Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi hapa, Abdu Shakur Abud. Ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa unaotembelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo umetoa wito wa kuwepo kipindi cha amani cha mpito kuelekea uchaguzi wa haki katika nchi hiyo iliyogawika kutokana na kufanyika kwa uchaguzi ujao wa rais. Ujumbe wa mabalozi 15 wa Baraza la Usalama umetembelea mji wa Goma na Beni hii leo baada ya kukutana na Rais Joseph Kabila na viongozi wa serikali na upinzani pamoja na viongozi wa kidini huko Kinshasa hapo jana. Balozi wa Ufaransa kwenye Umoja wa Mataifa, Francois de la Terre ameongea, anayeongoza ujumbe huu, amesema pande zote zinataka maridhiano yafikiwe katika kutanzua mzozo wa kisiasa nchini humo kwa kuheshimu katiba. Ujumbe huo utaelekea Angola kukutana na viongozi wa mataifa ya kanda ya maziwa makuu. Waandamanaji walishuka mitaani na barabarani kote Marekani kwa siku ya tano mfululizo jana, ikiwa ni pamoja na Washington na New York ambako rais mteule alikutana na timu yake ya mpito nyumbani kwake kwenye jengo la Donald Trump Tower. Siku ya pili, mia ya waandamanaji wanaompinga Trump walikusanyika mbele ya White House Jumamosi usiku, baadhi y wakibeba mabango yanayosema upendo ni mkubwa kuliko chuki na kuwasha mishumaa na baadhi kuimba nyimbo za amani na upendo. Waandamanaji pia waliandamana katikati kati ya mji wa Portland ulioshuhudia ghasia siku ya Ijumaa usiku, licha ya wito wa meya na mkuu wa polisi wa kutaka utulivu kurudi katika mji huo. Waandamanaji wanasema wanahofu utawala wa Trump utazorotesha haki za kiraia na kuchochea ghasia. Asasi za kutetea haki za kiraia zinaripoti kuongezeka kwa mashambulizi za chuki dhidi ya wahamiaji na Waislamu hapa nchini. Mtetemeko mkubwa wa ardhi wenye nguvu za 7.8 richta umetikisa eneo la mashariki la kisiwa cha kusini cha New Zealand, kilomita 30 kutoka mji mkuu kabisa wa kisiwa hicho Christchurch, na kuzusha mawimbi ya tsunami. Wizara ya usimamizi wa masuala ya dharura imeonya juu ya mawimbi makubwa yatakayosababisha uharibifu katika eneo kamili la pwani ya mashariki ya nchi hiyo na kuwahimiza wakazi kuhama katika nyanda za juu za nchi. Mtetemeko ulisababisha uharibifu kwa baadhi ya majengo yenye umbali wa karibu kilomita mia mbili katika mji mkuu wa Wellington. Wizara ya huduma dharura inaeleza kwamba ni mapema kuweza kusema hasara zilizopatikana au kujua idadi ya majeraha au vifo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Marekani imekubali kuwachukua wakimbizi kutoka Australia ambao wanashikiliwa huko Papua Nyuguini na Naura baada ya kushindwa kuwasili Australia kwa boti za hatari, waziri mkuu wa Australia Malcolm Turnbull alisema leo kwamba makubaliano hayo ni ya mara moja peke yake na haiturudiwa, akisema kipaumbele chao ni kuwapatia hifadhi wanawake, watoto na familia. Watu wanaotafuta hifadhi walijaribu kuwasili Australia kwa boti hupelekwa katika vituo vya kushikiliwa kwenye visiwa viwili hivi vya bahari ya Pacific na wanapigwa marufuku daima kupata hifadhi Australia hata ikiwa wamegunduliwa ni wakimbizi wa kweli. Mkimbizi yeyote asiyehusishwa, asiyeruhusiwa kwenda Marekani anapewa kibali cha miaka ishirini kuishi huko na uruu Jeshi la Iraq limetangaza kuchukua udhibiti wa mji wa Nimrud kutoka kundi la Islamic State. Makao makuu ya operesheni za pamoja za Iraq yanaeleza kwamba kikosi cha tisa cha jeshi la Iraq kimekomboa kabisa mji wa Nimrud na kupeperusha bendera ya Iraq kwenye jengo kuu mjini humo baada ya adui kujeruhiwa vibaya. Nimrud ni mji ulioko karibu kilomita 30 na mji wa kale wa Asiria ambao serikali ya Iraq ilieleza mwaka jana umeharibiwa kabisa na wanamgambo. Nimrud pia uko kilomita 30 kusini mwa Mosul, ambako wanajeshi wa Iraq na wanajeshi maalum wanapambana na wapiganaji wa Islamic State katika juhudi za kuuteka tena mji huo. Na waendesha mashtaka wa Korea Kusini huenda wakamhoji Rais Park Geun-hye wiki hii kuhusiana na kashfa ya ulaji rushwa ambao una amisha utawala wake na kuzusha mikutano mikubwa ya umma kumtaka ajiuzulu. Afisa wa ofisi ya mwendesha mashtaka aliliambia shirika la habari la Yonhap kwamba wanataka kumhoji rais hapo Jumanne au Jumatano. Pak, ambaye umashuhuri wake umeshuka kufikia asilimia tano, atakuwa rais wa kwanza madarakani Korea Kusini kuhojiwa na waendesha mashtaka kuhusiana na kesi ya uhalifu. Uchunguzi katika njama mamilioni ya dola ya kupata ushawishi katika serikali unadai kwamba ulipangwa na rafiki wa muda mrefu wa Rais Choi Son Sil na kuvuruga kabisa sifa za kisiasa iliyopangwa vizuri kuonyesha kwamba Park ni kiongozi asiyeweza kurubuniwa kula rushwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington <muchilio> siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, nakuambia karibu moja kwa moja. Basi anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye, anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vile vile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vilevile vile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau Fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule e, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga. Vilevile angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. Kingi Majuto anasema angependa kumsalimia Garigota Magabe, Josef Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side, Musa John Magabe, Simon Marwa Mseti, Masikitiko Julius, Masudi Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard eh, wewe unasema ungependa kumsalimia eh, Zimunde kaka, eh, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, eh, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esta mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na Muziki ndiyo kipindi ambacho hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata e, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa, moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda. Anaitwa Rema Kamakula, mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa. Naam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa, iko mchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa, jumapili tulivu hivi eh. Sasa basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti Mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala Muhammad, Kachuru Rutahiwa Busisi Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku Naili Siobela, bila kumsahau Wilson mwa Kipembe na Jafari Kombe. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana anazima zake salam zimfikie baba yake mzazi, eh, James Shokolo mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza wakawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye inakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo, Bukoba. Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayaw, sana. Kwa niaba yao basi mi nakuambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukurumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Msimba Logobi, bila kuwa sahau eh, jina ni Makulwa Msimba Logobi, ndali zake salamu angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie eh, Betrin Bully na jamaa yake Elise Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa George Georgi Logo na jamaa Blaise Abiria Mbiso Manase John Kisembo bila kumsahau E, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia. Kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki. Hivi sasa basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa. Anakuambia original. <laughs> Eh, original. Basi si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya, burudika ndani ya Salamu na Muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi, Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John Abeil Nyaruko Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo Konoize Kiejo, Juma Maiko Mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel Uchumi Firbet Swali. Huyu uh, ni Sali Bunzali. Bwana mbona umeandika swali? <laughs> Sali Bunzali, ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio Manase Bendera Suwede Kaluta Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa wa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga Es Maganga, zake salamu anasema, anaomba zimwendee eh, watu hawa eh, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki, eh, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvesta Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni Maganga Es Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salam na muziki, si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega. Vile vile Joshua Turuka, Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Uchumi Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Harrison, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Mohamed Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel, Kono Ise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata eh, wewe ambaye hupendi kusalimia watu lakini salamu zikufikie. Basi msikilizaji ene, kama nilivyokuambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. kunywa kunywa milenda sio ufala, ila kupenda nzi kufa kwenye kidonda sio ufala, ila kupenda nakupenda na na sana. Nishike nikushike milele tusije kuachana Nam, uh, bila shaka kibao kitamu kabisa kumaliza salamu na muziki kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na hivi sasa tunasoma muhtasari wa habari ujumbe wa baraza la usalama la umoja wa mataifa unaotembelea jamhuri ya kidemokrasia ya kongo umetoa wito wa kuwepo kipindi cha amani cha mpito kuelekea uchaguzi wa haki katika nchi hiyo iliyogawika kutokana na kufanyika kwa uchaguzi ujao wa rais ujumbe huo ulitembelea mashariki mwa nchi hiyo hii leo waandamanaji wameshuka tena mitaani na barabarani kote marekani kwa siku tano mfululizo, jana ikiwa ni pamoja na Washington na New York, ambako rais mteule alikutana na timu yake ya mpito nyumbani kwake kwenye jengo la Trump Tower. Asasi za kutetea haki za kiraia zinaripoti kuongezeka kwa mashambulizi ya chuki dhidi ya wahamiaji na Waislamu hapa Marekani. Tetemeko kubwa la ardhi lenye nguvu za 7.8 Richter limetikisa eneo la mashariki la kisiwa cha kusini cha New Zealand kilomita 90 kutoka mji mkuu kabisa wa kisiwa hicho cha Christchurch na kuanzisha mawimbi ya tsunami. Na Marekani imekubali kuwachukua wakimbizi kutoka Australia ambao wanashikiliwa Papua New Guinea na Nauru baada ya kushindwa kuwasili Australia kwa boti za hatari. Na jeshi la Iraq limetangaza kuchukua udhibiti wa mji wa Nimrud kutoka la Islamic State karibu na Mosul, huku mapigano yakiendelea kujaribu kuchukua mji huo unaoshikiliwa na Islamic State. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.