Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Wamarekani wengi leo wameelekea kwenye vituo vya kupigia kura kote nchini kumchagua rais mpya, ikiwa ni kuhitimisha kipindi kirefu cha kampeni kali ya wagombea Mdemokrat Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump. Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje Marekani, Anatazamiwa kuwa rais wa kwanza mwanamke, amepiga kura yake kwenye kituo kimoja karibu na nyumbani kwake mjini New York. Trump, mfanyabiashara tajiri ambaye anawania urais kwa mara ya kwanza, amepiga kura yake karibu na nyumbani kwake, umbali mdogo kutoka mjini New York, na kuwaeleza wapiga kura kuwa mambo yote yanakwenda vizuri. Clinton alifuatana na mume wake kwenda kwenye kituo cha kupigia kura kama alivyofanya Trump ambaye alifuatana na mkewe Melania. Katika mahojiano ya simu na kituo cha Fox News, Trump ameelezea kwa kampeni za urais ilikuwa ni utaratibu wa kipekee ambako alikumbana na matarajio ya Marekani wengi ambayo hayajatekelezwa. Trump amesema ameona matumaini mengi na ndoto ambazo hazijatokea ambazo zingeweza kutimizwa kama kungekuwa na uongozi sahihi. Katika mapambano ya kuwania kura za wajumbe muhimu, kila mzunguko wa ushindi unaomalizika na kumpeleka mshindi katika ikulu ya White House unaanzia na Pennsylvania. Kampeni zote za kuwania urais zinaona uwezekano wa kushinda katika jimbo la kaskazini mashariki mwa nchi ambalo limekuwa jimbo la Democratic tangu mwaka 1980 lakini kwa ushindi mdogo kutoka maeneo ya vijijini yaliyoathirika vibaya na upotezaji wa ajira kwenda kwenye mgawanyiko wa miji ambayo inaangazia mabadiliko ya jiografia ya nchi. Jimbo hili muhimu linaweza kwenda kwa mgombea yeyote kutokana na changamoto za msimu wa kampeni. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Msemaji wa Kremlin huko Russia, Dmitry Peskov, amesema kwamba nchi yake haina nia yoyote ya kuingilia uchaguzi wa Marekani. Rusia inapuuzia madai ya white House kwamba Kremlin imeshambulia kompyuta za chama cha Democratic, imepuuzia mtandao wa WikiLeaks kutoa barua pepe za kampeni ya Clinton, ambapo idara ya ujasusi ya Marekani inasema uvujaji huo umekuja kutoka kwenye idara ya usalama ya Rusia. Guruneti moja limelipuka mahala ambako kulikuwa na kundi la walinda amani raia wa India wakifanya mazoezi leo Jumanne, huko mashariki mwa Kongo na kuwa watu wasiopungua wawili na kuzusha maandamano yenye hasira ambayo yaliwatawanya kwa gesi ya kutoa machozi. Maafisa na mashahidi walisema. Mlinda amani mmoja na mtoto mwenye umri wa miaka minane waliwawa katika mlipuko nje ya mji wa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, alisema gavana wa jimbo hilo Julian Paluku. Aliongeza kwamba walinda amani waliojeruhiwa ni thelathini na mmoja na raia watatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, AP, maafisa wanafanya kazi kuchunguza mahala guruneti hilo lilipotokea na namna lilivyolipuka. Msemaji wa ofisi za Umoja wa Mataifa nchini Kongo, Silvesta Kilolo, alisema wafanyakazi wapo na harakati nyingi za kukusanya taarifa kuhusu tukio hilo. Makundi mbalimbali mbali ya waasi yanafanya shughuli zao huko kaskazini mwa Kongo, japokuwa ghasia za karibuni zimetokea katika eneo la Beni lililopo kaskazini mwa Goma. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha kwa undani. saa tatu na dakika tano 5 kwa saa za afrika mashariki hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu popote pale unapotusikiliza kupitia njia ya redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Mary Mgawe, na leo hapa studio niko na mwenzangu BMJ Murithi Nam. Na kwa undani leo, tunazungumzia kuhusu, hatimaye siku ya kihistoria hapa Marekani imewadia ambapo Wamarekani wanapiga kura kuchagua rais wa nchi hii. Licha ya kwamba kura za kampeni zilifanyika katika majimbo zaidi ya thelathini, lakini siku hii inatambuliwa zaidi kwa sababu leo siku ndipo ambapo Wamarekani wataweza kujua au kupata mwelekeo nani atakayekuwa rais ajaye wa nchi hii. Wengi tuliozungumza nao wanaona furaha, lakini pia wengine wanaona huzuni, kwa sababu Rais Barack Obama amekamilisha utawala wake wa miaka nane kwa njia ya demokrasia na anang'atuka madarakani. Kampeni zilifika ukumu wake jana usiku, ambapo wagombea wote Mdemocratic Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump walifanya mikutano mikubwa kuzungumza na kushawishi wapiga kura kwa mara ya mwisho. Jimbo la New York linafuatiliwa kwa karibu zaidi hasa kwa vile wagombea wote wanatoka huko. Lakini kwa sasa katika laini ya simu ninao wenzangu Abdu Shakur Abud na Idli Gongo ambao wako nje ya ofisi hivi leo kwa ajili ya kutembelea vituo mbalimbali vya kupigia kura na maeneo mbalimbali basi, kuangalia tu kwa undani zaidi jinsi mambo yalivyo. Nikianza nawe Abdu Shakur Abud, hebu tueleze mahali ulipo hadi hivi sasa. Najua tangu asubuhi umekuwa na pilikapilika pilika nyingi za kutoka kutembelea vituo kwa muda wa mchana wa sasa hivi, lipi jipya ambalo umeliona kwenye vituo vya kupigia kura? hasa wakati huu ni kwamba mambo yametulia. Katika kituo kimoja nimefika hapa, ambapo inaonekana watu wanakuja mmoja mmoja, labda wakati wa mchana sasa hivi. Lakini kilicho muhimu zaidi, nimezungumza na maafisa wa upigaji kura hapa ambao wanasimamia kituo hichi, wanasema asubuhi kulikuwa na watu wengi kabisa kuanzia saa kumi na mbili na nusu watu walikuwa nje wanasubiri mlango ufunguliwe. Kwa hivyo watu wengi wameshapiga kura sehemu ya asubuhi, na wanataraji watu watakuja kwa wingi wakati wa jioni na wengi waliopiga hapa ni watu wa Afrika, hasa kutoka Afrika wengi nimekutana nao, na Wamarekani wenye asili ya kiafrika vilevile. Na hakuna jipya linaweza kujulikana kwa wakati huu namna alivyoonekana ni. Nimezungumza na wale walikuwa wakitoka, wanasema wengi wao ni wa Democrat, wanaelekea upande wa Democrat. Na atakumbusha kwamba jimbo la Maryland ni jimbo ambalo kawaida daima inapiga kura kuwaunga mkono chama cha Democrat. Kwa hivyo ikiwa ni rais, ikiwa ni wabunge au za mitaa na kadhalika, Abdushakuru. Mm. Bila shaka kila uchaguzi unakuwa na utofauti wake, sijui hasa kwa upande wa hamasa na shamrashamra. Katika maeneo ambayo umepitapita, umeona jambo lolote tofauti na chaguzi uliopita? Sijaona tofauti kubwa sana. Leo kwa hakika, imekuwa kimya kabisa, na katika jimbo hili la Maryland, kwa sababu wengi ni watu wa Democratic, inakuwa hakuna fujo nyingi. Nilipita jana katika eneo la Virginia, kulikuwa na hamasa chungu nzima. Hapa watu inaonekana kwamba washajua kwamba wao wanaunga mkono Democrat, kwa hivyo wale Republican hata hawajitaabishi kuja maeneo ambapo inakuwa nekaona, ni tofauti imezunguka, nikaona ni kwamba mahala ambapo kuna ushindani mkubwa utakuta kwamba mchanganyiko wa watu, ukikuta mitaa ambayo utakuta kuna wazungu na watu weusi, wa kuna kuwa na wa Republican, Democrat, na mikutano inafanyika namna hiyo. Katika maeneo hayo ndo utakuta mabango yamewekwa njiani, utakuta mabango ya Trump, mabango ya Hillary, mabango ya Democratic wagombea na kadhalika. Lakini katika eneo hii tuliyopo, iko imetulia kabisa, na sami, nafikiri ni tofauti na uchaguzi mwingine nilioshuhudia. Sawa sawa kabisa, kwako Id Ligongo. Wewe pia hebu tueleze katika maeneo ambayo umepitapita huko, hasa ukiangazia zaidi kwa muda ambao, wakati vituo vya kupigia kura vimefunguliwa, vilifunguliwa kwa wakati uh, vituo meri mgawe, vilifunguliwa kwa wakati na eh, katika vituo viwili ambavyo tayari nimekwisha tembelea eh, wasimamizi wa uchaguzi wamekuwa wakieleza kwamba kwa kipindi hiki cha mi, mi, mishale ya asubuhi eh, majira kama ya saa nne saa tano kulikuwa eh, kuna mdororo kidogo wa watu wa kujitokeza kuja kupiga kura, lakini kuna wale ambao walikuja asubuhi sana kwa ajili ya kupiga kura, na pengine inaaminika walikuwa wanapiga kura so wanaelekea tena makazini, ili watakaporejea, a basi wawe majumbani mwao wakiangalia wa, wa, wa, majibu. Lakini kwenye kituo hiki cha College Park ambacho nimetembelea muda si mrefu uliopita, kwa sababu sasa hivi inaelekea maeneo ya Silver Spring kuweza kuona nini huko kinaendelea, nikiwa naelekea katika eh, jimbo la Virginia, ni kwamba kumeonekana watu wengi wa waliojitokeza wa, wa, wa tofauti na kituo cha mwanzo katika eneo la Hyattsville eh, katika kaunti ya Prince George's, kwa sababu kituo hiki cha College Park ni kituo ambacho kiko karibu sana na chuo kikuu cha Maryland ambapo kuna mchanganyiko wa watu vijana eh, watu wazima na ni eneo ambalo lina mkusanyiko wa watu ambao ina, ina inaaminika kwamba wameelimika, kwa hiyo wanajitokeza kwa wingi eh, na kuweza kupiga kura, lakini vilevile inaonekana kuna shamra za hapa na pale eh, za kuonyesha ile shauku ya kwamba wamefanikiwa kupiga kura. Eneo liloko uh, idi hivi sasa liko karibu kidogo na Chuo Kikuu cha Maryland, ambapo kunaaminika pia kuna vijana wengi. Tumeshuhudia kampeni nyingi za kuhamasisha vijana kwenda kujitokeza kupiga kura, hasa katika hizi za dakika za mwisho mwisho. Je, uliweza kushuhudia hilo, vijana kujitokeza kupiga kura? Vijana walikuwepo eh, ni tofauti na kituo ambacho nimepitia mwanzo ambacho watu walio wengi walionekana ni watu wa makamo kidogo kuanzia miaka arobaini na tano hamsini sitini sabini na kuendelea. Lakini hapa kuna mchanganyiko wa watu mbalimbali mbali. Kuna vijana unaona kabisa wa miaka ishirini na thelathini arobaini ambao wanajitokeza, na tofauti na ki, ki, kituo cha mwanzo ni kwamba hapa kuna mchanganyiko wa watu yani, kuna mchanganyiko wa watu wa asili kuna Wamarekani eh, weupe weusi, vilevile watu kutoka sehemu nyingine kama eh, sehemu za Amerika ya Kusini na kadhalika, tofauti na kituo cha mwanzo ambacho eneo hilo eh, kilikuwa kimesheheni watu kutoka sana Amerika ya Kusini pamoja na Wamarekani wenye asili ya Afrika. Idi, tutarejea tena kwako baada ya muda mfupi. Nikirejea kwako Abdu Shakur, hebu tuambie utaratibu wa jioni. Je, kuna tofauti yoyote, labda ulipokuwa ukizungumza na wale wasimamizi katika vituo hivyo, wanaona kwamba kuna mabadiliko yoyote yanaweza kutokea wakati wa jioni, pengine labda ikawapelekea hata wao kuchelewa kufunga vituo vya kupigia kura? Uh, hapa nilipozungumza sasa hivi uh, wananiambia kwamba kuanzia saa kumi wanaamini watu wakishatoka kazini kutakuwa na watu wengi eh, wame uh, huyu mkuu wa kituo hichi ambaye amesema ameshuhudia uchaguzi mbalimbali anafikiri kuanzia saa kumi na moja itakuwa na watu wengi, na vituo huku vinafungwa saa mbili za usiku, na sheria ni kwamba kituo kinafungwa saa mbili za usiku. Lakini ikiwa umefika kwenye kituo ukaingia ndani huko kwenye mstari, lazima upige kura yako, wakati wote itakuwa ubidi. Kwa hivyo sheria za hapa ni kwamba kituo kinafungwa saa mbili, mlango anafunga, lakini wale walioingia ndani hata kama wako nje wanaweka kibao, wanasema huyu ndio mtu wa mwisho. Kwa hivyo yule mtu mpaka amalizike. Kwa hivyo ikiwa ni saa tatu saa nne lazima wapige kura mpaka kumalizika, lakini sidhani hapa wanasema itafika kiwango hicho, lakini wanafikiri shughuli nyingi itakuwa kati ya saa kumi mpaka saa kumi na mbili. Hidi Ligongo, wewe umezungumzia jinsi ambavyo umekuwa ukiona wapiga kura, lakini kuna suala ambalo sasa limeanza kuibuka. Maanake wengi walitarajia kwamba kutakuwa na hamasa sana kwa uchaguzi huu na inaonekana eh, tangu asubuhi wa wanatiririka pole pole. Eh, nimezungumza na mmoja wa wenzangu hapa katika Sauti ya Amerika ambaye anaishi katika maeneo yanajulikana kama Falls Church ambayo iko hapa Virginia kusema kwamba kulikuwa asubuhi, kulikuwa hamna watu, na tulipozungumza na mwenzetu Harrison Kamau pia hakuonyesha kwamba kulikuwa na watu wengi. Unadhani kwamba hili litabadilika kadri muda unavyokwenda? Baada ya kuongea na msimamizi wa uchaguzi wa moja kati ya hivi vitu ambavyo nimeshatembelea, kikubwa ambacho aliweza kuweka bayana ni kwamba E, kwa kawaida, muda wa asubuhi yani kuanzia pengine saa kumi na mbili, saa moja, saa mbili na kuendelea ni mu-ni wakati ambao watu wengi wanaelekea makazini na kama unavyojua leo ni siku ya kazi, bado inaendelea kama kawaida. Kwa maana hiyo kwamba wanaamini kabisa kama alivyozungumza Abdu Shakur Abud, muda wa jioni hivi kuanzia pengine alasiri e, watu wanaweza wakaanza kujitokeza kwa wingi na kuelekea Eh, kumalizika kwa zoezi hilo hapo saa mbili usiku. Na katika hapa Maryland hatuoni hamasa namna hiyo, ni kwa sababu Maryland na Virginia ni miongoni mwa majimbo thelathini na nne au thelathini na saba ambayo watu wanapiga kura mapema. Uh, wiki moja iliyopita nilipita katika maeneo fulani, kulikuwa na shamra shamra nyingi sana. Kwa hivyo inaonekana kwamba watu wengi wamepiga kura zao mapema. Watu wengi wameona kwamba hebu tuondoke katika tatizo hili, kwa hivyo wamepiga kura mapema, ndio maana hatuoni watu wengi. Afisa mmoja anaambia hiyo, huenda ikawa ni sababu kubwa hatuoni watu wengi wamejitokeza. Aha. Lakini kuna suala lingine Abdu Shakuru kwamba watu wengi pia wanafahamu uchaguzi huu sio wa urais peke yake. Kuna baadhi ya majimbo wanapigia kura magavana na wengine wawakilishi na mambo mengine. Je, katika majimbo ambayo wewe umetembelea umeona labda pengine wapiga kura wakielekezwa jinsi ya kupiga kura ama majimbo uliokuwepo wanapigia kura urais tu? Uh, no, ana, majimbo yote wanapiga kura katika uraisi. Marekani katika kila jimbo bila shaka lazima tueleze hapa kwamba uchaguzi wa Marekani unasimamiwa na mkuu wa jimbo yani, governor na ofisi ya governor, na ni waziri wa mambo ya ndani anaitwa Secretary of State, anasimamia na kupanga uchaguzi. Kwa hivyo uchaguzi wa Marekani ni kwamba kila pahala utapokwenda kuna uchaguzi wa rais, kuna uchaguzi wa governor katika huu uchaguzi mkuu. Halafu kuna uchaguzi wa mabunge, baraza la senate na baraza la wakilishi katika jimbo lile. Halafu vile vilevile hapa Marekani uchaguzi ni mpaka kuchagua bodi ya elimu. Kuna nilikuwa nimesimama hapa, nimezungumza na mmoja anataka kuwa katika mwanachama wa bodi ya elimu wanachagua vile vile, mkuu wa polisi anafanyiwa uchaguzi, jaji mkuu katika jimbo anafanyiwa uchaguzi vile vile. Kwa hivyo ni uchaguzi wa mambo mengi, na kama alivyosema kwamba mbali na hayo, kuna masuala ambayo mswada ukipita katika bunge la jimbo na wabunge wakashindwa kupitisha, halafu pakawa na watu karibu idadi fulani watia saini kwamba wanataka suala hili lifikishwe kwenye uchaguzi, basi linakuwa kwenye uchaguzi. Tukichukua uchaguzi mwaka huu mfano, kuna majimbo manane ambapo watu wamewasilisha hoja, watu wanapiga kura kwa ajili ya kuhalalisha utumiaji wa bangi kama njia ya kupambana na magonjwa mbalimbali. Kwa hivyo unakuta masuala kama haya yanafanyika, utakuta hapa Maryland nasikia wanataka kupandisha kodi ya migahawa, wanataka waengeze senti tano katika kodi ya migahawa ili fedha zitumiwe kwa sababu ya elimu. Kwa hivyo imewekwa katika orodha ile yote, hata wanapiga kura. Kwa hivyo ni uchaguzi wa masuala chungu nzima, na sio wa rais peke yake, wala bunge la taifa ambalo tunajua ni Senate na baraza la Senate katika bunge la Marekani. Uchaguzi mkuu wanachagua theluthi moja tu, wanabadilisha kila baada ya miaka minne theluthi moja, ili bunge lile liwe daima na watu wepya. Lakini bunge la wawakilishi, baraza la wawakilishi, ndo wanafanya uchaguzi wote kamili hapo hapo. Abudi, umeongea kitu muhimu kabisa la, na bila shaka kwa wasikilizaji wetu kumwelewesha vizuri zaidi labda ungetuambia kidogo tu utaratibu, maanake mtu anayetusikiliza sasa hivi anaweza kujiuliza hasa, kama mambo yote haya yanapigiwa kura, mtu anapokwenda pale kupiga kura yake, huu utaratibu anafanya fanyaje? Inakuwa imeandikwa kwenye karatasi ama kuna watu wanaoelekeza? Uh, mtu akifika hapa anajiandikisha, kuna meza ya kwanza pale, unajiandikisha, unaonyesha kitambulisho chako halafu unapewa hiyo orodha moja ndefu karatasi, ambayo ukiangalia zile karatasi kawaida tunapiga ni ndefu sana. Halafu katika ile karatasi imeandikwa kwa Kiingereza. Ikiwa huwezi kusoma Kiingereza, wanakuambia wanaweza kukupa mkalimani, wanakuweka kwenye simu, halafu wanakueleza ni kitu gani unaweza kupiga, wanakutafutia mkalimani. Lakini kitu kilichotokea ni kwamba watu wengi wale ambao wanaweza kusoma, wanapewa pale, wanasimama, wanapewa muda wa kupitia orodha ile yote. Huharakishwi, hufanyi chochote. Ukishaona kwamba umeweza kuelewa kila kitu, unakwenda katika sehemu ambapo unaweza kupiga kura, unaandika zile kura zako, unajibu maswala, maanake ni kama mtihani. Kama nilivyosema, maanake niliangalia hapa orodha, kuna kama alama hamsini, vitu kama hamsini vya kutia alama. Unampigia rais, unampigia huyu, unampigia yule, halafu unachagua kila kitu ambacho kinabidi ichaguliwe kipigiwe kura, alafu kishafika pale ndo unakwenda unatia katika mashine ya electronic, alafu unakuwa umepiga kura yako. Kwa hivyo unapopiga, huelezwi chochote, hawaelezi, utaelezwa ikiwa unahitaji maelezo au ufahamu yaliyoandikwa katika karatasi ile. Sawa sawa. Kaeni basi tena katika laini ya simu. BMJ, wewe pia nimekuona ukifuatilia mambo kwa undani zaidi pale katika chumba chetu cha habari, sijui kuna lipi unalo... na, nataka kwanza niseme kwamba nafurahi sana hasa hayo anayoyasema mwenzetu Abdu Shakur Abud kueleza wasikilizaji, na pia labda niongeze kwamba moja ya masuala muhimu ambayo yanapigiwa kura hapa katika jimbo la Maryland na Virginia nadhani, ni hapa katika District of Columbia. Ni kwamba wangependa hii iwe moja ya majimbo uh, jimbo la hamsini na moja uh, uh, unajua hapa kuna majimbo hamsini eh. Wanapigia kura sasa hiyo mm, ya kama wanaita kwa Kiingereza referendum, kuhakikisha kwamba wanapata jimbo la hamsini na moja, na hilo ni swala moja ambalo liko pale kwenye orodha pamoja pia na hawa wanaopigiwa kura. Nafikiri pia tuzungumzie kidogo mm, kuhusu ni kwa nini wa Marekani wanapiga kura siku ambayo ni, ya, ni siku ya kazi. Hawapewi likizo kama ilivyo desturi katika nchi za bara la mm. Afrika eh, lakini kuna barua ambayo imetoka hasa kwa wafanyakazi wa serikali kwamba unaweza kutoka nje kupewa ruksa uh, saa nne kabla ya uh, siku siku yako kuisha ili upate nafasi ya kupiga kura au uje mapema Uh, usije mapema sana upewe saa nne kabla ya kufika kazini ili upate nafasi hiyo mm-hmm. uh, na, nafikiri kueleza hilo, niliona kwamba wasikilizaji wengi wanauliza swali hilo, ni kwa sababu pia Wamarekani wana, wanaamini kwamba watu lazima wafanye kazi na kwamba muda huu ni muhimu kupiga kura, lakini pia kazi lazima iendelee Sijui kama nina muda nikupe. Ngoja kwanza, ngoja kwanza, kwanza tuzungumze kidogo na Sande Shomari, nasikia yuko katika laini ya simu ambaye ye yuko kule New York. Eh, Sande, labda utueleze wewe huko hapo New York, ambapo tunafahamu kwamba wagombea wote leo tumeona kwenye vyombo vya habari hapa pia, watakuwepo wakiangalia matokeo uh, wakiwa maili moja kutoka mahali walipo, tuambie jipya huko mchana wa leo, liloliona katika harakati za kupiga kura. Eh, Mary Mgawe, niko hapa katikati ya eneo la Fifth Avenue ikiwa ni makao makuu ya ofisi ya Donald Trump wanaita Trump Tower. Jambo kubwa ambalo hapa Mary linaendelea kuzungumzwa na kufuatiliwa zaidi na wapiga kura ni mengi, mojawapo likiwa ni kumtafuta senator. Hali kadhalika eh, watu hawa wanapiga kura tu si ya rais, lakini kuna mashindano makubwa katika zile ngazi za chini za uwakilishi kwa hiyo hapa katika jimbo la New York na New Jersey kuna jambo ambalo limekuwa likizungumzwa sana, na Meri, kama unakumbuka ile kashfa wanaita Bridgegate ya gavana wa jimbo la New Jersey, ambapo walijaza barabara magari, wakaifunika kabisa, wakisema kwamba gavana alisababisha yale yaifanyike kwa makusudi. Sasa hilo limekuwa likizungumzwa kwamba hawa wakazi wa New Jersey na New York wanataka wahakikishe kwamba wale waliohusika wote wanachukuliwa hatua na ikiwezekana wafanye mageuzi kwenye kura zao kwa viongozi wa wakilishi. Kwa hiyo kuna hayo yanayozungumzwa, Mary, kuna vilevile swala la usalama ambalo kwa kiasi kikubwa limekuwa likizungumzwa sana leo. Kwa hiyo polisi wa New York wamejaa wengi sana hapa nilipo, kwenye makao makuu ya Trump, kote kumewekwa vizuizi vya barabara, yaani ya miguu. Wewe kama unatembea kwa miguu inabidi utembee mpaka mwisho wa barabara ndio ukavuke katikati hapa, ambapo panaingia kwenye jengo la Trump, huwezi hata kuingia kwa hiyo hata Trump mwenyewe alipokuwa anatoka, ilikuwa vigumu hata waandishi wa habari kusogea kujaribu kupiga picha, tulishindwa kwa sababu tayari wameweka wa vizuizi na polisi wamesimama lile eneo. Kwa hiyo ilikuwa ni kazi kweli kweli, na hawa polisi tu sio polisi wa kutembea na miguu, kuna polisi wa miguu, kuna polisi wa magari, kuna polisi wa mbwa na kuna polisi wa baskeli kwa hiyo na kuna polisi askari kanzu ambao hawavai uh, uniform yoyote. E, sawa kabisa, sawa kabisa hapa. Basi, Sanday Shomari jambu, endelea kuepo kwenye line ya simu. Kwanza tunaye mchambuzi wa masuala ya siasa Dr. Patrick Nigula kutoka North Carolina. Uh, Dr. Nigula, hebu tueleze kuhusu utaratibu huu wa uchaguzi. Well, kwa utaratibu tu ni kwamba uh, kama tulivyomsikia rais uh, Baraka Obama alivyokuwa akizungumzia jana huko Pennsylvania kwamba alijaribu kuwahamasisha tu kwamba uh, kwa upande wa wale watakaompigia kura mama Clinton, waangalie kwamba wapige kura vile vile, waangalie na wabunge katika bunge kuu la Marekani pamoja na la wawakilishi, kwamba wakitaka ajenda za Democrat zi, zi, ziweze kwenda mbele, ni lazima wawe na wajumbe wengi katika senate vile vile na katika vile vile katika jimbo la Congress la wakilishi. Kwa hiyo mimi navyoona tu kwamba uh, katika uchaguzi wa mwaka huu kwamba tutaona kwamba Demokrat watakuwa na na na wajumbe wengi katika Senate na vilevile katika Congress kutokana na ushindani tunaoona huko uh, Florida, uh, Pennsylvania na north Carolina. Uh, uh, katika majimbo hayo tunaona kwamba uh, kwa mfano Patumi ambaye yuko Pennsylvania ana ushindani mkubwa sana, na vilevile tunaweza tukaona Minnesota vilevile, uh, uh, senata Fango anarudi tena katika Senate. Ili wasikilizaji wetu waweze kuelewa zaidi, kuna mambo mengine ambayo pia yanapigiwa kura, kama vile masuala ya bangi, matumizi ya bunduki na vilevile uh -huh. mji wa DC kuwa jimbo uh -huh. utaratibu wake huo ukoje? wapiga kura wanafanya nini kule? Sisi kama wapiga kura uh, ni kwamba katika ile ballot, utaona kwamba kuna kuna hilo swala linaletwa pale na wananchi ndio watakao utakaopiga kura kukubali au kukataa. Na masuala ya DC kuwa jimbo, mi naona kuna mwelekeo mkubwa zaidi ya kwamba DC, wananchi wa DC au wakazi wa DC, ambao wamejiandikisha kupiga kura watapiga wa, wata kura kufanya DC liwe jimbo. Matumizi ya silaha vilevile tutaona kwamba uh, wengi wa wapiga kura mwaka huu watajaribu wata vilevile kuweka sauti kwamba uletwe mswada ambao utapelekwa katika Senate na House kujadili mambo ya umilikaji wa silaha na kupunguza mianyo au uh, ya ya watu ambao hawatakii kuwa na, na silaha vile vile, matumizi ya bangi. Mi naona hiyo swala ni ni ni la wananchi wenyewe watakawwe, watakavyoweza kuamua. Asante sana Dokt Nigula, na kushukuru sana kwa mchango wako asante sana kwa kunipatia nafasi yetu. Naam, basi tukienda naona muda ndo huo sasa unaenda kuyoyoma, lakini fikiri nizungumzie swala hili kwa sababu katika matangazo yetu ambayo tumekuwa nayo ya moja kwa moja kwa livestream kule kwenye Facebook wamekuwa wakiuliza ni kwanini, mata, ma, matokeo yanatangazwa tofauti hapa Marekani. Nataka nieleze tu kwa sababu ya time uh, difference tofauti ya saa uh, hasa katika upande ukanda wa mashariki mwa Marekani ni tofauti na mfano kule California, na sasa kwa sababu ya ukubwa wa nchi hii utapata kwamba watu wengine watapiga ma kura mapema hususan katika eneo la mashariki na kumalizia. Mary, ni vizuri tutaje kwamba uh, huyu wanasiasa hao wawili wakuu walipiga kura hii leo katika mji wa New York tofauti, lakini wote wanaishi New York na ndiko wamepiga kura uh, Hillary Clinton akipiga katika eneo la Chapakua karibu na nyumbani kwake, naye Donald Trump akipiga kura karibu na nyumba yake iliyo uh, pale karibu na Fifth Avenue alipo uh, uh, Sunday Shomari America. Na vile vilevile BMJ si vibaya kuwataarifu wasikilizaji wetu, bila shaka kule Afrika nao wanafuatilia kwa undani zaidi wakitaka kujua nini kitakachotokea hapo baadaye. Hapa kwetu sasa hivi ni muda kama vile saa saba na dakika thila, na dakika 28 na hivi, kwa hiyo usiku wa hapa kwa saa za hapa Marekani kuanzia no. kwenye saa nne hivi na kuendelea huko saa tano saa sita, basi bila shaka Marekani itakuwa imeshapata mwelekeo wa kujua kiongozi bila shaka. <laughs> Tuna matangazo mengi ya saa nzima, kwanza asubuhi na kesho pia saa za jioni, li saa lizima kuliko ilivyo kawaida dakika 30, ili wapate kujua mengi zaidi kuhusiana na uchaguzi huu wa mwaka huu 2016. Naam, msikilizaji, basi asante sana kwa kuwa pamoja nasi na hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC, kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, BMJ Murithi, Sanda, Shamari akiwa New York, Id Ligongo akiwa mitaani Washington DC na Maryland, Abdul Shakur Abud vilevile akiwa kule Maryland. Mimi naitwa Mary Mgawe, na kusi uendelee kufuatilia Sauti ya Amerika kupata habari zaidi za uchaguzi hapa Marekani. Usiku mwema.