hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibu mpendwa msikilizaji popote pale mlipo katika matangazo yetu ya alfajiri ikiwa ni saa 11 saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio mimi ni abdu shakur abud na mimi ni idi ligongo tukikukaribisha katika matangazo ya leo jumanne tarehe 8 novemba mwaka elfu mbili na 16, siku muhimu kwelikweli, kwa Wamarekani ambapo leo hii wanapiga kura ya kihistoria. Karibuni na leo katika kumbi kuu cha Afrika tuna ripoti juu ya jinsi wagombea kiti cha uraisi wa Marekani wanavyomalizia kampeni zao za uchaguzi. Nadhani wote wanaofanya sasa hivi kuhakikisha kwamba wale wafuasi wao wanajitokeza kwa sababu, unaweza kuwa wewe ni mfuasi wa kiongozi fulani au unampenda huyo mgombea, lakini kwa sababu mmoja mwingine usijitokeze. Katika uchaguzi wa Marekani mwaka huu, wahamiaji wanashiriki kwa nguvu, kutokana na matamshi ya mgombea wa chama cha Republican Donald Trump kuhusiana na uhamiaji. Kusema kweli inashtua sana kusikia akisema hivyo, na tubao uh, sio nzuri pia. Ni kuona kuwa kuna watu ambao wanaishi na sisi hapa Minnesota, ambao ni majirani yetu na wanaishi na sisi, wanaamini na wanasikiliza maneno kama hayo. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika, kutoka sauti Amerika, Washington DC, matangazo ambayo tunaweza kusikia hapa katika tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza tunaanza na ukurasa wa uchaguzi wa Marekani. Wagombea urais wa hapa Marekani wanamalizia kampeni zao za mwisho mwisho kabla ya vituo vya kupigia kura kufunguliwa. Muda mfupi uliopita, mgombea wa chama cha Demokrat Bi Hillary Clinton alisindikizwa na, na binti ya Chelsea, mumewe ambaye ni rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, mke wa rais wa sasa Michelle Obama na rais Barack Obama katika jiji la Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania. Katika mkutano huo, Clinton pia alisindikizwa na wanamuziki wa rock Bruce Springsteen na John Bon Jovi. Hapo baadaye ataelekea North Carolina ambapo Lady Gaga na Bon Jovi watatumbuiza. Kwa upande wa Trump, yeye anakamilisha vituo vya kampeni vitano katika majimbo ambayo yanachukuliwa kama uwanja wa mapambano ambayo ni Florida, Michigan, new Hampshire, north Carolina na Pennsylvania. Uchunguzi wa maoni kuelekea uchaguzi unaonyesha Bill Clinton akiongoza kwa asilimia kati ya mbili na tatu dhidi ya bwana Donald Trump. Abdu Shakur Nam, Idi, asante sana. Tukiendelea na uchaguzi hapa Marekani, kama tunavyojua, imebaki kama saa nane au kumi hivi kabla ya Wamarekani kwenda kupiga kura zao katika uchaguzi wa kihistoria ambao umekuwa na mambo chungu nzima. Kwenye simu, tuko pamoja na Profesa George Kaikoti katika chuo kikuu cha Nova huko Florida. Karibu. Unaweza kutueleza hii he... Leo ndo siku ya mwisho baada ya kampeni kubwa, unaonaje wagombea hawa wawili Clinton na Trump wamemaliza vipi? Naam, kwa kweli kwa hii siku ya mwisho wagombea wote wawili wamekuwa wakikatiza seme nchi nzima, hasa katika majimbo ambayo yanadaiwa kwamba ndiyo yataamua mshindi. Kwa hiyo mathalani, Donald Trump yeye ame mwenyewe ametembelea majimbo manne ya uh, New Hampshire, Florida, Pennsylvania na Michigan, ambavyo mwinzie Hillary Clinton pamoja na wawakilishi wake kama Rais Obama wamekuwa pia wakipita katika majimbo hayo hayo, katika sehemu tofauti, miji tofauti katika hayo majimbo, wakijaribu kupata wale wapiga kura wa mwisho mwisho ambao kidogo wamezembea zembea na kuhamasisha, ili kwamba wale ambao hawakuweza kupiga kura za hawali waweze kujitokeza kesho na kuwapigia wagombea. Na tukiangalia Clinton anamaliza kwa nguvu kweli kweli, maanake yuko Philadelphia, hivi punde tu alikuwa pamoja na Barack Obama, Michel Obama, Bruce Springsteen. Clinton ametoa vigogo kweli kweli katika sanii, wanamuziki na watu wa filamu. Unaonaje uzito wake huu utapata nguvu katika siku hii ya mwisho? Nadhani wote wanaofanya sasa hivi kuhakikisha kwamba wale wafuasi wao wanajitokeza kwa sababu unaweza kuwa wewe ni mfuasi wa kiongozi fulani au unampenda huyo mgombea lakini kwa sababu moja au nyingine usijitokeze. Sasa hii ni katika kuwashawishi na kuwatia hamasa, kwa sababu kwa kuwa uchaguzi umekuwa karibu sana, hatimaye kura chache huenda ndio zitaamua nani atakuwa na uliposema pale kuna haya majimbo kama matano ambao wagombea hao wamekuwa kenda mnamo siku hizi kumi, maanake hata huwasikii wakienda California au kwingineko, wanaosema majimbo yenye ushindani au yataamua uchaguzi huu wa rais. Kwa nini majimbo hayo yamekuwa muhimu namna hiyo? Kwa bahati mbaya, kwa jinsi Marekani ilivyo, kuna majimbo ambayo ni wazi kwamba yatapiga kura kwa upande wa mgombea fulani kwa hiyo ukiwa ni mgombea wa chama kingine kwenda kule ni kupoteza wakati wako. Sasa, kwa hiyo inabidi ufanye mahesabu, ni majimbo gani ambayo labda yako katikati ambayo yana historia ya kuweza kuchagua upande mmoja au upande mwingine. Kwa mfano mtu akiwa chama cha Republican, akienda kugombea kuomba kura California, ambayo California ndio ina akura nyingi kuliko sehemu nyingine yote, kuliko jimbo lolote, atakuwa anapoteza wakati wake, kwa sababu California haitawezekana akashinda chama cha Republican. Kwa hiyo wao, kwa kufanya mahesabu, wanaangalia yale majimbo ambayo katika miaka kadhaa yamekuwa akiweza wakati mwingine akichagua rais ambayo ni Republican na wakati mwingine akichagua rais ambayo ni Democrat, na vile vile wanaangalia vile vile wingi wa kura, kwamba wakihesabu kura ambazo wanawakikana, majimbo ambayo wanawakikana. Sasa yale aliyobaki wanajua, kwa mfano, kwa chama cha Republican, wasiposhinda Florida, uwezekano mkubwa wa kushinda uchaguzi wa rais ni mdogo, wakati kwa chama cha Democrat. Hata wakipoteza jimbo la Florida bado wana nafasi ya kuweza kushikilia vile viti vya kuweza kumtisha mama Clinton na kupata zile idadi za kura zaidi ya mia mbili sabini. Kwa hivyo unazungumzia idadi ya kura za wajumbe, kwa hivyo tunazungumzia jopo la uchaguzi. Kwa hivyo kura za hapa Marekani ni kama hesabu au kucheza bao? Naam, kwa kweli ni kama, kuna majimbo ambayo kwa sasa wewe ukienda ukapiga kura au usipige kura, uwezekano wa kubadili kuathiri matokeo ni mdogo. Sasa kwa hiyo wao inabidi nguvu zao zote wazielekeze katika yale majimbo ambayo kwamba wana uwezekano wa kushinda, yaani pande zote mbili zinagombea kama nivyosema. Kuna majimbo ambayo hasa nuseme, kwenye, uh, kwenye mwambao. Me, mwambao Atlantic, ambayo ni seme pembeni huku kwenye kwenye mwambao mwambao hadha wa Atlantic au wa Pacific, yana tabia kuchagua watu ambao ni Demokrat. Humu katikati ndio kuna watu nyingi zinachagua Republican, alafu sasa kuna majimbo kadhaa machache ambayo yanaweza kwenda pande zote. Kwa hiyo wanafanya mahesabu kwa kweli, kwa sababu hakuna chama ambacho kina silimali ambazo hazina kikomo. Kwa hiyo wanaamua ni nguvu zao wazielekeze wapi. Wakishafanya mahesabu yao, wanaona, labda wakiona kwamba upande fulani unaelekea kwamba zaidi unaelekea kwao, wanazidisha nguvu. Kwa hiyo ukweli wenyewe namna ilivyo sasa, sehemu kubwa ya majimbo au sehemu kubwa ya wapigaji kura, kura zao naosema kweli ni kama vile hazimati kwa hivyo watu watapiga kura. Kwa hivyo kila jimbo ikikuwa hi, imepiga kura kwa upande wa Democratic, wale wajumbe wote wanakwenda katika upande wa Democratic. Sasa hapa hivi ilivyo, namna wachambuzi wanavyosema, Clinton anaongoza kwa asilimia tano kura za wananchi na anaongoza katika wajumbe. Je, unaweza kueleza kidogo anaongoza vipi katika wajumbe kwa well, mahesabu ambayo wenyewe wamepiga we, we inaonekana njia ana njia nyepesi zaidi kufikia hizo kura mia mbili sabini kuliko mwenzie kwa sababu ukichukulia majimbo kama tuseme California California ina viti hamsini na tano kwa hivyo tayari ana uhakika navyo alafu kuna New York, New, New York ina, ina hivyo viti ambayo tusema hao wajumbe wa kwenye jopo ishirini na tisa hiyo wanauhakika nayo kwa hiyo ukiangalia yale akichukua majimbo kadhaa machache tu anakuwa tayari ana uwezekano mkubwa wa kukaribia hizo idadi za vita anavyohitaji kuliko mwenzie, ambaye mwenzie itabidi ashinde majimbo mengi sana kuweza kupata idadi ile ya vita. Kwa hivyo huenda Florida au Pennsylvania au North Carolina ndo ikatuamulia mshindi wa uchaguzi mwaka huu, kwa watu wamekuwa wanasema <laughs> huenda sasa ikawa kama mwaka elfu mbili kwa so, sababu mwaka elfu mbili hatimaye ni, ni, ni, inadaiwa ni kura kama mia tano hivi ambazo ziliwatenganisha zili uh, Al Gore na George W Bush. Kwa hiyo inawezekana hatimaye, kwa sababu inaonekana kuna ukaribu sana kati ya wagombea wawili. Kwa hiyo inaweza kutokea kweli kwamba jimbo moja au mawili ndio yaweza yakaweza kutuamulia nani atakuwa mshindi uh, kesho siku Haya basi, tutaangalia. Tunatumaini kwamba utakuwa pamoja nasi tuweze kuchambua matokeo hayo, hapana shaka Nam, bila shaka Idi. Kesho tutakuwa na habari moto moto siku nzima na kesho kutwa, matokeo na jinsi watu wanavyopiga kura katika uchaguzi huu. Lakini swala moja ambalo watu wengi wana hawajasikia sana, maswala ya kigeni, maanake nchi zote za dunia wanaangalia uchaguzi huu, nam Abdushakur. Wakati Marekani wanaelekea katika eh, vituo vya kupiga kura, kuna sera kuu nne za mambo ya nje ambazo wagombea urais b Hillary Clinton na Donald Trump wameyazungumzia sana katika midahalo yao. Huku moja wakipuzia mapambano ya Islamic State. Ni moja ya sera ambayo ilizungumzwa sana katika kampeni za wagombea hao, huku wapiga kura wakieleza ugaidi kuwa moja kati ya masuala muhimu yanayoisumbua nchi. Baada ya vita baridi, hasa katika uhusiano baina ya Marekani na Russia. Clinton na Trump wamekuwa wakizungumzia kuhusu Rusia, huku mawazo yao yakitofautiana na kufanya jambo hili kuwa moja ya masuala muhimu ya nje yaliyozungumzwa. China nayo na ilikuwa katika mjadala, hasa kuhusu namna inavyofanya biashara na katika kupambana na ugaidi wa mitandao na huko katika bahari ya South China Sea. NATO yenye miaka sitini na minane nayo na ilichukua nafana. Katika mjadala hasa, bwana Trump akiwa na wasiwasi na mchango wa Marekani na kutaka wanachama kuwajibika zaidi. Pamoja na hayo, sera kuhusu Afghanistan ilionekana kuchukua nafasi hafifu licha ya wanamgambo wa Taliban kujiimarisha kwa kawaida basi Watu wenye asili ya Hispania hapa Marekani husuasua sana kupiga kura, lakini kwa sasa wameonekana kujitokeza kwa wingi kupiga kura mapema na kuongeza tetesi kwamba wanaweza kubadilisha mwelekeo wa uchaguzi katika baadhi ya majimbo muhimu, ikijumuisha pia jimbo muhimu la Texas. Jimbo la Arizona, ambalo kawaida huwa la chama cha Republican, kwa sasa linachukuliwa kama jimbo lisilo na chama, ikidaiwa kuwa na hali hiyo inasababishwa na watu wenye asili ya Hispania. Vile vile majimbo yenye idadi kubwa ya watu wenye asili kama hiyo ya Nevada, New Mexico, Colorado na Florida yanakumbwa na hali kama hiyo. Inadaiwa kujitokeza kwao kwa wingi ni kujibu maneno ya mgombea wa chama cha Republican bwana Donald Trump kuhusu uhamiaji. Inaelezwa kuwa Bwana Trump anaweza akawa ameamsha kile kinachoitwa mbabe aliyelala hasa kwa kuelezea wahamiaji hao kutoka Mexico kuwa ni wabakaji na wauaji. Nam, tukiendelea na Kumekucha Afrika, uchaguzi wa Marekani, tunakumbusha wasikilizaji kwamba msikose kutufuatilia katika Facebook ambapo tutakuwa tukikuleteni habari moto moto hadi saa baada ya saa, vipi mambo yanaendelea hapa, pamoja na matangazo yetu ya kawaida, VOA Express Kumekucha na matangazo ya jioni. Basi washirika wetu pia, Citizen Radio Free Africa, kaya Ma wote watakuwa pamoja nasi na Abdu Shakur. Kesho mimi nitazunguka kwelikweli kwenye vituo mbalimbali mbali vya uchaguzi katika hapa Washington DC, jimbo la Maryland, hali kadhalika Virginia. Tutaungana basi, tuone watu wanasemaje, tuko hapa usiku mchana, ndo kuna kazi sasa kuangalia. Umezungumzia swala la wahamiaji huko Minnesota, ni jimbo ambayo lina idadi kubwa ya wahamiaji kutoka Somalia, ambapo baadhi yao wanajaribu kuingia katika kinyang'anyiro, kuweka historia, kuwania nafasi mbalimbali mbali katika nafasi za uongozi. Na kuna mwanamke mmoja wa kisomali jina lake linatajwa sana, Ilhan Omar ni miongoni mwa wagombea mbalimbali wanaonea nafasi katika bunge la jimbo hilo. Mwenzangu Aida Isa amezungumza na Yasin Muhammed, mkazi wa Minnesota, na kumuuliza vipi watu huko wamehamasika kutokana na uchaguzi huu. Hatujatetemeshwa kabisa na matatamishi ya Trump. Hii ni kitu ya kushtua, kusikia mtu ambaye anaishi Amerika na a-ana sapoti kubwa katika watu wanaoishi kwenye nchi, kikweli ni kitu ya kushtua, lakini tarehe nane ndo itakuwa mwisho wa makelele yake navyoona mimi ya, anatafuta kura hapa, lakini hapa kura hapati. Bwana Trump alisema kuwa wakazi wa Minnesota, akizungumzia wa wafuasi wake, alisema kwa wakazi wa Minnesota, mmeona wenyewe matatizo yanayosababishwa na kuwaingiza wakimbizi. Wewe bwana, hmm. Yasin, we sijuu ulikuja vipi hapa Marekani, ulikuwa ni mkimbizi ama ni, ni mzaliwa wa hapa? Mimi ni, ni mkimbizi, niliingia Amerika kwa ukimbizi. Oh, watu anaongelea ni mimi haswa na kusema kweli, inashtua sana kusikia akisema hivyo, na kitu ambayo sio nzuri pia ni kuona kuwa kuna watu ambao wanaishi na sisi hapa Minnesota ambao ni majirani yetu, na en, na wanaishi na sisi wanaamini na wanasikiliza maneno kama hayo, na uh, tunaomba Mungu wasikuwe ni watu wengi, we ni watu kidogo, lakini ni kitu cha kushtua kweli. Uh, lakini vile mimi ninavyoona maoni yangu, wengi zaidi ya wale watu wanaishi hapa na wanakaa na sisi na majirani yetu, wengi hawaamini vile na Trump anavyosema. Hali ya kisiasa iko vipi hapo Minnesota? Hapa Minnesota, kwanza kuna msichana ambaye pia ambaye ni mkimbizi, alikuja hapa na anaishi hapa, anaitwa Ilhan Omar, anakimbilia kiti ya bunge ile ya Minnesota na anakimbilia katika ile party ya Demokrat na inaonekana kama atashinda. Gavana wetu hapa pia ni mtu wa Demokrat. Yani, hapa inaonekana wao ndo wana nguvu sana na wanasikiliza wa, wa watu ambao na baadhi ya makabila ndogo ndogo. Sisi wa, watu wa wakimbizi kwa moja yao, kusema kweli hatujapata shida hapa sana, na na watu ambao wanahawa, wanahawa, wana hawa wanamsapoti Donald Trump, lakini wako ndo vile inavyoonekana. Kumekuwa na suala la wakimbizi hususan kutoka Wasomali ambao wamejiunga na kundi la waasi kundi la kigaidi la ISIS. um, vipi unafikiri, uh, changamoto hiyo inakumba jamii ya Kisomali huko? Kusema kweli, hiyo vitu imefanyika haisaidii, haitusaidii kabisa. Inafanya, inafanya zaidi watu wakuwa wanatumulika na kutuangalia zaidi, and uh, watu wanaokaa hapa Somali ni wengi sana na ambao wamefanya hii vitu na tunakuingia hii mambo ya ugaidi ya ISIS na Alshabab ni watu kidogo sana, ni vijana wadogo ambaye ilifanyika kweli, lakini sio sio picha ya Wasomali wote na wakimbizi wote ambao wako hapo Amerika ama wako hapo Minnesota. Sasa ni something ni kitu ambayo lazima lazima tufanye kazi na serikali na wao wafanye kazi, tujaribu kufata kujulia ni nini nawafanya hawa vijana wanataka kuingia katika hizo vikundi za kigaidi. Naam, huyo ni Yasin Muhammad, mkazi wa Minnesota, akizungumza na Sauti Amerika. Idi ile tangazo la mkuu wa idara ya FBI imeonyesha kwamba kusema kwamba hakuna tena kesi ya Hillary imeamsha masoko ya hisa kabisa kabisa, imeamsha kwelikweli, na ni kwamba uh, tutaiangalia habari hiyo hivi punde, lakini moja kwa moja hivi sasa tuelekee katika jiji la New York ambapo niliongea na mwenzangu Sande Shomari ambaye sasa yupo katika jiji hilo ili kujua kile kinachoendelea, hasa ikizingatiwa kwamba wagombea wote wawili wa, wa urais wa hapa Marekani wanatokea katika eneo eh, hilo. Kwanza nilitaka kujua kile eh, kule ambapo wagombea hao watakapopigia kura Clinton atapigia kwenye makao yake makuu nyumbani kwake Chapakwa, hali kadhalika Trump atapigia kura kwa upande ule wa Manhattan. Kwa hiyo tayari hili e, maandalizi ndio hivyo, watu ndio wanaingia kupiga kura, siku imefika hatimaye. Jana wakati tunazungumzia maandalizi ya uchaguzi wa leo tuligusia suala la usalama usalama ukoje? Swala la usalama idi limekushaimarishwa kwa kiasi kikubwa sana. Meya wa jiji hili Bill de Blasio na mkuu wa polisi wamezungumza na waandishi wa habari jana, wakieleza kwamba leo polisi watakuwepo kila kituo cha kupigia kura. Hali kadhalika hili wametangaza kwamba kutakuwa na vikosi maalum vya polisi, na kuna namba maalum wameitoa ambayo mtu akiona kitu chochote anaweza kupiga hiyo namba kuwataarifu polisi. Pia wametoa barua pepe ambayo polisi au mtu yoyote raia wa kawaida akiona kitu cha hatari aweze kutoa taarifa. Lakini hii ni maandalizi haya ya kujilinda si tu kwenye vituo vya kupigia kura, ila pia ni pamoja na maeneo yote muhimu ya usafiri wa umma kama vile treni. Kama unafahamu, jiji hili lina maeneo mengi sana ya treni, kwa hiyo kuna mapolisi huko na vilevile wanajipanga kwenye ulinzi wa mtandao, ili sio tu kwenye mali na watu, lakini pia kwenye mtandao, kwa sababu kuna wasiwasi, kama pengine unaweza ukawa na mashambulizi ya mtandao. Vipi kuhusu watu wa hapo wa jiji la New York, mara baada ya Mkuru zi wa FBI kutamka bayana kwamba hakuna sababu ya kumfungulia mashtaka Bi Hillary Clinton, jana Idi, nilishuhudia asubuhi watu wamejaa wakinunua gazeti la New York Times. Lakini Idi, vilevile swala hilo kwa upande wa Trump limepokelewa kwa manung'uniko na Trump, kwa upande wake ametoa maneno akiwalaumu wa waandishi wa habari hasa gazeti la New York Times. Na hakuwashambulia New York Times peke yao, lakini ameshambulia waandishi wote kwa ujumla kwamba hawasemi ukweli, Idi na, vipi kuhusiana na kampeni za mwisho mwisho ambazo rais Barack Obama amekuwa akiendelea kumpigia chapuo bi Hilary Clinton, hali kadhalika vile vilevile bi Hilary Clinton mwenyewe na Donald Trump zinapokelewaje? Na yale ambayo wanayazungumza, watu wanayazungumziaje yale yanayotolewa na hawa wakuu kwa sasa? Idi, yanapokelewa kwa kila upande kwa kwa namna yake. Kwa yale yaliyosemwa na rais Barack Obama, wagombea na wanachama wa chama, wana chama tamo, cha Democrat wamepokea vizuri sana sana, Idi, wakiwa wana maana kwamba sasa wanapata maamko mpya wakwenda kumpigia kura Hillary, lakini hili kuna tatizo moja ambayo pia nimeliona, ambalo baadhi ya vijana nimepata nafasi ya kuzungumza nao hapa New York wanasema hawaoni mgombea mzuri yuko wapi. Wakiangalia kwa Trump wanaona matatizo, wakaangalia wa Clinton wana kwa Clinton wanaona matatizo, kwa hiyo baadhi ya vijana wa hapa New York wanasema wao hawataenda kupiga kura ya rais, ni kama kupoteza muda wao. Lakini wakati huo huo kuna baadhi ya vijana ambao wanasema kwamba wamesikitishwa sana kumkosa Bernie Sanders, lakini bado wataamua kura zao wazipeleke kwa Clinton. Lakini kwa upande wa Trump watu wake na, na, na nayozungumza moja kwa moja wamekuwa wakishutumu chama cha Demokrat, wakishutumu waandishi wa habari, wakishutumu mfumo mzima, wakisema kama huu mfumo umeharibika hivi, kwa hiyo ni bora aingie Trump ili aubadilishe, hata kama ana matatizo. Grace Abaho anapanga kutumia muda wa usiku wa uchaguzi wa Marekani kuandika mpaka pale vituo vya kupigia kura vitakapofungwa, mwanablog huyu. Naam, mnaendelea kusikiliza. Huyo ni Sande Shomari tukizungumza naye kutoka New York. Sasa hili swala la hisa masoko, nasikia jana yalifurahi yalipopata habari kwamba Hillary hatofuatiliwi tena na FBI. Naam, Abdushakuri, ni kwamba hisa nchini Marekani, Ulaya na barani Asia zilipanda mara baada ya idara ya upelelezi wa makosa jinai ya Marekani, FBI, kusema imeona haina sababu ya kumfungulia mashtaka mgombea urais wa Marekani Bi Hillary Clinton wakati ilipokuwa ikichunguza barua pepe zake. Nyingine wawekezaji walishikwa na wasiwasi na ushindi wa Bwana Trump na kushusha bei ya hisa kwa zaidi ya wiki toka mkurugenzi wa FBI kusema wanachunguza barua pepe mpya za Hillary Clinton kuona kama kuna ushahidi wa mashitaka. Katika kukamilisha siku ya Jumatatu, taarifa muhimu za hisa za Marekani zimeonekana kupanda kwa kiwango kikubwa kwa karibu asilimia mbili. Wataalam wanasema kwamba wawekezaji wanamchukulia B. Clinton kama mgombea atakayeendelea na sera zilizopo, huku Trump akizusha hali ya wasiwasi. Naam, na zaidi ya hapo, balozi za Marekani huko Afrika Mashariki na kwingineko watakuwa wanafungua kikao maalum kuleta wageni na nini kuangalia na kufuatilia matokeo. Kwa hivyo tunaweza kuwa tunawafuatilia, na huko Uganda kuna watu ambao wameshabikia sana, mazungumzo yameendelea katika mtandao, nani atashinda, watu wanashindana. Mwandishi wa VOA Elizabeth Pollet uh, ametuandalia ripoti inayosoma hapa na Hadija Riami. Grace Abaho anapanga kutumia muda wa usiku wa uchaguzi wa Marekani kuandika mpaka pale vituo vya kupigia kura vitakapofungwa. Mwanablog huyu maarufu na mwanzilishi wa timu Hillary nchini Uganda anasema siasa za Marekani zinahitaji ushiriki wa ulimwengu. Kwa hivyo kama Mganda na mtu ambaye anamfuatilia sana Hillary Clinton, nilikuwa najaribu kuuza wazo langu kwa dunia, hasa kwa Wamarekani. Ufadhili mwingi tunaupata kutoka Marekani inawafanya Waganda wengi kama mimi kutaka kufuatilia kile ambacho kinatokea nchini Marekani. Abaho anasema mdahalo kati ya Clinton na Trump nchini Uganda ulimaliza urafiki kwenye mitandao ya kijamii na kubainisha mgawanyiko mkubwa kati ya maoni ya wa waliberali na wa conservative nchini humo. Ukusanyaji maoni nchini Uganda ulikuwa si sahihi sana, kutokana na ripoti ambazo hazikuthibitishwa kwenye mitandao zikimkariri Trump akisema angewafunga madikteta wa muda mrefu wa kiafrika kama vile Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe na rais wa Uganda Yoweri Museveni, ripoti ambazo zilichapishwa kwenye mitandao mbalimbali mbali ya habari katika eneo hilo kwa miezi kadhaa, hazikuonekana kuwa zilikuwa za kweli. Hata hivyo, mfuasi wa Trump mganda Benon rob anasema ripoti zilisambaa kama moto wa nyika miongoni mwa wafuasi wa upinzani nchini humo. he like, uh, nafahamu Trump atakapoingia madarakani atatusaidia kwa jinsi hali ilivyo hapa nchini, atatusaidia. Hivi karibuni wafuasi wawili wa Trump, raia wa Uganda, walikamatwa nje ya ubalozi wa Marekani mjini Kampala wakipinga udikteta barani Afrika. Rob anasema mawazo hayo yamepelekea majadiliano makali miongoni mwa makundi ya kijamii. Jioni nzima jana nilikuwa wala... na marafiki zangu wakijadili siasa za Marekani. Kimsingi tulikuwa tunahesabu kwa kiasi, sisi tuko upande mwingine na wengi wetu tulikuwa upande wa Trump. Kwa msingi usiku mzima mpaka saa 8 alfajiri tulikuwa tunajadili siasa za Marekani na kuhesabu siku Martha na Kafero anasema maslahi ya Waganda kwa siasa za Marekani ni sehemu tu ya kuwa na uelevu. Wacha nitumie matamshi haya wakati Marekani yeah, inapopiga chafya basi dunia nzima inakuwa imepata mafua. Inatuathiri sote. Ndio, kweli hatupigi kura lakini tunaathiriwa kwa hakika, anadhani matokeo ya uchaguzi wa Marekani yanatuhusu sote kuliko uchaguzi wa Kenya ambayo ni jirani yetu. Wafuasi wa pande zote wanakiri kwamba miezi michache baada ya kinyang'anyiro cha urais nchini Uganda, uchaguzi wa Marekani umesaidia kukamata hamasa ya vijana wapiga kura nchini humo wakiweka na kutumia simu za kisasa na kupata maelezo dakika kwa dakika. Wanasema kubandika maoni yao bila kuwekwa masharti na kujihusisha na jamii ya kisiasa ulimwenguni ambako wanahisi sauti zao zinaweza kusikika katika habari za dunia. Wana usalama wa Marekani wamemkamata kijana mwenye umri wa miaka ishirini kutoka jimboni Ohio kwa shutuma za kupanga kujiunga na wanamgambo wa Islamic State. Aaron Travis Daniels wa mjini Columbus anakabiliwa na mashitaka ya kujaribu kutoa msaada wa vifaa kwa kundi la kigaidi. Pia Daniels anafahamika kama Harun Muhammad ama Abu Yusef, alikamatwa wakati akipanda ndege. Vikosi vya Siria vinavyoongozwa na Wakurdi na kusaidiwa na ndege za kijeshi za Marekani pamoja na washauri wa kijeshi vimefanikiwa kukamata vituo kadhaa vya Islamic State katika nchi ya Syria. Mwisho wa muhtasari wa habari, lakini hatuondoki bila ya tahariri ya Sauti ya Amerika. Marekani imechaguliwa tena kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu. Waziri wa mambo ya nje John Kerry amelishukuru baraza kuu kwa uungaji mkono wao na ahadi ya kuendelea kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa kuzungumzia wasiwasi wa haraka wa haki za binadamu. Kujihusisha kwa Marekani kumesaidia kulibadili baraza hilo na kuwa lenye uwiano zaidi na taasisi inayoheshimika na imesaidia kulenga masuala mazito ya ulimwengu kama vile ukiukaji wa haki na manyanyaso ya haki za binadamu kote duniani. Tangu Marekani kujiunga katika baraza hilo mwaka elfu mbili na tisa imeunda tume ya uchunguzi kwa ajili ya Siria, Korea kaskazini na Burundi. Wamepitisha maazimio kadhaa kwa nchi kama Sri Lanka, Iran na Bama. Limepitisha maazimio mazito kuhusu kuhamasisha na kulinda haki za uhuru wa kukutana na kushiriki na kuwa na mtaalam huru kuhusu hasia na manyanyaso kulingana na jinsia. Baraza la haki za binadam ilianzishwa mwaka 2006 kuchukua nafasi ya tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadam iliyokuwa imedumu kwa takriban miaka 60. Baraza hilo lenye wanachama 47 linachaguliwa na nchi 193 ambao ni wanachama wa baraza kuu kupitia kura ya siri. Wanachama wa baraza la haki za binadamu linahudumu kwa kipindi cha miaka mitatu na linaweza kuongezwa muda wake, na hawawezi kuchaguliwa tena baada ya vipindi viwili mfululizo vya kuwepo kwenye baraza hilo. Wanachama wa baraza unalingana na mgawanyo wa kijiografia. Kama ilivyo kwa taasisi nyingine, baraza la haki za binadamu inakuwa na nguvu kama ilivyo kwa wanachama wake, amesema waziri Keri, na kuongezea kuwashawishi nchi zote ambazo zinaheshimu haki za binadamu kuwa na mwelekeo wa kuomba kiti kwenye baraza hilo la haki za binadamu, wakati changamoto muhimu bado zimebaki ikiwemo kumaliza mtizamo wenye kulemea upande mmoja kwa Israel, amesema waziri Keri. Tunatazamia kushirikiana na wanachama wa baraza kuzungumzia wasiwasi wa haki za binadamu, kusukuma mbele haki za binadamu kote duniani na kuhakikisha kuwa baraza linatimiza malengo yake kikamilifu. Mwisho wa matangazo yetu ya kumekucha leo Jumanne. Usikose kufuatilia matangazo yetu ya jioni, ambapo tukuleteni hali wa Marekani wanapiga kura. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa, Idi Ligongo, mimi Abdu Shakur Abud, tunasema kwaherini.