kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington DC karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 saa za afrika kati saa 12 Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo tunakukaribisha katika matangazo ya leo Alhamisi, Novemba 10 mwaka 2016. Karibu leo katika kumekucha Afrika, tunaripoti juu ya maandamano yanayofanyika katika miji kadhaa ya Marekani wakati huu kupinga ushindi wa bwana Donald Trump alioupata wakati wa uchaguzi wa Jumanne. Dunia nzima imeshangazwa na matokeo ya uchaguzi wa Marekani ambapo Donald Trump alipata ushindi, na huko Kenya watu nao wametoa maoni makali kuhusiana na uchaguzi huo. We kama ni candidate, uko na very strong, Obama amechangia sana kuanguka kwa Clinton. Pea huwezi pea FBI nafasi wachunguze mgombeaji urais. Haiti imeanzisha kampeni kubwa ya kuchanja watu dhidi ya kipindupindu kufuatia kimbunga cha Matthew kusababisha hasara kubwa nchini humo. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti anwani ya www.voaswahili.com. Lakini kwanza, tunaanza kwa habari za dunia. Rais Ra Ra mteule wa Marekani Donald Trump atafika White House mara ya kwanza leo hii baada ya kumshinda mpinzani wake Hillary Clinton katika uchaguzi wa Jumanne. Trump atakutana na Rais Barack Obama kuanza taratibu za kukabidhiana uongozi ili awe tayari kuapishwa ifikapo Januari 20. Rais Obama alimfanyia kampeni Bi Clinton kwa nguvu sana, jana alikiri kwamba kushindwa ni jambo gumu. Wanasiasa wa chama cha Democratic walitoa ujumbe wa kukubali na kuiunganisha nchi hapo jana baada ya ushindi wa kihistoria wa mgombea wa Republican Donald Trump ambao bado unaendelea kuwa gumzo duniani kote, mgombea wa chama cha Demokrat na Rais Barack Obama kwa pamoja waliongelea haja ya kumpa Trump nafasi licha ya Wademokrat wengi kuwa bado katika hali ya kutoamini kilichotokea katika matokeo ya uchaguzi. B. Clinton ambaye alikuwa na matumaini ya kuwa rais wa kwanza mwanamke rasmi alikubali matokeo ya jana, saa kadhaa baada ya Trump kutangazwa mshindi na kumfanya awe rais wa 45 Marekani atakapoapishwa Januari 20, hapo mwakani. B. Clinton aliwaambia wafuasi na wasaidizi wake katika mkutano mjini New York kwamba licha ya matokeo ya uchaguzi kuleta uchungu kwa muda mrefu ni wakati wa kubadili ukurasa. Amewataka kukubali ukweli na kumruhusu Trump kuongoza. Kumetokea maandamano katika miji kadhaa ya Marekani kupinga ushindi wa mgombea wa chama cha Republican, Donald Trump katika uchaguzi wa rais wa Marekani wa siku ya Jumanne. Waandamanaji wanaandamana muda huu katika miji mbalimbali mbali ya New York, Philadelphia, Chicago, Denver, Seattle, Los Angeles, Oakland pamoja na hapa Washington DC. Kituo cha televisheni cha CNN kimeonyesha maelfu ya waandamanaji hao wakielekea viwanja vya ikulu hapa Washington, huku katika miji mingine waandamanaji walionekana kubeba mabango yenye picha ya ujumbe ikimwelezea rais mteule wa Marekani Bwana Donald Trump kama mbaguzi. Watu kote duniani waliamka jana Jumatano wakipigwa na butwa waliposikia habari kwamba Wamarekani wamemchagua Donald Trump kuwa kiongozi ajaye wa Marekani. Inaripotiwa kwamba huo ulikuwa ni uchaguzi uliofuatiliwa na watu wengi tangu kumalizika kwa Vita vya Pili vya Dunia, na matokeo yake yanatazamiwa kuleta mabadiliko makubwa ambapo Marekani na sera zake na misimamo, msimamo wa taifa hili katika jukwaa la kimataifa. Abdu Shakur Abudu wa Marekani. Wengi pia waliamka wakiwa pia na mshangao mkubwa na kutoamini kilichotokea. Ni kweli kabisa. idi wa Marekani walipokwenda kulala Jumanne usiku waliamini kwamba Hillary Clinton atapata ushindi kwa urahisi kulingana na uchunguzi wote wa maoni uliokuwa ukitolewa, lakini matokeo yake ni kwamba tajiri mfanya biashara Donald Trump ambaye hakuwahi kushika nyadhifa yoyote ya serikali alipata ushindi wa ajabu. Hii leo inaripotiwa Clinton ndiye anaongoza katika kura za uchaguzi, lakini kushindwa katika idadi ya wajumbe Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini London Luis Ramirez anaripoti kwamba kwa wakazi wa jiji hilo la London, habari hizo za kushangaza zinawakumbusha kabisa hali ilivyokuwa asubuhi ya mwezi mmoja June baada ya kupata habari kwamba Waingereza wamepiga kura kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya, licha ya kwamba uchunguzi wa maoni ulitabiri matokeo tofauti. Na kwa upande mwingine, viongozi kote duniani walianza kutafakari kile kitakachotokea Huku masoko ya hisa yakiwa na wasiwasi, dola ya Marekani ilishuka mapema jana, kutokana hasa na matamshi ya Donald Trump wakati wa kampeni kwamba atafuta makubaliano yote ya biashara bila ya kutoa uhakikisho kwa wanachama wa ushirika wa NATO wasiolipa gharama zao. Martin Wolf, mwandishi wa Financial Times, anasema What I see now is one candidate Who seems to stand for a completely different view of America. Kile wanachoona ni mgombea ambaye anaonekana akisimama akiwa na mwelekeo tofauti kabisa wa jukumu la Marekani duniani, na ina maana kwamba tofauti kabisa anayekaripia hasa umbo la ushirikiano huo wa NATO, aliyekaripia dhamira ya Marekani katika mfumo wa kiliberali wa biashara ambao Marekani umebuni. China ina sababu za kuwa na wasiwasi, kwani Trump pia amelenga tabia za biashara za Beijing, akitishia kuweka ushuru wa asilimia 45 kwa bidhaa zake zinazoingia hapa Marekani. Kwa upande wa Afrika, wachambuzi wanasema hakuna kipya kitatokea, kwani Trump amekuwa na kauli mbiu Marekani kwanza, hivyo wanasema hawadhani ataangalia maslahi ya nchi nyingine kabla ya kurekebisha hali hapa Marekani. Viongozi wa dunia wamefuatilia kwa karibu uchaguzi huu na swala kuu hivi sasa wanajiuliza ni jukumu gani Marekani itakuwa nalo katika jukwaa la kimataifa. Je, Marekani itajiondoa katika majukumu yake ya duniani? Na tayari tumeshuhudia Marekani ikijiondoa kutoka mambo mengi mnamo miaka mitano iliyopita. Ukiangalia kinachotokea Siria, hiyo ni mojawapo ya sababu za kujiondoa. Trump amesema utawala wake utashirikiana kwa usawa na mataifa mengine, na katika ujumbe wake wa Jumanne usiku amesema ataunda ushirika mpya na mataifa ya dunia. Kutokana na hali hiyo ya wasiwasi, kuna matumaini kwa upande mwingine kuwa kutakuwepo na mabadiliko katika jukwaa la kimataifa yatakayoweza kuwa mazuri na kuleta matumaini ya maendeleo kwa wengi. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka katika jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Haikuchukua muda mrefu kwa baadhi ya makundi mabaya ya ugaidi duniani kuanza kushangilia ushindi wa Bwana Donald Trump katika uchaguzi wa rais wa Marekani na kutumia mitandao ya, mitandao yake ya kijamii kuvutia wapiganaji zaidi kwa ajili ya ajenda zake. Hakuna uhakika kama ushindi wa mgombea wa Republican pamoja na yale aliyezungumza wakati wa kampeni yatasaidia kwa Alqaida ama Islamic State kupata wafuasi zaidi. Abu Muhammad anayefahamika sana na ambaye ni kiongozi wa kidini wa Jordan mwenye ushawishi na ana uhusiano na Alqaida alianza kujitamba kwenye ukurasa wake wa Twitter saa kadhaa baada ya ushindi wa Trump kwa kusema muhula wa Trump unaweza kuwa mwanzo wa Marekani kuvunjika. Tofauti na maoni ya watu wengi, rais mteule wa Marekani bwana Donald Trump amekuwa akielezea kwa mfululizo msimamo wake kuhusu sera za mambo ya nje toka alipoanza kuibuka kama mfanyabiashara anayefuatilia siasa katika miaka elfu moja mia tisa na themanini. Mwaka 1987, Trump, wakati huo akiwa na umri wa miaka 41, alitoa tangazo la ukurasa mzima katika magazeti yanayosambazwa nchini kote, ambapo alikosoa sera ya ulinzi ya Marekani na kuitaka kuacha kutumia fedha kuzilinda nchi ambazo zinaweza kuharamikia ulinzi wake zenyewe. Thomas Wright kutoka taasisi ya Brookings, anae, anasema ujumbe wake huo upo sawa kabisa na kile anachokisema leo. Wright ambaye ni mtaalamu anayefuatilia masuala ya kimataifa na mikakati, anasema alichokigundua ni kwamba Trump alianza kufuatilia masuala ya kimataifa toka miaka 1980 na toka kipindi hicho hajabadilisha mtazamo wake. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tukiendelea na ripoti hizo hizo za uchaguzi wa Marekani, maoni wa ya waafrika yamekuwa sawa na karibu kote duniani. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Kama ilivyo Marekani, hisia kuhusu kuchaguliwa kwa rais mteule Donald Trump kumepata mawazo mchanganyiko barani Afrika. Nchini Kenya ambako Rais Obama ana mizizi ya kifamilia, wengi walikuwa na matumaini kwamba Hillary Clinton huenda angeendeleza ajenda za Obama. Mimi, um, binafsi in nafikiri ilitarajiwa kwa sababu sidhani kwamba Marekani iko tayari kwa rais mwanamke. Tulikuwa na matumaini kwamba Clinton angeshinda, lakini hilo lilitarajiwa kwa Trump kushinda. Mwanaharakati wa kijamii nchini Ghana anasema angependa kuona Marekani ina rais wa kwanza mwanamke. Sio tu kwamba ni mwanamke, ni mwanamke hodari Americans... na kwa hakika mamilioni zaidi ya asilimia wa 40 ya Wamarekani wanaamini kwamba ni bora zaidi kushika wadhifa huo. Hili linatia wasiwasi wasi. Baadhi ya watu kama Francis Koume nchini Ivory Coast wana wasiwasi jinsi ushindi wa Trump utakavyoiathiri moja kwa moja bara la Afrika. Anasema huenda ikapunguza kasi ya uhamiaji, hasa kwa nchi za Afrika kuelekea Marekani. Itakuwa vigumu zaidi. Kwa hakika, sijafurahishwa na ushindi wake. Lakini nchini Afrika Kusini ambako maandamano ya wanafunzi yalisimamisha masomo kwenye vyuo vikuu katika muda wa miezi kadhaa iliyopita, walau mwanafunzi mmoja anasema ana mambo mengine ya kumtia wasiwasi. Trump my... haadhiri maisha yangu. Kama Trump anaweza kuja hapa na kurekebisha ada ambazo ziko chini kwangu, nitamuunga mkono. Kwa vile hafanyi chochote ambacho kitaniadhiri mimi kama mvulana wa Kiafrika, sijali chochote kuhusu Trump. Keith Benon Rob, ambaye alikuwa mpinzani nchini Uganda wakati wa uchaguzi wa rais wa nchi hiyo mapema mwaka huu, anasema amefurahishwa kwa sababu anaamini kuwa Trump atasimama kidete dhidi ya madikteta wa Afrika. Na Stanley mwalimu wa historia mjini Kinshasa ambaye hakutaka kutoa jina lake la mwisho anasema bila ya kujali ushindi mzunguko wa uchaguzi Marekani unaweka mfano mzuri kwa nchi nyingine. Anasema mafunzo ambayo amejifunza kama raia wa Kongo ni kuwa wa Afrika kuna haja ya kukabidhiana madaraka kwa uwazi na njia safi bila matatizo. Bill Clinton pia amekubali kushindwa na amempongeza Trump. Viongozi wa Afrika na wanasiasa nchini Kenya, Afrika Kusini, Uganda, Tanzania, Burundi, DRC na Somalia, miongoni mwa wachache, tayari wametuma salamu za pongezi kwa Trump kwa njia ya Twitter kwa ushindi wake. Malik Obama, kaka yake wa kambo Rais Obama, pia amempongeza Trump. Shukrani Mkamiti Kibayasi kwa ripoti hiyo, na unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hivi sasa tunavyokutangazia msikilizaji wetu ni kwamba waandamanaji wanaendelea kuandamana katika miji mbalimbali ya mbali hapa Marekani kupinga ushindi wa bwana Donald Trump ambaye alishinda katika uchaguzi wa rais wa hapa Marekani, kikubwa wakizungumzia juu ya msimamo wake na kauli zake wakati wa kampeni. Abdu Shakur Abud, we umefuatilia swala hili, hebu tueleze ni nini hasa ambacho kinaendelea huko? Ni kweli, Idi, nusu ya Wamarekani walikuwa na furaha na wasiwasi vilevile hapo jana kutokana na ushindi wa Donald Trump, huku nusu wakiwa na huzuni na usikitifu kutokana na kushindwa kwa bi Hillary Clinton. Basi kwa wale waliokuwa na usikitifu, maelfu kati yao walikusanyika katika miji ya New York, Chicago, Washington na miji mingine ya magharibi. Wengi wamekuwa na mabango yanaolani matamshi yake aliyotumia wakati wa kampeni dhidi ya wahamiaji, Waislamu na makundi mengi. Mbali mbali. Hata hivyo, akitoa hotuba yake ya kukubali ushindi Jumanne usiku huko New York, Trump alitoa wito kwa taifa kuungana na kufanya kazi pamoja. Sasa ni wakati wa Marekani kutibu majeraha ya mgawanyiko na tunabidi kuungana tena kwa wa Republican Wademokrat na wasioegemea upande wowote kote nchini. Inasema, wakati umefika kwetu sisi kuungana na kuwa kitu kimoja. Wito huo unaonekana haujakubaliwa na Wamarekani wote. Hapo jana usiku waandamanaji walikusanyika mbele ya White House wakitoa wito wa kukomeshwa ubaguzi, wakati Trump akijitayarisha kuchukua madaraka ya nchi hii. Rais Obama alitangaza jana kwamba amemkaribisha Trump hii leo huko Ikulu ili kuanza kujadili kipindi cha mpito na kukabidhiana madaraka kama ilivyo utamaduni wa kidemokrasia ya Marekani na kutoa wito kwa Wamarekani kuungana pamoja. so I have kwa hivyo nimeagiza timu yangu kufuata mfano wa timu ya Rais Bushi miaka minne iliyopita, na kufanya kazi kwa bidii kuhakikisha kipindi cha mpito cha rais mteule kinafanikiwa, kwa sababu sisi sote tunamtakia ufanisi katika kutuunganisha na kuiongoza nchi hii. Maneno kama hayo ya umoja yalitolewa pia na Clinton jana baada ya kukubali kushindwa. Clinton alisema taifa limegawika, lakini bado ana imani na thamani za Marekani, na hivi sasa watu wakubali kwamba Trump ndiye rais wa Marekani. Basi matamshi hayo yote hayakuweza kubadili maoni ya watu wanaoandamana tukiwa na tukiwa tuna ripoti hivi sasa, kuna watu wanaoandamana katika angalau miji saba ya nchi hii ikiwa ni pamoja na Washington na Philadelphia. Huko Austin, Texas, wanafunzi wa chuo kikuu cha Austin waliandamana hadi jumba. Huko Austin, Texas, wanafunzi wa chuo kikuu cha Austin waliandamana hadi bunge la jimbo, wakibeba mabango yanayosema yeye si rais wangu. Mjini Nashville, wanafunzi wengi wengine weusi Mjini Nashville wanafunzi wengi wengi wao wakiwa ni weusi wamekuwa wakisema wamechoshwa na ubaguzi na wanastahiki wa wana kupata maisha bora. Maandamano mjini New York, na Washington na Chicago yanafanyika mbele ya majengo hasa ya Donald Trump, yakifanyika kwa amani, huku polisi wakihakikisha usalama. Naam, na tukiendelea na Kumekucha Afrika, basi huko Kenya vile vile kuna vijana na watu wengi wametoa maoni kama mataifa mengine ya Afrika na duniani, kila mtu akishangazwa na matokeo ambapo Donald Trump ni rais mteule wa Marekani. Salma anaturipotia ripoti lakini naona ripoti hiyo haiko tayari, kwa hivyo tunaendelea na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitoka hapa Washington DC. Na wapenda wasikilizaji, muda sipunde tutakuleteni ripoti hiyo zaidi kutoka Kumekucha Afrika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na tukiendelea na habari nyingine za dunia, Haiti imeanzisha kampeni kubwa ya chanjo ya kipindupindu katika sehemu za nchi zilizokumbwa na kimbunga Matthew. Kampeni iliyoanza Jumanne inatarajiwa kuwa kubwa kuliko duniani kote, ikilenga watu laki nane na elfu ishirini. Kumekuwa na kesi elfu tatu na mia tano za ugonjwa huo toka kutokea kimbunga ambacho kilipita kusini magharibi mwa nchi ya Haiti mwezi uliopita. Kimbunga hicho kilisababisha mazingira ya kuenea kwa ugonjwa huo wa kuhara kutokana na kuharibu kuharibu kabisa mfumo wa maji na kulazimisha watu ambao walipoteza nyumba zao kuhamia katika makazi ya dharura yaliyokuwa na msongamano mkubwa wa watu. Serikali imesema kimbunga hicho kilisababisha vifo vya watu 546. Tume ya uchaguzi nchini Ghana imepitisha majina saba ya wagombea urais katika uchaguzi wa mwezi Desemba. Wagombea waliofanikiwa ni sita kati hao wanavyowakilisha vyama vyao vya, vya siasa na mmoja akijitegemea. Na walikuwa katika mji mkuu wa Accra kutambua hatima yao ya ushiriki katika uchaguzi. Tume ya uchaguzi mapema ilizuia kuwapitisha wagombea hao kwa kushindwa kukamilisha taratibu zote za kisajili kwa ajili ya uchaguzi, lakini uamuzi huo ulikatiwa rufaa mahakamani na vyama vya siasa amri ya mahakama ilitaka tume kuwa ruhusu wagombea waliozuiwa kutumia muda zaidi kusahi, kusahihisha kasoro katika fomu zao za kuombea kugombea urais nam. Tukirudi katika maoni ya Wakenya kuhusu uchaguzi wa Marekani, Salma hapa na ripoti kamili. Kwa maoni yangu tumesoma vitu nyingi. One, kwa wanasiasa wanafaa waambie Kenyans, hata we kama ni candidate uko na very strong inaitwa machinery. Saa zingine huwezi shinda. Obama amechangia sana kuanguka kwa Clinton. huwezi pea FBI nafasi wachunguze mgombeaji urais barua pepe zile. Fikra zangu na vyenye najua, mtu ambaye anagombea urais huwezi kuanza kumletea dozia kwa kama rais, upeane nafasi aanze kuchunguza na yeye ni presidential flag bearer. hiyo ni kuonyesha nini? lupo za ulengevu na kumtoboa mashimo ya kuangusha na mpinzani eh. kwa maoni yangu mimi, Trump ameshinda Clinton, ni kulingana na demokrasia ambayo iko Amerika. Vile sisi wa Kenya tumefuata hii uchaguzi kutaanzia jana. My friend, ingekuwa ni hapa Kenya, ijengeuke saa moja ikue Trump ndiye amechukua badala ya Clinton, ingekuwa sasa hapa watu ameandamana hapa Kenya. Sisi hatuwezi kuvumilia hiyo, na nikiongezea ni kwamba huyu Trump maneno yake aliyokuwa akiongea, hata Waafrika wengi walienda kinyume na yeye, tukawa sisi atuoni kama atashinda. Mimi sasa nilikuwa nimevunjika moyo kwa ile matamshi yake, kuona atakuwa dikteta, kumbe ule kiongozi ndiye atafinya viongozi hata mpaka wa Afrika wao kwa laini. Mimi kwanza nasema nimefurahi sana, kwa maana tumeona Obama amekuja akawa naye kama Waafrika. Badala ya kuleta industry katika nchi yake anachukua vijana anapeleka kupigana. Kwa hivyo Trump nia yake kwanza ni, ni Mwamerika, faidi maslahi ya Mwaamerika. Sasa tuje kwa Waislamu, sisi tuna nchi zetu ambazo ambazo zinatawaliwa Kiislamu. Sasa itakuwaje wewe Mwislamu ubadilishe katiba ya nchi utawale watu kinyume na katiba. Wewe upiganishe Waislamu, Waislamu watoke wende Amerika. Wende Amerika wakachukue nafasi za Waamerika. Ndio hapo Trump anasema anataka kurudisha Waislamu katika nchi zao, atakwenda ondoa utawala wa kinafiki aweke utawala wa Waislamu katika nchi za Waislamu. Kutoka kwa debate, Hillary Clinton alikuwa anamchapa Trump. Tukija kwa opinion alikuwa mbele, walipofika kura ikaanza kuhesabiwa, tunaona hata usiku saa sita usiku, mimi nika, nikaacha Clinton akiwa lakini asubuhi ikageuka. Ingekuwa ni wale wanaitwa baba na akina wa, akina Uhuru, saa hii tungekuwa maandamano. Sikudanganyi, sisi Wakenya tumepumbazwa na watu ambao loyal family wawili kutoka kwa Kinyata na kwa Odinga. Huyu Trump ametoka wapi? Sasa hao watu wa zamani hapa, please, naomba 2017 tuletewe mtu mwingine kutoka pali nyingine kama Trump, tutampigia Wakenya. Watangazaji wa habari wa ama zile news zilikuwa zinapendelea pande ya Clinton pekee, Hillary Clinton, na hiyo zenu um, lazima zisipendelee pande moja. Kura za Amerika ziwe funzo kwa Wakenya. Wale ambao wana wasiwasi kuhusu Trump na matamshi yake waelewe, kuna kipindi cha siasa na kuna kipindi cha kazi. Kitu ambacho Wakenya wasome kutoka Amerika ni kimoja, kwamba katika karne zote ambazo wamechagua viongozi wao taasisi zao zilikuwa zina akili. Sawa awe rais atangi kwa Clinton, jeshi a jeshi vile vile, bunge takuwa bunge vile vile, wizara itakuwa wizara vile vile. Kenya isome hivyo kwamba taasisi zote za Amerika zitafanya kazi. Kitu ambacho ni muhimu, ni akili zitulie za Wakenya, kama Trump hataki wizi na si ni wezi Uhusiano lazima uwe mbaya, ikiwa tutakuwa wa kweli, utaishi na Trump. Trump ni mtu ambaye yuko straightforward, jambo likiwa baya ni baya na kwambia, atakuwa mkali. Sisi tumeshindwa kusema hivyo. Nafikiri msimamo ndicho kitu ambacho sisi hatuna nchini kwetu. Tukichagua rais yeyote, taasisi fanye kazi kuhudumia mwananchi, si kuhudumia rais. Nam, maoni ya baadhi ya wa Kenya kuhusu uchaguzi wa Marekani. Maoni yalikusanywa na Salma huko Mombasa. Basi tuendelee na Kumekucha Afrika. Naam, wapenda sikilizaji, muda unamalizika hivi sasa, ili anatusomea muhtasari wa habari. Rais mteule wa Marekani, Donald Trump, anatarajiwa kufika White House leo hii baada ya kushinda uchaguzi wa rais wa Marekani wa siku ya Jumanne na atakutana na Rais Barack Obama kuweza kubadilishana masuala ya kiutawala kabla ya kuapishwa Januari 20 hapo mwakani. Haiti imeanzisha kampeni kubwa ya chanjo ya kipindupindu katika sehemu za nchi zilizokumbwa na kimbunga Matthew. Kampeni iliyoanza Jumanne inatarajiwa kuwa kubwa kuliko zote duniani ikilenga watu laki nane na elfu 20 na kumekuwa na kesi elfu tatu na mia tano za ugonjwa huo toka kutokea kimbunga ambacho kilipita kusini magharibi mwa nchi. Tume ya uchaguzi nchini Ghana imepitisha majina saba ya wagombea urais katika uchaguzi wa mwezi Desemba. Wagombea waliofanikiwa sita kati ya hao wanavyowakilisha vyama vyao vya siasa na mmoja akijitegemea, na walifika katika mji mkuu wa Accra kutambua hatima yao ya ushiriki katika uchaguzi. Tume ya uchaguzi mapema ilizuia kuwapitisha wagombea kadhaa kwa kushindwa kukamilisha taratibu zote za kujisajili kwa ajili ya uchaguzi, lakini uamuzi uamuzi huo ulikatiwa rufaa na mahakama na vyama hivyo vya, vya siasa. Tukirudi katika uchaguzi wa hapa Marekani, wanasiasa wa chama cha Demokrat walitoa ujumbe wa kukubali kuiunganisha nchi hapo jana, baada ya ushindi wa kihistoria wa mgombea wa Republican Donald Trump ambao bado unaendelea kuwa gumzo duniani kote. Mgombea wa chama cha Democrat na Rais Barack Obama kwa pamoja waliongelea haja ya kumpa Trump nafasi ya kuongoza, licha ya wa Democrat wengi kuwa bado katika hali ya kutoamini kilichotokea katika matokeo ya uchaguzi. Mwisho wa muktasari wa habari, lakini tunakuleteni tahariri ya Sauti ya America inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Mabadiliko mengi yametokea huko Afghanistan tangu vikosi vya jeshi vinavyoongozwa na Marekani viliposaidia kutimua utawala wa Taliban miaka 15 iliyopita. Alisema hayo waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry katika mkutano wa hivi karibuni kuhusu Afghanistan. Vifo vya watoto wachanga wakati wa kujifungua vimepungua nchini Afghanistan kwa asilimia 75. Matarajio ya kuishi muda mrefu yameongezeka kutoka miaka arobaini na mbili hadi sitini na mbili. Uwezo wa kufikia huduma za afya zimeongezeka kutoka asilimia tisa hadi 67. Mwaka 2001 kulikuwa na kituo kimoja cha televisheni na kilikuwa kinamilikiwa na serikali. Sasa kuna vituo 75 vya televisheni, lakini viwili ni vya umiliki binafsi. Hapo zamani kulikuwa hakuna simu za mkononi. Leo kuna simu za mikononi milioni kumi na nane, huku asilimia tisini ikiwa zipo katika makazi ya watu, yakiunganisha Afghanistan kwa dunia nzima. Kuna njia moja tu ya kumaliza mzozo huu na hiyo ni kwa kutumia maridhiano ya kisiasa baina ya wapiganaji wa Taliban na serikali ya Afghanistan, alisema waziri Keri. Ni kwa kutumia njia ya amani pekee, wa Afghanistan watapata uthabiti na itapelekea kuondolewa kabisa kwa vikosi vya kimataifa na jumuiya yote duniani itatambua hilo, alisema. Hii ndiyo maana baadhi ya nchi sabini ikiwemo Marekani zimeahidi kutoa dola bilioni kumi na tano nukta mbili kusaidia Afghanistan hadi mwaka elfu mbili ishirini. Msaada huu wa kimataifa, alisema rais gani, sio tu utasaidia serikali ya Afghanistan lakini pia utawezesha kulishinda kundi la Taliban lakini pia kupanua uchumi wake, kupambana na rushwa na kuunga mkono haki za binadamu. Marekani, amesema Waziri Keri, imeahidi kupanua zaidi mkakati wake wa ushirikiano na Afghanistan na kufanya kazi na bunge kutoa msaada kwa raia kwa kiwango kikubwa hadi mwaka 2020 hiyo ndiyo nia yetu ya dhati ya mwisho. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoeleza siasa na sera za Marekani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda skizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa leo Kumekucha Afrika, hapa studio mimi ni Idi Ligongo, mimi ni Abdu Shakur Abud, tukisema kwa herini.