Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Mkamiti Kibayasi. Mkurugenzi wa idara ya upelelezi Marekani, FBI, James Comey ameliambia bunge la Marekani kuwa tathmini mpya iliyofanyiwa barua pepe zinazohusishwa na Hillary Clinton wakati akiwa waziri wa mambo ya nje hazitoi ushahidi wowote wa kiuhalifu dhidi yake wakati yeye na hasimu wake wa kisiasa Donald Trump wakiendelea kuwashawishi wapiga kura kabla ya uchaguzi mkuu hapo kesho. Timu ya kampeni ya Clinton imefurahishwa na tangazo hilo, huku mkuu wa mawasiliano Jennifer Palmiera akisema timu yake ilikuwa na imani kuwa Komi angefikia uamuzi huo. Trump, wakati akifanya kampeni katika jimbo la Pennsylvania, amewaambia wafuasi wake kuwa Clinton ni mfisadi mkubwa kuwahi kuwania wadhifa wa rais wa Marekani. Wakati akifanya kampeni Jumapili kwenye mji wa Leesburg Virginia, Trump alisema kuwa uchaguzi wa kesho Jumanne ni mara hamsini ya kura zilizopigwa na Waingereza kutaka kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Matamshi kwenye kampeni za uchaguzi wa rais Marekani zimewaacha wengi kwenye eneo la Asia Pacific kushuku iwapo ari ya Marekani ya kuimarisha ukuaji uchumi na usalama kwenye eneo hilo utaendelea kuwepo licha ya yeyote atakayeshinda kwenye uchaguzi huo, kwenye kampeni iliyogubikwa na maneno yenye maneno makali na kejeli. Mmoja wa wagombea ametishia kuondoa mwamvuli unaokinga nchi kama Korea Kusini na Japan dhidi ya mashambulizi ya nyuklia huku wagombea wote wawili wakipinga mkataba wa kihistoria wa biashara ambao unanuia kuleta mafanikio katika eneo hilo katika siku za mbeleni. Wadadisi wa masuala ya kisiasa wanasema kuwa wanasiasa hao wanaonekana kuzingatia zaidi suala la mizozo kwenye eneo la Mashariki ya Kati pamoja na tishio la kigaidi hapa nchini Marekani. Siku ya uchaguzi hapo kesho Jumanne, Marekani, wapiga kura huenda wakamchagua mwanamke wa kwanza rais wa Marekani. Lakini licha ya hatua kama hiyo ya kihistoria kwenye ikulu ya Marekani pamoja na ongezeko la idadi ya wanawake na walio wachache kuchaguliwa kwenye bunge mwaka huu, ofisi za juu bado hazionyeshi mchanganyiko wa uwakilishi wa kitaifa. Mmoja kati ya wajumbe watano katika bunge lililoko ni kutoka kwenye ukoo au kabila la walio wachache kulingana na utafiti uliofanywa na kituo cha utafiti cha Pew mwaka jana wa 2019, na kwa hiyo kulifanya baraza lenye uwakilishi wa zaidi wa kitaifa katika historia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Vikosi vya kikurdi nchini Iraq mapema leo vimefanya mashambulizi ya kuukomboa mji wa Bashika kutoka kwa wapiganaji wa Islamic State IS. Wakurdi wa Peshmerga wamekuwa wakizingira mji huo kwa majuma kadhaa kabla ya kufanya mashambulizi hayo. Luteni Kanali Safin Rason kutoka kundi la Peshmerga ameiambia shirika la habari la Reuters kuwa takriban wapiganaji mia moja wa Islamic State wako ndani ya mji wa Bashika. Mashambulizi ya roketi pamoja na yale ya kutoka angani yaliendelea jana Jumapili hadi mapema leo kabla ya vikosi hivyo kuingia mjini humo. Mji wa Bashika uko kar takriban kilomita 13 kaskazini mashariki mwa Mosul ambao ndio mji mkubwa zaidi nchini Iraq unaoendelea kushikiliwa na Islamic State. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mkamiti kibayasi, muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. Ama hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na mimi ni BMJ Muridhi. Kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia siasa za hapa Marekani. Kama mnavyojua, wasikilizaji, zimesalia siku chache a, saa chache tu a, a, vituo vya kura vifunguliwe, na hivyo basi tutaangalia jinsi ambavyo Wamarekani walivyojitayarisha kwa zoezi hilo na masuala mengine ambayo yamejiri katika nyakati za mwisho mwisho za kampeni. Mgombea wa urais Hillary Clinton wa chama cha Democratic na mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump wamekuwa katika pilika pilika za kujipigia debe, hususan katika majimbo ambayo kihistoria yana ushindani mwingi. Ili kutathmini mengi kuhusu uchaguzi huu wa kesho, niko hapa studio na mwenzangu Mkamiti Kibayasi na vilevile vile mwenzangu Sandey Shomari akiwa mjini New York. Alkadhalika, tutaungana naye mchambuzi wa maswala ya kisiasa hapa Marekani Profesa Julius Nyangoro akiwa katika jimbo la North Carolina. Na kabla sijaenda kwa Sande Shomari na Profesa Nyangoro eh, nitaanza na wewe Mkamiti, lakini kabla ya hapo, hebu tusikie jinsi ambavyo Donald Trump alizungumza kuhusu swala ambalo limekuwa ni swala nyeti katika kampeni za mwaka huu who lied to Congress under oath. Hillary is the one who lied on so many different occasions to the FBI, and they know. They know. Anasema hapo kwa kifupi kwamba Hillary ndiye alidanganya kwa baraza la Congress, akadanganya FBI na pia akaharibu barua pepe uh, takriban elfu thelathini suala ambalo limekuwa likizunguka zunguka katika kampeni zote hizi, siku zote za kampeni ni swala ambalo limekuwa likiibuka kila wakati. Na sasa kulingana na hilo, pamoja pia na hilo, kuna swala lingine ambalo limekuwa likizungumziwa mno hapa Marekani tangu jana, Mkamiti, kuhusiana na uchaguzi huu na ambalo pia huenda likachangia kujua mwelekeo wa uchaguzi wa kesho. Hebu sasa, Mkamiti, waambie wasikilizaji wetu ni swala lipi hilo ambalo lina uhusiano na haya ambayo tumecheza, eh, sauti hiyo ya Donald Trump um. BMJ muridhi kikubwa mno ambacho hivi sasa kinazungumziwa uh, siku kumi na moja kabla ya uchaguzi kufanyika. Utakumbuka kwamba mkurugenzi wa FBI James Comey alitangaza kwamba idara yake inafungua tena uchunguzi kuhusiana na barua pepe alizokuwa akiziangalia uh, ama akizifanyia kazi uh, wakati huo waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Hillary Clinton ambaye hivi sasa ni mgombea urais kupitia chama cha Democratic, kitu ambacho kwa mujibu wa mtandao wa NPR lilikuwa ni gumzo kwamba kwa nini mkurugenzi huyo wa FBI ameamua kutangaza swala hilo hivi sasa, ambapo kukiwa na baadhi ya watu akiwemo uh, uh, mwanasheria mkuu wa zamani Eric Holder vilevile, mwanasheria mstaafu pia Gonzales walisema kwamba wa, kwa upande mmoja au mwingine, wanaona kwamba James Comey alifanya makosa. Lakini hayo yote yakiendelea kufanyika na watu wakiendelea bado kuzungumzia swala hilo, jana, hatimaye mkurugenzi huyo huyo wa FBI James Comey ametoka tena na akatangaza kwamba idara yake katika uchunguzi uliofanya umegundua kwamba hakuna chochote kipya walichogundua, hivyo basi anaendelea kusimamia uamuzi ambao aliutangaza Julai, kwamba idara yake imepitia barua pepe zote na hawao hawaoni sababu au hakuna sababu ya msingi ambayo inaweza ikamfanya Hillary Clinton afunguliwe mashitaka kuhusiana na hilo. Basi kwa njia moja au nyingine, sasa Hillary Clinton na kampeni yake ni watu ambao wanatakiwa wawe na furaha. Kwa mujibu wa mtandao wa NPR ni kwamba mgombea wao sasa, he wale ambao bado hawajafanya maamuzi nani wamchague, wanaweza wakabadilisha maamuzi dakika za mwisho kuona kwamba ah, FBI tayari imeshakuja na uamuzi sahihi kwamba yule pengine wanayemfikiria kumpigia kura basi yupo clean. Lakini kwa upande mwingine ukiangalia kampeni ya Trump haikuridhishwa kabisa na matamshi yaliyotolewa na James Comey hapo jana. Kwa mujibu wa mtandao wa New York Times, ni kwamba wao wanaona kwamba hapana, hapa kuna kitu pengine bado kimefichika, na wanasema kwamba kadri siku zinavyokwenda, pengine watalifuatilia hili swala na kuomba uchunguzi zaidi ufanyike, na pengine hata wachunguzi huru wahusishwe katika kuangalia hili swala la barua pepe. Kwa hiyo hicho ndio kitu ambacho kimekuwa kikizungumziwa leo hii, yote licha ya kwamba gombea wote wa uraisi Donald Trump na Hillary Clinton bado wapo katika yale majimbo muhimu wakifanya kampeni zao za mwisho mwisho, kuwasihi kuwa wapiga kura waweze kuwapigia kura kabla hiyo kesho vituo vyote vya kura kufungwa, na hatimaye baadaye Wamarekani kuweza kupata majibu ya nani ameshinda katika kinyang'anyiro cha uraisi kilichokuwa kikisubiriwa kwa muda mrefu sana. Asante uh, sana Mkamiti Kibayasi. Profesa Nyangoro, umesikia anavyosema hapa Mkamiti Kibayasi. Swala hilo uh, limezua tetesi za kila aina na uh, watu wanasema mambo mengi tu kuhusiana swala hili kwa sababu kwa wiki nzima sasa, tangu uh, alipotangaza kwamba huenda wakaangalia tena kutathmini upya barua hizo pepe uh, wa, uh, kwa wiki moja uh, kufikia jana Uh, upande wa Donald Trump ulikuwa kwa hakika umefurahi na hata Trump anajulikana kwa kusema uh, uh, alisema wiki hii imepita kwamba amefurahishwa sana na, na hatua hiyo ya FBI eh, kusema wata huenda wakafungua tena uchunguzi huo. Je, huko North Carolina ambalo ni jimbo lililo na ushindani mkubwa wanasemaje kuhusiana na swala hilo hasa kabla hatujaenda kuangalia jinsi ambavyo watu wanajitayarisha? uh, uh, jinsi ilivyo nchi nzima hapa hapa North Carolina. Uh, kama wewe ni ni sapota wa wa Hilary umefurahi uh, sana kwamba uh, mkurugenzi wa FBI amesema kwamba hawatafungua tena mashtaka dhidi uh, ya Hilary Clinton na wafuasi wake kuhusu barua pepe ambazo tumekuwa tukizisikia kuanzia miezi sita iliyopita. Uh, lakini wafuasi uh, uh, uh, au watu wana, wanaomsupota wana um uh, Hillary wanalalamika kwamba katika hizi siku katika hii wiki iliyopita Uh, athari iliyotokea kwenye kampeni kuhusiana na tangazo la la mkurugenzi wa FBI kwamba wanaangalia tena hizi barua pepe kuangalia kama Hilary au wafuasi wake au wafanyakazi wenzake walikiuka misingi ya muhimu ya usalama kwa hizo barua pepe. Wamekasirika kwamba kuna watu ambao walikuwa hawajaamua uh, kama wamsapoti Hilary au wamsapoti uh, bwana Trump na, na ilo tangazo limefanya watu wengi kusita uh, kumsapoti Hilary, na kwa sababu hiyo Hilary amepoteza kura kadhaa uh, ingawaji, sasa hivi kila mtu ndio kama we ni mfuasa Hilary unafurahi sana hapa North Carolina kwa sababu North Carolina ni jimbo mmoja ambalo ni jimbo ambalo wa, tunaita hapa swing state, ni jimbo ambalo litaweza, litaweza kumwezesha Hilary au Trump kushinda kushinda Uh, uchaguzi wa kesho ni, lakini inavyoonekana kwa sasa hivi ni kwamba uh, kwa kiwingi uh, inaonekana kwamba uh, tangazo la jana limewafurahisha sana uh, wafuasi wa Hillary hapa North Carolina uh, asante sana Profesa Nyangoro Nyangoro, na usiondoke manake, leo tuna dakika takriban thelathini dakika 25 kwa kipindi hiki cha leo uh, ambapo tunaweza kusema ni special, ni kipindi maalum uh, ikiwa ni siku moja tu uh, ni saa chache zimesalia uh, kufunguliwa kwa vituo vya kupigia kura hapa Marekani. Uh, kwa hivyo tuko na wakati wa kuzungumza, na kwanza sasa tuende moja kwa moja mpaka mjini New York. Uh, tuko naye uh, mwenzangu uh, Sunday Shomari Sunday Iwapo unanipata, hebu nipe taswira mm -hmm. ya mambo huko uliko na ni nini ambacho uh, watu wanasema huko New York uliko? Nakushukuru sana DMJ uh, Muriithi. Eneo ambalo nipo ni eneo la Grand Central hapa New York. Unaweza kusikia makelele kwa sababu niko barabarani. E, nimekutana na watu kadhaa tofauti katika maeneo ya hapa mji. Huu ni mji mkubwa kama unavyofahamu Eh, watu ni wengi na makwa hakika, hivi sasa ndio maandalizi ya upigaji kura yamefika, lakini mengi ambayo yanazungumzwa kwa sasa, kama unavyojua, hili jimbo ni jimbo la wademokrat, kwa hiyo wengi wa wakazi wa hapa ni watu ambao wanamuunga mkono Hillary Clinton. Lakini vilevile vile pamoja na hayo, kama unavyozungumza, Trump pia hapa ni nyumbani kwake, yeye anatokea New York, amezaliwa New York, amekulia New York, amesoma New York, New York, kwa hiyo pia kuna wafuasi wa Trump. Sasa kinachoendelea hivi sasa ni kwamba meya wa mji hali kadhalika mwanasheria mkuu wa mji huu wametangaza kwamba wanachukua hatua za kukisha kwamba kuna usalama wa hali ya juu katika maeneo ya watu wengi kama hapa Grand Central ambapo nilikuwa hapo, kuna mbwa wa polisi, polisi pamoja na mbwa ambao wanapita e, katika maeneo ambayo kuna watu wengi wamekusanyika, na hawa mbwa wanaakikisha kwamba leo mpaka kesho, nisio akikisha kwamba wanalinda usalama na hakuna kitu chochote ambacho hakieleweki kinakuja eneo hili. Si hivyo tu naam. Mwanasheria mkuu wa hapa ametangaza kwamba kwa sababu kesho siku ya upigaji kura na watu ni wengi, wanatarajia kwamba kutakuwa na watu wengi sana. Kwa hiyo anajaribu kuweka wazi kwamba wasitegemee kwamba hakutakuwa na matatizo, kwamba yanaweza yakatokea, kama kuwaweka sawa, kwa sababu ya wingi wa watu na kazi kubwa ambayo anaona iko mbele yao hapo kesho, siku ya upigaji kura hapo itakapofikia. Maanake ni masaa machache, sio tena kesho, tusema m ni kwamba hivi sasa hali ya mji wa New York ni maandalizi ya upigaji kura, na watu wanasubiri kwa hamu kuweza kwenda kukamilisha zoezi hilo, na wale ambao watakuwa wanajiandaa vile vile usiku kuangalia matokeo kwenye baa mbalimbali, wanajiandaa. Haya ha, basi turudi kwake Profesa hapo North Carolina. Hebu tueleze pia vipi ambavyo watu wanajitayarisha kwa siku hii muhimu katika katika uh, demokrasia au siasa za hapa Marekani. Vipi wanavyojitayarisha pale ulipo, hapa, hapa North Carolina? Kwa wingi uh, kuna mambo mawili ambayo lazima tuya, uh, tuyatie maanani. Kwanza ni kwamba uh, karibu uh, asilimia arobaini ya watu wanaoishi hapa North Carolina tayari wameshapiga kura zao. uh, walivyokuwa wakipiga kura ilionekana wazi kwamba vituo vingi vya kupiga kura ambavyo hapo awali vilikuwepo, kwa mfano mwaka elfu ishirini kumi na mbili na ishirini na nane, wakati wa, uh, wa, wa, wa Barack Obama, kulikuwa na vituo vingi zaidi kuliko uh, mwaka huu na sababu sababu kubwa kwa nini kuna vituo vichache hapa ni kwamba uh, serikali ambayo inaongozwa na serikali ya mkoa au jimbo linaoongozwa na Republicans walijaribu sana uh, ku- uh, kuwaminya uh, watu weusi na Wahispanic wanaoishi hapa North Carolina wasiweze kwenda kwenye vituo vya kupiga kura ili kuzuia uh, Wademokratic wasiweze kushinda na kwa sababu hiyo mistari imekuwa ni mirefu sana, uh, kwa wapiga kura uh, kwa kura za hawali, na vilevile vile kesho tunategemea kwamba kutakuwa na mistari mirefu sana kwa watu watakaojaribu kupiga kura. Na sababu ya mistari hiyo mirefu ni kwamba, uh, viongozi wa Republican walikuwa wanajaribu kuzuia na kuminya kura za watu weusi na Hispanics. Hilo la kwanza. La pili um, bado tunaona mpaka sasa hivi uh, uh, hivi, Hillary, Hillary anategemewa ata, uh, kufika hapa usiku leo uh, kupiga kampeni ya mwisho, kwa sababu hili jimbo la North Carolina ni ni, ni muhimu sana uh, kwa, kwa kumchagua rais anaye atakaye kuja. Ni jimbo, ni, hapa North Carolina na Florida na Pennsylvania na Virginia uh, na Colorado na Nevada yanajulikana kama majimbo ni swing states hapo kama kama kama Hillary akishinda North Carolina ni wazi kwamba atakuwa rais. Donald Trump akishinda hapa sio sio wazi kwamba atakuwa rais, lazima ashinde tena na majimbo mengine, na ndio maana huu mkoa wa wa North Carolina unakuwa ni muhimu sana uh, katika uchaguzi wa mwaka huu na inavyoelekea kwa miaka mingi ijayo uh, hili jimbo la North Carolina litakuwa ni muhimu sana kwa ajili ya kura ya kisiasa kwa ajili ya kumchagua rais wa Marekani. Basi bmj katika kuongezea hilo uh, profesa Nyang'oro alivyosema majimbo hayo muhimu, pia kuna jimbo kama Arizona pia ni jimbo muhimu. Kuna Arkansas, Colorado, Georgia, Indiana, Iowa, Wisconsin Yoyote pia ni majimbo muhimu, New Hampshire ya. Na vile vile katika kuongezea ni kwamba katika uh, uchunguzi wa kura za maoni wa kituo cha NBC unaonyesha kwamba Hillary Clinton anaongoza pointi 79 huko North Carolina katika katika jumuiya ya watu weusi ambapo mpaka hivi sasa tunavyozungumza ni kwamba Hillary Clinton yeye ana wajumbe 268 na, na na, na Donald Trump yeye ana wajumbe 204 na na hii yote ni katika ile kasi ya kufika 270 kitu ambacho kitu ambacho uh, ukiangalia katika, katika uchunguzi mwingine kutoka kwenye, kwenye Washington Post inaonyesha kwamba Clinton amevuka ame, ame kiasi, kiasi cha wajumbe hao mia mbili na sabini wanaohitajika, lakini vilevile vile ukiangalia kwa upande mwingine wanasema kwamba uh, Donald Trump ni lazima ashinde jimbo la Florida, lazima ashinde Pennsylvania, lazima ashinde jimbo la Michigan ili kuweza kupata wajumbe mia mbili sabini wanaohitajika kwa kila mgombea kuweza kuupata. Anakibarua kigumu. Kigumu na inaonekana vilevile vile na wakati mgumu pia kushinda huko Pennsylvania na haijaelezwa haija kwa undani zaidi ni ugumu unatokea wapi. Nakumbuka kwamba wagombea wote hao mpaka hivi tunavyozungumza wana chini ya saa ishirini na nne kuweza kubadilisha mawazo ya wapiga kura ambao mpaka sasa hivi hawajui wampigie nani mpaka itakapofika hiyo kesho jioni vituo vya kura vitakapofungwa kote nchini. Naam profesa, kabla sijaenda kwa mwenzangu Sandy Shomari hapo New York, hebu e, tulizungumzia hili alilolileta mkamiti kibayasi hapa studio kuhusiana na idadi ya wajumbe ambao o, wanahitajika ili kuweza kusema kwamba mtu ameshinda. E, kwa kifupi tu kwa baadhi ya wa wasikilizaji ambao labda hawajakuwa wakifuata, e, idadi ya watu wajumbe mia tano thelathini na nane inakuwa kuwaje wanahitajika mia mbili sabini Elezea tu kwa kifupi. Kwa kifupi ni, ni, ni kwamba uh, uh, uh, mfumo wa uchaguzi mfumo wa, wa, wa rais Marekani unategemea uh, wajumbe ambao wanawakilisha mikoa au majimbo kwenye Congress, kwa sababu uh, ki, ki, kisheria kisheria ni kwamba uchaguzi, ingawaje tunapiga watu wanapiga kura mikoani, kisheria ni kwamba uh, kura ya mwisho itapigwa na wawakilishi wa mikoa kwenye Congress, na, na ni, ni muhimu kwamba Uh, kati ya hawa wa wawakilishi wa mia tano thelathini na nane lazima wafike nusu, nusu uh, kuongezea mmoja ili kuweza kumchagua raisi na ndio, na na huo mfumo unaitwa electoral college. Na Electro College inategemea idadi ya watu wanaoishi kwenye mikoa tofauti tofauti, na idadi ya watu hiyo inabadilika kila miaka kumi. Na ndiyo maana ni muhimu sana kwamba licha tu ya uweza kupata hizi kura mia mbili sabini wagombea. Uh, kila, kila mara wanaangalia, je, huu mkoa una wawakilishi wangapi Congress, ili wakati ukifika wa kupiga kura kumchagua rais kisheria na kikatiba kwamba waweze kufika kwenye hizo mia mbili sabini ili mtu aweze kuchaguliwa na kuwa rais wa nchi nam asante sana Profesa. Sasa na labda tutaje pia kuna watatu wajumbe watatu ambao wanatoka hapa Washington DC ambao eh, kwa kwa kusema si jimbo, lakini huwa wana uh, watu watatu wajumbe watatu ambao wanawakilisha, na ndo sababu tunafika kwa mia tano na thelathini na nane badala ya thelathini na tano wanaitwa jimbo maalum la la, la, la kupiga kura na bila shaka, na vile vilevile hii kwa uchaguzi huu watakuwa wanapiga kura ya maoni e, kama jimbo hili kama Washington DC iwe kama jimbo iwe jimbo liwe jimbo la hamsini na moja, sijui itakwendaje, na kama watapitisha hivyo. Hebu tuende moja kwa moja mpaka New York kwa sasa uh, Sunday, tupe taswira sasa kuhusiana na kuna wengi wamekuwa wakiuliza, hasa kwa mitandao wakiuliza, je, kuna mabasi yanaonekana huko yamebeba masanduku kama ilivyo desturi eh, kule Afrika masanduku ya, ku, ya, ya kura, nini? Je, taswira kama hiyo inaonekana huko ama ni tofauti na ilivyo hivyo barani ya Afrika, hiyo <laughs> taswira haionekani huku. Ni tofauti kidogo, kwa sababu upigaji kura wa hapa ni tofauti kidogo na kupiga kura unaopigwa Afrika. Wengi wanakwenda kwenye vituo vya kupiga kura. Kitu kikubwa ambacho utakiona ni mistari mirefu mara upigaji kura utakapoanza, na mistari hiyo mirefu ni kwa sababu wengi tayari wamekushaamua kwamba watapiga kura bila kukosa, kama ambavyo umeona kuna ushindani mkali na kitu kingine ambacho ningependa niongeze tu ni kwamba hapo kesho tutaona vitu vingi, kwa sababu mpaka hivi sasa wanahakikisha kwamba usalama unaimarishwa. Hilo ni la kwanza. La pili ni kwamba leo gazeti la New York Times, unajua hapa New York, gazeti la New York Times ndio nyumbani kwake limeuzwa sana. Baadhi ya maeneo ambayo nilipita, nilikuta kuna mstari mrefu wa kuingia Grand Central Park, na watu walikuwa wakinunua gazeti la New York Times kama vile wanavyonunua karanga lakini hilo lilitokana na kwamba kama unakumbuka, mlivyozungumza hapo awali kuhusu ile taarifa iliyotolewa na mkuu wa FBI kwamba Clinton hana makosa yoyote. Email zilizotoka ni zile zile, hakuna cha kumfungulia mashtaka. Kwa hiyo lile gazeti leo limekuwa ni kama lulu kwa wakazi wa hapa New York, kwa sababu kama anavyokwambia, ni jimbo ambalo wakazi wengi wanamuunga mkono Clinton. Kwa hivyo ni taarifa ambayo imeleta msisimko mkubwa, sio sana sana sana, imepokelewa vizuri sana hapa New York na vile vile nilikuwa ninajaribu kuwauliza baadhi ya watu ambao wanakaa katika eneo hili katika maeneo tofauti, kujua wao binafsi wanavyoshiriki kwenye uchaguzi huu. Baadhi ambao walikuwa wakizungumza, hasa vijana, kwamba wengi walikuwa wanamuunga muunga mkono Bernie Sanders, lakini Bernie Sanders hagombei. Kwa hiyo baadhi yao wameamua kwenda kwenye kampeni ya Clinton, lakini baadhi wameamua kwamba hawatapiga kura ya rais mwaka huu, kwa sababu hawaoni wa kumpigia kura. Sasa nikauliza kulikoni, mbona Trump hapa ni nyumbani kwake? nikaambiwa bwana Trump, ni Trump hapa ni nyumbani kwake, lakini hatuwezi kwa kudanganya Trump hapa ni kwake, lakini hakuna anayempenda katika haya madhambi yote ambayo Trump amekuwa akizungumziwa. Hajawahi kuonekana mtu ambaye amesoma shule na Trump akisema huyu ni mtu mzuri. Hakuna mtu ambaye amefanya kazi au biashara na Trump kusema kama huyu ni mtu mzuri. Hakuna mtu ambaye ameishi naye, labda ni mtu ambaye anamfahamu. Kwa hiyo wanakwambia Trump hapa New York, kwa kusema kweli hawaoni kama ni mtu ambaye ana mvuto wa aina yoyote katika eneo ambalo ni nyumbani kwake yeye mwenyewe, bila shaka. Asante. Haya yote tutayajua hapo kesho kesho kuto, tutakuwa tumejua ni nani ambaye amepata ushindi na kuweza kutathmini kujua kabisa ni nani ambaye ataingia kwenye ikulu hapa White House. Mkamiti, kabla sijaja kwako, tusisahau wasikilizaji wetu kama hao ambao wanachangia kwa Facebook, kama huyo Philbert Jonathan anasema sakata ya barua pepe Ha, hii taadhiri kwa vyovyote vile, kwani wananchi wamesha amua kumpigia kura mgombea fulani, ni vigumu kumbadilisha. na Vile no, vile vile huyu Nora Kivingi anasema hakuna madhara yoyote ya takayo kwenye uchaguzi wa Marekani. laiti tungekuwa na nafasi ya kupiga kura hapa Tanzania, Hillary angepata kura nyingi, angepata kura yangu. na, na na Nasid Nasim Masad anasema wa Marekani, msifanye Uh, nini hii hiana mpeni Trump kura. Ye, kura yeye ndiye mkweli kabisa. Ni maoni tu <laughs> <zadya mba anachangia laughs> ya wasikilizaji ambao wanachangia kwenye Hai. Basi, kabla ya muda ya kumalizika, ni kwamba Rais Barack Obama hivi sasa yeye anafanya kampeni katika jimbo la Michigan, anampigia kampeni Hillary Clinton, jimbo ambalo uh, katika mji huu wa Ann Arbor unaonekana kwamba kidogo kuna, kuna, kuna utata na wanahitaji kukusanya kura kadri wawezavyo, lakini kupitia mtandao wa Politico unaoleza kwamba katika jimbo la Michigan, eneo la Amtrum, hilo jimbo basi, Demokrat hawatakiwi kuwa na hofu yoyote, kwani ni jimbo ambalo waweke uhakika wa, wa kupata kura zao. Hebu basi tusikie, umemtaja Rais Obama, hebu tusikie amesema nini kuhusiana na uchaguzi wa mwaka huu. These are not equal candidates. There's only one who's actually worthy of your vote. Bila shaka the most... huyo Rais Barack Obama wa hapa Marekani, akimpigia debe uh, huyu mgombea wa uraisi kwa chama cha Democratic, Hillary Clinton, akisema hapo kwamba hakuna yeyote ambaye anatoshana na Hillary Clinton kuhakikisha kwa kwamba amefika kwenye ikulu kuongoza taifa hili. Na msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumeweza kukuletea kwa leo katika kipindi cha Kwa Undani. Mengi zaidi tutakuwa nayo katika taarifa zingine zitakazofuata. Kumbuka kwamba Sande Shomari yuko New York na atakuwa anatuletea taarifa moto moto za moja kwa moja katika taarifa zetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, Msimamizi amekuwa ni Khadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana na Saida Hamdun. Mimi hapa studio ni BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa.