hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi ni bmj murithi na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne tarehe 8 oktoba mwaka 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Na mwezi ni mwezi wa Novemba na ni katika matangazo yetu ya leo. Huku wamarekani wakiendelea kupiga kura katika uchaguzi uliotajwa kuwa wa kihistoria, dunia nzima yaangazia macho zoezi hilo. Je, baadhi ya wakenya wanasemaje? Hiyo kwanza inaonyesha kuwa tuna loophole. Hizi funds zitamfikiaje yule kijana wa chini? Kina nani watakuwa ndo wanazishikilia vijana? Tunataka uongozi lakini, bado hatujawezeshwa na kuwezeshwa inasema nini? Ni kifedha. Kuwezeshwa kimaneno peke yake haitutoshi. Kwingineko, raia wa Burundi pia wanafuatilia kwa karibu mno matukio ya siasa hapa nchini Marekani. Je, wanahisia zipi kuhusiana na uchaguzi huu wa leo? Hillary Clinton uh, apate ushindi kwa sababu watakuwa ni maraisi wawili ndani ya nyumba. Ona Bill Clinton aliongoza Marekani, uh, nafikiria hakutoka na matatizo yoyote na nchi, aliongoza muhula wake uka, ukaisha, akatoka madarakani. Hizo tu msikilizaji, ni baadhi ya habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo katika matangazo haya ambayo kwa hakika ni matangazo maalum kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukiangazia uchaguzi mkuu hapa Marekani, tukiwa na watangazaji wetu katika miji tofauti tofauti tayari kukuletea yanayojiri. Basi jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia, zikisomwa hapa studio na mkamiti Kibayasi. Wamarekani wengi leo wameelekea kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini kumchagua rais mpya ikiwa ni kuhitimisha kipindi kirefu cha kampeni kali ya wagombea mdemocratic Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump. Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, anatazamiwa kuwa rais wa kwanza mwanamke, amepiga kura yake kwenye kituo kimoja karibu na nyumbani kwake mjini New York. Trump, mfanya biashara tajiri ambaye anawania urais kwa mara ya kwanza, amepiga kura yake karibu na nyumbani kwake umbali mdogo kutoka mjini New York. Clinton amesema ulikuwa ni wakati ambao ana hisia za kipekee alipopiga kura yake. Nafahamu majukumu yanayoendana na wadhifa huu na watu wengi wanaangalia kuona matokeo ya uchaguzi huu una maana gani kwa nchi yangu, na nitafanya kila niwezalo, kama nitafanikiwa hivi leo kushinda. Trump katika mahojiano kwa njia ya simu na kituo cha Fox News ameelezea kampeni za urais kuwa ulikuwa ni utaratibu mzuri mzuri ambako amekabiliana na matarajio ya Wamarekani wengi ambayo hayajatimizwa katika mapambano ya kuwania kura za wajumbe muhimu. Kila mzunguko wa ushindi unaomalizika na kumpeleka mshindi katika ikulu ya White House unaanzia na Pennsylvania. Kampeni zote za kuwania urais zinaona uwezekano wa kushinda katika jimbo la kaskazini mashariki mwa nchi ambalo limekuwa jimbo la Democratic tangu mwaka 1980 lakini kwa ushindi mdogo kutoka maeneo ya vijijini yaliyoathirika vibaya na upotezaji wa ajira kwenda kwenye mgawanyiko wa miji ambayo inaangazia mabadiliko ya jiografia ya nchi. Jimbo hili muhimu linaweza kwenda kwa mgombea yeyote kutokana na changamoto za msimu wa kampeni. Msemaji wa Kremlin huko Russia, Dmitri Peskov, amesema kwamba nchi yake haina nia yeyote ya kuingilia uchaguzi wa Marekani. Russia inapuuzia madai ya White House kwamba Kremlin imeshambulia kompyuta za chama cha Democratic, imepuuzia mtandao wa WikiLeaks kutoa barua pepe za kampeni ya Clinton, ambapo idara ya ujasusi ya Marekani inasema uvujaji huo umekuja kutoka kwenye idara ya usalama ya Rusia. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama tulivyokuharifu, msikilizaji wa Marekani, leo wanashiriki katika uchaguzi mkuu wa kumchagua rais wao, wabunge wa Kongress, wawakilishi wa baraza la Senate, pamoja pia na viongozi wengine wa majimbo, kaunti na hata miji. Vilevile baadhi yao wanapiga kura ya maoni, yaani referendum, eh, kwa maswala kadhaa. Kama uh, umekuwa ukifuatilia matukio ya siasa hapa Marekani, bila shaka unajua kwamba hii ni siku ambayo imewadia, baada ya kampeni ambazo ni za muda mrefu, ambazo zimekuwa na kila aina ya vituko na hata sarakasi. Na kama wanavyosema wahenga, hayawi hayawi huwa tayari. Wagombea wakuu wa pili, uh, wamepiga wa, wa, wagombea wakuu ambao ni wawili, Hillary Clinton na Donald Trump, wamepiga kura zao, na Wamarekani wengine wameendelea kupanga foleni kutimiza wajibu wao wa kidemokrasia. Sasa kutathmini haya zaidi eh, katika kipindi hiki ambacho leo matangazo yetu ni maalum kweli kweli, maanake tunaangazia tu uchaguzi. Wenzangu wako maeneo mbalimbali hapa mbali Marekani, na tutaanza naye Idi Ligongo. Uh, Idi wewe huko kwenye jimbo la hapo Maryland, epu, me, Maryland tueleze huko katika eneo lipi na hasa ni nini ambacho unaweza kutueleza kutujuza kuhusu zoezi hili? Naam, BMJ kwamba ili tunakupata tunakupata vizuri sana Naam, BMJ, kama nilivyoanza kueleza kwenye utangulizi ni kwamba e, nimetoka kwenye eneo la Highsville ambalo lipo katika jimbo e, la Maryland hapa Marekani na kile ambacho nimekiona bado watu wanajitokeza eh, kwenda kuweza kupiga kura. Japokuwa katika kituo hiki ambacho nimefika watu hawakuwa wengi sana, lakini kwa mujibu wa wasimamizi wa uchaguzi ni kitu ambacho walikuwa wanakitarajia, kwa sababu wanaamini watu wengine hivi sasa wapo eh, makazini na pengine pindi tu watakapoweza kurejea wataweza eh, ku kwenda na kuweza kupiga kura, lakini hivi sasa niko njiani inaelekea katika eneo la College Park, ambapo eh, watu unako huko watakuwa wakiendelea kuweza kupiga kura. Adime, tumekuwa tukifuatilia Idi na wasikilizaji wamekuwa wakifuatilia hasa zile taarifa ambazo umeleta kwenye mtandao Uh, kwenye ukurasa wetu wa uh, Sauti ya Amerika kwenye Facebook ambazo kwa hakika zilikuwa zinafahamisha mambo mengi uh, sijui kama mkamiti kibayasi una lolote kumuuliza Idi Ligongo kabla hatujaenda kwake. Harrison Kamau ambaye ni mambo ako standby Labda Idi, ungetufahamisha unge tu ukiwa njiani hivyo unavyoelekea katika eneo la College Park, je, mitaani huko ni mandhari gani unayoiona? Kuna hemwa hemwa za watu au vipeperushi vinavyohamasisha watu kwenda kupiga kura, ama ni mandhari gani inayoonekana? Mandhari yanayoonekana si kuona vipeperushi vingi, lakini kile ambacho kinaonekana ni hali ya utulivu. Magari leo yamekuwa machache. E, watu hawaonekani katika wingi ule wa kawaida, na kuna hali fulani ambayo ukiangalia unajua kabisa kwamba kuna e, kitu kinaendelea hivi sasa, e, kutokana na utulivu ambao upo katika maeneo mbalimbali ambayo nimeweza kufanikiwa kupita. Lakini wanaamini kabisa pilikapilika pilika nyingi sana za uchaguzi zitazidi kuongezeka kadri muda unaozidi kwenda, kwa sababu katika jimbo hili la Maryland watafunga vituo vya kupiga kura ifikapo majira ya saa mbili kamili usiku e, kwa hiyo uh, wanaamini kabisa pengine watu watakapoanza kutoka makazini au wale ambao uh, hawakuwa na sababu ya kuamka asubuhi sana na mapema kuweza kufika katika vituo hivyo wataweza eh, kufika. Asante sana ili Ligongo, tuomba usiondoke manake tuna mengi ya kuzungumza, uh, kadri ambavyo tunapata ripoti hizi. Na sasa twende moja kwa moja kwa mwenzangu Harrison Kamau, ukiwa katika maeneo ya Baltimore, jimbo hilo hilo la Maryland. Wapiga kura wana hisia zipi pahali ulipo Kamau? Asante sana BMJ Muridhi. Kwa kweli, kitu cha kwanza ambacho Wamarekani katika eneo nililopo wanafurahia kabisa ni hali ya hewa. Wengi walihofia kwamba vile ni msimu wa baridi, basi kutakuwa na baridi, lakini la hasha, kwamba hali ni nzuri sana. Wengi wanasema ni kama ile summer time Ah, kando na hayo nimeweza kutembelea vituo kadhaa asubuhi ya leo nikianzia na mji wa Ellicott City, vilevile nimeelekea Columbia. Ah, hiyo yote ni miji ambayo iko ndani ya ya jimbo la Maryland, na sasa tunapozungumza niko katika mji wa Loro, nikiwa katika shule moja ya upili ya Loro High School ambapo nimeweza kuingia nani na kukutana na maafisa wanaosimamia, na wamenieleza kwamba mambo yanaenda shwari na kama mwenzangu Idi alivyosema ni kwamba watu wanaingia na kupiga kura na kuondoka, kwa hivyo hakuna msongamano wa watu. Aa, nimeweza pia kuzungumza na wasimamizi wa kujitolea waliokuwa nje na wakanieleza kwamba hali ya usalama ni shwari na wala hamna wasiwasi wowote. Ninapozungumza sasa hivi, lengo langu kama ulivyotaja, ni kuelekea katika eneo la mji wa Baltimore, ambapo kule kuna watu wengi wa Marekani weusi ambao wanatarajiwa kuwa wanajitokeza kama nilivyotokezewa jioni. Sasa hivi ni saa tano na nusu saa za hapa Marekani ya Mashariki lakini inasemekana kwamba inafikapo jioni wengi wataanza kujitokeza wanapotoka makazini, na wakati ule labda kutakuwa na la misisimuko na pia hisia nyingi za wapiga kura. Kwa hivyo lengo langu ni kufika katika mji wa Baltimore ambapo kuna weusi wengi, niweze pia kusikia hisia zao na mambo watakavyokuwa wakielezea. pmj Kamau, takwimu ambazo zimetolewa hivi karibuni kuhusiana na uchaguzi au lile zoezi la kupiga kura za mapema zinaonyesha kwamba takriban watu milioni arobaini eh, na mbili wamepiga kura za mapema kufikia asubuhi ya leo. Na sijui pahali ulipo, kama umeweza kuzungumza na wapiga kura wowote, kuona ni nini kinachomaanishwa na, na takwimu hizi kwamba wapiga kura wamevunja rekodi katika historia ya kupiga kura hapa Marekani. Uh, kwa kweli asubuhi, uh, kitu cha kwanza katika kituo nilichoelekea, kituo ambacho kinajulikana kama uh, Harper's Farm katika eneo la Colombia, niliweza kuuliza swali hilo ambalo ume, ume, umeweza kuliuliza, na waliniambia kwamba uchaguzi wa mwaka huu ni kama kufa kupona. Kwa hivyo wakasema kwamba wapiga kura wengi hawakutaka kusema kwamba watapiga kura siku ya mwisho, walitaka wali, kuhakikisha kwamba wamepiga kura, kwa sababu wanasema maamuzi ya uchaguzi huu ni ya kihistoria, na wale wachache nilioweza kuzungumza nao ni wahamiaji ambao wameku na kuishi hapa Marekani na wanasema kwamba kwa maoni yao ni lazima wafanye maamuzi, kwa sababu wanahisi kwamba matokeo ya uchaguzi huu itakuwa na athari kubwa sana ya maisha yao ya baadaye hapa Marekani. Kwa hivyo wanasema kwamba wamejitokeza, na uchaguzi huu ni wa kihistoria, kwa kuwa wengi wamejitokeza kulivyo ilivyo uh, kawaida katika chaguzi zingine ambazo zimepita. Asante uh, sana Harrison Kamau mwenzangu hapo ukiwa unaelekea mji wa Baltimore. Uh, sasa nimefahamishwa na mwelekezi wangu kwamba uko naye kwenye laini ya simu mwenzangu Sandy Shomari eh, katika mji wa New York ambako kama tulivyowaripotia wasikilizaji ni kwamba uh, kule New York ni makazi ya wawili hao wagombea wakuu Hillary Clinton na Donald Trump. Na leo asubuhi mwendo wa saa mbili mapema leo uh, Hillary Clinton aliweza kupiga kura akiandamana uh, na bwana yake aliyekuwa rais wa Marekani Bill Clinton na vile vile, muda mfupi tu umepita dakika kama 15, 20, hivi zimepita Uh, uh, Donald Trump mgombea wa chama cha Republican akiandamana na mkewe Melania Trump, na vilevile -vile familia yake yote wameonekana wakipiga kura katika mji wa New York, karibu sana na pahali nyumba yake ilipo. Sasa Sandy Shomari, najua una mengi, hebu waelezee wasikilizaji ni yapi ambayo wanafaa kujua kuhusiana na zoezi hili huko New York. Naam, BMJ Muridhi, ni kwamba hapa New York zoezi la upigaji kura linaendelea na kama unavyojua, jiji hili ni jiji kubwa, lina watu wengi. Kwa hiyo polisi wameimarisha usalama katika maeneo mengi ya kupigia kura. Hali kadhalika hapa nilipo hivi sasa, niko makao makuu ya Trump aitwapo Trump Tower, jengo ambalo ni refu sana, linakwangua kinaitwa kikangua anga. Hiki kimezungukwa na polisi wa kila aina, watu wa usalama eh, kuna magari ya polisi na kuna watu waendao kwa miguu ambao wengi wamekuja hapa kupiga picha kutaka kumwona Trump akitoka na wengine wakitaka kupiga picha jengo ambalo Trump yupo. Na wakati niko hapa eh, bmj, nilifanikiwa kukutana na mmoja wa wafuasi wakubwa wa Trump ambaye amempigia kura asubuhi. Trump anasema yeye aliamka saa kumi alfajiri ili kuweza kwenda kusubiri kupiga kura, na kura yake alipiga katika eneo la Brooklyn ambako kulikuwa na foleni kubwa sana, kiasi kwamba ilifikiwa kiasi chama cha masaa mawili mpaka kuweza kupiga kura yake. Lakini ni kwamba bmj kijana huyu ambaye nimezungumza naye amevutiwa sana na Trump akiamini kwamba Trump ana uwezo wa kurudisha kazi au ajira kwa vijana wengi wa Marekani. Yeye anasema kwamba mategemeo yake yote makubwa ameyapeleka kwa Donald Trump kwa sababu ya kitu kimoja tu, kuweza kurudisha ajira Marekani na kuifanya Amerika iwe bora tena, kama anavyosema make America great again. Yeye anaamini hivyo. Kwako B. Nashukuru sana Sandey. Basi, mbali na kwamba umepata fursa ya kuzungumza na wafuasi wa Trump, je, uliweza kuzungumza na wapiga kura wengine na kuweza kujua kama walikumbwa pengine na matatizo yoyote ya kiufundi katika upigaji kura huu unaoendelea hivi sasa? upigaji kura mkamiti mpaka sasa katika eneo ambao nimekwenda la Boyard Rustin High School hakukuwa na tatizo lolote, labda kama tutasikia maeneo mengine, lakini eneo ambayo Laki nimelipita mimi, walikuwepo watu si wengi sana, walipiga kura kwa utaratibu mzuri tu bila wasiwasi wowote. Na mmoja wa wapiga kura ambaye nilikutana naye, yeye alikuwa ametoka kupiga kura, lakini akaja hapa eneo la Trump Towers. Nilimuuliza kisa na maana ya yeye kuwa hapa, alisema amekuja hapa kwa sababu hamuungi mkono Trump, yeye ni mpiga kura wa Hillary, na amekuja jengo hili maksus kwa mdomo wake. Naam. Nashukuru sande Shomari. Kabla hatujaenda kusikia ni yapi wanasema katika nchi zingine kuhusiana na uchaguzi huu, maanake unatazamwa na ulimwengu mzima. Hebu tuungane naye sasa mwenzangu Abdu Shakur Abud. E, tueleze ulipo Abdu Shakur, na kama unaweza, manake ni suala ambalo hatujalizungumzia: usalama. Hali ya usalama ikoje ulipo, hus hususan kuhusiana na uchaguzi wa hii leo. Kwa hakika, asante sana BMJ. Niko hapa katika mji unaojulikana kama New Carlton, ambapo ni kanisa hapa anapiga kura. Hakuna kabisa hali ya wasiwasi, watu wanaingia kama mtu anaingia nyumbani, hakuna fujo. Naambiwa palikuwa na watu wengi saa kumi na mbili. Suala la usalama hata halionekani hapa kwamba ni tatizo, kwa sababu hakuna hata polisi nje katika kituo cha kupiga kura. Iko hali shwari kabisa, usalama sio jambo ambalo linatia wasiwasi hasa hapa katika eneo nilipo, ni eneo la watu wausi. Nimeona waafrika wengi, hasa kutoka afrika magharibi. Tumeonana na wanigeria hivi punde na waseralioni, watu wamekuja hapa kwa wingi. Na nimezungumza na jaji mkuu katika kituo hichi, anasema hawajapata kushuhudia, amefanya uchaguzi mara nyingi, hajapata kushuhudia idadi ya watu waliojitokeza kama safari hii. Na Abdu Shakur, pengine, je, watu hao uliokutana nao wapiga kura, umepata kujua kwamba yupi anampigia mgombea yupi na sababu zinazopelekea kumpigia mgombea huyo? Wachache, nimezungumza na karibu watu watano, lakini wote wanazungumzia kwamba anampigia kura Hillary Clinton, na inabidi kueleza kwamba Maryland ni jimbo ambalo linaelekea upande wa Demokrat, na hawa wote ni watu weusi, na wengi wanasema hii ni historia muhimu kabisa kupiga kura. Kutokana na hali ilivyo, chaguo zilikuwa mbili tu, kati ya Hillary Clinton na, na, na Donald Trump. Kwa hivyo wengi ninaozungumza nao hapa bila shaka ni watu wa Democrat. Jambo moja wanaosema ni kwamba orodha ni ndefu ya kupiga kura, maanake iko kama mtu anafanya mtihani. Ile karatasi ya kupiga kura ina maswala chungu nzima. Sijui kama mmezungumzia kwamba watu hawapigi kura peke yake kumpigia rais, lakini hapa watu wamekuja, wanapigia kura governor, wanapigia kura bunge la jimbo wanapigia kura serikali za mitaa. Halafu zaidi ya hapo, suala muhimu, kuna masuala chungu nzima watu wanaulizwa, ambazo zinakuwa ni sheria, ambapo ikiwa bunge la jimbo au bunge la wilaya linashindwa kupitisha hoja fulani linapelekwa kwa wananchi, na leo ndo siku ambapo wananchi wanapiga kura. Kwa hivyo wananchi wengi wengine wengi wengi wanakuja hapa, mmoja mazungumza na mmoja, hata hafahamu kwamba kuna nini, lakini orodha ni ndefu kabisa, inachukua karibu, nimeangalia hapa, karibu dakika ishirini hadi ishirini na tano mtu kupiga kura na asante sana Abdu Shakur Abud, mwenzangu ukiwa uh, hapo ulipo na wengine ambao wako katika miji tofauti tofauti. Bila shaka, msikilizaji, tutaendelea kukujuza yale yanajiri katika uchaguzi huu ambao, kama nilivyosema, umetajwa kama wa kihistoria. Mnavyojua ni kwamba iwapo atachaguliwa Clinton atakuwa mwanamke wa kwanza kuwahi kuwa rais hapa Marekani. Iwapo ni Trump atakuwa uh, tajiri mkubwa zaidi, mfanyabiashara mkubwa zaidi Hajawahi kuwa katika siasa kuchaguliwa kuwa rais wa hapa Marekani. Punde si punde tutapata habari zaidi za dunia. Na msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na habari zaidi za dunia ni kwamba naibu rais wa Kenya William Ruto ametoa wito kwa nchi za Afrika kushirikiana zaidi katika kuchochea biashara na uwekezaji. Aliyasema hayo alipokutana na mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Idris Derby, rais wa Chad, ambaye anashikilia wadhifa huo wa kidiplomasia wa kupokea, wa kupokezana ndani ya AU. Guruneti moja limelipuka mahala ambako kulikuwa na kundi la walinda amani raia wa India wakifanya mazoezi leo Jumanne huko mashariki mwa Kongo na kuua watu wasiopungua wawili na kuzusha maandamano yenye hasira ambayo yalitawanywa kwa gesi ya kutoa machozi, maafisa na mashahidi walisema. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tukiangalia ripoti za waandishi wetu, ni kwamba uchaguzi huu wa hapa Marekani sio muhimu tu kwa Wamarekani, bali pia unatazamwa na watu wengi ulimwenguni kote. Baadhi ya Wakenya wanaelezea hisia zao, ambapo mwandishi wetu wa Mombasa Josphat Kioko amezungumza nao na hii ndiyo ripoti yake. Kenya sawa na nchi zingine imefaidi pakubwa kutokana na msaada wa Marekani, ikisaidiwa kiuchumi, kiusalama, na mambo mengine ambayo Marekani inasaidia nchi mbalimbali ulimwenguni. Kwa sasa sera za Marekani zimezungumziwa pakubwa, hasa wiki hii ambapo uchaguzi wa urais unafanyika, na gumzo ikiwa ni kubwa kutoka nchi hadi nyingine, wakijadili juu ya uchaguzi wa Marekani. Hapa Kenya nimekutana na kundi la vijana kuwauliza wanavyojiandaa kwa uongozi wa nchi hii. Ikitiliwa maana, ni kwamba Marekani tayari imetoa ufadhili mkubwa dola milioni 25 kusaidia vijana na wanawake ili kushirikishwa katika uchaguzi wa hapo mwaka ujao, na hii ndiyo kauli ya muungano wa vijana niliyotangamana nao mapema leo. Kwa majina kamili Martin Msafari Msaga a, ni mkereketwa haswa kila jimbo la Pwani, na akilisha vijana, ipo changamoto kubwa, hususan kwanza, katika vijana na upande wa siasa. La kwanza ni katika uwajibikaji, tumejitayarisha katika namna gani na katika siasa, kuijua kwamba ni nini, ina manufaa gani kwa jamii kwa ujumla na kwa mtu binafsi? Hiyo kwanza inaonyesha kuwa tuna loophole. Hizi funds zitamfikiaje yule kijana wa chini? kina nani watakuwa ndo wanazishikilia vijana? Tunataka uongozi, lakini bado hatujawezeshwa na kuwezeshwa, inasema nini? Ni kifedha. Kuwezeshwa kimaneno peke yake haitutoshi. Katika ziara yake hapa Kenya, amepata miezi miwili iliyopita, Waziri wa mashauri ya kigeni wa, wa Marekani John Kerry alisema utawala wa Rais Barack Obama umetenga dola milioni 25 ili kusaidia katika kuhamasisha vijana na wanawake kushirikishwa katika uchaguzi mkuu wa Kenya mwaka ujao wa 2017. Bi Faith Boniface ni miongoni mwa wanawake waliotangaza azma ya kusimama katika uchaguzi huo mwakani. Kwangu mimi naweza sema ni wazo nzuri sana kwa Amerika kufikiria juu ya uongozi wa wamama, kwa sababu wamama ni walezi mama. Ukimwacha pale na shilingi kumi ata make sure mtoto ameenda shuleni, pesa ya fees imeenda, umelipa fees, kalamu imenuliwa, kila kitu imefanyika pale nyumbani, mzee hakija atafanya kila kitu ime, imefanyika. Kwa hivyo ni vizuri sana na tuna encourage mashirika mengine kama hawa waweze kuunga akinamama mkono, kwa sababu mama ni kiungo muhimu katika jamii. Kwa hakika ni jambo mzuri, lakini hofu yetu ni kwamba iko pesa nyingi ambayo imetoka nje na ikaingia katika mifuko ya serikali yetu, na haijawahi kutumiwa vizuri, zinaenda tu hivyo, na zile objectives ambayo kwamba zilikuwa kwa kwa zifanye haziwi met na ili Sauti ya Amerika kufuatilia kwa makini kubaini iwapo vijana wanapata mwongozo bora, nimezungumza na mwanasheria Debora Bubi ambaye ndiye mwenyekiti wa bodi ya kitaifa ya ushauri kwa vijana. Changamoto kubwa ni kuambia hawa vijana namba wan, hizi ndizo opportunities ziko namba tu, unafaa uende mahali fulani na fulani, ndio upate hiyo opportunity, sio kukaa tu nyumbani ama kukaa tu mtaani ungoje jana. Tusitumiwe kuleta fujo, kuleta vita, tunajaribu ku, kuwapa kazi za kufanya. Kuna mbunge mmoja ambaye huwa mimi ninamadmaya sana kule Meru, hakuwa na pesa, sababu alikuwa mwalimu, alipatia constituents wake vitabu na ndipo wakachaguliwa. Kwa hivyo, vijana, tusidhani ni lazima uwe na pesa ndio usimame kuwa wa kiongozi. Hapana, mambo yamebadilika siku hizi. Vijana wengi na wanawake wa Kenya wanapojiandaa kwa uchaguzi wa mwaka ujao, wanafuatilia kwa makini uchaguzi wa urais Marekani kama kielelezo. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti ya Amerika, VOA jioni na katika nchi ya Burundi baadhi ya waliozungumzia uchaguzi huu wa Marekani wanaomba atakayeshinda awe ni mtu wa kudumisha amani, lakini vilevile vile aongeze misaada kwa mataifa ya bara la Afrika, kwani kwa, kwa mtazamo wao mizozo mingi barani humo inasababishwa na umaskini. Huyu hapa Haidala Kizimana na taarifa hiyo. Maoni yangu namtakia Hillary Clinton ha apate ushindi, kwa gisi najua sisi wa Afrika tuko na urafiki sana na, na, na chama cha Demokrat kule Umarekani. E, relation yetu na demokrat hapa Afrika imekuwa mzuri kwa miaka yote, imekuwa kuanzia kwa bwana wake na wangine wenye walikuwa kabla yake, ilikuwa ni relation nzuri, na tungetakia kweli kama sisi wa, wa, wa Afrika wa Demokrat waendelee kuhukumu Amerika ikibidi hata miaka elfu. Kwa kweli dunia ya leo hatutaki vurugu, hatutaki fujo, na katikati ya, ya wakandida wawili naona mbele yetu e, Donald Trump na Hillary Clinton, kila mtu aishaonyesha aisha sera za kuhukumu. Tumeshaona manyanga mengi, Donald Trump amefanya mtu, amesema akishinda relaio yee na, na Mexico apata kuwa urafiki tena ameanza ame bifu na ujirani. Sisi wa Afrika huku tutafanya nini hapo? Uh, yani mi naweza kuwa napendekeza kuwa Hillary Clinton uh, apate ushindi kwa sababu watakuwa ni marais wawili ndani ya nyumba. Unaona Bill Clinton aliongoza Marekani uh, nafikiria hakutoka na matatizo yoyote na nchi, aliongoza mhula wake uka, ukaisha akatoka madarakani. Sasa watakuwa ni marais wawili ndani ya nyumba, mme alikuwa ni rais na mke anakuwa rais, una kama vile nchi itaongoka. Yani watakuwa na, wanapanua mawazo, mawazo yatakuwa mapana. Mme hata kubali mke apeleke nchi katika hali mbaya, kwa sababu na yeye aliongoza vizuri. Kwa hiyo watakuwa wanapeana ushauri. Marekani kama nchi inayojulikana kwamba ni nchi au ni taifa ambalo lina nguvu sana duniani, ile nguvu isiwafanye kuingilia siasa za, za, za nchi hususan za Afrika. Kwa sababu ukiangalia Marekani e, linapotokea swala la vita barani Afrika, wanaenda wakidai kwamba wanaenda kutafutia suluhu matatizo yaliyopo, lakini ukiangalia ni watu wanaochangia kwa njia moja ama nyingine katika vita barani Afrika. Badala ya kuja kusema kwamba wanakuja kutafutia suluhu matatizo yaliyopo katika nchi za Afrika, watuletee misaada, watuletee misaada kwa sababu hizi hi vurugu zote zinazotokea to, zinazo barani Afrika zinatokana na umasikini tulionao. Kwa yule yoyote yule atakayeibuka mshindi, hayo ndo matakwa yetu matarajio yetu kama Waafrika. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wamarekani wengi leo wameelekea kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini kumchagua rais mpya, ikiwa ni kuhitimisha kipindi kirefu cha kampeni kali ya wagombea mdemocrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump. Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, anatazamiwa kuwa rais wa kwanza mwanamke, amepiga kura yake kwenye kituo kimoja karibu na nyumbani kwake. Huko New York. Trump, mfanyabiashara tajiri ambaye anawania urais kwa mara ya kwanza, amepiga kura yake karibu na nyumbani kwake, umbali mdogo kutoka mjini New York. Katika mapambano ya kuwania kura za wajumbe muhimu, kila mzunguko wa ushindi unaomalizika na kumpeleka mshindi katika ikulu ya White House, unaanzia na Pennsylvania. Naam, tunakushukuru msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huo kwa matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Usikose kujiunga nasi baadaye kidogo mwendo wa saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, tukikuletea kipindi cha Kwa Undani, tukiangalia mengi zaidi kuhusiana na uchaguzi huu. Vilevile wale watangazaji wako ambao wako nje, unaweza kuwapata kwenye ukurasa wetu wa Facebook tukiwa na live stream ya Facebook kupata mengi zaidi tutakuwa na matangazo ya saa nzima hapo kesho asubuhi na vilevile vile kesho jioni. Kwa hivyo ukaa na Sauti ya Amerika upate kujua mengi zaidi, hasa kuhusu matokeo ya uchaguzi. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni BMJ Muridhi, naitwa Mkamiti Kibayasi, tunawaaga kutoka hapa Washington tukisema kwaherini.