Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. na habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Mlipuko mkubwa wa bomu umetokea karibu na madhabahu ya kisufi katika eneo la mbali la jimbo la kusini magharibi la Baluchistan huko Pakistan hii leo, na maafisa wa mji wa Hub wanasema mlipuko umesababisha vifo vya watu 30 na zaidi ya sabini kujeruhiwa. Idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Ripoti kutoka eneo la mlipuko zinaeleza kwamba mamia watu walikuwa wamekusanyika hapo wakati mlipuko ulipotokea katika hiyo kiasi ya kilomita 100 kutoka mji wa Hub ulioko kwenye mpaka na jimbo la Sindh. Waathiriwa ni pamoja na wanawake na watoto, na maafisa wa mji a, wanasema waliojeruhiwa wako katika hali mahututi. Mashahidi wanasema hakuna hospitali wala wafanyakazi wa afya na hivyo kutakuwa na kazi ngumu kuwafikia walioathiriwa. Kamishna wa Umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker amesema rais mteule wa Marekani Donald Trump anazusha hatari katika ushirikiano kati ya Umoja wa Ulaya na Marekani. Akizungumza na wanafunzi katika mkutano huko Luxembourg jana usiku, Junker amesema ni lazima kwa Trump abadilike haraka ili kufahamu namna ya kufanya kazi na nchi za Ulaya ili kuepusha kupoteza muda wa miaka miwili wa bure atakapochukua madaraka mwezi wa Januari. Junker aliwakumbusha wanaohudhuria mkutano kwamba Trump alitilia shaka NATO, jambo ambalo linaweza kuwa na athari mbaya, kwa sababu hiyo ndio mfano wa ulinzi wa Ulaya. Matamshi hayo makali ya wazi yanaonyesha mshtuko na wasiwasi miongoni mwa baadhi ya viongozi wa Ulaya kutokana na ushindi wa Trump aliyemsifu kiongozi wa Rusia Vladimir Putin miongoni mwa viongozi wengine wa kiimla. Na maandamano dhidi ya uchaguzi na ushindi wa Donald Trump kama rais wa 45 wa Marekani yamegeuka kwa ghasia katika mji wa magharibi wa Portland, jimbo la Oregon. Mapema hii leo wakati hofu na wasiwasi umeongezeka kwamba utawala wa Trump utapunguza sana haki za kiraia na kuzusha ghasia nchini. Watayarishaji wa maandamano wanasema maandamano na mikutano zaidi imepangwa kufanyika katika siku zijazo kote Marekani kupinga utawala wa Trump. Mamia ya watu waliandamana Ijumaa usiku katika barabara za Portland wakivuruga usafiri wa magari na kuandika kwa rangi kwenye ukuta matamshi ya kupinga utawala wa Trump. Polisi wa Portland walitumia mabomu ya kutoa machozi katika kujibu mashambulio ya waandamanaji waliokuwa wanarushia vitu mbalimbali mbali na katika mji wa Los Angeles polisi wamekamata watu 185, wengi wao walikuwa wanajaribu kufunga njia kuu cool la jiji hilo. Katika miji mingine maandamano yamefanyika kwa amani na yamepangwa kufanyika hii leo tena. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Serikali ya umoja ya kitaifa ya inayokumbwa na matatizo ya Rais Ashraf Ghani wa Afghanistan imekumbwa na pigo jingine kubwa la kisiasa hii leo pale wengi katika bunge walipiga kura kuwaondoa mawaziri watatu, akiwemo wa waziri wa mambo za nchi za nje. Wabunge waliondoa mawaziri hao kwa kushindwa kufanya kazi inavyostahiki na, na kushindwa kutumia fedha za maendeleo waliokabidhiwa kwa ajili ya wizara zao. Bunge linapanga kuwaita mawaziri hao kila siku kutoa maelezo ya kwa nini hawakutumia fedha za maendeleo muhimu kabla ya kuamua hatua za kuwachukulia mawaziri. Wengine waliofukuzwa ni yule wa kazi za umma na waziri na wa kazi. Na mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga anayedhaniwa ni mwanachama wa kundi la Taliban amejilipua ndani ya kambi ya kijeshi ya Marekani kwenye uwanja wa ndege wa kijeshi wa Baghram nchini Afghanistan kaskazini mwa Kabul na kusababisha vifo vya watu wane na kujeruhi wengine 14. Vyombo vya habari vya Afghanistan vinaeleza kwamba shambulio lilitokea nje ya ukumbi wa kula chakula wa kambi hiyo. Mshambulizi alivaa kama mfanyakazi wa kambi. Na maelfu na maelfu ya wa waandamanaji wamekusanyika kwenye mkutano wa hadhara katika mji mkuu wa Korea Kusini, Seul hileo ai kuondolewa kwa Rais Pak Gyunghe. Polisi wa Seulu wanakadiria kwamba karibu watu laki mbili elfu sitini waliandamana, ikisema huenda ikawa maandamano makubwa kuwahi kutokea nchini humo. Hata hivyo, watayarishaji wanasema kulikuwa na watu zaidi ya milioni moja wanapinga ulaji rushwa unaokumba serikali ya bwana Rais Bpak. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti America. na munaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. E, basi msikilizaji, kama tulivyokuarifu ni kwamba ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo desturi, tunakukaribisha kwa live talk, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ambapo tunazungumzia uchaguzi wa hapa Marekani, hususan na maswala ambayo yameibuka tangu rais mteule Donald Trump kutangazwa mshindi mapema asubuhi ya Jumatano. Kumbuka kwamba wewe unaweza kushiriki kwa live talk kwa kutupigia simu au kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii. Katika Twitter, anwani yetu ni VOA Swahili. Unaweza pia kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, www facebook com mkwaju VOA Swahili, na vile vile kwenye Instagram, anuani ikiwa ni VOA Swahili, na kutuandikia maoni au mchango wako kuhusiana na mada ya leo, kujadili matukio ambayo yanahusiana na uchaguzi uliomalizika hivi punde hapa Marekani. Kuendesha live talk hii leo hapa studio, mimi ni BMJ Mridhi na ninashirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi hapa studio. Pia tuna mgeni ambaye ni afisa wa tume ya uchaguzi na mipaka nchini Kenya, John Mwangi. Karibu John. Asante sana BMJ. na vilevile vile kwenye laini za simu tutaungana nao wachambuzi wa maswala ya kisiasa, mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi Herman Manyora na mwadhiri wa chuo kikuu cha Southwestern University hapa Marekani, Fulbert na Mwamba, na vilevile mchanganuzi wa siasa za hapa Marekani Patrick Nigula. Sasa, baada ya kampeni ambazo zilijaa uhasamu wa kisiasa, sarakasi na hata wasiwasi, kama mnavyojua uh, wasikilizaji, ni kwamba Donald Trump alichaguliwa kuwa rais wa 45 wa nchi hii Kilichosalia sasa ni kuapishwa kwa mfanyabiashara huyo tajiri, ambaye baadhi ya sera ambazo anaunga mkono zimekuwa zikizua utata tangu alipotangaza kwamba angewania urais kwa tikiti ya chama cha Republican. Sasa tuende live talk mara moja na tuanze na mgeni wetu hapa studio, uh, John Mwangi. Uh, Mwangi, karibu Marekani, na pia tuambie kwanza, kabla hatujaingia ya mambo ya baada ya yeye kutangazwa kwamba ameshinda, tuambie uchaguzi, ambapo wewe umekuwa mmoja wa wale ambao walikuwa wanaangalia yale yalikuwa akiendelea, umeonaje, hasa katika mikakati iliyowekwa hapa Marekani kuhakikisha uchaguzi unafanyika kwa njia safi, pasina dosari? Asante sana bwana BMJ, na kwanza kabisa ni shukurani sana kwa, kwa idhaa hii kwa kutupatia mwaliko huu na niseme kwamba kama ulivyosema mimi nafanya kazi na IBC ambayo ni ya Kenya, na katika mimi ni mshirikishi katika, eh, katika tume hiyo, na nimekuwa mmoja wa wale, wale observers ama wale wanaangalia wana, wana uchaguzi <coughs> na ningetaka kusema kwamba tulipoingia hapa nilikuta kwamba mikakati iko sawasawa, wanatumia wamejipanga, wafanyikazi walikuwa wamepangwa, wanajiita volunteers, walikuwa pia wameweka mitaba yao kababe kabisa, na pia kulikuwa lakini, hapa hakukwangi na bwebwe mingi kama Kenya. Vile siku ya mwisho mwisho mwisho unakuta mwisho, ni shamra shamra, kila mtu anajipatia, anajipatia anajipigia debe, lakini hapa watu wakuwa ni waturivu, na pia wakaendelea kufanya uchaguzi wao na ilikuwa ni kitu mzuri sana na labda John, ningekuuliza tu nini hasa ulichojifunza katika siku hiyo ya kuangalia hiyo uh, masuala mazima, mchakato mzima wa upigaji kura hapa Marekani? Asante sana. Katika mchakato wote, nilipata nafasi ya kutembelea jimbo la Maryland, pia Virginia na pia hapa Washington, na jambo la kuchangaza ni kwamba watu hapa si kama kwe, kuingala, uki, uki, uki, ukiangalia Kenya na Marekani, hapa kuna ile tunaitanga early voting, watu wanapiga kura mapema, kuna kura za mapema mm. Unakuta kwamba wamarekani walio Kenya walikuwa walio, wali wamepiga kura kama wiki mbili kama kutoka mwezi mzima hapo mbeleni. Na pia hapo Wamarekani sio kila mtu anahitajika kuenda kupigia kituo cha cha kura, lakini unaweza piga pia ukiwa mbali, una bora tu una, unatumiwa karatasi yako kupiga kura na unapiga kura na kile kile. Pia nilijifunza ni kwamba hawa watu wanapiga kura kwa amani sana. Huwezi kuta watu wanagombana, na pia mtu akipiga wa kura naenda kwa nyumbani. Na pia katika kupiga kura wao, hata ingawa kila jimbo liko na sheria zake, lakini kila mtu anatumia teknolojia, wanatumia teknolojia mzuri na pia huwa wanafanya ile inaitwa scanning. Yaani karatasi zote za kura zinakuwa scanned, inaangaliwa kwa mashini na pia inatumwa. Kwa, kwa, kwa hivyo unakuta kwamba wanatangaza wanatangaza, uh, matokeo yao kwa haraka sana. Kwa hivyo hiyo ni kitu muhimu, utumiaji wa teknolojia, pia kupiga kwa amani, hata kama ni wengi, wanatangaza kura zao kwa haraka sana. Hiyo ni kitu muhimu sana nijifunza, na asante sana John Mwangi. Uh, bila shaka tuko na wewe hapa studio, na tutaendelea kuzungumza kwa sababu tuna wakti wa kuweza kuchambua maswala haya, lakini niende kwake Profesa Fulbert na Mwamba, ambaye huyo ni mchanganuzi wa siasa za hapa Marekani, mwadhiri wa chuo kikuu cha Southwestern University. Tuingie sasa katika baada ya rais mteule Donald Trump kutangazwa kwamba ameshinda, uliona jana aliweza kualikwa katika ikulu ya White House na wakafanya kikao pale. Hebu tueleze wewe, kama mtu ambaye unafahamu mikakati ya siasa za hapa Marekani, ni umuhimu gani uliopo katika kikao ambacho rais mteule alifanya na rais Barack Obama? Uh, huu ni mfumo wa kihistoria. Kwanza hebu nisahihishe, uh, bwana mreidi. Uh, nilihamia kutoka Southern University Louisiana, niko Salisbury University Maryland, hapa Maryland. Haya, huu ni mfumo ambao wanabadili, uh, uongozi kwa njia ya amani. Mfumo wenyewe umewekwa kihistoria na kwa hivyo hakuna jambo la kupendana wala kuchukiana aa. Tuliangalia kama kwa mfano, Johnson alipomwita Nixon aa, kwenye ikulu ya White House, alimwambia atoe vyombo vya kushika kushika, maongezi Nixon hakusikia, na ilikuja ikamharibia kazi. Kwa hiyo, wakati ule huwa anamtembeza anamwonyesha vile mifumo inafanya pale pale, na yule First lady naye akija pia anaonyeshwa, sababu wakigeuza pale watageuza mbinu ya kufanya maneno na uh, hiyo kufanyika kiamani, wapendane wasipendane barabara kabisa. Pia kuna uh, baada ya yeye kufanya kikao na Rais Barack Obama, alisafiri moja kwa moja mpaka katika majengo ya bunge hapa Washington karibu sana na hapa ambapo tunatangazia na mkutano ambao walifanya na spika wa bunge Paul Ryan na vilevile vile wale ambao ni masenata na wabunge waliokuwa kwenye jengo hilo. Umuhimu gani? Umuhimu hapa ni kuwa, uh, kuna mambo ya kufikiria. La kwanza ni kuwa hakuwepo urafiki kati ya viongozi wa Republican naye Donald Trump kibinafsi. Sasa wakati huu wanaingia ndani, Republicans watakuwa na ikulu ya White House, watakuwa kwenye nyumba zote mbili za bunge, na halafu wakichagua jaji mpya uh, wale wanaitwa conservative mrengo wa kulia, watakuwa ndio wengi katika mahakama kuu. Kwa hivyo wanajaribu kuelezana na kufikiana. Uh, Paul Ryan mwenyewe alisema kuwa Republican wanataka kurudisha viti vya bunge lakini hawa wajifikiria kuwa Donald Trump hataibuka mshindi. Kwa hivyo wakati huu ni wakati wa kujaribu kuelezana na kuafikiana ni mbinu gani watafuatilia na waelewane uh, kulingana na sera za Trump kama kweli zitawezekana ama kama watafuata sera zingine. Naam, basi nikirejea kwako Profesa Herman Manyora ukiwa huko nchini Kenya. Uh, ushindi huu wa Trump umepokelewa katika mitazamo miwili. Kuna baadhi wamefurahia na kuna baadhi ambao hawa ukufurahia. Kwa, kwa nchi ya Kenya tumeona kwamba Wakenya wengi walikuwa wakifuatilia sana uchaguzi huu unaoendelea hapa nchini Marekani mpaka matokeo yalivyotoka. Nini hasa Wakenya kimewavutia katika kati ya wagombea hao? uh, nini hasa Wakenya kimewavutia katika ushindi huu wa, wa Donald Trump na ambacho akiwa akikuwavutia kwanza, kwa hakika kwa Wakenya wengi walikuwa ki, wakitaka Hilary Clinton. Ni kidhani ni kwa sababu ya uhusiano wa Clinton aliyonao na Obama katika Democratic Party, naye Obama uhusiano wake akiwa ni kijana wa Kenya. Kwa hivyo wengi wamehuzunika sana. Katika majumba ya starehe katika hoteli na mikahawa, ukienda watu kidogo walikuwa wengi hawana furaha, wengi ambao hawakufurahia. Lakini la kuwafurahisha Wakenya ambao ni utazama mambo ya kisiasa ni kwamba hata wakati watu hawasikilizani, wakati wamerushiania maneno makali, kwa mfano, Obama amesema maneno makali kumuhusu Trump, naye Trump hakukuwa na maneno mazuri sana kumuhusu Obama, lakini inabidi na wamekaa pamoja kwa hivyo hili nafikiri limekuwa ni jambo la kujifunza sisi wa Kenya kwamba wakati unafika ambapo siasa zinaisha, mtu alishachaguliwa, hata ukumtaka ni lazima umpe nafasi yake. Na Trump kuonekana wamekaa na Obama ni ni jambo la kufanya Wakenya wawe wa, wa, wenye kuliga bila shaka, na ikikumbukwa kwamba wamekuwa wakirushiana maneno makali, kumekuwa na cheche za moto katika wakati wa kampeni. Rais Obama akimpigia debe aliyekuwa mwaniaji wa tikiti ya chama cha Democratic Hillary Clinton, walilumbana kweli kweli na Trump na kurushiana maneno ambayo, uh, kwa hakika wengi walidhani kwamba labda hata hawawezi kukutana au kusalimiana, lakini inaonekana ndivyo hivyo siasa. Sijui mkamiti, labda tumkaribishe pia mchambuzi um, um, Patrick Nigula, Patrick Nigula uh, aweze kueleza la labda, tuanze kwa sababu yeye anafahamu mambo haya. Kuna yale ambayo yamejiri kutoka uh, juzi ambapo wananchi wa hapa Marekani wengi ambao wanapinga sera za Trump wameonekana wakiandamana barabarani na kwingine hata wamesababisha hali ambayo ni ya uharibifu wa mali. Hebu tulizungumzia hilo, kwa sababu a, wana, kunao wanasema kwamba hii inaonekana kama si demokrasia iwapo hawatasikiliza, hawatasikiliza au watakubali yale ambayo wapiga kura wa Marekani wameamua. Asante sana kwa kunipatia tena nafasi hii kuongea katika kipindi chenu. Mimi kwanza tunianze kwa kusema kwamba siasa za hapa Marekani si za uadui bali ni za ushindani wa, wa sera, uh, ushindi wa <coughs> uh, rais mteule uh, Mr. Trump uh, mi naona ni, ni ashiria tu ya kuonyesha kwamba sera alizokuwa akizitumia katika kipindi cha miaka miwili iliyopita ya ya kampeni zake zimeweza kumpatia ushindi na hii inaonyesha kwamba alikuwa akishindana kwa kutumia sera ambazo zilikuwa zikisikilizwa na watu wengi katika uh, majimbo mbalimbali walioweza kupiga kura. Sasa matokeo haya hayakufurahishwa na baadhi ya upande mwingine ambao mgombea wa urais mama Clinton uh, hakuweza kupata uh, Uh, zinazofikia mia mbili sabini, lakini mimi navyoona tu ni kwamba ni mapenzi ya wale waliokuwa wakidhania kwamba chama cha demokrasia kitaweza kuendelea tena baada ya miaka minane ya Barack Obama. Lakini mimi ni, niseme tu kwamba matatizo tunayoona yakiendelea sasa hivi hapa Marekani ni kwamba tuliuko safe ni kutokuwepo kwa uh, elimu ambayo inatolewa ya kuwaelimisha wananchi wote hapa kwamba kuna kushinda na kushindwa katika mambo ya uchaguzi baada ya miaka minne, na turudi nyuma tu kwamba miaka minne iliyopita ni kwamba chama cha Republicans vile vile walishindwa na hatukuona maandamano. Kwa hiyo inabidi turudi tena tuwaelimishe uh, wananchi juu ya kwamba kuna kushinda na kushindwa na na, na sasa hivi tuko katika tuwe wamoja na tuweze kuijenga nchi uh, katika hali ya amani na utulivu. Asante uh, sana Patrick Nigula, msikilizaji. tumepata Uh, habari kwamba tuna mmoja wa wasikilizaji wetu kutoka huko nchini Kenya, Tarbo. Kabla sijaja kwako, mgeni wetu hapa studio John Mwangi, utueleze yale ambayo umeona kuhusiana na jinsi ambavyo Wamarekani wameonyesha kukubali au kukataa matokeo haya na hasa kwa sababu ya hayo maandamano ambayo ambayo yamekuwa yakionekana katika baadhi ya miji mikuu. Lakini tusikilize msikilizaji huyu. Patrick kutoka Tarbo huko nchini Kenya, karibu Patrick utoe maoni au mchango wako kwa live talk. Asante okay, sana kunipatia hii nafasi. Kitu cha kwanza kile kilinifurahisha ni ile kukubali kwa Clinton kuwa ameshindwa, hicho ndicho kitu cha kwanza halafu, swali langu lilikuwa hivi: ni kwa nini aliyekuwa rais George Bush hakupendelea upande wowote? Hakupendelea upande wa Trump, pia hakupendelea upande wa Clinton. Tulimuona kama amebakia katikati, ni kwa sababu gani? Haya basi labda swali asante. Hilo tunashukuru sana amiani kutoka Tarbu huko Kenya. Basi labda swali hilo tuwachie wachambuzi waweze kulijibu, tukianzia na Patrick Nigula, unaweza ukamweleza nini msikilizaji hapo? Zuri sana uh, mimi naona tu kwamba Uh, Rais uh, Bush hakupenda kuwepo upande wowote. Huu ni uhuru wake yeye binafsi kama raia uh, sasa hivi wa kawaida tu, na kama ni rais mstaafu uh, kila Marekani ana uhuru wake wa kuamua. Kwa hiyo mi naona tu hilo ni suala la kuwa raia huru na uh, kukuwa na na uhuru wa kuamua unachokitaka na unachoki una, una, una ambacho ukitaji. Kwa hiyo ni si lazima, kama ulikuwa wewe ni rais ulioongoza kupitia chama fulani cha kisiasa, ni lazima upendelee rais anayegombea kupitia chama chako. Ni uhuru tu wa kidemokrasia ambao wamejijengea wananchi wa hapa Marekani. Na kwa upande wako, uh, Felbert na Mwamba, una lolote la kuongezea ili kuweza kumfaidisha zaidi msikilizaji ambaye ameuliza swali hilo? Uh, upande wangu nitasema kuwa Marekani ni demokrasia mbivu. Uh, upande wa jamii ya Bush wamefanya biashara nyingi za kibinafsi uh, huko Arabuni na kwingineko, kwa hivyo hawana shida na watu wa Islamu na hi, haya masuala ukiangalia kuwa hao hawawezi kukubaliana kamwe na bwana Trump akisema kuwa Uh, watapiga marufuku Waislamu kuingia nchi hii na tayari Waislamu wako huku wanafanya biashara. La pili ilikuwa hakukubaliana naye sababu kwa mambo yanayohusu, uh, nchi za nje na usalama wanashirikiana na he, serikali ya Saudia, ya Misri na zinginezo uh, na hakukubali mambo mengi ambayo Trump alifanya, kwa hivyo nimekubaliana na aliyesema kuwa ni haki yake kama mwananchi wa Marekani kuchukua msimamo. um, la mwisho um, hizi ghasia ambazo zimetokea baada ya Trump kuchaguliwa, uh, ni jambo la utata, ni jambo la utata sababu wengi wanaofanya hizi ghasia hawakupiga kura, wengi walikuwa ni vijana na waliamua aida, uh, wasiende kupiga kura au wakae nyumbani au walimpigia Johnson na Sein, na hakuna njia njia waliopiga ambayo ingemsaidia Hilary Clinton kushinda wala ingalimngoa wa Trump. Hilo dilo ni jambo la utata, lakini uh, katika kuongezea hilo pia uh, bmj tumeona kwamba marais hawa wastaafu mtu na baba yake baada ya kusikia ushindi wa Donald Trump walinyenyua wa simu na kumpongeza kwa ushindi wake. Hivyo basi ni ishara mojawapo bila shaka ya kuongeza ya kuonyesha demokrasia, biblia, demokrasia mm na pia na kuonyesha ustaarabu ulioko. Na pia tuongeze kwa msikilizaji wetu kwamba itakumbukwa kwamba George W. Bush kutoka mwanzo alikuwa hakubaliani na mambo mengi sana ambayo Donald Trump alikuwa akie, akielezea hususan katika mikutano yake, na hivyo basi aliamua kunyamaza kimya. Uh, sijui Mwangi, tuko na dakika uh, sekunde thelathini. Hebu lizungumzie hili la maandamano hapa Marekani, manake nilikuwa nimekuahidi kwamba utazungumzia. Asante sana bwana BMJ. Kwanza kabisa, nikisema hata kwangu mimi hiyo lilikuwa ni jambo la utata, lakini kwanza kabisa vile nimeangalia ni kwamba vyombo vya habari hapa Marekani sana sana vilikuwa vimebashiri kwamba mama Clinton ndiye atachukua uongozi. sasa inaonekana kwamba vijana basi ilipo al, alafu tunajua mambo ya uchaguzi ni mambo ambayo huwa watu wameshikiria kwa, kwa uzito sana. Kwa hivyo mama alipopoteza basi walisikia kama sio mzuri. Lakini uzuri wa Marekani ni kwamba hawasemi ati uchaguzi umeibiwa. Kile wanachoandamana dhidi yake ni mfumo mwenyewe. Maanake hapo wanatumia kitu kinaitwa the courage vote. yeah. Lakini hawasemi kwamba uchaguzi umeibiwa. Umeambiwa. Hiyo ni tofauti sana na kwingine na labda tusikie kwa upande wake naye Patrick Nigula. Uh, haya tuliyozungumza, hasa hili la pendekezo la kwanza katika siku zake hizo mia moja, kipengele cha katiba cha kuweka kidhibiti cha muhula wa kwa wanachama wote wa Congress. Tukiangalia katika mataifa ya bara la Afrika tumeona viongozi wanakuwepo madarakani kwa muda mrefu, hawana kitu kama hiki. Kwa nini unadhani kwamba sasa hivi uh, rais mteule yeye amekuja na wazo hili? Ni kutokana na jinsi ambavyo anaona viongozi wa bara la Afrika wanakuwa madarakani kwa muda mrefu, ama ni kipi hasa kilichomchochea pengine kufanya hivi? Uh, ni ni mimi naona ni kwamba hata Rais Obama alivyofanya ziara katika bara la Afrika kule Kenya na alivyosimama Ethiopia na kuhutubia mkutano wa jumuiya za nchi za Kiafrika alilizungumzia hili swala la viongozi wa bara la Afrika kukaa madarakani muda mrefu. Ni ni swala la la wananchi wapiga kura kutokuelewa <coughs> umuhimu na wakura zao wanavyozipiga, ni wanapigia chama tu kwa mapenzi, na kutokuangalia uh, maendeleo yao kibinafsi yamekuwa yamefaidika vipi na uongozi wa viongozi hao ambao wanachaguliwa kutoka katika vyama. Mi nitazungumzia kuhusiana, na kwa mfano katika nchi yetu ya Tanzania ni kwamba unaona kwamba chama kinakuwa madarakani kwa muda mrefu, na wananchi wanachagua chama badala ya kuchagua viongozi. Na mimi naona hii itakuwa ni fundisho nzuri sana kwa wananchi wa Afrika na hususan kwa wananchi kutoka katika nchi ya Tanzania, ni kwamba kiongozi ni binadamu. Hata Mwalimu Nyerere alizungumzia suala hilo, ni kwamba mtu yoyote ana uwezo wa kuongoza ila tu akifuata sheria na katiba za nchi. Mi naona. Shukran sana shukran sana na, na, uh, Patrick kwa sababu naona muda wetu umeisha. Msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo kwa live talk hii leo. Tunawashukuru wote walioshiriki, ikiwa ni pamoja na mgeni wetu hapa studio John Mwangi na wengine wote ambao wameshiriki, tunashukuru sana. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi ni Aida Isa kutoka hapa studio. Mimi ni BMJ Mrithi, nimeshirikiana na mwenzangu Kibayasi, asanteni sana kwa kutusikiliza na hivi sasa basi, kutoka hapa Washington tunaleta muktasar wa habari kabla ya kuondoka. Mlipuko mkubwa wa bomu umetokea karibu na madhahabu ya kisufi katika eneo la mbali la jimbo la magharibi la Baluchistan huko Pakistan hii leo, na maafisa wa mji wa Hab wanasema mlipuko umesababisha vifo vya watu 30 na zaidi ya 70 kujeruhiwa. Idadi itaweza kuongezeka. Kamishna wa Umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker amesema rais mteule wa Marekani Donald Trump anazusha hatari katika ushirikiano kati ya Umoja Ulaya na Marekani na amemtaka aharakishe kufahamu masuala mbalimbali mbali ya Ulaya ili waweze kushirikiana kwa kazi zaidi. Maandamano dhidi ya uchaguzi wa Donald Trump kama rais wa 45 wa Marekani yamegeuka kwa ghasia katika mji wa magharibi wa Portland, jimbo la magharibi la Oregon, mapema hii leo, wakati hofu na wasiwasi unaongezeka kwamba utawala wa Trump utapunguza haki za kiraia. Maandamano zaidi yamepangwa leo na wiki zinazokuja, na katika Serikali ya umoja wa kitaifa inayokumbwa na matatizo ya Ashraf Ghani imepatwa pigo kubwa kutokana na pale mawaziri watatu wamefukuzwa na bunge. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.