Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harizon Kamau na mimi ni Sandei Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Novemba 14 mwaka nao ni 2016, ambapo tunasikika katika masafa mafupi ya mita bend 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, pia 94.9 Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, baadhi ya vyama vya upinzani kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vyasema kuwa havitashiriki kwenye serikali mpya ya muungano hata baada ya waziri mkuu kujiuzulu. Wametoka kutangaza kwenye taarifa iliyotolewa hawatoshiriki kwenye serikali ya msetu, ambayo ama ya muungano wa kitaifa inatarajiwa kuundwa. Na katika habari nyingine, maandamano dhidi ya ushindi wa rais mteule wa Marekani Donald Trump yanaendelea katika baadhi ya miji hapa Marekani. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu ya leo lakini kwanza, ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Augustini Matata Ponyo ametangaza kujiuzulu hii leo kutokana na makubaliano ya kisiasa ambayo yanaongeza muda kwa rais Joseph Kabila ili kuepusha mzozo wa kisiasa katika barua yake, Bwana Matata Ponyo amesema anachukua hatua ya kujiuzulu pamoja na serikali yake ili kuambatana na makubaliano yaliyofikiwa. Umoja wa Afrika ulisimamia makubaliano hayo na kusogeza mbele uchaguzi kutoka mwezi uliopita hadi mwezi Aprili mwaka 2018. Rais Kabila atakaa na kuongoza serikali ya kushirikiana madaraka ingawa muda wake wa utawala unakwisha rasmi Desemba kumi na tisa. Rais wa Angola Jose Eduardo Dos Santos, ambaye ameshakaa madarakani tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa, alisema hivi karibuni kwamba mkataba huo utasaidia kumaliza hali ya mzozo na kutokuwa na uthabiti. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Umoja wa wa Ulaya walifanya mkutano usio rasmi huko Belgiji Jumapili usiku kuzungumzia mahusiano ya nchi za Atlantic na Marekani chini ya rais mteule Donald Trump. Mawaziri hao wamekubaliana kwamba itabidi waendelee kufanya kazi ili kuimarisha nafasi ya Ulaya duniani mpaka siku zijazo za mahusiano ya nchi hizo zieleweke zaidi kutokana na hatua gani Marekani itaweza kuchukua. Mkuu wa masuala ya nchi za nje wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini aliitisha mkutano huo wa dharura huko Brussels baada ya ushindi mkubwa wa Donald Trump siku ya Jumanne na juu ya sera zizotajwa, ikiwa ni pamoja na kutaka kujua juu ya ahadi za Marekani kwa Ulaya, makubaliano ya Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa na mkataba wa nyuklia na Iran. Maelfu ya watu waliandamana jana Jumapili wakimpinga rais mteule wa Marekani Donald Trump, huku wakiimba na kubeba mabango ya kupinga sera zake na baadhi ya maneno ya Trump katika maswala kama vile uhamiaji na haki za wanawake. Maandamano katika miji mikubwa yalikuwa madogo kuliko yale yaliyofanyika jumaamosi yakiwa na watu mia kadhaa, lakini maandamano yaliyoanza siku alipochaguliwa wiki iliyopita, watu hawa wameahidi kuendelea nayo wiki nzima, mpaka kuapishwa kwake katikati ya mwezi Januari. Mjini New York, zaidi ya watu elfu moja waliandamana kuelekea Trump Tower, makao yake makuu huko Manhattan. Maandamano mengine yalifanyika kwenye jengo kama hilo mjini Chicago. Na rais wa Marekani Barack Obama ataondoka leo kwa ziara ya mwisho iliyopangwa nje ya nchi kwa utawala wake akiwa rais, na washauri wake wanatarajia kuwa uongozi wa rais mteule Donald Trump ndio litakuwa suala kuu la mazungumzo na viongozi wake. Mary Mgawe anayesoma ripoti kamili. Naibu mshauri wa usalama wa kitaifa Ben Rhodes alisema ziara ya rais Obama itamfikisha Ugiriki, Ujerumani na Peru, ikiwa ni ishara ya umoja kwa mataifa washirika wa karibu na ni njia ya kuonyesha uungaji mkono kwa Ulaya iliyo na nguvu, umoja na ushirikiano. Hotuba pekee iliyopangwa ni huko Ugiriki Jumatano, akizungumzia kazi iliyobaki kupambana na changamoto za kiuchumi nchini humo na maeneo mengine duniani, wakati akiunga mkono ukuaji wa pamoja na kupambana na kutokuwa na usawa. Rhodes pia alisema Rais Obama atafanya mazungumzo na Waziri Mkuu wa Ugiriki Alexis Tsipras kuonyesha uungaji mkono kwa kile watu wa Ugiriki walichopitia kutokana na majibu juu ya hali ya kiuchumi ambayo ilipelekea kunusuriwa uchumi na kimataifa na masharti magumu ya kukata matumizi na huduma za umma. Mendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mlipua wa mabomu wa kujitoa muhanga ameua watu sita na kujeruhi sita wengine karibu na mji wa kusini wa Iraq wa Karbala. Waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo amesema wanajeshi wameua wa washambuliaji wengine watano, na kwamba mlipua wa mabomu huyo wa kujitoa muhanga alijilipua ndani ya nyumba moja baada ya kuzingirwa. Hakuna kundi lolote mpaka sasa lililodai kuhusika na mlipuko huo uliotokea katika mji wa Al Ain Tama kiasi cha kilomita 50 kutoka Karbala. Mji huo uliona washia wengi ambao wanaonekana wapinzani wa kidini, na kundi la Islamic State lilihusika na milipuko kadhaa nchini humo. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kutokana na taarifa za kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Augustin Matata Ponya mapema leo, Rais Joseph Kabila pamoja na viongozi wakuu serikalini wamekuwa katika shughuli nyingi na pia mikutano. Basi muda mfupi nimezungumza na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akiwa DRC, ambaye anaeleza yaliyojiri kufikia sasa. Baadhi ya vyama mbalimbali ikiwemo vyama tawala vimepokea vya kwa hisia tofauti baruha ya kujiuzulu kwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Matata Ponyo, lakini huku vyama tawala vikisema vya kwamba vinarizika kwa sababu hii ni kuonesha kwamba makubaliano walioafikiana siku zilizopita inatekelezwa. Sirile Mhongea, msemaji wa vyama tawala Kivu Kaskazini, imetokana na nia ya kisiasa ya vuguvugu ya vyama vinavyomuunga mkono ambamo yeye ni mwanamemba, na kwa kuheshimisha mkataba huo sherti alibidi a aweze kuondoka na raisi awe na njia ya kumtaja waziri wa kwanza atakayetoka katika vyama vya upinzani. Hiyo ni sheria na ni haki sababu ilikubaliwa katika mkataba. Je, mnaridhika ama mna wasiwasi yoyote? Sisi kwa kweli tunaridhika sababu kuheshimu sheria inapita katika njia hiyo hiyo. Upande mwingine nimezungumza naye Neema Vikai Lwira akiwa kwenye u, vyama vya upinzani. Yaani sisi kama wapinzani kujiuzulu kwake ni kitu ya muhimu maana sisi ambao tulikuwa tunalia sana ni kusema kama muhula wa Joseph Kabila ukiisha, inambidi Joseph Kabila aondoke, na akiondoka, inambidi ina aondoke na waziri wake na mawaziri wake wote. Alafu tunasikia waziri mkuu amejiuzulu. Bo, tutaangalia yatakayotokea baadaye. E, tunasubiri vile Bwana Joseph naye aweze kusema ile ambayo anaweza kusema, tujue naye anafikia kwa hali gani kuhusiana na swala hilo nimezungumza na baadhi ya wananchi. Kwanza anaelekea katika mkoa wa Kivu ya Kusini, eneo la Uvira, ambako nazungumza na kiongozi wa shirika mpya la kiraia kuhusiana na kujiuzulu kwa waziri mkuu. Misare Mgundura Claude, kiongozi wa shirika mpya la kiraia Uvira, nchi ina shida ya uchaguzi. Sisi kama haya tunachunga njoo kalendari ya uchaguzi uchaguzi ambao utaheshimu katiba. mm -hmm. Lakini kutuambia kama sisi, e, tufurahi ama turizike na demission ya ya nani ya premier ministre. Mimi na, najua kama haina maana yoyote kwa sababu raia inachunga njo uchaguzi haichungi e, premier ministre. Nayo mashirika ya kutetea haki za binadamu yasemaje? huyo hapa Palukungaha Ngondi aliwekwa kwa sababu kuna mpango ya kuweza kutangaza government ya mpya ya mpito na sisi tunasema government ya mpito itakuwa gavumenti ambayo itashimikwa kinyume na katiba ya Kongo. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amejiuzulu huku makundi mengi ya wapiganaji kama Mai Mai mai yakiwa yameanza harakati zake hapa mashariki mwa Kongo. Oseri Malivika, Sauti Amerika, Goma. Mradhi, hiyo ilikuwa ni ripoti ya Ostel Malivika tulioanza nayo, ambapo watu wa DRC wameweza kuelezea hisia zao kutokana na hatua ya waziri mkuu kujiuzulu. Lakini kama nilivyokueleza pale awali ni kwamba nimezungumza naye muda mfupi uliopita mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo akiwa DRC, ambaye naye ananieleza ama ametueleza mambo yanavyojiri kufikia sasa. Baada ya kujiuzulu hivi sasa raia uh, wa Kongo wamekuwa wakisubiri jina la waziri mkuu mpya ambaye huenda akateuliwa mnamo um, masaa yajayo. Uh, Rais Kabila ametoka kukutana pia na wapinzani ambao waliweza kushiriki kwenye mazungumzo ya kitaifa. Ujumbe huo upinzani uliongozwa na Vital Kamerhe, na amekutana na mashirika ya kiraia, na amekutana na msuluhishi wa mazungumzo ya Kongo Edem Kodjo, na amekutana pia na viongozi wa kanisa Katoliki. Kuna tatizo kwa upande wa upinzani ambao hawakubaliani na hatua hiyo. Kuna taarifa yoyote ambayo imetoka kwa upande huo? Wametoka kutangaza kwenye taarifa iliyotolewa na Rassemblement, yaani vuguvugu linalomuunga mkono uh, en Chisekedi na Moise Katumbi kwamba hawatoshiriki kwenye serikali ya mseto ambayo ama ya muungano wa kitaifa inatarajiwa kuundwa hivi karibuni. Hadi hapo kutakuwepo na mazungumzo mengine mapya, ambayo mazungumzo hayo yatashirikisha pande zote. Wamesema kwamba wanaamini juhudi za viongozi wa kanisa Katoliki kwamba kunaweza kuweko na makubaliano ya mapya ya, ya kisiasa. Kulikuwa na taarifa za kutatanisha kwamba ponyo sio kujiuzulu, alijiuzulu. Wanasema kwamba ilikuwa ni mikakati ambayo ilikuwa imepangwa kwa upande wa serikali. Kuna taarifa yoyote wametoa kuhusiana na vyombo vya habari ama taarifa zinazotolewa? Ndio, kwenye mkutano na waandishi habari umetoka kumalizika sasa hivi. Uh, Lambert Mende msemaji wa serikali amesema kwamba ni katika utekelezwaji wa mkataba huo wa tarehe kumi na nane Oktoba ambao ulielezea kwamba wadhifa wa waziri mkuu utapewa upinzani kwenye kipindi cha mpito, yaani serikali mpya itaundwa na ni upinzani utakaoongoza serikali hiyo. Na wakati huo huo uchaguzi umeahirishwa hadi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Leo hii pia tukumbushe kwamba ni siku ya mwisho kabisa kulingana na mkataba huo ambayo Rais Kabila alitakiwa kutangaza jina la waziri mkuu, kuteua waziri mkuu mpya na kutangazwa kwa serikali. Kuna lolote ambalo limetoka kwa upande wa serikali kuhusu onyo ama taarifa yoyote kuhusu vyombo vya habari vinavyotangaza waziri? Msemaji wa serikali amesema kume, serikali imechukua hatua dhidi ya vyombo vya habari vya kimataifa, akivitaja kwa majina ni kama vile radio France Internationale ya Ufaransa, vilevile BBC, VOA, Dochevele na vyombo vingine uninga za kimataifa. Na wamesema kwamba mnamo siku thelathini kutokea hivi sasa, ni lazima viongozi wa vyombo hivyo waje wapange hatua wa mpya, yaani mkataba mpya na serikali ya Kongo katika utangazaji. Na wamesema kwamba hatua wa hiyo ni miongoni mwa kutotofautishwa kwa moja kwa moja matangazo kutokea hapa, yaani mitambo pekee ya vyombo hivyo, bali naomba vyombo vya kitaifa hapa viwe yaani viwe na redio washirika. Ni Salehi Mwana Milongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka huko Kinshasa wakati mfupi ambao umepita. Kumbuka kwamba matangazo hayo yote haya waweza ukayafuatilia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com na na vilevile ndani ya VOA kwenye Facebook vile vile tuko kwenye Instagram na Twitter. Mwenzangu Sande Shomari anaendelea nazo habari muhimu za dunia. Pakistan inasema mashambulizi ya usiku yaliyofanywa na India bila uchokozi wowote yameua watu saba katika eneo lililo la mzozo la Kashmir. Tukio hilo lilitokea kwenye mstari wa udhibiti unaotenganisha majeshi ya Pakistan na India katika maeneo ya Himalaya, kwa mujibu wa taarifa ya kijeshi iliyotolewa leo. Serikali ya Pakistan ililaani mashambulizi hayo mabaya na kuongeza kwamba raia 26 walifariki dunia katika matukio hivi karibuni ya ushambuliaji risasi ya India, na huku zaidi ya mia moja wakiwa wamejeruhiwa. Mgombea wa kiti cha rais nchini Bulgaria wa chama cha kijamaa ameshinda uchaguzi na kupelekea kujiuzulu kwa waziri mkuu wa nchi hiyo Kamanda wa zamani wa kijeshi wa jeshi la anga, Generali Rumen Radev, mwanasiasa mgeni aliye na urafiki na Rusia, alishinda kwa karibu asilimia sita ya kura, kwa mujibu wa matokeo kamili yaliyotolewa leo Jumatatu. Mgombea wa chama chenye mrengo wa kati Sekatsacheva alishindwa katika kinyanganyiro hicho cha urais. Waziri Mkuu Boiko Borison alimpongeza Radev na kutangaza kujiuzulu baada ya kile wachambuzi wa, wa kisiasa kusema kuwa ni janga la kushindwa na kusema ilikuwa ni wazi kwamba utawala wa ushirikiano haukupata kura za kutosha katika hali mpya na hawawezi tena kufanya mabadiliko yoyote. Ungana nasi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika leo saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki, tukiangalia kwa undani zaidi, vuta ni kuvuta ya kidiplomasia inayoendelea kati ya Kenya na Umoja wa Mataifa kuhusiana na matukio ya hivi majuzi nchini Sudan Kusini. Serikali ya Kenya inasemaje, komanda in chief ako na haki ya kusimama na kutetea haki ya askari wake. Hali kadhalika tutaangalia matukio ya hivi punde nchini DRC ambako waziri mkuu wa nchi hiyo Augustin Matata Ponyo amejiuzulu. Hatua hiyo ina umuhimu gani katika kutafuta suluhisho la mzozo wa kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo? Yote hayo utayapata hapa katika kipindi chetu cha Kwa Undani kikiendeshwa nami BMJ Mridhi leo saa tatu saa za afrika Mashariki kupitia 107.5 FM Nairobi. Tukutane saa tatu usiku hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi anaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo Washington DC. Tuelekee moja kwa moja hadi kule nchini Uganda, ambapo wanafunzi katika vyuo vikuu vya umma kote nchini humo wametishia kugoma wakitaka vio kufungwa ili kuonyesha uungaji mkono wao kwa wenzao kutoka chuo kikuu cha Makerere kilichofungwa na Rais Yoweri Museveni. Chuo hicho kilifungwa baada ya wahadhiri kugoma wakitaka kulipwa mishahara yao ya miezi tisa, hatua ambayo pia imeathiri pakubwa huduma za afya katika hospitali kuu ya Mulago, kama anavyoeleza mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire. Wakionyesha ushikamano, viongozi wa wanafunzi kutoka viuo vikuu vyote vya umma nchini Uganda wamesema wanapanga kuitisha mgomo wa wanafunzi kote nchini kuonyesha ushikamano na wenzao wa chuo kikuu cha Makerere. Viongozi hao wa wanafunzi kutoka vyuo vya Busitema, Gulu, Chambogo, Mbarara, Mubs na Kumi Wanasema kwamba kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere kunaathiri masomo katika vyuo vingine vya umma. Shida zilizo Makerere hazihusu Makerere pekee. Anachofanya rais ni sawa na kutibu dalili badala ya kutibu ugonjwa. Nasi tunakumbana na matatizo sawa katika vyuo vikuu vingine vya umma. Na wakati viongozi wa wanafunzi walikuwa wakitoa vitisho vya kuitisha mgomo kote nchini, Polisi walikuwa wakifanya msako dhidi ya wanafunzi ambao licha ya chuo kufungwa walifika katika lango kuu la chuo cha Makerere kueleza kero lao. Kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere pia kumeathiri pakubwa huduma za matibabu katika hospitali kuu ya rufaa nchini Uganda ya Mulago ambayo hutegemea wanafunzi wanaosomea udaktari kuwashughulikia wagonjwa. Tumesalia madaktari wawili pekee, mwenzangu anamshughulikia mgonjwa mahututi nami namshughulikia mwingine. Itakuwaje mgonjwa wa tatu aliye katika hali mahututi akiletwa? Hatuwezi kufanya maajabu. Rais Yoweri Museveni aliamurisha kufungwa kwa chuo kikuu cha Makerere mnamo tarehe moja mwezi huu baada ya wahadhiri kugoma wakitaka malipo ya wa miezi tisa kama marupurupu. Alasiri ya leo Museveni ametaja kamati ya watu tisa kuchunguza ripoti zote zilizowahi kuandikwa kuhusu chuo kikuu cha Makerere ambacho sasa kimekuwa kambi ya polisi wa kupambana na ghasia. Kamati hiyo haina muda maalum. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Michezo. Naam, ni Jumatatu ya michezo msikilizaji, na ni ile wiki ambapo wapenzi wa kandanda hasa Premier League ya Uingereza wana wiki nzima ya kuzungumzia na kubishana kuhusu mtanange unaokuja Jumamosi ijayo kati ya Man City na Arsenal katika mechi ambayo itawatenganisha miamba hao wawili ambao mpaka sasa wanafungana katika nafasi ya tatu na nne kwa pointi 24 kila moja. Mshindi wa mechi hiyo bila shaka atachomoza kichwa kuwasogelea Chelsea ambao mpaka sasa wanashika nafasi ya pili katika ligi kwa pointi 25. Wakati Liverpool nao hawako mbali sana katika nafasi ya kwanza wakiwa na pointi 26. Miamba hii minne katika ligi hiyo inapishana kwa pointi moja moja tu katika msimamo wa ligi mpaka sasa, ikiwa ni ishara kuwa ligi ya mwaka huu ya Uingereza iko tight kama vile wanavyosema wenyewe. Basi tuone Jumamosi, nani atacheka kati ya Man City na Arsenal. Tukigeukia hapa nchini Marekani, katika ligi ya basketball ambayo ina wiki kadhaa sasa, na katika mechi za mwishoni mwa wiki, mabingwa watetezi Cleveland Cavaliers walipata ushindi wa chupuchupu 193 dhidi ya Charlotte Hornets. Golden State ambao wana waliangushwa na Cavaliers katika fainali za mwaka jana walichapa Phoenix Suns 133 kwa 120. Minnesota Timberwolves waliondoka na ushindi mzuri wa 125 dhidi ya Los Angeles Lakers, ambayo mwaka huu inaonekana hoihoi baada ya kustaafu kwa Kobe Bryant. Orlando Magic nao walijipatia ushindi mzuri katika mechi kali 119-117 dhidi ya Oklahoma City Thunder katika mechi ambapo Serge Ibaka alipata pointi 31 dhidi ya timu yake ya zamani. Kumbuka msikilizaji, kuwa Ibaka, raia wa Congo, alikuwa akiichezea OKC misimu kadhaa iliyopita kabla ya kuhamia Orlando Magic msimu huu. Basi sasa, msikilizaji, tuelekee kwa waandishi wetu huko Afrika Mashariki, na leo tunaye Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi akiripoti kuhusu harakati za timu ya taifa ya DRC Leopards. Tuanze na matukio ya mechi ya kufuzu kombe la dunia mchezo wa kadanda Russia 2018. Timu ya taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliwika mara tena ijana huko Guine kuilaza timu ya taifa ya Guine goli mbili kwa moja. Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeshika taji kwenye kundi hilo na pointi sita. Mechi ya raundi ya tatu ya kundi hilo ni ifikapo mwezi Agosti mwaka ujao. Leopard itacheza ugenini dhidi ya timu ya Tunisia na Guine itamenyana na timu ya Libya. Richard Kiswateng, mchezaji wa kulipwa raia wa Ghana, beki wa timu ya Tipi Mazembe, alitangaza hii jana kusimamisha koto kuichezea tena timu ya TP Mazembe. Wateng ambaye anayo umri wa miaka 28, alikasirishwa kuona muda wa mwaka mmoja bila kualikwa kuchezea timu hiyo ya TP Mazembe. Tumalizia na matukio ya ligi kuu ya kandanda. Huko Kinshasa, Vita Club ilipata ushindi dhidi ya RCK er goli nne kwa sifuri kwenye orodha ya timu inayochezea magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo Renaissance imeshika nafasi ya kwanza na pointi 19. Hii huku mashariki, Dorfe Noir ya Goma ilipata ushindi dhidi ya Bukavu Dawa goli moja kwa sifuri. Dorfenoir ameshika taji kwa muda na pointi 19. Kusini mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Sangabalendi alipata ushindi dhidi ya Bazano goli mbili kwa sifuri. Kwenye roda TP Mazembe imeshika taji kwa muda na pointi 20. Jumatano TP Mazembe itamenyana na watani wao wa Saint Lwa Lupopo kutoka Lubumbashi. Nikiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi, na sasa tujiunge na mwandishi wetu Jason Nyekundi kutoka Nairobi, Kenya. Mkenya Agnes Jeruto Barsosio na mzao mwingine wa Kenya Evans Kiplagat ndio washindi wa makala 38 ya mbio za Istanbul Marathon zilizoandaliwa mwishoni mwa wiki nchini Uturuki. Resosio alimaliza utawala wa miaka miwili wa Ethiopia Amane Gobena kwa kushinda kilomita 42 za kinadanda kwa saa mbili dakika like 28 na sekunde 24. Wa Ethiopia Sechale Duna Dalasa na Rama Tusa Chota waliridhika katika nafasi ya pili na tatu mtawalia. Mara ya mwisho Mkenya aliposhinda taji la wanawake ilikuwa mwaka 2013 kupitia Rebecca Kangogo Jesire. Kiplagat ambaye alianza kukimbilia Azerbaijan mnamo Juni mwaka huu baada ya kubadili uraia wake aliibuka mshindi kwa marathoni ya wanaume kwa saa 2 dakika 13 na sekunde 28. Mkimbiaji huyu ambaye mwaka 2012 alimaliza katika nafasi ya tatu ya kukamata nafasi ya pili mwaka 2013 na 2015 alifuatwa unyounyo unyo na raia wa Ethiopia Shura Kutata Tola. Mkenya Peter Kipto Kiplagat aliridhika katika nafasi ya tatu watimkaji waliomaliza katika nafasi tatu za kwanza walitia kibindoni zawadi ya karibu shilingi milioni 3.6 milioni 1.5 na milioni 1 mtawalia. Wengineko Mkenya Edwin Kibet Kipto na Muethiopia Tigis Gima waliibuka washindi wa mbio za Beirut Marathon nchini Lebanon mwishoni mwa wiki. Na katika kandanda, Lone Stars ya Liberia imetoa nchini Kenya ili kupimana nguvu na Rambi Stars, timu ya taifa ya Kenya kesho Jumanne msafara wa Liberia wa watu 30 uliwasili katika makundi mawili. Kundi la kwanza la watu 17 lilitua katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta dakika chache kasoro saa 12 asubuhi, huku waliosalia wakiwasili saa 9 sa alasiri jana. Wakati huo huo, wenyeji Harambee Stars walizama katika mazoezi makali kujiandaa kwa mechi hiyo ambayo itakuwa ya mwisho mwaka huu kwa vijana wa kocha Stanley Okumbi. Kambi ya Harambee Stars ilipiwa jeki na kuwasili kwa kiungo mvamizi ya Ayuba Timbe nyota huyo kutoka klabu ya Les nchini Ubelgiji aliingia nchini Jumamosi. Basi, mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Waziri mkuu wa Kongo, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Agustin Matata Ponyo ametangaza kujiuzulu hii leo Kutokana na makubaliano ya kisiasa ambayo yanaongeza muda kwa rais Joseph Kabila ili kuepusha mzozo wa kisiasa nchini humo. Mawaziri wa mambo ya nchi za nje wa Umoja wa Ulaya walifanya mkutano sio rasmi huko Ubelgiji jana Jumapili usiku kuzungumzia mahusiano ya nchi hizo na Marekani chini ya rais mteule Donald Trump. Maelfu ya watu waliandamana jana Jumapili wakimpinga rais mteule wa Marekani Donald Trump huku wakiimba na kubeba mabango ya kupinga sera zake na baadhi ya maneno ya Trump. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani leo. Kwa mujibu wa kamishna wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa, kuna watu milioni 65.3 kote duniani ambao wamelazimishwa kukimbia ya makazi yao kati ya hawa milioni 21.3 wanaishi kama wakimbizi. Ni mzozo mbaya wa kibinadamu tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Kati ya nchi ambako watu hao wamekimbia makazi yao ili kuepuka ghasia na mateso ni uharibifu nchini Siria ambao umewakosesha makazi mamilioni ya watu. Hivi leo wananchi wa Siria milioni 6.5 hawana makazi ndani ya nchi yao, wakati zaidi ya milioni 4.7 wameomba hifadhi nje ya mipaka ya nchi hiyo. Marekani imechukua jukumu la uongozi kwa kusaidia kushughulikia mzozo huu wa wakimbizi, wakifanya kazi kupinga taasisi zisizo za kiserikali na za kimataifa kama vile idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi na Shirika la Mpango wa Chakula Duniani. Marekani imetoa takribani dola bilioni sita kama msaada wa kibinadamu kwa wale ambao wamekoseshwa makazi wote kwa wale walio ndani ya Siria na kwa wakimbizi wa Siria katika eneo hilo tangu kuanza kwa mzozo. Msaada huu unawapatia huduma za afya, chakula, makazi, maji safi na huduma za vyoo pamoja na elimu kwa watoto na mafunzo ya kazi kwa watu wazima. Majirani wa karibu na Siria hivi sasa ni wenyeji wa idadi kubwa ya wakimbizi wa Siria na Marekani imejitoa kuyapatia msaada mataifa haya tangu mwanzoni mwa mzozo huu. Tangu kuanza kwa mzozo msaada wa kibinadamu wa Marekani kwa wakimbizi wa Siria nchini Lebanon unafikia zaidi ya dola bilioni 1.2. Msaada kwa wakimbizi wa Siria nchini Jordan ni takriban ni dola milioni 825 na msaada wa wakimbizi wa Siria nchini Uturuki ni jumla ya dola milioni 447. Kwa kuongeza ufadhili wetu, Marekani ni moja ya nchi inayowapatia makazi wakimbizi kuwapatia makazi ya watu 85 kati ya wakimbizi walio katika mazingira hatari kuingia nchini Marekani mwaka huu peke yake, amesema mkurugenzi wa idara ya kushughulikia wakimbizi katika idara ya mambo ya nje Larry Barlet, na tutaendelea kufanya hivyo. Mwezi Septemba, rais Barack Obama alitangaza kwamba katika muda huu wa fedha Marekani itawapatia makazi wakimbizi laki moja na elfu kumi kutoka kote duniani. Rais Obama kwa maneno yake amesema, mzozo huu ni mtihani kwa binadamu wetu, kama tutakuwa na mashaka na hofu na kujenga kuta au tutaonana kwamba sote tuko sawa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya america VOA, iliyoelezea sera za serikali ya Marekani. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Mary Mgawe kutoka Washington, mimi ni Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu, na mimi ni Sunday Shamari. Basi tukikutakia usiku mwanana usio na bugdha wala porokushani.