu wakina mama, ndilikuwa heri wamama wote wajiunge pamoja kusudi waweze kuchagua mama mwenzao kwa sababu sisi wamama, mara hiyo sisi tunapenda pia tuweze kuinuka, tusiweze kubaki chini. Dunia ya leo inapenda mwanamke aweze pia kuinuliwa. Hivi ndilikuwa heri kama wamama wangelitusikia, wafanye uchaguzi waweze kuchagua mama mwenzetu. Na unadhani pengine na Kongo nako kuwe uh, akina mama wakati wa uchaguzi, ndio kutakuwa lazima, kwa sababu tunakuwa tuko napiganisha kwa kutangamusa wakina mama Tudi wao pia wasilale, wa tuamuke, pia wasilale tuamke, tusimame, tuweze kutumika pamoja na wanaume. Msikilizaji wa Sauti Amerika, ni kwamba hayo yamekuwa tu ni maoni ya, ya wasikilizaji ambao wametupigia simu na wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo akitoa maoni yao kuhusiana na uchaguzi wa Marekani ambao juhudi zaendelea kwa sasa. Mimi ni Hoser Malivika wa Sauti Amerika kutoka hapa katika mji wa Goma mkoa wa Kivu ya Kaskazini, na kurejesha kwa studio zetu za Marekani kule Washington. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika itakuwa nawe msikilizaji, tukifuatilia uchaguzi wa rais hapa Marekani, ambapo kwa mara ya kwanza Wamarekani watampigia kura mwanamke wa kwanza au mtu ambaye hajawahi kuwa katika ulingo wa siasa kupata nafasi kushika wadhifa huo wa juu zaidi hapa nchini. Jiunge nasi Jumatano hii kwa matangazo yetu ya saa nzima ya Kumekucha Afrika na yale ya jioni, tukikuletea habari moto moto kuhusu uchaguzi huu wa kihistoria. Unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu na kurasa zetu za mitandao ya kijamii. Kumbuka, yote haya unayapata kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ndio redio yako ya uhakika. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Mambo yatakuwa moto moto hapo kesho, lakini habari nyingine za dunia idi zinasemaje? Mapambano makali katika mji wenye mgogoro wa Galkayo katikati ya Somalia yamesababisha vifo vya watu 31 ikijumuisha mwandishi wa habari wa redio aliyefatuliwa risasi bila kukusudiwa. Mapambano baina ya majimbo ya Puntland na Galmud yalizuka hapo jana na kukatisha makubaliano ya kusimamisha mapigano yaliyofikiwa na Falme za Kiarabu. Pande zote mbili zilifyatulia na risasi na mabomu katika upande wa magharibi wa Galkayo kabla ya mapigano kusambaa katika maeneo mengine ya mji. Takriban watu 80 nao walijeruhiwa. Vikosi vya Siria vinavyoongozwa na Wakurdi na kusaidiwa na jeshi la anga la Marekani pamoja na washauri wa jeshi vimeanzisha mashambulizi hapo jana ili kukomboa wa mji wa Raka kaskazini mwa Siria ambao ulishikiliwa na Islamic State mwaka elfu mbili na kumi na nne na kujitangazia mamlaka na kuwa kitovu cha wanamgambo hao. Kamanda wa Syrian Democratic Forces SDF alitangaza kuanza kwa kampeni hiyo hapo jana. Msafara wa Marekani unaoshughulikia mapambano na Islamic State ulithibitisha kwamba kundi hilo linaloongozwa na Wakurdi ambalo pia linajumuisha wapiganaji wa Kiarabu linapata msaada wa anga wa Marekani katika operesheni zake. Raia wa Marekani ambaye alikuwa ameshikiliwa nchini Yemen ameachiliwa na kuondolewa katika nchi hiyo iliyo vitani na kupelekwa nchini Oman. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, alifurahishwa na habari ya kuachiliwa kwa Waled Yusuf Pitt Lukman na kuichukulia hatua hiyo kama kitendo cha ishara njema kufanywa na waasi wa Hodhi. Chombo cha habari cha serikali ya Oman Ona kimeeleza kwamba Lukman alisafirishwa katika mpaka wa nchi hiyo ya kifalme kwa ndege ya kijeshi pamoja na wajemen kadhaa waliojeruhiwa katika vita. Mke wa Lukman amesema mumewe alikuwa nchini Yemen kwa ajili ya kufundisha Kiingereza na alikuwa akishikiliwa toka mwezi Aprili mwaka jana wa 2015 alipokuwa akijaribu kuondoka nchini humo kwa safari kwa usafiri wa basi. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu huko Burundi, zaidi ya wakazi laki moja elfu sitini wa mkoa wa Kirondo kaskazini mwa nchi hiyo tayari wamehama makazi yao, kwa mujibu wa takwimu za mpango wa chakula duniani WFP kufuatia baa la njaa linalowakabili. Hali hiyo imesababishwa na jua kali linaloharibu mimea mashamba, na kusababisha mavuno kuwa mabaya msimu huu. Mwishoni mwa wiki iliyopita, rais Pierre Nkurunziza alitembelea mkoa huo, na mwenzetu mwandishi wetu wa huko Bujumbura, Haidala Hakizimana anaripoti kamili ni mkazi wa mkoa wa Kirundo kaskazini mwa Burundi, unapakana na eneo la kusini mashariki mwa nchi ya Rwanda. Anasema wanakabiliwa na njaa kwa hali isiyokuwa ya kawaida. Jua lilianza kuwaka mwezi Aprili na kusababisha maharagwe, mtama na mihogo mashambani kukauka na hivyo mavuno kuwa mabaya msimu huu na njaa kupiga hodi. Huyu hapa anasema kuwa baadhi ya watoto wameanza kuacha shule kutokana na hali Gio. Tayari kaya zaidi ya elfu nne na mia tano zenye watu takriban laki moja na elfu sitini walikwisha toroka mkoa huo wa Kirundo kwa mjibu wa takwimu za mpango wa chakula duniani PAM. Na baya zaidi kwa raia hawa wa mpakani, hawawezi tena kwenda kuhemea au kufanya kazi upande mwingine wa Rwanda kufuatia uhusiano mbaya kati ya Burundi na Rwanda ambao ulisababishwa na mzozo wa kisiasa unaikabili Burundi kwa zaidi ya mwaka mmoja tanatujia tuka, tukakulamyumbati tukakula vijumu amasakaakaduha tukaakhuyu anasema, Rwanda tulikuwa tukienda na kuleta mihogo, viazi, sukari na mtama baada ya kuwafanyia kazi, lakini kwa sasa hakuna anayethubutu wote wanakwenda Tanzania na mkoani Changuzo, lakini sisi, unaona hatuna uwezo huo. Wale wenye nguvu tayari walikwenda, sisi tunasubiria tunasubiriaiamaliza. Suala hilo la nja limeishughulisha serikali ya Burundi. Mwishoni mwa wiki iliyopita, rais wa Jamhuri Pierre Nkurunziza alizuru tarafa ya Bugabira, tarafa moja inayounda mkoa huo, kushuhudia hali inayowakabili wananchi wake. Aliahidi kuwa tayari amri ilitolewa kwa mikoa yote kumi na saba inayosalia wachangishie vyakula raia hao wanaokabiliwa na njaa. twawanye yuko Mushonje. Hapa anasema tumeona kuwa mnakabiliwa na njaa, lakini tumekuja kuambia kwamba hilo sio tatizo lisilo na suluhu kwa nchi yetu ya Burundi. Chochote kile kinachopatikana, kikiwa kidogo au chingi, tutakichangia. Tayari tumeamuru mikoa yote waanze kukusanya misaada ya vyakula kwa ajili yenu, kiasi kwamba kuanzia wiki ijayo misaada hiyo ianze kufikishwa. Hapa anamalizia rais wa jamhuri ya Burundi hii ni wakati mkoa huo kaskazini mwa Burundi wa Kirundo wenye wakazi zaidi ya laki saba ulikuwa maarufu sana katika uzalishaji wa nafaka za vyakula hadi kupewa jina la hazina ya Burundi. Licha ya hayo, kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita mkoa huo umekumbwa na uhaba wa chakula kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Aidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Naam, baada ya ripoti hiyo, ili labda tumalize kwa muktasa wa habari, mkurugenzi wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai ya Marekani FBI, James Comey amewaeleza wabunge wa hapa Marekani kwamba hajabadilisha hitimisho lililofikiwa mwezi Julai kuhusu mgombea wa chama cha Democrat B. Hillary Clinton kwamba hawezi kufunguliwa mashtaka ya makosa ya jinai kutokana na kutumia chombo binafsi kwa ajili ya barua zake pepe wakati alipokuwa akihudumu kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Mapambano makali katika mji wenye mgogoro wa Galkayo katikati ya Somalia yamesababisha vifo vya watu 31 ikijumuisha mwandishi wa habari wa redio aliyefyatuliwa risasi bila ya kukusudiwa. Vikosi vya Siria vinavyoongozwa na wakurdi na kusaidiwa na jeshi la anga la Marekani pamoja na washauri wa jeshi vimeanzisha mashambulizi hapo jana ili kukomboa mji wa Raka kaskazini mwa Siria ambao ulishikiliwa na Islamic State hapo mwaka elfu mbili na kumi na nne na kujitangazia mamlaka na kuwa kitovu cha wanamgambo wa Islamic State. Naam, asante sana. Hadi mwisho wa muktasari wa habari na kukamilisha matangazo yetu ya Kumekucha kwa alfajiri ya hii leo. Msikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni Vio Express na matangazo ya jioni na matangazo ya uchaguzi. Mimi ni Abdu Shakur Abud, nikutakieni mchana mwema.