ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikitumai kwamba Jumamosi yako kwa inaelekea poa kabisa kama ilivyo hapa jiji kuu la Marekani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu tupate safari tunapojielimisha na vilevile vile kujiburudisha dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu popote pale unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kulivyo ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni Meri Mgawa na leo hapa studio niko na mwenzangu BMJ Mridhi. Vilevile tupo pia na mtangazaji mwenzetu kutoka idhaa ya English to Africa, Vincent Makori kukuchambulia mambo kwa undani zaidi. Naam, kwa undani basi. Hivi leo bado tuko kwenye masuala ya uchaguzi Marekani, ambapo leo basi kwa mara ya kwanza Rais mteule Donald Trump amekutana na rais Barack Obama katika ikulu ya White House Washington DC. Tutagusia hilo pamoja na mambo mengine ikiwemo maandamano ya kupinga uchaguzi huu wa kihistoria uliokuwa baina ya Mdemocratic Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump na mwelekeo wa kipindi cha mpito. Karibu sana, ufuatane nasi. Vincent, nikianza na wewe, je, huu ni utaratibu wa kawaida mara baada ya rais mteule anapopatikana, ni lazima akutane kwa haraka na rais aliyoko madarakani kama tunavyoona hivi leo? Kwanza asante sana kwa kunialika, kwa kweli Mary. Uh, ni utaratibu ambao ni wa kawaida tangu wa hasa miaka ya sitini 1960 hapo katikati, walianzisha utaratibu huu ambapo rais mteule anakutana na rais aliyepo, uh, ili kujadiliana kuhusu nini hasa kina uh, stahiki kufanyika wakati wa kipindi cha mpito, kwa sababu kuna mengi sana wanao ingia rais mteule uh. Mara nyingi kama sasa hivi uh, rais mteule uh, Donald Trump hajui mengi sana kuhusu uh, namna ya kuongoza nchi. Ni mgeni, anaenda anaingia katika ofisi ambayo sio mahali ambapo am, hata pengine ha, amewahi kufika. Lazima wazungumze ili kuhakikisha kwamba kipindi hiki kinapita kwa njia ya utaratibu, kwa njia ambayo inaambatana na katiba ya nchi hii, lakini vile vile ni ishara nzuri, ni ishara nzuri kwa wananchi kwamba hamna misukosuko yoyote ile, kuna kuelewana kwamba nchi ya Marekani inawekwa mbele uh, na, na kwamba maslahi ya nchi uh, usoni wa nchi ndio muhimu kuliko pengine zile tofauti ambazo zilikuwepo wakati wa kampeni uh, kama tulivyoziona. Kwa hivyo ni ishara nzuri kwa wananchi na vilevile vile ni kuambatana na kanuni ambayo ilishawekwa katika uh, taratibu za nchi hii. Lakini labda kwanza nikuulize tu kidogo, nafahamu kwamba mkutano huu haukuwa wazi kabisa, aukuwa wazi sana, hasa kwa vyombo vya habari kujua nini walikuwa wanazungumzia. Lakini je, kuna tofauti gani katika mkutano wa leo tulioshuhudia kwa rais mteule Trump na rais Barack Obama, ukijaribu tu kugusia kuangalia katika mikutano iliyopita wakati wa chaguzi zilizopita? Kwa kweli katika miaka ya karibuni imekuwa uh, iko uh, mikutano hii ni kama sawa, kwa sababu uh, ukiangalia pale ambapo rais Obama alipochaguliwa Uh, mwanzoni watu hawakutegemea kwamba ataweza kukutana na Rais Bush, na wakazungumza wakaweza kuelewana, lakini mkutano wao vile vile ulikuwa mzuri sana. Waliweza kujadili mambo haya na baada ya kuzungumza, wakaongea na vyombo vya habari na tukapata kuelezewa walizungumzia nini. uh, hapajawa na matatizo katika miaka ya karibuni, lakini ukirudi nyuma sana uh, wakati wa uraisi wa um, nafikiri nadhani, pengine miaka ya sabini uh, wakati wa Nixon uh, wakati mabadiliko yalipofanyika pale, hapa kuwa na mikutano mizuri kama tulivyoiona hivi sasa, palikuwa na misukosuko ya kisiasa wakati ule, matatizo makubwa sana ya kisiasa, lakini katika miaka ya karibuni. Um, yamekuepo imekuepo mikutano mizuri, nadhani ukikumbuka hasa wakati wa Obama na Bush ilikuwa sawa kabisa, na sidhani kama kuna uh, tatizo lolote ambalo unaweza kuliona katika kipindi hiki au hata wakati ule. Msikilizaji, awali tulizungumza na Dr. Lioba Moshi, mkuu wa idara ya fasihi za dunia na lugha za Kiafrika kutoka chuo kikuu cha Georgia, akagusia kuhusu mkutano huu. Hakuna rais aliyewahi kumkaribisha mshindi mapema hivi. Na nafikiri, hi hizi ni mbinu ni mbinu kwa upande wa rais uh, Obama kuhakikisha kwamba nchi haitajisikia kwamba yeye ana chuki na ushindi wa bwana Trump. Kwa hivyo yeye, yeye, kwa upande wake anatengeneza anatengeneza njia yake ili atoke kiusalama, yatakayotokea yametokea, lakini yeye hausishwi. Kwa hivyo itakuwa ni kazi ngumu sana kwa mambo aliyosema, kama hata yatimiza wale walio waliompigia kura wakifikiria kwamba atafanya hivyo, nao wataanza wataanza malalamiko na kazi yake itakuwa ngumu sana. Kwa hivyo yuko njia panda kwa kweli, bwana Trump yuko njia ya panda kwa jinsi alivyoendesha uchaguzi ma, ma, uh, ugombeaji wa uchaguzi ha, ha, itakuwa kazi kubwa kwa hawa watakaomsaidia kutafuta mbinu za za, za kupooza hasira pande zote mbili, kwa sababu kote kote hakuna usalama. Haya, nyinyi kama waandishi wa habari, tunasikia wachambuzi wengine wanaona kwamba ni mapema kidogo rais Obama kukutana uh, na rais mteule Donald Trump I mean, uh, sidhani kama kuna kipindi kilichowekwa ni, ni, ni, atakavyopenda yule rais ambaye yuko kumwalika mwenzake. Uh, kipindi ambacho kinaweza kupita kabla hajamwalika, uh, hamna aliyekiweka na rais uh, pengine ameonelea ni bora kumwalika mapema zaidi kuliko pengine wenzake au wengine waliofanya hapo kabla, lakini ni muhimu sana kuona kwamba katika nchi ya Marekani katika miaka yote ya uchaguzi uh, miaka hasa ya karibuni hivi marais wanaoingia na wale wanaotoka kwa kawaida wanakuwa na mawasiliano mazuri punde tu baada ya uchaguzi, hmm. na ni kwa sababu ile ile moja tu, kwamba kuhakikisha wananchi wa Marekani wanakuwa na imani katika mifumo ya nchi yao. BMJ kwa upande wako, nimeona ulikuwa unafuatilia katika chumba cha habari kwa undani zaidi kuhusu mkutano huu, labda ungetueleza nawe, sijui lipi ulilolipata. E, bila shaka Mary, ni kweli nimefuatilia kabisa na hivi sasa ni, nilipoingia hapa studio nimetoka hmm, uh, kuchukua ile sauti ambayo imetoka sasa hivi kutoka ikulu ya White House, wakizungumza lakini kabla hatujacheza tusikie wamesema nini baada ya mkutano huo ambao kwa hakika wanahabari hawakuruhusiwa kuingia mle, lakini wamezungumza kwa kifupi tu e, ingawa mkutano kati ya Obama na, na huyu Donald Trump rais mteule ulitarajiwa Baadhi ya Wamarekani bado hawajasahau uhasimu wa, wa, wa kisiasa hmm, ambao hawa wawili wamekuwa nao ambao umejidhihirisha wazi waziwazi hususan wazi wakati wa kampeni ambapo Obama na Trump walirushiana maneno makali kweli maneno ya chuki, kila mmoja akisema kuwa mwingine ana habari jinsi ya kuongoza taifa la Marekani, lakini sasa kwa sababu ya jinsi Marekani inavyoheshimu katiba na kanuni zilizowekwa uh, chini ya saa ishirini na nane ishirini na nne uh, niseme baada ya Trump kuchaguliwa, Rais Obama alimpongeza na kumwalika kwenye Ikulu ili aanze kujifahamisha jinsi mji huo ulivyo, ambapo pia na vile ambavyo atakuwa na, vile vile alipofika pale katika Ikulu wa, alishiriki, alikuwa pamoja na mkewe Melania na vilevile vile, yale ripoti tulizozipata hivi punde zinasema kwamba, uh, mkewe uh, Donald Trump na mkewe Obama, Obama, wamekutana wamekutana lakini hatujui wamezungumza yapi, lakini nimeliona hilo wakielezea kwamba walikuwa akijaribu tu kumweleza jinsi shughuli zinavyofanyika katika ikulu katika ikulu, manake mm -hmm, pale kuna mengi ambayo huendelea. Na sasa, hebu tupate kusikia jinsi ambavyo Rais Obama amesema. Baada ya mkutano huu, wamekuwa wawili pale wakizungumza na waandishi wa habari, ingawa hawakuchukua maswali, lakini hivi ndivyo Obama amesema. Anasema kwa kifupi hapo, ninaamini, uh, kwa manufaa ya chama na kwa manufaa ya nchi nzima ya Marekani ni vizuri tuje pamoja kuhakikisha kwamba tunaipeleka nchi hii mbele. Na hapo hapo, ameendelea kusema kwamba amefurahi na anamheshimu Donald Trump. Hii ni tofauti kabisa na jinsi ilivyokuwa wakati wa kampeni naye. mm -hmm. Donald Trump wakati amepatiwa nafasi ya kuzungumza amesema hivi: Well, Ni kama unavyosikia, ameanza kwa kumshukuru na kusema kwamba mkutano huo ulikuwa uwe wa dakika chache tu, lakini wamekutana kwa takriban saa nzima na dakika thelathini. Lakini muhimu sana, ambapo wamesikika hapo wakisema ni kwamba hawajawahi kukutana ana kwa ana katika siku zote hizo, labda katika mikutano, maanake tushamwaona kwenye mikutano kama wakati Obama alikuwa anatoa hotuba ile ya vichekesho alikuwa kwenye umati, lakini hawajawahi kukutana ana kabisa. Sasa Vincent, tumesikia mm, jinsi ambavyo ah, mara, viongozi hao wawili wamezungumza, sijui, ukiangalia kwa undani zaidi, hii inatuma ujumbe gani kwa wananchi wa Marekani? Kwa wananchi wa Marekani kwanza ni kuhisi kwamba ijapokuwa kipindi ambacho kimepita kimekuwa kigumu sana wakati wa kampeni hizi, uh, uh, sa, wanaweza kuwa na imani kwamba kuanzia sasa kuendelea mbele wanaweza ku Uh, kuelewana ni kwa sababu kampeni ni kipindi tofauti sana, lakini baada ya uchaguzi, wananchi wa Marekani daima wanaombwa kuyasahau yaliyopita na sasa hivi waungane kama wananchi, kwa sababu aliyechaguliwa ni rais wa nchi na e, ijapokuwa hukufurahishwa pengine na mtu fulani au pengine aliyechaguliwa hujampenda, si wa chama chako ni rais kwa mjibu wa katiba ya nchi hii na atatawala nchi hii akizingatia kanuni zilizopo, akiheshimu katiba ya nchi. Bila shaka yatakuwepo mat, you know, matatizo, pengine misukosuko katika bunge, lakini wananchi wanapata ujumbe ule kwamba wakati umepita umetosha wa kutupiana maneno makali makali. Sasa ni wakati wa kuendelea. La, labda labda niongeze anavyosema mm -hmm. Vincent mm -hmm. wakati alipomwalika uh, Donald Trump alipomwalika Rais Obama uh, kwenda kwa ikulu uh, hiyo jana alisema wazi wazi kwamba urais na unaibu wa rais kila anayechukua anayeingia katika ikulu ya White House, anafahamu haraka sana kwamba urais na unaibu wa rais ni mkubwa zaidi kuliko mtu binafsi. Hivyo alikuwa anamaanisha kwamba ile ni taasisi mm -hmm. Urais ni taasisi na sio Obama au Trump manake, na ndio sababu inaheshimika sana hapa Marekani. Sawa sawa kabisa. Basi msikilizaji, kama nilivyokueleza, tutakuwa tunagusia mambo mbalimbali mbali. Basi tumeshuhudia maandamano ya kupinga ushindi wa Donald Trump katika miji kadhaa kama vile Seattle, Washington DC, Philadelphia na miji mingine hii Ha, ina, inasema kwamba haijawahi kutokea katika historia ya Marekani. Je, waandamanaji wanasikiliza nini? Wanasisitiza kitu gani? Vincent, unaona kama hii inaweza kuleta tofauti yoyote? Ha, haya maandamano yaliyokuwa yanafanyika, maandamano haya yatafanyika kwa, um, siku chache tu yatakwisha. uh, ni kwa sababu wakati wote uchaguzi unafanyika kuna, panakuwa na hisia ambazo, uh, ni zenye nguvu sana, lakini wakati huu ni wakati tofauti sana kwa sababu aliyeteuliwa sasa hivi aliyechaguliwa kama rais ambaye ni rais mteule sasa hivi alikuwa ni mtu tofauti sana na watu ambao kawaida huwa ndio wanachaguliwa kuwa rais na kwa hivyo waliokuwa ule upande mwingine hasa vijana na hasa hasa wale waliokuwa wanamfuata sana. Ni, ni wafuasi wakubwa sana wa mgombea ambaye hakufaulu wa chama cha Democrat, Bernie Sanders. Walikuwa mm -hmm. Ni watu wenye hamasa sana mm -hmm. Na walitaka sana kumuona uh, Bernie Sanders anachaguliwa. Alipokosa kupata uteuzi ule, basi wakawa wengine, wame, wameona si neno watampa pengine Hillary Clinton, lakini hawakutegemea kwamba wanaweza kumpata mtu kama Donald Trump kuwa rais wao. Kwa hivyo wamehadhabishwa sana na uchaguzi ambao ulifanywa na wananchi, lakini ijapokuwa hili halijawahi kuonekana wakati uliopita, sidhani kwamba utakuwa maandamano um, haya yataendelea kwa kipindi kirefu, lakini vile vile ukumbuke, wanaoandamana vile vile hawaandamani wa tu kupinga uh, kuchaguliwa kwa Trump lakini, Mm-hmm. Vile vile wanaandamana kukikosoa, eh, chama chao cha Democrat kwa kutowapa uh, mtu ambaye angeweza kumshinda Trump. Wana wana matatizo na nani aliyeteuliwa na chama chao, uh, kwa hivyo unaweza kuelewa kwamba kwa muda mfupi hawana raha, wataandamana na hasa wengi wao ni vijana ambao walitegemea uh, na wanawake wa, wa, watoto wa kike wengi ambao walitaka kumwona mwanamke wa kwanza mm -hmm. kuwa rais, kuwapa matumaini kwamba na wao katika miaka ya usoni wataweza kupata nyadhifa kama hizo. Lakini sidhani kama hiki ni kitu cha kutia hofu sana uh, baada ya siku mbili tatu. Yeah, maandamano yatapungua. BMJ, nakumbuka tulivyokuwa katika mkutano wa maandalizi yetu leo asubuhi. Uliuliza kwa nini watu hawa wanaandamana, sijui kuna kitu ambacho umeweza kupekua pekua ukajipatia jibu. Bila shaka Meri, na labda niongeze tu mm -hmm. hayo aliyoyasema Vincent tena ni, ni kwamba kuandamana hapa Marekani ni jambo ambalo linaheshimiwa sana na watu hujieleza kwa njia hiyo, na ambayo inaruhusiwa kikatiba. Na itakumbukwa kwamba wale ambao labda miaka yao si michache sana kama mimi watakumbuka kwamba yule ambaye ame mmoja wa marais ambao ameheshimika sana hapa aliitwa Ronald Reagan. Wakati mmoja katika mji wa New York kulikuwa na ile machi, ilisemekana ilikuwa machi ya milioni moja, watu milioni moja, na ulikuwa yalikuwa ni maandamano makubwa wakipinga baadhi ya sera zake, lakini baadaye maandamano hayo yakafifia. Kwa hivyo haya ambayo Vincent, kama alivyoeleza, yatadumu ya kwa maoni yangu pia, kwamba ni kwa muda mfupi tu, wanaelezea hisia zao, lakini uh, haw, hawatasimamisha uh, Donald Trump kuendelea uh, kuwa rais wa nchi hii hasa atakapoapishwa mwaka, mwaka, mwaka, mwaka, mwaka yeah, hapo mwaka ni tarehe 20 ya Januari. Lakini pia mm. Mary sasa hivi uh, Josh Ernest ambaye ni msemaji wa Ikulu uh, nimekuwa nakimtazama hapa, anasema anasema kwamba mkutano huu wa leo Uh, najua tumetoka kwa mkutano lakini nitaje tu anasema mkutano huu wa leo ni mmoja ya mikutano ambayo itafanyika kabla ya siku hiyo, siku muhimu sana katika historia ya Marekani, tarehe ishirini mwezi Januari, wakati wa kuapishwa kwa Donald Trump. Sawa sawa, nafahamu kwamba uchaguzi huu pia umefuatiliwa sana sana sana hasa katika bara la Afrika pia. Uh, watu wamepokea kwa mtazamo tofauti, wengine wanapongeza, wengine wanahofia maslahi mbalimbali, lakini huko Kenya, mwandishi wetu Kenneth Wandera amefanya mahojiano na mchambuzi wa masuala ya diplomasia na siasa anaitwa Herman Manyora. Kwanza akamuuliza ni vipi Marekani itashirikiana na Kenya baada ya taifa hilo kukumbwa mara kwa mara na kashfa ya, ush, ya ufisadi. Hebu tumsikilize. Tuondoe wasiwasi walionao watu hata Marekani. Urais wa Marekani ni ile, katika kizungu unaitwa straight jacket. Kuna mambo machache sana unaweza kuyafanya we kama mtu binafsi ukiwa rais wa Marekani. Kuna asasi, kuna institution, na kuna utaratibu wa kufanya mambo, kwa hivyo hali kwamba eti Trump atafanya mambo ya maajabu, watu wasahau hiyo. Kwa hivyo uhusiano wa Marekani na Kenya utaendelea jinsi ulivyo, maanake Kenya ni taifa ndogo katika mambo ya Marekani, sisi hatu, hatuna nafasi kubwa. Kwa hivyo hakuna chochote ambacho naweza kitatokea cha ajabu, mambo yatakuwa kama kawaida tu. Mabadiliko anaweza kuwa labda madogo sana ambayo hatawezi kuguzia. Maana kwa mfano kama kuna, kuna mkataba tuko naye na Marekani ha, haitafutwa kama sisi watu huenda Marekani bado wataenda, sioni kipi kitakuwa kigeni. Wakenya wengi wamekuwa na hofu wakisema kwamba wengi wako Marekani kwa sababu ya masomo Je, unahisi kwamba udhamini ambao Wakenya wamekuwa wakiupata, hasa wale Wakenya wanaotoka katika familia ambazo ni maskini sana, je, ufadhili huu utaendelea kuwepo kutokana na serikali ya Marekani? Sera za serikali ya Marekani hazibadiliki, maanake Trump amekuja ame, ame, kuna mambo mawili matatu amesema atashughulikia, ambaye ataleta mabadiliko fulani, lakini sera za za dola, sera za Marekani bado ziko vile zilikuwa na zitaendelea kuwa hivi. Marekani inahitaji mataifa mengine jinsi mataifa yale mengine yanahitaji Marekani. Kwa hivyo, hakuna jambo ambalo Trump atalifanya ili kuvuruga na kuharibu uhusiano Marekani iliyo naye na mataifa kama Kenya. Kwa hivyo, uhusiano uliomwema baina ya Kenya na Marekani utaelekea, utaendelea kuwa, labda hata ukawa bora zaidi. Rais mteule Donald Trump amekuwa kiongozi ambaye amekuwa na msimamo thabiti hasa kuhusu maswala ya ufisadi. Kwa siku za hivi ma hivi majuzi, Kenya imekuwa ikiandamwa na tuhuma za ufisadi. Je, unadhani katika uhusiano wake na Marekani, Rais Donald Trump ataweza kustahimili haya yote? Hapo ndio kutakuwa na kitu. Manake mtu akiingia ikulu ya White House, kuna mambo anaweza kufanya kama mtu binafsi, kama rais sasa mtu binafsi. Iwapo Trump hataki mambo mabaya fulani yanayotokea katika ulimwengu, haya kama mtu binafsi anaweza kuyafanya. Nikupa mfano mmoja. Trump amesema kwa mfano, hawa wa Marekani hawawezi kuharibu mabilioni ya dola kusaidia mataifa kama Saudi Arabia kwa usalama wao, ili hali mataifa yale yana hela nyingi na hawezi kuchangia usalama wao ili ma, na, na Marekani inachangia kwamba ushuru wa Marekani hautatumiwa ovyoovyo nje ya Marekani. Sasa hilo linakuelekeza kwamba iwapo mwendani wa karibu kama Saudia, itabidi aingie mfuko, achangie usalama wake badala ya Marekani. Hiyo inakuambia kwamba hata hapa Kenya, kama kuna misaada fulani ambaye Marekani inatoa na tunazichezea katika ufisadi na wizi, hilo huwe na hakika litatendeka. Je, ipi, ipi athari ama kipi hususan ambacho mwananchi wa kawaida wa Kenya ataweza kunufaika kutokana na uongozi wa Donald Trump, sera za Marekani zitaendelea kuwa vile zilivyo. Rais mtu mmoja hawezi badilisha mambo ya Marekani. Huyu uoga hauna maana. Kwa hiyo tutaendelea kuwa na uhusiano, kama kuna uhusiano wa, wa kibalozi wa biashara, kwa mfano mambo kama vile AGOA yale yataendelea, wanafunzi kwenda Marekani na kusoma yale yataendelea. Mtu wa binafsi Mkenya hakuna chochote ata anafaa kuogopa juu ya Trump ila nilivyosema, anaweza kuchangia sana kusaidia mataifa haya ya kia Kiafrika iwapo atalenga viongozi ambao wana utawala mbaya na ambao ni wanashiriki wana ufisadi, wizi na kupora ma, mali ya nchi zao katika Afrika. Mwananchi wa kawaida katika Afrika pamoja na Kenya ikiwapo hapo anaweza kuf, kufaidika, manake Marekani chini ya Trump haitahusika na kushirikiana na viongozi kama hao. Kwa hivyo iwapo viongozi wangependa kuendelea kuwa na uhusiano na, na Marekani na Trump vizuri, itabidi ufisadi huu na wizi huu waupunguze. Kwa miaka minne Trump atakuwa rais wa Marekani. Nishukuru sana Profesa. Asante. Za... Asante. kwa kunikaribisha. Asante Wandera. Asante. Asante. Haya, tumesikia basi mahojiano haya ya mwandishi wetu Kenneth Wandera na mchambuzi wa maswala ya diplomasia Harman Manyora. Kwa kuongezea tu hapo kidogo, ukiangalia kwa undani zaidi, tumepokea maoni kutoka kwenye Facebook na Twitter. Waafrika wanafuatilia sana, lakini jambo lingine ambalo ningependa kugusia tu labda, you know, kwa mchango wenu sijui kwa nini mnaona kwamba wa, wa viongozi wa Afrika, mfano kama tumeshaona Tanzania, tumeona Uganda, tumeona Kenya, tayari mara baada tu ya Trump kuonekana kwamba ndio rais mteule, wameshatoa wa pongezi zao. <laughs> Kwanza niseme hivi, kwa mtazamo wangu, waafrika wanapoteza muda mwingi sana kufuatilia siasa za Marekani, haziwahusu chochote. Wamarekani wanafanya siasa zao kwa masilahi yao. Sera ambazo ni muhimu kwa wamarekani ni zile zinazohusu Wamarekani. Rais mteule Trump amechaguliwa kwa msingi wa mambo ambayo amewaahidi Wamarekani nasio ayana uhusiano wote na Afrika. Uh, Afrika sio kipaumbele, masuala yanayohusu Afrika ni masuala yasiyo muhimu sana kwa Wamarekani. Kwa Marekani kama nchi daima, Marekani inaangalia maslahi yake popote pale duniani, na kwa suala hilo la kupongeza viongozi hawa, wanataka nao wajihisi kwamba wamo miongoni mwa mm. viongozi wengine wazito duniani <laughs> lakini acha niwambie kitu kimoja hata eh, risala zao hizo pengine hakuna mtu anayeziona, kwa sababu wanao walio muhimu kwa marekani ni kiongozi wa China atasema nini, kiongozi wa Rasia atasema nini, wala wa Ulaya watasema nini? Kenyatta, Kagame, Magufuli, wengine wote sasa hivi Trump hata hana habari bara la Afrika lina liko wapi linafanya nini, kwa sababu sio muhimu sana mm-hmm. lazima tuelewe kwamba htu sisi sio kipaumbele kwa rais yeyote wa Marekani, Trump peke yake. Mambo mm. mingine miradi midogo midogo itakuepo itaendelea, na hii ni miradi ambayo inasukumwa ina hasa na maafisa wadogo na taasisi mbalimbali mbali, na mashirika yasiyo ya kiserikali ya Marekani, lakini swala la Afrika sio kitu ambacho rais hataketi iliwe linampotezea linam usingizi, sio muhimu. Kwa hivyo, tusi poteze, kwa tusipoteze muda tafuteni matatizo ya Afrika House, mm. to na labda hapo baadaye tu ndio labda wakati wa kiketi wakianza vikao vya bunge yeah. seneti na wapi labda sasa Afrika itaweza kutajwa, maanake utakumbuka kama wakati wa George W Bush mm. uh, inaaminika alifanya mengi kuhusu Afrika yeah. ingawa alikuwa wa upande wa Republican, lakini Trump mwenyewe hajataja lolote hajataja, na hatujui pengine para. atafanya mm -hmm. alivyofanya Bush. Bush hakuwahi kutaja swala la Afrika na mwishowe alifanya mengi sana kwa bara hilo u hasa maswala ya afya na bila shaka si vibaya tukawakumbusha wasikilizaji wetu kwamba sasa tuko kwenye kipindi cha kuandaa mpito wa kisiasa kubadilishana madaraka, ili kuelekea kwenye kwenye kuapishwa Januari ishirini, Januari ishirini ambapo mwaka elfu mbili kumi na saba itakuwa ni siku muhimu uh, katika huwa, uh, ni hivyo katika uchaguzi wa Marekani kila wakati unafanyika. Nam, asante sana msikilizaji, tunakushukuru kwelikweli kwa kuwa nasi katika kipindi chetu hiki cha kwa undani hivi leo. Basi, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa ni mimi Mary Mgawe, mwendeshaji alikuwa na Ida Isa. Napenda niwashukuru wenzangu hapa studio BMJ Murithi na Vincent Makori. Basi nakusihi endelee kufuatilia Sauti ya Amerika kupata habari zaidi za uchambuzi wa kina. Usiku mwema. sana kwa muda wako, nisingalikuwa hapa ijapo kuwa ni wewe. Sikuachi upweke na kuacha na kibao cha sauti sol kibao nerea. Kuwa na wakati mwema na ufurahia wikongi huku ukichukua tahadhari dhidi ya watu na mahasidi wasiokutakia mema. Kutoka Washington, jina langu Harizon Kamau, kuwa heri ya kuonana. Usitoe mimba yanguwe, Mungu akileta mtoto Analeta sani yake. Huenda kawa Obama, hata wale Amerika. Huenda kawa Lupita, Oscar nazo akashinda, huenda akashinda, huenda kawa Wanyama acheze soka Uingereza. Huenda kawa Kenyatta, waanzilishi wa taifa, na kuwa manerea usitoe mimba yangu Toto, leta mtoto, analeta sani yake, leteni tamlea, usitoe mimba yangu, Mungu otileta mtoto.