Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa ni Jumatatu Novemba 14 mwaka naonu wa 2016. Katika matangazo ya VOA Express jioni ya leo, ushauri ushauri watolewa kwa wazazi hasa katika pwani ya Kenya kuhakikisha wanawalea na kuangalia mienendo ya watoto wao ili kuwaepusha na kujiunga na vikundi vya kigaidi. Nataka kukwambia, mimi nenda nenda kesha, kwa sababu wampenda kupenda, kwa sababu wampenda, ujue anaungana na kina nani kule. Sasa ambaye ataridikiwa ni nani? ni mmoja wa maafisa wanaotoa ushauri kwa wazazi hao. Mimi ni Harison Kamau na mimi ni Sandey Shomari. Na huko nchini Kenya, wananchi watoa hoja zao kutokana na hatua za Rais Uhuru Kenyatta kuamuru kuondolewa kwa jeshi la Kenya la kulinda amani nchini Sudani Kusini. Kwa hivyo, rais angekuchukua hatua hiyo ya kuwaondoa, kwa sababu wale watu wa UN hawakuvather right channel, kwa maana huyo ndio anasimamia hiyo majeshi yote. Kwa nini uvute mtu na kuna mkubwa wake, wacha mjurisha basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama ataondoka leo kwa ziara ya mwisho ya kigeni kama rais akiwa na washauri wake wanaotarajia kuwa uongozi wa rais mteule Donald Trump ndio litakuwa swala kuu la mazungumzo na viongozi wenzake. Naibu mshauri wa usalama wa kitaifa Ben Rhodes alisema ziara ya rais Obama itamfikisha Ugiriki, Ujerumani na Peru, ikiwa ni ishara ya umoja kwa mataifa wa washirika wa karibu na ni njia ya kuonyesha uungaji mkono kwa Ulaya iliyoona nguvu umoja na ushirikiano. Rais Obama anatarajiwa kufanya mazungumzo na waziri mkuu wa Ugiriki Alexis Siparis vile vile anatarajiwa kufanya mazungumzo na kansela wa Ujerumani Angela Merkel hapo Alhamisi. Viongozi wa wu Uingereza, Ufaransa, Italia na Hispania pia wanatarajiwa kuwepo katika mkutano mjini Berlin hapo Ijumaa, na wanatarajiwa kujadili maswala kuhusu vita vinavyoendelea dhidi ya kundi la Islamic State, masuala ya uhamiaji, swala la Ukraine na uchaguzi uliomalizika wa Marekani. Maelfu ya watu waliandamana jana Jumapili wakimpinga rais mteule wa Marekani Donald Trump, huku wakiimba na kubeba mabango ya kupinga sera zake na baadhi ya maneno ya Trump katika maswala ya kama uhamiaji na haki za wanawake. Maandamano katika miji mikubwa yalikuwa madogo kuliko yale yaliyofanyika siku ya Jumamosi, yakiwa na watu mia kadhaa, lakini maandamano yaliyoanza siku alipochaguliwa ya wiki iliyopita Watu hao wameahidi kuendelea wiki nzima mpaka kuapishwa kwake katikati ya Januari. Mjini New York, zaidi ya watu elfu moja waliandamana kuelekea katika jengo la Trump Towers huko Manhattan. Maandamano mengine yalifanyika kwenye jengo kama hilo mjini Chicago. Safu ya utawala wa rais mteule wa Marekani Donald Trump imeanza kufichuliwa. Ametangaza kwamba hapo jana mwenyekiti wa kamati ya taifa ya chama cha Republican Prince Priebus, kuwa mkuu wa utawala cheo ambacho ni kikubwa kwa wafanyakazi wa White House ambaye ni msaidizi wa juu wa rais vile vile amemtaja mwanahabari mwandamizi wa mrengo wa kulia Steve Bannon kuwa mkuu wa mikakati na mshauri ambapo rais mteule Trump amewaita wote hawa kuwa ni watu wenye sifa kubwa Priebus amesema uteuzi wake ni heshima kubwa na kubashiri kuwa Trump atakuwa rais mzuri kwa Wamarekani wote Bannon yeye amesema kwamba walikuwa na ushirikiano mzuri katika kampeni ambayo iliwezesha ushindi na watashirikiana kama hivyo katika kumsaidia rais mteule Trump kufanikisha ajenda zake. Waziri mkuu wa Kongo Agostini Matata Ponyo ametangaza hii leo kujiuzulu kutokana na makubaliano ya kisiasa ambayo yanaongeza muda kwa rais Joseph Kabila ili kuepusha mzozo wa kisiasa. Katika barua yake Bwana Ponyo amesema anachukua hatua ya kujiuzulu pamoja na serikali yake ili kuambatana na makubaliano yaliyofikiwa. Umoja wa Afrika ulisimamia makubaliano na kusogeza mbele uchaguzi kutoka mwezi uliopita hadi mwezi Aprili elfu mbili na kumi na nane. Rais Kabila atakaa na kuongoza serikali ya ushirikiano wa madaraka ingawa muda wake wa utawala unakwisha rasmi Desemba 19. Rais wa Angola Jose Eduardo dos Santos ames, ambaye ameshakaa madarakani tangu elfu tisa mia sabini na tisa alisema hivi karibuni kwamba mkataba huo utasaidia kumaliza hali ya mzozo na kutokuwa na uthabiti. Hii ni View Express, mnaendelea kusikiliza habari za dunia. Mlipua mabomu wa kujitoa muhanga ameua watu sita na kujeruhi sita wengine karibu na mji wa kusini wa Iraq wa Karbala. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo amesema wanajeshi wameua washambuliaji wengine watano, na kwamba mlipuko mabomu kujito wa kujitoa mohanga alijilipua ndani ya nyumba moja baada ya kuzingirwa. Hakuna kundi lote mpaka sasa lililodai kuhusika na mlipuko huo uliotokea karibu na mji wa Al Ain Tamer, kiasi cha kilomita 50 kutoka Karbala, mji ulio na washia wengi ambao wanaonekana na wapinzani wa kidini wa kundi la Islamic State lililohusika na milipuko kadhaa nchini humo. Mgombea wa kiti cha rais wa Bulgaria wa chama cha kijamaa ameshinda uchaguzi na kupelekea kujiuzuru kwa waziri mkuu wa nchi hiyo. Kamanda wa zamani wa kijeshi wa jeshi la anga Heneral Roman Radev, ambaye ni mwanasiasa mgeni aliye na urafiki na Rusia, alishinda karibu asilimia sita ya kura, kwa mujibu wa matokeo kamili yaliyotolewa leo Jumatatu. Mgombea wa chama chenye mrengo wa kati Tseka Tsacheva alishindwa katika kinyang'anyiro cha urais. Waziri Mkuu Boiko Borison alimpongeza Radev na kutangaza kujiuzulu baada ya kile wachambuzi wa kisiasa kusema kuwa ni janga la kushindwa na kusema ilikuwa wazi kwamba utawala wa ushirikiano hawakupata kura nyingi katika hali mpya na hawawezi tena kufanya mabadiliko yoyote. Unaendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Katika taarifa tuliyoipa kipaumbele, kama ulivyosikia kwenye taarifa ya habari, waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Matata Ponyo, amejiuzulu kutoka kwa serikali kufuatana na makubaliano ya Kinshasa ya kuchelewesha uchaguzi kwa miaka miwili na kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Abdu Shakur Abud amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo, na kutaka kujua kwanza, hii inaashiria nini katika siasa za Kongo, hasa kwa vile vyama vikuu vya upinzani vinapinga makubaliano hayo. Naam Saleh, tunajua kwamba waziri mkuu amejiuzulu kufuatana na mkataba. Unaweza kutueleza hatua hii inaelekea wapi sasa? hatua hii inaashiria kuteuliwa kwa waziri mkuu mpya ambaye kwa mujibu wa mkataba huo uliotiwa saini tarehe kumi na nane Oktoba ni kwamba baada ya siku ishirini na moja kumeteuliwa waziri mkuu atumetukia upande wa upinzani. Na hii leo ndio siku ishirini na moja zimekamilika, na uh, ifikapo jioni uh, tunatarajia kwamba rais Kabila atateua waziri mkuu mpya, na kwa hiyo uh, waziri mkuu anayoondoka ofisini Matata Ponyo alitakiwa kujiuzulu na kujiuzulu kwake anaonyesha kwamba kwa hivyo Kabila anaendelea kubaki madarakani miaka miwili. Upinzani hivi sasa utasema nini au umesema nini kuhusu kuendelea na mkataba huo? Kwa kweli ni vigumu kuashiria. Uh, ujumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutoka New York, ambao ulikuwa hapa Jumamosi uh, mosi unaelezea kwamba kuna umuhimu wa kuendelea na mazungumzo na pande zote ili uh, kipindi hicho cha mpito kiwepo cha utulivu na uchaguzi ufanyike uh, huku katiba ya Kongo ikiwa imeheshimika. Kwa hiyo ni vigumu kuelezea Rais Kabila ametoka kukutana pia na Vital Kamere na wapinzani wengine ambao walishiriki kwenye mazungumzo hayo, na amekutana na viongozi wa mashirika ya kiraia na baadaye leo atakutana tena na viongozi wa kidini ambao ni kanisa Katoliki linaloendesha hivi sasa mazungumzo ili kupatanisha uh, upande wa wapinzani wa Etienne Tshisekedi na yeye mwenyewe Rais Joseph Kabila. Kwa hiyo ni vigumu kuashiria kitakachotokea hadi hapo. Waziri mkuu anaweza kuteuliwa na haijulikane nani ndo atakuwa waziri mkuu, lakini si kulikuwa na uvumi kwamba Kamere huenda ndo akawa waziri mkuu mpya Iyo swala ambalo lime tunaweza tukasema ni, ni litakuwepo, lakini huenda uh, uh, uh, waziri mkuu akiwa akawa yeye Kamere kama mtu kutoka uh, kwenye vuguvugu vugu hilo la Rassemblement yaani vyama vinavyomuunga mkono Echange Sekidi uh, na Moizi Katumbi uh, hadi kufikia sasa haijulikani ni nani, lakini uh, Kamera amekuwa kwenye nafasi nzuri. Asante sana. Karibu wa... kwa hivyo utaleta story jioni. Huyo ni Salehe Mwanamilongo akizungumza na Abdushakur kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tuende kwenye hoja kwa hoja, na ni kwamba hatua ya Rais Uhuru Kenyatta ya kuamuru kuondoa, kuondoka kwa jeshi la Kenya kutoka kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Sudan Kusini limechochea hisia tofauti miongoni mwa Wakenya. Hatua hiyo imejiri baada ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon kumtimua kazini Lieutenant General Johnson Mogoa Kimani Ondieki kwa shutuma za utepetevu kazini. Mwanahabari wetu Liberty Adede ametuandalia hoja kwa hoja kutoka Mombasa ambapo swala hilo linajadiliwa. Rais ako sawa kabisa, kwa sababu makosa yaliyotenda na yule mkubwa wa majeshi, rais ndiye commander in chief of the armed forces of Kenya, na angejulishwa yule mtu alifanya. Kuvutwa wakadhara Uhuru Kenyatta kama rais wa nchi ya Kenya, na ambaye anasimamia mani, kwa hivyo rais angekuchukua hatua hiyo ya kuwaondoa, kwa sababu wale watu wa UN hawakuvua the right channel, kwa maana huyo ndiye anasimamia hiyo majeshi yote. Kwa nini uvute mtu na kuna mkubwa wako wenjamjuhrisha? Mimi kwa uhakika napinga hilo swala kwa sababu rais amefanya uamuzi wa haraka. Ni kama rais wetu alikuwa na asira, na kuna mambo mengi ambayo yanamkumba rais kwa wakati huu, hasa katika nchi yetu ya Kenya, na tumaini, ndio sababu amechukua asira ile ambayo yuko nayo kwa nchi, katika mambo ambayo yanamzinga hapa, akaweka katika wale ule mkubwa wa UN kwa ile uamuzi ambayo alichukua. Nadhani kuna uchunguzi walifanya, nchi yetu ya Kenya ina manufaa gani wa, wanajeshi wetu wakiwa kule, jinsi vile mheshimiwa Uhuru Kenyatta alifanya, alifanya kwa sababu ya asira, baada ya Secretary General Ban Moon kutoa ule jamaa. Baada ya kufanya uchunguzi akapatikana na makosa, alimwambia Mheshimiwa Uhuru Kenyatta kwamba alete mtu mwingine ambadilishe. Badala ya mheshimiwa Uhuru kulete mtu kumbadilisha yeye, akatumia wajibu wake na nafasi yake kuwatoa wale watu pale, lakini sasa na mchallenge vile alitoa watu kutoka Sudan, naye afanye hivyo hivyo, atoe watu kutoka Somalia kijeshi kama unataka kutarget battalion fulani una kwanza una target general wao, na vile sasa walifanya hata wale majeshi wengine ambao walibaki, hata kama wataletwa nini, watakuwa kwa demoralize, watafanya kazi kama vile walivyo wanatakikana na kwa kuwa kama kusemekana kuwa rais alikuwa na hasira pia ni sawa, maanake ndiye amri jeshi mkuu, na atakasirika kama kuna mdogo wake atafanywa jambo ambalo yeye hakufurahia. Nadhani hilo lingeweza labda kupunguza morali ya wanajeshi wa Kenya katika taifa hilo. General kama angetolewa bado angekuwa angefanya kazi na morali, kwa sababu ule general ambaye alikuwa amewekwa na wajui tena, hata kama yule mwingine atakuja, ni wao wametagetiwa, ama ni ule general ametagetiwa. Naona ni sawa eh, ule, ile chukumu rais amepeleka, sababu yeye ndiye amri jeshi wa ma jeshi yote ya Kenya. Kama vile mwenzangu amesema, mimi naona hata kama umewekwa mkuu wa mahali, wewe ndio umesimamia, alafu utolewe na haichulikani vizuri kama ule mwenzaka na akichakuwekwa tena, pia pia anaweza kufuta namna hiyo kiolera. Kwa hakika inatuweka katika njia mbaya sana na Umoja wa Mataifa, kwa sababu sisi kama jeshi letu kama Kenya tunafaidika sana kutokana na ile Umoja wa Mataifa kwa sababu kuna manufaa mengi yanaambatana na wanajeshi wetu kufanya kazi katika ile Umoja wa Mataifa. So mi naona ya kwamba imetuweka katika hali mbaya, kwa sababu wanajeshi wetu yale ile faida wanapata huko, hata nchi kama taifa, ile faida tunapata wanajeshi wetu wakiwa kule hatupati. Wao wenyewe ndio wamekosa, kwa sababu sioni kitu ambacho tutakosa, kwa sababu Kenya bado itaendelea kusaidiana na huko Sudani weka amani kwa maana hii mambo ya uongozi wametoa hapa Kenya, hata kita bendera yao ni kidogo tu kama, kama, kama taa. Kenya tunapata faida kubwa sana kwa mfano kama Southern Sudan ni nchi ambayo tumeizaa kama sisi Kenya, na kitu kingine wakati wakimbizi wanatoka kule kwa nchi yao wanakuja pia huku Kenya, inabidi Kenya pia wana Liberty ya Dede Sauti ya Amerika Mombasa Akanilinda, kanipa michongo, singekuwa upendo wake leo leo ningebaki historia, kwa leo ningebaki kumbukumbu kwao Msikilizaji, mambo ya alfa hayo, akikwambia ya ja Mungu, jamaa huyu matata kabisa. Yote haya ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, sawa sawa kabisa <mulia> s moja kwa moja tuangalie shughuli za kama huu na kazi ya ajira imekuwa ni adimu basi, leo hii tukiangalia mkulima wa kahawa nchini Kenya anayeamua kuzalisha maziwa kutokana na kushuka kwa bei ya kahawa duniani. Jina langu ni Roja Kamidi, ninalima kahawa na vile vile ninaweka ng'ombe wa maziwa. Upande wa kahawa kuanzia mwaka jana bei imeteremuka, e, nimeweza kujikakamua kwa sababu tu ya kwamba wakati naona bei imeteremka ninapunguza kidogo uwekezaji ndani ya kahawa. Bei ya kahawa imetuadhiri kwa sababu ukiangalia kama mwaka wa elfu mbili na kumi na moja bei ilikuwa nzuri sana wakulima wengi walifurahia. Nafikiri sisi tulikuwa tunapata kama dola tano hadi sita kwa kilo moja ya kahawa. Upande wa kilimo cha ng'ombe wa maziwa nimekaa e, chini nikafanya hesabu kidogo, yale nawekeza na yale napata, na nikapata ya kwamba kuzalisha kilo moja ya maziwa uh, inachukua shilingi thelathini na mbili. Hapo nyuma nilikuwa nauza maziwa yangu New KCC, nikaona kwamba kuna soko ambalo linakuwa soko la karibu, na kwa sasa nauza maziwa kwa shilingi thelathini na tisa hivi kwa lita moja. Kwa hivyo ukiangazia hapo, naona ya kwamba ninabakia na shilingi zangu tano sita hivi e, ambazo e, zinanisaidia kujikimu kimaisha. Je, siri ya kufuga ng'ombe wa maziwa kidogo, kahawa kidogo, mahindi kidogo, nini kidogo, hiyo ndio siri ambayo wakulima sasa wameamua kuifanya. Kwa kweli, eh, hilo ni jambo la maana, kwa sababu sehemu moja ikirudi eh, eh, chini, mkulima anafaidika kutoka kwa sehemu nyingine. Hiyo ni siri ya kusaidia mkulima sana. Je, utawala huu wa kaunti umekuwa umuhimu wote kwa wakulima? Mimi binafsi sijaona kile ambacho ugatuzi umeweza kuongezea kwa kusaidia mimi kama uh, mkulima. Kuna baadhi ya sehemu ambako counties wamejaribu kusaidia mkulima, mechanization za kuwasaidia upande uh, wa kilimo e, na pia mbolea wanapata kwa bei nafuu, na kidogo hatujafika hapo kwa kusuluhisha matatizo ambayo labda tumeagusia hapa. Ungelidhania kwamba serikali kuu na labda za za magatuzi zinaweza fanya nini kumnusuru mkulima huyu abakie, kwamba aendeleze kilimo, aweze kufaidika na kilimo, na pia taifa lipate chakula, kitu ambacho serikali kuu e, ingefanya kusaidisha mkulima ni wanasema kusubsidize cost. Moja kwa moja basi, hebu tuelekee kwa upande wa kupata ushauri, ambapo kutokana na matukio ya vijana kujiunga na makundi ya kigaidi kama vile Al-Shabab, sasa ushauri umekuwa ukitolewa kwa kinamama ambao ni wazazi wao, hasa katika pwani ya Kenya huko Mombasa, ili wagundue vijana wao wanapoashiria kujiunga na vikundi kama hivi. Basi gavana, naibu gavana wa kaunti ya Kwale ambako zaidi ya vijana 1500 wanakadiriwa kujiunga na vikundi hivyo, anatoa ushauri kwa kinamama. Wewe kama mama ndio unafaa kaa mstari wa mbele kuhakikisha kuwa mtoto yuko na malezi bora, mtoto ndio fuata njia ya sawa. Lakini lakini afika mahali sisi kina mama, mamaa, mimi ndio mmoja wao. Yafika mahali watoto tawapenda sana paka tusahau mtoto akikwambia, mimi nenda nenda kesha kwa sababu wampenda kupenda, kwa sababu wampenda, nenda lakini rudi. Hujui anaungana na kina nani kule. Sasa kinananisasa ambaye ataridhikiwa ni nani? Mama. Mtoto ampenda kweli. Mtoto ameitwa shule mama, waambie huyu mtoto ama mtoto ampigwe shule, akidanimana kwambia mama mimi kule shule mwalimu mtu fulani yatukia. Yatukia sana, yanambia mamako nini? Mamako nini? Wewe mama, kabla kufikiria utatukana yule mwalimu mbele ya huyu mtoto. Wamtukana yule mwalimu mbele ya huyu mtoto, waambia nini mtoto? Kesho akienda, atamheshimu yule mwalimu. Sasa kwa vile atakuwa hamheshimu yule mwalimu, yule mwalimu naye atakuwa na issues na huyu mtoto. Ile shule nataipenda kweli. Kwa vile atakuwa hapendi shule, itakuwa mara yuko nyumbani, mara anakwenda shule, hata ahkama nipo shule hatutaki tena, njia nyingine ya kufanya nini, standard eight hajamaliza, form four hajamaliza na kufanya nini, waamua sasa twende, sijui ungapi, kuna pesa nyingi mtoto, si iwene amba tuvukia, ni tukivuka tukienda hapo Somali wapigwa pesa nyingi sana watoto wafanya nini. Lakini kwa sababu mama, umezoea mtoto unaenda sijui kwa nani wake, ndiyo akasuu mbili kwa hiyo mtoto wangu tu yuko a akukwenda uya kumbili wiki mwezi ndipo mwa. Kwa hivyo sisi kama kina mama yaanza na sisi mienendo ya mtoto. Na mimi mama mimi nafanya yule mama wa mtoto yeyote. Sije leo wewe mama fulani umeona mtoto wa mwenzako yafanya mambo mabaya kwa sababu si wako na baada ya si mm -hmm. ndivyo? Lakini ukimsaidia yule mama na yule mtoto tutakuwa tumesaidia jamii zote. Kwa hivyo ni sisi kina mama tuchukue responsibility ya kila mtoto. Tukianza vile watoto wote waenda nje sana, hawato ingia katika hayo mambo ya extremism. Kwa hivyo yaanza hapa. Lakini sasa ikitokea kwa bahati mbaya, kwa sababu mipango huwa tofauti, pengine umelinda umelinda kabisa, lakini washtukia tu mtoto ameenda. Ikitokea ile kwa mtoto ameenda na amerudi, mtoto bado ni wako, bado ni mtoto wako, huwezi kumtupa, bora amerudi, na pia moyo wa Muiwa. Sasa hizi yeah. Hata wengine hawajaenda kwa mambo ya extremism, lakini wameingia mambo ya madawa ya kulevya, wameingia wizi. Zote hizi ni issues ambazo twafaa kwetu tuzichukulie kwa uzito, tuziweke pamoja na haya ambayo tunayazungumza. Leo hii tuna serikali za national na tuna serikali za ugatuzi, lakini believe me or not, Uhuru Kenyatta na Mvurya hawezi kuja kurekebisha watoto wako. Si ni sisi wazazi Tuwe mstari wa mbele, tufanya nini ili viongozi nao washikilie wapi? Nam msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Vo Express, ni wakati mwingine basi wa kupata yale yanayojiri na kutamba na kuvuma kwenye mitandao mbalimbali na kuangalia hayo yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali. Namwona mwenzangu Harison Kamau anaambayo uko tayari kabisa kutupa habari na kutuhabarisha yale yanayoendelea. Harison, nini ambacho kinaendelea leo? Hebu tueleze, huku unaangalia sana Marekani. Umesema kwa kweli kabisa, Sunday, kama ulivyosema ni kwamba siasa za Marekani haziondoki kabisa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Na katika yavuma wa mitandaoni hivi leo, siasa hizo za marekani zaonekana kuendelea kabisa kuvuma baada ya rais mteule Donald Trump Jumapili kumteua mwenyekiti wa kamati ya kitaifa ya chama cha Republican Reince Priebus kama mkuu wa utawala wa Ikulu, wengi wakisema kuwa mwanasiasa um, huyo ana uwezo wa kubadili mtazamo miongoni mwa watu kutokana na maneno yenye matusi aliyotumia Trump wakati wa kampeni. Wengine wanasema kuwa sio hatua nzuri ya kisiasa kwake Trump kuteua viongozi kutoka kwa timu yake ya kampeni. Paul kwenye mtandao wa Yahoo anasema kuwa Trump anaonekana kuwapumbaza tu watu wasio na elimu. Jenger anasema kuwa anashangaa kuona Trump ameanza kuteua wenzake waliokuwa kwenye kampeni. Je, hiyo ndiyo ahadi yake ya kuimarisha Marekani kweli? Andrew Lak anauliza mbona watu ana shida na Priebus, ila hali hana historia yoyote ile ya ufisadi. America Psycho anasema kuwa anajuta kumpigia Trump kura iwapo ameteua Priebus, kwa maneno yake akisema ya ni mamba mkubwa. Shon anasema kuwa mambo matatu ambayo Trump anafaa kutimiza kwanza kabla ya kuanza kutekeleza urais. Jambo la kwanza anasema Trump atoe hesabu zake za kodi. La pili akabiliane na kesi zote za kifedha anazokabiliana nazo na pia atoe ripoti kuhusiana na utajiri wake, huku Fred Mand Prosperity akisema kuwa Trump atahakikisha uchumi bora, elimu bora na huduma bora za afya kwa kila mmoja wetu. Endelea Trump anaongeza. Na kidogo tukielekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba habari ibuka na ambazo kweli zimetia fora ni kujiuzuru kwa waziri mkuu Augostin Matata Ponyo ambaye mapema leo ametoa hatua hiyo kufuatia mipango na mikakati ya kuunda serikali ya mpito wakati uchaguzi ukiwa umeahirishwa. Basi moja kwa moja tupate muhtasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ataondoka leo kwa ziara ya mwisho ya kigeni kama rais akiwa na washauri wake. Wanatarajiwa kuwa uongozi wa rais mteule Donald Trump ndio itakuwa suala kuu cool la mazungumzo na viongozi wenzake. Naibu mshauri wa masuala ya usalama wa kitaifa Ben Rhodes alisema ziara ya rais Obama itamfikisha Ugiriki, Ujerumani na Peru, ikiwa ni ishara ya umoja kwa mataifa wa washirika wa karibu na pia ni njia ya kuonyesha uungaji mkono kwa Ulaya iliyo na nguvu, umoja na ushirikiano. Maelfu ya watu waliandamana jana Jumapili wakimpinga rais mteule Donald Trump huku wakiimba na kubeba mabango ya kupinga sera zake na baadhi ya maneno ya Trump katika masuala kama vile uhamiaji na haki za wanawake. Maandamano katika miji mikubwa yalikuwa ni madogo kuliko yale yaliyofanyika siku ya Jumamosi, ikiwa na watu mia kadhaa, lakini maandamano yaliyoanza siku alipochaguliwa wiki iliyopita Watu hawa wameahidi kuendelea wiki nzima mpaka kuapishwa kwake katikati kati ya Januari. Safu ya utawala wa rais mteule wa Marekani, Donald Trump, imeanza kufichuliwa. Ametangaza mwenyekiti wa kamati ya taifa ya chama cha Republican, Reince Priebus, kuwa mkuu wa utawala, cheo ambacho ni kikubwa kwa wafanyakazi wa White House. Tunakushukuru sana kwa kushiriki VOA Express jioni ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote walioshiriki kuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Abdi Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Mimi ni Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu, mimi ni Sunday Shomari. Basi tukikutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.